Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako naitwa mkamiti kibayasi. Wakenya watalazimika kuthibitisha kuwa wamepata chanjo kamili dhidi ya COVID-19 ili kupata huduma za serikali, kutumia usafiri wa umma na maeneo ya umma kama vile hifadhi za taifa, baa na migahawa kwa mujibu wa kanuni mpya za afya. Hatua hiyo inajiri licha ya Kenya kurekodi kupungua kwa idadi ya maambukizi ya virusi vya korona katika wiki za karibuni, lakini dhidi ya hali ya kuongezeka kwa masharti katika baadhi ya nchi za Ulaya ambazo zinapambana na kesi zinazoongezeka za ugonjwa huo. Waziri wa afya Kenya Mutahi Kagwe alisema katika taarifa ya Jumapili kwamba Kenya itahitaji watu kuonyesha vyeti vya chanjo kutoka Disemba ishirini na moja, na kwamba nchi hiyo inapanga kampeni ya chanjo ya siku kumi kuanzia Novemba ishirini na sita. Waziri Kagwe alisema katika taarifa yake. Polisi walijitokeza kwa nguvu leo Jumatatu kusitisha maandamano ya upinzani yaliyopigwa marufuku mjini Kinshasa kudai kutoegemea upande wowote kwa tume ya uchaguzi na kuwakamata watu kadhaa, mwandishi wa shirika la habari la AFP aliripoti. Kufikia mapema asubuhi hii leo kwa saa za huko, vikosi vya usalama vilikuwa vimefunga barabara zote za kuingia katika makao makuu ya tume ya uchaguzi mjini humo. Ofisi za tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni zipo katikati mwa jiji la Kinshasa. Takriban waandamanaji mia moja walijitokeza na mara moja wakasambaratishwa na polisi ambao pia waliwakamata baadhi ya waandamanaji. Angalia uwepo huu wa polisi, ilikuwa kama tuko vitani, alieleza kwa kukasirika mmoja wa waandamanaji, Fidele Likinda, mbunge wa chama cha People's Party for Reconstruction and Democracy, PPRD. Mkuu wa polisi Silvano Kasongo aliwaambia waandishi kuwa kikosi cha polisi kitaendelea kuwepo mtaani kwa siku nzima kama ikibidi. Idadi kadhaa ya vyama na vuguvugu vugu la makundi ya kanisa vilitoa wito wa maandamano kupinga uteuzi wa hivi karibuni wa mshirika wa Rais Felix Tshisekedi kuongoza seni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mkosoaji mkubwa wa serikali ya Burundi ameikosoa serikali ya Marekani kwa kuondoa vikwazo dhidi ya nchi yake, akisema hakuna kilichobadilika kuhalalisha hatua hiyo. Katika mahojiano na shirika la habari la AFP, Alexis Sinduhije, kiongozi wa chama cha upinzani cha Movement for Solidarity and Democracy MSD alisema kwamba inashangaza kuwa nchi yenye nguvu kama hiyo inaweza kuliangalia suala la Burundi kwa macho mepesi sana, akiongeza kuwa raia wa Burundi wanakufa kila siku. Ripoti za haki za binadamu zinazungumza juu yake, waangalizi walioko nyumbani wanalijua hilo. Washington, wiki iliyopita, iliondoa vikwazo vilivyowekwa miaka sita iliyopita, ikisifu uchaguzi kushuka kwa ghasia na mageuzi yaliyofanywa na rais Evariste Ndayishimiye. Mwandishi huyo wa habari wa zamani ambaye kwa sasa anaishi Ubelgiji ni mmoja wa wapinzani wakubwa wa nchi hiyo na kwa muda mrefu amekuwa mtu mwenye mtazamo tofauti. Mamlaka ya Sudani imewaachilia viongozi kadhaa wa kiraia waliokuwa wameshikiliwa tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita. Mmoja wa waliokuwa wanashikiliwa alisema leo Jumatatu huku kukiwa na juhudi za kurejesha mchakato dhaifu wa mpito kuelekea demokrasia kamili. Niliachiliwa Jumapili jioni kufuatia makubaliano ya kubadili ukamataji wa kijeshi, mkuu wa chama cha Sudan Congress Omar al-Diger, ambaye alikuwa miongoni mwa raia waliokamatwa katika mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25, aliliambia shirika la habari la AFP. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Katika kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani hii leo. Sehemu ya kwanza, tunaangazia hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Tshisekedi kuamurisha wizara ya madini nchini humo kupiga marufuku utoaji wa leseni za kuchimba na kuuza madini hadi mamlaka ya usajili wa leseni hizo itakapofanyiwa ukaguzi. Sehemu ya pili, tutaangazia uhaba wa maji na umeme nchini Tanzania. Ni kwa undani kutoka sauti Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi ameamrisha wizara ya madini nchini humo kupiga marufuku utoaji wa leseni za kuchimba na kuuza madini hadi mamlaka ya usajili wa leseni hizo itakapofanyiwa ukaguzi katika hatua ya kukabiliana na ulaghai unaoaminika kuendelea katika sekta hiyo. Shisekedi anataka wizi wa madini ya Kongo na watu ambao amedai ni wanasiasa na maafisa wengine ukome mara moja, ili mapato kutoka kwa madini yatumike kwa ajili ya maendeleo ya Kongo. Hatua hiyo inaonekana kama juhudi za Shisekedi kuchunguza mikataba iliyofanywa na mtangulizi wake Joseph Kabila, ikiwemo mkataba wa mwaka elfu mbili na saba wa dola bilioni sita kwa ajili ya maendeleo ya madini kati ya iliyokuwa serikali ya Kabila na wawekezaji kutoka China katika kampuni za Sino Hydro Corporation na China Role Group Limited. Kampuni hizo msikilizaji, zinamilikiwa na serikali ya China. Katika mkataba huo, serikali ya Kabila ilisaini makubaliano na kampuni hizo za China kwamba zitaijengea DRC barabara na hospitali halafu zichukue asilimia 68 ya madini. Kulingana na mamlaka ya madini DRC, wawekezaji wa China wanadhibiti asilimia sabini ya sekta ya madini nchini Kongo. Ili kufahamu hatua hii na namna ambavyo inaweza kutekelezwa, nimemwalika mchambuzi wa masuala ya DRC akiwemo usalama na maendeleo, Profesa Laurent Mugeraneza kwenye laini ya simu akiwa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Profesa Laurent, hatua ya Shisekedi kupiga marufuku hizi leseni ama kuweka kikomo ili zichunguzwe ni hatua unayoona ni kwa manufaa ya Kongo ama hatua ya kisiasa kwake kujifaidisha kisiasa? Asante sana, nashukuru kwa swali hilo no? E, tangu mwanzo nawaza kama sisi kama raia wa Kongo na wachambuzi wa siasa, namna gani zilikuendelea tangu zamani, hasa namna pekee siasa za madini Kongo, tunaendelea kuhuzunika sana kuona kama Kongo ni mojawapo ya nje ambayo ina madini mengi, lakini kwa kweli madini hayo hayawafadhili wa Kongo. Mani, utakumbuka kama tangu zamani Belgiki ambaye ilikuwa mikoloni yetu aliweza kuchota mali hiyo mpaka sasa hakuna kimwelekeo kwa wakaaji na huenda hata Kongo inahesabiwa kati ya nchi maskini ambao wa maskini kabisa. Wakongomani wanakaa katika umaskini wa ajabu, na ya kuonyesha hayo yote ni kwamba bageti yetu ya Kongo bado iko chini sana, kupitia hata nchi kama Rwanda kama Burundi, ambapo ni nchi hazina madini yoyote, lakini bageti yao yainuka hata kupita mara tano bajeti ya nchi ya Kongo. Hiyo ndio malalamiko ya Wakongomani. Wakongomani wanakaa kwenye madini mengi, lakini wakongomani wanahesabiwa kati ya wale maskini kabisa wa dunia nzima, ambapo mkongomani anaishi chini ya dola moja kwa siku, na yule mwenye kupata chini ya dola moja kwa siku yule ni