Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Mambo vipi, alasiri njema popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kipindi ni VOA Express, mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Ikiwa ndio mwanzo, tunakualika katika Alhamisi ya tarehe 25 mwezi Novemba mwaka 2021, dakika 30 za habari na mazungumzo. Nam ikiwa ni siku kubwa kwa wenzetu wa Marekani katika sherehe zao kubwa, kuna mengi tumekuandalia sisi hapa katika kipindi chako cha VOA Express ikiwemo taarifa kwamba Wamarekani wanajumuika katika sherehe kubwa ya Thanksgiving. Mhm mm -hmm. Vile vile kule Kongo e, ikiwa leo ni tarehe 25, kumbuka ndio mwanzo siku 16 za kupingana na ukatili dhidi ya jinsia umengoa nanga, na tutakuwa tunamsikia mwenzetu akitueleza kule wanawake wanazungumziaje. Kama kawaida katika Vio Express, kuna kitengo ambacho tunakuhusisha wewe msikilizaji kwa kutupigia simu, jitayarishe na simu yako katika kitengo cha barazani. Hivi leo tunaangazia swala zima la chanjo kule e, eh, Kenya. Vilevile vile, vile tutakuwa tunakuletea kitengo cha hoja kwa hoja ikiwa tunaangalia masuala hayo hayo ya chanjo, lakini usisahau kwamba tuna kitengo cha swali la leo, ambapo ripoti ya Benki ya Dunia inasema asilimia 35 ya wanawake wanakabiliwa na ukatili wa kijinsia. Nini kifanyike kumaliza kadhia hiyo kwa ufupi? Yani leo Collins, hapa tunaangazia maswala mawili makuu ambapo tunazunguzia maswala ya ukatili wa kijinsia. Vile vile nem ikiwa ni mambo makubwa sana. Haya, <laughs> okay, <laughs> pamoja na burudani mzuri tunaanzia na habari ambazo tumezipatia kipaumbele ni kwamba Waamerikani wa hivi leo Alhamisi wanasherehekea siku kuu kubwa ya mwaka ya kutoa shukrani kwa mafanikio ya mwaka mzima inayojulikana kama Thanksgiving Day, siku familia na marafiki hukutana pamoja kwa mlo wa kitamaduni wenye kitoyo cha bata mzinga. Mwenzangu Sunday Shomari amezungumza na mkazi wa Maryland, Juliana Kombe, na kwanza kutaka kujua umuhimu wa siku hii kwa wao na wahamiaji wengine nchini Marekani. hirea t ivin ni se big deal. kwa sababu uh, wana historia zao, na sisi wahamiaji tumekuja tutazikuta, kwa hiyo tunaendeleza. Lakini so far tunachoona wanachokifanya ni kukaa kama familia kwa pamoja, wengine wanasafiri mpaka wakutana na kuamua kwenda kukutana, kumshukuru Mungu na kuonana na yani, na sasa hivi ni sherehe kubwa sana yani, watu wanachukua vacation, wanasafiri kabisa na watoto wanafunga shule. Ni kitu ambacho na sisi pia kimeshazoea. Sasa na sisi tuna kila sababu ya kumshukuru Mungu, especially ukiangalia mwaka huu tulivyoenda sot corona, kiona tunaongea, tunatembea yani, kwa kweli tunamshukuru sana Mungu, tuna afya njema na tuko hai. Ni kweli kabisa hii. Wanasema ndio mara ya kwanza baada ya mwaka uliopita Thanksgiving wa Marekani wote na nyinyi kwa ujumla mlikuwa mko ndani ya nyumba kila mtu utakula cha jioni watu tunafanya kuhesabiana, ah, waje kumi tu, hapana, wasije hiyo, yaani wa kumi na mbili wamezidi. Yaani ilikuwa ni maisha mabaya ambayo kila mtu aliexperience kwa kweli, yale sio maisha, lakini mwaka huu Mungu amesaidia. Uki, ukiweka na hizo