baso so, sharciyada ama waxa uh, sharci ahan uh, losiye uh, qofku usan kusafri karin <muchos> Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo ya VOA Swahili naitwa mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya jioni leo, ikiwa Jumatano tarehe 24 Novemba mwaka 2021. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com Taarifa na ripoti tulizonazo hivi sasa. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya anasema serikali yake imepiga hatua muhimu na thabiti kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Na katika taarifa nyingine, chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Ethiopia, Fana, kimeripoti kwamba waziri mkuu Abi Ahmed amekwenda kwenye mstari wa mbele wa mapigano kuongoza vita dhidi ya wapiganaji wa, wa Tigrei, na naibu waziri mkuu Demekele Mekonen Hasen atasimamia shughuli za kawaida za serikali wakati waziri mkuu hayupo. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu ya dakika 30, kuanzia hivi sasa. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Patrick Nduyimana. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Ethiopia, Fana, leo kimeripoti kwamba waziri mkuu Abi Ahmed amekwenda kwenye mstari wa mbele wa mapigano ili kuongoza vita dhidi ya wapiganaji wa Tigrei, na naibu waziri mkuu Demekele Mekonen Hassen atasimamia shughuli za kawaida za serikali wakati waziri mkuu hayupo. Msemaji wa serikali Legese Tutu ameelezea kukabidhi huko kwa baadhi ya shughuli za serikali za kila siku katika mkutano wa waandishi wa habari. Ripoti ya Fana imesema Jumatatu Abiy alitangaza kwamba anapanga kuongoza mwenyewe vita dhidi ya wapiganaji wa Tigray na washirika wao. Kutokana na tangazo hilo, inaripotiwa watu wengi wamejiandikisha wiki hii kujiunga na jeshi la taifa linalokabiliwa na matatizo makubwa. Mwezi uliopita wanajeshi wa Tigray walitishia kuuvamia mji mkuu Addis Ababa. Wamekuwa pia wakipambana vikali kujaribu kufunga njia ya usafirishaji inayounganisha Ethiopia na bandari kubwa katika kanda hiyo ya Djibouti. Waziri mkuu wa Sudani aliyerudishwa madarakani Abdalla Hamdok ameamrisha kusitishwa zoezi la kufutwa kazi maafisa wa serikali na kutaka ukaguzi ufanyike kuhusu uteuzi na ufutaji kazi wa maafisa kwenye nyadhifa muhimu uliofanywa na jeshi baada ya kuchukua madaraka tarehe 25 Oktoba. Jenerali Abdel Fatah Burhan aliwateua maafisa wa zamani wa kiongozi aliyepinduliwa Omar Al Bashir kwenye nyadhifa muhimu katika uongozi wa serikali na kuvunja baadhi ya idara muhimu za serikali pamoja na wakuu wa kampuni za umma, wakuu wa vyombo vya habari hadi wakuu wa mikoa mingi. Aidha, uteuzi na ufutaji kazi wote ambao umefanyika chini ya kipindi kilichopita utafanyiwa uchunguzi, tathmini na uhakiki, sekretariati ya serikali ya Sudani imesema. Moroko na Israel leo zimetia saini mjini Rabat mkataba historia, wa kihistoria wa maelewano kuhusu sekta ya ulinzi na hivyo kufungua njia ya uwezekano wa mauzo ya zana za kijeshi na ushirikiano wa kijeshi baada ya nchi hizo mbili kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia mwaka jana. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Israel amesema mkataba huo ulisainiwa na waziri wa ulinzi Benny Gantz akiwa kwenye ziara ya kwanza Moroko na mwenyeji wake waziri wa ulinzi wa Moroko Abdulatif Ludii. Maafisa wa kidiplomasia wanasema mkataba huu wa maelewano ni maalumu kuhusu ulinzi, lakini pia unatoa mwelekeo wa kisheria na ukaguzi wa mikataba hiyo katika siku zijazo. Moroko ilikuwa mmoja ya nchi nne za Kiarabu, pamoja na umoja wa falme za Kiarabu, Bahreni na Sudani, kurejesha uhusiano na Israeli mwaka jana chini ya makubaliano yaliyotayarishwa na Marekani chini ya rais wa zamani Donald Trump. Wakuu wa vyama vitatu vya Ujerumani vya, vya Social Demokrat SPD, Kijani na wa Liberali FDP wametangaza hii leo kwamba wamefikia makubaliano ya kutawala kwa pamoja taifa lenye uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya na kuanzisha enzi mpya baada ya miaka 16 ya uongozi wa kansela Angela Merkel, takriban miezi miwili baada ya uchaguzi mkuu uliogubikwa na mzozo wa kihistoria upande wa chama cha kihafidhina cha kansela Merkel, kiongozi wa SPD Olaf Scholz atakuwa kansela ajaye katika muungano ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Ujerumani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Vyama hivyo vitatu vimehitimisha mkataba wa muungano uliopewa jina uthubutu kufanya maendeleo makubwa zaidi. Kiongozi wa chama cha Social Democrats Olaf Scholz alisema leo kwamba alifikia makubaliano na FDP na chama cha kijani kuunda serikali mpya ya mseto ambayo itaanzisha enzi mpya baada ya utawala mrefu wa Angela Merkel. Miongoni mwa hatua kuu ambazo serikali mpya ambayo haijawahi kutokea madarakani nchini Ujerumani inataka kutekeleza ni pamoja na kurejea kwa uwiano wa bajeti kutoka mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kuhalalisha bangi. Kwa hivyo Ujerumani itafunga ukurasa wa miaka ya Meko ambayo itasimamia masuala ya ndani kwa wakati huu wa mwezi mmoja kabla ya kuapishwa kwa serikali mpya katika ishara ya hali ya dharura. Meko ambaye anastaafu kutoka kwenye siasa baada ya mihula minne madarakani aliwaita viongozi wa vyama vipya vya muungano hapo jana kwa mazungumzo juu ya hali inayozidi kuwa mbaya kuhusiana na Covid 19 ikiwa ndiyo mazungumzo yao rasmi ya mwisho. Katika mapatano yao yaliyochapishwa leo Jumatano, serikali ijayo ilisema itaunda timu inayoshughulika na majanga ya dharura ili kupambana na dharura ya hali ya afya. FDP, ambayo ni mshirika mkubwa wa makampuni ya kibiashara, itaendesha wizara yenye nguvu ya fedha. Kiongozi wa chama cha Christian Lindner yupo tayari kuchukua udhibiti wa wizara hiyo kuongoza uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya. Meko anaacha pengo kubwa la kuzibwa. Ameiongoza Ujerumani na Ulaya kupitia mizozo mingi na kuwa bingwa wa demokrasia ya kiliberali katika kukabiliana na ongezeko la ubabe duniani. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. China na Rusia Jumatano zimejibu kwa hasira kuhusiana na mkutano utakaozungumzia suala la demokrasia uliopangwa na rais wa Marekani Joe Biden ambao unazitenga nchi hizo mbili. Beijing inakasirishwa kutokana na, kutoka na mwaliko kwa Taiwan, nayo Kremlin ikiutaja mkutano kuwa unaleta mgawanyiko. Mkutano huo wa kimataifa ulikuwa ahadi ya kampeni ya rais wa Marekani ambaye aliweka mapambano kati ya utawala wa kidemokrasia na serikali za kimabavu kwenye vipaumbele vya sera yake ya kigeni. Kujumuishwa kwa Taiwan na sio China kumeifanya Beijing kuukemea kwa hasira mkutano huo ikisema kwamba inapinga vikali mkutano huo unaodaiwa kuwa wa demokrasia. Beijing inadai Taiwan yenye mamlaka huru kuwa sehemu ya ardhi yake itakayoweza kuchukuliwa tena siku moja kwa nguvu ikilazimika. Karibu nchi mia moja na kumi zimealikwa kwenye mkutano huo ambao utafanyika kwa njia ya mtandao, ikiwa ni pamoja na