tajiri hapa kwetu Kongo. Tunaenda kuambia kama na kuambia mataifa yote kama wakongomani tumechoka kwa kuwasaidia wengine watoke kuwa na mali nyingi, lakini sisi tubaki siku zote tukigandamizwa. Unajua kama tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba, rais mstaafu Joseph Kabila alikamata hatua pia ya uchunguzi wa kodi mwenyewe, na hiyo ndiyo ilimuletea matatizo na wale wa madeni wetu wale ndugu wa wa multinational ambao ni wakubwa kabisa, kama machina kama Amerika na wengineo, hiyo tumeedekea shida na hata ameondoshwa madarakani, sababu alikuwa hapendi sababu ya kusema tuweze kurevizite ile kodi ninwe, ili raia apate kidogo kwa ajili ya maendeleo ya nchi yake. Hatua hiyo haikuwafurahisha wale wezi unazaaa mingi ime- ia lakini mikataba mingi imenufaisha ni wale vigogo, ni wale wa president, ni wale wakubwa wa majeshi ambao wamekuja kusaini mikataba e, kwa sababu labda tunalipa deni za vita na vinginevyo. Lakini Kongo haitaki hata jambo lolote kuenda kupigia Antoine Felix Tshisekedi mikono ikiwa e, atatimiliza hayo, lakini tunajua kama inabaki kwenye nyimbo tu, sababu wakongomani tu wataendelea kubaki wakizofita wakiuawa sababu hata i ya ile mali asili mali yao, na tunajua kama wale wa China na wengine nao wote walikuwa na ile mikataba juu ya asilimali yetu. Tunajua kama hawana roho mizuri na sisi, na ndipo tunaona wanatuletea vita huku na kule, ili wakaaji tukimbie au wapate kuchota mali kama wanavyotenda, waendelee wachimbe madini bila hata kunufaisha wala kujenga barabara moja wala masomo wala mulo wala chakula kwa wakongomani wabebe mali yote, lakini Kongo ibaki katika umasikini wa ajabu. Utawala wa Joseph Kabila uliingia katika makubaliano na zile kampuni mbili za China, Sino Hydro Corporation na China Rale Group, kwamba kampuni hizi zitakuwa zikiijengea Congo shule, hospitali, barabara na mengineyo. Lakini kwa sababu Kongo haina pesa za kulipa, itakuwa wachukue asilimia sitini na nane ya madini ambayo wanachimba kutoka Kongo. Tunajua Kongo ina dhahabu, ina cobalt, ina eh, madini ya shaba. Je, katika ujenzi wa miundombinu mikataba hii imekuwepo tangu mwaka elfu mbili na saba kuna lolote ambalo linaonekana kampuni za China zimejengea Kongo? Kama ukitembelea Kongo, utaweza kugusa kmwenyewe na kuguswa sana na huzuni sababu ya kuona minzi mikataba mbalimbali, hata ile China ile mikataba imesainiwa ilikuwa ya uongo mtupu. Wana wanasaini mikataba, lakini mikataba ni kwa ajili yao wenyewe na wale wenye kupata mkataba pamoja na wao hakuna hata jambo moja ambayo imetendeka Kongo. Na ndio ungine yetu mali yetu mikataba yetu ambayo imesainiwa Kongo, hatuone mafanikio kwa afa wa Kongomani, barabara zote mbaya mbovu, hakuna hata barabara moja ambayo China imejenga eti imesaidia kwa ajili ya mikataba hiyo. ekamata Goma Beni ni barabara mbovu sana, kamata Walikale ambapo hata alfamili zinakawa huko unachimba dhahabu kuna hata barabara kutoka Goma mpaka Walikale ni mm -hmm. mpaka ndege za MONUSCO ndio watu wanakaa na kuendia huko. Ina maana kwamba Wakongomani wamechoshwa na uongo wa wale eti ni mikataba mbalimbali kuwasaidia. Utakumbuka kama haiko siku nyingi hapa Uganda imeweza kusema eti itasaidia Kongo kwa kuweza kujenga barabara zoma, toka Kasindi mpaka Goma, toka Bunagana mpaka Mchuru toka na, hata na sasa Rwanda inasema eti nayo ina nda iwasaidia wakongomani. Haya mali yetu ya Kongo