Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Harrison Kamau, nakaribisha kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika ikiwa ni Ijumaa, Desemba 3 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www VOA ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Wananchi wa Katanga hasa mji wa Lubumbashi nchini DRC wataka kufahamu makusanyo na matumizi ya fedha zinazotokana na madini ya eneo hilo. Kwa nini watusaidie kuyenga mabalabala, kuyenga mamasomo, kutuwekea kura nzuri, kutuengea mahopitale? Sisi wakongomani tu, tufanye nini tukue, tuishi maisha mzuri. Na katika taarifa nyingine, rais wa Rwanda Paul Kagame ametetea uamuzi wa, wa taifa lake wa kusitisha safari za ndege kwenda katika nchi za kusini mwa Afrika ikiwemo Afrika Kusini. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Afrika Kusini inaharakisha zoezi la utoaji wa chanjo kwa kufungua vituo kwenye maeneo ya maduka pamoja na kwenye maegesho ya magari ili kukabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya corona wiki moja baada ya kugunduliwa kwa aina mpya ya virusi kwa jina Omicron kesi za kila siku zimeongezeka maradufu na kufikia 8561 na moja Jumatano ikilinganishwa na 4373 siku moja iliyotangulia, kulingana na takwimu rasmi wakati wanasayansi wakisema kwamba hali hiyo itaendelea kuwepo. Waziri wa afya Jo Fala amesema kwamba wanataka kuhakikisha kwamba familia ziko sawa wakati huu wa msimu wa sikukuu. Mratibu wa kituo cha udhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika John Kengasong wakati akizungumza na wanahabari Alhamisi amesema kwamba ingawa haijabainika iwapo chanjo iliyoko inalinda dhidi ya virusi hivyo vipya ni bora kuchanjwa kinyume na kutokuwa na kinga aina yoyote. Shirika la habari la AP limesema kwamba jimbo la Gauteng linalojumuisha miji ya Johannesburg na Pretoria ndilo kitovu cha maambukizi mapya ya korona, wakati likiorodhesha asilimia sabini ya maambukizi kote nchini humo. Marekani Alhamisi imeonekana kutokuwa na ari ya kufufua mkataba wake wa nyuklia na Iran pamoja na mataifa mengine yenye nguvu duniani hata baada ya Teheran kutoa mapendekezo kufuatia kuanza tena mazungumzo mjini Vienna. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, wakati akizungumza na wanahabari pembezoni mwa mkutano wa shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya OSCE mjini Stockholm, alisema tutajua hivi karibuni, labda katika muda wa siku chache tu zijazo iwapo Iran inamaanisha au la, kupitia mawasiliano kwa njia ya simu na Blinken. Na jana Alhamisi, waziri mkuu mpya wa Israel Naftali Bennett aliomba mazungumzo hayo ya Vienna kusitishwa mara moja, baada ya kuanza tena Jumatatu. Hata hivyo, Blinken hakueleza wanahabari kuhusu majibu yake kwa Bennett na mahakama ya Libya Alhamisi imeamua kwamba mtoto wa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Muama al Ghaddafi anaweza kugombea urais katika uchaguzi mkuu ujao, kwa mujibu wa nasheria wake, wakati ambapo mivutano inaongezeka kuhusu namna uchaguzi utakavyofanyika ukiwa na lengo la kumaliza muongo mzima wa kasia na migogoro nchini humo. Idli Gongo anatuarifu zaidi. Saif al-Islam Gaddafi, alikata rufaa dhidi ya shauri ambalo lilimwondoa katika uchaguzi wa Desemba 24 ambalo lilicheleweshwa wakati wapiganaji walipozuia mahakama ikiwa ni moja ya matukio yanayoonyesha taswira pana ya uchaguzi kutokuwa na utulivu katika tukio