Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express imetangaza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC. Msikilizaji tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni Jumatano asiri Novemba 24 mwaka 2021 na mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet voaswahili.com. Tuwe pamoja katika VOA Express. Naam, katika matangazo yetu ya leo, basi tuanzie moja kwa moja huko nchini Misri, ambako mkutano wa Komesa kwa mwaka huu nchi hiyo imehodhi, huku rais wa nchi hiyo akikabidhiwa wenyekiti wa jumuia kutoka kwa rais wa Madagaskar ambaye makabili na makabiliano hayo. Viongozi wa kiserikali na wawakilishi wa taasisi mbalimbali za kimataifa wameshiriki kwenye mkutano huo chini ya tahadhari za kiafya kufuatia maambukizi ya COVID-19, na wengine wakishiriki kwa njia ya mtandao ili kuangazia kadhia shirikishi. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa zaidi. Akiwakilisha nchi yake, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kwenye mkutano wa Comesa, amesema pia kupitia hotuba yake hiyo kwamba licha ya kuwa ni mara ya kwanza kushiriki, lakini ana matumaini juu ya mkusanyiko huo wa soko shirikishi la nchi za mashariki na kusini mwa Afrika kupiga hatua za kimaendeleo na kuja kuponya athari za janga la korona. Aidha, Ndaishimie amempongeza rais wa Misri kupokea mwenyekiti wa jumuiya hiyo kutoka kwa rais wa Madagaskar: waawadi fi lbidayati an atakadam bikhalis shukr lifakhamat ar rais andi rajulina rais jumhuriat Madagaskar. Na kwa upande wake rais wa Misri pia akimpongeza rais wa Madagaskar kwa juhudi zake wakati akishikilia mwenyekiti wa Komesa. El Sisi, kupitia hotuba yake ya ufunguzi, ambaye kwa sasa akiwa ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo anasistiza kuwa nchi yake itafanya kadri iwezavyo ndani ya kipindi cha uenyekiti wake wa komesa kuboresha yale yaliyotangulizwa katika kuleta mafanikio na kuwa na matumaini kwa raia wa nchi wanachama. Washiriki kwa njia ya yavidoconfrenc wameungana na wahudhiriaji wengine kwa ujumla wakiwemo maraisi, mawaziri na wakuu wa jumuiya mbalimbali za kimataifa akiwemo katibu mkuu wa komesa wakiangazia changamoto za janga la kirusi cha korona na kuja na mkakati kwa ajili ya kuboresha uchumi wa kidigitali kwenye jumuiya na kuamua kuja na ufumbuzi wa matatizo ya kiusalama barani Afrika, hasa kwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo ili biashara huru kufanyika katika mazingira mazuri, na pia ukiangazia kuondosha vikwazo na kuja kufuta kabisa ushuru kwenye bidhaa zao. Kadhalika, miongoni mwa ajenda zilizotajwa ni mradi wa ujenzi wa barabara ya Cairo mpaka Cape Town, ikiwa ni moja ya njia muhimu itakayopesisha safari za kibiashara baina ya nchi za Afrika. na Ama kwa upande wa wachambuzi, wanaona kuwa harakati hizi zina maslahi mapana sana katika maeneo tofauti kiuchumi, kama anavyoelezea Jamil Afif, mchambuzi wa masuala ya Kiafrika na Mashariki ya Kati. Kwa hakika jumuiya ya Komesa na Misri ikiwemo ndani yake, pamoja na mkakati inayopanga kwa kipindi cha miaka mitano, hilo ni jambo muhimu na ninaamini litaimarisha mjumuiko wa Komesa na kuwanufaisha wanachama na pia kuinufaisha Afrika. Misri kuhodhi mkutano wa kilele wa jumuiya ya Komesa yenye nchi wanachama ishirini na moja inaamini kuwa ni hatua muhimu iliyoipiga katika kuimarisha zaidi mahusiano yake na nchi nduguze barani Afrika. Aidha, jumuiya ya Komesa inalenga kuzifungamanisha thabiti nchi wanachama katika ushiriki wa kiviwanda kieneo, pamoja na kuasisi chombo maalum kitakachokuwa ni marejeo ya sera zao za kibiashara. Kutoka mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti ya America. Asante sana Shafi Mbinda kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na katika ripoti nyingine, viongozi wa mashirika ya kiraia nchini DRC wamelani na kulalamikia hali mbovu ya kiusalama katika mkoa wa Ituri, ambako kambi za watu wanaokimbia vijiji vyao zimeanza kushambuliwa na makundi yenye silaha, hii ikiwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa, mashirika hayo yakisema yanawasi wasiwasi mkubwa hali kuwa mbaya zaidi katika eneo hilo. Mwandishi wetu Auster Malivika anayeripoti zaidi kutoka DRC. Gidonelosa, kiongozi wa shirika la kiraia mkoani Ituri, asema kambi ambazo zimeshambuliwa ni Drodro, Che pamoja na Ro, ambako watu vilevile vile, vile wameuliwa, ikiwa ni wilaya ya Jugu, mkoa wa Ituri. Wanapisha kushambulia kambi mbili na kambi moja ya Drodo wamechoma kabisa hakuna hata nyumba moja zinazobaki. Na pale pia waliweza kuchoma, watu walikufa kwa kwa ile kambi, bali walikuwa wakikaa pia. Leo tulikuwa vilevile, walianza kupiga masasi huko kwa kwa kambi cha, ya Ro wenyewe. Wakimbizi walikimbia kutoka Drodro na kutoka che waliweza kukimbia huko Ro, na pale pale wakafika, wakaanza piga masasi usiku, isipokuwa jeshi wale wa askari wa MONUSCO leo pia tungalikuwa tumilia sana sababu kubwa ikionekana kuwa kambi hizo hazina ulinzi. Ndiyo tunaweza kusikia kwamba makambi zile haz, hazilindwe kwa sababu haiwezekani waue watu kwa kembi na kuichoma katika wiki moja. Watu zaidi ya sabini wakiwa wameuliwa kwa mapanga na wengine kwa risasi na wengine kukatwakatwa na visu katika mashambulizi hayo. Tunahesabu karibu watu makumi saba na nane wamekwisha kufariki na kwa kembi ya nini? Ni, hii kambi ya Drodro ni vigumu hata sasa kuleta idadi ya wale wamekufa, kwa sababu hata leo asubuhi waliokota tena maiti tatu, na hata pa, hata hivi watu hawajafika pahali pote kwa kutafuta uh, maiti na kuna kulikuwa vilevile vile watu wengi waliwateka wali nyara, hatujue kama wakiangali wanaishi kama waliuawa, sote hazijulikani. Hivi ni gumu kwa kuleta taarifa kamili kwa ajili ya mauaji ya Drodro, kwa sababu mpaka saa hii watu wangali wanaendelea kuokota maiti, hali ya kiutu ikiwa ni mbaya kwa sasa kwa wananchi, akisema Kosta Sam, mkazi wa Bunia, mkoa wa Ituri. Kwa sasa wakimbizi wale wanaishi kabisa na ndani ya hali mbovu. Wame, wamekosa chakula, wamekosa maji, wamekosa kabisa, wamekosa kitu yote ambayo wanapasha inaweza kuwasaidia kwa ajili ya kuishi maisha yao. Wasi hao wamekuwa wakishambulia kambi za watu wanaohama vijiji vyao na vilevile vile hata kambi za jeshi walishambulia a kambi ya wakimbizi na wajeshi, kwani walianza kwa kuunguza makembi ya wakimbizi karibu kambi eh, mia moja makumi manane ya kambi iliweza kupata moto. David Mark kutoka mashirika ya kiutu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema ana wasiwasi kubwa kuona kwamba ghasia zimeongezeka zaidi, hasa zikiwalenga wananchi wasiokuwa na hatia yoyote, wakiwa eneo ambazo walikimbilia kutafuta hifadhi katika jimbo la Ituri. Na hii ikiwa ni u... na hii ikiwa ni ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na sheria za kimataifa. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran Austere Malivika. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, Redio eneo la Nakuru, Redio Dinamic huko Lubumbashi, RFM Kisangani, Redio Vision Shala mjini Bukavu, Redio Tumaini Dar es Salam Tanzania, Voice of Africa Korogwe Tanzania, UBC Redio huko Uganda, kati ya nyingine na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Sahili. Tupate habari za dunia hivi sasa, zinasomwa na patrick Ndujimana. