Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamao, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatano, Novemba 24 mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Progress Bunia, Redio Sango Malamu Bunia, Redio Muungano Oicha DRC, Redio Rurale Kanyabayonga, Redio Mitume Kitale Kenya, Lulu FM Malindi, na Sayare Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine. Taarifa zetu alfajiri ya leo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed leo anatarajiwa kutoa amri rasmi kwa jeshi la kitaifa kukabiliana na vikosi TPLF, vya TPLF vinavyosemekana kukaribia mji mkuu wa Addis Ababa. Je, ni yapi baadhi ya maoni ya wa wachambuzi kuhusiana na mzozo huo? Inaleta hali ya hatari uh, upande wa pembe ya Afrika uh, kwa wakati huu wa vita kati ya Tigrei na serikali kuu ya Adis na kwenye taarifa nyingine, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaamuru uchunguzi ufanywe ya dhidi ya usafirishaji ya haramu wa madini ya shaba na cobalt kuelekea kwenye mataifa ya nje. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Id Ligogo. Waziri mkuu wa Sudani aliyerejeshwa madarakani Abdallah Hamdok Jumanne ameiambia televisheni inayoendeshwa na serikali ya Saudi Arabia ya Al Arabia kwamba amelitaka jeshi kumaliza ghasia dhidi ya waandamanaji. Hatua ya jeshi kuchukua madaraka hapo Oktoba 25 kumesababisha maandamano na vuguvugu la chama cha madaktari ambalo limeungana na waandamanaji, ambapo linaeleza kwamba vikosi vya usalama vimeua raia 41 na limeongeza ghasia za kusaka watu. Pamoja na maelezo hayo, ya waziri mkuu Hamdok ameongeza kusema kwamba anatarajia serikali mpya itaundwa katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Awali waandamanaji na vyama vya siasa vilivyokuwa vikipinga maandamano vilieleza kutofurahishwa na hatua ya waziri mkuu Hamdok kuingia katika makubaliano na jeshi. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jumanne amesema maendeleo kuelekea kupatikana mwafaka wa kusimamisha mapigano kwa kuzishirikisha pande zote za mgogoro wa Ethiopia yanapitia tishio la kutofanikiwa kwa sababu ya operesheni za kijeshi zinazoleta mashaka. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mwakilishi wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman aliwaeleza wanahabari kwa ufupi mjini Washington baada ya kurejea kutoka Ethiopia Jumatatu, ambapo alikutana na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na walijadili uwezekano wa suluhisho la kidiplomasia kumaliza mgogoro uliochukua mwaka mzima ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni wengine kukimbia makazi yao katika taifa hilo la pili Afrika kwa idadi kubwa ya watu. Amesema kwamba pande zote yani, serikali na waziri mkuu Ahmed na TPLF wanaona kupata ushindi wa kijeshi nchini. Burundi, serikali inahisi kwamba jitihada za kuondolewa vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa na Umoja wa Ulaya tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano zimefikia hatua ya kuridhisha, wakati asasi za kiraia zikionya kwamba wakati bado haujawadia wa kuviondoa vikwazo hivyo kutokana na hali ya ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelea kwenye sehemu nyingi nchini Burundi mwandishi wetu Jean Marie hichu Burundi anatuarifu zaidi kutoka Kigali. Kwa muda wa zaidi ya miezi kadhaa tokea utawala mpya wa Burundi unaoongozwa na Rais Evariste Ndayishimiye ulianzisha mazungumzo ya kisiasa na wajumbe wa jumuiya ya Umoja