Kutoka Studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hujambo msikilizaji wetu popote ulipo, hewani ni matangazo ya VOA Express leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 22 Novemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Anayokaribisha leo, jina langu ni Patrick Nduimana na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji, nimekushajaa tele kama pishi la mchele katika vio express leo. Mambo ni mengi kweli kweli, tumekuondea taarifa mbalimbali ikiwa ni pamoja na serikali ya Kenya kutangaza mpango kabambe naolenga kupambana kamilifu na janga la korona. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uhaba wa mafuta umesababisha ongezeko la bei ya bidhaa muhimu. Wananchi wanaiomba serikali kushughulikia tatizo hilo. Nam na Express pia kama kawaida utakuwa na kipengele cha barazani, ambapo leo tunaangazia swala, vitendo vya kuwachoma watoto nchini Tanzania. Kipi kifanyike e, kumaliza ukatili huo? Basi, moja kwa moja tuanzie huko Kenya. Serikali ya nchi hiyo Jumapili imetangaza mpango madhubuti unaolenga kupambana vilivyo na janga la korona kwa kuunga mkono kampeni inayoendelea ya chanjo ya COVID-19 na kutishia kutotoa huduma muhimu kutoka kwa Wakenya ambao watakosa kuchukua chanjo hiyo ifikapo Disemba 21 mwaka huu, huduma hizo ikiwa ni pamoja na kutopata usafiri wa umma na kuingia kwenye mahoteli. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Wasike Wasike ambaye ni makamu mwenyekiti wa KAHC Kenya Associate of Hotel Keepers and Caterers na kuanza kutaka kujua wamepokea aje hatua hiyo ya serikali. Naomba niseme hivi, wafanyikazi wa mahoteli nchini Kenya zaidi ya 98% tayari washapata chanjo zao. Kwa hivyo sisi kama wafanyikazi wa mahoteli tunakubali na tunaona umuhimu wa watu kuweza kupata chanjo, maanake ni umuhimu wa kuhakikisha kwamba wageni wakija sisi wafanyikazi tuwe tuko sawa na wageni pia wae wako sawa. Pili ni muhimu na imedhibitishwa kisayansi kwamba chanjo inapunguza kuenea kwa ugonjwa wa Covid. Labda utueleze tu vipi kwa upande ule wa kusema kwamba wale ambao watakuwa hawana chanjo ikifika tarehe hiyo Desemba 21 hawatapewa huduma yoyote, hiyo nyinyi kwa upande wenu ina athari yoyote au mnaipokea vipi? Eh, si kusema la ukweli, nafikiria kuna watu wanaangalia hilo jambo mara mbili. Kuna wale wanaona ni kama wanalazimishwa, na kule wale wanaona kwamba ni muhimu na inatendeka ulimwenguni kote. Uropa na sehemu zingine za ulimwengu wanajaribu kuhakikisha kwa kwamba kama hauna chanjo, kuna sehemu fulani za services ambazo huwezi kupata. Kwa hivyo sisi kama wafanyakazi na watu wa hoteli hatuna tatuishi na hiyo lakini pia eh, lazima tuheshimu dini za mtu za kibinafsi, lazima tuheshimu yale yaliyoandikwa katika katiba yetu. Kwa hivyo ni muhimu kuwe na ile kuhakikisha kwamba sehemu zote mbili zinaangaliwa, lakini inavyoonekana kuanzia hiyo siku, kwa, kwa mujibu wa waziri, kama huna chanjo hakuna huduma. Je, hilo mtafanyaje? Tumekuwa tunazungumza na serikali, na hatuzungumzi na serikali kwa sababu ya kupata huduma ama kutopata huduma. Tunazungumza na serikali kwa sababu hivi tunavyozungumza, ni watu tu kama uh, milioni kumi ambao watakuwa wamepata chanjo kufika tarehe ishirini na tatu mwezi wa Desemba. <laughs> Wengine wao watakuwa wamepata chanjo moja tu na siyo mbili kwa hivyo kile tunahitaji ni kile kwa Kiingereza kinaitwa inclusiveness. Ikiwa kuna mtu ambaye labda ana madhara ama na magonjwa ambayo anamkataza kupata chanjo, tunaomba asikizwe. Ikiwa kuna mtu amepata chanjo moja peke yake, maanake katikati ya leo na Disemba tarehe ishirini na mbili ni wiki nne peke yake, chanjo mbili zinapatikana baada ya wiki nane. Ikiwa kuna mtu ana chanjo moja na hakupata nafasi ya kupata hiyo