Maelfu ya waandamanaji wa Sudan waliandamana leo alhamis kupinga unyakuzi wa madaraka uliofanywa na jeshi mwezi uliopita, na kukataa makubaliano yaliyofikiwa kati ya jenerali mkuu ambaye alishuhudia waziri mkuu Abdallah Hamduk akirejeshwa tena madarakani. Mashahidi walisema mjini khartum waandamanaji waliimba, watu wanataka utawala uanguke. Katika mji mkuu pacha wa Omdurman, wengine walipiga kelele, mamlaka kwa watu, serikali ya kiraia ni chaguo la watu. Jenerali Abdel Fatah Al Burhan alinyakua mamlaka na kumuweka kizuizini waziri mkuu Abdallah Hamduk hapo Oktoba 25, lakini baada ya mapinduzi hayo kulaaniwa kimataifa na kuwepo maandamano makubwa nchini humo alimrejesha madarakani Hamduk siku ya Jumapili. Lakini waandamanaji na waandaaji wa maandamano katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika wamemshutumu Hamduk kwa usaliti na kuwapa kuendeleza shinikizo kwa mamlaka ya kijeshi na kiraia. Takriban watu wanane waliuawa katika mji mkuu wa Somalia hii leo wakati wanamgambo wa Kiislamu walipofanya shambulizi la kujitoa mhanga dhidi ya msafara wa usalama wa Umoja wa Mataifa kwa kutumia gari lililojaa vilipuzi, maafisa na mashahidi walisema. Kundi la Kiislamu la Al-Shabab lilidai kuhusika na mlipuko huo mkubwa ulioitikisa Mogadishu na kujeruhi takriban watu ishirini na watatu wakiwemo wanafunzi wa shule. Huku moshi mkubwa ukiwa umetanda angani mjini humo, milio ya risasi ilisikika karibu na eneo la tukio, mashahidi walisema. Haijabainika mara moja ikiwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa walikuwa miongoni mwa waliouawa au kujeruhiwa katika mlipuko huo mkubwa uliolenga msafara wa Umoja wa Mataifa ulipokuwa ukipita karibu na eneo la shule. Maafisa wa Umoja wa Mataifa hawakujibu mara moja kutoa maoni yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mahakama ya Kenya leo Alhamis ilitupilia mbali mashtaka ya rushwa dhidi ya mkuu wa shirikisho la soka nchini humo aliyesimamishwa kazi na kutangaza kuwa kesi hiyo imefungwa baada ya serikali kukosa kutoa ushahidi wowote dhidi yake. Nick Mwendwa alikamatwa Novemba kumi na mbili, siku moja baada ya Waziri wa Michezo Kenya Amina Mohammed kuunda kamati ya muda kusimamia shirikisho la soka la Kenya FKF baada ya uchunguzi kufichua madai ya ukiukaji wa sheria wakati wa uongozi wake. Lakini hakimu wa mahakama ya Nairobi wa Ndia Nyamu alitupilia mbali kesi hiyo baada ya waendesha mashtaka ambao walikuwa wametuma maombi ya siku saba kuwawezesha kufanya uchunguzi kutaka kufunga faili dhidi ya mshukiwa huyo mwenye miaka arobaini na miwili. Kwa hivyo naamuru suala hili lifungwe, Nyamu alisema. Pia aliamuru kwamba mwendwa arejeshewe malipo yake dhidi ya dhamana ya shilingi milioni nne sawa na dola elfu thelathina tano na mia tano Upande wa mashtaka hata hivyo ulisema unapanga kuendelea na uchunguzi kuhusu fedha za FKF baada ya Muhamedi kushutumu bodi hiyo kwa kushindwa kujibu pesa zilizopokelewa kutoka kwa serikali na wafadhili wengine. Wanajeshi watatu wa Burkina Faso walikufa na wanamgambo kumi na mmoja waliuawa wakati wa shambulizi dhidi ya wanajeshi kaskazini mwa taifa la Afrika magharibi la Sahel, jeshi lilisema katika taarifa yake. Kikosi cha jeshi huko Thiou katika mkoa ya Tenga kilikuwa kinalengwa na watu wenye silaha magaidi, kumi na mmoja waliangamizwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire. Katika