Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya VOA Swahili tukikutangazia kutoka moja kwa moja kutoka studio zetu za 15 hapa Mombasani. Hujambo na karibu katika mpango mzima huu Safari Express katika jumanne hii ya tarehe 23. Ikiwa kuna mengi tumekuandalia, kama kawa, tegea hapo kwa mengi zaidi. Basi usibanduke, utasikia ni pamoja na wafanyikazi wanaodhulumiwa katika mataifa ya warabuni kutoka nchi za Afrika. Mimi ni Josephat Kioko, ni kualike katika safari hii ya nusu saa. Na mimi ni Salma Mohamed, tutajadili kuhusiana na, na kuto kwa chanjo kwa watoto kule nchini Rwanda. Na ni hayo hayo kuhusu chanjo. Utasikia mengi katika swali la leo, likiwa linalenga nchini Kenya na mpango unaochukuliwa na serikali ya nchi hiyo, na bila shaka mziki mtamu utaupata pale katika safari ya VOA Express. Lakini kwanza pata taarifa kuu. Muungano wa wafanyikazi nchini Kenya maarufu kama Kotu kunaitaka serikali ya nchi hiyo kupiga marufuku Wakenya wanaosafiri kuelekea mataifa ya warabuni kufanya kazi kutokana na idadi kubwa ya watu wanaosemekana kunyanyaswa. Katibu mkuu wa muungano huo Francis Atoli anasema Kenya haipaswi kuruhusu vijana kutafuta ajira katika mataifa mengine wakati wanaweza kusalia nyumbani na kuendelea na ujenzi wa taifa. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Bwana Atoli anaitaka serikali ya Kenya kuwathamini kwa kiasi kikubwa raia wake wasiokuwa na kazi badala ya kuwaruhusu kuelekea mataifa ya Uarabuni, anakotaja wanapitia mateso na manyanyaso ya viwango tofauti tofauti. Hii unaweza kuona serikali inajaribu kusema ya kwamba oh, tumepata sijui pesa ngapi, sijui tumepata pesa ngapi kutoka nje. Lakini katika mazingira gani hizo pesa ambazo tunapata? Francis Atoli anaitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kupiga marufuku wa Kenya kutumwa kufanya kazi Saudi Arabia na mashirika ya mawakala wa kuwaajiri wafanyakazi kutokana na kile anachokitaja kuwa ni simulizi zisizoisha za mateso na, na manyanyaso dhiri yao. Ukiangalia hii kila usubuhi ukiwa Jomo Kenyatta International Airport, hii, hii ndege ya Qatar eh, coffins, masanduku ya watu wamekufa wa Kenya, watoto wadogo inatoka ndani hii. Ni kitu ambacho tunataka tupinge sana Vyombo vya habari nchini Kenya vimekuwa vikiripoti ukatili unaofanyiwa wafanyakazi wa kigeni hususan kutoka Kenya, miongoni mwa mataifa mengine ya Afrika, katika nchi za Uarabuni, hasa Saudi Arabia, Oman na milki za nchi za Kiarabu, kufanya kazi za kijungujiko, wanakoripotiwa kukabiliwa na uminyaji wa haki za kimsingi na hata manyanyaso ya kingono Afadhali nchi kuwa maskini, lakini ilinde watu yake. Nchi zote za ulimwengu zinazingatia kulinda watu yao. Tumesema ya kwamba watu wakitaka kufanya kazi uharabuni ama pahali popote, iwe ni serikali ya Kenya na serikali yao, tutoe hao watu wa katikati wanaitwa labour agencies. Hawa ni watu ambao wanazingatia utumwa mambo leo na hiyo ndiyo kitu sisi hatuwezi kukubaliana nayo kama wafanyi kazi. Bwana Atoli anakariri kuwa Kenya ina idadi nyingi ya vijana na badala ya vijana hawa kusafirishwa kuelekea mataifa hayo kufanya kazi katika mazingira magumu, serikali inaweza kuhakikishia kazi nyumbani. Aidha, anasisitiza kuwa lazima pawepo na ubunifu na matumizi ya rasilimali kutengeneza ajira ili kuwawezesha vijana kufikia soko hilo la ajira kwa urahisi, hasa kwenye sekta mbalimbali mbali za uchumi wa Kenya kama vile usafiri, elimu uchimbaji madini, na misitu, afya na kadhalika. Nataka mtu akifanya kazi apate haki yake, lakini pia aangaliwe. Hata ukiwa