Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi jina langu Harizon Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatano, Desemba mosi, ikiwa ni siku ya kimataifa ya Ukimwi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www Leo ni siku ya ukimwi duniani, yakiwa ni maadhimisho ya pili katikati kati ya janga la COVID-19. Changamoto kubwa ni nini? Kumekuwa na upungufu wa madawa ya ARVs kwa wagonjwa ambao wanaishi na virusi vya ukimwi kama mimi, ambao ulianza kutoka mwaka uliopita. Na leo tunakuletea makala ya vijana na tutakuwa Mombasa nchini Kenya, ambapo inadaiwa vijana wameingia katika tabia ya kuwapiga wazee kwa madai ya uchawi. Tatizo ni nini? Vijana wanataka utajiri wa haraka, lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Maafisa wa usalama wa Sudan Jumanne wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi ili kudhibiti maelfu ya waandamanaji waliojitokeza kwenye barabara za mji mkuu wa Sudan wakatum, wa Khartoum, yakiwa maandamano ya karibuni ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita. Kwa mujibu shirika la APM, wa shirika la habari la AP maandamano pia yalishuhudiwa kwenye miji mingine nchini humo. Waziri mkuu aliyekuwa ameondolewa madarakani na jeshi wakati wa mapinduzi hao, Abdalla Hamdok, mapema mwezi huo alirejeshwa mamlakani akiwa chini ya uangalizi wa kijeshi, hatua ambao wanaharakati wa demokrasia wanaipinga. Taifa hilo limeshuhudia maandamano makali tangu mapinduzi ya Oktoba 25 yaliyopelekea kukamatwa kwa zaidi ya maafisa 100 waliokuwa kwenye serikali ya kiraia. Viongozi wa maandamano hayo mara nyingi wamekuwa wakiomba wanaoshiriki kudumisha amani, lakini mara kwa mara huwa yanamalizikia kwenye ghasia ya. Vikosi vya usalama vinasemekana kufanya msako mkali dhidi ya wa waandamanaji, wakati tayari watu wa 43 wakisemekana kufa tangu yalipoanza, kulingana na ripoti ya kamati ya madaktari inayofuatilia idadi ya maafa tangu maandamano yalipoanza nchini humo. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Jumanne amesema kwamba serikali yake imewasilisha malalamiko kwa kampuni ya mtandao ya Twitter kwa madai ya kufunga akaunti za wakosoaji wa vikosi vya Tigray ambavyo serikali imekuwa ikikabiliana navyo kwa takriban mwaka mmoja sasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, hatua hiyo inaonyesha namna pande zote mbili zinavyotumia mitandao ya kijamii kueleza hali ilivyo wakati mapambano yakiendelea ya kati ya jeshi la serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed na vikosi vya TPLF Seyumu, wakati akihutubia wanahabari, amesema kwamba wana kila sababu ya kuamini kwamba Twitter wanafunga akaunti za watu wa Ethiopia wanaojaribu kuelezea kuhusu ukatili unaotekelezwa na waasi wa TPLF. Nchini jirani ya Eritrea, ambayo imekuwa ikiunga mkono juhudi za Abi dhidi ya TPLF Jumanne, pia imetoa malalamishi kwamba Twitter imefunga akaunti za taasisi ya New Africa Institute ambayo mara kwa mara huangazia misimamo ya serikali ya Eritrea na Ethiopia kuhusiana wa na mapigano yanayoendelea. Msemaji wa ya serikali Eritrea, Yamane, ya Eritrea Yamane Gebreneskel amesema kwamba mkurugenzi wa taasisi hiyo Simon Tesfamariam anastahili kupongezwa kwa kazi nzuri anayoifanya. Na shirika la afya duniani WHO Jumanne limetoa tahadhari kwa mataifa kutoweka kanuni za jumla ya kusafiri kutokana na aina mpya ya virusi vya korona vya