vaccination watu walizopatiwa, wengine washapata mpaka booster, wengine wanapata therapies, watu hawaogopi sana kama ilivyokuwa maisha ya mwaka jana. Kwa hiyo kwa jumla, ukizingatia, kutoa mfano tu, kwa mfano wewe unakotokea kule Tanzania, eneo mfano ka kama Kilimanjaro unaweza ukalinganisha pengine jinsi Wachaga wanavyosherekea sherehe za Krismasi kama hivi thanksgiving. <laughs> Oh, yes. tena Wachaga wanatoa na satisfied kabisa, mm. yaani kama mimi upande niliyolewa kwa kinakombuzi tena hazichinzi mbili tatu, kwa sababu wazee wa kichaga wakikaa watano tu mbuzi moja, utashangaa imekwenda saa ngapi, ili wanajua kutafuna mbuzi. Kwa hiyo more than kutoa kuna shukrani, kukaa na ndugu, lakini ni ile kwamba yaani hatuchukulii kama kitu kidogo, ni jambo kubwa, na yani vile lazima mtu ufike. Mtu ambaye hawezi kufika kwenye swala la ile ya kutoa shukrani ni kama vile haumwelewani hau na, no, na, na familia zenu au za kwenu. Lakini kila mtu ambaye ana mapenzi mema na familia ni lazima afanye juhudi afike kwenye maswala kama hayo, na inakuwa pamoja na kimila kubariki watoto. Hiyo yote ni inaunganishwa kwenye kutoa shukrani. Ikiwa leo ndo hivyo, uh, masaa machache yamekushafika, watu wameanza kupikapika. Pengine wewe unaweza kusema maandalizi yako nini kiko hapo kwako na wapi unayategemea kuyafanya, au unategemea kufanya nini hii leo, hasa kwenye hii shughuli ya Thanksgiving? Tumejiandaa kwanza, tuna naitwa Eda, Eda Elegant ndo atatupikia na tuna mapilau tuna biriani, na dada mmoja anaitwa Loveness atatutengenezea mandi, hilo ni biriani la Kiarabu. Kwa hiyo yani, patatisha Machoma na ni extra. Ni Juliana Kombe mkazi wa jimbo la Maryland akizungumza na VOA Express. Hey. Hey, hivi Shomari hakutafuta kitoweo hapo ama ndio masaa ndio haya jamani? <laughs> Wacha niachie hapo. Kwingineko ni kwamba wanawake nchini Congo DRC wameanzisha leo hii kampeni ya siku 16 ya kupinga unyanyasaji, ubakaji na ukatili wa kijinsia. Wanawake hao wameomba sheria mpya kwa ajili ya ulinzi wa wanawake haswa katika maeneo yanayoshuhudia ghasia na vita ifikishwe bungeni kauli mbiu ya maadhimisho mwaka huu ulimwenguni ni kumaliza dhuluma dhidi ya wanawake. Sasa austrmlivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Mimi Umba, mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake mjini Lubumbashi, mkoa wa Haut Katanga, amekuwa miongoni mwa wanaoanzisha kampeni ya siku kumi na sita ya kuomba haki na misingi za wanawake ziweze kuheshimishwa kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa mkoa wake huku wengine wakiomba bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka sheria kali kwa ajili ya kuwalinda na kuwakinga wanawake. Godelive Nyemba Mwangaza yuko katika mji wa Lubumbashi. Tunapenda kuproposer kwa loi ingine yenyewe itakomble ile malimiti ile iingize ndani ya violence sexuelle, ile loi ya contre violence sur les violences sexuelles ingishe ko na ma violence nyingine, kama violence yenyewe inakuwa ya kunyumba kama violence conjugal, ma violence économique na posibilite, ya kupata ya kuya na akse kujustisi fasi. Eneo la Beni pamoja na Ituri