umeandika umeajiri mtu wa nyumbani, ni lazima umpe haki yake, afanye kazi kwa masaa fulani inayozingatiwa, apate ofu ya kwenda kuona watu yake. Hata e, mama akiingia jioni anatake ova mambo ya jikoni, anawacha huyu mfanyi kazi, anapata nafasi yake ya kupumua ama kupumzika. Serikali ya Kenya kwa muda sasa imekuwa chini ya shinikizo la kutafuta suluhu kwa tatizo hili. Kaned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi taarifa yake Kennedy Wandera akiwa kule Nairobi. Tuangalie kwingineko basi, kuna taarifa hapa kutoka nchini Rwanda, ambayo inasema kwamba asasi mbalimbali za serikali nchini humo zimelalamikia tatizo la mimba za utotoni miongoni mwa wasichana wachanga. Ingawa takwimu zimeonyesha kwamba idadi ya mimba hizo imepungua kwa asilimia 17 ndani ya kipindi cha miaka miwili iliyopita, bado idadi ya kitaifa iko juu nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera. Anaripoti zaidi. Takwimu za mwaka 2019, 2020 zimebainisha kupungua kwa visa vya mimba za awali miongoni mwa watoto wa kike, lakini tatizo hilo linatajwa kuwa miongoni mwa vizingiti vya maendeleo ya familia nchini Rwanda. Hili ni tatizo ambalo limekuwa sugu kwa miaka mitano iliyopita, licha ya ngazi mbalimbali kukalia kidete swala hilo, lakini takwimu zinaonyesha kwamba linaendelea kuwa changamoto kubwa. Huyu ni mmoja wa vijana wa kike ambaye alipewa mimba akiwa chini ya miaka 18. Nilipofika shule ndipo nilipotambua nina ujauzito, na nilipojaribu kumpigia simu mzazi mwenzangu alizima simu yake, hadi sasa hatuwasiliani tena. Vijana wa aina hii ndiyo wanaoathirika na matatizo ya kubeba mizigo yote inayosababishwa na mimba zisizopangwa na zile za awali. Kwa upande mwingine, wenyewe wanaamini kwa matatizo hilo linaendelea kuwepo licha ya juhudi zinazochukuliwa. Ya batamuliza ni katibu mkuu katika wizara ya maendeleo ya familia Alipo, Uh, ukifanya tathmini kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa unaona kwamba takwimu hizi zilipanda maradufu. Taasisi ya taifa ya makosa ya jinai nayo imethibitisha kwamba takwimu hizi zimepanda kwa kiasi kikubwa. Taasisi hiyo imesema kwamba kwa, kwa muda wa miaka mitatu iliyopita kesi zilizopokelewa zilikuwa na ongezeko la asilimia 55, hali ambayo imesababisha kuwepo na hali ya wasiwasi. Miaka mitatu iliyopita pia rais wa Rwanda Paul Kagame Alizungumza tatizo hilo alipokuwa akifungua kikao cha faragha cha viongozi waandamizi serikalini. Unyanyasaji wa kijinsia na kuwapa mimba watoto wa kike mashuleni limekuwa tatizo sugu, na tusipokuwa makini inaweza kuwa sehemu ya maisha yetu. Ni lazima tujitathimini na kuchukua hatua kama viongozi. Uh, kwa upande mwingine wazazi wamelaumiwa kuwa na mkono katika kupotea kwa maadili ya wa watoto, suala ambalo sasa linaonekana kwa ujumla halina suluhu la haraka. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran Karemera kwa taarifa hiyo kuhusiana na mimba za utotoni. Naona ni maswala ya kijamii kweli, yanameangaziwa leo ya wafanyikazi kusafiri mataifa mengine na ili la Rwanda. Sasa kuhusu mimba za watoto, hata ni wanafunzi kabisa, na ni kweli, kwa sababu tatizo hilo, unaona limetapakaa katika nchi za Afrika Mashariki sana sana. Uh, mashirika yasiyo ya kiserikali wakitia juhudi zao kwa upande mwingine, lakini jamii pia vilevile vile kwa ujumla, uh, wanajaribu pia kuona kwamba jambo hili linapungua, ingawaje kila siku kunakuwa na taarifa mpya za kuongezeka kwa idadi ya watoto hao wakike wakiwa na umri mchanga. Tunayapa heko mashirika hayo kwa kutoa msaada mkubwa kwa