nchi za magharibi, washirika wakubwa wa wa Marekani, lakini pia Iraq, India na Pakistan. Bunge la Sweden leo limemchagua kiongozi wa chama cha Social Democratic na waziri wa sasa wa fedha Magdalena Anderson kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke, baada ya Anderson kufikia makubaliano ya kuunda serikali katika dakika za mwisho. Anderson atachukua nafasi ya waziri mkuu anayeacha madaraka Stefan Lofven baada ya jumla ya wabunge 117 kumchagua, 57 hawakupiga kura nao 174 hawakumchagua na alijiuzulu Novemba 10 baada ya kuongoza serikali kwa miaka saba kama waziri mkuu, hatua ambayo ilitarajiwa ili kumpa mrithi wake muda wa kutosha kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao ambao utafanyika Septemba 2022. Chini ya mfumo wa kisiasa wa Sweden, mgombea kwenye wadhifa wa waziri mkuu hahitaji kuungwa mkono na wabunge wengi. Anahitaji tu kutokuwa na wingi wa kura au kura 175 dhidi yake. Anderson mwenye umri wa miaka hamsini na nne ambaye alichukua wadhifa wa kiongozi wa chama cha Social Democrat mapema mwezi huu alifikia makubaliano ya kuunda serikali na chama cha mrengo wa kushoto Jumanne juu ya kuongeza pensheni ili yaungwe mkono katika kura ya Jumatano bungeni. Awali alipata uungwaji mkono wa vyama shirika vya Social Democrat, kile cha kutetea mazingira The Greens na chama cha mrengo wa katikati Maafisa wa afya nchini Afrika Kusini wamesema serikali imeomba makampuni ya Johnson and Johnson na Pfizer kuchelewesha utoaji wa chanjo za COVID-19 kwa sababu kwa sasa inazo nyingi kwenye mahala na hasa kutokana pia kusitasita kwa watu kuchukua wa chanjo, jambo ambalo limedumaza zoezi la kuchanja watu. Asilimia 35 ya wananchi wa Afrika Kusini wamekwisha pata chanjo kamili, ikiwa ni idadi kubwa kuliko katika mataifa mengine ya Afrika lakini ni nusu ya wale serikali iliyolenga kuchanja kwa mwaka. Dozi laki moja na elfu sita ndizo zilitolewa katika siku 15 zilizopita katika taifa hilo lenye watu milioni sitini. Mapema mwaka huu kampeni ya kutoa chanjo ilikwamishwa na uhaba wa dozi za kutosha. Usambazaji wa dozi nyingine umecheleweshwa kutokana na kuwepo chanjo nyingi za kupita kiasi na kuifanya nchi hiyo kuwa na chanjo nyingi zisizotumiwa katika bara ambalo watu wengi hawapati chanjo. Nicholas Crisp, naibu mkurugenzi mkuu kwenye Wizara ya Afya ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Afrika Kusini ina dozi milioni 16.8 katika mahala na kusema kwamba uwasilishaji wa chanjo mpya umeahirishwa. kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika America VOA. Habari kuu katika matangazo yetu usiku wa leo inatufikisha mpaka jijini Nairobi, Kenya, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika ufunguzi wa kongamano la saba la kila mwaka la ugatuzi nchini humo linalofanyika katika jimbo la Makueni, mashariki mwa nchi hiyo, ameeleza kuwa serikali yake imepiga hatua kubwa muhimu na thabiti kukabiliana na athari ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mkutano huo unayeleta majimbo 47 kwenye jukwaa moja unaangazia athari ya mabadiliko ya hali ya hewa nchini Kenya na jinsi serikali hizo na mashirika ya kibinafsi yanaweza kushirikiana kwa ubia kukabiliana na athari yake kwa maisha ya binadamu, mazingira na mifugo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametutumia ripoti oh oh ifuatayo zaidi ya wajumbe elfu tatu miongoni mwao wakiwa ni wakuu wa serikali, wataalamu, wafanyabiashara, wanaharakati, wafadhili