Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Nduimana. China na Russia Jumatano zimejibu kwa hasira kuhusiana na mkutano utakaozungumzia swala la demokrasia uliopangwa na rais wa Marekani Joe Biden ambao unazitenga nchi hizo mbili. Beijing inakasirishwa kutokana na mwaliko kwa Taiwan nayo na Kremlin ikiutaja mkutano huo kuwa unaleta mgawanyiko. Mkutano huo wa kimataifa ulikuwa ahadi ya kampeni ya rais wa Marekani ambaye aliweka mapambano kati ya utawala wa kidemokrasia na serikali za kimabavu kwenye vipaumbele vya sera yake ya kigeni kujumuishwa kwa Taiwan na sio China kumeifanya Beijing kukemea kwa hasira mkutano huo, ikisema kwamba inapinga vikali mkutano huo unaodaiwa kuwa wa demokrasia. Beijing inadai Taiwan yenye mamlaka huru kuwa sehemu yake ya ardhi itakayoweza kuchukuliwa tena siku moja kwa nguvu ikilazimika. Karibu nchi mia moja na kumi zimealikwa kwenye mkutano huo ambao utafanyika kwa njia ya mtandao, ikiwa ni pamoja na nchi za magharibi, washirika wakubwa wa, wa Marekani lakini pia Iraq, India na Pakistan. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Ethiopia Fana leo kimeripoti kwamba waziri mkuu Abi Ahmed amekwenda kwenye mstari wa mbele wa mapigano ili kuongoza vita dhidi ya wapiganaji wa, wa Tigrei, na naibu waziri mkuu Demekele Maconen Hassen atasimamia shughuli za kawaida za serikali wakati waziri mkuu hayupo. Msemaji wa serikali Legese Tutu ameelezea kukabidhi huko kwa baadhi ya shughuli za serikali za kila siku katika mkutano wa waandishi wa habari. Ripoti ya shirika la habari la serikali Fana imesema Jumatatu Abi alitangaza kwamba anapanga kuongoza mwenyewe vita dhidi ya wapiganaji wa, wa Tigrei na washirika wao. Kutokana na tangazo hilo, inaripotiwa watu wengi wamejiandikisha wiki hii kujiunga na jeshi la taifa linalokabiliwa na matatizo makubwa. Mwezi uliopita wanajeshi wa, wa, wa Tigrei kuvamia mji mkuu hadi wa Adis Ababa, wamekuwa pia wakipambana vikali kujaribu kufunga njia ya usafirishaji inayounganisha Ethiopia na bandari kubwa ya Jibuti. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington D. C. Waziri mkuu wa Sudani aliyerudishwa madarakani Abdalla Hamduk ameamrisha kusitishwa zoezi la kufutwa kazi maafisa wa serikali na kutaka ukaguzi ufanyike kuhusu uteuzi na ufutaji kazi wa maafisa kwenye nyadhifa muhimu uliofanywa na jeshi baada ya kuchukua madaraka tarehe 25 Oktoba. Jenerali Abdul Fatah Burhan aliwateua maafisa wa zamani wa kiongozi aliyepinduliwa Omar Al Bashir kwenye nyadhifa muhimu katika uongozi wa serikali na kuvunja baadhi ya idara muhimu za serikali, pamoja na wakuu wa kampuni za umma, wakuu wa vyombo vya habari, hadi wakuu miko wa mikoa mingi. Aidha, uteuzi na ufutaji kazi wote ambao umefanyika chini ya kipindi kilichopita utafanyiwa uchunguzi, tathmini na uhakiki, sekretariat ya serikali ya Sudan imesema. Moroko na Israel leo zimetia saini mjini Rabat mkataba wa kihistoria wa maelewano kuhusu sekta ya ulinzi na hivyo kufungua njia ya uwezekano wa mauzo ya zana za kijeshi na ushirikiano wa kijeshi baada ya nchi hizo kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia mwaka jana. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Israel amesema mkataba huo ulisainiwa na waziri wa ulinzi Beny Gantz akiwa kwenye ziara ya kwanza Moroko na mwenyeji wake waziri wa ulinzi wa Moroko Abdulatif Ludii. Maafisa wa kidiplomasia wanasema mkataba huo wa maelewano ni maalumu kuhusu ulinzi, lakini pia unatoa mwelekeo wa kisheria na ukaguzi wa mikataba hiyo katika siku zijazo. Moroko ilikuwa mmoja ya nchi nne za Kiarabu pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan kurejesha uhusiano na Israeli mwaka jana chini ya makubaliano yaliyotayarishwa na Marekani chini ya rais wa zamani wa Marekani donald Trump. Wakuu wa vyama vitatu vya Ujerumani vya Social Democrat SPD, kijani na waliberali FDP wametangaza hii leo kwamba wamefikia makubaliano ya kutawala kwa pamoja taifa lenye uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya na kuanzisha enzi mpya baada ya miaka 16 ya uongozi wa kansela Angela Merkel takriban miezi miwili baada ya uchaguzi mkuu uliogubikwa na mzozo wa kihistoria upande wa chama cha kihafidhina cha kansela Merkel, kiongozi wa SPD Olaf Scholz atakuwa kansela ajaye katika muungano ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Ujerumani. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Kennes Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrik Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu ya kwanza, tutaangazia siasa za Ethiopia, waziri mkuu wa nchi hiyo akiwa ameachia majukumu msaidizi wake Demeke Mokonen na kuelekea katika mstari wa mbele wa vita kupigana na TPLF. Sehemu ya pili, tutakuwa tunaangazia miaka tisa ya ugatuzi nchini Kenya. Mimi ni Kennes Bwire, karibu. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametangaza kwamba ameachia majukumu msaidizi wake Demeke Mekonen na kuelekea mstari wa mbele katika vita dhidi ya wapiganaji wa TPLF. Abiy amesema kwamba wakati umefika sasa wa kuongoza nchi hiyo kwa kujinyima na kujitolea zaidi. Ametoa wito kwa vijana kuchukua silaha na kupigania kile ametaja kuwa nchi yao na kuingia katika historia ya ukombozi wa nchi Akiwashukuru raia wa Ethiopia wanaoishi nje ya nchi wanaunga mkono serikali yake. Wapiganaji wa TPLF kwa upande wa pili wanaripotiwa kukaribia mji mkuu wa Addis Ababa, kuangusha utawala wa Abiy Ahmed likiwa ndilo lengo kuu. Vyombo vya habari vya Ethiopia vinaripoti kwamba wapiganaji hao wamekaribia mji wa Shoarobit ulio kilomita 200 tu kaskazini mashariki mwa Adis Ababa, huku mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji hao yakiendelea katika sehemu za Amhara. Marekani ambayo imekuwa na mwakilishi katika nchi hiyo kujaribu kutatua mzozo wa Ethiopia imewaambia raia wake kuondoka Ethiopia. Msikilizaji, Abiy alipigana vita dhidi ya utawala wa Dag uliotawala Ethiopia kati ya mwaka 1975 na 1991. Baadaye alikuwa mwanajeshi katika jeshi la Ethiopia ambapo alipanda cheo na kuwa luteni kanali. Kwa hivyo ni mwanajeshi na anafahamu masuala ya vita. Amin Mwidau ni mchambuzi wa siasa, uongozi na uhusiano wa kimataifa, yupo kwenye laini ya simu kutoka Toronto, Canada. Amin, Ijumaa wiki iliyopita aliyekuwa rais wa Nigeria, Olusegun Obasanjo alikutana na kiongozi wa kundi la Tigray TPLF, Debretsion mjini Mikele katika juhudi za kumaliza vita, lakini hamna hata ishara za kusitisha mapigano kwa muda kuruhusu mazungumzo kufanyika. Abiy anapotangaza kwamba sasa anaondoka ofisini, anavaa magwanda ya vita, anabeba silaha, anakwenda mstari wa mbele kama luteni kanali. Je, ni ishara kwamba juhudi za mapatanisho ama juhudi za Olasagano Basanjo zimeanguka? Asante ndugu Bwire. Uh, bila shaka huku uh, chini ya ya sura za za habari na sura zetu sisi tunaangazia masuala ya Ethiopia, kulikuwa kuna maendeleo yaliokuwa yakifanyika ya ki, ya ya kidiplomasia haswa vile baada ya ujio wa uh, Balozi Blinken kuzungumza na Rais Kenyatta na Rais Kenyatta kwenda kuzungumza na Abiy Ahmed na vile vile uh, aliyekuwa rais Obasanjo kwenda