wanaohusika. Matangazo haya unayopokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Pia tuko pale mtandaoni, kuingia katika internet unaandika voaswahili.com, na pia mengi unayopata katika redio wa shirika eneo lote la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Hivi punde tunampisha Sandey Shomari atuletee habari za dunia. Benki ya Dunia ilisema siku ya Jumanne hii leo kwamba Nigeria inahitaji kusitisha ruzuku yake ya gharama ya petroli ndani ya miezi mitatu hadi sita ijayo na kuboresha usimamizi wa viwango vya ubadilishaji ili kuharakisha mageuzi na kukuza ukuaji. Ruzuku ya petroli imeigharimu Nigeria naira bilioni 864 sawa na dola bilioni 2.1 katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2021 benki hiyo ilisema, kutoka naira bilioni 17 kwa mwaka wa 2020, na makato ya juu zaidi katika miaka sita, kwani kupanda kwa bei ya mafuta kunaongeza gharama uagizaji kutoka nje. Shinikizo la kifedha linaongezeka kwa Nigeria kutokana na mapato ya chini kuliko ilivyotarajiwa kutokana na kupanda kwa gharama za ruzuku ya petroli, benki hiyo ilisema katika ripoti, ikitaka mageuzi ya ujasiri ili kuongeza mapato ruzuku ya Premium Motor Spirit ems inapunguza nafasi ndogo ya kifedha ya Nigeria ya kutoa huduma muhimu, ilisema. Juhudi kubwa za mageuzi zinaweza kuchangia zaidi katika ukuaji kuliko kipindi endelevu cha bei ya juu ya mafuta. Nigeria imeshuka kwenye mageuzi yaliyoanza katika kilele cha janga la Korona, benki hiyo ilisema, ikiongeza kwamba viwango vya ukuaji vitapungua vilevile nchi zingine zinazoelekea kiuchumi mpaka pale kasi ya mageuzi itakaporejeshwa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa atakuwa mwenyeji wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika ziara rasmi ya kiserikali kuchunguza maeneo mapya ya ushirikiano ya kiuchumi, kibiashara na uwekezaji. Marais hawa wawili pia watajadili utengelezaji na usambazaji wa chanjo ya covid-19 kwa bara la Afrika. Waziri wa ulinzi wa Israel Beni Gans anaelekea Moroko hii leo kwa ziara ambayo itaimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, maafisa wanasema, wakati ambapo Rabat ipo katika mzozo kuhusu Sahara Magharibi. Ziara hiyo ya siku mbili inajiri chini ya mwaka mmoja baada ya Moroko kurekebisha uhusiano na Israel katika makubaliano yaliyosimamiwa na utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Kutokana na makubaliano hayo Washington ilitambua wa mamlaka ya ufalme wa afrika kaskazini juu ya eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi. Gans, waziri wa kwanza wa ulinzi wa Israel kufanya ziara rasmi nchini Moroko, atatia saini mkataba wa maelewano ambao utaelezea ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi hizo mbili, ofisi yake ilisema. Chanzo kinafahamu ziara hiyo kiliambia AFP kwamba safari hiyo inalenga kuweka msingi wa ushirikiano wote wa usalama wa siku zijazo kati ya Israel na Moroko. Na chanzo kuliongeza kuwa hadi sasa kumekuwa na kiwango fulani cha ushirikiano, hii inarasimisha kweli. Moroko inadhibiti sehemu kubwa ya Sahara ya Magharibi, anayochukulia koloni hilo la zamani la Hispania kama eneo lake huru. Upwenda chini hapo ni kibao kifupi cha kupa burudani tele, ili burudike nasi katika safari hii yani ya nusu saa. Leo Novemba 23, tumekuandalia mdahalo pale katika barazani. Mdahalo wenyewe unakwenda hivi: leo tumekuuliza kupitia kurasa yetu ya FB ya VOA Swahili, Rwanda imeanza kutoa chanjo ya COVID-19 kwa watoto. Je, mzazi uko tayari mwanao apewe chanjo? na hii inaonyesha umuhimu wa chanjo katika mataifa