jingine la jana tume ya uchaguzi imesema watu waliokuwa na bunduki walivamia vituo vitano vya uchaguzi magharibi mwa Libya na kuiba karatasi za kupigia kura Wachambuzi wanahofia kura kugomewa ama uchaguzi kuwa na ghasia na kusimamisha mchakato wa kupata amani, ambayo mwaka huu iliwezesha kupatikana kwa serikali ya umoja, ikiwa ni juhudi za kuunganisha pande mbili zinazohasimiana za mashariki na magharibi mwa nchi. Orodha ya mwisho ya wagombea bado haijatolewa kutokana na vuta ni kuvute ya mchakato wa kukata rufaa baada ya tume ya uchaguzi awali kubatilisha ugombea wa watu ishirini na watano kati ya tisini na wanane waliojiandikisha kugombea uraisi. Gadafi ambaye alihukumiwa kifo na mahakama ya Tripoli mwaka 2015 kwa makosa ya uhalifu aliyowafanya wakati wa mapambano yaliyoshindikana ya kutetea utawala wa baba yake wa miaka 40 dhidi ya mapinduzi yaliyoungwa mkono na NATO, ni mmoja wa wagombea watakaoleta ushindani mkubwa katika uchaguzi. Bado ni kiongozi wa Walibia ambao wanatii serikali ya zamani ya baba yake Muammar Gadafi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Muungano wa chanjo ulimwenguni wa GAVI Alhamisi umesema kwamba bodi yake imeidhinisha dola milioni 155.7 kuelekea zoezi la utoaji wa chanjo za kwanza za malaria kwa watoto kwenye mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Mwenyekiti wake Jose Manuel Barroso ameeleza kufurahishwa na hatua ya bodi yake, akiongeza kwamba hilo limewezekana kupitia juhudi za pamoja za jamii ya kimataifa ya afya na kwamba zoezi hilo litakapoanza, basi litaokoa mamilioni ya maisha ya watoto. Mwezi Oktoba, shirika la afya duniani WHO liliidhinisha chanjo ya kwanza ya malaria ili kupambana na maradhi hayo yanayosababishwa na mbu na ambayo hupelekea zaidi ya vifo elfu mia nne kila mwaka, hasa barani Afrika miongoni mwa watoto. Kumekuweko na chanjo aina nyingine za malaria, lakini hiyo kwa jina RTSS ndiyo ya kwanza kupendekezwa na WHO kutumika kwa umma dhidi ya malaria. Fedha zilizoidhinishwa zitatumika kwa kuagiza na kusafirisha chanjo hizo pamoja na hatua nyingine za kuzuia maambukizi kama vile neti za mbu. Serikali kote ulimwenguni zimelazimika kuchukua hatua za dharura baada ya kuzuka kwa virusi vipya vya Omicron, hata barani Ulaya ambako tayari kulikuwa na wimbi la nne la maambukizi ya korona. Hata kabla ya virusi hivyo vipya kugunduliwa Afrika Kusini wiki iliyopita, mataifa mengi ya Ulaya yalikuwa kwenye harakati za kuongeza kanuni za kuzuia maambukizi ya virusi vya Delta. Sasa hivi, kutokana na kirusi hicho kipya, harakati za kudhibiti maambukizi zimeongezwa maradufu barani humo. Kwa mfano, Ugiriki na Austria walikuwa wameweka sheria kwa kila mtu kupata chanjo hata kabla ya kutokea kwa Omicron, wakati wanaokataa wakipigwa faini. Wanaokataa kupokea chanjo mara kadhaa nchini Austria huenda wakapigwa faini ya hadi dola za Kimarekani. Chancellor wa Ujerumani anayekaribia kukamilisha mhula wake, Angela Merkel, amesema kwamba itakuwa ni lazima kwa kila mkazi wa taifa hilo kupokea chanjo kuanzia mwanzo wa mwaka ujao. Iwapo bunge la Ujerumani litaidhinisha hatua hiyo, basi litakuwa taifa la tatu barani Ulaya kuweka chanjo ya lazima. Inatarajiwa kwamba mataifa mengine kadhaa yatafuata hatua hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Wakazi wa jimbo la Katanga, hasa katika mji wa Lubumbashi huko Haut Katanga, eneo ambalo linapakana