kuzungumza na Debret Mason, Gebre Michael. Sasa bila shaka katika haya mazungumzo yaliyozungumzwa haya kuna visharti fulani ambavyo kwamba pengine hawakukubaliana navyo baina yao watu wawili, yani kiongozi wa TPLF, Gabriel Michael na Abi Ahmed, na uwezekano wa kuto kuanguka kwa mashauriano haya ya chini kwa chini ndio kulipomfanya Abi Ahmed sasa aipandishe kasi ile stake katika hili katika suala la la vita baina TPLF na serikali ya, ya Ethiopia, sababu kubwa ikiweko kwamba ile sehemu wanaokaa TPLF kwa wakati wa sasa ambayo ni kama kilomita mia mbili kutoka Addis Ababa ni sehemu muhimu sana katika masuala ya usafirishaji wa vitu kupitia ile port ya Jibuti. Kwa hiyo bila shaka wakiweko TPLF sehemu kama ile kwa muda mrefu itakuwa ni, ni tisho kubwa sana kwa Ethiopia, si ya kisiasa peke yake ama ya ya ya kiusalama, bali pia ni ya kiuchumi. Kwa hiyo lazima kupatikane either ni suluhu ya kidiplomasia, ama kupatikane ushindi wa wa wa wa wa wa, wa, wa, wa kinini kijeshi wa, wa, ki, wa, ki, wa, hili ndo lililomfanya, ama huu ndio msukumo mkubwa ambao kama umemfanya ndugu Abiy Ahmed ku raise hizi stakes za za usalama na ku- na kuamua sasa vita viendelee katika ile hali ambayo kwamba tuaijua kwa sasa, anapovaa sare za kijeshi na kuelekea katika safu ya vita, diplomasia imeanguka. Sio, kuna mawili, kuna swala la kwamba diplomasia imeanguka ama diplomasia ya, ya, ya lega, lega. Lakini pia ni kudhihirisha kwa vitendo, kwa sababu hapo mbeleni aliwashawishi wa Ethiopia washike bunduki waende wakatetee nchi yao. Kwa hiyo, yeye kama ni kiongozi wa kisiasa ameamua kwamba kuondoa nguo zake za kiraia na kuvaa nguo zake za kijeshi na kwenda mbele, hasa yuwaongoza. Kwa mfano, ataka kuwahimiza na kuwatia shime wale ambao kwamba pengine walikuwa watauliza ni kwa nini yeye atawashawishi wao waingie kwenye vita na wao wakiwa ni raia wa kawaida. Lakini hili ni, ni ni ni tokeo baya sana laki, laki la la kisiasa kwa sababu linaweza li likaleta madhara makubwa, kwa sababu atakapojitolea kujipeleka mbele kule, Aa, ni kwamba yuko tayari maisha yake kuondoka, na kama may yuko tayari yeye kuuliwa, basi bila shaka nguvu atakayeweza kuzitumia za kupambana na wanamgambo wa TPLF zitakuwa ni ngumu, nguvu kubwa sana, zikiwemo zile za wanahewa ambazo zaweza zikahatarisha maisha watu wengi sana, anapoenda katika vita alivyofanya Idris Dabi bahati Chad mwaka huu mbaya, hakurudi. Amwepushie maovu. Litendeke hilo, Ethiopia itakuwa katika picha gani? Kuna uwezekano mkubwa wa kuwa na mvurugikano mkubwa sana wa kisiasa na kisalama katika Ethiopia. Tukumbuke ya kwamba uh, japokuwa yeye na, uh, ana upinzani kutokana na kundi la Waoromo, lakini yeye asili yake ni kuni Mworomo na Waoromo ndio wenye, wenye idadi kubwa sana katika ile wa wananchi wa Ethiopia ni asilimia karibuni thelathini na nne na mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa, huko sehemu yenye wenye wauromo wengi sana kutakua. Kwa hiyo atakapokufa yule kutakuwa ama kutokea jambo lolote ambalo kwamba litamdhuru yeye, japokuwa ana upinzani katika hili kundi la Waoromo, lakini italeta chuki baina ya wao na wapiganaji wa wa, wa Tigray au wa TPLF kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa kukawa na mvurugikano wa kisiasa na wa usalama katika nchi nzima. Wanajeshi ambao watakwenda kupigana nao, wanapomsikia kwamba amejiunga nao, anakuwa labda mmojawapo, akifika kule anakuwa kamanda kwa nafasi moja ama nyingine. Wanapata ujumbe gani kutoka kwa Abiy? Katika fikira zao ni kwamba hakuna kurudi nyuma tena, na