ya pili, asikizwe. Ikiwa kuna mtu hajapata chanjo kwa sababu haipatikani, sio kwa sababu amekataa, pia aweze kusikilizwa. Na wale ambao washafanya booking kwa mahoteli pia tunaomba wasiambiwe, wasikuje kwa sababu hawajapata chanjo, ili tuwe tunazungumza yeah. E, wafanyikazi wageni tuwe tunazungumza pamoja, tunatafuta namna ya kutafuta suluhisho ya tabu tuliyo nayo. Huyo ni wasike Wasike, makamu mwenyekiti wa KAHC Akizungumza na VOA Express. Na e, nam basi, tukielekea huko nchini DRC, tunaarifiwa kwamba wakazi wa baadhi ya maeneo wanaitaka serikali ya nchi hiyo kukabiliana na suala la mgomo wa kuuza mafuta ambao wamepelekea ongezeko la bei ya bidhaa muhimu na kufanya maisha ya wananchi kuwa magumu. Austeri Malivika, mwanahabari wetu, yuko tayari kutoa taarifa kutoka kule mjini Goma. Gustave Bukasa, mwendesha pikipiki na mkazi wa mji wa Lubumbashi, asema hali ya usafirishaji imekuwa ngumu kutokana na mgomo wa wafanyabiashara wa petroli katika mji wa Lubumbashi, mkoa wa Hokatanga, ambako stesheni nyingi za mafuta zimefunga baada ya serikali kuomba wahusika kulipa kodi nafanya Mifu, bali, bote, bali, mifu, Banzo, guripa, taxi, huku watu wengi wakikosa namna ya kusafiri kwenda ofisini ama kurudi nyumbani. Wakati huo yakiarifiwa maandamano makali yaliyoandaliwa na kanisa Katolika na Anglikani, wakishiriki wafuasi wa rais wa zamani Joseph Kabila imepigwa marufuku na kusambazwa na polisi mjini Kinjasa. Ferdina Kambere kutoka PPRD ya rais wa zamani ameshiriki maandamano hayo ya leo. Imepita, waliweka vikwazo fashi yote polisi fasi yote pa kuzuia manjia watu wasiende hapo kwa seni paske, tulisema kama kama sisi ni demokrasia, lazima tupaze sauti ya kuonyesha kama hii utawala sasa inakuwa ni utawala wa kunyanyasa watu, watu hawana tena neno la kusema. Maandamano sasa imeisha, vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vikisema kuwa lengo kubwa ni kupiganisha udikteta. Ferdinand Kambere: Tutahende l na maandamano hadi mwisho, mpaka utawala utarudia ndaa kwa wananchi, kwa raia, paske hii ndiyo katibu mkuu yetu ya kusema kama lazima tuweke utawala ambao unaheshima kwa raia, na raia awe na uhuru wote wa kujichagulia viongozi vile konstitution yetu inapanga. Hata hivyo, nimezungumza naye Shabola Bindu wa chama cha UDPS ikiwa ni chama tawala mjini kinjasa habana pa kitu moya kusema najua kulikuwa jenerali moya ndani ya nini hapo balimwita espri de mo juu ya nini piske juu ya manifestaio hiyo yote balikuwa tanaua batu habana aletoa ta moya hata gere nyie napita kuesta ajiko balinonsa unajua ke banajere banashindwa kumaliza ile kere de pipli de jizita ambapo habana kitu ingine ya muzuri batezi kwania pepla kuongolea hadi tukienda hewani. Maandamano hayo yamemalizika, lakini watu wengi wa Shukrani sana Austere Malivika msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express inaosikia kupitia redio zetu shirika, ikiwa pamoja na Redio Dinamik huko Libumbashi, RFM Kisangani, Redio Vision Shala kule Bukavu, Redio Tumaini Dar es Salaam, Voice of Korogwe Tanzania na UBC Redio kule Uganda, kati ya nyinginezo. Hivi sasa basi tupate habari muhimu za dunia Zikisomo kwako na mkamiti kibayasi. Wa Kenya watalazimika kuthibitisha kuwa wamepata chanjo kamili dhidi ya COVID-19 ili kupata huduma za serikali, kutumia usafiri wa umma na maeneo ya umma kama vile hifadhi za taifa, baa pamoja na migahawa kwa mujibu wa kanuni mpya za afya. Hatua hiyo inajiri licha ya Kenya kurekodi kupungua kwa idadi ya maambukizi ya virusi vya korona katika wiki za karibuni, lakini dhidi ya hali ya kuongezeka kwa masharti katika baadhi ya nchi za Ulaya ambazo zinapambana na kesi zinazoongezeka za ugonjwa huo. Waziri wa afya Kenya Mutahi Kagwe alisema katika