wanawake wao wakiomba usalama na kukomesha mauaji ubakaji dhidi ya wanawake na watoto. Pasiase Sinamuli Kavira ni kutoka shirika la KAFED mjini Beni, Kivu Kaskazini. Kwa kweli mwanamke wa Beni na Ituri anahitaji salama, anahitaji haki zake ziweze kuheshimiwa, kwa sababu kila mara tunapoona kufuatana yale ambayo tunapitia, hata kama mama uwawa utaona wanaweza kuangaisha ah, picha za mama kwenye mtandao akiwa uchi akiwa ameumia akiwa amefanya nini, ni vitu ambavyo vinauma sana. Hivi tunahitaji salama na haki ya mwanamke weze kuheshimika katika mji wa Lubumbashi, ho Katanga, wanawake wasema kwa sasa mabandia wenye silaha wamekuwa wakiwaingilia watu na kuwabaka wanawake na hata kuwazalilisha kwa saa za usiku. Andomulanga ni kutoka Ikofem mjini Lubumbashi. hodela ya kubeba vitu na fedha batabeba tena na bamama na batoto babinti hata batoto kidogo bakuulu enye batakuta mwili nyumba bana babaka hadi tukienda hewani. Watu zaidi ya ishirini wameuliwa eneo la Chabi mkoa wa Ituri wakiwemo wanawake zaidi ya kumi pamoja na watoto. Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana, usere malivika ukiwa kule Congo ni muhimu sana katika siku 16 hizi kuwa makini kuangazia umegusia hapo azma ya mwaka usio. Naam, tuna orange the world hivi kuanzia leo tutakuwa tunavaa rangi ya chungwa ili kuhakikisha kwamba tunapiga vita ukatili wa kijinsia. Unaendelea kusafiri na VOA Express, eh, unaweza kufuatilia matangazo hayo kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili ama kwenye ukurasa wa www.voaswahili.com ama vile vile tegea washirika katika mataifa ya Afrika Mashariki ikiwemo Kenya, Tanzania, Rwanda na Kongo unatupata matangazo hayo. Tuungane naye Mkamiti Kibayasi atupashe habari za dunia. Mahakama ya Kenya hii leo ilitupilia mbali mashtaka ya rushwa dhidi ya mkuu wa shirikisho la soka nchini humo aliyesimamishwa kazi na kutangaza kuwa kesi hiyo imefungwa baada ya serikali kukosa kutoa ushahidi wowote dhidi yake. Nick Mwendwa alikamatwa Novemba 12, siku moja baada ya waziri wa michezo Kenya, Amina Mohamed, kuunda kamati ya muda kusimamia shirikisho la soka la Kenya FKF baada ya uchunguzi kufichua madai ya ukiukaji wa sheria wakati wa uongozi wake. Lakini hakimu wa mahakama ya Nairobi Wandia Nyamu alitupilia mbali kesi hiyo baada ya waendesha mashtaka ambao walikuwa wametuma maombi ya siku saba kuwawezesha kufanya uchunguzi kutaka kufunga faili dhidi ya mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka arobaini na miwili. Kwa hivyo naamuru suala hili lifungwe, Nyamo alisema. Pia aliamuru kwamba mwendwa arejeshewe malipo yake dhidi ya dhamana ya shilingi milioni nne sawa na dola elfu thelathini na tano na mia tano. Upande wa mashtaka, hata hivyo, ulisema unapanga kuendelea na uchunguzi kuhusu fedha za FKF baada ya Muhamedi kushutumu bodi hiyo kwa kushindwa kujibu pesa zilizopokelewa kutoka kwa serikali na wafadhili wengine. Takriban watu wanane waliuawa katika mji mkuu wa Somalia leo Alhamis wakati wanamgambo wa, wa Kiislamu walipofanya shambulizi la kujitoa mhanga dhidi ya msafara wa usalama wa Umoja wa Mataifa wa kutumia gari