sehemu ya kwanza, tutakuwa tunaangazia jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki na kuwa nchi ya saba ya jumuiya hiyo. Sehemu ya pili, tutakuwa tunaangazia hatua ya serikali ya Tanzania kubatilisha uamuzi uliokuwa umechukuliwa na utawala wa Rais John Magufuli wa kupiga marufuku watoto wasichana waliopata uja uzito kuendelea na masomo. Ni kwa undani karibu. Baraza la mawaziri la Jumuiya ya Afrika Mashariki limeidhinisha ombi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. DRC yenye jumla ya watu milioni 94, inapakana na Tanzania, Burundi, Rwanda, Uganda na Sudani Kusini. Inakuwa nchi ya saba katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Nchi zingine ni Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Marais wa jumuiya watakutana na kuidhinisha wanachama wake ili kuwa mwanachama rasmi. Jamhuri ya Kongo, DRC, ni ya pili kwa ukubwa Afrika. Ina utajiri mkubwa wa madini, mbao, utalii na rasilimali asili nyinginezo ikiwemo mbuga kubwa ya wanyama ya Virunga yenye idadi kubwa ya sokwe, simba na ndovu, vivutio kamili vya utalii. DRC ina kiwango kikubwa cha dhahabu na madini mengine yanayotumika kutengeneza simu na tarakilishi, na hivyo kutajwa kuwa nchi yenye utajiri mkubwa, lakini barabara ni mbovu. DRC kuna makundi wapiganaji ya wapiganaji ambayo yamesababisha maafa na uharibifu kwa muda mrefu, hasa mashariki mwa nchi hiyo naungana na Placide Nzilamba, mchambuzi wa masuala ya DRC kiuchumi na kisiasa. Nzilamba, unaposikia kwamba DRC inakuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, hisia zako za mapema zinakuwa ni zipi? Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina majirani wengi kama vile nateweka, karibu ni tisa, na hao majirani wamoja wanakuwa katika jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki na ilikuwa na inakuwa ina, ina kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa katikati ya upango wamoja wanaendelea na na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inabaki maskini. Kuingia kwa jumuiya ni kusema eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaleta vile inavyokuwa navyo mali, utalii na vingine vyote, na ina inaingia katika jumuiya ili pia iweze kuanzisha maendeleo kama nchi hizo zingine, na sisi tunadhani kuwa ilikuwa shida kubwa kwa sababu wakongomani kwa kutoka humu katika mashariki walikuwa wakilipa visa kwenda eh, katika nchi ya Uganda, katika Kenya eh, na sasa eh, kwa wakati huu ikiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itapewa hiyo fursa ya kuingia katika nchi za jumuiya ya, ya Afrika Mashariki, sisi tunadhani kuwa hayo yote itakomeshwa na Wakongomani, kwa kuwa wananunua wana, wana, wana, wana, wana, vitu vingi kutoka nchi hizo za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki watakuwa sasa eh, wanaongeza eh, uchumi wao, watakuwa wanaongeza pia pato lao katika namna ya ubadilishaji wa biashara. Hiyo ni ya kwanza katika namna ya, ya ulinzi ni kusema kuwa tunaenda kuingia katika muungano ambamo kuna nchi hizi moja jirani ambazo zinashutumiwa pia kusapoti ukosefu wa usalama katika mashariki ya kidemokrasia ya Kongo. Na sasa hii ni kusema kuwa tutakuwa sasa uh, mapatano na uh, hiyo njama na mbinu za kuenda kuiba ku ma, madini na mali mengine katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaenda kupunguka, kwa sababu uh, tutakuwa sisi wote katika jumuia