inasalia watu gani? Ina manufaa gani kwa ajili ya wakongomani? Tunaendelea kulalamikia wandugu wa viongozi ambao wanasaini mikataba hiyo. Mikataba hiyo imesainiwa ni kwa ajili ya wao wenyewe na kwa manufaa yao wenyewe, na eka wale wale wenye kuchimba madini we ni kufaulu na hata uchumi imeendelea mbele, lakini wakongomani waendelea kubaki nyumbani. Tunahakikisha kama kongomani hamefaiki na mikataba hiyo na hakuna kitu fanyika hapa Kongo isipokutuletea vita na kutuua na hata korona virusi na vinginevyo. Hiyo ndiyo mishahara ili nowanatupigia kwa ajili ya kutuletea vita huku na huku naiandamizo. Lakini mikataba hiyo ilivyofanyika kwa kweli, ufika Kongo utanzulika mali nyingi, asilimali nyingi, lakini wakongomani wenyewe wanapati maskini wa mwisho dunia nzima. Umesema kwamba mwaka elfu mbili kumi na saba Rais Kabila alijaribu hili lote kuhakikisha kwamba sekta ya madini inasafishwa inatoa wizi inatolewa ulagai ili wakongomani wafaidike. Huyo huyo Kabila ndiye aliingia mikataba na hawa wachimbaji madini ambao unasema wanafaidika zaidi na mali ya kongo kuliko wakongomani wenyewe. Tshisekedi anapojaribu hatua kama hii, naye atafaulu? iimekisha kuambia kama wote walikuanza kuvita hiyo y kusema eti waende kuangalia li mikataba ya majini iangaliwe tena upya. Wale wote wanakuwa na nia njema, na hiyo nia njema inabaki kwenye midomo tu na kwenye karatasi. Nawaza kama Kabila alifanya jambo hilo, hakufaulu hata siku moja, sababu walimpiga vita, sababu alienda kuvusa mahali ya kuvusia mali yetu ya Kongo. Hata Kabila alianza kazi hiyo, hawakumukumi, walimpiga vita, ameenda sababu alisema etinimi, labda kama inakuwa cent pourcent, tuweze kukamata, hata wati trente pourcent septante pourcent ibaki ya wale lakini mwisho imekuwa vurugu, na hata kidogo wa itaingia wa na wale vidogo kama waaskari wa minister wa ni watu wakubwa wakubwa, mashikamini nao wanakula kidogo ini inaenda inaenda kuingia kwenye mfuko ya serikali, lakini ingine yote inaibwa. Ina unawaza kama sisi wakongomana hatuna tena confidence, hatuna tena konfiance ama atiezi kukubali sana maneno hayo, sababu ilikuwa kama manyimbo za kila siku, tunatetea raia, raisa akiosesa uchumi, kwa mwisho raia anabaki mweji kutandanizwa aci zake akiona vingi eh, asilimali yake ikiibwa na anabaki mweji kuonea tu napolewa, na kuonelewa na kubaki masikini siku zote. Chisekedi aliingia madarakani baada ya makubaliano na kabila, chama cha kabila, utawala wa kabila, kwamba watashirikiana katika kuongoza taifa. Tunafahamu vilevile kwamba Shisekedi hata hivyo amejaribu kudhibiti sehemu ama idara nyingi za serikali. Ana mvutano kupot, kutoka upande mwingine, mkataba alioingia na Kabila katika kuongoza taifa. Wakati mwingine ana shinikizo kutoka kwa raia kutekeleza ya kwake. Je, mvutano kutoka chamani, mvuto kutoka kwa raia, Shisekedi atafaulu katika hili ambalo unasema Kabila na utawala uliotangulia walijaribu kusafisha wakashindwa. Raisi Kisekezi hata akamata mikakati fulani, kama baada ya kubaliwa wala kubatizwa na wale wenye kumsapoti kama Amerika na wengineo, haitapita bado, na ndio maana kila ambacho wanaanza kuta, kutamani kufanya wapresidenti wa, wa Afrika inashindikana sababu haiungi mkono na wale ambao wanaendelea kuwapatia madaraka hayo. Hakuna decision yeyote ambayo rais wa Kongo anaweza kukamata bila kubarikiwa na wale wa ambao wanamsapoti, na wakati