Queen. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa aina mpya ya virusi vya korona Omicron vinaendelea kusambaa duniani kukiwa na kesi mbili zilizogunduliwa Australia, hata wakati ambapo nchi nyingi zimeanza kuchukua tahadhari ya kuweka masharti mapya kukabiliana na maambukizo haya. Maafisa wa afya katika jimbo maarufu la Australia, New South Wales wamesema abiria wawili waliowasili wakitokea Afrika Kusini Jumamosi jioni wamepimwa na kukutwa na virusi hivyo. Wanasema watu wote hawa wawili walikuwa wamepokea dozi mbili za chanjo ya korona. Abiria wengine kumi na mbili kutoka Afrika Kusini walikuwa pia katika karantini kwenye hoteli, wakati wengine mia mbili sitini na wafanyakazi wa ndege wameelekezwa kujitenga wenyewe. Kesi zilizogunduliwa Australia zilikuwa za takriban, za karibuni kabisa kutokea na zinaonyesha ni vigumu kudhibitiwa. Mara ya kwanza aina hii mpya iligundulika Afrika Kusini, baadaye Uingereza, Ujerumani, Itali, Ubelgiji, Botswana, Israel na Hong Kong. Hata hivyo Australia ilikuwa inafanya uchunguzi leo Jumapili wa kesi nyingine, wakati waziri wa, wa afya ya Ufaransa amesema pengine maambukizo hayo yamesha enea nchini kwake. Kugundulika kwa virusi vya Omicron kumeongeza wasiwasi zaidi katika shirika la afya ulimwenguni na duniani kwa ujumla kwamba vinaweza kushindwa kusikia kinga ya chanjo ya COVID-19 na kuongeza zaidi muda wa janga hilo ambalo tayari limesababisha matokeo mabaya kwa takriban nchi zote duniani. Taarifa zinasema Omicron inaambukiza haraka kuliko aina nyingine yoyote ya virusi vya korona vilivyoshatokea. Tayari nchi kadhaa zimeshaweka masharti ya usafiri. Wawekezaji wa kifedha wameonyesha wasiwasi kwamba maambukizo haya mapya yatarudisha nyuma juhudi za kurejea katika hali ya kawaida kwa uchumi duniani. Wakati huo huo, Jumamosi, Afrika Kusini imetoa wito wa ushirikiano wa kimataifa kusaidia kupambana na COVID-19 wakati ikikabiliana na masharti mapya ya safari kutoka maeneo mbalimbali ili kuzuia aina mpya ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa katika mtandao rasmi wa wizara ya masuala ya kimataifa na ushirikiano, masharti ya safari yanaonekana kuwa ni adhabu kwa taifa hilo kugundua aina mpya ya virusi Omicron. Daktari mwandamizi wa Afrika Kusini amesema kuna dazani za wagonjwa wa korona wenye aina mpya ya virusi hivyo, wanaonyesha dalili za awali na wamerejea katika hali ya kawaida bila kulazwa hospitali. Amesisitiza kwamba hakuna haja ya kuwa na wasiwasi. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itaruhusu vikosi vya jeshi kutoka nchi jirani ya Uganda kuingia nchini kwake kuwasaka waasi wanaoshutumiwa kufanya mauaji makubwa kwenye eneo hilo. Chanzo cha habari za AFP kimeeleza rais Felix Chisekedi ameshatoa mbadala wa kuruhusu vikosi vya Uganda kuingia Kongo kuwasaka waasi wa, wa FD, ADF kwa pamoja na vikosi vya UN. Amesema hayo mshauri wa rais kwa masharti ya kutotajwa lakini vikosi vya Uganda havitakatisha mpaka usiku huu au kesho, amesema kwa sababu taratibu zote lazima ziheshimiwe, hasa bunge na jeshi la DRC. Chanzo cha habari cha kidiplomasia kutoka Ulaya pia kimethibitisha taarifa hizo, ikisema