Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Dakta kabisa, unaposikia hiki kitambulisho ni ishara kwamba ni safari ya VOA Express itakuwa utuchukua mwendo wa nusu saa leo. Novemba 30, kuna mengi tumekuandalia. Katika safari nzima, andamana nasi hadi tamati. Mimi ni Josephat Kioko. Na mi naitwa Salma Mohamed. Hujambo? Natumai mzima. Basi popote pale unapoitegea idhaa hii, kuna mengi hapa. Tutazungumzia kuhusiana na COVID-19 mpya Omicron, ni vipi inaendelea kuzagaa katika mataifa ya bara Afrika. Utasikia ushirikiano wa Uganda na DRC kuhusiana na waasi walio katika nchi hiyo. Hata hivyo, dada mkamiti kibayasi pale katika trending ya vumayo mitandaoni katika maswala pia hayo hayo ya COVID-19, ni nchi gani ambazo pia zimetoa tahadhari ya kusafiri na kutoingia katika nchi hizo? Nasi hapa katika safari ya Vio Express utasikia mengi kuhusu hatihati hati ya mwingiliano wa China na nchi za Afrika, faida gani? Yote hayo utayapata katika swali la leo, lakini kwanza nikuletee taarifa kuu Jeshi la Uganda UPDF limeripotiwa mapema leo kushambulia kambi maalum za waasi wa ADF walio chini ya mlima ya Rwenzori ndani ya mbuga ya Virunga kaskazini mashariki mwa Kongo. Raia wa Kamango upande wa DRC wameripoti pia kusikia milio ya silaha nzito na ndege za kivita kuonekana eneo hilo. Hostel Malvika anaripoti zaidi kutoka DRC watu wabakilie, wavumilie tu. Biruma Bangi, mkaazi wa Nobili mpakani mwa Kongo na Uganda, akiwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alilazimika kuamka mapema kitandani kutokana na mlio wa silaha nzito nzito kutokea upande wa Uganda, distriki ya Bundibujo asubuhi. Na niko najinyorosha mkitanda kwa sababu niko na miaka ya sitini na tano. Uh, nilisikia mabomu ziko natoka ngambo za Uganda na nilishangala, bibi yangu akaniambia Papa, wendo waangali kama ni nini, wangali kama mabomu zanatoka wapi? Kwenda sikia bombu zilikuwa zinatoka Uganda. Kiongozi wa muji wa Nobili na Kamango, Sambili Pascal, akiomba wakaazi kuwa watulivu na kuunga mkono juhudi za serikali ya Kongo. Hivi watu wasiogope, ni mpango ambao wa rais mbili ndio alikamata na wao, deja apartir ya Uganda wameanja piga hayo masasi na ziko naelekea kwenye adui iko ndani ya parke yetu hii ya Virunga huku ndani ya Kongo. Jeshi la Uganda UPDF limeambia sauti Amerika kwamba operesheni ya pamoja kati ya jeshi la Congo FARDC pamoja na UPDF kuwasaka waasi wa ADF katika misitu ya Beni zimeanzishwa kwenye mpaka wa Kongo na Uganda, akisema Mheshimiwa Byekwaso kutoka jeshi la Uganda UPDF akiwa katika nchi ya Uganda, akisema kwa sasa wanasubiri matokeo baada ya mashambulizi ambayo wametumia mizinga pamoja na ndege za kivita kushambulia kambi za waasi wa ADF katika mbuga la wanyamapori la Virunga, katika misitu ya Beni, raia eneo la Kamango wakisema wanachokihitaji ni amani. IPDF ikiingia iteza tusaidia juu tunatafuta nini usalama wanaita EDF Nalu na Nalu ni Ugande. Aloro Ugande akiingia ateza tusaidia, kutosha watu yabo makusudi, sie population ya Noru Kivu tupate usalama. Wengine wakiwa na mtazamo tofauti, kama Bashile Ndongo, mkazi wa Nobili, mpakani mwa Kongo na Uganda. Wangambo yetu ingelikuwa wapatie jeshi letu nguvu, uweze yao yenyewe kuona ya kuwa iendeleshe hii matatizo ambayo anatukumba natu, tungelikuwa na uwezo sisi kama raia haingeliwezekana IPDF kukuja hapo. Wabunge pamoja na wakaazi wa Beni wakiomba usalama ili warudi kwenye vijiji vyao. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia msemaji wake Muyaya imesema kwamba kinachoendelea ni uhusiano wa kiujasusi kati ya mataifa mawili na ushirikiano kwenye mpaka. Osere Malivika, sauti ya Amerika. Malivika huyo na taarifa hiyo basi kutoka kule ya kitujuza Uh, maswala haya yanaendelea aje kule nchini Kongo? Tuangalie mengineyo ambayo, serikali ya Rwanda imeripotiwa kupiga marufuku mashirika ya safari za ndege kutoka Afrika Kusini kutokana na kirusi aina mpya cha COVID-19 Omicron kilichogundulika majuzi. Serikali hiyo pia imeanza kutoa chanjo ya ziada kwa watu walio na umri wa zaidi ya miaka 50 kuimarisha kinga zao. Silvanus Karemera, mwanahabari wa VOA huko Kigali, Rwanda, anatufahamisha zaidi. Tangu kulipotangazwa virusi vipya aina ya Omicron kusini mwa Afrika, Rwanda imechukua mikakati mikali, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku safari za ndege zinazoingia na kutoka Rwanda kuelekea katika nchi hizo. Lakini uamuzi wa hivi sasa ni serikali kutangaza maandalizi ya kuanza kutoa awamu ya tatu ya chanjo kwa wale waliokwishapewa chanjo mbili za mwanzo. Wizara ya afya imetoa tangazo ambalo limesema li kwamba zoezi hili litaanzia mjini Kigali kwa watu wenye umri wa miaka 50. Kwa upande mwingine, kikao cha mawaziri kilichokaa siku ya Jumapili kiliwataka wananchi kuzingatia upya masharti ya kuepuka kuambukia virusi vya korona, swala ambalo baadhi ya wananchi nao wamekiri kuanza kuwa na wasiwasi wa virusi hivi vipya na hivyo kwa hidi kuchukua mikakati. Hali ni mbaya, ni lazima tuendelee kuchukua tahadhari, hasa kuhakikisha tunachanja, na ndiyo maana nimeamkia hapa ili kupata chanjo yangu ya pili. Jenda, wanya, mimi naendelea kuwahamasisha wananchi wenzangu kuzingatia masharti ya kuepuka janga hili. Tuna wasiwasi, tunaomba lisifike hapa, maana tumetaabika tayari. Kirusi kipya cha korona kilichopewa jina la Omicron kilianza kusikika mwanzoni wiki iliyopita lakini wataalamu wa afya wanasema kuzaliwa kwa kirusi hiki ni matokeo ya wa ushirikiano miongoni mwa mataifa hasa napokuja suala la kutoa chanjo za korona. Profesa Mtesa Leo, ambaye ni mkufunza katika kitifo cha afya kwenye chuo kikuu cha Rwanda, amesema njia pekee ya kuepuka kirusi hiki ni kutoa chanjo tena kwa watu wengi na kwa wakati mmoja mmojaili kufubaza virusi vya corona visijibadilishe tena, na kwa athiri wale waliyochanja na wale wasiyochanja. Ni lazima masharti yaliyowekwa yazingatiwe. Haya yakizingatiwa, virusi hivi havitapata tena uwezo wa kusambaa tena Licha ya miakati ya kawaida lakini, kuchukua chanjo ndiyo njia pekee inayoaminika kusaidia kukabiliana na virusi hivi, vinginevyo itakuwa taabu kuvishinda virusi hivi. Waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema kwamba serikali imeamua kuchukua uamuzi huo wa kutoa chanjo ya tatu kwa wale waliokwisha pata chanjo zote mbili, miezi sita baadaye. Hata hivyo, amesema zoezi hili litaanzia mjini Kigali. Vyote vile pulusha, mtu aliyechanja ana bahati kubwa ya kutoathiriwa sana na korona kuliko yule ambaye hajachanja. Watu hawapaswi kuwa na wasiwasi eti kwa sababu kumeingia kirusi kipya na kwamba chanjo hazina maana. Hapana, chanjo zina maana na zinasaidia na inawaasa wananchi kuzichukua kwa wingi. Mpaka sasa wananchi wapatao milioni tatu na nusu nchini Rwanda wamekisha chanja, huku lengo likiwa ni kufikia watu milioni saba ifikapo mwezi Juni mwaka ujao kwa kasi hii. Hata hivyo, wengi wanahisi kwamba idadi hii itafikiwa kabla ya kufika muda huo. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Ndiyo mwenzetu huyo Karemera kwanza na ripoti hiyo kuhusu chanjo maalum kwa watu walio na miaka hamsini kwenda juu. Nitamtafuta baadaye kwa simu pale nje anieleze yeye amehusishwa ama bado hajagonga 50 hata. <laughs> <laughs> Hivyo, kuna mengi ambayo yanajiri katika mataifa mengi zaidi kuhusiana na tahadhari hiyo. Uh, Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa pia kuzungumzia swala hilo katika uh, hotuba yake kwa mabunge ya kitaifa hii leo mchana na sio Kenya tu, lakini nchi nyingine nyingi pia zinajitayarisha. Gumzo pale nje, pia siasa zinaendelea, watu kusema, kwa nini mataifa ya Afrika peke yake yashurutishwe kufunga mipaka yao na sio nchi za magharibi? Lakini wewe pia utakuwa na fursa ya kuamua. Unaonaje, ni haki kweli hiyo? Usisahau pia kutazama matangazo ya dl duniani leo, yanazo taarifa kemkem kuhusu matukio yote yanayojiri kwa wakati huu ikiwa ni pamoja na hii ya chanjo na masuala ya mashambulio huko DRC. Sikiliza pia katika redio wa shirika eneo la Afrika Mashariki, washirika wetu wa VOA Swahili. Utapata mengi pale na pia katika mitandao. Hivi sasa tuungane na Mkamiti Kibayasi atuletee habari za dunia. Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC zimefanya mashambulizi ya pamoja ya anga pamoja na mizinga dhidi ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Alaya Democratic Forces ADF leo Jumanne. Msemaji wa jeshi la Uganda alisema kwenye ujumbe wa Twitter kwamba pamoja na washirika wao wameanzisha hii leo mashambulizi ya pamoja ya anga na mizinga dhidi ya makambi ya ADF. Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya Kongo, hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni yake. Jana Jumatatu, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilikanusha kukubaliana operesheni ya pamoja na jeshi la Uganda kuwasaka ADF na kusisitiza kwamba nchi hizo mbili zilishirikiana tu masuala ya kijasusi. ADF ni kundi la waasi wa kiislamu ambalo awali lilipigana dhidi ya serikali ya Uganda kutoka vituo vya magharibi mwa Uganda. Kundi hilo hata hivyo, lilisukumwa nje ya eneo hilo na hatimaye kukimbilia katika misitu ya mashariki mwa Kongo, mahala ambako wanalaumiwa kwa kusababisha maelfu ya vifo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yupo nchini Latvia leo Jumanne kwa mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo pamoja na kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa nato huku muungano na huo ukielezea wasiwasi kuhusu kuimarishwa kwa jeshi la rusia kwenye mpaka na ukraine ratiba blinken huko riga inajumuisha vikao na rais wa latvia egis levits waziri mkuu risjanis karis na waziri wa mambo ya nje edgars rinkevis pia anatarajiwa kukutana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg kabla ya mazungumzo ya mawaziri baadaye siku hiyo. Levits aliwaambia waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na Stoltenberg hapo jana Jumatatu kwamba uwepo wa jeshi la Rusia unawakilisha shinikizo la moja kwa moja kwa Ukrain, kwamba NATO itaendelea kushikamana na Ukrain. Stoltenberg alitoa wito kwa Rusia kupunguza mivutano katika eneo hilo, akisema kuongezeka kwa jeshi hakuna sababu na hakuna maelezo ya kutosha. Uchokozi wowote wa baadaye wa Rusia dhidi ya Ukraine utakuja kwa gharama ya juu na kuwa na matokeo mabaya ya kisiasa na kiuchumi kwa Rusia, Stoltenberg alisema. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Afghanistan atatembelea Doha wiki ijayo kwa siku mbili za mkutano na viongozi wa Taliban. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani, Ned Price, alisema leo Jumanne watajadili masilahi muhimu ya kitaifa linapokuja suala la Afghanistan, alisema Price. Hiyo inajumuisha kupambana na ugaidi ambao ni pamoja na njia salama kwa raia wa Marekani na kwa Waafghanistan ambao tuna dhamira maalum kwao na hiyo inajumuisha msaada wa kibinadamu na hali ya kiuchumi ya nchi hiyo. Kimfupi hiyo tu ni burudani fupi ya kukuonyesha. Kumbuka, burudani kamili ni pale baadaye, na hii leo ni mpango mzima wa taarabu kidogo. Tunakupamba pamba awali, sasa kwanza tunakwenda kuangalia gumzo letu la barazani. Ikiwa hii leo ni Novemba 30, tunakuuliza je, ni sawa kwa mataifa kufunga mipaka yao kutokana na kirusi kipya cha COVID-19? Naona tamko la mataifa kadhaa limekera wengine sana, hasa mataifa yaliyo kusini mwa bara la Afrika, na watu wanacheche kali sana mitandaoni. Haya basi, tuanzie katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yupo Filemon Mwenyakazi, anasema yuko eneo la Singa. Habari yako, kuhusu nchi ambazo zinafunga mipaka sababu ya covid 19, na wewe unasema mipaka ifunguliwe? Nasema uh-huh, ya kwamba mipaka inaweza kufunguliwa kwa sababu, wakati unafunguliwa, biashara haitakuwa bei kali, watu wataendelea kuwasiliana vizuri kupitia biashara, na pia pia sisi wakaaji tunanao mikono biashara kama gani? Labda huko Kongo mnafanya biashara gani? Unaona kwamba mipaka ikifungwa, kutakuwa basi imepanda bei ghali. Unaona, kwa mfano huko Kongo tunatosha fumvi, huko ui inatoka huko Kenya, na biashara nyingi vinatoka huko Uganda. Nikisema wakati hiyo njia ya Uganda inafungwa na njia ya kutoka Kenya, biashara vitu vitakuwa bei sana kwa hivyo wewe utaki, wakifunga mpaka kabisa? Hapana, wasifunge mpaka, mimi sitaki. Napenda wafungue mpaka kabisa, lakini waendeleshe hiyo shughuli ya ma... waendeleshe shughuli ya matibabu ya hiyo magonjwa napatikana huko Kivukivu. Haya, tunakushukuru sana kwa kuchangia siku ya leo na asante sana. Nawashukuru nami kabisa, asante. Ndio kama hivyo basi, anatoweka huyo kutoka maeneo ya Kongo kule. Tunaelekea hapa jirani Tanzania, anasema iko kule ile mela Mwanza. Uh, mimi kwa jina naitwa Fuso, Fuso mimi naona kwa mataifa kufunga ni sawa, kwa sababu kila nchi inajaribu kila mbinu namna ya kupunguza mlipuko wa, wa kazi. Maana wanapofunga hivyo wanajaribu kulinda watu wao. Mimi naona ni sawa. Tumeona wakati mwingine imefanyika hivyo, lakini ugonjwa ukawa vilevile umeshaingia. Ni vyema tu utaratibu ungekuwepo ule wa kukaa kwa pamoja, wakaangalia namna ya ufungaji usije ukaathiri baadhi ya watu wao. Najua kuna tawala mbili zimeingia kwa wakati mmoja sasa hata namna ya kujikinga na kushika na kushika maelekezo ya viongozi wanavyotoa yalikuwa yakikinzana kinzana, bila tahadhari zilichukuliwa kipindi cha mwanzo kabisa corona inaingia. Sawa, barakoa zipo, lakini ama ziko chini. Sasa ha, huko hamna barakoa huko, labda uende kwenye makampuni <laughs> kama ya wazungu wa China, so, nakutana na barakoa huko ulaiani, huko barakoa huko hamna kitu kabisa. Haya, yes, okay. Okay, shukran. Karibu sana na sasa tuwatafute wale waliotuma ujumbe tusome kuhusiana na gumzo hii ya leo. Yupo Sekand Kasara wa Njombe, Tanzania, anasema kufunga mipaka kutokana na kirusi kipya cha Covid-19 ni sahihi, kwa maana vinaweza kuwa hatari kuliko vile vya mwanzo. Na upokea ujumbe wake Richard Kambale akiwa kule Beni, DRC, anasema kwangu mimi sio vyema ila kwa viongozi hakuna shida, sababu raia ndio tutaumia. Wao tayari wako paradiso. Ah, anazungumzia viongozi wao. Naye basianiru ya Malekani Tembo anasema bora kuwapa elimu wananchi kujikinga na Covid. Mimi niko Mutwanga, DRC. Ochieng George anasema yuko Kenya, yeye anasema sio sawa kabisa. Mipaka kufungwa. Ah, shukran sana Ochen George. Huyu mara nyingi anatuma ujumbe akiwa Kakamega nchini Kenya. Na nimesikia Salma pale mwanzo akisema taarabu ipo ndani