kama hivi tulivyoona siku za za za ya wiki iliyotangulia, ili, ili, ili Kumekuwa na picha nyingi za wana wa wanajeshi wa Ethiopia walioshikwa na wanamgambo wa TPLF wakionyeshwa kwamba ni mateka. Kwa hiyo bila shaka hawatataka kuchukuliwa kama mateka na hawataona sababu ya kurudia nyuma ama kujiachia kama mateka. Kwa hiyo watajipigia, watapigana kwa hali na mali kuhakikisha kwamba aidha wamepata ushindi wa kisiasa ama wamemalizikia huko kwenye vita, lakini ni si dalili nzuri sana, kwa sababu ni kwamba matumaini ya kurudi nyuma hakuna tena, sasa ni kwenda moja kwa moja na kupigana. Na upande ule wa pili wa TPLF unaongozwa na, na Gabriel Sion, Gabriel Michael wanakuwa na ujumbe gani? Wanajipanga kivipi? Wanatafsiri hatua yake kama hatua gani? Sasa kuna tafsiri mbalimbali mbali. Tafsiri mojawapo ni kwamba ni kwamba serikali ya, ya Ethiopia iko kwenye kona na sasa lazima ipigane na. U, u, uzuri ni kwamba TPLF yajua silaha na uwezo wa serikali ya Ethiopia na wajua nguvu gani ambayo serikali mpaka sasa wamezitumia ama hawajazitumia. Kwa hiyo itakapotokea kwamba wameona kwamba msimamo wa wa Abi Ahmed umegeuka na umekuwa ni msimamo wa, wa kutaka kupambana na wao kumalizana kabisa ili swala la usalama, kutakuwa na mawili edha, watapigana zaidi ama watakubali masharti ya kidiplomasia kujaribu kutatua mzozo katika njia ambazo kwamba hazitahusika na, na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa kwamba wakakubali masharti ya Obasanjo na mataifa mengine ya ulimwengu ya wao kukaa kwenye meza, na pia kuna uwezekano ya kwamba wao pia wapigane kwa kwa nguvu zao zote wakiamini ya kwamba ushindi utawapeleka uta juu na kushindwa kwao ndo kumalizika kwao kabisa. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa akizungumza uh, nasi akiwa Toronto, Canada. Nam kwenye laini ya simu ni Profesa David Monda, mhadhiri City University of New York hapa Marekani. Monda, juhudi za kidiplomasia za Marekani zikiongozwa na mjumbe maalum kuhusu Ethiopia Jeffrey Feltman, pamoja na za Olusegun Obasanjo, mwakilishi wa Umoja wa Afrika, zinaonyesha ishara yote ya mafanikio, na kwa wakati huu inaonekana, bwana mwenyekiti, ya kwamba Nafikiria ujumbe wa uh, Jeff Feltman uh, kwa upande wa Marekani uh, Rais Abe hakufurahia na Marekani ya kwamba serikali ya Ethiopia inaona ya kwamba Marekani inapendelea upande ya wana Tigrei, naye uh, uh, aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo akiwa uh, uh, mwakilishi mkuu wa Umoja wa Afrika pia amepata uh, uh, shida kuweza kutatua jambo hili, manake serikali ya Ethiopia imesema ya kwamba haitaki kamwe uh, mwingilio wa mataifa mengine au uh, mpatanishi yeyote kutoka nje, ya kwamba hizi shida na jimbo la Tigrei ni suala la kindani. Ndiyo, ni swala la ndani Ethiopia, ni maswala ya ndani, lakini pia tunafahamu ni makao makuu ya umoja wa Afrika pale Adis Ababa, ndiyo viongozi wote wa umoja wa Afrika wanakutana, nchi za Afrika ndiyo zinamwakilisha Olusegun obasanjo, lakini je, unahisi msukumo unaotolewa unatosha? Umoja wa Afrika umejaribu eh, lakini vile umeelezea kwamba makao makuu ya umoja wa Afrika yako Adis, na shida ipo Adis. Shida ipo pale Ethiopia kwa hivyo eh, na serikali kuu pia haitaki kuingiliwa kati na mataifa mengine ya Afrika. Msimamo wa Umoja wa Afrika kwa miaka mingi imekuwa ule wa kutoingilia masuala ya kindani ya, eh, ya mataifa ya Kiafrika kwa hivyo, kwa ujumla pia ni kama uh, Umoja wa Afrika umejipata pahala pagumu uh, ya kwamba makao makuu ya Umoja wa Afrika yako pale uh, Ethiopia, na serikali kuu