taarifa ya jana Jumapili kwamba Kenya itahitaji watu kuonyesha vyeti vya chanjo kutoka Disemba 21 na kwamba nchi hiyo inapanga kampeni ya chanjo ya siku kumi kuanzia Novemba 26. Waziri Kagwe alisema katika taarifa yake. China inasema raia wake watano wametekwa nyara kutoka kwenye operesheni za uchimbaji madini huko mashariki mwa Kongo. Ubalozi wa China mjini Kinshasa ulibandika ujumbe kwenye mtandao wa WeChat kwamba raia hao watano walitekwa nyara Jumapili kutoka eneo la mkoa wa Kivu Kusini unaopakana na Rwanda, Burundi na Tanzania. Imetoa wito kwa raia wote wa China kuondoka Kivu Kusini na majimbo ya jirani ya Kivu Kaskazini pamoja na Ituri, ikisema hali ya usalama katika eneo hilo ni tete na ya kutisha na kwamba kulikuwa na uwezekano mdogo wa kutoa msaada katika tukio la shambulizi au utekaji nyara. Hakuna maelezo yoyote yaliyotolewa kuhusu watu waliotekwa nyara walikuwa wakifanya kazi kwa nani au ni kina nani walishukiwa kuwachukua. Raia wote wa China na wafanyabiashara waliowekeza Kongo wanapaswa kuzingatia kwa makini hali iliyopo kwenye eneo, kuongeza ufahamu wao wa usalama na kujitayarisha kwa dharura, na kuepuka safari zisizo za lazima, ubalozi huo ulisema. Gari aina ya SUV iliyokuwa ikiendeshwa kwa kasi ilipita kwenye gwaride la Krismas katika mji wa Waukesha kwenye jimbo la Wisconsin nchini Marekani hapo jana Jumapili na kuua watu watano na kujeruhi zaidi ya 40 ikiwa ni pamoja na kundi la wacheza dansi vijana waliokuwa wakipungia kwa kutumia vitu mfano wa maputo. Mkuu wa polisi katika mji wa Wakisha, Dan Thompson, alisema mtu aliyeshukiwa kuhusika alitiwa mbaroni na gari limepatikana baada ya tukio hilo kutokea katika mji huo, kiasi cha kilomita 32 magharibi mwa mili waki. Kwa wakati huu tunaweza kuthibitisha kuwa watu watano wamekufa na zaidi ya 40 wamejeruhiwa, idara ya polisi ya Wakisha ilisema kwenye ukurasa wake wa Facebook. Hata hivyo idadi hii inaweza kubadilika, wakati bado tunakusanya taarifa za ziada. Watu wengi wamejipeleka wenyewe hadi hospitali za eneo hilo. Haikujulikana kama tukio hilo lilihusiana na ugaidi, lakini hakukuwa na amri ya hatari yeyote iliyotolewa katika mji wenye wakazi takriban 72. Thompson aliwaambia waandishi wa habari katika eneo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Basi pichi kinachokuashiria sasa ni kwamba mwawadia wakati wa kipengele cha barazani. Mada yetu ni kwamba nini kifanyike kuzuia kuchoma watoto nchini Tanzania, na wengi wamechangia kwa kutoa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Lakini kabla ya kusoma hayo maoni Tusikilize waliochangia kwa njia ya simu. Asante sana kwa jina, naitwa Mkupesa Manambuke, mda wote napatikana ndani ya misisi mpimbo akatabi, Tanzania. Mimi maoni yangu nilikuwa natoa kama maoni kwamba serikali iliangalie, yaani wazazi wenye tabia ya kusoma waliangalie hilo, kama ni sheria ifungwe sheria ya kwamba mtu atakaefanya kosa kama hilo, kama ni kifungo cha mwaka mmoja, afungwe kifungo hicho, ili mradi roho fundishe na kwa wengine. Bana ukweli ukiangalia mtoto mtoto umemzaa wewe mwenyewe halafu unakuja kumfanyia ukatili kama namna hiyo. Yaani inasikitisha sana. Mimi nilikuwa naona serikali iliangalia ili ifanyia mpango kama vipi? Wapate nani mtu anataka kufanya kosa hilo ni kifungo. Atakuwa ata afundishwa na muda mwingine. Ya mi kwa majina naitwa Shukuru Msikira Banda kutoka Katonge, Bukoba hapa Tanzania. Binafsi naona hili swala la usomaji wa watoto kwa hapa nchini kwetu Tanzania inaweza kuisha pindi pale mamlaka husika za kiserikali na zinazohusika na watoto zitakapojikita katika kutoa elimu katika jamii, ili jamii ziweze kuachana na hii dhana ya kusoma watoto. Lakini pia iwepo na hatua kali za kisheria kwa wanaojihusisha na