kuwa wamepokea taarifa kutoka kwenye mitandao ya kuwa rais Chisekedi ameruhusu wanajeshi wa Uganda kukatisha mpaka kupambana na ADF. ADF imesababisha mauaji makubwa ya wananchi pamoja na makundi mengine yenye silaha yanayofanya operesheni zake kwenye eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa Congo, ambayo ameshutumiwa kwa mashambulizi mengi. Marekani imehusisha makundi hayo na kundi la Islamic State. ADF ilianza mashambulizi yake miaka ya tisini kama ushirika wa makundi yenye silaha ya Uganda ambayo yanampinga rais Yoeri Museveni ya mashariki mwa Kongo mwaka 1995 na kujieneza katika milima ya Ruenzori kaskazini mwa Kivu kaskazini. Mwezi Aprili mwaka 2019, IC ilianza kudai kuhusika na mashambulizi ya ADF kwenye mitandao ya kijamii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Balozi wa Rusia nchini Marekani amesema wanadiplomasia 27 na familia zao wameondolewa nchini na watarejea kwao fikapo Januari 30. Balozi Anatoli Antonovok alisema kwa njia ya mahojiano ya video kwamba wanadiplomasia wa Russia wameondolewa Marekani, idadi inayoonekana kuwa kubwa na kuna upungufu mkubwa wa wafanyakazi katika ubalozi wa Rasia. Mwaka elfu mbili kumi na sita Rasia iliwahi kusema kuwa zaidi ya wanadiplomasia wake na familia zao wamelazimishwa kuondoka Marekani wakati mahusiano ya nchi hizo mbili yalipoharibika. Hadi Oktoba 29 karibu wanadiplomasia mia mbili wa Rasia wa walikuwa kazini hapa Marekani ikiwemo wafanyakazi wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Hiyo ni kwa mujibu wa msemaji wa waziri wa mambo ya nje Maria Zakharova. Karibu karibu msikilizaji, ukisikia kipenga hicho, basi manake ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikilizaji, hii Jumapili nyingine tena tayari ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, ikiwa ni Jumapili pili nyingine tulivu kabisa kuletea salamu zako wewe msikilizaji, basi moja komoja, moja, moja, moja, moja kwa moja mwenye bahati ya kufua kipindi si mwingine ni wewe Vasco Mwakisa ukiwa stamiko Kiela Mbeya Tanzania. Unapata salamu zako za zi Jumapili zinafikia kinyozi mstaafu, unasema sidi ya fuguru ukumsaa ufikiri dario Forjey Mwamloka, Elia Penda, Mwanyika, Nazareti Mwakipembe, Notabene Mwakamala, Hussein Rafi Amadi, William Yatakamoyo na Michael Kiandelula. Ujumbe unawaambia endeleni kusikiliza VOA Kiswahili, bila shaka waendelee kusikiliza moja kwa moja. Zamuni yako James Mzalendo kwa njia ya barua pepe, ukiwa kule Mwanza, Tanzania, unasema salamu zako za Jumapili nataka ziwafikie Abubakar Ingeresi, Namala Joas Lenga Chapati Mkuyu Shilindu Gazungu Chinga Mwaminifu Wilfred Tambwe Magembe, mzalendo hukumsahau pia. Doto Mahona Patrick Kakuji Kabanzi Jean Kasore Luhundikula, Ntemi Magembe, hukumsahau pia. Unasema Maduhu Mzalendo Masunga Kushaha Emmanuel Charles Masai Jafet Maembe wa Ugala, hukumsahau pia Dogo Azam Kaliago. Uh, Elias Shiguta, Juma Kazuri, Moshi Ngalata, Maruta Sijali, Shomari Majaliwa, Bususu Mkwimba Mzalendo Tao, naambia jamani, tukumbukane kupitia mtambo mnene wa VOA Swahili, ama kwa hakika ni mnene kwelikweli. Bila shaka basi nikapate barua pepe yako. Sehemu ingine ni wewe