Get it? Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduwimana. Nchi za Asia na Ulaya zimeweka hii leo Ijumaa, masharti makali ya usafiri baada ya aina mpya ya virusi vya korona kugunduliwa huko Afrika Kusini, huku Umoja wa Ulaya na India zikitangaza masharti makali ya kudhibiti usafiri kwenye mipaka. Uingereza imepiga marufuku safari za ndege kutoka Afrika Kusini na kuomba wasafiri raia wa Uingereza kukaa karantini wakirudi nyumbani kutoka huko. Naye mkuu wa halmashauri ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema umoja huo pia una lengo la kusitisha safari za ndege katika eneo lake. Idara ya usalama wa afya ya Uingereza imesema aina hiyo mpya ya virusi ina protein kali ambayo ni tofauti kabisa na ile ambayo ilitumiwa kutengeneza chanjo ya COVID-19. Shirika la afya duniani la BHO katika mkutano wake wa leo limeonya nchi dhidi ya kuweka masharti ya kusafiri kwa haraka yanayohusiana na aina hiyo mpya ya virusi vya COVID-19 inayojulikana kama b11529 likisema nchi zinapaswa kuchukua mbinu za kisayansi kukabiliana na aina hiyo mpya ya virusi. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema hii leo Ijumaa kwamba watawazika maadui, akitoa ujumbe wake wa kwanza tangu kuwasili kwenye mstari wa mbele wa vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa kundi la ukombozi wa Tigray la TPLF. Video iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Twitter wa Abiy imemwonyesha kiongozi huyo akiwa pamoja na viongozi wa jeshi katika eneo la mstari wa mbele wa vita akizungumza na kituo cha matangazo cha serikali cha Oromia, Abi anasema wanajeshi wamefanikiwa kuwarudisha nyuma wapiganaji katika eneo la mlimani la Kasagita na wanatazamia kuteka miji ya Shirafu la Burka. Jumuiya ya kimataifa ameshtushwa na uamuzi wa Abi siku ya Jumatano kuelekea kwenye mstari wa mbele wa mapigano, ikitoa wito wa kusitisha mara moja mapigano na kutafuta suluhu kwa njia ya mazungumzo. Hayo yakiarifiwa shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani WFP leo nimesema idadi ya watu wanaohitaji msaada wa chakula kaskazini mwa Ethiopia imeongezeka kufikia zaidi ya watu milioni tisa. Vita vya mwaka mmoja huko Ethiopia vimewaacha maelfu ya watu katika hatari ya njaa, huku wafanyakazi wa, wa misaada wakisumbuka kupeleka misaada inayohitajika haraka kwa raia waliokata tamaa katika majimbo ya Tigray, Amhara na Afar. Ijumaa, WFP imesema hali imezorota sana miezi ya hivi karibuni, huku takriban watu milioni tisa na laki nne wakikabiliwa na njaa kama athari za moja kwa moja za mzozo unaoendelea, ikilinganishwa na karibu watu milioni saba mwezi Septemba. Wiki hii wafanyakazi wa misaada walifanikiwa kugawa chakula katika miji ya Mhara ya Desi na Kombolcha kwa mara ya kwanza tangu miji hiyo kutekwa na wapiganaji wa TPLF karibu mwezi mmoja uliopita, WFP imesema. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, leo imelaani shambulio dhidi ya mahakama ya mji wa Seba ambayo ilipinga Saif al Islam Kadafi asikate rufaa dhidi ya uamuzi wa kumkatalia kugombea urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka huu. Alhamisi jioni watu wenye silaha wasiojulikana waliingia ndani ya mahakama ya Seba ambayo inapokea rufaa za wagombea uraisi na kuilazimisha kusitisha shughuli zake, wakati mawakili wa mtoto huyu wa rais wa zamani Muhamar Kadafi wakijiandaa kuwasilisha rufaa dhidi ya uamuzi wa kupinga kugombea kwa Saif al-Islam. Ofisi hiyo ya Umoja Mataifa ambayo imesema kushtushwa na shambulio hilo imelani vurugu za aina yoyote zinazohusiana na uchaguzi na kutoa wito mwingine wa kulinda mchakato wa uchaguzi. Taarifa ya UNSMIL imeongeza kuwa mashambulizi dhidi ya vifaa vya mahakama na uchaguzi sio tu vitendo vya uhalifu ambavyo vinaadhibiwa na sheria ya Libya, lakini pia vinahujumwa haki ya walibya ya kushiriki kwenye mchakato wa uchaguzi. Serikali ya mpito ya Libya jana ililaani kitendo hicho kibaya na kutangaza kwamba uchunguzi umeanzishwa. Polisi wa Kenya leo wamemkamata kwa mara nyingine mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini humo baada ya mahakama kuamuru aachiliwe huru baada ya kufuta kesi ya ufisadi dhidi yake katibu mkuu wa shirikisho la soka FKF Bari Otieno amewaambia waandishi wa habari kwamba Nicky Mwendwa anashikiliwa kwenye makao makuu ya polisi nje ya mji mkuu Nairobi. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Sandey Shomari katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana nina wageni, nikiwatakia usiku mwema kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji upote pale ulipo ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchimbuachimbua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Jina langu ni Sunday Shamari. Mleo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunamulika hali ya ukame na usalama wa chakula Afrika ya Mashariki, na katika sehemu ya pili tunamulika hatua za lazima za shuti za serikali katika mapambano dhidi ya COVID 19. Karibuni. Waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble ametangaza hali ya dharura hivi karibuni kutokana na nchi yake kumbwa na ukame mkubwa. Tangazo hilo limekuja baada ya waziri mkuu kuongoza kikao cha hali ya juu cha baraza la mawaziri nchini mwake. Ametoa wito kwa watu wa Somalia na jumuia ya kimataifa kuwasaidia wale ambao wameathiriwa na ukame. Ukame mkubwa umepiga katika mikoa kadhaa kwenye nchi hiyo na kusababisha watu na wanyama kuwa katika hali mbaya ya kuhitaji chakula. Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba ukame umeongezeka kutokana na ukosefu wa mvua za mara kwa mara tangu mwaka elfu mbili na ishirini ambapo takriban raia wa Somalia milioni tatu nukta tano tayari unakabiliwa na ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula. Hilo ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huko, nchini Tanzania wameshuhudia mgao wa maji na umeme katika kile ambacho serikali imesema nchini humo ni kukauka kwa baadhi ya mabwawa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na kutokana na hilo, wananchi wanaendelea kupata madhila nchini humo bila kujua mgao huo utafikia tamati wakati gani. Jijini Dar es Salaam peke yake upatikanaji wa maji umekuwa ni wa shida, na tayari mamlaka ya maji safi na mazingira nchini humo imetahadharisha juu ya kuendelea kushuka kwa kina katika maji ya Mturuvu. Country manager au mwakilishi wa shirika la agri Tanzania, Vianer Weyendela, anasema hali ya mazingira ya usalama wa chakula katika maeneo ya Afrika Mashariki yanatokana