Ulaya wa Ulaya, mikutano mingi ilifanyika kati ya viongozi wa serikali ya Burundi na wanabalozi wanawakilisha nchi za jumuiya hiyo nchini Burundi ili kujadili kwa makini mikakati inayostahili kipaumbele katika lengo la kuiondolea nchi ya Burundi vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa na Umoja wa Ulaya tokea mwaka 2015. Akizungumzia hatua iliyofikiwa katika harakati hizo, waziri wa Burundi wa mambo ya nje Albert Shingiro amesema kwamba mazungumzo hayo yanaelekea kufikia tamati na kuna dalili za kuridhisha kwamba vikwazo hivyo vitaondolewa kabla ya mwisho wa mwaka huu la levée des sanctions prises contre le burundi par les pays de l'union européenne. Kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekewa dhidi ya Burundi na Umoja wa Ulaya ni swala la muda. Wajumbe wa nchi zote wanachama wa jumuiya hiyo wamehakikisha nia ya yao njema. Tuna matumaini kwamba jumuiya ya Umoja wa Ulaya itaondoa vikwazo hivyo katika siku za usoni. Aidha, waziri huyo wa Burundi wa mambo ya nje anahisi kwamba sababu zilizosababisha vikwazo hivyo kuazimiwa dhidi ya Burundi sasa zimepatiwa ufumbuzi na hali ya shwari imeimarika katika nyanja zote za uongozi wa nchi kote nchini Burundi. Hivi sasa Burundi imepiga hatua ya kuridhisha, ikiwa ni katika nyanja ya haki za kibinadamu, utawala bora, kupambana na umasikini na ulaji rushwa. Huu ni wakati mwafaka wa kuviondoa vikwazo hivyo ambavyo havina maana katika mazingira ya sasa. Hayo yanaarifiwa wakati wadau wa asasi za kiraia wameonekana kuwa na mtazamo tofauti na kauli hiyo ya serikali ya Burundi. Kwa mujibu wa wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, wakati bado haujawadia wa kuiondolea nchi ya Burundi vikwazo hivyo vya kiuchumi ilivyowekewa na jumuiya ya Umoja wa Ulaya, kwa sababu vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu vinaendelea kurekodiwa nchini Burundi, ikiwa ni pamoja na visa vya mateso na unyanyasaji, kuatia jela watu kinyume cha sheria na maiti za watu waliouawa katika mazingira ya kutatanisha zimekuwa zikigunduliwa katika maeneo mengi ya nchi. Itakumbukwa kwamba jumuiya ya Umoja wa Ulaya iliiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi tokea mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ikiushutumu utawala uliokuwa ukiongozwa wakati huo na hayati Rais Pierre Ngurunziza kukiuka haki za kibinadamu. Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Marekani na washirika wake wa Ulaya wanapanga mipango mbalimbali, wakihofia hatua za Moscow za kijeshi ni zaidi ya maneno ya kibabe. Maafisa kadhaa wa Marekani wameelezea wa wasiwasi wao Jumanne kuhusu kile ambacho wamekieleza kuwa matendo yasiyo ya ya kawaida ya kijeshi ya Rusia katika mpaka wake na Ukraine matendo hayo yanakwenda pamoja nasa, lakini maafisa wa Marekani wanasisitiza kwamba chochote kitakachotokea, msaada wa Washington kwa Kiev upo imara. Afisa mmoja wa serikali amesema kwamba Marekani ipo tayari kutumia nyenzo kadhaa kushughulikia matendo mabaya ya Rusia na haitasita kuzitumia kwa wakati ujao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amewaeleza wanahabari kwamba ushirikishwaji wa washirika wake wa Ulaya na Ukraine unaendelea. Waziri mkuu wa Poland Mateusz Morawiecki Jumanne amesema kwamba juhudi za kidiplomasia na Uturuki, mataifa ya mashariki ya kati na mengine yamesaidia kupunguza mvutano katika mpaka wa Poland na Belarus, lakini amesema kwamba kuna ishara kwamba mgogoro