lililojaa vilipuzi, maafisa na mashahidi wamesema. Kundi la Kiislamu la Al-Shabab lilidai kuhusika na mlipuko huo mkubwa ulioitikisa Mogadishu na kujeruhi takriban watu ishirini na watatu wakiwemo wanafunzi wa shule, huku moshi mkubwa ukiwa umetanda angani mjini humo iliyo ya risasi ilisikika karibu na eneo la tukio, mashahidi walisema. Haijabainika mara moja ikiwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa walikuwa miongoni mwa waliouwawa au kujeruhiwa katika mlipuko huo mkubwa uliolenga msafara wa Umoja wa Mataifa ulipokuwa ukipita karibu na eneo la shule. Maafisa wa Umoja wa Mataifa hawakujibu mara moja kutoa maoni yao. Tulihesabu watu wanane waliokufa na wengine 17 wakiwemo wanafunzi 13 waliojeruhiwa. Msemaji wa polisi Abdi Fatah Aden Hassan aliwaambia waandishi wa habari. Wanajeshi watatu wa Burkina Faso walikufa na wanamgambo 11 waliuawa wakati wa shambulizi dhidi ya wanajeshi kaskazini mwa taifa la Afrika Magharibi la Sahel, jeshi lilisema katika taarifa yake. Kikosi cha jeshi huko Thiu katika mkoa wa Yatenga kilikuwa kinalengwa na watu wenye silaha. Magaidi kumi na mmoja waliangamizwa. Hata hivyo, wanajeshi watatu walikufa wakati wa mapigano na daruzeni wengine walijeruhiwa, taarifa ya jeshi ilisema. Shambulizi la hivi karibuni kati ya mashambulizi matatu tangu Novemba 14 limeua zaidi ya wanajeshi 60 wa kikosi cha usalama cha Burkina Faso na zaidi ya darzeni ya raia na kuchochea ghadhabu pamoja na maandamano nchini kote kwa wito wa kumtaka rais Roch Marc Kabore ajiuzulu kabisa unaendelea kusafiri na Vio Express kibao kifupi kitamu zaidi, anakuambia Adhiambo. Haya mambo ya Kenya hayo, tuelekee katika barazani ya Amina tusije tukapotelea kwa maswala ya muziki, sio naam. Na tunasalia hapo hapo Kenya ambapo tunauliza umepokeaje hatua ya serikali ya Kenya kuzuia kutoa huduma za msingi kwa wale wasiochanjwa? <laughs> nakuona unajiandaa kwa ajili ya pili, sio? nam yangu kesho insha Allah nitakuwa napata ya pili. Anasema serikali inasema kwamba hakuna kuutumia SGR, hakuna usafiri popote, eee, pale hakuna kushika kitambulisho, kisha itakuwa siku yangu ya birthday ile marufuku itakapoanza. Ala! <laughs> <laughs> tarehe ishirini na moja Desemba <laughs> wanavyo express nao wanasemaje kuhusiana na hatua hii ya Kenya? Safari yetu Amina inatuanzia kule Tanzania, tunampata goligota Magabe. Eh, karibu tupatie mtizamo wako kuhusiana na swala hili. Serikali ya Kenya haijatenda haki, maana wanasema chanjo sio lazima kwa kwa kila Mkenya. Inakuwaje ilazimishe mpaka upate chanjo hio upate huduma? Mfano, ukiangalia wengi wao wanaogopa kuchanjwa, au serikali inatangaza kwamba ni yali Mkenya kujanjwa leo hii unafanya tunaambiwa mpaka kupata chanjo ndio ufanye huduma ya kijamii hapana. Serikali itazimini yaangalia kwa makini ikikandamiza mwananchi. Bwana Magabe, si kwamba unataka kuishi, sio ndio? Sasa inakuwaje makosa ikiwa serikali itahakikisha kwamba unaishi? Sasa tunaangalia mataifa mbalimbali, tunaangalia mtu mechanjo, halafu unafariki una, una na nafariki na ugonjwa wa korona. Sasa tunaona pengine, tunahisi kwamba huo ni