haitaki mwingilio kutoka mataifa yoyote yale uh, ya nje. Lakini kwa wakati huu ni kana kwamba pande zote mbili zimeamua ni njia ya kivita. Ni Profesa David Monda, ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha City University New York hapa Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kuhusu mgogoro unaoendelea nchini Ethiopia. Nachukua mapumziko ya muda mfupi, narejea na sehemu ya pili ni Kwa Undani. Naitwa Kennes le Endelea kusikiliza Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu ya pili, tunaungana na wenzetu wa Mombasa ambao wameandaa makala kuhusu miaka tisa ya ugatuzi nchini Kenya. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia Kennes Bwire, kwa undani hivi leo kutoka Mombasa, tunaangazia awamu ya saba ya kongamano la ugatuzi linaloendelea katika eneo la Makueni nchini Kenya. Huu ni mkutano wa kila mwaka ambao hutumiwa kuangazia yanayoendelea, changamoto na mafanikio katika utawala wa majimbo mbalimbali mbali chini ya ugatuzi nchini Kenya, tukifuatia miaka tisa tangu mfumo huu wa uongozi kuanza kutekelezwa nchini Kenya. Katiba ya Kenya iliruhusu kuwepo na uongozi wa majimbo ama utawala wa majimbo baada ya kupitishwa mwaka elfu mbili na kumi lakini hatua hii ilianza kutekelezwa rasmi mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika. Na ni katika anga hii ambapo mengi yanajadiliwa kuhusiana na utawala wa aina hii. Na bila shaka na sheken, kongamano hili basi ni kati ya makongamano uh, na ambayo huwa yanafanyika kila baada ya miaka miwili ambalo linafanyika kuanzia leo hadi Ijumaa. Liko lifanyike mwezi wa nane mwaka huu 2021, lakini kutokana na changamoto za COVID-19 haingewezekana. Uh, magavana, ama wale, wageni wote kukongamana mahali pamoja, bado sheria za kongamano zilikuwa hazijafunguliwa. Hata hivyo katika swala hili la ugatuzi kama Kwenye katiba ya Kenya limezungumziwa sana katika sura ya kumi na moja ambapo ilitoa fursa kwa uh, raia wa Kenya 47 kuchaguliwa magavana, wengine 47 kuwa maseneta na vilevile kulitolewa nafasi uh, ambayo pia ilikuwa ni wawakilishi wa kike katika hizo kaunti 47 Yote ilikuwa katika uh, katiba ya mwaka 2010. Utawala huu ulilenga kuhakikisha kwamba maendeleo na shughuli mbalimbali, huduma za serikali zinafika hadi sehemu ya chini kabisa ya jamii na hapo ndipo kuna utawala wa wadi na pia utawala wa magavana ambao unashughulikia mambo mengi zaidi ukishirikiana na utawala wa serikali kuu. Maadhimisho ya mwaka huu yanafuatilia sana mada ya kuhusiana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa, hii ikifuatia tu mkutano wa dunia ambao ulifanyika Glasgow kuangazia mabadiliko ya hali ya hewa na katika shughuli hii ili kuhakikisha kwamba swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa linatuliwa mkazo. Uh, katika kongamano hili inatarajiwa kufikia Ijumaa wamepanda uh, miche milioni moja la mia tisa tisini na tisa elfu ambayo itakuwa inapandwa, ambayo tuseme, takriban milioni mbili inatarajiwa kupandwa, ili uh, kuadhimisha uh, kauli mbiu ya mwaka huu ambayo inagusia zaidi upande huo wa mabadiliko hali ya hewa. Wasemaji wamezungumza. Waziri wa mazingira nchini Kenya, Keriako Tobiko, amezungumzia sana swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa, na akasisitiza kwamba e, kuna haja ya serikali hizo za ugatuzi kuja na mifumo ambayo itasaidia kudhibiti hali ilivyo, kwani hakuhitaji mwanasayansi kufahamu mabadiliko yalivyo. Na kama unavyojua Collins, sasa hivi Kenya kama maeneo mengine Afrika Mashariki yanakabiliwa na e, tatizo la njaa. Janga la njaa