na nchi ya Zambia wameiomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, kuwapa maelezo zaidi kuhusu matumizi ya pesa zinazolipwa kutoka kwa kampuni za uchimbaji madini katika mikoa yao, ambapo wamejikuta wakiwa na maisha magumu kwa muda mrefu na kukabiliwa na umasikini. Auseri malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Mkwa ndungu mkazi wa Lubumbashi asema kwa sasa wananchi wa Katanga waishi maisha magumu, japokuwa mikoa yao inazalisha madini mengi na hata kampuni zinazochimba madini katika eneo lao zikilipa kodi kwa serikali, pesa ambazo haijulikani wapi zinakwenda tuku na rishesi ya mingi me chiba pa peple tuku ba mashikini Hakuna pika hakuna enda hakuna kubeniteni kura ni ni ni. Hata vijana wa vuguvugu wa Lucha Filimbi pamoja na Muhamadi Peple wameungana na kuanzisha kambeni mjini Lubumbashi, kiandamana hapa na pale kuomba viongozi kuhamasisha wananchi ili waweze kuomba viongozi wa serikali wawaelezee wapi mali yao yamekuwa yakikwenda kila mara. Rams Wasolelwa ni kutoka kundi la Filimbi Mjini Lubumbashi watusaidie kuyenga mabalabala kuyenga mamasomo kutuwekea kura nzuri kutuengea mahopitale. Sisi wakongomani tu, tufayi nini tukue tuishi maisha mzuri. Kesho kesho yake hii madini itaisha, sisi tutabakia sasa na nini? Tunapenda ya kama Tupa, tupa, twa, wa, wa, ile makuta yenye hii makampu, makampuni iko inalipa sababu ya madini yetu, ile makuta watujengee nayo na vitu vizuri. Ile makuta ishibakie paka amifuko ya watu watu wa kule, ile makuta na wakongomani wabakie paka mateso. Utafahamu kwamba Katanga ni jimbo maarufu kwa utajiri wake wa madini mbalimbali mbali, hasa mashariki mwa jimbo, sehemu ya kanda la shaba linaloenea hadi Zambia. Kati ya madini yake ni kobalti, shaba stani radiamu yurani pamoja na almasi. Wananchi wake wakiwa wanayepitia hali ngumu ya kimaisha, wengine wakiomba pesa zao kuweza kushughulikia miundombinu katika eneo lao. Gloire Palanga ni kutoka kundi la vijana wa filimbi mjini Lubumbashi, njo kwa maana yatupeleka tuingie mbalabala, ni kwa kusensibilize kuambia watu faida ya ile yaile yenye ma, ma, ma, ma, pesa makampuni ma, ma, ma, ma, kunaleta kumukini ifo kuambia watu wote, ili watu wakoe na, na, na, na, na, na, na, na, na ufahamu ya pesa yenyewe kunalipa wakaazi. Nao wakiunga mkono hatua ya shirika za kiraia pamoja na lucha na wakaazi mbalimbali, kampuni yote ikunatumika mumkini yetu Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wanajeshi wawili wameuawa, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa baada ya shambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu kwenye kituo cha kampakani kaskazini mwa Benin usiku wa Jumatano, kulingana na ripoti ya jeshi Shambulizi hilo kwenye eneo la pogani la pili nchini Benin wiki hii baada ya lile la kituo cha doria kwenye eneo la Alibori Jumanne asubuhi. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa Kanali Frutex Gabwidi iliyoonyeshwa Reuters hapo Alhamisi, mpiganaji mmoja anasemekana kuwa na jeshi kwenye shambulizi la Jumanne huku mwingine akiuawa Jumatano, taarifa imeongeza. Mashambulizi ya wanamgambo ni nadra nchini Benin, ingawa makundi ya kigaidi kama vile Alqaida na Islamic State yamekuwa yakifanya mashambulizi kwenye mataifa jirani ya Burkina Faso na Niger. Mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa kiislamu yameongezeka kwenye eneo la Afrika Magharibi la Sahel, wakati mataifa ya kuuba ya Guinea yakijitahidi kuwazuia ya kuingia. Mara ya mwisho kwa Benin kushuhudia shambulizi la kigaidi ilikuwa mwaka 2019 baada ya watalii wawili wa Ufaransa kutekwa nyara kwenye mbuga ya kitaifa na kisha kupelekwa nchini Burkina Faso. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kwamba au Uingereza na Kanada wametangaza vikwazo vipya kwa maafisa wa Belarus pamoja na makampuni kutokana na kile wametaja kuwa hujuma ya serikali dhidi ya demokrasia, ukiukaji wa haki za binadamu, kutoheshimu sheria za kimataifa pamoja na kukandamiza watu wa Belarus walioko ndani na nje ya nchi. Marekani inalenga maafisa thelathini na wawili pamoja na taasisi zikiwemo zile za serikali ambazo zinaunga mkono serikali ya rais Alexander Lukashenko. Mwana wa kiume wa Lukashenko, Dimitri, pia, ni miongoni mwa watu waliowekewa vikwazo. Marekani pia imesitisha uwezo wa serikali ya Belarus wa kupata mikopo. Lukashenko amekuwa akiwasaka wapinzani wake wa kisiasa tangu kumalizika kwa uchaguzi mwaka wa 2020 ambao ulielezewa na Marekani na EU kuwa wenye udanganyifu. Belarus pia inalaumiwa kwa kutumia wahamiaji kama silaha ya kisiasa dhidi ya majirani wake kama Poland. Vikwazo vya EU ni dhidi ya maafisa waliohusika kwenye sakata la wahamiaji pamoja na mashirika mawili ya ndege ya Belavia na Syrian Airline Chamwings ambayo yanasemekana kuleta wahamiaji nchini Belarus ili kuvuruga hali zaidi. Rais Paul Kagame wa Rwanda ametetea uamuzi wa nchi yake wa kusitisha safari za ndege kwenda katika nchi za Kusini mwa Afrika ikiwemo Afrika Kusini. Wiki hii ndege ya Rwanda ambayo kwa kawaida hufanya safari za kila siku katika njia hiyo na Kusini mwa Afrika ilisitisha kwa muda kutokana na tishio la maambukizi mapya ya Covid-19. Rais Kagame alikuwa akizungumza katika mkutano wa mawaziri wa usafiri na usafirishaji wa anga unaoendelea mjini Kigali, nchini Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Mkutano huu wa mawaziri wanaohusika na usafiri wa anga pamoja na wakurugenzi wakuu katika wizara zinazohusika na usafiri wa anga wanaendelea kuzijadili changamoto za usafiri na usafirishaji wa anga, hasa wakati huu janga la korona linapoendelea kuukumba ulimwengu, likiwemo bara la Afrika. Akizungumza katika mkutano huo, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema janga la korona limeweka wazi siasa za undumila kuwili, ambapo sasa kutokana na aina mpya ya virusi vya korona Afrika hasa eneo la kusini imetengwa. Akifafanua uamuzi huo wa serikali ya Rwanda wa ndege yake kusitisha safari katika nchi za kusini mwa Afrika, Rais Kagame amesema pia was... sababu yake ni kwamba idadi kubwa ya wasafiri wanaotoka katika nchi za kusini mwa Afrika, wengi wao wanakuwa ni wasafiri wanaounganisha tu kupitia Kigali wakielekea maeneo mengine ya Afrika. Lakini hata kama tungeamua kuchukua wasafiri wanaokwenda kwenye nchi hizo, tusingepata wasafiri wengine wa kurudi nao, maana yake ndege yetu ingerudi hapa ikiwa tupu, na ndiyo maana tuliamua kusitisha safari kwa muda, ili tutathmini hali ya mambo kuona itakuwaje. Takwimu zimeonyesha kwamba janga hilo limesababisha hasara kwa bara la Afrika ya hadi dola bilioni 10 za Marekani kwa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini hadi sasa. Takwimu hizo zimeonyesha kwamba hasara hiyo imepungua hadi dola bilioni nane za Marekani mwaka huu, lakini wenyewe wanasema bado