Omicron, wakati huo ambapo serikali mbalimbali mbali na wanasayansi wanajaribu kutambua kwa kiwango gani chanjo za sasa zinaweza kuwakinga watu dhidi ya aina mpya ya virusi hivyo. Idli gongo anasoma ripoti ya shirika la habari, la habari la Reuters. WHO imesema kanuni za jumla za usafiri hazitazuia aina mpya ya virusi kusambaa bali zitasababisha tafrani kubwa kwa maisha na shughuli za kila siku. Imezishauri serikali kuchukua juhudi kama vile upimaji na karantini kwa wasafiri wa kimataifa kama kanuni zao zitakuwa zikiwataka kufanya hivyo. Hata hivyo, watu ambao hawajisikii vizuri ama wapo katika hatari ya kuumwa sana kutokana na virusi vya COVID-19 ikijumuisha watu wenye miaka 60 na zaidi wanapaswa kuahirisha safari zao, taarifa ya WHO imeeleza. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Ya Adhanom Ghebreyesus amesema anaelewa wasiwasi wasi uliopo kuhusu virusi vya Omicron lakini ameongeza kusema amepatwa na wasiwasi kuona mataifa kadhaa wanachama yakiweka kanuni za jumla ambazo hazina uthibitisho kama zitaleta ufanisi, badala yake zinazidi kuongeza makali ya hali ya mambo ya sasa. Emma Cook, mkurugenzi wa idara ya dawa ya Ulaya. Emma ameliambia bunge la Ulaya kwamba chanjo zilizopo zitaendelea kutoa kinga. Mwenyekiti wa taasisi ya Ulaya ya usimamizi na udhibiti wa magonjwa ECDC Andrea Ammon amesema kwamba maambukizi ya Omicron mpaka sasa yamethibitishwa katika mataifa kumi ya Umoja wa Ulaya, ambapo wale walioambukizwa wali wa wameonyesha dalili kidogo na wengine hawana kabisa, lakini wote ni vijana. Habari za uwepo wa Omicron umesababisha hasara ya dola trilioni mbili katika masoko yote ya hisa siku ya Ijumaa baada tu ya kugundulika kusini mwa Afrika na kutangazwa Novemba 25. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mtaalam mkuu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani Jumanne amesema kwamba watu waliopokea chanjo wanakinga kwa kiasi fulani dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona kwa jina Omicron, lakini akaongeza kusema kwamba wanasayansi watabaini katika wiki chache zijazo iwapo chanjo hizo zinahitaji kuimarishwa ili kupambana navyo. Daktari Anthony Fauci ambaye ni mshauri mkuu wa rais Joe Biden, wakati akiwa kwenye ikulu ya Marekani, amesema kwamba virusi hivyo vina mwenendo tofauti na vile vya awali vya korona. Amesema kwamba ingawa aina zote za chanjo ambazo zimekuwa zikitolewa zinafanya kazi, haijabainika iwapo zitazuia watu kutopatwa na maambukizi. Ameongeza kusema kwamba kufikia sasa kuna kesi 226 za virusi hivyo zilizoripotiwa kwenye mataifa 29 kote ulimwenguni bila kuwa na kesi yoyote hapa Marekani. Hata hivyo, wataalam wa afya wanakisia kwamba virusi hivyo hatimaye vitaingia hapa nchini. Mratibu wa kitaifa wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa hapa Marekani, Daktari Rochelle Walensky, amesema kwamba wanajitahidi kubaini iwapo virusi hivyo vimeingia nchini. Bunge la Ghana Jumanne limeidhinisha bajeti ya mwaka wa 2022 siku kadhaa baada ya kupingwa kutokana na tofauti kati ya wa wabunge pamoja na mzozo kuhusu kodi mpya zinazotozwa kwa shughuli za benki za kielektroniki. Bunge hilo limegawanyika kati ya vyama vikuu viwili kufuatia uchaguzi wa mwaka mmoja uliopita swala ambalo huenda likahujumu juhudi za taifa hilo za kujikwamua kiuchumi kutokana na athari za janga la