limewatatiza Wakenya zaidi ya milioni mbili sasa hivi ambao hawana vyakula wala hawana maji ni ujumbe ambao pia umegusiwa na waziri wa masuala ya usalama wa ndani ya nchi ambaye anasema kwamba idara ya usalama wa ndani ya nchi imelazimika kutumia takriban asilimia 30 ya bajeti yake kushughulikia changamoto mbalimbali za usalama zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya anga, akitaja maeneo ya kaskazini mwa Rift Valley, Baringo na maeneo yale ambayo yanakumbwa na ukame, akigusia visa vya wizi wa mifugo, vita ambavyo vinajiri baina ya jamii mbalimbali wakizozania rasilimali mbalimbali, na anasema sasa imefanya serikali inapoteza muda mwingi na eh, maafisa wa polisi wengi wanaelekezwa katika kushughulikia matatizo hayo, ambapo wangekuwa wanashughulikia matatizo mengine, huku akisisitiza kwamba kuna haja sasa serikali ku, kuruhusu serikali za kaunti kuwa na kamati za usalama na kupewa majukumu kiasi fulani kushughulikia matatizo hayo, wawe ndio watu wa kwanza kushughulikia masuala ya usalama yanayotokana na matukio kama haya, akisisitiza kwamba lazima hatua zichukuliwe, ushirikiano kati ya serikali kuu na serikali za kaunti kukabiliana na tatizo la usalama mashinani. Tumsikie amesemaje e, katika uh, ujumbe wake e, alipokuwa akihutubia kongamano hilo. The destruction that we are facing as a result of climate change challenges. Uharibifu tunaoshuhudia kwa ajili ya mabadiliko ya hali ya anga, hakuna yeyote alijua itatugharimu asilimia 30 ya bajeti yetu kushughulikia tatizo hili. Mzozo unaendelea la ikipia Baringo, watu kuwa hamahama, wizi wa mifugo, mizozo kutokana na ugomvi wa rasilimali nchini Kenya na hata matatizo mipakani mwetu, yanatokana na mabadiliko ya hali ya anga. Tunavyoendelea, ni lazima tuongeze rasilimali kushughulikia hili. Pili, ni lazima tushughulikie suala hili uh, maana idadi kubwa ya maafisa wa polisi wametumwa kushughulikia tatizo la wizi wa mifugo na vita vya kiukoo, na sasa tunapata ugumu wa kushughulikia changamoto zingine za usalama zinazokumba nchi. Najua hili litatatiza serikali za majimbo, kwani tunahitaji kutenga pesa zaidi kushughulikia matatizo haya. Tutabuni sera mpya kuhusu hili na pia kutoa mafunzo zaidi kwa maafisa wetu wa usalama. Uh, so that we are prepared for this. Ni sauti yake waziri wa maswala ya usalama wa ndani ya nchi Fred Matiangi akigusia swala hilo la eh, mabadiliko ya anga, na ni ujumbe ambao pia umekuwepo kwa ujumbe uliotumwa na Rais Uhuru Kenyatta. Japo yuko ziarani Afrika Kusini, kuna ujumbe ambao ametoa akifungua rasmi eh, eh, kongamano hilo, ambapo amesisitiza kwamba Kenya inalenga kushughulikia matatizo ya eh, hali ya anga ama kuhakikisha kwamba inatumia Kawi safi, kufikia mwaka elfu mbili na thelathini ambapo anasema Kenya itakuwa imepunguza, eh, hewa chafu ama uchafuzi unaofanyika kwa asilimia thelathini na mbili, akilenga kwamba serikali itahitajika kutumia zaidi ya dola, eh, milioni sitini na mbili kuweza kushughulikia tatizo hilo. Amegusia, uh, majimbo, ya majimbo majimbo majimbo baadhi ambayo yameweka sera na hata kutenga fedha za kushughulikia matatizo hayo kama vile majimbo ya Makueni, Wajir, Garissa, Isiolo na Kitui ambaye anasema sasa zinatengeza sera ya kukabiliana na, na uh, kupunguza uchafuzi wa mazingira. Amepongeza jamii mbalimbali mbali ambazo zinaendesha shughuli mbalimbali za kupanda miti, kuhifadhi mikoko kama inavyofanyika katika pwani ya Kenya, hii ikiwa inachangia katika juhudi za serikali eh, kupunguza masuala ya uchafuzi wa mazingira. Amesisitiza