Joshua Rubenge, ukiwa Mureba, Kagera, Tanzania. Unasema salamu zangu kwanza kabisa kwa mtangazaji wa zamu. Kwa niaba nasema asante sana kwa salamu zako ndugu yangu. Pia unapenda salamu zako zimwendee Gaza Boy Kiraka, Fabiani Nyambi Sombi, Mtemi Inosenti Judika Kileo, ugumsahau niko Mgavila, Eric Masawe, Mabele Malale, Lucas Alberto Mseti. Pia umemkumbuka Baraka Mganga, unasema huyu ni mwanamichezo na wote wanaokufahamu. Ujumbe unasema ukisikia salamu Jibu salamu. Bila shaka waliokusikia watakujibu. Zamu yako Abubakar Ngresi kutoka Tamtam Tam Salam Club Sanawari Kilimani Arusha Tanzania. Unapenda salamu zako za, za Jumapili ya leo unasema ziende kwake Mzee Joseph Sindano, Charles Jumanne fundi simu, unamwita huyu Sadiki John mwanaharakati, Ngusa Mleba Nsile, Osuwago Kasore Furuhindikira, Leticia Letisiashirogile pia wamekumbuka Emmanuel Bihimu, Emmanuel John Machungwa, pia wanasema huku msahau Baba Ali Mbundi. Haya, ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Bila shaka e, eh, mwendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili vilevile vile. Basi, kunazo salamu kwa njia ya simu. Kabla ya kupata kibao cha muziki, tuelekee kwenye wale waliopiga, eh, simu kutuma salamu zao. E, mimi etikaikomera kutoka jijini Duba DRC. e, na mkizoma ndugu yangu akiwa hapo Nairobi Nzeimana pia naye mpasha habari, mtangazaji wa habari kutoka hapo Nairobi Kennedy Wandera naye baba mzazi ya hapo Congo Lubero na hata marafiki zangu wakiwa hapo Kipese, kama vile hey, na wani kazantabu wanaonifahamu kwa jina la Kaikomera Benezeti, nawashukuru enyi wapasha habari wa hey, hey, Sauti ya Amerika nawashukuru kabisa kwa majina. Naitwa Simon Mashimba Malini toka Mkwajini, Songwe, Tanzania. Salamu yangu ya kwanza napenda kwa kuwatumia hapo watangazaji wa voi kutoka Sauti ya Amerika, kwa niaba yao nasema asante sana. Nani, Samson Nzali, Matias Nzali, Mbuga Pita, Bicheeki Simoni, Pabombeni vita ndijitikaji, nani, Richard Kajiasikongo, Salim Njuma, Malima Ramazani, Mawazo Maalimi, ujumbe nawatakia majukumu mema. Tukutane kupitia Sauti ya america Karibu sana, karibu sana. wengine wengi weniawaenda sanmaingishukran sana ambao Shukrani sana ndugu yangu, na kutakia Jumapili njema. njema. Moja kwa moja basi baada ya salamu hizo tupate kibao cha muziki. Kimwana muziki mchachari, kutoka kule nchini Kenya, Nadia Mukami io chake hicho kipindi salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante sana basi, baada ya kupata salamu kwa njia ya simu tujikite na kwenye salamu zetu za kwenye mtandao na barua pepe. Hapa namwona Fitina Paul akiwa Katoro, Geita, Tanzania anapesana salamu mzangu za Jumapili. Naenda kwanza kabisa kwa mtangazaji wa zamu unasema asante sana, na pili utakazende kwa Kebeka wa Bengali akiwa IBB sauti ya studio memkumbuka pia Basira binti Kimario, huku msahau Getrudi Filbert na Gerard Kahempe. Pia memkumbuka Victor Mselabuye, Musa Mjengi. Unasema uja msahau Maige, mbona ntamisemi pia. Pia memkumbuka Eliaga Sikatombo, Ndoto Kashunga, Eric Masawe, Ngusa Mleba, Celestin Kajua, bila kumsahau Tina Metulela na kashinde mjomba wa watu wote hao unawaambia jamani, ye ujumbe pongoza