mbalimbali mbali. Marekani ilisema inatangulia katika majimbo yake. Sasa naona Afrika ndio hawa nao, naona wanaotaka kuchangia kwa simu na hata kwa ujumbe mfupi wa kotele katika safari ya VOA Express, tumpate Zengo Kisandu. Karibu kaka, utupe kauli yako kuhusu chanjo kwa watoto, Zengo Kisandu. Habari ya DRC ama uko wapi? Zega, Tabora, Tanzania. Aha, iwapo chanjo itatolewa kwa watoto utakubali kumpeleka mwanayo? Hapana, kiwelisia mtoto, ukiangalia kwanza, bado umuri, bado ni mtoto, alafu pia bado ana chanjo nyingi, bado ana kinga za maziwa ya mama yake. Kwa kweli mimi sikubali neno na hilo lakini wenzetu kule Rwanda wameshaanza kutoa chanjo hiyo ya COVID 19 na pia si kwa mtoto mchanga tu. Mimi sikubaliana na hilo, mimi siwezi nikampeleka mwanangu. Sababu ni gani haswa? Sababu ni bado ni mtoto, japokuwa awe ameachika kunyonya kwa mama yake, lakini bado sasa, umri bado haujasikia chanjo kwa maana i si awali, walikuwa, walikuwa nasema kwamba wataalamu mm. ilikuwa ni hiari kwa watu wakubwa mto mm -hmm, watoto ilikuwa awagusishi uh, kabisa watoto kwamba wachanje na wao lakini sasa ndo hii imekuja, na wenzetu kule Rwanda wameshaanza kuchanja. Lakini labda tu niseme tu, labda ni wataalamu, mimi siwezi nikapingana nalo sana kwa wakati huu, lakini binafsi mwangu mimi ntakuwa ni mnyonge. Na wewe umechanjwa eh? Eh, mimi bado kikubwa nimemwachia Mwenyezi Mungu tu. Haya, sawa, tunakushukuru basi kwa mchango wako siku ya leo asante. Haya basi, tunakwenda kule DRC tumpate ndugu Richard Kambale, anasema yeye yuko kule maeneo ya Beni, DRC. Hello. Yes Kambale. Kambale, sasa tunauliza wewe, iwapo chanjo hiyo itakuja kwenu utaruhusu mtoto wako kupatiwa chanjo? anza ikiwa zinatoa wasiwasi kwa wananchi huku Afrika ni kwa sababu wananchi hawana imani na viongozi, ila ikiwa mwananchi ana imani na viongozi yani kama anaweza kuzuia mtoto kpataan kwa sababu kuna tanzi za malaria, tuna tanzi zingine ambazo watoto wanapata kila muda, hata sajakuli walikuwa wakiipata. Ila viongozi wahakikishe kwamba wananchi wanawaamini endapo wananchi wataamini viongozi sijani kama wananchi wataweza kukataza chanjo kwa watoto like hata hata kwa watu wakubwa, ilahawat wananihat ya kuatinia imani kwa sababu ni vitu ambavyo vinaidhinishwa na na viongozi mingi, anaesema kwamba wananchi wangu watapata chanjo, lakini ikiwa mwananchi ana imani na viongozi hawezakataa chanjo. Naona Marekani imechukua mstari wa mbele kuwachanja watoto wengi. Hey, tu hii hatua unaonaje ikisambaa dunia nzima? Wamarekani wana imani na kiongozi wao, wanajua kwamba hawezi kaoreza kitu kibaya, ila jia, kwa sababu mwananchi ana haki ya kupata huduma ya serikali yake. Inawezekana nyuma ya hiyo chanjo kuna faida yao. Asante sana Kambale, washasema mengi hapo katika simu, na kuna wengine wametuma ujumbe tusome. Naona nianzie kule kisiwani Zanzibar, yuko Baba Fines <laughs> sijui ni babake mtoto nani ambaye hajachanjwa, labda basi. Yeye anasema eneo lake analoishi ni Mwana Kwerekwe, na ujumbe wake ni ikiwa mimi sipo tayari kuchanjwa sasa, naanzaji kumpeleka mwanangu kwenye hiyo kitu. Haya, mwingine huyu ni Hosea Kangimba ye yuko Bukoba, Tanzania, asema ndiyo niko tayari kabisa, kwa maana chanjo ni kinga. Huyu anayejiita Juventus Joas Mtalima hajaandika yuko wapi, lakini ujumbe wake ni mfupi tu, anasema: maoni kwa Wanyarwanda pekee. Nazareth Mwakipembe naye anasema kama ni hiari ya lazima kwa kweli hatuna namna ya kukwepa, kwa hivyo itamlazimu tu ampeleke. Ni hayo basi, maanake ndiyo hivyo, kama sasa hivi wengine