moja, na tutaanza kuongea uh, swala maswala ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo meza kwa meza, bega kwa bega, na wale ambao tunaziania kuwa wale wanaleta uchochezi katika ukosefu wa usalama, na pia uh, kutafuta suluhisho la pamoja pamoja nao. Hiyo pia uh, ni faida ambayo inaweza kutokea huko katika masuala ya kutumia rasilimali zenu wenyewe kama raia wa Kongo, madini yenu, mbao na vinginevyo, inapoingia katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Je, uchimbaji wa madini haya, usimamizi wa rasilimali hizi Unaona kwamba unaweza ukaboreka kwa namna yoyote na kuwafaidisha raia wa Kongo? Hapa ni kusema kuwa uh, shida ambayo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inayo ni kuwa uh, haija bado uh, weka uongozi uh, bora ambao umo unapaswa kuwa katika mitaa mbalimbali. Hiyo ni shida, na tunadhani kuwa nchi hizo, ikiwa zinataka maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, zitaweza pia kutusaidia kuweka uongozi bora na kusitisha wizi wa mali. Na unajua, kama kuna kuna jitihada za ETA na E3 ambao wanatusaidia pia lakini, tunakutana na shida ya kuwa e, hai, hiyo mipango haipo katika nchi e, zimoja zimoja za jirani, ambako mali ya wizi na madini na wezi wote wasipate tena nafasi na wasipewe bahati na viongozi wa moja wa moja wa serikali na pia ni kusema kuwa raia hawa inabidi nao pia waanze kuzalisha walete mazao ya kazi zao waipeleke kwenye soko ya jumuiya ya, ma ya mataifa ya Afrika Mashariki, ili pia nao wapewe bahati sawasawa na wengine raia eh, ili eh, waweze ku -ku kuimarisha na kuboresha uchumi wao. Na sisi tunadhani kuwa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo ni bahati kubwa kwa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki kwa sababu vitu vingi vyao vya nchi hizo vinatumiwa vina katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na sisi tunadhani kuwa wakipenda tu, tu waki, wakipana fursa ya kuingia katika jumuiya inayowasaidia pia nao, tuweze fanya ubadilishaji pamoja na pia waendelee kiuchumi, nasi tuendeleshe uchumi wetu. Ni kusema pia hapa kwetu inabidi eh, serikali iweze kuwaleta mainvestisa wa, wa wewe, wenyeji viwanda waweke viwanda vya, vya ubadilishaji na vya kutengeneza vitu mbalimbali ili tuweze kuingia na nguvu katika jumuiya hiyo. Tusiende humo kwa ku, kwa kupokea tu vitu na vi, na na bia, na vitu vya bia biashara ambavyo vinatoka katika nchi zingine. Tatizo kubwa la DRC linalosikika zaidi ni ukosefu wa usalama. Baadhi ya nchi zimetaka kuisaidia DRC, lakini DRC imeishutumu baadhi ya nchi kuchangia katika ukosefu wake wa usalama. Inapoingia katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo inatuhumu watu mle na kuna watu mle pia ambao wanataka kusaidia, hili linaweza kutatiza uhusiano zaidi ndani ya jumuiya badala ya kuboresha tunadhani kuwa katika jumuiya pia kuna nchi ambazo zinahitaji Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ipate usalama. Kuna nchi zimoja zimoja ambazo zina haja e, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ipate usalama kwa sababu e, wanajua kuwa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanaleta vidhaa vyao na wakazi wao wanafika kufanya biashara, wanapata e, faida kiuchumi na nchi ambazo zinachochea sana zinaweza kuwa tu nchi mbili, na nchi hizo tukiwa katika jumuia ya nchi, nikizani wao watakuwa wadogo na sisi tutakuwa sasa na nguvu