hiyo ni hasara kubwa ambayo inaendelea kuielemea bara la Afrika. Mawaziri hao wamesema kwamba hata kabla ya ujio wa korona, bado sekta ya usafiri na usafirishaji wa anga barani Afrika ilikuwa na matatizo na changamoto kubwa. Afo Achadeji ni waziri wa usafiri na usafirishaji kutoka nchini Togo. Laviation africaine a un grand potentiel que nos pays devraient mieux exploiter. Sekta ya usafiri wa anga barani Afrika hadi sasa ina fursa nyingi ambazo kwa muda mrefu zimekuwa hazileti manufaa. Serikali zetu zinapaswa kulitambua hili tazama. Licha ya hayo, sasa janga la korona limeathiri li sekta hii kiasi kwamba Afrika imepoteza mabilioni ya dola mwaka jana wa 2020 kutokana na COVID 19. Ni lazima Afrika itathimini wengine wanaendeshaje mambo yao, lakini kubwa zaidi, Afrika iondoe vizingiti vilivyopo vya usafiri wa anga. Wajumbe wa mkutano huo wamekiri kuwepo kwa tatizo la kuunganisha nguvu katika sekta ya usafiri na usafirishaji wa anga barani Afrika ili kero zilizopo ziweze kupungua. Wengi wanaamini kwamba kwa mtindo huu ambapo mataifa ya bara ya Afrika badala kushirikiana ya kushirikiana yanashindana itakuwa vigumu kufikia suluhisho la tatizo hilo. Silvanos Karamera, Sauti ya Amerika, Kigali. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani Antony Blinken Alhamisi aliionya Russia dhidi ya kuivamia Ukraine huku Moscow iliambia Kiev kwamba jaribio lolote la kuikomboa penyusula ya Krimea litakuwa ni tishio la moja kwa moja dhidi ya Russia matamshi hayo yalitolewa wakati wa mkutano wa mawaziri wa shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya unaofanyika mjini Stockholm, Sweden. Mataifa ya magharibi yamekuwa yakielezea wasiwasi wao wiki za hivi karibuni kuhusu Rusia kuwapeleka wanajeshi wake katika mpaka na Ukraine na kuzidisha mvutano katika eneo ambalo mgogoro wa muda mrefu tayari umeshasababisha vifo vya watu kumi na tatu elfu. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Rusia pamoja na Ukraine wote walikuwa Stockholm hapo jana Alhamis, katika mojawapo ya vikao vichache vya mazungumzo ya kimataifa ambayo Marekani na Rusia hukutana pamoja. Akizungumza katika kikao hicho, Blinken alitoa wito kwa Moscow kupunguza mvutano na kuwaondoa wanajeshi waliopelekwa mpakani hivi karibuni na kurejesha hali ya kijeshi ya kawaida wakati wa amani. So tunatoa wito kwa Rasia kuheshimu uhuru wa mipaka ya Ukraine ili kupunguza mivutano na kuwaondoa hali ya kuwalimbikiza wanajeshi mpakani na kurudisha hali ya usalama na kutekeleza ahadi ya Minsk, hasa masharti ya kusitisha mapigano na yale yanayowaruhusu wachunguzi wa OSKE kuingia bila pingamizi lolote. Mosko, ambayo inashutumiwa kwa kuunga mkono waasi wanaopigana Kiev, imekanusha kuandaa shambulizi na kuishutumu NATO kwa kuongeza hali ya joto la kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov alisema vifaa vya kijeshi vya NATO vinakaribia kufika kwenye mipaka ya Rasia akitoa mfano wa vifaa vya ulinzi wa makombora vilivyopelekwa Romania na Poland na kuongeza kuwa hali ya utulivu, uthabiti lazima ihakikishiwe kwa kila mtu my dla seba nikakih asobih uslovi ne trebum ponimaem chto lyubye dogovorennosti nepremenno dolzhny uchityvat kak interesy rossii tak i vsekh gosudarstv yevroatlantiki hatuhitaji masharti yoyote maalum kwa ajili yetu wenyewe. Tunaelewa kwamba mikataba yoyote siyo tu ina haja ya kuzingatia maslahi ya Russia, lakini pia