wema, binadamu hawana kumbukumbu kumbu. Bila shaka basi, baada ya kupata nam hizo za simu na kwa njia ya barua pepe, moja kwa moja tupate kibao kingine cha muziki. Msikilizaji, namwona Aerial Ways anakuja na kitu la vida loka, pata vitu msikilizaji. Ways on the way sana kibao hicho la Vida Loca kutoka kwake Ario Wayz. Msikilizaji, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Zamuni yake mkongo wa salamu yanajiita Afrika ya Mashariki, Kakala Fikiri, salamu zako leo hii unapendezi kwake Devota Daniel Elasi. Umemkumbuka pia mzee Joseph Sindano, huku msahau Mashaka Mkonole, Bakari Ngeresi, Charles Richard Ali Kidogo Kataya na Mwalimu Kennedy Mpemba, wote hao unasema unawakumbuka siku ya leo. Pia Mwalugolela ambaye upo Pokitangili, Nzega, zamuni yako kutoka kule Nzega, unapenda salamu zako ziende kwake Joseph Sindano, Kasore Ruhindukira, pia amemkumbuka Sadiki John mwana harakati, huku msahau Jafet Maembe, pia amemkumbuka Mashaka Subi na vilevile huku msahau, unasema Mwalimu Kennedi Mpemba huku msahau. Yuko wapi? Maria Bura, Doruka Tadeo, Devota Daniel alias eh, na mwisho kabisa unasema mkumbuka Tunza Makapenda. Basi ujumbe unaosema jamani, tuombe uzima na siku nyingine tukutane hapa VOA kwenye salamu za simu. Haya basi, zamuni ya nani? Zamuni yake Idi au Jidi, huyo anasema anajiita anasema basi salamu zangu za leo. Habari zako mtangazaji, mimi niko vizuri kabisa. Unapenda kabisa kwanza ziende kwa watangazaji wa VOA, kwani habari wenzangu, nasema asante sana, na pia mkumbuka baba yako mzazi Mzeidi Isa Kimolo akiwa Masawi Kondoa, familia yako Mama Hashim Juma akiwa Negamsi Babati Tanzania, Miriam Loi wa Masawi Kondoa, wengine wanasema mewakumbuka ni Yahya Muhamed Shebe akiwa Mombasa, Hamisi Hashim Bilal, Patrick Kakuji akiwa DRC huku msahau Edward Kabamba, Halifa Guka akiwa Masange Kondoa, Muhamed Said Khatibu wa Kondoa Masawi, na mzee Omai Maguo wa Mnena Kole kule Kondoa. Na moja kwa moja basi nakamata kadi yake, huyu si mwingine ni Elias Shiguta, unapewa salamu zako akiwa kule Ibondo Katoro Geita Tanzania, kwake Bonifa Stehen Obaba Sira, pia Mbaga Charles Kubeja, huku msahau Javentus Joan, uh, Jafari kopo Uh, Mwalimu Tobias Miraji, Emmanuel Mabogo na Doto Shiguta. Ujumbe unawambia unawapenda sana na kuwatakia siku njema. Na sasa zamu ni yako Victor Pen Kahangwa, ukiwa Kirunga uwanja wa ndege Karagwe, Tanzania. Unasema tena salamu zako ikipitia VOA Swahili unapendazikwake mke wako mpenzi Pendo Selidion au Mama Prais wa Kirunga uwanja wa ndege Karagwe, mama yako mdogo Mwalimu Dolis Silvester wa shule ya msingi Kakunyu Miseni, familia ya marehemu mchungaji Steven Bukambu wa Bungombe ya Kajigo, huku msahau pia Mark Mihayo, uh, Baraka Rabban, Julian Mihayo, Victor Mselebuye, Mage Mbise, Fadhili Hamdan, Edinal Nyamwilu na kinyozi Sidia Fuguru. Ujumbe unawaambia tukumbukane kupitia mitambo mikubwa ya VOA nam. Zamu ni yako Chama Boi wa Kitaa, unajiita wewe boi wa kitaa, zamu zako ukiwa kule wapi Mkihonda, Morogoro, Tanzania. Una presidenti kwake Abache Zedon, Mohamed Bileko, Shaka Ngoma, Zainab Ayubu Mdoe, huku msahau pia Rasa Sanley Zedon. Unamkumbuka Vivie Ayubu, Mohamed