mchongo wa serikali, kwamba serikali na Shukran sana pale Golgota kutoka GGM. Tukiachana naye Golgota kutoka kule GGM, Geita, Tanzania, hapa tunampata Collins Randiki akiwa Nairobi, Kenya. Anasema watu wa chanjo, angalau tuwalinde. Unazungumziaje hili? Tukiangalia mambo ya chanjo, tunakuta ni kitu ambayo kwa maisha ni kama kitu ya ya uhai na kifo, kwa sababu kuna vitu ambazo tunazasema huwezi negotiate nayo, na kama kifo. So mimi naona ya kwamba ile azimio ya serikali kuona kwamba kila mtu amepata chanjo ni ya muhimu sana kwa sababu kwanza, tunaweza ku, ku protect wazazi au watoto ambao wako nyumbani, unajua hawawezi kupata chanjo, ni sisi tu tunapata hiyo chanjo. So inamaanisha kwamba kama tukiacha kwamba chanjo iwe kitu ya kusema ni option, ni watu wangapi tutawapoteza, kwa sababu ya hii ugonjwa wa corona. Binafsi umepata chanjo wewe? A, mimi nishapata chanjo. Shukrani sana kwa mchango wako kwenye barazani hivi leo. Sawa, asante, karibu tena. Maoni mazito sana hayo, Amina, eh? Bila shaka maoni chanya, na kila mmoja anatoa sababu zake, na imependeza kwamba wengine wanapinga, wengine wanakubali, na ndivyo ilivyo demokrasia. Lakini ni muhimu sana serikali hizi kuhamasisha umma zaidi na zaidi kuhusiana na hizi chanjo, sio nee? kuna maneno mengi tu ya kupotosha ambayo watu wako nayo, ama dhana haya. Tuangalie upande wa wale wametupatia ujumbe, hatujawapigia simu, lakini pia wamezungumza nasi. Richard Kambale anasema yuko Beni, DRC, anasema hapo hakuna haki. Mtu ambaye amelipa kodi ana haki kupata uhum. Huduma. Basi naye Anthony Haemba kutoka Kenya akiweka sauti hapa anasema serikali ya Kenya ina ukatili kwa raia, iko mbioni kuangamiza raia wake kiuchumi na muundo msingi. William Yohana hajasema iko wapi? Lakini yake ni haya, binafsi siamini hiyo chanjo ni kama kikombe cha babu. <laughs> nami basi nimalizie na Maria Bura ambaye pia hajatuambia yuko wapi, lakini anategea, anasema huu ni uamuzi mbaya. Mmoja anasema kwamba korona inatoka kwa wanaume, sasa yeye hataki chanjo. <laughs> <laughs> anasema nini? na miaka themanini naatafuta chanjo ya nini? na hii ndio hatari zaidi. Haya, eh, hey, tupate burudani msikilizaji. Leo tunakwenda mziki wa rege, tunapatana naye Lucky Dube kutoka south Africa, nakuambia remember me Baada ya kitu kizuri hicho, mziki chapo rege, Lucky Dube, miongoni mwa wasanii shupavu sana Afrika, katika mziki wa rege, japo mwenda zake lakini Eh, bado tunasikia mirindimo yake ndipo saa kibao kinasema remember me, yani tunamkumbuka Lucky Dube katika mtindo huo wa rege. Na moja kwa moja basi kitoweka, wajua mimi na rege eh, kidogo hatuko karibu, lakini metingisika, japo unaweza jipata umegongana na mwenzako juu unacheza, ukienda mbele ama unarudi nyuma. Wenyewe anasema mziki wa rege unataka meditation, unasikiza mm -hmm. na kufikiria. Ewe, sasa, unacheza sangapi? mguu mmoja juu mmoja chini, hiyo tu ni wakati mziki umekuingia sana, lakini oh, <laughs> ni meditation tupatie kitengo, bila shaka ni dawa ya mental health. wacha... <laughs> Wacha tupate hoja kwa hoja, ambapo serikali ya Kenya wiki hii ilitangaza kuwa Wakenya