na, ya na mabadiliko ya hali ya hewa. Hili tatizo linatokana sana na kitu kinaitwa mabadiliko ya tabia nchi. Tumekuwa kwa miaka iliyopita tukiona kabisa kuna mabadiliko, kwa maana kilimo, tunavongelea sehemu kubwa ya Afrika Mashariki kilimo kinategemea mvua na kama kuna kitu chochote ambacho tutakabadilisha ile pattern ya upatikanaji wa mvua marayake, tunasema sasa kitakuwa kinaathiri uzalishaji wa kilimo. Na kwa mtindo huo tunachokisema sasa hivi nchi kama Tanzania tayari utabiri unaonyesha kwamba tutakuwa na kiasi kidogo cha mvua. Mvua sio kwamba kutakuwa mna mvua, lakini kiasi kitakuwa ni kidogo cha mvua. Nikiongea na waziri wa kilimo juzi, amesema ameita wakuu wa mikoa wote, wamepanga kwamba sasa waelekeze pembejeo muhimu kwenye maeneo ambayo sasa huenda yatakuwa na mvua walau kidogo. Somali umesikia hivo, Uganda bado na kwenye kuna tatizo la mvua. Kwa Tanzania bado ile hali ya upatikanaji wa chakula tunaita food self sufficient, kwa, kwa sasa bado iko sawa zaidi ya asilimia ishirini, lakini sasa kwa kwenda mbele tatizo linasogea, na mimi nataka kujitoa kabisa sasa hivi kwenye kuelezea hiyo habari ya ukame na kutopatikana kwa mvua. Kumbuka hili swala pia linakutana na upatikanaji wa mbolea chumvi chumvi, kwa maana ya inorganic fertilizer. Global, sasa hivi upatikanaji wa mbolea chumvi chumvi ni haba, na Tanzania tulikuwa tushafikia kwenye tani karibu laki tano na kitu, lakini sasa hivi msimu huko almost robo unaanza, hata tani laki mbili bado hazijaweza kupatikana kwa maana ya, ya sasa unaweka ukame halafu unakuwa upati mbolea, kwa hiyo matarajio ya mavuno kwenda mbele unapofika Ka, katikati ya mwakani itakuwa ni mashaka zaidi. Pamoja na haya yote, wataalamu wanasema kuna njia mbadala ya kupambana na hali hii. Hilo ni lipi? Kiutaalam sisi tunasema a, kuna mbada, mbada, mbada, tunasema, climate smart agriculture, kilimo mbadala ambacho tunasema, kilimo ambacho kinafuata mabadiliko ya tabia nchi. Kwa mfano, kuna mbegu ambazo zina maji kidogo tunaita water efficient varieties, mbegu ambazo zinakomaa haraka kwa maana ya ufupi, kwa hiyo hazikai sana shambani kuja kukutana na ukame. Lakini kuna teknolojia za kuvuna maji yaliyokuwepo na kuhakikisha kwamba yale maji yanakaa ya, ya, ya, ya, kwenye udongo. Kilimo ambacho ki ke, yani kilimo ambacho kinategemea teknolojia kama hizo. Kwa hiyo huu utaalam upo na unapaswa kufata, lakini sasa kwa sababu ya sasahivi inabidi tuusistize zaidi kwa sababu wakulima wamekuwa hawafikirii wa sana kuadopt hizi teknolojia za za kuvuna maji na kuhakikisha kwamba tunafanya conservation. Lakini kwa sababu ya hili tatizo, sasa tunaanza kuliona lina, linaongezeka kila mwaka. Kama sasa hivi watu wote, kila mtu anakuambia joto limeongezeka zaidi. Umeona mji wa Moshi, sasa hivi joto liko juu zaidi kuliko sehemu yote Tanzania, kitu ambacho ajategemea. Kwahiyo ni maeneo ambayo tena ni ya kilimo sana, kwahiyo teknolojia ambazo tumekuwa tukisisitiza ni mazao ambayo yanastahimili ukame moja, kwa maana ya kwamba yahitaji maji mengi, tunaita water efficient varieties, kwa mahindi, kwa maharage na mazao mengine tunayo, lakini pia kilimo cha umwagiliaji, kwa sababu tuna mito ya kutosha. Uh, tunavyoongelea kitu kama water bodies