nchi zote za Ulaya na upande wa pili wa Atlantic. Lavrov alirudia tena upinzani wake kwa upanuzi wowote wa wa NATO upande wa mashariki, ikiwa ni pamoja na Ukraine lakini alisema Rasia ipo tayari kwa mazungumzo. Na akitoa ujumbe wa maridhiano Blinken alisema Marekani ipo tayari kuwezesha utekelezaji kamili wa makubaliano ya amani ya Minski. Makubaliano hayo ya Minski yalifikiwa baada ya Rasia kulitoa jimbo la Crimea mwaka elfu mbili kumi na nne na kuwa na lengo la kutatua mgogoro huo na waasi mashariki mwa Ukrain wanaoungwa mkono na Rasia, lakini haukutekelezwa. Kikao cha hadhara cha mawaziri wa OSCE hapo jana hakikutarajiwa kuidhinisha mikataba yeyote mikubwa, kwani ilibidi kuwepo na sauti moja ya maridhiano. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunakwenda mashinani kuzungumza na vijana kupata hisia zao, mwaka unapoelekea kukamilika. Mwandishi wetu Salma Muhammed amewauliza hali yao ya kimaisha katika mazingira magumu ya COVID-19, matarajio na mtizamo wao wa hali wanavyotarajia mwakani 2022. Sasa kitu yenye tunatarajia mambo ya mwakani ni pengine, vile kumefunguliwa, pengine kazi zinaweza rudi, watu wenye walikuwa wamepoteza kazi kuwe kumefunguka. Yeah, kitambo hauna kazi hujaandikwa, lakini ukitafuta tafuta riski mtaani unapata, lakini mwaka huu umekuwa na tabu sana, hata riski zenyewe zile ndogondogo, kazi ndogondogo hakuna. Eh, saa tunaomba mwaka huu matarajio yetu mwakani, vile at least tumefunguliwa, kuko free, hakuna kafyu, at least kazi zirudi, hata sisi wenye tuko mashinani turudi kazi tuendeleze maono yetu tageti zetu katika maisha isha kuna mabadiliko kidogo, kwa sababu kazi zile za usiku usiku zenye likuwa nikifanya naziona ziko rahisi, hakuna tishio tena la, la maaskari. Kama mfano kazi yangu inayoifanya ilikuwa hasa, mara nyingi natumia sana sana, natumia masaa mengi ya usiku, lakini sasa hivi hakuna ule uoga kwa sababu hapo wakati wa korona, ulikuwa ukiingia matatu muda wa saa tisa, basi umemaka. Na ni kweli mpaka huja ujamishwe, na kama ni kutozwa chochote utozwe ndo uone. Lakini sasa hivi kuko free, nashukuru. Unaona kama ambaye kuna hatua moja yapo ya maisha yamepigia yame kwa mm, majina naitwa Saadia Ali, mimi ni kijana ninayejihusisha na mambo ya kiteknolojia. Matarajio yangu ya mwaka huu yalikuwa ni kujiendeleza na masomo ya shahada ya uzamili yani masters, na pia matarajio yangu ilikuwa ni kuzindua biashara itakayoniendeleza kiuchumi pamoja na kusuluhisha matatizo yanayokumba jamii yangu. Maisha ya Kenya kwa sasa yamekuwa magumu sana, hususan kwetu sisi vijana ambao ni fresh graduates. So kila kitu kimepanda bei, ushuru umeongezwa kwa kila kitu kazi za kuajiriwa nazo ni kidogo na malipo ni duni, kwa hiyo inabidi you start thinking beyond the box ili uweze kujidumu kimaisha na kusupport familia yako. Jambo hili linafanya vijana wengi wapate maradhi tofauti tofauti ya kiakili, ku affect mental health yao. Kama kijana ninaishi mashinani, maisha huku imekuwa mbaya tokea corona ianze. Watu wamepoteza kazi nkiwa hata mmojawapo. Hali imekuwa duni, kazi hakuna, pesa hakuna, gharama ya maisha imekuwa juu, hali imekuwa mbaya sana. Mwaka huu mara mafuta imepanda, mara vyakula imepanda bei, so mwaka huu imekuwa na changamoto mingi sana. Haina budi kuvunjika kwa mwiko seti ndo mwisho wa mapishi? Hapana, ilibidi unatafuta njia ingine ili uweze kuhikimu mahitaji yako so ilibidi