ya wale nchi zingine sita ili kuweza ku, ku, ku, kurudisha kwenye mstari sawa hizi nchi zingine mbili, mbili, zinashutumiwa kuleta vurugu katika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nikizani kuingia humo ni kuongeza nguvu kwa sababu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jumuia hiyo ina pia nchi nyingi katika jumuia hiyo ambazo zinaweza kuisaidia kuboresha hali ya usalama huku katika mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rwanda na Uganda wanapigana, Rwanda Burundi kunakuwa mivutano lakini wote tatu Rwanda, uh, Burundi na Uganda wanahitaji wawe na mawasiliano bora na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa sisi kuingia katika muungano huo ni kuenda kusaidia ili mvutano huo uishe, na unajua, kama sisi mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni sisi tunabeba mzigo yao wa ukosefu wa usalama. mafdlr ni Wanyarwanda, wa fnl ni Warundi, wale wa wa adf ni Waganda na sasa sisi ambao tunabeba mizigo yao tunaingia katika jumuiya hii ili kuambia kila mtu achukue mzigo wake, kwa sababu wanakuwa katika usalama, sababu sisi tunakuwa katika ukosefu wa usalama. Ikiwa tunajadiliana na tunatatua swala hilo katika jumuiya tukiwa na, na washauri wengine, zile nchi zingine ambazo ni, ni Kenya, Tanzania na wengine, tunadhani kuwa tutapata suluhisho la kweli katika uh, jumuiya hiyo Nzilamba. Asante sana. Nami nawashukuru naungana na, na, na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mhadhiri wa masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa na mchambuzi akiwa Nairobi. Profesa, unahisi kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki ina migogoro ambayo inastahili kutatuliwa kati ya majirani na nchi wahusika, na DRC inaingia katika migogoro ikiwa tayari nayo ina migogoro yake ya ndani? Kuna matatizo, tunafahamu kwamba DRC imekuwa na migogoro ya muda mrefu, lakini pia changamoto hizi ambazo ni za sitafahamu iliyopo kati ya majirani katika Afrika Mashariki haziwezi kuzuia kwamba DRC iwe nchi mojawapo ya nchi zinazojumuishwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Haya mambo yote yanahitaji kufanywa sambamba, kutafuta utatuzi wa migogoro iliyopo kati ya Burundi kwa mfano na DRC au Rwanda na DRC au Uganda na DRC na nchi hizo nyingine. Pia tunahitaji tuwe na njia ambazo tunaweza kutatua hayo matatizo walionayo, wakati huo huo tuendeleze mchakato wa kuimarisha Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuleta wanachama wale ambao wanastahili kuwa wanachama kama DRC. DRC inakuja kwenye meza ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwa na rasilimali nyingi ambazo labda nchi zingine zinatamani kwamba ingekuwa na mali hizo, ikiwa madini, mbao, vivutio vingi vya utalii. Je, hizi rasilimali zake kwa njia yoyote inaweza kufaidisha Jumuiya ya Afrika Mashariki? Itafaidisha sana. Na jambo jingine ambalo ni muhimu ni kufahamu kwamba idadi ya raia wa DRC ni kubwa na kijumuishwa pamoja na idadi ya nchi hizi ambazo tayari ni wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki, tutakuta kwamba soko la pamoja la Jumuia ya Afrika Mashariki litakuwa limepanuka, na nafikiri rasilimali za DRC na rasilimali za nchi nyingine zilizoko uh, katika Jumuia ya Afrika Mashariki zinaweza kusaidia maendeleo ya watu wote kwa ujumla katika mrengo huu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kulingana