hautamalizika kabisa kwa wiki kadhaa. Poland na Umoja wa Ulaya wameishutumu serikali ya Rais wa Belarus Alexandra Lukashenko kwa kuwatumia wahamiaji kama silaha kwa kuwaruhusu kuingia Belarus na kuwapeleka katika mpaka na Poland, mara nyingine kwa nguvu. Viongozi wa Poland na Umoja wa Ulaya wanaamini kwamba hatua hiyo ni shinikizo la Rais Lukashenko kwa vikwazo alivyowekewa na jumuiya hiyo kwa kukiuka haki za binadamu baada ya uchaguzi wa mwaka jana. Lakini kwa upande wa Belarus yenyewe inapinga madai hayo. Waziri mkuu wa Poland anasema idadi ya wahamiaji ni ndogo kuliko mwezi uliopita unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba wakati hali ya mzozo wa ethiopia baina ya serikali kuu na wapiganaji wa tplf unazidi kushika kasi Waziri mkuu Abi Ahmed anasema sasa, kuanzia Jumatano, atawaongoza wanajeshi wake katika uwanja wa vita, huku mzozo wa mwaka mzima ukikaribia kwenye mji mkuu wa Addis Ababa. Mwenzangu Miri Mgawe basi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, ambaye amekuwa akifuatilia mzozo huo kwa karibu, na kwanza akamuuliza kauli ya Abi ina maana gani? Kunaashiria ya kwamba sasa uh, rais Abiy ameamua kwa mbivu na kwa mbichi uh, mbarika hii kati ya serikali kuu kule Addis na lile jimbo la Tigrei, uh, jambo hili litasuluhishwa uh, kivita, uh, na kwamba uh, inaonyesha hatari ya tamshi, matamshi yake kwa jitihada za kidiplomasia ambazo zimejaribiwa uh, na au zimejaribiwa na uh, Marekani na pia na Kenya na mataifa mengi. Kwa hivyo hii ni hali hatari sana, kusema vita sasa vipo kwa kina. Ubalozi wa Marekani pia umetangaza kwamba kule Ethiopia kuna uwezekano wa kutokea uh, shambulizi la kigaidi uh. Sijui unafikiri katika masuala ya usalama ama kiuchambuzi tu wa masuala ya siasa, nini kinatakiwa kifanyike hivi sasa? Inaonekana Ethiopia iko katika hatari mbaya ya vita. Mataifa mengi ya Afrika yana changamoto ya, ya ndani na pia ya nje. Kwa hivyo kama kuna hali tete hii ya usalama kwa maneno ya ndani ya Ethiopia. Uh, huenda pia hivi vikundi vya ugaidi uh, kama Al-Shabab hivi ambavyo vi, vipo Ethiopia, vipo Somalia, vinaweza pia kuchukulia hali hii, hali hii tete ya usalama kuweza ku, kuanza mashambulizi ya kigaidi. Pia tusisahau ya kwamba vita hivi vikienea pia vinasambaratisha hali ya usalama. Uh, Ethiopia inapakana na Jibuti Sudan, Sudan Kusini, Kenya na Somalia na Jibuti. Kwa hivyo pia inaleta hali ya hatari uh, upande wa pembe wa Afrika uh, kwa wakati huu wa vita kati Tigre, ya Tigrei na serikali kuu ya adis Chama cha Tigray Peoples Liberation Front uh, kwa upande wake kimepuuzia mbali kauli ya Bwana Abiy, uh, kikisema kwamba vikosi vyake havitalegea hata kama waziri mkuu ataongoza mapambano hayo. Kauli hii ya TPLF nayo inamaanisha nini? Nayo inamaanisha kwamba uh, wanamgambo wa TPLF hawashtuki. Uh, wameamua ya kwamba kama ni vita iwe vita, wao watapambana Uh, ana kwa ana na serikali kuu ya Ethiopia. Uh, pia lazima nisisitiza ya kwamba hivi vita vya kindani vya mataifa Afrika kwa ujumla tumeona yakianza huwa yanachukua muda mrefu kutatua. Tumeona kwa mfano kule Western Sahara, uh, kule Sudan Kusini, kule DRC. Kwa hivyo kwa wakati huu Ethiopia ipo pahala pagumu, maanake kama serikali kuu imeamua ya kwamba sasa imekataa diplomasia, itaeneza e, juhudi zake za kivita, nao wanamgambo wa Tigray wameamua nao pia wao wamekuwa fahali wakuu, wataeneza e, vita, basi ni wananchi na taifa ambalo litasambaratika kwa wakati huu. Pia tu