uh, dunia, uh, ka, nchi kama Tanzania inaota bodi za kutosha, ni jinsi ya kuyatumia maji yaweze kuwa sehemu ya kilimo, lakini pia yaweze kuwa sehemu ya matumizi ya kawaida ya mwanadamu, tunayoyajua matumizi ya kawaida ya maji pamoja u... ukizingatia pia tunatumia tunatumia umeme wa maji Tanzania, lakini kuna uwezo ambao unaweza ukayazungusha uka, uka maji yakazalisha umeme yakamwagilizia pia ma, mazao, lakini pia yakatumika kwa watu. Kwa hiyo teknolojia zipo ila cha msingi sasa ni, ni kuanza kuzitumia hizo teknolojia kuhakikisha kwamba zinatusaidia sasa kupambana na hii hali ambayo sisi tunaichukulia si muhimu sana, lakini sasa imekuwa ya muhimu na huu ni wakati mwafaka kabisa sasa kuhakikisha hizi teknolojia zinaanza kutumika. Tanzania imeshuhudia uhaba wa maji na umeme na kupelekea hata waziri wa nishati nchini humo Januari Makamba kusema kwamba shirika la umeme nchini humo lisijiingize kwenye ukodi mitambo ya e dharura kutokana na historia mbaya ya mitambo ya e aina hiyo, kuwa na gharama kubwa kwa serikali na kugubikwa na utata mwingi. Badala yake, amewaelekeza shirika la umeme nchini humo liongeze miradi mipya ya uzalishaji ya umeme kwa njia ya upepo na jua. Naye mtaalamu Ruelendera anasema haoni kwamba tatizo ni maji. Sikubaliani kabisa kwamba Tanzania kuna uhaba wa maji, naweza nikasema Tanzania kuna uhaba wa umeme, kwa sababu tunategemea kabisa kwamba usambazaji wa maji unahitaji umeme kwa hiyo unaona, kama ni vitu fulani vinategemeana kwamba umeme, maji yanazalisha umeme, lakini pia unahitaji umeme kusambaza maji ya kawaida kwa wananchi kawa wa kawaida. Kwa hiyo mimi naona ni, ni swala la kisera zaidi na, na kujipanga kwamba tunaanza lipi yani, tuna, yani, sio kwamba una, una- unaanza na b, halafu, una na b unakuja na a. Unapaswa una kuanza na a halafu ndo b inakuja moja halafu inakuja mbili. Kwa hiyo mi naona ni swala la kisera zaidi na mipango, kujipanga, kujiweka sawa kwa sababu hata tukia, tukiangalia leo hii kiasi cha maji ambacho kiko katika ndani ya nchi ya Tanzania ni toshelezi ba, kwa chenyewe kilivyo kutuzalishia umeme watu kutumia na, na na bila shaka kumwagilizia mazao yetu. Lakini sasa mipango ya kuaere, ya kuyaelekeza maji pale yanakohitajika hapo ndo ishu tatizo lina, linaanzia. Kwa hiyo mimi nasema ni suala la mipango zaidi. Tukiwa na mipango endelevu, tunaweza tukahakikisha kwamba maji yanatumika sawia kumwagil, kama, kama umwagiliaji kwenye kilimo tuongeze hekta za umwagiliaji, lakini pia maji pia yatumike kuzalisha umeme na tuwe na vyanzo vingine vya umeme zaidi ya maji, ili kusudi wakati sasa tunahitaji kusambaza maji kwa kutumia umeme tusitegemee maji yenyewe ambayo yapo kutuzalishia umeme wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kusambaza maji yenyewe. Na kutokana na mkutano wa Glasgow, Scotland, je, nini kimepatikana kwa nchi za Afrika ambazo ndio mwathirika mkubwa wa matatizo haya ya uchafuzi wa hali ya hewa ambao unasababishwa na nchi za Ulaya lakini athari zinaelekea Afrika. Je, Afrika inafanya au kupata nini kutokana na mkutano huo? Ruendela anaeleza zaidi. la msingi zaidi, tunafahamu kwamba kuna kitu kinaitwa resources kwa maana ya fedha. Kwa hiyo tukiongeza bajeti ya kudhibiti hii mipango ambayo, kwa