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Ethiopia Fana leo kimeripoti kwamba waziri mkuu Abiy Ahmed amekwenda kwenye mstari wa mbele wa mapigano ili kuongoza vita dhidi ya wa wapiganaji wa Tigrei. Na naibu waziri mkuu Demekele Mekonen Hassen atasimamia shughuli za kawaida za serikali wakati waziri mkuu hayupo. Msemaji wa serikali Legese Tutu ameelezea kukabidhi huko kwa baadhi ya shughuli za serikali za kila siku katika mkutano wa waandishi wa habari. Ripoti ya shirika la habari la serikali Fana imesema Jumatatu Abi alitangaza kwamba anapanga kuongoza mwenyewe vita dhidi ya wapiganaji wa Tigrei na washirika wao. Kutokana na tangazo hilo, linaripotiwa watu wengi wamejiandikisha wiki hii kujiunga na jeshi la taifa linalokabiliwa na matatizo makubwa. Mwezi uliopita wanajeshi wa Tigray walitishia kuvamia mji mkuu wa Addis Ababa. Wamekuwa pia wakipambana vikali kujaribu kufunga njia ya usafirishaji na iunganisha Ethiopia na bandari kubwa katika kanda hiyo ya Djibouti. Waziri mkuu wa Sudani aliyerudishwa madarakani Abdalla Hamdok ameamrisha kusitishwa zoezi la kufutwa kazi maafisa wa serikali na kutaka ukaguzi ufanyike kuhusu uteuzi na ufutaji kazi wa maafisa kwenye nyadhifa muhimu uliofanywa na jeshi baada ya kuchukua madaraka tarehe 25 Oktoba. Jenerali Abdel Fattah Burhan aliwateua maafisa wa zamani wa kiongozi aliyepinduliwa Omar al-Bashir kwenye nyadhifa muhimu katika uongozi wa serikali na kuvunja baadhi ya idara muhimu za serikali, pamoja na wakuu wa kampuni za umma, wakuu wa vyombo vya habari, hadi wakuu miko wa mikoa mingi. Aidha, uteuzi na ufutaji kazi wote ambao umefanyika chini ya kipindi kilichopita utafanyiwa uchunguzi, tathmini na uhakiki, Sekretarieti ya serikali ya Sudan imesema. Hiyi unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa afya nchini Afrika Kusini wamesema serikali imeomba makampuni ya Johnson Johnson na Faiza kuchelewesha utoaji wa chanjo za COVID-19 kwa sababu kwa sasa inazo nyingi kwenye mahala, na hasa kutokana pia kusitasita kwa watu kuchukua chanjo, jambo ambalo limedumaza zoezi la kuchanja watu. Asilimia 35 ya wananchi wa Afrika Kusini wamekwishapata chanjo kamili, ikiwa ni idadi kubwa kuliko katika mataifa mengine ya Afrika, lakini ni nusu ya wale serikali iliyolenga kuchanja kwa mwaka. Dozi laki moja na elfu sita ndizo zilitolewa katika siku 15 zilizopita katika taifa hilo lenye watu milioni sitini. Mapema mwaka huu kampeni ya kutoa chanjo ilikwamishwa na uhaba wa dozi za kutosha. Usambazaji wa dozi nyingine umecheleweshwa kutokana na kuwepo chanjo nyingi za kupita kiasi na kuifanya nchi hiyo kuwa na chanjo nyingi zisizotumiwa katika bara ambalo watu wengi hawapati chanjo. Nicholas Crisp, naibu mkurugenzi mkuu kwenye Wizara ya Afya, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Afrika Kusini ina dozi milioni 16.8 katika mahala, na kusema kwamba uwasilishaji wa chanjo mpya umeahirishwa. Kujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia kumi ya nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa ya nusu kule Afrika ya Kati. Mamboni mazuri ma kwelikweli. Pia usahau mtandao wetu wa VOA Swahili com. Haya basi, tukiangalia kwenye kipengele chetu cha barazani, gumzo letu hii leo tunazungumzia, umepokeaje hatua ya serikali ya Kenya kuzuia kutoa huduma za msingi kwa wale wasiochanjwa. Tunaanza na maoni kwa njia ya simu alafu tutasoma majibu yaliyopo kwenye Facebook. Kwa majina ni Uchieng George, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kile ambacho ningependa