Bileko dogo, huyu unasema yuko kule Muheza, Tanga wajalewa ru leo na mwisho, huku msahau Msuya Simon akiwa Kilimanjaro, unasema huyu ni Kilimanjaro wa pekee. Nam, basi, moja kwa moja tupate kibao kingine cha muziki maridhawa kabisa, na mwanamuziki machachari Rayvanny. Huyo msikilizaji, akija na kitu baila baila baila baila. Ngoma hiyo, miondoko ya kilatini au ya Amerika Kusini kule, sio mchezo. Pata vitu, msikilizaji. Asante sana, kipindi Salamu na Muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji ni Rayvan huyo akituweka ah, kitu chake baila, mambo mazito kweli kweli, tunasonga mbele na Salamu na Muziki. Haya, inakamilisha salamu hizi za leo kwake Nazareti Mwakipembe. Unapenda salamu zako kiwa Tukuyu, Mbea, Tanzania. E, zifike kwake Asajile Kayange Wasenjele, Songwe, Fojeli Mamloka Naili Siobela huku, msahau e, za moyoni Haonga Tunza Godfrey pia umemkumbuka Konaisi Kiejo na ukumsahau Maige Mbise, Muhamedi Kachuru. Pia umemkumbuka Njile Oswago na ukumsahau DJ Vumi Lalahata, Mashaka Nkonole, Hasani Kajumulo na Pasco Lucas. Ujumbe unawaambia jamani, kama jina lako jelesikia leo, usifunjike moyo, tegea sikio Jumapili ijayo. Basi kufikia hapo, nakamilisha salamu na muziki jumapili ya leo. Niwashukuru wote ambao mmeungana nami kwa kipindi hiki muda, na hivyo hivo natupa mkono tumalize basi, taratibu na kitu chake, mwana muziki kutoka nchini Tanzania, machachari huyu, wengine wakamwita tembo sehemu. So, mwingine ni Harmonize, anakuja na kitu mtaje. Basi jina langu ni Sunday Shomari na kutakia jumapili njema yenye utulivu na fanaka. Kwaheri kwa sasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa aina mpya ya virusi vya corona, Omicron, vinaendelea kusambaa duniani kukiwa na kesi mbili zilizogunduliwa Australia, hata wakati ambapo nchi nyingi zimeanza kuchukua tahadhari ya kuweka masharti mapya kukabiliana na maambukizo hayo. Maafisa wa afya katika jimbo maarufu la Australia New South Wales wamesema abiria wawili waliowasili wakitokea Afrika Kusini Jumamosi jioni wamepimwa na kukutwa na virusi hivyo. Wakati wauo Jumamosi, Afrika Kusini imetoa wito wa ushirikiano wa kimataifa kusaidia kupambana na COVID-19 wakati ikikabiliana na masharti mapya ya safari kutoka maeneo mbalimbali ili kuzuia aina mpya ya virusi vya korona. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo itaruhusu vikosi vya jeshi kutoka nchi jirani ya Uganda kuingia nchini kwake kuwasaka waasi wanaoshutumiwa kufanya mauaji makubwa kwenye eneo hilo. Chanzo cha habari za AFP kimeeleza rais Felix Tshisekedi ameshatoa mbadala wa kuruhusu vikosi vya Uganda kuingia Kongo kuwasaka waasi wa ADF kwa pamoja na vikosi vya UN. Amesema hayo mshauri wa rais kwa masharti ya kutotaka kutajwa jina lake. Balozi wa Rasia nchini Marekani amesema wanadiplomasia 27 na familia zao wameondolewa nchini na watarejea kwao ifikapo Januari 30. Balozi Anatoli Antonovik alisema kwa njia ya mahojiano ya video kwamba wanadiplomasia wa Rasia wameondolewa Marekani, idadi inayoonekana kuwa kubwa zaidi, na kuna upungufu mkubwa wa wafanyakazi katika ubalozi wa Rasia. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.