wanaambiwa kwamba huduma hawapati bila chanjo. Sasa tunakwenda kwa burudani kama kawa. Hapa sisi tunakuburudisha na kibao cha leo ni unaweka na unachukua, unaweka kofia la mine na Diamond. ambao wow, hicho safi sana kina tamba paka hadi leo. Yani ukisikia kule nje watu wengi wanatoka na jasho. Yani ukisikia mziki wa Koffi Olomide na Diamond wa wow! na kuambia kuanzia mwaka jana kufikia Novemba hii sasa, tuseme ni mwaka mmoja na kimesimua watu wengi sana kuwafuatilia Koffi Olomide, amefahamu kwenye hela na kweli <laughs> imepita zote zile, maana tunajua kuna ile alifanya na Nandi pia ni nzuri, lakini hii ni bomba sana basi baada ya kupata burudani hiyo, tukuletee ushauri ambao pia unatahadharisha watu katika maswala ya barabarani. Maanake unaambiwa ajali nyingi zinaweza kuepukika, na ukitazama watu wengi walio na, walio na ulemavu wa viungo vya mwili nikutokana na ajali za barabarani. Sasa basi afisa anayehusika na maswala ya usalama Jamlek Mbuba anasema watu wajitahadhari, wakati huu tukielekea sikukuu ya kukamilisha mwaka. Tumsikie katika ushauri huo ambao unatahadharisha watu Kasi imechukuliwa kama mojawapo ya sababu mingi ambazo zinasababisha ajali za barabarani, lakini pamoja na hayo tunasema kuna sababu zingine mingi ya kwamba wale watu wawajibiki, madereva wasiowajibika ambao wana nidhamu barabarani, pia wanaotembea kwa miguu ambao hawajali alama za barabarani na waendeshaji pikipiki na baiskeli ambao pia wamehusika pakubwa kuleta ajali hizi. Leo ni himizo na ushauri ya kwamba kila mtu ajukumike, kama ni driver ambaye amehitimu, ajukumike; wanaotembea kwa miguu na wana pikipiki na bodaboda na boda, na polisi nao, pamoja na shirika na, na kila mwingine yote, tucheze vizu, vizuri, tucheze nafasi zetu vizuri kuhakikisha kwamba wale ambao wanavunja sheria wamechukuliwa hatua wa za kisheria, na watu wamehamasishwa pakubwa. Tumekubaliana kwamba tutafanya mikutano ya kuhamasisha wananchi juu ya, ya kinachosababisha ajali za barabarani na jinsi ya kujiepusha. Mahali tuko na alama za barabarani, tunaomba ziheshimiwe, na wale ambao watakaidi, basi itabidi wachukuliwe hatua za kisheria. Polisi wako nasi hapa, NTSA wako nasi hapa, na hiyo ni mwito. Na kwenda mbele tuaikisha kwamba wote ambao wanakaidi hakika wameadhibiwa kulingana na sheria za nchi. Drunk driving, ukienda usherehekee unywe pombe zako tafadhali. Kama huna mtu kupeleka nyumbani, chukua teksi, ama ukaondishe chumba ulale, kesho yake uweze kwenda nyumbani. Lakini tunatangaza ya kwamba wale ambao watakaopatikana wakiendesha gari wakiwa wamelewa, sheria iko wazi, na ni kwamba huu mlango wataingia na kuadhibiwa vilivyo. Tuangalie mengine, ambapo mwenzangu Shomari ameshaingia. Basi uko tayari kukupasha yanayojiri katika yavumayo mitandao na moja kwa moja basi tuangalia ujiri kwenye mitandao mbalimbali ya mbali kijamii, kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Nikiangalia pale kwenye majarida mbalimbali huko Tanzania, ni kauli Waziri wa Nishati Januari Makamba akielekeza shirika la umeme nchini humo TANESCO kuhakikisha kwamba pamoja na kadhia nyingine ya umeme inaoendelea, shirika hilo lisijiingize kwenye ukodi mitambo ya dharura, kutokana na historia mbaya mitambo ya aina hiyo kwa nchi hiyo kuwa na gharama kubwa kwa serikali na kugubikwa na utata mwingi akiwataka badala yake waelekeze eh, a kuwekeza katika maswala ya nishati kwa njia ya upepo na jua, ili waweze kuwa tayari kipindi cha ukame kama hichi kikitokea tena nchini humo mwaka ujao. Hiyo ni kwa mujibu wa