kusema kuhusu serikali kusema ya kwamba wale ambao hawatakuwa wamepewa chanjo ikifikapo tarehe ishirini na moja mwezi ujao, basi we, hawataweza kupata huduma za serikali, kulingana na mimi ni kinyume cha sheria, maana ukiangalia utakuta ya kwamba zoezi la utoaji chanjo haifai kuwa la kushurutisha mtu kupewa chanjo kwa lazima, ila inafaa iwe ya kuweza kuwaelimisha watu umuhimu wa kuweza kupata chanjo. Kwa hivyo serikali inaposema ya kwamba labda uh, hautaweza kupata huduma fulani kabla hujaweza kupewa chanjo, itakuwa inaaminya uhuru na haki ya kupata huduma hizo muhimu kwa wananchi. Kwa hivyo mimi ningependa hizo serikali ya kwamba wakaweza kutumia njia mbadala, njia ambayo ni ya kisheria ambayo itaweza kubadilika kikatiba, ambayo ni elimu kwa wale ambao wanatakana wapokee chanjo, ili wapate kuelimishwa umuhimu wa chanjo wenyewe, badala ya kutumia vitisho na amri ambazo sio haki na sio halali kulingana na sheria ya Kenya. Mimi ni Richard Kambali huduma za kiserikali ni kukiuka haki zao, kwa sababu wao watu wamelipa kodi, na katiba zinavyosema mtu ambaye analipa kodi ana serikali na sharti ya kuhudumia. Lakini kupima huduma kwa sababu hawapata chanjo, kwa sababu hata watu wote wapate chanjo, pata chanjo siku moja, wahudumie wananchi, kwa sababu mafasi yao bora serikali pia ana mapasho yake. Mapasho ya mwananchi ni kulipa kodi, na mapasho ya serikali ni kumpa huduma mwananchi. Kwa majina, naitwa Zengo Sandu wa Nzega, Tabora, Tanzania. Mimi tu napenda tu kuchangia hiyo jambo chema sana, naweza likawatia watu wasiwasi kidogo, watu kwa maana kizao za msingi ambao bado hawajachanjwa E, jamaa anaima hati zao za msingi ambao bado hawajapata chanjo, kwa maana ukiangalia kuwarurisia mtu ambaye bado hajapata ile chanjo, akibana kwamba asipate haki zake za msingi, kwa kweli kiuchumi, na inamfanya ina awe chini kidogo, kwa maana mpaka atakapopata chanjo ile, mtu utakuwa kimaisha yake au ki kimda ki atakuwa ki, kinamna ya kipato chake kitakuwa kimerudi chini sana na kwa upande wa maoni niliyokuwa nayo kwa njia ya maandishi kupitia Facebook ni kutoka kwa Mandela Mushi, yeye anasema yupo Nairobi Kenya, soko la Eastleigh. Ameandika serikali haitendi haki kwa wananchi wake kwani hakuna ulazima wa kuchanja. Anton Kaemba, yeye ameandika serikali ya Kenya tunaijua kwa ufisadi na ukatili, kwa sasa hii wanatumia chanjo kunyima raia haki yao kama Wakenya na wanawakandamiza na ushuru, lakini pia raia tumeamua kupiga kura, hatutaki hayo masuala ya chanjo. Narudi kwako sande Shomari. Haya basi, nikiangalia kwa upande wangu nayeshukuru sekra bandia akiwa kule Bukoba Tanzania, hasa binafsi hili limelipokea kwa mshtuko mkubwa e. kwa sasa siamini kama kuna uwezekano wa kufikia tarehe waliohitaja, na raia wote wakenya wakawa wamechanjwa tayari naona hapo serikali wamekurupuka mno. Binafsi naona huo ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Naye Gelegete Magabi wa GGM kule Geita Tanzania anasema mbona serikali ya Kenya unatumia lazima kuchanja? Kama chanjo ni lazima basi, ila si lazima. Lakini pia hakuna haja ya serikali kuweka vikwazo kwa raia wake wenyewe. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express. Sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Ni kibao chake Rayvanny Baila, kikiwa kinatamba kweli kweli, akiimba katika miondoko ya kilatino na amevaa mavazi ya aina hiyo pia. Ni mambo mazuri kabisa hayo kujikumbusha, leo ikiwa ni siku ya Jumatano, pata kibao hiki kutoka kwa Rayvanny. Basi tuelekee kwenye masuala ya teknolojia, na tunaelekea huko nchini Kenya. Kenya imetambulika zaidi kwenye masuala ya kisasa ya ICT, ambapo katika sera ya Kenya e, imekuwa mbioni kuhakikisha kwamba elimu ya ICT inatolewa kwenye ngazi mbalimbali mbali za elimu nchini humo. Kutokana na hili sasa, imetambulika na kutuzwa barani Afrika kama anavyoripoti Salma Mohamed kutoka Mombasa. Kenya imekuwa taifa la kwanza kuanzisha sera ya kutoa elimu ya roboti katika shule za chekechea mjini Mombasa. Programu hii inayoendeshwa na serikali ya jimbo la Mombasa inalenga kufikia takriban watoto elfu thalathini kila mwaka, shule 98 zikitayarishwa kuwashughulikia wanafunzi wanaosomea swala hili. Wanafunzi wanaelimishwa jinsi ya kuendesha roboti zinazofanana na mashini mbali mbalimbali. Mfano ni wanafunzi wa shule ya chekechea Kazandani, Mombasa. Hii program basically ina entail a lot of things kutokana na mambo ya psychomotor skills ya watoto mm -hmm. Kuwa mtoto ukiwa around four years old is very important, ujue psychomotor skills zako inasaidia na mambo ya kube able to recognize color, shapes, sizes. Programu hii inayowalenga watoto kati ya umri wa mpaka miaka nne hadi sita imetambulika Afrika na kutuzwa miongoni mwa vumbuzi mia moja bora za biashara na ICT inayoweza kuboresha maisha Afrika. Programu hii ilikuwa miongoni mwa zingine nyingi kutoka mataifa ya Afrika kama vile Nigeria, Uganda, Rwanda, Afrika Kusini, zingine zikiwa kampuni za Ulaya zenye matawi yake Afrika. Hapa wanaonyesha ujuzi wao katika kuunganisha vipande mbalimbali mbali, kujenga roboti maarufu coding, chini ya kitengo cha utoaji huduma bora kwa jamii, serikali ya jimbo la Mombasa ilituzwa kwa mpango wake wa mafunzo ya robotics yanayohusisha sayansi, teknolojia ya kisasa, uhandisi na hesabu. Ni lazima tubadilishe uh, uchumi sasa. Hapa tunafundisha hino ili tu, improve on digital economy, kwa sababu hapo ndio maisha yanakwenda. Awa vijana natarajia wawe waweza kupatiana solutions za, uh, za security, wawe na mafikira. Sasa sisi kama Mombasa kaunti tunakuja na policy, wale ambao watakuwa tumezitap zile talents na tunaona kuwa tunaweza zipeleka daraja ya pili. Tumejenga ICT hubs ama tumeshirikiana na zile ICT Hub za Mombasa ili waweze kutumwa ama waweze kufunde, kuendelea na masomo pale. Mradi wa robotics katika shule za chekechea mjini Mombasa sasa umetambulika miongoni mwa miradi mikubwa kabisa ya teknolojia ya kisasa barani Afrika. Kuna haja ya kuwekeza katika miradi kama hii ili kuweza kupanuka na kufikia mataifa mengine barani Afrika. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Umewadia wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Patrick Nduwimana yupo tayari kutujuza kutoka kwenye mitandao mbalimbali mbali ikiwemo Facebook, Twitter, YouTube na kwingineko. Karibu Patrick. Yavumayo mitandaoni leo Jumatano, Novemba 24 tuanze na habari hii ya kusikitisha kutoka huko Kenya. Polisi katika kaunti ya Trans Nzoia wanasema wamemkamata bwana wa miaka 28 kwa madai ya kumuua mama yake mwenye umri wa miaka hamsini na sita baada ya mama huyo kupinga kumpa mwanawe pesa ya kununua pombe. Mshukiwa huyo kwa jina la Robin Oyori inasemekana alimburuta mamaake Bi Agnes Chepkorir Kosgey kutoka chumbani kwake hadi chooni ambapo alimchoma kisu kifuani mara kadhaa. na huko Tanzania, wananchi wa kata ya Galula wilayani Songwe mkoani Songwe wamezingira kituo cha polisi ili kulishinikiza jeshi la polisi mkoani hapo kuyaachia mabegi ya tunguli za waganga wa kienyeji walizokamata katika msako wa kutokomeza wapiga ramli chonganishi Global Publishers imeripoti akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake kamanda wa