na kanuni za jumuiya ni kwamba nchi inayostahili kuwa tulivu kisheria, kiusalama, demokrasia na hani, hizi ni changamoto zilimo ndani ya DRC. Wanachama wengine sita, Kenya, Uganda, Tanzania, Sudani Kusini, Rwanda, Burundi wanaweza kusaidia DRC kutatua hili. Nafikiri wanaweza kwa pamoja wakizungumza, lakini pia tukumbuke kwamba nchi zote hizi ambazo zi tayari zimeshakuwa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kila nchi ina matatizo mengine ya ndani kwa ndani, hasa ukizingatia uh, Sudani ya Kusini bado kuna mtafaruku kati ya uongozi wa wanasiasa na vyama vyao. Ukiangalia matatizo, wakati mwingine yanachipuka katika Rwanda, matatizo yanachipuka katika Burundi na kwa ndani ndani, pia nchi zote hizi zina mgogoro, kwa sababu tumeshindwa kama jumuiya kukabiliana na uhalisia wa kuwa na vyama vingi katika nchi na utawala wa raia kwa pamoja. Kuna msemo wa Kiswahili kwamba nahoda wengi chombo huenda mrama. Jumuiya inaenda kupanuka, inaendelea e, kupanuka na kuongezeka, soko linakuwa kubwa, ambayo ni faida, lakini changamoto ulivyosema zipo. Je, chombo huenda kikaenda mrama kwa wanachama wengi? Nafikiri kuna mikakati ambayo ipo, tujue kwamba kuna itifaki na makubaliano mbalimbali ambayo pamoja na sheria ambazo zinatawala mahusiano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kwa pamoja ukiwa na nia ya kufuatilia sheria hizo na kukubali kanuni za muungano na yale masharti ambayo yanawatawala wanachama wa muungano wa jumuiya, mimi sioni kuna tishio. Tunahitaji tu kukubali kwamba mahala ambapo kuna tashwishi na sitafahamu tuwe na uwezo wa kuketi katika meza na kujadiliana na hatimaye kupata suluhisho. Jumuia ya Afrika Mashariki wakati imepanuka, unaona wapi picha yake kimataifa, ukilinganisha na miungano mingine ya kibiashara na uhusiano kimataifa? Jumuia ya Afrika Mashariki ni jumuia nzuri, na kwa ukweli ni kwamba kwa sababu ya kihistoria kwamba nchi hizi hasa Tanganyika na ambayo baadaye ilikuwa Tanzania na Uganda na Kenya wamekuwa pamoja kwa muda mrefu sana, na wanaweza kutumia hiyo historia kama nguvu, kama njia mojawapo ya kuwasaidia kuelewa ni jinsi gani matatizo yanaletwa na ni jinsi gani yanaweza kutatuliwa, na kwa pamoja wakaazimia kwamba raia wa Afrika Mashariki ndio wa muhimu zaidi, na kwa hivyo muungano huu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki utumike kwa masilahi ya raia wa kawaida. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akikamilisha awamu ya kwanza ya Kwa Undani ambapo tumeangazia DRC kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kulingana na kanuni za Jumuiya ya Afrika Mashariki, kila nchi mwanachama inastahili kuheshimu mfumo wa demokrasia unaokubaliwa kimataifa kuwa na utawala bora na kuheshimu sheria, haki za kibinadamu, utekelezaji wa haki na kuchangia katika maendeleo ya jumuiya. Nakamilisha sehemu ya kwanza anarejea na sehemu ya pili muda si mrefu. Ni kwa undani kutoka Sauti ya Amerika. Serikali ya Tanzania imebadilisha marufuku iliyokuwa imewekwa na utawala waliokuwa rais wa nchi hiyo John Magufuli ya watoto wasichana wanaopata mimba kutohudhuria masomo katika mfumo rasmi wa elimu. Waziri wa elimu Profesa Joyce Ndalichako amesema kwamba serikali sasa itawaruhusu watoto wanaopata ujauzito kurudi shuleni na kuendelea na masomo baada ya kujifungua. Wanafunzi watakaotaka kurejea shule wataruhusiwa kufanya hivyo ndani