Global Publishers. Na kwingineko, nchini Kenya kule mjini Kisumu kulikuwa na taharuki leo kufuatia marushano ya risasi kati ya polisi na majambazi nje ya tawi la benki la Equity, huku raia wakakimbia kutafuta usalama wao lakini polisi walifanikiwa kufika eneo la tukio na kuokoa wafanyakazi na wateja na kuwakamata majambazi hao ambao walikuwa wamebanwa ndani ya benki hiyo. Kwingineko, mwanamuziki Cardi B ambaye alikuwa MC wa usiku wa American Music Award 2021 mama alitoa vitu mbalimbali mbali na kuonyesha mambo mazito, lakini mojawapo alivutia wengi na kuzungumza kwenye mtandao kutokana na mavazi yake. Alibadilisha mara nane akiwabadilisha nguo mbalimbali zilizovutia mbali, eh, wengi waliokwepo usiku huo eh, katika tamasha la AMA. Na kwingineko katika michezo eh, ni taarifa ya kufungiwa kwa nyota wa Lakers LeBron James, hali kadhalika mchezaji wa Pistons Isaia Stuart kufuatia ugomvi uliotokea baina yao katika siku timu hizo zilipocheza siku ya Jumapili, ambapo James atafungiwa mchezo mmoja huku Stuart akipewa adhabu ya kutocheza michezo miwili. Lakini LeBron aliripotiwa kujaribu kumtafuta Isaia Stuart ili kumwomba radhi kwa tukio ambalo lilisambaa sana kwenye mitandao kutokana na yeye kumgonga na mkono wakati wa kigombania mpira ambapo Stuart alionekana akivujwa na damu nyingi baada ya kuumia kutokana na tukio hilo, lakini alijaribu kwenda tena kumshambulia LeBron na akazuiwa na wachezaji wenzake na maafisa waliokuwa uwanjani hapo. Basi hawa ni baadhi inayojiri kwenye mitandao mbalimbali mbali. ni hudi kwenu, Mombasa studios. Crako Josephat Kioko na Salma Muhamed. Sandey Shomari anapoondoka hapo, ni wakati sasa wa kuangalia swali la leo. Naona muda nao unazidi kuondoka. Hapa studio tumekuuliza: je, masharti mapya ya covid-19 yanaweza kutekelezwa kufikia Disemba 21 wakati ni asilimia sita tu ya watu waliopewa chanjo nchini Kenya? Nianze na ujumbe wake Papi Biaombe, anatoka kule maeneo ya Baraka, Fizi, DRC Congo. Anasema watu wa Kenya, janga la covid-19 linalowakumba ni shida kubwa sana, poleni sana. Mkoya Aiwa yuko katika mji wa Nairobi, eneo yani la Kibra, hapa Kenya. Anasema mwanzo, mimi naona ni kuonyesha hulka chafu ya kuendelea kuitelekeza katiba ya jamhuri ya Kenya badala ya kuitekeleza ipasavyo wa wow! Kiswahili hapo. Na pili, chanjo zilizo kwa sasa hazitoshi hata robo ya raia wote wa Kenya. Mtizamo wake huo. Lakini tatu, kutoka Darajani, Kenya, yeye anasema raia hatujaambiwa ukweli bayana kuhusu madhara yake. Huko Tabora, Tanzania, yupo Amosi Madirisha, naye anasema janga la covid-19 bado ni pasua kichwa tukisalia huko huko Tanzania, kuna mmoja anajiita Amon Bizulu, yeye anasema upande wangu, naona Wakenya wapo kwenye wakati mgumu. Piga simu pana posta hili okay, tutakupigia wakati mwingine, utuwekee tu nambari yako ya simu. Asante sana Amon Bizulu, ukiwa kule Biharamulo. Mimi nakamilisha na ujumbe kutoka kiwanja Rushuru, DRC. Yupo Alexis Kambale anasema, mimi naona jawabu sahihi ni ndio Yani, kwa lile swali letu mm. Amejibu ndio, inawezekana. Okay, ukia tafakari hayo mengi basi, ndo masharti hayo mengi, nchi zikikaza kamba katika swala hilo la watu kuchukua chanjo hiyo ya Covid 19. Hatuna muda hapa zaidi wa kukaa katika studio hizi, lakini tunakuambia express bado safari itaendelea po kesho, panapo majaliwa. Mi naitwa Salma Mohamed na mimi ni Josephat Kioko, nasema shukran kwa wenzetu waliotushika mkono, Aida Issa pamoja na Hadija Riami, wenzetu hapo Bukavu, Goma na pia Beni. Nawaambia mimi ni Josephat Kioko, tokomana na Lobi.