korona, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Wakati wa kura ya ijumaa iliyopita wabunge wa chama tawala cha New Patriotic, yani NPP waliondoka bungeni kutokana na madai kwamba spika ambaye ni wa upinzani alipendelea upande mmoja kwa kusema kwamba waziri wa fedha asiwepo bungeni wakati wa shughuli hiyo. Basi hapo ndipo upinzani ulipata nafasi ya kupiga kura na kupinga pendekezo hilo, ikiwa mara ya kwanza kufanyika tangu mwaka 1981. Licha wabunge wa upinzani kususia kura ya Jumanne, spika mwandamizi Osei Ousu kutoka chama tawala cha NPP alitangaza kupitishwa kwa bajeti hiyo akisema kwamba imepata wingi wa kura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tuelekee katika ripoti zetu. Ulimwengu unaadhimisha siku ya ukimwi duniani hii leo, wakati ambapo waathirika wengi wa HIV nchini Kenya wakilalamikia uhaba wa dawa za kupunguza makali ya HIV ARVs. Ripoti ya shirika la afya la dunia WHO inaeleza kuwa mataifa 73 yanakabiliwa na uhaba wa dawa za kupambana na makali ya HIV kwa sababu mashirika mengi yameelekeza nguvu zao katika kukabiliana na virusi vya COVID-19. Mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Huba Abdi, ana ripoti kamili. Ulimwengu unapoadhimisha siku ya ukimwi duniani, mgawanyiko katika vita dhidi ya virusi hivyo na kutozingatiwa kwa haki za kibinadamu ni miongoni mwa mapungufu yaliyoruhusu HIV kuwa na kubakia kuwa mgogoro wa afya duniani. Mora, muracha ni mwathiriwa wa HIV na ni mwanachama wa shirika la watu wanaoishi na HIV nchini Kenya. kumekuwa na upungufu wa madawa ya ARV kwa wagonjwa ambao wanaishi na virusi vya ukimwi kama mimi, ambao ulianza kutoka mwaka uliopita. ilikuwa tatizo katikati ya dona na serikali, na hadi wa sasa tatizo hilo halijasuluhishwa Eric Simba mwanzilishi wa shirika la Christian Best Camps of Kenya ambalo huwasaidia watoto katika mitaa ya mabanda kupata chakula shuleni anasema maadhimisho ya mwaka huu yanajiri wakati ambapo afya ya watoto walio na HIV inazidi kuwa mbaya licha ya kutumia dawa za kupunguza makali ya HIV. Kuna athari mingi sana ambazo tumeona kwa watu ambao wako na ukimwi, haswa watoto uh, wakati hawapati wa dawa na vyakula, wengi wamekuwa wakizimia, wengine wanakuwa wagonjwa wengine wanadhoofika sana, ukiwaangalia na mtu ambaye ako, ako na, na udhaifu wa kiafya. Watoto walio na virusi vya ukimwi hupata magonjwa kwa urahisi kutokana na kinga dhaifu. Hata hivyo, baadhi yao huonekana wenye afya hadi pale dalili hudhihirika, na katika kipindi hiki huwa virusi vimewaathiri sana. Kauli mbiu ya siku ya ukimwi duniani mwaka elfu mbili ishirini na moja ni kukomesha ukosefu wa usawa, komesha ukimwi, kwa lengo la kuwafikia watu walioachwa nyuma. Shirika la WHO na washirika wake wanaangazia ukosefu wa usawa unaoongezeka katika upatikanaji wa huduma muhimu za HIV. Mora Moracha anazungumza tena Watu wanahangaika. Kuna mtu ambaye labda anatoka Kisumu anachukua dawa Eldoret kwa sababu ya unyanyapaa, na watu kama hao, mtu ukishampatia dawa za wiki mbili, kuna wakati utafika akate tamaa na aache kukunywa dawa zake, kwa sababu anaona hai, it does not make sense. Tarehe moja Disemba mwaka elfu mbili ishirini na moja WHO inatoa wito kwa viongozi wa kimataifa na wananchi kukusanyika ili kukabiliana na ukosefu wa usawa unaochochea ukimwi na kufikia watu ambao kwa sasa hawapate huduma muhimu za HIV. Huba Abdi, VOA Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumanne ameionya Rusia dhidi ya tabia za kichokozi kwa Ukraine, akisema kwamba uchokozi mpya huenda ukapelekea hatua madhubuti dhidi yake Wakati akihutubia wanahabari mjini Riga, nchini Latvia, akiandamana na waziri wa mambo ya kigeni wa taifa hilo Edgars Rinkevics, Blinken amesema kwamba wana wasiwasi mkubwa kutokana na mwenendo mpya wa vikosi vya Russia kwenye mpaka wa Ukraine. Blinken pamoja na wenzake wa NATO wanazungumzia suala hilo kwenye mkutano unaoendelea mjini Riga, wakati akiongeza kusema kwamba atakuwa na mengi zaidi ya kusema baada ya kumalizika kwa kikao hicho. Kabla ya kuanza kwa kikao hicho, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg aliomba Rusia kupunguza hali ya taharuki kwenye mpaka wake na Ukraine akisema kwamba hatua hiyo si ya uchokozi wowote na inahitaji kuelezwa kwa kina. Jumanne rais wa Rusia Vladimir Putin alionya kwamba jeshi lake huenda likalazimika kujibu hatua zinazoongozwa na magharibi kuimarisha uwezo wa kijeshi wa Ukraine. Na maafisa wa Taliban wa Afghanistan pamoja na wale wa Marekani Jumanne wamekamilisha mkutano wao wa siku mbili mjini Doha, Qatar, wakati wajumbe wa Taliban wakiomba Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya taifa lao pamoja na kuachilia mali zilizoshikiliwa. Kikao hicho kimefanyika wakati kukiwa na wito wa kimataifa wa mashirika ya kutoa misaada kwamba yaongeze misaada nchini Afghanistan ambako Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya nusu ya wakazi wanakabiliwa na njaa katika msimu huu wa baridi. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye maswala ya Afghanistan Thomas West pamoja na waziri wa mambo ya kigeni wa taifa hilo Amir Khan Mutaki wameongoza mkutano wa Doha. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa Afghanistan Abdul Kahar Balki amesema kwamba pande zote mbili zilishauriana kuhusu maswala ya kisiasa, uchumi, afya, elimu na usalama, miongoni mwa masuala mengine ya kibinadamu. Hata hivyo, bado hakuna tamko lolote kutoka upande wa Marekani kuhusiana na walichozungumzia. Rwanda imewapokea vifaru adimu weupe kutoka Afrika Kusini. Rwanda inasema vifaru hao wameletwa kwa ajili ya kuinua kiwango cha utalii wa wanyama adimu kwenye mbuga yake ya Akagera iliyoko upande wa mashariki ikipakana na mkoa wa Kagera, magharibi mwa Tanzania. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Kwa miaka hivi karibuni, Rwanda imezidisha kasi ya kuongeza idadi ya wanyama mwitu katika mbuga yake ya wanyama ya Kagera, idadi kubwa ikitoka nchini Afrika Kusini. Miaka saba iliyopita, Rwanda iliwanunua simba saba kutoka Afrika Kusini na kuwapeleka moja kwa moja kwenye mbuga hiyo. Safari hii vifaru weupe 30 wameletwa kadhalika kutoka nchini Afrika Kusini na kupelekwa moja kwa moja kwenye mbuga hiyo ya Akagera, ambayo sura yake ya nchi ni savana na milima ya wastani. Vifaru hawo weupe wamepatikana kwa hisani ya Bodi ya Taifa ya Maendeleo RDB nchini Rwanda, hifadhi ya wanyama ya Finda nchini Afrika Kusini pamoja na bilionea wa Kimarekani na mwenye uwekezaji mkubwa wa kilimo nchini Rwanda, Buffett Howard. Bodi ya Taifa ya Maendeleo RDB inasema kuinua kiwango cha utalii wa wanyama ni moja ya vipaumbele ilivyojiwekea kwa miaka sasa Kajeruka ni mkurugenzi wa idara ya utalii katika bodi hiyo ya maendeleo nchini Rwanda. Mpaka hapo tulipofika, that tumefika kwa sababu ya