na wakuu wa mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa na kitaifa, wiki hii wapo kwenye jukwaa linaloangazia mafanikio ya ugatuzi nchini Kenya, ufanikishaji wa mkakati wa ugavi sawa wa rasilimali za kitaifa, na mafanikio yaliyofikiwa kupitia mfumo huo wa kufikisha rasilimali mashinani. Yes, the late Mkutano huu umejengeka kwenye maudhui ya mabadiliko ya hali ya hewa kuzingatia utawala wa mawanda mbalimbali na ngazi za serikali kuchukua hatua za kukabili athari ya mabadiliko hayo kupitia ufikiaji wa mkakati thabiti zaidi wenye vitendo. Rais Uhuru Kenyatta ameeleza kuwa serikali yake imejiunga na jukwaa la kimataifa hasa kupitia maafikiano ya ahadi zilizotolewa na viongozi kwenye mkutano wa 26 wa nchi wanachama wa mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi, COP26, huko Glasgow, Scotland, na hatua kamilifu za kupunguza kuongezeka kwa joto hadi chini ya nyuzi joto mbili, kiwango kilichowekwa kwenye mkataba wa Paris wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta tishio lilopo kwa Kenya, ingawa jukumu letu katika kuendeleza tatizo hilo ni kidogo. Tunachangia chini ya asilimia moja ya uzalishaji wa sasa wa gesi chafuzi duniani lakini sisi ndio tunawaathirika zaidi na tatizo hili. Of the bulk of the problem. Kwa miaka miwili iliyopita Kenya imeshuhudia mkurupuko mbaya zaidi wa nzige kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 25 uliosababisha uhaba wa chakula kwa raia wengi. Aidha, Kenya pia imeshuhudia kuongezeka kwa viwango vya maji kwenye ziwa Victoria na maziwa yaliyopo kwenye bonde la ufa pamoja na bwawa la Turkwell na kusababisha mafuriko na kuwaathiri karibu watu laki nne kwenye majimbo 13 kwa sasa watu milioni 2.5 nchini Kenya katika majimbo 25 wanakabiliwa na baa la njaa kwa sababu ya ukame. Bwana Kenyatta akieleza kuwa ni lazima pawepo na jitihada za pamoja kuongeza kiwango cha misitu kwenye ardhi ya Kenya kutoka asilimia 6.9 hadi asilimia 10 ifikapo mwaka 2022 It is critical, therefore, ni muhimu kwamba ngazi mbili za serikali zifanye kazi kwa karibu ikiwa tunataka kutekeleza malengo yetu kwa ufanisi. James Coinare, mtaalamu wa maswala yanayofungamana na mabadiliko ya hali ya hewa nchini Kenya, anaeleza kuwa ngazi hizi mbili za serikali zinastahili kuonesha vitendo, wala si majukwaa ya kuzungumza tu. Tunaongeza kuona serikali za ugatusi kuweka rasilimali zaidi katika uh, project ambazo ni ya jamii kuweza kukabiliana na hii, lakini hasa kaunti zote ziweze kuwa na polisi ya mabadiliko ya hali ya anga ama climate change, ili kuonyesha ya kwamba kuna haja. Ulimwenguni, Kenya imeorodheshwa kuwa nchi ya thelathini na moja iliyo hatarini zaidi kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika Step redio ya Mbale huko Uganda redio Citizen na redio Kaya huko nchini Kenya RFA na UFM redio nchini Tanzania redio Mwangaza na redio Malaika za Lubumbashi huko DRC tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com Naam msikilizaji, tukiendelea na ripoti nyingine ni kwamba uchumi wa baadhi ya mataifa ya Afrika unatabiriwa kukua licha ya pigo la janga la COVID-19. Kulingana na ripoti iliyotolewa na benki ya maendeleo ya Afrika, AFDB, hivi karibuni, uchumi wa mataifa ya Afrika utapanuka kwa asilimia nne, ukuaji mkubwa ukitokana na viwanda pamoja na huduma za teknolojia ya kisasa. Kutoka Mombasa, mwandishi wetu Amina Chombo ametuletea ripoti ifuatayo. Benki ya maendeleo Afrika inadokeza kuwa licha ya hali