sahau ya kwamba kuna hili kundi la Oromo Liberation Front, kuna vikundi vya kisomali ambavyo viko Ethiopia pande za Ogaden, navyo pia huenda vikaanza tena jitihada zao za kujitenga na Ethiopia. Ni hali hatari sana kwa taifa hilo. Ni Profesa David Munda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile voice of africa korogwe tanzania chuchu radio zanzibar plus 255 global radio jerusalem na vilevile vile sayari radio eldoret kenya mwenzangu idli gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia Maafisa wa mji wa Wakesha Wisconsin wanasema kwamba dereva anayeshutumiwa kwa kuendesha gari kwenye mkusanyiko wa watu siku ya Jumapili alitarajiwa kufikishwa mahakamani Jumanne ambapo atakabiliwa na mashitaka ya shambulizi la mauaji ya watu watano na kujeruhi wengine 48. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa wilaya ya kaunti ya Wakesha inasema mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka 39 Darel Brooks wa mjini mbiu wake, alifikishwa mahakamani ambapo mkuu wa polisi wa mji wa Wakesha hapo awali alisema wanapendelea mshukiwa akabiliwe na mashitaka matano ya mauaji kwa kusudia. Hapo awali mwanasheria mkuu wa wilaya Suopa hakuweka bayana aina ya mashitaka atakayewasilisha. Wanawake wanane na mwanaume wa miaka 81 waliwawa waliuawa katika tukio hilo. Na hali ya upungufu wa umeme ambayo haijawahi kushuhudiwa barani Ulaya inaelezwa inaweza kuwa mbaya zaidi katika kipindi cha majira ya baridi na kuongeza uwezekano wa mgao wa umeme na kusimamishwa kwa uzalishaji, wameonya wachambuzi wa sekta hiyo Wakati bei ya gesi asilia ikiongezeka na kuwafanya wazalishaji na watumiaji wake wa majumbani kukabiliwa na kuongezeka kwa bei, baadhi wanahofia kwamba mfumo wa nishati wa Umoja wa Ulaya unaweza ukashindwa kufanya kazi ambapo nchi wanachama wanaendelea kujadiliana namna ya kusambaza nishati na kusababisha mvutano mwingine wa kisiasa ndani ya EU. Shirika la serikali la nishati Gazprom limeshutumiwa na shirika la kimataifa la nishati na wabunge wa Ulaya kwa makusudi kutowajibika ipasavyo kuongeza usambazaji wa gesi asilia kote barani Ulaya unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikulu ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo imeomba uchunguzi ufanyike juu ya madini ya shaba na cobalt yanasafirishwa nje ya, ya nchi kinyume cha sheria tangazo hilo ni kufuatia kunaswa kwa madini hayo kwenye mpaka wa drc na zambia baadhi yakiwa na kemikali yenye sumu ya uranium mwenzangu Patrick Nduimana basi amezungumza na mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika huko Lubumbashi, Kahozi Kosha, na kutaka kujua mengi zaidi kuhusu kashwa hiyo. E, kulingana na ripoti ya ikulu ya ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni takriban lori kumi na saba ambayo ilikuwa ikipakia madini ya shaba na cobalt kutoka DRC kuelekea nje ya mpaka, ni kwa upande wa boda ya Kasumbalesa huko Zambia ndiko ambapo hiyo uh, lori ilikamatwa ambayo halikuwa karatasi hata moja. E, iliomba viongozi se, wa serikali tangia wiki mbili, wanaendelea kufanya upelelezi. Wakati tumezungumuza nawe, bado hawajua ni nani, ni akina nani ndiye aliyo mwenyewe wa hiyo madini katika madini hiyo ilisimamishwa, kwa sababu uh, kulikuwa ndani ya hiyo kopa na kobat. Kiasi ya kutosha ya madini ya uranium. Tunajua ya kwamba ukiona uranium hawezi kuishi, ni madini sumu, ni madini ambayo inaua kwa mara moja. Ndiyo maana serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kufanya upelelezi kujua nani aliyochukua hii madini, kwa nini hiyo madini ambayo ilikuwa na sumu haikuwa na karatasi hata moja kabla ya kutoka hapa Congo kuelekea nje ya mpaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kuna ripoti kwamba kuna uh, viongozi ambao walikuwa wanataka kusafiri lakini wamekatazwa kusafiri kutokana na kashfa hiyo ya wizi wa madini, ni kweli? Ni kweli kwa sababu kabla ya kujua kina nani, eh, mwenyewe Liwali wa jimbo la Lwalaba Fifi Masuka, ambapo yupo Kinshasa, alistahili kutoka hii leo kwenda huko Madrid, lakini aliombwa as, abakie nyumbani kabla ya hiyo pelelezi malizike. Hata waziri wake waziri wa, wa madini wa huko Lwalaba naye pia alikasirisha kuona kwamba mfuasi um, wa Fifi Masuka alimutaja kwamba madini haya ni madini yake. Ndiyo maana eh, ofisi ya Ikulu ya rais inaomba wote wabaki nyumbani, wakati ambao upelelezi unaendelea kujua ni nani anafanya hiyo eh, traffic ya hiyo madini, ambayo ni madini sumu ambayo watu wengi eh, hawapendi kusikia kama Kongo anaweza kuuza hiyo madini nje ya mpaka ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, kuna kampuni za kigeni ambazo zilikuwa zinaendesha shughuli za kuchimba madini hayo ambayo umeyataja huko Kolwezi? Eh, Patrick, nikwambie kwamba madini ya uranium imepatikana kote kusini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikiwa Kolwezi, Lubumbashi ikiwa eh, Likasi, unapatikana hiyo madini ya ya uranium, lakini hakuja kuwa teknolojia ya kuweza kufuma hiyo madini ya uranium kwa sababu ni madini sumu. Ukiona kwenye kilometero eh, mbili unaweza kufariki mara moja. Ni madini inabidi kuwa na teknolojia kabla ya kuweza kuichimba. Nikahozi Kosha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lubumbashi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Maspika wa bunge za nchi za Kiafrika wanachama wa kundi la Jumuiya ya Madola wanaanza kikao chao cha wiki nzima mjini Kigali, Rwanda, kujadilia na changamoto mbalimbali zikiwemo zile za mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Rwanda inatarajiwa kupokea mkutano mkuu wa nchi za Jumuiya ya Madola hapo mwakani, na baadhi ya maazimio ya kikao hicho yatapelekwa kwenye mkutano huo kutoka Kigali, mwandishi wetu mwandishiwetu Silvanus Karamera anaripoti zaidi. Tayari maspika na wawakilishi wao wako mjini Kigali kwa ajili ya kuhudhuria kikao hicho ambacho kinanuia kuweka mikakati itakayojenga hoja moja ya mataifa wakati atakapohudhuria kikao cha nchi wanachama wa mataifa ya jumuiya ya madola watakaohudhuria kikao hicho kikubwa kinachotazamiwa kufanyika mjini Kigali mwaka uja wa Mwakilishi wa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Hasani Zungu ameiambia idhaa hii kwamba yapo mambo kadhaa yatakayochukua nafasi katika mkutano huo unaofunguliwa na rais wa, wa, wa, wa Rwanda Paul Kagame Jumatano hii. Tutakuwa na ajenda za demokrasia, tutakuwa na ajenda za uhuru wa mabunge rasmi. Kikao chetu kitafunguliwa na Mheshimiwa Rais wa Rwanda Paul Kagame. Kwa hiyo mambo yanakwenda vizuri na tunategemea kwa resolutions tulizozikutana hapa, tutazipeleka kwenye nchi zingine za Afrika ili kuendeleza umoja wetu. Hata hivyo, kikao hiki kinafanyika wakati dunia ikikumbwa na tatizo la mabadiliko ya tabia ya nchi kwa kiasi kikubwa yakichangiwa na uharibifu wa mazingira unaosababishwa na mataifa makubwa yenye viwanda, ambao wanasababisha pia kuzalishwa kwa hewa chafu ya ukaa. Mheshimiwa