kutoka studio kumi na tano hii ni voa express imetangaza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc jina langu ni sanday shomari nikatari imekusha jaa tele kama pishi la mchele leo ikiwa ni ijumaa desemba tatu 2021 ikiwa ni siku ya kimataifa ya walemavu duniani kukiwa na kauli mbiu ya kuwajumuisha walemavu katika masuala ya uongozi katikati kati ya changamoto ya maambukizi ya korona. All right, all right, kabisa. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnapotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati na maziwa makuu, pamoja na mtandao wetu wa voiceswahili.com. Tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na yanayovuma mitandaoni na uchaguzi huko Gambia unaofanyika kesho na mengine mengi kb, na vile vile tutakuwa na swali la leo, burudani na michezo, na pia usisahau msikilizaji, Ijumaa wengine huita Friday. Tuna jicho letu na muziki moto moto. Basi moja kwa moja tuelekee huko Tanzania, ambapo wakati dunia inaadhimisha siku ya walemavu, nchini humo pia kunafanyika sherehe za maadhimisho hayo katika jiji la Tanga, ambapo mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Tuma Dandi, mwandishi wa habari na mwenyekiti wa Tanzania Paralympic Committee na mwanaharakati wa haki za walemavu, na kuanza kutaka kujua walemavu wanapata haki zao yalipitishwa na Umoja Mataifa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili yamekuwa maadhimisho ya muhimu sana sana kwa nchi za Afrika hususani Tanzania ambako mimi naishi. Uh, haijalishi haijafanikiwa kwa kiwango gani, lakini kuwepo uh, peke yake ni fursa tocha, na kupitia kuwepo kwake na serikali ikiwa ni mwanachama Umoja Mataifa na kupitisha hili jambo tumeona mambo kadhaa yamebadilika, kama tumeshapata sheria kuhusu watu wenye ulemavu, imetoka humo humo kwenye mkataba wa kimataifa wa haki za watu wenye ulemavu, lakini pia tumepata sera kutoka humo inayohusu watu wenye ulemavu e, tumepata miongozo mbalimbali mbali ya ujumuishwaji katika ngazi za kitaifa na kimataifa, ambapo ujumuishwaji ndio ndiyo jambo ambalo vijana wanasema kwamba ni jambo la mujini hivi sasa, na pengine kwa miaka mingi sasa kumekuwa kukizungumzwa kuhusu kumaliza ukatili dhidi ya watoto na vijana wenye ulemavu, hali kadhalika unyanyapaa na ubaguzi. Haya, kwa upande wako wa kuendelea mbele yamefikia wapi, ukiangalia tangu kampeni hizo zimeanza? Hayo mengine yana nafuu kidogo, lakini hili la unyanyapaa bado lina makali sana, kwa sababu mazingira wezeshi bado si mazuri e, watoto wanaozaliwa na ulemavu wengi wanakimbiwa na baba zao, wakisema sisi hatuzai vilema katika ukoo wetu e, lakini pia unyanyapaa bado, unajua unyanyapaa nao wakati mwingine e, uko katika vitu, mathalani kama siwezi kufikia e, sehemu ya huduma, hospitali, polisi, mahakamani Uh, kwenye masuala ya ajira, kwenye masuala ya elimu uh, huu ni unyanyapaa, lakini watu hawaoni kama ni unyanyapaa, lakini ni unyanyapaa mkubwa sana unaoshinda hata ule wa kukata viungo, watu ambao uh, kwa mira tu potofu waliamua kufanya yao. Lakini kwa upande wa hayo mengine, kuwadhalilisha watu wenye ulemavu vimepungua kwa kiasi fulani baada ya serikali kuwa na yenyewe inaonesha makucha makali. Na ujumbe wako ikiwa ni siku hii leo ya walemavu kwa watu wote kuanzia e, Tanzania na kuendelea ni upi? Mimi ujumbe wangu ni kutekeleza yote aliyoko kwenye miongozo, kwenye sheria e, ukitunga sheria ni lazima uzitekeleze, ukitunga miongozo ukiweka na sera, vyote hivyo lazima viende pamoja. E, tunawasihi sana wanaotekeleza, wanaokamata haki zetu mikononi, watupatie hizo haki, kwa sababu wakiendelea kukaa na hizo haki zetu, sheria wanazo, sera wanazo wasipoifanyia utekelezaji bado tunachukulia kwamba ni masuala ya kiafya. Shukrani sana Tuma Dandi, mwandishi wa habari na mwenyekiti wa Tanzania Paralympic Committee na mwanaharakati wa haki za