anagusa eh, kwenye intere zao, nikisema akigusa kwenye mine eh, akigusa kwenye asilimali ya Kongo kama dhahabu kama kobali kama iranium au vinginevyo, watampiga vita pia yeye atau na ndivyo utaona wanatutumia ONESCO itutuze usalama, lakini mosiki kuwepo siku zote, miaka elfu moja miaka ngapi, hakuna hata kundi moja ya kumiliki sare imeondoka porini. Wao wanabaki tu wakichimba dhahabu, wakibeba dhahabu kwao haya inaleta uzuri wa Kongomani, tunateza vibali oo, na tunaomba Mungu atupatie siku moja rahisi atakie kusaidia tujitoshe katika hii mizigo hii kamba ya wakoloni ambao wamekwisha kutuga sasi tangu siku mingi, ili generation za kesho zipate kuona manufaa wavazi, kuona mafaa ya kukaa katika nji mikoa na madini, kama nchi ya Kongo ya kidemokrasia ambayo inaleta kwa kweli haya kwa mataifa, nchi ambayo ina wasomi, nchi ambayo ina mali yote lakini Msikilizaji, Congo ni mzalishaji mkubwa kote duniani wa madini ya cobalt na mzalishaji mkubwa wa madini ya shaba kote Afrika. Hata hivyo zaidi ya asilimia sabini ya raia wake, karibu watu milioni mia moja ni maskini, ambao kwa siku wanatumia dola mmoja kukidhi mahitaji yao. Wanaharakati wanasema kwamba Congo imekuwa ikipoteza mabilioni ya dola kila mwaka kutoka kwa sekta ya madini kwa muda wa miongo miwili iliyopita. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Muda si mrefu, narejea na sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire. Katika sehemu hii nampisha mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogop, ambaye anaangazia kushuka kiwango cha uzalishaji umeme nchini Tanzania, ambako kumeibua wasiwasi mkubwa, hasa wakati huu ambao pia nchi hiyo inakuwa na mgao mkubwa wa maji, yani uhaba wa maji. Hofu kwa Watanzania ni kwamba iwapo hali hiyo itaendelea huenda shughuli nyingine za kiuchumi na kijamii zikaporomoka vibaya. Kuna hali ya wasiwasi inayojitokeza nchini Tanzania kufuatia mamlaka yanayohusika na uzalishaji pamoja na usambazaji wa nishati ya umeme ni yani TANESCO kutangaza kupungua kwa uzalishaji wa huduma hiyo kulikosababishwa na ukame. Kwa ujumla Tanzania, ambayo mwaka huu inajiandaa kuadhimisha miaka sitini ya uhuru, imekuwa ikikabiliwa na tatizo la ukosefu wa umeme wa uhakika kwa miaka mingi, na imeendelea kutegemea zaidi maji kama chanzo mbadala kwa ajili ya uzalishaji wa huduma hiyo, licha ya kubarikiwa kuwa na vyanzo vingine vingi kama vile upepo, gesi, ikiwa ni baadhi tu ya vyanzo hivyo vinavyoweza kutumika kuzalisha umeme. Bado mamlaka husika hajaonekana kulivalia njuga tatizo hilo na badala yake iliendelea kushuhudia mzozo wa kukatika umeme mara kwa mara. Katika tathmini yake kuhusu hali ya ukame inayoendelea kushuhudiwa sasa, mkurugenzi mtendaji wa TANESCO Maharage Chande anasema hali ya uzalishaji umeme imeshuka, na hadi wakati huu Tanzania inakadiriwa kuwa na upungufu wa megawatu mia tatu arobaini na tano. Mkurugenzi huyo anasema mabwawa yake yanayozalisha umeme yamepungua kima chake, na hivyo kuathiri shughuli za ufuaji wa huduma hiyo ambayo ndiyo nguzo ya mambo yote katika mustakabalo wa taifa, na upungufu huo wa maji umesababisha athari kwenye mabwawa yetu makubwa matatu. La kwanza ni bwawa la Kihansi. E, bwawa la Kihansi limepata athari kubwa ya upungufu wa maji, lakini la pili ni bwawa la Pangani na la tatu ni bwawa la Kidatu. Kidatu linapata maji kutoka Mtera, lakini ile mito ya pembeni pembeni