ya miaka miwili baada ya kuwa nje ya mfumo rasmi, iwe kwa utoro wa nidhamu ama kwa kupata uja uzito uliopelekea kukatiza masomo. Magufuli alikuwa ameweka marufuku hiyo mwaka elfu mbili kumi na saba, iliyo pia wapiga marufuku wa vulana wanaowatunga mimba wasichana katika hatua iliyosababisha hisia kali kutoka ndani na nje ya nchi, Magufuli alisema kwamba taasisi zinazotetea utaratibu wa wanafunzi waliopata mimba kurudi shuleni na zikafungue shule zao zenye wenyewe za wazazi, lakini siyo kulazimisha serikali kufanya hivyo kwa kuwarudisha hawa watoto shuleni. Hatua ya Magufuli ilifuatiwa na Benki ya Dunia mwaka elfu mbili kumi na nane kuinyima Tanzania mkopo wa dola milioni 500 kwa ajili ya kuboresha elimu nchini humo. Kwenye laini ya simu naungana na Lydia Jengo akiwa hapa Marekani. Lydia anahusika na huduma ya kuwahudumia kina mama na watoto wasichana nchini Tanzania. Awoga Lydia, unaposikia taarifa hizi kwamba msimamo wa serikali umebadilishwa na kuwasaidia watu ambao unawahudumia Tanzania, hisia zako zinakuwa ni zipi? Jambo uh, hili limeweza kufika katika serikali na kuweza kumpa mtoto wa kike nafasi tena ya kuweza kurudi shule na kusoma. Mtoto wa kike sasa, pamoja na yote ambayo yamepita, pamoja na ujauzito, lakini anayo sababu ya kupewa tena nafasi ya kurudi shule na kuweza kumaliza kile ambacho alichokuwa anaki, amekianza na iwe pia ni um, sababu ya kuonyesha kwamba kile kilichotokea hakijasababisha yeye kuweza kusimama katika nafasi yake na kumalizia masomo yake na kuja kuwa mama bora baadaye. Hatari gani ulioiona katika jamii ilikuwa inakodolea Tanzania macho? Kila kitu kinaanzia nyumbani, kwa hiyo ninaangalia, nina binti, nina binti, kwa hiyo ninaangalia kwamba binti ambaye amepata jambo kama hilo la ujauzito na amezaa mtoto na hakuweza hata kwenda kwenye hizo shule nyingine ambazo zilitakiwa huyu mtoto aende, ni watoto wangapi? Ni pasenti gani ya watoto ambao walipata ujauzito ambao masomo yao yalikatishwa ama hawakuweza tena kurudi um, shuleni? Uh, naangalia mtoto um, wa kike ambaye alikuwa na kipaji lakini kija hichi kikaja kutokea kikasababisha asiende mbele kwenye kile ambacho um, alitakiwa kukifanya. Namwangalia mtoto wa kike ambaye ni injinia, namwangalia mtoto wa kike ambaye ni daktari, namwangalia mtoto wa kike ambaye ni rais wa kesho, ambaye kutokana na ujauzito alikatishwa masomo yake. Kila sio wa kike tu, kila um, binadamu aliyeletwa hapa duniani anatakiwa apate nafasi yake, lakini kwa sababu tunaongelea kwa ajili ya mtoto wa kike, hii ni furaha sana. Uh, uh, ombi la wangu ni kwamba wale wote watoto wote ambao walipata jambo hili kipindi kile, uh, kwenye kata, kwenye tarafa, kwenye kijiji, kwenye mkoa, kwenye mji, basi watafutwe ili waweze kurudi shuleni waendelee na masomo yao, ili tukatengeneze taifa la wamama ambao watakuja kusema kesho kutwa kwamba tulirudishwa nyumbani, lakini kwa kurudishwa tena shule, tumeweza kuishi maisha yetu. Labda wengine wana miaka imepita zaidi, wafanyiwe labda mitihani ambayo itaweza kuqualify kurushwa darasa, wafike kwenye ile level ambayo walitakiwa wafike katika hii miaka iliyopita. Naamini wizara ya elimu inaweza kufanya, uh, wanaziita mitihani ya, ya kujaribiwa kuona je katika level aliyopo an, atakiwa awepo, arushwe darasa. Sera ilikuwa ni kwamba kupunguza mimba za utotoni, kuwezesha hawa watoto kusoma bila kusu, kubugudhiwa