ya nyumba eh, mm, na kidogo kidogo bongo flava ndani yake, mchanganyiko mura kabisa Diamond huyo, akimshirikisha Daya Khadija Kopa ndani ya Burudani Express. Anakuambia nasema nawe wasema nami sio eh? Nasema na wewe, nakuuliza e, na mauno umeyaona na <laughs> <laughs> mauno yamesakatwa hapo kweli. Natumai umeburudika. Basi ndio mambo ya bongo na taarabu hayo. Ikiwa ndio burudani yetu ya siku ya leo, natumai umepata burudani kamili katika wimbo huo wa Diamond na Hadija Kopa. Na sasa ni masuala mengine ya kero langu. Dhulma za kijinsia pamoja na unyanyasaji wa kingono ni mambo ambayo yanafanyika sana katika sosayati, ila wapo watu wengi tu wanaoficha maovu kama hayo. Mwanaharakati wa masuala ya kutetea haki za jinsia, Bi Munira Faraj, anasema hii ni kero kubwa. Kitu kinachonikera mimi ni haya mambo ya ubakaji na ulawiti na mambo ya ya, yani kijumla mambo ya gender-based violence kwa sababu ni kitu ambacho tushajua si haki kum, kumtendea mwenzio mabaya, lakini tunaona dhulma zazidi kukithiri na watu wanafichia na kufichia kwao huleta madhara baadaye. Maana yake mfanya mtu akawa yajitenga yafanya mtu akatokizwa na maradhi tofauti tofauti, especially kwenye mental health inamwingia na yeye mwingine sengine, pia physical health yake ya, ya umia. Maana yake mtu anaweza akapigwa paka akapoteza kiungo chake, na haswa kwa defilement kwa watoto ndo yanisikitisha sana, maana yake chote wa wa defiled, alafu watu wako wengine wakubali kupawa hongo na aliyemfanya hivyo perpetrator akenda zake, na wengine wananyamazia, wanaogopa kusema, waona ni aibu, na wengine awakimbiza ule mtoto pale mahali alipokuwa yuwakaa ambapo hamumpati na kingine, nayo mwingine ambayo iko tayari kwa haki, tukifika kotini na kesi haiendi, na evidence kila kitu tunayo, yachukua muda mrefu haki kutendeka. Sasa vitu hivyo ndio vyanikera sana, dho twakimbilia kuvipigania, lakini tunaona pia bado mahakama yaturudisha nyuma, kwa maana haki haitendeki kwa wakati unaopaswa. Tukiangalia hivi, nao wengine wanaficha kwa sababu waona wale wengine hawakupata haki, wengine waogopa kutoa ushahidi, pia mtoto kama alobako anaona halimuhusu wala halimfai. Hali ziko lakini, kama unavyojua, waambiwa pale palikuwa na kesi, lakini tayari yule mtoto ashafanya nini? Ashakimbizwa mtoto, amelawitiwa badala haki itendeke, tupeleke hospitali, tumpeleke hospitali, uh, tumpeleke polisi, wasikia mtu ashaondolewa sasa hata ukifika familia, kisha nyamaza kime, haitaki kusema. Kila ukimuuliza, huyu mama hasemi, baba hasemi. Na nyingine mama iko tayari kutoa ushahidi, lakini familia ya bwana yamwambia, kwa nini utoe aibu? lazima ustiri, tustiri. Hii ni aibu katika jamii yetu. Sasa ni vitu ambavyo vinanikera sana. Mambo ya kero hayo basi, na mengine mengi zaidi Tuangalie mambo ya trending basi. Kama nilivyokujuza na kudokezea awali, dada Mkamiti Kibayasi anakuja na taarifa ya matukio yanayoendelea duniani ikiwa ni katika mitandao ya kijamii ikiwemo Instagram, Facebook na mengineyo. Tujiunge naye kutoka Washington DC. Shukrani studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Gumzo kwenye mitandao ya kijamii kama ulivyohitaja, inabashiri hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kwa bunge kuwa itaelezea suala la usalama wa kitaifa, janga la Covid 19, kukabiliana na wimbi jipya kutoka kwa virusi hivyo, kufufuliwa kwa uchumi ulioathiriwa na Covid 19 na pia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa ikiwemo pia picha ya rais Uhuru Kenyatta. Kingine kinachotamba mitandaoni ni suala la wachezaji wawili wa timu ya Gor Mahia ya