pale inayotoka kule Kilombero na wapi Iyovi, Iyovi. Iyovi. Mm. Maji yamepungua, kwa hiyo pia maji yamepungua kwenye mabwawa sasa. Kama una asilimia arobaini eh, ya kuzalisha umeme unatumia maji eh, na maji yamepungua, kwa hiyo kwa sasa tuna upungufu wa takriban eh, megawatts 345 kwa kiasi cha juu wakina kinabadilika badilika, badilika kutokana na maji yanavyoongezeka kuingia na kutoka. Kwa hiyo tuna hilo, hiyo changamoto ya maji kwenye vituo vyetu. Tunachofanya ni kuhakikisha kwa haraka tunaongeza uzalishaji wetu kwa kutumia vyanzo vya gesi asilia. Cha kwanza ni kituo hiki cha Ubungo. Kituo cha Ubungo kikiwa kwenye matengenezo kikikamilika kitatupa megawatt 25 za uzalishaji. Cha pili wiki ijayo, tutasaini mkandarasi mkataba uzalishaji wa megawati 185 kwa kupanua kile kituo cha Kinyerezi namba moja, tutakuja hizo megawati 185 zitaingia kwenye grid. Cha tatu, e, tunapanua mitambo yetu ya Ubungo kwa kuongeza mtambo wa Ubungo three maana sasa tuna Ubungo one, Ubungo two tutaongeza mtambo wa Ubungo three. mtambo wa Ubungo three, utatuongezea megawati nyingine 112 katika grid yetu, uh, ya taifa. Hali ya kupungua kiwango cha uzalishaji umeme na usambazaji wake huenda ikawa ni pigo lingine kwa wananchi ambao tayari wamekuwa wakikumbana na adha ya mgao wa maji, ingawa mgao huo imeanza kupungua makali yake kutokana na kwanza kuimarika kwa hali ya upatikanaji wa maji huko Ruvu. Lakini kweli jumla ya shughuli nyingi zimeanguka katika kipindi hiki cha mgao wa maji wachambuzi wengi wanalaumu mipango ya zimamoto ya serikali katika kuimarisha sekta nishati ya umeme, wakitaja kuzorota kwa miradi mikubwa kama vile ule ya usambazaji wa gesi ya Mtwara. Wengi walitizama hatua ya kuanza kuzalisha gesi hiyo ya Mtwara kama ingekuwa jawabu mujarabu kwa kutatua tatizo la uhaba wa umeme, lakini hata hivyo, mradi huo kama vile umetiwa kapuni. Miradi mingine ya uendelezaji umeme kama vile Kinyerezi one hadi three inaonekana pia kutoa uendelezo ya kikamilifu na badala yake ya serikali ilitilia msukumo katika uendelezaji wa mradi wa ujenzi wa bwawa la Nyerere lililoko katika hifadhi ya Seluhu. Hata hivyo licha waziri wa nishati wa wakati huo Medad Kalamani kuahidi bungeni kwamba ujezaji wa maji katika bwawa hilo lenye uwezo wa kuzalisha umeme wa megawati elfu mbili ungekuwa umeanza kufanyika Novemba kumi na tano mwaka huu, lakini jambo hilo baadaye lilionekana ndoto kutimia. Na napenda nitoe taarifa Mheshimiwa Spika, kwa sababu mradi huu na tunaomba sana, naomba nisali mbele yako mheshimiwa Similiki, na uhakika utakamilika tarehe kumi na tano mwezi Novemba mwaka huu, kabla ya saa kumi na mbili jioni tunaanza kujaza maji kwenye bwawa letu ili tuanze kupata umeme wa kutosha. Mheshimiwa Spika, mbona niendeleza vizuri jambo hili. Kauli ya serikali wakati huu baada ya ahadi hiyo kushindwa kutimia kwa wakati ni kwamba huenda sasa bwawa hilo likaanza kujazwa maji hayo hapo mwakani. Waziri wa nishati wakati huu, Januari Makamba, aliingia katika wizara hiyo katika miezi vya karibuni, anasema changamoto za hapa na pale ndizo zilizofanya ujazaji wa maji katika bwawa hilo kuendelea kuchelewa. Kwa hiyo uh, kwa hali na mwenendo uh, hatutaweza kujaza maji kwenye bwawa kabla ya mwezi wa machi wa uh, mwaka huu, tutawapa tarehe mahususi ya kuweza kuanza kazi hiyo. Mheshimiwa Spika, na nasema haya nikiamini kwamba sisi ni viongozi katika