ambao hawajapokea chanjo ya COVID-19 huenda basi wakanyimwa huduma muhimu kwa ikiwemo kuzuiwa kusafiri katika eh, safiri wa umma na vilevile kuruhusiwa kuingia katika sehemu za burudani kama vile mikahawa na vilabu vya kuuzwa pombe ikiwa watakuwa hawajapokea chanjo hiyo kufikia tarehe 21 mwezi Disemba eh, mwaka huu. Swala so, hili kumbuka, limezua hisia mseto na raia wa Kenya, kuna wale wanaunga mkono na kuna wale ambao wanapinga wacha tu wasikize. Sioni ni jambo la kulazimishwa, maanake kila mtu ana afya yake. Kawaida ya Wakenya siku zote, hawezi fanya kitu kwa kupenda kwao, wanafanya kitu kwa kulazimishwa, ndo wafanye. Watu wengi watakuwa wanasafiri, na kama mi nitakuwa nimechanjwa na kwenye gari kutakuwa na mtu ambaye hajachanjwa pia, hataniweka mi kwenye hatari? Sasa hiyo serikali hiyo kitu ambayo aliweka iwe kitu ya sirias, yani kila mmoja awe atachanjwa, na kama unasafiri Mchanjwa uoneshe kibali chako kwa mimi nilichanjwa, hapo utakuwa sawa. Yani haifai kuwa ya lazima vile ambavyo inavyosemekana, ukichanjwa uwezi ukazalisha. So watu wengi kama mimi mmoja wao, unaogopa sana. Hakuna kitu namna hiyo, hakuna chakuwa eti uzalishi ama unakuwa zombi. Serikali haiwezi kuweka watu wake kwenye hatari kama hiyo, na kama kuna watu ambao hawajachanjwa, so wataniweka kwenye hatari. Kuna watoto pale, mtoto mara ameshika pale. Pale basi itabindi watengee sehemu yao, sisi wacha tukae kwenye sehemu yetu, wenye wajachanjwa. Maanake sheshe ni lazima, hawezi zuia kama kwenda klabu hivi. Maanake nani atamzuia mlevi kuingia kwenye mba? Mwanzo huu mwaka ndio tumefunguliwa, alafu hiyo mambo ya kubana tena hiyo tamu. Wenyewe akwenda kuchanjwa, sina. Hatuhitaji, sisi ni watu wa kutumia herbal mitishamba. Kusafiri nitasafiri nasindikana, nisafiri na, na, na basi basi, tabindi niwe si shinda. Kama utaenda na gari yako wewe na familia yako, basi ni wewe like, kama uko huku hujachanjwa na unaenda nyumbani, utaenda nyumba, utaenda nyumba, kama vile ukifika huko pengine hujajijua wewe kwa una corona ama hamna. Ukifika kule nyumbani pengine una corona, si watu wote pale nyumbani utakuwa hatari sisi hatujachanjwa, tutajua vile tutakaa kwa makilabu, kwa sababu kama ni kilabu yako, wale wachanjwa na wengine ambao wamechanjwa wakae ama nyumbani yao. Sisi siituogopi korona. Korona iko na uhuru na wao. Oh, wengine wako na, na huko serikalini hatuna korona. Asante sana mwenzetu Salma Muhamed kwa kitengo hicho. Na sasa ni kuangazia yale yanayozungumzwa na kuangaziwa katika mitandao yetu ya kijamii. Mkamiti Kibayasi, jukwaa bado ni lako, tupatie mazuri Asante sana studio 15 za VOA Mombasa Kenya. Yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii nikianzia na Twitter, Facebook, Instagram na mingineyo, ni pamoja na mahakama ya Nairobi kufuta kesi iliyokuwa ikimkabili Nick Mwendwa, mkuu wa shirikisho la soka Kenya, FKF, baada ya serikali kushindwa kutoa ushahidi wowote. Kingine kinachotanda kwenye mitandao ni kwamba George Kinoti, mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai Kenya, DCI, amechaguliwa kuwa mjumbe mpya wa Afrika katika Interpol, ambapo