vitendo hivyo, wakibainika pia wachukuliwa hatua kali. Hiyo mi binafsi naona itasaidia sana kukomesha vitendo hivi katika jamii yetu hapa Tanzania kwetu. Nashukuru sana. Tuambia basi wanachosema skzaji wetu kwenye upande wa Facebook, walioandika pale upande wa maoni ya wa wasikilizaji. Na mwona huyu e JJ kaji yeye yeah, anasema ni kijana mpole kutoka huko Tanzania, kagongwa mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, akiwasilisha wakasatonge club yeye yeah, anasema kwa kweli kitendo hicho ni miongoni mwa ukatili wa kijinsia, kwa hiyo jamii nzima inahitaji mkakati kabambe ili kuweza kumaliza tatizo hilo na kuonewa kwa watoto kwa kuchomwa moto. Senyangwa Meshaki yanasema anasema iwekwe sheria kali kwa watakaohusika. mena Junior kutoka Tanzania yanasema anasema nasikitisha sana na si kwa hapo Tanzania tu, duniani kote, anasema na kwa pamoja tuungane kutokomeza janga hili. Asante sana Patrick, basi nami kwa upande wangu ninakutana naye Msaniru Gema wa Mayondwe, Muleba, Kagera, Tanzania anasema elimu inayohitajika kutolewa sana dhidi ya ukatili katika jamii zetu, kwa sababu wasanii hasa watumia nyimbo zao wanaweza kuelimisha jamii kwa kiasi kikubwa. Bila shaka. Jisandu Daga kutoka wapi? Anasema kule Ruhumbo Nyika kwa binafsi, anasema watoto wanafanyiwa vitendo visivyokuwa vya kiungwana na jisikia vibaya na vinaumiza. Serikali tunaomba itoe elimu hasa kule ndani maeneo ya vijijini. Naye kesi Ahura huyo anajiita mwanabloga kutoka kule Soroti, Uganda, anasema wahusika washughulikiwe kwa mkono wa chuma, na sheria pia ichukue mkondo wake. Hakuna namna nyingine. Haya basi, tukiachana na mambo ya barazani, sasa tupate muziki. Tunaungana na mwimbaji Ariel Ways, hapa anakuja na kitu chake la Vida Loka. Sikiliza basi ngoma hii murua wa kabisa. Kitumalizawa kabisa hichokitoweka kutoka kwa Ariel Ways la vida loka, msikilizaji kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA Express. Mambo ni mazuri kwelikweli kweli. Basi msikilizaji, tuangalie kwenye masuala ya kiro, wapo watu wanaenda hulka eh, ya kutopisha wengine njiani wanasema, hasa mtu anapokuwa anatembea kwa miguu kwenye njia nyembamba, na wengine wanakasumba kasumba ya kupiga gumzo katikati kati ya barabara bila kujali kwamba kuna wapita njia. Sasa basi, Minaomi Mtoni kutoka Kenya anasema hii ni kero kubwa, tumsikilize. Hizi kero kweli ziko nyingi sana, unapata kuna watu hata wa baiskeli, anaona kabisa nje ni passengers, lakini yeye anaangalia baiskeli yake Anakuja tu unasikia tu yani ile ghafla tu. Wengine nao wamebana na mizigo labda kwa mgongo na yoyo labda mizigo imekupa space kubwa, na hata badala akwambie, wewe dada, kidogo nipite, unapata tu amekupita tu, wa kusema ah, kumbe mtu akiwa na nafuu apite na yoyo, una habari. Pia kuna yeye nyingine unapata mtu umnachelonda kazini. Unapata watu ni mabeshi tu wanatembea tu kwa barabara hawana hata haraka yani mtu anatembea tu mos mos mos mos, na hiyo njia ni passage ya sikamtara na njia ni abiria kabisa. Yani, uangalie vinyu utawaambia mwanzo wa kupisha hiyo njia, sasa unapata most of the time hizo sterata wanapiga hazina maana, oh make fulani sijui alifanya nini, oh make fulani alifanya nini, basi kupitisha tu katika hiyo njia we upite, ndo wamesimama pale wamekipa hiyo spesi yote na mwanzo kupata waswahili wengine hata wanakutusi, kwani we uwezi kupita kule? Kwengine wapo kupita hapa hapa, kwani barabara ni yako? Wengine pia ni wanafunzi, wanafunzi wametoka shuleni mabara wengine wanaanza kupurana mawe kwa barabara. Ni majini yao barabara ndio kila mtu anapita hapo ni passengers tu. Waanza kwa barabara hata mpira. Hawataki kujua hii njia. Kwanza wanapita like kitambo, unapata watu wote wako zicheza zicheza barabarani