jeshi la polisi mkoani hapo Janet Magomi amesema kuwa alipokea taarifa kutoka kwa mkuu wa kituo cha polisi Galula kuwa wananchi walizingira kituo hicho baada ya kukamata mabegi yenye tunguli ili kulishinikiza jeshi la polisi kuyaachia mabegi hayo na kumshinikiza mwenyekiti wa serikali ya kijiji kurejesha fedha walizokuwa wamechangishana kwa lengo la kuwaita waganga hao. Wananchi hao walivamia kituo wakiwa na mawe, fimbo na mapanga na kuleta taharuki iliyopelekea polisi kutumia nguvu kuwatawanya. Katika hali hiyo watu watatu walijeruhiwa na wengine 29 walikamatwa na watafikishwa mahakamani ili sheria ichukue mkondo wake. na kuhusu habari za chanjo ya COVID-19, wakati serikali ya Afrika Kusini imeomba watengenezaji wa chanjo ya COVID Johnson and Johnson na Pfizer kuchelewesha usambazaji wa chanjo nchini humo kwa sababu wanazo chanjo nyingi katika mahala ambazo hazijatumiwa. Serikali ya Uholanzi imeanza kuwapeleka wagonjwa wa COVID-19 huko Ujerumani kutibiwa ili kupunguza msongamano mkubwa unaozizonga hospitali za nchi hiyo zilizoko katika hali mbaya kutokana na ongezeko la wagonjwa. Inaarifiwa kwamba leo mgonjwa mmoja alisafirishwa kwa gari la wagonjwa kutoka mji wa Rotterdam na kupelekwa hospitali ya Bochum, Ujerumani, iliyoko kiasi kilometa 240 mashariki mwa nchi hiyo, na mgonjwa mwingine atasafirishwa baadaye leo idadi ya wagonjwa wa COVID-19 katika hospitali za Uholanzi imeongezeka na kufikia kiwango kikubwa zaidi katika kipindi cha wiki za karibuni ambacho hakijawahi kuonekana tangu mwezi Mei. Ni hayo tu kuhusu yavumai mtandaoni, kwenu Sunday na Mkamiti. Ah, slsana Patrick Ndwimana kwa kuangusha vitu vizito vizito kwelikweli kwenye express. Huku msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka mjini Washington DC. Muda unakimbia, lakini bado tuna machache ya kujuza msikilizaji. Tuangalie maoni waliotumia kwenye swali tulioweka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Ninasema kwamba je, watoto katika baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki wapo katika hatari ya kuandikishwa katika makundi ya waasi? Kwako Mkamiti. Naanza na majibu ya Stephen Israel, yeye ameandika, anadhani serikali husika, ni muda sasa umefika wa kuwa karibu na vijana na kutengeneza urafiki wa karibu zaidi, na pia swala hili kuto kuwezekana lipo katika uwezo wa Mungu. Basi ni muda sasa viongozi wa kidini wote kukemea vikali jambo hili. Evans Mrema, yeye anapatikana East Kilimanjaro, ukanda huo wa Afrika Mashariki, ameandika tumeona au kusikia vijana wakijiunga na makundi mbalimbali mbali ya waasi. Hii ni hatari na wanaona ni kutokana na ukosefu wa ajira, hivyo basi serikali za ukanda huo zijaribu kutoa elimu kwa vijana juu ya ubaya wa kujiunga na makundi ya waasi, na pia kuwepo ajira za kutosha kwa vijana au kuwawezesha vijana katika masuala ya kujiajiri. Haya, nami kwa upande wangu nasoma ujumbe na majibu yake. Huyu anaitwa Wako Arero Duresa, anasema magaidi ni kama fisi. Fisi wakisikia njaa hawawezi kusubiri, wako tayari kufanya hata kula watoto. Magaidi hawana huruma hata kwa familia zao. Hawatofautiani na wale wanaowaficha magaidi. Siku ya shughuli watatumika na watawarudia. Kwa hiyo wajijue kwamba wasiwafiche watu ambao ni magaidi. Sawa kabisa, Sande Shomari. Naona kama ulivyosema, muda unakimbia, ni kweli. Hivyo basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Khadija Riyami. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninawatakia siku njema, usikilizaji mzuri popote pale unaposikiliza VOA Express inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.