Kenya wamezuiliwa huko Kongo baada ya matokeo ya vipimo vyao vya covid 19 kuonyesha yana virusi hivyo. Vilevile, wafanyakazi wawili wa, wa afya katika wilaya ya Kaliua huko Tanzania wamesimamishwa kazi kutokana na utovu wa nidhamu kwa kufanya mapenzi kazini. Watumishi hao mmoja anatuhumiwa kufanya mapenzi wodini na daktari ambaye anafanya mafunzo kwa vitendo, huku mwingine anashutumiwa kuwa kiongozi katika matukio ya utoaji wa mimba. Vilevile rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete amekuwa mstari wa mbele kutoa wito kwa vyuo vikuu nchini Tanzania kutumia fursa kuelimisha, vilevile kuhamasisha wanafunzi umuhimu wa chanjo ya COVID-19. Kikwete ameyasema hayo wakati aki tunuku shahada ya kwanza na shahada ya uzamili kwa wahitimu wa chuo kikuu kishiriki cha elimu cha Mkwawa huko nchini Tanzania. Pia habari zinazotanda mitandaoni ni kuzinduliwa kwa mti wa Krismasi katika White House ya Marekani, ikiwa na mada ya zawadi kutoka moyoni, iliyochaguliwa na mke wa rais Jill Biden. Ni tukio linalotamba kwenye Twitter likiashiria msimu wa sikukuu za mwisho huku ikielezwa kuwa urembaji wa mti wa Crismas ulihusisha zaidi ya watu mia moja wa kujitolea zaidi ya wiki moja, kuonyesha miti 41 ya Crismas, kuweka mapambo katika miti yenye urefu wa futi elfu sita mishumaa zaidi ya mia tatu Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Ninakurudisha studio 15 za VOA Mombasa, Kenya kuendelea zaidi katika programu zetu za VOA Express. Asha tupungia mkono wa buriani hapo, mkamiti akiondoka kurejea pale katika chumba cha habari. Nasi sasa tuangalie masuala ya swali. La leo limekuwa mtandaoni tangu alfajiri, tumekuuliza, oe, kama mwananchi wa kawaida, unaona faida gani katika uwekezaji wa China nchini mwako. Yeah, mwenzangu, kama alivyokuambia tangu alfajiri tumekupa fursa na jumbe ni nyingi kabisa, ndio maana tumechuja baadhi yao tu kuangazia wale watakaopata fursa. Nikianza nao Jean Rubani kutoka nchi ya Rwanda asema, lakini kampuni za China hutengeneza barabara na wanatoa kazi kwa raia wetu. Ah, yeye yeah, anaiona positively uh -huh. Nami hapa ninaye Shinkamba Shelfad anasema anatoka nchini Tanzania anasema kwa mtazamo wangu hakuna tunachofaidika zaidi ya madeni kuongezeka. Nyerere Isaac anasema madeni ya nchi tofauti yamepanda kwa kasi. Aya ah, basi tumsikie naye John Bamaraki. Bamaraki anasema kwetu hapa ni DRC, lakini naona hamna kitu, kwani ni kupora tu dhahabu za watu. Ashaleta kidole cha lawama huyo. Isa Mwangi isa sema asema Wildoret, yeye ni ukoloni mambo leo hiyo Naye Maria Bura yeye hajaandika yuko wapi, lakini ujumbe wake pia ni mfupi sana, maneno mawili mimi sijui. <laughs> nani atatujibu? Sijui. Basi tumsikize Charles Alois Jaka anasemaje. Kwani nchi ya Marekani yenyewe ina faida gani kwangu? E, hataki Chaina ikosolewe peke yake, ameleta Marekani Marekani. Sasa tena akatuuliza swali kwa juu. Msikiza huyu naye anajiita Elson Black, ndugu mtangazaji, acha waibe tu viongozi wetu ndio shida Kijembe hicho huyo, <laughs> hataki mikopo ichukuliwe China. Asanteni sana jamani, kwa kushiriki katika swali letu la leo. Tembelea kurasa yetu ya FB ya VOA Swahili, pale kuna mada motomoto -moto barazani utashiriki na vile vile swali la leo kama hivyo mada zilivyo moto, tunasema shukran za dhati, maanake muda umetupa kisogo. Kutoka hapa kwangu mimi na kuwa geni Salma Muhammed, hadi wakati mwingine, tuwashukuru wenzetu waliofanikisha safari hii, Hadija Ryami na Aida Isa pamoja na Mkamiti Kibayasi hapo Washington DC. Mimi ni Josephat Kioko na kuaga rasmi kutoka safari yetu ya VOA Express.