Zungu anasema hilo pia litakuwa ni sehemu ya kikao hicho ili kujenga hoja moja na kauli moja. Pamoja na ajenda zingine, tumeona tuongeze ajenda ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo sasa hivi yanaumiza sana dunia. Afrika ni victim wa mataifa makubwa wanaozalisha hewa ya ukaa kwa wingi sana. Kwa hiyo lazima sasa tushikamane, tushikamane tupambane na mabadiliko ya tabia nchi na hii ikawa sababu pia ya Spika wa Bunge la Rwanda, Mheshimiwa Donatin Mukabalisa kusema kwamba wao kama masipika wa mabunge wameamua kauli moja. Sisi tunachokiomba ni kitu rahisi tu, mabunge yawe na sauti moja katika kulikalipia hili. Kama wanavyotambua, mabunge ni taasisi kubwa na zenye nguvu sana. Sasa tukiwa na sauti moja na kuzungumza kwa maslahi ya mapana ya nchi zetu zinazoendelea, tutafika. Mkutano wa aina hii kwa mara ya mwisho ulifanyika Zanzibar miaka miwili iliyopita. Kwa kawaida hufanyika kila mwaka, lakini kutokana na janga la korona mwaka jana haukufanyika. Silvanos Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika makala ya vijana hii leo, baadhi ya vijana nchini Tanzania wameanza kutumia changamoto ya ukosefu wa umeme maeneo vijijini kutengeneza mitambo midogo inayotumia nishati ya jua ambayo sasa imeanza kuwasaidia wananchi kupata huduma ya kuchaji simu zao za mkononi. Ubunifu wa vijana hawa ambao pia umeanza kuwapatia kipato na chanzo cha ajira unaokuja wakati ambapo asilimia kubwa ya vijana waliopata elimu ya juu katika nchi za Afrika Mashariki na kati wanaendelea kulalamika ukosefu wa ajira unaowakabili katika serikali za nchi zao. Mwandishi wetu Saji Mvungi ameandaa taarifa zaidi. Miongoni mwa vijana walioanza kutumia fursa hiyo ni pamoja na Jimi Mbasha ambaye ni mkazi wa Dodoma. Anatuelezea namna alivyoingia kwenye ubunifu huo na jinsi anavyoweza kutumia kuendesha maisha yake na kuwasaidia wananchi wengine. Ni elimu yangu ni fomo, mimi ni mjasiriamali mdogo mdogo na tengeneza mashine za inkubeta ambazo zinaangua mai ya kuku, kanga na ya bata. Kwa na karibia kumaliza form 4, nilihitaji kufuga nisikae nyumbani kiolela olela, hasa nimeenda kuulizia, nikataka nifuge kisasa zaidi, kwenda kuulizia mashine nikakuta ni gharama kubwa, lakini kwa sababu nina fani ya ufundi kuzi, kwenye kudadisi kidogo kudadisi zile mashine nikaona inawezekana kutengeneza basi hapo nilipoanza kufanya majaribio yangu, kufika mbali na hii teknolojia kuwawezesha wajasiriamali wengi pia, kikubwa ni kuweza kwa hapa Dodoma, hakuna nani, hakuna kiwanda kinachozalisha vifaranga au mayai mengi. Lakini pia anatoa ushauri kwa vijana wenzake kuhusiana na namna ya kujiajiri. Nawashauri vijana wenzangu, yani ni fursa kuajiliwa yani, sio kitu sana ambacho ni kiko permanent, ambacho ni kizuri. Fursa ziko nyingi sana mtaani, yani fursa ziko nyingi, kama ufugaji, kilimo, kikubwa ni kutokukata. Tatizo la ukosefu wa umeme pia linawaongezea vijana hao ubunifu wa kutafuta ufumbuzi wa tatizo la wananchi kushindwa kupata mawasiliano ya simu za mkononi kutokana na kushindwa kuzichaji betri za simu hizo, ubunifu ambao unaanza kuzalisha ajira kwa vijana hao. Cristofer Chilungu ni kijana kutoka kijiji cha Mbalawala ambaye ameanzisha kituo cha teknolojia kinachoitwa Digital Center ambacho kinatoa huduma mbalimbali za kidijitali ikiwemo ya kuwawezesha vijana kupata burudani kupitia runinga na pia masuala mengine ya burudani kwa vijana. nilikuwa nimekaa tu, lakini baada ya kuona kuna fursa