zamani. Lakini kwa sasa ni watoto. Na hata wengine wanagonga na wana hata pole. Sina haja kugonga, unamwona anashakimbia. Yaani ni kero kabisa ya abiria. Na wengine nao kwa hiyo barabara mtu anapiga simu. Basi, yoga na simu hiyo wanafikiri ni kama uko na huyo mtu hapo juu story ni gani lakini like wanawake ni ni passengers watembea from and mimi katika hiyo conversation. Maana mm. Niko barabara kabisa kabisa mm. anasimama anaanza kuzungumza. Toko anambia jamani, bosi eh, Eh tutakupita bwana, sisi sisi. Twende shughuli zetu. Yaani tu wale kero zimetatiza watu, mwanzo mwanzo wa baba. almost 2 hours Kero imeandaliwa na mwenzetu Josephat Kioko kutoka huko Mombasa. Ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na sasa msikilizaji wetu, huu ni wakati wa kupata mengi kuhusu yavumayo kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi akiwa tayari kukujuza mengi zaidi. Nam basi, yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook na Instagram ni pamoja na taarifa ya waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe, ya kuwataka Wakenya kupata chanjo kamili dhidi ya COVID-19 na kuweza kupata huduma muhimu za serikali. Haya, hali kadhalika, unapopata chanjo kamili unaweza pia kuingia kwenye migahawa au baa. Uipandayo taarifa inayojiri katika kipindi hiki muhimu cha siku kuza mwisho wa mwaka. Kingine pia ni siasa zinazoendelea nchini Kenya kwenye mitandao ikieleza Naibu Rais William Ruto na kiongozi wa Orange Democratic Party ODM Raila Odinga wako kwenye mzozo kuhusu ajenda kuu ya Rais Uhuru Kenyatta ya Big 4 na mustakbali wake baada ya Kenyatta kuondoka madarakani hapo mwaka ujao wa 2022. Katika Facebook pia inaelezewa mwenendo wa K si ya mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema huko Tanzania, Freeman Mbowe na wenzake watatu, ni kwamba Mahakama Kuu divisheni ya makosa ya rushwa na uhujumu wa uchumi Tanzania imetupilia mbali hoja tatu zilizotolewa na upande wa utetezi katika kesi ndogo ndani ya kesi ya msingi na kukipokea kitabu cha kumbukumbu ya mahabusu kama kielelezo. Pia kwenye Instagram na mitandao mingine inatamba picha za mavazi tofauti katika tuzo za American Music Awards AMA ambazo hosti wake alikuwa Cardi B akiwa amevaa nguo nyeusi iliyokuwa na manyoya kichwani hadi mgongoni kama mfano wa bata mzinga kukiwa pia na maelezo mengine yanasomeka Cardi B anajiandaa kwa Thanksgiving ambayo ni sikukuu ya shukrani inayosherekewa Marekani kila alhamisi ya mwisho wa mwaka katika mwezi Novemba. Ndio hayo tu ambayo nimeweza kukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni, na kurudisha kwake Patrick Ndwimana na Sande Shomari ndani ya VOA Express. Barabara kabisa, mkamiti umeangusha vitu vizetu kwelikweli kwenye trending. Basi kabla ya kukamilisha express, tuangalie swali la leo ambalo tumeweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Swali linasema, tatizo la maji katika baadhi ya miji nchini Tanzania linaweza kutatuliwa kwa namna gani? Naanza naye John Pamba anasema viongozi waache kuihujumu nchi. Naye James Gideon wa Mabawe anasema miundombinu ya maji ijengwe na vilevile itunzwe vizuri. Bila shaka haya kwenye swali la leo. Huyu fundi John Ngonya wa laini polisi Uvinza, Kigoma, Tanzania, yeye anasema serikali ifanye nguvu kwa kukamilisha miradi ya maji iliyopo. Haya Patrik, shukrani sana. Basi kufikia hapo, msikilizaji, tutakamilisha VOA Express. Muda wetu kwa leo unakimbia kweli kweli. Kwa niaba wenzangu wote walifanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Yeryami, mwelekezi Aida bin Isa. Jina langu na Sunday Shomari, nimeshikana na mwenzangu mzee wa kazi Patrick Ndwimana. Kwa pamoja, tutikiani wote alasiri njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.