nimeiongelea, kwangu ni muhimu sana. Sasa wale ambao wanashiriki zaidi katika kusababisha mabadiliko ya tabia ya nchi ambayo tunaelewa ni nchi zilizoendelea kwa sababu ya teknolojia wanazozitumia na hiyo hali ya ya matumizi ya risosi zilizo nazo zinafanya wao sasa watengeneze hivyo visababishi vya mabadiliko ya, ya tabia nchi. Kwa hiyo mimi nachosema ni kwamba yule anayesababisha tatizo zaidi, kwa sababu linamfaidisha sasa kiuchumi, basi na yeye atoe hela nyingi zaidi ya, kus, ya, ya ya kupambana na hilo swala. Lakini pia hata nchi za Afrika wenyewe tufikirie kuwa na bajeti mwafaka kabisa ambayo inaweza ikatutosheleza kuwa na mipango madhubuti ya kupambana na haya mabadiliko ya tabia nchi, ikiwa ni pamoja na kutengeneza mipango mkakati na endelevu ambayo itatuweka ita, ita katika hivi vitu vitatu, matumizi ya maji katika vitu vitatu, matumizi ya maji katika kilimo, katika maisha ya kawaida ya mwanadamu, lakini pia kutuzalishia nishati. Kwa hiyo nachokiongelea hapa sasa hivi na nahisi cha msingi zaidi ni kuwa na bajeti endelevu, tuongeze bajeti, kwa maana ya fedha zitakazotumika kupambana na hii hali na kuhakikisha kwamba tunatengeneza, tunatengeneza vitu vinaitwa counteractive effect, kwa mfano kama upandaji wa miti, kuhakikisha kwamba hatusogelei mito, kilimo kinakuwa ni endelevu. Tunaongelea sasa hivi sustainable and regenerative agriculture kilimo ambacho sasa tunasema akipotezi maji, kila tone la maji linakuwa muhimu sana kwenye matumizi. Lakini hivi vyote bado nasisitiza, ni suala la wale wanaohusika na kuleta haya mabadiliko, basi pia nao waweke era ya msingi kama fedha kuhakikisha kwamba tunadhibiti hiyo mipango. Sasa hawa wanaofanya hivi ni wakufikiria njia fulani fulani za kuwabana, kuhakikisha kwamba hivi vitu vinatokea na huko nchini Kenya, hivi karibuni, hali iliyotokea kaskazini mwa nchi hiyo imeonyesha kwamba ukame umeingia tena kaskazini mwa Kenya, ikiwa ni hali ya hivi punde zaidi katika mfululizo wa majanga ya hali ya hewa yanayokumba pembe ya Afrika. Kutokana na hilo, serikali ya Kenya imetangaza janga la kitaifa katika kaunti 10 kati ya 47. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni mbili wana uhaba mkubwa wa chakula nchini humo, na huku watu wakienda mbali zaidi kutafuta chakula na maji, watafiti wanaonya kwamba mizozo kati ya jamii inaweza kuongezeka, na wanyamapori pia wanaonekana wanaanza kufariki, kwa mujibu wa mwenyekiti wa hifadhi ya wanyamapori ya Subuli, Muhamed Sharmake. Na kutokana na majanga ya mabadiliko ya hali ya hewa, kuna umuhimu wa kuwa na njia ya kutatua tatizo hili la uhaba wa chakula na ukame. Mtaalamu wa uchumi Charles Karisa kutoka Nairobi, Kenya anasema lazima kuwa ni mkakati wa usalama wa chakula angu mimi naona kwamba uh, kwa sababu kuna janga, mvua haijanyesha. Kwa hivyo hali ya kiangazi si nzuri sana, na ukiangalia, tunasema kutatua tatizo la food security ama uhaba wa njaa ni kwamba ni kwamba lazima tuwe na ile reserves katika bajeti zetu, lazima tuwe na zile reserves na kukisha kwamba tunaweka mkakati maalum kuhakikisha kwamba Je, hali ya anga ikigeuka ama kusipokuwa na uh, na mvua kama ilivyo kawaida, je tutafanyaje? Kwa hivyo lazima tuwe na ile tunaita reserve kwa kimombo, kuagisha kwamba tukiwa, hii, tukiwa na changamoto hii tunaweza kuikabidhi tukiwa na ile reserve. Na kufika hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuungane katika sehemu si. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu ya pili meungana na mwandishi wetu Jason Nyakundi aliyeko nchini Kenya, akiangazia hatua ambazo zimechukuliwa na serikali hasa za kanda ya Afrika Mashariki kwa lengo kuhakikisha watu wake wanapata chanjo, na ni kwa njia gani hatua hizo zimepokewa na umma na iwapo zitazaa matunda. Wakenya milioni 20 wana muda wa chini ya mwezi mmoja kupata chanjo ya Covid 19 ikiwa watahitaji kuendelea kupata huduma za serikali. Hii inajiri baada ya waziri wa afya Mutahi Kagwe mapema wiki hii kutangaza kwamba wakenya ambao hawatakuwa wamepata chanjo ifikapo tarehe ishirini na moja mwezi ujao wa Disemba wataruhusiwa kuingia baa, kwenye migahawa na wala hawatatumia usafiri wa umma. Wakenya pia watapaswa kuonyesha uthibitisho wa kupatiwa chanjo ili kutembelea taasisi za serikali za elimu, uhamiaji, kodi na huduma zingine. Hadi sasa ni asilimia kumi ya wakenya ambao wamepata chanjo, ikiwa ni karibu watu milioni saba pia hatua hizi zina nia ya kuongeza kazi ya utoaji chanjo kabla ya msimu wa sherehe za krismasi kulingana na msemaji wa serikali nchini kenya kanali saira soguna ni kuwa hatua hii imechukuliwa kuwalinda wafanyakazi wa serikali kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kwa sasa hivi kuna idadi kubwa ya watu ambao wamedungwa dosi ya kwanza na hawajaenda kwa dosi ya pili sio kwamba chanjo hamna chanjo ipo japokuwa sasa wao ndio wamekuwa wazembe kwa hivyo wao ambao wametayari wamepata dosi ya kwanza ni kwamba waende wapate dosi ya pili. Wale ambao hawajapata dosi ya kwanza waende wapate dosi ya kwanza. Kufikia kipindi hicho watakuwa wamepata dosi ya kwanza, lakini pia muda wa dosi ya pili itakuwa amefika. Jambo la pili ni hivi, ni kwamba chanjo inazuia makali ya korona, ili kwamba mtu akiwa akiambukizwa, amepata chanjo, inamaana kwamba makali yake yatapungua lakini pia itakuwa ni vigumu kidogo kuweza kupitishia mtu mwingine. Kwa hivyo, ili uweze kupata huduma kwa taasisi za serikali, huduma hizo wenye kuzitoa ni wananchi, ni binadamu ambao wanaweza kuambukizwa. Ili kwamba sasa tuzuie wao wasiambukizwe kwa njia rahisi, ni kwamba wewe ambaye unahitaji huduma upate chanjo, ni kuzuia maambukizi, manake yule ambaye ta chanjo akiwa anahitaji msaada na huduma kwa serikali ni kwamba yeye hataweza kupitisha ugonjwa huo iwapo atakuwa meambukizo kwa mtu mwingine ambaye ni mtumishi wa umma, lakini pia katika maeneo mengine za kijamii pia hataweza kupitisha ya. Kwa hivyo sio huduma tu kwa taifa kwa lakini kwa taifa nzima, maanake hasa sisi tungependa kwamba uchumi wetu ufunguliwe mia kwa mia, lakini pia watu wamekuwa ni walegevu na wavivu kwenda kupata chanjo na chanjo ndio mojawapo ya utaratibu ya kuweza kufungua uchumi wa nchi yote mia kwa mia. Kwa hivyo tunasema kwamba tupate chanjo asilimia kubwa ya wan, wananchi, lakini pia tuziambatanishe na maelekezo mengine ile kwamba tusikae karibu sana kwa hatua inayopungua mita moja, na pia tuweze kuosha mikono zetu, lakini pia na tuvae barakoa. So tukichanganya mambo hayo yote basi tutakuwa tumepata kinga ya