hiyo ngumu, uchumi wa mataifa mengi Afrika utaimarika na kufikia asilimia 4.9 katika mataifa kumi na tatu. Mataifa hayo ni pamoja na Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda, Sudan, Comoros, Jibuti, Eritrea, Ushelisheli, Somalia na Sudan Kusini. Kulingana na ADB, ufanisi huu unatokana na uchumi wa mataifa mengi kuegemea utoaji huduma, mifumo ya kisasa ICT, mbinu chanya za kiuchumi na hali ya amani katika mataifa haya. Mwanauchumi na mhadhiri katika taasisi ya elimu Paragon, Felix Mogaka kutoka Kenya anasema sekta ya utalii na uchukuzi zitapanuka zaidi, kama tutazingatia amani na kuweka uh, confidence kwa wageni tourism, ama utalii una, una, tuseme unaweza kukua zaidi kwa sababu uh, miaka kadhaa sasa, isichapokuwa yale yametokea Ethiopia, tumekuwa na amani na utulivu katika sehemu yetu ya Afrika na hivyo basi, wakati nchi imetulia na kuna amani, watu wanataka kwenda kujivinjari na kuona mandhari. Kilimo pia kinatarajiwa kuimarika nchini Kenya, biashara ya bidhaa tofauti za vyakula ikinawiri msimu wa sherehe, changio kubwa likitokana na biashara mipakani mwa mataifa ya Afrika. Bidhaa kama chai na kahawa pia zinatarajiwa kuongezeka msimu wa baridi unapoingia mataifa ya Ulaya. Ingawa kirusi cha COVID hakitapotea hivi karibuni, ADB inasema ni muhimu kwa serikali ya mataifa hayo kutenga fedha za dharura kwa ajili ya kuangazia mifumo zaidi ya kuchochea ukuaji wa biashara ndogondogo. Hata hivyo, mwanauchumi Mogaka anasema uongozi wa mataifa ya Afrika umekosa kutekeleza sera za kufaidi biashara masharti mengi na ufisadi, ukiongeza ugumu wa kufanya biashara. ADB inasema pengo la kiuchumi lililopo sasa na kudorora kwa sarafu za afrika utarudia hali ya kawaida ifikiapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Japo kuna haja kuendelea na ya kuendelea na azma ya kutoa chanjo kwa wakazi, Mogaka anaonya mataifa ya Afrika yasitegemee sekta ya ajira, ni vyema kupanua uwezo wao wa kuboresha mali zao. Amina Chombo, kwa msikilizaji ambaye unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Mwandishi wetu Asraji Mvungi kutoka Arusha Tanzania ametutumia ripoti kwamba nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimezindua mpango wa pamoja kushirikiana kuimarisha sekta za uchumi ikiwemo ya utalii. Ifuatayo ni taarifa yake. Akizindua mpango huo jijini Arusha katika makao makuu ya jumuiya hiyo, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Mathuki amesema hatua hiyo imekuja baada ya kuanza kupungua kwa maambukizi ya Uviko 19 kunakochangiwa na kampeni zinazoendelea katika nchi zote wanachama za kutoa chanjo ya ugonjwa huo. Kujua hili janga la Covid lilichangia pakubwa sana kwa kuzorota kwa sekta ya, ya utalii na ndiyo sasa tukaamua ni vizuri sana. Ukiangalia mwaka wa 2019 watalii, ama idadi ya watalii waliofikia katika jumuia yetu zetu ni karibu milioni saba. Dr. Mathuki amesema hatua zinazoendelea za kukabiliana na ugonjwa huo wa uviko 19 ikiwemo ya utoaji wa chanjo imeanza kufungua milango ya kiuchumi katika sekta mbalimbali ikiwemo ya utalii na kwamba baada ya mafanikio hayo katika kukabiliana na janga hilo, nguvu kubwa kwa sasa inatakiwa kuelekezwa kukuza uchumi haswa kwenye sekta ya utalii. Kwa hivyo ni jukumu letu sisi kwa pamoja wote washikadau wa, wa, wa katika jumuiya haswa washikadau katika sekta ya media kuona ni, ni, ni vipi kwa pamoja tutajenga jumuiya letu na ili sekta kwa hivyo sasa ndio sisi na, na wenzetu kutoka GIZ tukaja pamoja na tukazindua eh, research study yenye inaelezea ni vitu gani za muhimu katika nchi zetu. Aidha, Katibu Mkuu Mathuki amewaomba wadau wa maendeleo wanaosaidia nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki likiwemo shirika la GIZ kuendelea kusaidia kuimarisha uchumi katika nchi hizo ili kuwapunguzia wananchi makali ya maisha. Na hizo zote zinafanya kazi kwa pamoja. Kwa hivyo tunaomba sisi wote pamoja, na kuona ni vipi tutainua hili sekta la utalii. Kwa upande wake, mkurugenzi wa sekta ya uzalishaji katika Jumuiya hiyo amesema uzinduzi wa kampeni hizo utaongeza jitihada zinazoendelea kufanywa na viongozi wa nchi wanachama na pia wa jumuiya katika kukuza uchumi na kuhakikisha kwamba hali ya maisha ya wananchi inarudi katika utaratibu wa kawaida. Uh, you know, uh, kampeni hizi zitasaidia kuunganisha nguvu as, uh, na zile zinazofanywa na viongozi wa nchi wanachama na pia viongozi wa jumuiya katika kuendelea kudhibiti janga la korona, lakini pia kukuza uchumi wa nchi moja moja na nchi zote wanachama. Utalii ni miongoni mwa sekta zinazotegemewa kwa asilimia kubwa na nchi zote wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha. Mimi ni Asira Jimvungi. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa nchini Nigeria maelfu ya madaktari huondoka kila mwaka kwenda ughaibuni kufanya kazi, jambo lililopelekea mamlaka ya Nigeria kuahidi kuboresha mfumo bora wa afya wenye kuzingatia maslahi ya madaktari, kama inavyoelezwa kwenye ripoti hii ya Timothy Obiezu, ambayo inasimuliwa hapa na Kenneth Mwiri. Dr. Chiemeze Ibe kutoka Nigeria anakumbuka hali mbaya ya mfumo wa afya wa Nigeria. wakati alipopata ofa ya kufanya kazi nchini Uingereza miezi miwili iliyopita, aliikubali, na hivi ndivyo anavyosema: I left because... niliondoka nchini kwangu kwa sababu nilichanganyikiwa, nilifanya kazi katika hali ya mazingira magumu mahali ambako kwa muda wa miezi minne ya kwanza ya kuajiriwa kwa nilikuwa na daiwa na katika miezi hii minne nilikuwa na bili za kulipa majukumu ya kutimiza jambo ambalo lilipelekea niwepo kazini kila siku. Dr. Ebe ni miongoni mwa madaktari takriban elfu mbili ambao Nigeria huwapoteza kila mwaka kutokana na ajira zinazowalipa mishahara mizuri zaidi nje ya nchi. Kulingana na chama cha kitaifa cha utabibu nchini Nigeria, nchi kama vile Uingereza, Marekani, Saudi Arabia na Kanada ndiyo vituo vikuu. Chama hicho cha utabibu kinasema ufadhili duni, migomo ya mara kwa mara kuhusu malipo, pamoja na sera zisizofaa za serikali kwa sekta ya afya ndizo zinazosababisha madaktari kuhamia mataifa ya kigeni. Pesa siyo sababu pekee inayowakimbiza wataalamu wa afya kwenda nje ya nchi. Anaeleza mtaalamu wa macho kutoka Nigeria, Dr. Ifeanyi Ugenyi. I want to... ninataka kufanya kazi katika mazingira ambayo kimsingi nina zana zote zinazohusiana na utambuzi wa taaluma yangu. Migogoro ya malipo kati ya serikali na madaktari inaendelea kwa miaka mingi na kusababisha migomo. Mgomo wa hivi majuzi ni wa chama cha madaktari wa kazi nchini NARD uliositishwa hivi karibuni, ikiwa ni zaidi ya miezi miwili tangu ulipoanza. Chama cha madaktari Nigeria kinalaumu uhamiaji unaopunguza uwiano wa daktari na mgonjwa nchini Nigeria, lakini baadhi ya madaktari kama Blessing Okubor wanakataa kuondoka nchini kwao. had... nimekataa fursa kadhaa za kufanya kazi nje ya nchi na bado nimechagua kuboresha sekta ya afya katika nchi yangu. Mwezi Oktoba, mamlaka ya Nigeria