bunge hili. Mradi huu ni wa kwetu, ni mradi wa kimkakati mradi huu. Kufanikiwa kwa mradi huu ni kufanikiwa kwa nchi. Kicheko au kejeli yoyote kwa kuchelewa kwa mradi huu haimsaidii mtu yoyote, wakati ambako serikali inajipambanua upya kwa kuwavutia wawekezaji wa kigeni ikisema mazingira ya sasa ni rafiki lakini kukosekana kwa umeme uhakika, wa uhakika huenda ikawa ni mtihani mwingine mkubwa katika kufanikisha azima hiyo. Baadhi ya wazalishaji pamoja na wenye viwanda vikubwa wamekuwa wakionyesha wasiwasi wao kuhusiana na ukosefu wa uhakika wa huduma hiyo. Waziri Makamba, ambaye wakati fulani amewahi kunukuliwa akilaumu uchakavu wa mitambo ya TANESCO kulikosababishwa na kutokuwepo kwa marekebisho na matengenezo mara kwa mara, anasema kiwango cha uzalishaji wa umeme kimepungua wakati huu, lakini anaahidi kuwa serikali kwa kulitambua jambo hilo, imejitwisha jukumu la kusaka majawabu ya kudumu kuhusiana na kadhia hiyo. Uh, kwa hiyo nataka niwahakishie watanzania tanzania kwamba suluhu ya umeme inakuja na ni suluhu ya uhakika uh, sio ya kubabaisha. Tumetumia muda mrefu kutathmini uh, tatizo. Tumetumia muda mrefu kupanga na kujipanga kuhusu hatua za kuchukua, na sisi tuna imani kabisa kwamba tunapoenda sasa na kuchukua hizo hatua, hatutarudi tena katika hali hii ambayo tuko nayo sasa. Lakini niwaambie kwamba kwa, kwa kadri siku zinavyoenda Uh, tunalifanyia kazi uh, tutapunguza kwa sasa uh, changamoto ya uh, upatikanaji wa umeme, na Watanzania wataona kadri siku zinavyoenda, uh, basi tatizo linazidi kupungua uh, kwa hatua za muda mfupi ambazo, uh, tumeanza kuzichukua, lakini uhakika wetu mkubwa ni hatua za muda wa kati na uh, za muda ingawa serikali imekuwa ikitoa matamshi ya namna hiyo mara kwa mara. Hata hivyo baadhi wanaona kwamba Suala so, la umeme linaonekana kuwa ni donda ndugu, na wanahimiza serikali hiyo kuanza kulitizama kwa jicho la tatu. Hili tatizo la umeme limeathiri kwa kiasi kikubwa sana shughuli zetu sisi wananchi, hasa sisi wananchi wa kawaida tunaodunduliza hapa na pale kila kukicha, na tunategemea sana umeme kipindi hiki cha ukaribuni. Tumeambiwa chanzo hasa cha ukosefu wa nishati hii ya umeme ni kupungua kwa kina cha maji ya mto Ruvu kutoka lita milioni mia tano mpaka lita milioni mia nne sasa mimi ningependa tu kushauri serikali yetu sikivu ya Jamhuri ya Muungano uh, wajikite zaidi kwenye vyanzo vingine vya kupatikana kwa nishati hii, maana tuna gesi ya kutosha hapa nchini. Tusitegemee tu maji pekee, tuwe na backup ya kutosha katika kuondokana na shida hii. Tusitegemee mvua tu, maana nchi yaweza kuwa kame mwaka mwaka mzima. Sasa wanataka kusema tutakosa umeme mwaka mzima, jambo la kufikirika tu. Je, kama kweli tunahitaji maji ili tupate umeme Je, tutapata wapi umeme wa kusambaza hayo maji kwa kila mwananchi afikie? Mira yangu tu kwa serikali yetu ee, muangalie hili swala kwa upande mwingine pia, ili tuweze kupata mbadala. Naam, kama ndivyo inavyofahamika kwamba kwenye maji basi kuna uhai, basi ndivyo hivyo kusema kwamba kwenye nishati ya umeme ya uhakika kuna maendeleo. Bila shaka mamlaka zinazohusika zitaanza kugutuka, mpaka wakati mwingine na mara nyingine, mimi ni choo chinchokopa Makala hayo yaliyotayarishwa na Georgi Nyogopa yanakamilisha kwa undani hii leo. Kipindi kimeelekezwa na Aida Isa. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Uwe na, na usiku mwema.