kuweza kuzuia na kupunguza maambukizi ili kwamba anata ule msururu ukatike na tuweze kufungua uchumi shirika la kutetea haki za binadamu amnesty international tawi la kenya limetoa wito kwa serikali ya kenya kutowalazimisha raia wake kupewa chanjo covid 19 katika taarifa ya shirika hilo ni kwamba kamati ya kitaifa ya kukabiliana na janga la korona iharakishe programu za elimu zinazofaa ili kushughulikia chanjo kwa uwazi na kushughulikia taarifa potofu naye Alan Maleche, mkurugenzi mkuu kwenye shirika linalohusika na masuala ya haki na afya nchini Kenya, Kelen, anasema hatua hiyo ni ukiukaji wa haki ya kikatiba kwa wananchi nchini Kenya. Lile jambo ambalo waziri wa afya alisahau kuhudumia ni kwamba nchi zengine ambazo zimeweka hizo masharti zimechukua hiyo masharti kwa sababu chanjo zipo, kupimwa kupata kama una korona hiyo huduma iko ukiwa mgonjwa, serikali inakusimamia kwa hivyo, hauna sababisho ama hauna tabu yoyote ambayo inakufanya usiweze kupata chanjo ama usiweze kupimwa kujua kama una korona. Ama ukiwa na korona, basi serikali ya hiyo nchi inakusaidia hapa. Kwamba waziri amesema kuwa usipopata chanjo ba hiyo siku hautapata huduma uh, za serikali. Uh, kwa hapo kwa mimi naona ni, ma, ni makosa kwa sababu huduma za serikali haziambatanishi na chanjo. Kama mtoto amezaliwa na mama anataka kupata birth certificate, hawezi uliza mama, je, una chanjo kabla ama umechanjwa kabla tukupe birth certificate. Ama hata mtu akikuibia kwa nyumba, ukienda kuripoti kwa polisi, polisi atakuuliza kwanza, kabla nikupe hii huduma, je, jeamahalan una chanjo hiyo haiwezekani, kwa sababu chanjo ni kitu ambayo unafaa kuongea na mtu kumweleza uzuri na ubaya wa hiyo chanjo, na kumwacha afanye kwa maoni yake mwenyewe kuchukua hiyo chanjo. Lakini kusema kuwa oh, labda hautapata elimu hautapata maji hautapata service ya kupata passport, hiyo uh, nayo naona ni tumekeuka hapo katiba na hivi kwamba wakaanza kufanya hivyo, kwa kweli, haikosi Mkenya ataenda kotini kusema hii ni makosa, kwa sababu inanikumbusha mambo ya huduma namba, ya kusema ya kuwa usipopata huduma namba basi hautapata services fulani na fulani kutoka kwa serikali. Na hizi services ambazo serikali inapatiana ni haki ambayo imeandikwa kwa katiba ya kusema una haki ya afya, una haki ya chakula kizuri una haki ya kupiga kura, una haki ya kutembea kule na pale. Na kwa hivyo kukeuka hiyo ni shida, ni shida kubwa ya kusema kuwa usipofanya hii basi hatukupatii hii. Hajatumia utaratibu. Wataalamu wa afya wanasema kuwa chanjo hupunguza kwa kiwango kikubwa uwezekano wa mtu kuambukizwa au kuwa mgonjwa sana, na kwamba hatari ya mtu kufariki kutokana na chanjo yoyote iliyoidhinishwa iko chini sana. Katika taifa jirani la Uganda chanjo zinaendelea kutolewa baada ya nchi hiyo kupokea dosi milioni mbili zaidi kutoka nchini Canada, licha ya kuwa kwa sasa hakuna hatua ya kuwashinikiza raia kuchanjwa. Mwandishi wa habari nchini Uganda, John Kibeo, anasema kuwa kuna dalili kuwa huenda wale ambao watakuwa wamepata chanjo kufikia kipindi fulani wakazuiwa kupata huduma kadhaa. Hivi karibuni, hali ilivyo nchini Uganda, chanjo inaendelea na Rais Museveni kila anapohutubia umma anasisitiza kwamba ni lazima watu wote waliolengwa wawe wamepata