kwamba serikali inatumia pesa nyingi sana kushughulikia matatizo kama vile baa la njaa, ambapo anasema ba baadhi ya kaunti zikiwemo kaunti 23 zinakabiliwa na baa la serikali ikilazimika kutoa chakula cha msaada, hiyo ikitatiza bajeti ya kushughulikia masuala mengine. Vilevile, kama tulivyogusia hapo awali kuhusiana na ugatuzi huu, ugatuzi kama ulivyonukuliwa ilikuwa ni kuleta huduma karibu na mwananchi. Kwa hivyo moja ambalo limefanya katika uh, miaka hii tisa ni kuongeza nafasi za ajira, kwa sababu uh, wengi katika majimbo wamekuwa wakipata nafasi za kazi, na vilevile jengine ambalo lilifanya kumbuka uh, elimu ya chekechea iligatuliwa hivi imeonekana hata mashinani unapata, kuna zile shule za chekechea, ambapo zamani ulipata maeneo ya ugatuzi swala la afya na kujenga model hospital ama tuseme hospitali za kisasa katika kuhakikisha kwamba visa vya kina mama wajawazito wanaojifungua vinapungua, na vile vile watoto wachanga. Masuala ya kilimo eh, utapata kuna baadhi ya kaunti eh, zimeimarisha sana kilimo chao, na ukiangalia eh, kaunti kama vile Kitui eh, ambako inaongozwa na Gavana Charity Ngilu, utapata kwamba ameimarisha masuala ya kilimo na hata kuweka viwanda, eh, kiwanda cha kwa Kuhakikisha kwamba maembe eh, yanatengenezwa ama kufanyiwa eh, value addition ili kuhakikisha kwamba eh, wananchi katika maeneo yale wanapata ajira na vilevile eh, kilimo chao kinapata thamani. Ah, jambo jingine ambalo wameimarisha ni barabara katika vitongoji. Eh, kuna sehemu nyingi za mashinani ambazo ulikuwa hakuna eh, barabara lakini eh, kupitia serikali za ugatuzi wamefungua eh, baadhi ya barabara, na hivyo basi wananchi kupata wepesi eh, wa kufikia aidha maeneo ya mijini ama eh, kufikia katika vituo vya afya wakati wanapohitaji eh, kutumia utumizi ule wa barabara. Hata hivyo ugatuzi huno uh, umetajwa kama uliogatua E, swala la rushwa katika taifa hili la Kenya, e, tumekuona baadhi ya magavana na hata maafisa katika serikali za ugatuzi wakifikishwa mahakamani kuhusiana na kesi za ufisadi ambazo zina waandama. E, jambo jingine ambalo serikali hii za ugatuzi kupitia aliyekuwa e, mwenyekiti wa e, baraza la magavana nchini Kenya ambaye sasa hivi ni gavana wa Kakamega, Wycliffe Oparanya, alikuwa anazungumza kwamba japo kuna yale ambayo amefanyika, lakini anakubali wameshindwa kukusanya fedha za kutosha katika kaunti zao. Hivi basi wakasema wata, uh, wanashirikiana na halmashauri ya kukusanya ushuru Kenya ili kuona ni jinsi gani wataimarisha ukusanyaji wa ushuru ili kuhakikisha kaunti zinajitegemea. Napomalizia, pia utakuta kwamba kupitia ugatuzi, wananchi walijua ama waliweza kushiriki katika eh, makongamano na kuchagua miradi ambayo walikuwa wao wenyewe wanaitaka. Nam hayo tu ndio yameangaziwa me, ya katika kongamano hilo. Na pia e, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amelihutubia kongamano hilo pia akigusia swala hilo la ufisadi, huku akisisitiza kuna haja ya wakulima kuangaziwa ili kwamba wakaweze kutoa mali ghafi na pia viwanda vianzishwe mashinani kuhakikisha kwamba kuna ajira zinabuniwa. Mkutano huo utafungwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta ambaye anatazamiwa atakuwa amerejea kutoka Afrika Kusini, huku naibu Rais William Ruto akitazamiwa kulihudumia kongamano hilo siku ya hapo kesho. Na kufikia hapo, hatuna la ziada Tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo kwenye Washington. Kwa makala hayo kutoka kwa wenzetu wa Mombasa, nakamilisha kwa undani hii leo hadi wakati mwingine. Naitwa Kenneth Bwire, uwe na