ama kutatizwa na mtu yeyote, kuingia katika masuala ya watu wazima, kujamiana na kupata ujauzito. Je, katika kuondoa hii marufuku, huoni kwamba uoga uliokuwa umewekwa utaondolewa na huenda mimba za utotoni zikaongezeka, ambazo kwa njia moja ama nyingine vilevile zinaathiri elimu ya mtoto msichana? Hiyo ni challenge nyingine challenge nyingine na naweza akasema, huo ni mlango mwingine. Sasa ni kwamba pawe na elimu, elimu ya u-, ya uwazi. Nakumbuka sisi tulikuwa tukisoma shule, palikuwa hakuna sana hiyo elimu ya when it comes to biology, uwazi, kujamiiana. Lakini uh, mwishoni kabisa tunaangalia pia makuzi ya nyumbani, eh? Tunaangalia kwamba mtoto wa kike ndo alikuwa anaambiwa asirudi shule, yule mtoto wa kiume ambaye alimpa mimba, huyu kijana, huyu binti yuko wapi? atakuwa labda amemaliza shule sasa hivi. Kwa hiyo ni kufika sasa kwamba tumefungua uh, kwamba vijana wa kike watoto wa kike, mimba za utotoni, wakipata mimba warudi shuleni wakishajifungua. Na sisi sasa kama jamii tunarudi tena kwenye tarafa, katika mkoa, katika kijiji, katika mji, sasa sisi tupate wahamasishaji ambao watasimama kuona kwamba sasa tumeruhusu vijana warudi shuleni, lakini katika level ya nyumbani tunamtayarishaje huyu mtoto wa kike kuanzia anapokuwa kwenye adolescence, kwenye udogo, mpaka anapovunja unga, mpaka anapojua athari za vitu hivi. Lakini pia kuweza ku ku kuwaelimisha kwamba haya mambo yana nyakati, haya mambo yana wakati wake. Unapofanya hiki, kina athiri hiki, unarudi nyuma kielimu kwako. Lakini pia mada hiyo isitolewe kwa watoto wa kike tu kwa watoto wa kiume pia katika jamii kwamba hivi vitu vina nyakati zake. Unaona kwamba ni hatua ya kulazimishwa kwamba tufanye hivi ili tupate ufadhili wa Benki Kuu katika elimu yetu hapa Tanzania, ama ni la hiari? Tumeona ni makosa tulirekebishi. Tumefika kwenye season ambayo hili jambo lime, limefika, na naamini kutakuwa na watu au wanaharakati au walioona au na nini, na sidhani kama ni kigezo lakini tumeona kwamba mtoto wa kike ana sababu ya kurudi shuleni. Pamoja na yote yaliyofanyika, mtoto wa kike ana sababu, ana akili zake timamu. Kujifungua akiwa mdogo sio ulemavu, ni kitu kimetokea, labda ni kitu ambacho hakitarajia kitokee. Lakini siangalii kwamba iwe ndio ndio karoti ya kumpa sungura ili tupate kitu. Hapana, mtoto wa kike ana sababu ya kurudi shuleni ili akasome kwa sababu anaweza akajikuta kwamba na yeye amezaa mtoto wa kike ambaye kesho na keshokutu, ataona kwamba haya aliyafanya mama yangu. Lakini sasa mimi nasimamaje kwenye mstari? Yule ambaye alipata ujauzito atakuwa katika mstari wa kumwambia mwanaye hakikisha ukienda shuleni unajitunza, hakikisha unaenda shuleni, maliza shule kwanza, au vingine vitakuata. Lakini atakuwa na mwanamke jasiri ambaye pamoja na kuanguka kwake lakini ameweza kusimama tena, akaingia darasani, akamaliza darasani, akawa waziri, akawa raisi, akawa ambasada, akawa lakini ana historia ya kwamba siku moja nilianguka, lakini nikasimama tena. Ni Lidia Jengo, mmiliki wa huduma ya kina mama na watoto wasichana awoga nchini Tanzania. Msikilizaji, kulingana na Benki ya Dunia, zaidi ya wasichana 120,000 huacha shule kila mwaka nchini Tanzania, 6500 kati yao kwa sababu ni wajawazito au wana watoto. Nakamilisha kwa undani hii leo. Kipindi kimeongozwa na Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire, uwe na usiku mfurupu.