chanjo, la sivyo mambo yatakuwa magumu. Yeye anakoma hapo na kumekwepo ile hatua ya kusema kwamba watu walazimishwa kuchanjwa au hapana, huku wanaharakati wa haki za binadamu wakisema kwamba hakuna mtu anayestahili kulazimishwa kuchanjwa. Naye Rais alipojitokeza hivi karibuni, anasema kwamba bila shaka hakuna mtu anatarajiwa kulazimishwa kuchanjwa, lakini ni muhimu kila mtu afanye nini, awe amechanjwa. Sasa hotuba kutoka juu unaonekana kwamba ni kuna watu wana uhuru wa kutochanjwa, lakini wanapofika kwa ngazi za serikali za mitaa ambapo wanatekeleza sheria hizo, wao wanachukua hatua za kuambia watu kwamba siku zijazo hakuna mtu ataweza kufikia huduma za umma, kwa mfano kwenda hospitalini hata kusafiri, wa usafiri wa umma. Haya mambo yote yatakuwa vigumu kwa wale wote ambao bado hawajachanjwa. Nyuma kule, Rais alikuwa ametia nguvu zaidi akiwatishia kuwafukuza kazi makamishna pamoja na wakuu wa huduma umma kwa ngazi ya wilaya. Wakati ambapo chanjo ilikuwa haiende, watu walikuwa wajitokeza kuchanjwa. Sasa baada ya watu kuanza kujitokeza kuchanjwa, wameendelea na mkakati ambao unafikia watu, hata kule kijijini. Watu wa kule mashinani ndio wanakuwa wanapokea chanjo, ni ishara kwamba sasa sasa hivi zoezi la chanjo linaendelea bila pingamizi kubwa, kwa sababu wamelisambaza karibu kote nchini watu wa chini kabisa, sio kutegemea kwamba watawatelenga wale walio wenye umri, walio wazee, wenye magonjwa kama kisukari na watu ambao wanaishi mijini. Ni miongoni mwa mambo ambayo pia yanaleta shaka miongoni mwa ujamii, wale ambao wanapinga hiyo chanjo wakisema kwamba ikiwa ni chanjo ya kuzuia uh, ugonjwa wa COVID-19, kwa nini sasa wanatafuta watu walio kule mashinani na wala sio kujikita katika wale, wale walio katika mji mkuu wa Kampala ambako watu wengi wanatembea. So hali nchini Uganda ya chanjo iko namna hivyo, lakini hatua ya kuona kwamba mbeleni watu pia hawataweza kufikia maeneo ya umma ni kwa mfano e, usiku wa kuamkia leo nilikuwa nikisikiliza kituo cha redio kimoja, walikuwa anafanya sherehe ya kuhitimu, walikuwa wakisema kwamba mtu yeyote ambaye hajachanjwa hatakubaliwa kwenye eneo hilo, kila mtu atakuja na kadi yake, wawe wanafunzi wawe wazazi wao so inaoneka ni dalili kwamba tayari eh, hatua hiyo imechukuliwa kuhakikisha kwamba kila mtu amechanjwa, ingawa haijawa wazi ya kuwalazimisha. Chanjo ya AstraZeneca ndiyo inapeanwa sana nchini in Kenya na huwa ya dosi mbili, huku mtu akihitajika kupewa dosi ya pili takriban wiki sita baada ya kupata ya kwanza. Waziri kawe hata hivyo kufafanua jinsi vizingiti hivi vitatatuliwa lakini alisema kwamba kampeni ingeanza leo tarehe 26 ya kuchanja watu milioni kumi ifikapo mwishoni mwa mwezi Disemba. Idadi ya watu nchini Kenya ni takriban milioni hamsini ambapo karibu asilimia 40 ni watoto. Asante sana Jason Nyakundi kwa taarifa hiyo kutoka Nairobi, Kenya. Hali kadhalika ni washukuru walioshiriki country manager au mwakilishi wa Agri Tanzania Vianne Rulendela, hali kadhalika mchumi kutoka nchini Kenya Charles Karisa kushiriki kwenye kwa undani kutoka Washington DC. Upande wa pili ni mshukuru Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari. Natekani wote siku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.