iliahidi kuongeza malipo katika jitihada za kuhakikisha madaktari wanabaki ndani ya nchi yao, lakini mtaalamu wa afya Dr Ijikeolgi anasema mtazamo mpana zaidi unahitajika. So mfumo wetu wa afya umeharibika kiasi kwamba tunahitaji rasilimali nyingi na tunahitaji uwazi uliokamilifu pamoja na uwajibikaji, ili kutumia hata kile kidogo tunachotaka kuweka ndani yake. Hadi wakati huo, maelfu ya wataalamu wa afya kutoka Nigeria wataendelea kujaribu kupata ajira nje ya nchi, wakikimbia changamoto za mazingira duni ya kazi pamoja na mishahara midogo katika taaluma yao. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji anaitwa Aida Isa, msimamizi aliyekuwa Abdu Shakur Abod ameshirikiana na Patrik Ndo Imana, na jina langu ni Mkamiti Kibayasi na kutakia usikilizaji mwema na tulivu, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema kwamba Marekani inaendelea kuongoza ulimwengu kwenye juhudi za kupambana na janga la Covid 19. Blinken amesema kwamba Marekani imeongeza utengenezaji wa chanjo pamoja na vifaa vingine vya kuokoa maisha, kushirikiana na programu za kimataifa za usambazaji chanjo kama vile COVAX pamoja na kutoa msaada wa zaidi ya dozi milioni 234 kwa zaidi ya mataifa 100 kote ulimwenguni. Blinken ameongeza kusema kwamba ingawa hatua zilizopigwa ni muhimu, kuna mengine mengi yanayohitajika kufanywa, wakati akitangaza hatua tatu mpya za kukabiliana na janga hilo kwenye mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje uliofanyika hivi karibuni. Ya kwanza ni kuhakikisha kwamba chanjo zinawafikia wanazozihitaji, wakati shirika la kimataifa la Covid Corps linalojumuisha makampuni binafsi likitoa msaada wa bure wa kitaalam, vifaa, pamoja na misaada ya kiufundi wakati wa zoezi hilo kwenye mataifa maskini. Hatua hiyo inahusisha baadhi ya makampuni makubwa ya Marekani pamoja na mengine kutoka nje, itasaidia mataifa kwenye suala la usambazaji wa chanjo pamoja na kuhakikisha miundombinu kwenye vituo vya kutoa huduma hiyo. Hatua ya pili ni kubuni mfumo utakaohakikisha uwazi pamoja na uwajibikaji wakati wa zoezi hilo, huku Blinken akikaribisha kubuniwa kwa mtandao wa kimataifa wa Global Covid-19 Access Tracker unaopatikana kupitia tovuti covid-19 global tracker org chini ya muungano wa mashirika ya kimataifa kama vile IMF, WHO, WTO pamoja na Benki ya Dunia. Mtandao huo utakuwa ukiwekwa taarifa mpya kila wakati ili kuhakikisha usahihi wa taarifa kuanzia utoaji wa chanjo, wagonjwa mahututi, pamoja na kufuatilia ahadi za misaada ya chanjo kwenye ngazi za kitaifa na kimataifa. Hatua ya tatu ni kwamba lazima chanjo zipatikane kwa kila mtu bila kujali hali yao ya maisha. Serikali ya Marekani imefadhili makubaliano kati yake na kampuni ya kutengeneza dawa ya Johnson and Johnson pamoja na mpango wa COVAX wa kupeleka chanjo za korona za Johnson and Johnson kwa watu walioko kwenye maeneo yenye ghasia au majanga ya kibinadamu. Mwisho kabisa, wakati wa kikao hicho cha mawaziri wa mambo ya nje walikubaliana kwamba kuna umuhimu wa kupanua utengenezaji wa chanjo kote ulimwenguni pamoja na vifaa vingine muhimu, hatua ambayo tayari Marekani imechukua na itaendelea kusaidia pamoja na kufanya tathmini ya kinachohitajika hufanywa ili kuimarisha miundo mbinu ya usalama wa afya kimataifa. Marekani itaendelea kuzingatia ushirikiano na ubunifu ili kuhakikisha kwamba janga hilo linaangamizwa kote ulimwenguni na kwa kila mmoja. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.