sera yetu nzuri ya kuhifadhi mazingira. Kuhifadhi mazingira na viumbe hai ndiyo msingi mkubwa wa utalii wetu. Unapotunza na kuhifadhi mazingira na mbuga kama hii, wanyama wanapata uhuru wa kujitanua na kuongezeka, na hivyo hatimaye unapata tija lakini si tija tu ya mapato, isipokuwa unapotunza mazingira pia inakusaidia kuepuka athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Jes Gruna, mkurugenzi mkuu wa shirikisho la mashirika ya hifadhi ya wanyama katika kanda ya maziwa makuu, na ambaye ndiye mtunzaji wa mbuga ya Kajera, amesema vifaru hao weupe ni miongoni mwa wanyama adimu na wenye hatari ya kutoweka ulimwenguni kwa sasa. We will always have to look after them and kwanza tumewaleta vifaru hawa kwa ajili ya kutoa mchango wetu katika kuinua idadi ya vifaru. Hatuwezi kuwa na idadi ya vifaru hapa mbugani kama hatuna vifaru hawa, na ndiyo maana tulisema acha tuwatafute na kuwahifadhi. Vifaru weupe wana tabia ya kutojificha na wanapenda maeneo ya wazi, kitu ambacho kitatusaidia kuwapata watalii watakaokuja kuwatazama na kisha kulipa pesa za kigeni kwa ajili ya utalii huo na kwa upande mwingine hata wakazi jirani watafaidika kwa sababu hadi sasa asilimia saba ya mapato ya mbuga hii huenda kwa wakazi jirani. Wenyewe wanasema kwamba ifaru hawa weupe wataanza kuzaliana ndani ya kipindi cha miaka miwili ijayo. Silvano Kalimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nigeria imethibitisha msimamo wake na mshikamano wake katika bara la Afrika na kwamba itaungana na Afrika Kusini kwa maendeleo ya bara hilo katika nyanja mbalimbali mbali. Mawaziri wa mambo ya nje wa Nigeria na Afrika Kusini walieleza umuhimu wa msimamo huo baada ya mkutano wa pamoja mjini Abuja, wakati ambapo Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini anaendelea na ziara yake nchini humo. Mwandishi wetu wa Lagos si Collins Aton Hebe anaripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Geoffrey Onyema ameeleza umuhimu wa kufikwa kwa mapatano baina ya Abuja na Pretoria. Na kushirikiana kwa karibu kwa Nigeria na Afrika kusini itakuwa msingi ambao maendeleo ya Umoja wa Afrika yatasimama vizuri na kukua hadi viwango visivyo na kikomo. To jambo moja muhimu lililojitokeza wakati wa mkutano huo ilikuwa ugunduzi wa virusi vipya vya Covid 19 Omicron huko kusini mwa Afrika, hali ambayo imesababisha Afrika kusini kupigwa marufuku ya safari za anga kutoka huko kwenda nchi za magharibi. Msimamo wa Nigeria ni kwamba marufuku hiyo si sahihi na ya haraka sana kwa sababu nchi nyingine ambako virusi hivyo vimegunduliwa pia hazikushughulikiwa. Hivyo Profesa Sonde Omilabu, bingwa wa mambo ya virusi katika chuo kikuu cha Lagos, anasema kwamba kwa kuwa virusi hivyo imegunduliwa kusini mwa Afrika, haimaanisha kwamba Omikron inatoka katika uchambuzi wake, profesa yewaleto mori anasema Botswana, ambapo virusi hivyo pia vimegunduliwa kwa mara ya kwanza, na wanadiplomasia wawili wa kigeni, ilipaswa kufichua nchi zao asili ya vilipotokea virusi hivyo I got worried that Botswana that got the first cases have refused to tell us the origin of where those people come. They say they were diplomats while the world is not protecting Africa Botswana is protecting those other people I think it would be important for Botswana to have told us where those things come it also helps in determining the origin of the disease ziara ya Ramaphosa nchini Nigeria inatoa fursa ya kusahihisha waraka wa awali juu ya kuweka kundi cha ufuatiliaji ili kutoa ushauri kwa nchi hizi mbili wakati kuna uwezekano wa kutokea usumbufu wote wa kijamii ambayo unaweza kuwaathiri raia wao katika nchi zao mbili. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwi, kwa Sauti ya america Washington. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Progress Bunia, Redio Sango Malamu Bunia, Redio Muungano Oicha DRC, Redio Rulale Kanyabayonga, Redio Mitume Kitale Kenya, Lulu FM Malindi na Sayare Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine, bila kusahau mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Na leo katika makala ya vijana, tunaelekea nchini Kenya ambapo inaripotiwa matukio ya vijana kuwaua wazee, baadhi yao wakiwa watu wa familia kwa madai ya uchawi. Kwa miaka kumi iliyopita mamia ya wazee huuawa kila mwaka kwa madai hayo ya uchawi. Nimetoka shamba kwangu nyumbani, nikalala kwangu nyumbani, ninaamuka ni usiku, ninakatwa panga. Nikakatwa upanga wa kwanza, unaona hapa, unaona hapa, alafu nikakatwa hapa. Hivo nikakenuka, mimi nikashika upanga wangu, wakatoka mbio. Ndivyo nikapelekwa hospitali. Huyo ni mzee Baya Charo, mwenye umri wa miaka 75, kutoka Magarini, Kilifi, Kenya, asimulia alivyonusurika kifo miaka 11 iliyopita baada ya kutaka kuuawa kwa madai ya uchawi. Yeye pamoja na wakongwe wenziwe wako katika makao ya kuokoa wazee kutoka kwa majangili wanaowasaka kuwaua. Pwani pamoja na maeneo ya kusini magharibi mwa Kenya yameathirika na mauaji ya wakongwe, wahusika wa mauaji haya wakiwa vijana wengi, watu wa familia. Kwa nini vijana wanawaua wazee? Lenox Mwabaya na Andersan Tsuma ni viongozi wa vijana katika eneo la Rabai, Kilifi, moja ya maeneo yanayoongoza katika mauaji ya wazee mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja. Vijana wanataka utajiri wa haraka, kwa sababu ameishi Mombasa na mwenzake anapeleka anapeleka gari na yeye anataka kuja hapa aje auze lile shamba mbalo lilikuwa ni inherited kutoka kwa babu yake na babake amelitunza paka kiwango kile, anataka kuliuza hilo ili aweze kupanda ngazi haraka haraka akawa tajiri. Sasa kwa sababu hiyo, mzee akikataa anakuwa ni target, atakuwa eliminated yule mzee, watu wapate fursa ya kuuza shamba. wa wa, wa wa, nini wa umoke hicho mm, ndo ambacho wanaangalia. So hiyo ndo, ndo ndo, changamoto ambayo tuko nayo kwa vijana wetu. Mimi naangalia kwa mtazamo mara mbili. Ya, ya kwanza ni kwamba wao wanaofanya hivyo ni kwamba kwanza hawaelewi na ni sijui ni kitu gani wanafikiria kwa sababu wao saini vijana pia na pia itafika wakati hata wao pia watakuwa wazee. Sasa sijui wao wana wanafikiriaje hiyo picha pia nao ikifika kwa mzee pia nao wakatu kama wao wengine. Na nimesema tu ya kwanza ni kwamba ni kutoelewana na hawaelewi ni kitu gani chafanyika mbali na sababu za urathi wa mali. Lennox aelezea sababu nyingine ni ulipizaji wa visasi kufuatia mizozo ya kihistoria ya kimbari iliyokosa kusuluhishwa kore wa kipande cha shamba mm, kinapeanwa kulipa fidia kwa ile jamii ambayo mmeulia mtu wao. Sasa wakati huu hawakuandikishana wakati ule, wala hazikupimwa wakati ule. Wakati huu adjudication ya land zile core land hazikupelekwa kwa wale ambao walipewa kama kore, zilipimwa na ile jamii iliyopeana ile kore. Kwa hiyo title deed kija inakuja na jina la yule alilopeana, si yule alilopewa. That enmity inaanzia kuanzia pale ya kwamba wewe, kwa nini unamiliki wahali ambapo sisi tulipewa, so vita vya. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Maafisa wa usalama wa Sudan Jumanne wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi ili kudhibiti maelfu ya waandamanaji waliiokeza kwenye barabara za mji mkuu wa Sudan wa Khartoum, ikiwa maandamano ya karibuni kabisa kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita, kwa mujibu wa shirika la habari hey, la AP. Maandamano pia yalishuhudiwa kwenye miji mingine nchini humo. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Bilen Soyem Jumanne amesema kwamba serikali yake imewasilisha malalamiko kwa kampuni ya mtandao ya Twitter kwa madai ya kufunga akaunti za wakosoaji wa vikosi vya Tigray ambavyo serikali imekuwa ikikabiliana navyo kwa takriban mwaka mmoja sasa, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Hatua hiyo inaonyesha namna pande zote mbili zinavyotumia mitandao ya kijamii kueleza hali ilivyo, wakati mapambano yakiendelea kati ya jeshi la serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed na vikosi vya TPLF. Shirika la afya duniani WHO Jumanne limetoa tahadhari kwa mataifa kutoweka kanuni za jumla za kutosafiri kutokana na aina mpya ya virusi vya korona vya omicron, wakati huu ambapo serikali mbalimbali mbali na wanasayansi wanajaribu kutambua kwa kiwango gani chanjo za sasa zinaweza kuwakinga watu dhidi ya aina mpya ya virusi. Mtaalamu mkuu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani Jumanne amesema kwamba watu waliopokea chanjo wanakinga kwa kiasi fulani dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona kwa jina omicron lakini akaongeza kusema kwamba wanasayansi watabaini katika wiki chache zijazo iwapo chanjo hizo zinahitaji kuimarishwa ili kupambana navyo. Daktari Anthony Fauci ambaye ni mshauri mkuu wa rais Joe Biden, wakati akiwa kwenye ikulu ya Marekani, amesema kwamba virusi hivyo vina mwenendo tofauti na vile vya awali vya korona. Amesema kwamba ingawa aina zote za chanjo ambazo zimekuwa zikitolewa zinafanya kazi, haijabainika iwapo zitazuia watu kutopatwa na maambukizi. Bunge la Ghana Jumanne limeidhinisha bajeti ya mwaka wa 2022 siku kadhaa baada ya kupingwa kutokana na tofauti kati ya wabunge pamoja na mzozo kuhusu kodi mpya zinazotozwa kwa shughuli za benki za kielektroniki. Bunge hilo limegawanyika kati ya vyama vikuu viwili kufuatia uchaguzi wa mwaka mmoja uliopita, suala ambalo huenda likahujumu juhudi za taifa hilo za kujikwamua kiuchumi kutokana na athari za janga la korona. Na maafisa wa Taliban wa Afghanistan pamoja na wale wa Marekani Jumanne wamekamilisha mkutano wao wa siku mbili mjini Doha, Qatar, wakati wajumbe wa Taliban wakiomba Marekani kuondoa vikwazo dhidi ya taifa lao pamoja na kuachilia mali zilizoshikiliwa kikao hicho kimefanyika wakati kukiwa na wito wa kimataifa wa mashirika ya kutoa misaada kwamba yaongeze misaada nchini Afghanistan ambako Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya nusu ya wakazi wanakabiliwa na njaa katika msimu huu wa baridi. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye maswala ya Afghanistan Thomas West, pamoja na waziri wa mambo ya kigeni wa taifa hilo Amir Khan Mutaki Wameongoza mkutano wa Doha. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.