ataiwakilisha Afrika kwenye chombo hicho muhimu kabisa cha usalama kinacholeta pamoja zaidi ya mataifa 195 wanachama na atahudumu nafasi hiyo kwa miaka mitatu. Huko Tanzania, tukio la bomoa bomoa lililokuwa likiendelea katika maeneo ya mpakani mwa Bunju na Mbweni limesitishwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala. Na pia ameagiza kwamba shughuli zozote zisiendelee katika eneo hilo la bomoa bomoa, na kwamba walioshikiliwa kutokana na mzozo huo waachiliwe wakati timu yake ikifanya kazi kupata suluhisho lenye masilahi kwa pande zote mbili. Vilevile vile Kuzinduliwa kwa mwongozo wa uanzishwaji wa madawati ya jinsia kwenye vyuo vikuu na vya kati nchini Tanzania ni tukio ambalo linatamba kwenye mitandao, ikielezwa kuwa mwongozo huo unalenga kukomesha vitendo vya rushwa ya ngono vinavyoshamiri kwenye taasisi za elimu ya juu. ni Kassim Majaliwa, waziri mkuu wa Tanzania, ndiye amezindua mwongozo huo huko nchini Tanzania pia taarifa zingine ni za msiba wa Hawa Obama aliyefariki akiwa na umri wa miaka 80. Amefariki akiwa nyumbani kwake, na anatarajiwa kuzikwa katika kijiji cha Kokal Oyugis. Pole kwa familia ya wafiwa, marafiki na watu wote walioguswa na msiba wa Hawa Obama. Ni hayo tu kutoka meza ya yavumayo mitandaoni, ninawarudisha kwa studio 15 za VOA Mombasa, Kenya, kuendelea zaidi VOA Express. Shukrani sana mkamiti kwa hayo mengi katika mitandao ya kijamii na moja kwa moja, basi tunaingia katika kitengo cha swali la leo, ambapo leo Novemba 25, swali linauliza hivi: ripoti ya Benki ya Dunia inasema asilimia 35 ya wanawake wanakabiliwa na ukatili wa kijinsia nini kifanyike kumaliza kadhia hiyo? Tuanze na Bi Maria kutoka Tanzania anasema cha kufanya ni anayenyanyaswa apaze sauti, atapata msaada wa kisheria. Naye Kase Ahura akiwa Soroti Flying School Uganda anasema elimu itolewe kwa wanyanyasaji na kamati maalum iundwe kushughulikia swala hilo. Paluku Benezeti kutoka Daba, DRC, anasema ikifikia mwanamke ni sharti kupaza sauti yake, na zaidi ajielekeze kwenye kituo cha afya. Mahembe Lonard anasema kutoka Kivu Kusini kule Kongo, anasema kwa upande wake, anasema wanawake wana mivutio ya ajabu ajabu siku hizi, wachunguzeni vizuri. Nampata Sunzu Bakari anasema hao Benki ya Dunia waunde tume ipite nyumba hadi nyumba kuwauliza, kisha watajua ni nini kifanyike. <laughs> Sisemi kitu. Twaha Finalisti huyo anasema yuko Mtwara, Tanzania, anasema wanawake badala ya kulalamika, kwanza wajitambue we wenyewe. Haya, mimi namaliza na mende Junior. Ee, kuna mende Junior na mende senior. Haya, tuyaache hayo mm -hmm. Wa Dar es Salaam anasema sasa benki ya dunia ilifata nini kwenye nyumba za watu, alafu ameweka vyemoji vya kuwa na kujiuliza maswali mm -hmm. Ana mshangao huyo. Haya, hatuna la ziada. Asante sana walioshiriki katika kitengo hicho, na haswa sana Khadija Riami, Josephat Kiogo pamoja na Aida Isa waliotushika mkono kuandaa eh, makala ya leo ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adedi nami ni Amina Chombo. Pale ulipo hakikisha kwamba humdhulumu mtu, kwani unapodhulumu mwenzio, basi hata wewe hutaishi kwa amani.