ikazikazi mtaani mpaka mwisho kafungua ka, ka biashara kadogo, biashara za mtaani. Sasa ndo hizo zimetukimu mpaka sasa. So tunaomba Mwenyezi Mungu atufungulie mwakani keni kwenye, kwenye kuwa, kuwa kurudi vizuri, kazi ziweni zenye kufunguka na maisha pia iwe sawa. Mungu tu anifikishe huu mwisho wa mwaka, kwa sababu sioni kama nita, ambaye nitapanga kitu kitu kigeni kwa sababu gharama maisha nayo pia yenye amepanda. Hata nguo zenyewe kule kununu kuzipangia, nikanunue, si kama zamani. Gharama za maisha imepanda, vyombo vimekuwa taiti, vimekuwa hali ya juu. Hata kule kusema kuna kitu nitabadi, nitapanga kama zamani, hiyo naona itakuwa ugumu. Ni kuomba tu Mungu nifike, nione tu mwaka ujao, nione kama mwaka ujao nao utakuwa na harakati gani na utakuwa na uzito gani, hata zile mbio zenye na, na kimbia wanaziona jinsi vyenye na kimbia na hata lile pato pia wanaliona. Sioni kama ambaye watakuwa na ule woga ama ile hofu ama baridi, ya kuwa kwa nini hatukufikishwa hapa na si kawaida yangu, wanajua kwa sababu ya gharama ya maisha vyenye ameea. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Afrika Kusini inaharakisha zoezi la utoaji chanjo kwa kufungua vituo kwenye maeneo ya maduka pamoja na kwenye maegesho ya magari ili kukabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya korona wiki moja baada ya kugunduliwa kwa aina mpya ya virusi kwa jina Omicron kesi za kila siku zimeongezeka maradufu na kufikia 8561 Jumatano ikilinganishwa na 14373 siku moja iliyotangulia, kulingana na takwimu rasmi, wakati wanasayansi wakisema kwamba hali hiyo itaendelea kuwepo. Marekani Alhamisi imeonekana kutokuwa na ari ya kufufua mkataba wake wa nyuklia na Iran pamoja na mataifa mengine yenye nguvu duniani hata baada ya Teheran kutoa mapendekezo kufuatia kuanza tena mazungumzo mjini Viena. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, wakati akizungumza na wanahabari pembezoni mwa mkutano wa shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya, OSCE, mjini Stockholm, alisema tutajua hivi karibuni, labda katika muda wa siku chache zijazo, iwapo Iran ina maanisha au la. Mahakama ya libia Alhamisi imeamua kwamba mtoto wa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Muammar Gaddafi anaweza kugombea urais katika uchaguzi mkuu ujao, kwa mujibu wa wanasheria wake wakati ambapo mivutano inaongezeka kuhusu namna uchaguzi utakavyofanyika ukiwa na lengo la kumaliza muongo mzima wa ghasia za kisiasa. Muungano wa chanjo ulimwenguni wa Gavi Alhamisi umesema kwamba bodi yake imeidhinisha dola milioni 155.7 kuelekea zoezi la utoaji wa chanjo za kwanza za malaria kwa watoto kwenye mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Mwenyekiti wake Jose Manuel Barroso ameelezea kufurahishwa na hatua ya bodi yake akiongeza ya kwamba hilo limewezekana kupitia juhudi za pamoja za jamii ya kimataifa ya afya na kwamba zoezi hilo litakapoanza, basi litaokwa mamilioni ya maisha ya wa watoto. Serikali kote ulimwenguni zimelazimika kuchukua hatua za dharura baada ya kuzuka kwa virusi vipya vya Omicron, hasa barani Ulaya, ambako tayari kulikuwa na wimbi la nne la maambukizi ya korona. Hata kabla ya virusi hivyo vipya kugunduliwa Afrika Kusini wiki iliyopita, mataifa mengi ya Ulaya yalikuwa kwenye harakati za kuongeza kanuni za kuzuia maambukizi ya virusi vya Delta. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.