katika kijiji chetu na pia baada ya kuona kuna changamoto ya umeme, hakuna kwa hiyo, ikabidi nijiongeze. Niliona kuna changamoto ya wateja, mteja napokuwa ameleta simu anaiweka, anakosa mawasiliano. Kwa hiyo ikabidi nijiongeze kwa kununua beti zangu ambazo ni original kampuni, nikazileta kwa lengo ya, ya kuzikodisha. Ubunifu wa vijana hawa unawasukuma baadhi ya wadau wanaojihusisha na nishati mbadala wa kutumia mwanga wa jua ambao sasa wanawasaidia vijana hawa kwa kuwawezesha mbinu mbalimbali mbali za kuvuna nishati ya jua, licha ya kwamba bado vijana hawa wanakabiliwa na tatizo la mitaji. Kutokana na mafanikio hayo yaliyoanza kujitokeza, pia wameanza kuvutia taasisi za fedha kutoa mikopo kwa vijana ambao hata hivyo wengi wanashindwa kumudu kutokana na kukosa sifa za kukopesheka, ikiwemo kukosa dhamana, lakini pia kutokuwa na bidhaa ambazo hazihamishiki pamoja na baadhi ya vijana kuonyesha ubunifu huo bado inaonyesha kwamba asilimia kubwa ya vijana wanakabiliwa na tatizo la kuogopa kuchukua mikopo. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Dodoma, Tanzania. Basi tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Sudan aliyerejeshwa madarakani Abdallah Hamdok Jumanne ameiambia televisheni inayoendeshwa na serikali ya Saudi Arabia ya Al Arabia kwamba amelitaka jeshi kumaliza ghasia dhidi ya waandamanaji. Hatua ya jeshi kuchukua madaraka hapo Oktoba 25 kumesababisha maandamano na vuguvugu la chama cha madaktari ambalo limeungana na waandamanaji, ambapo linaeleza kwamba vikosi vya usalama vimeua raia 41 na limeongeza kasi ya kusaka watu Mwakilishi maalum wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jumanne amesema maendeleo kuelekea kupatikana mwafaka wa kusimamisha mapigano kwa kuzishirikisha pande zote za mgogoro wa Ethiopia yanapitia tishio la kutofanikiwa kwa sababu ya operesheni za kijeshi zinazoleta mashaka. Shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba mwakilishi wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman aliwaeleza wanahabari kwa ufupi mjini Washington baada ya kurejea kutoka Ethiopia Jumatatu, ambapo walikutana na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na walijadili wali uwezekano wa suluhisho la kidiplomasia kumaliza mgogoro uliochukua mwaka mzima ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni wengine kukimbia makazi yao katika taifa hilo la pili kwa idadi ya watu barani Afrika. Marekani na washirika wake wa Ulaya wanapanga mipango mbalimbali wakihofia hatua za Moscow za kijeshi ni zaidi ya maneno ya kibabe maafisa kadhaa wa Marekani wameeleza wasiwasi wao Jumanne kuhusu kile ambacho wamekieleza kuwa matendo yasiyo ya kawaida ya kijeshi ya Rusia katika mpaka wa Ukraine. Waziri Mkuu wa Poland uh, Mateusz Morawiecki Jumanne amesema kwamba juhudi za kidiplomasia za Uturuki, mataifa ya Mashariki ya Kati na mengine yamesaidia kupunguza mvutano katika mpaka wa Poland na Belarus, lakini amesema kwamba kuna ishara kwamba mgogoro hautamalizika kabisa kwa wiki kadhaa. Poland na Umoja wa Ulaya wameshutumu serikali ya Rais wa Belarusi Alexandra Lukashenko kwa kuwatumia wahamiaji kama silaha kwa kuwaruhusu kuingia Belarusi na kuwapeleka katika mpaka wa Poland, mara nyingine kwa nguvu. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi adija riami, produsa jumbe hamza, jina langu harison kamau na nimeshirikiana naye idi ligongo. Basi kwa pamoja tunakutakia siku njema popote ulipo.