walemavu, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Naam, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express, uh, kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi tuelekee huko nchini Gambia, ambapo wananchi wa nchi hiyo wanapiga kura kesho Jumamosi kumchagua rais katika uchaguzi wa kwanza wa nchi hiyo ya Afrika ya magharibi tangu alikuwa kiongozi wa kimabavu Yahya Jammeh kukimbilia uhamishoni takriban miaka mitano iliyopita. Wapiga kura katika taifa hilo dogo huko Afrika wanawasiwasi kuhusu namna ya kuboresha hali ya maisha, wakidai kwamba maisha yao hayajabadilika tangu kuondoka kwa Jammeh. Patrick Ndrimana anatuarifu zaidi. Viongozi wawili wanaoongoza ni rais aliye madarakani Adama Baro ambaye anawania muhula wa pili pamoja na kiongozi wa upinzani Usainu Dabo ambao walifanya kampeni yao ya mwisho jana Alhamisi. Lakini kivuli na ushawishi wa rais wa zamani Yahya Jame ambaye alichukua madaraka mwaka 1994 na kuitawala Gambia kimabavu kwa miaka ishirini na miwili kingali kimetanda kwenye kampeni hiyo uwezekano wa kurejea kwake nyumbani kutoka uhamishoni na jinsi utawala uliopo ulivyokabiliana na madai ya uhalifu chini ya utawala wake, ikiwemo ubakaji, mateso, kutumia makundi ya wa wanamgambo kuwanyanyasa wapinzani, hata kuwaua, yalikuwa masuala nyeti yaliyogubika kampeni. Baro, mwekezaji wa zamani katika sekta ya nyumba, amekosolewa kwa kile baadhi wanasema anazungumzia maovu hayo yaliyofanyika wakati wa utawala wa Jame kwa ajili ya mstakabali wake wa kisiasa. Alipata ushindi mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuungwa mkono na muungano wa vyama vya siasa kwa masharti kwamba ataondoka madarakani baada ya miaka mitatu ya uongozi, lakini rais Barrow hakutekeleza ahadi yake na hivyo kuongoza muhula mzima wa miaka mitano unaoruhusiwa na katiba ya Gambia. Jambo la kutatanisha pia, chama cha Baro cha NPP kilitangaza kufikia makubaliano ya ushirikiano na chama cha APRC cha Jame, mwezi Septemba, hatua ambayo ilichukuliwa kama njama ya kutafuta ushindi kwenye uchaguzi na kukosolewa na wanaharakati wa haki za binadamu. Lakini Baro alitetea hatua hiyo katika kampeni yake jana Alhamisi, Kani. Chama cha APRC cha yaya Jame ni chama cha kisiasa na tumefanya ushirikiano chini ya kanuni. APRC ni chama kilichosajiliwa na waendesha shughuli zao nchini kwa mujibu wa sheria. Hata sisi ni chama cha siasa, ndiyo maana tumeungana nao. Muungano wetu na wao ni kwa ajili ya masilahi ya nchi, masilahi ya usalama wa taifa, masilahi ya maridhiano ya kitaifa. Baadhi ya wa wachunguzi wanauona uchaguzi huo kama mtihani wa demokrasia changa nchini humo. Jili Abi, mwasisi wa shirika liitwalo Wathi lenye makao yake mjini Dakar nchini Senegal, amepongeza maendeleo ya Gambia, akigusia enzi mpya ya uhuru ambapo watu wanaweza kujieleza bila kuhofia hatari yoyote, lakini amesisitiza kwamba mafanikio ya demokrasia bado ni chanya. Wagambia kadhaa waliohojiwa na shirika la habari la AFP wanasema changamoto yao kubwa ni masuala ya kiuchumi. Gambia ni moja ya nchi masikini duniani. Karibu nusu ya wakazi wake milioni mbili wanaishi na kipato cha chini ya dola moja na senti tisini kwa siku kama inavyosema Benki ya Dunia. Asante sana Patrick Ndwimana msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu, shirika huko nchini Kenya ni sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru kule radio radio voi, sasa radio Bungoma, Tanzania 255 global radio Storm FM Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule jijini Tanga, na kwa DRC tunasikia kupitia redio Rakum kule Bunagana, redio Manyema ya namber mm, ya kindo, redio Malaika na redio Dnamiq zote kule Lubumbashi, hali kadhalika live hd radio Kalowezi, redio Environmental de Kanyabayonga. Na pia usisahau mtandao wetu voa swahilicom. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako kwa kwa na Mkamiti Kibayasi. Waziri wa afya wa Afrika Kusini, Jo Pahla, alisema leo Ijumaa kwamba Afrika Kusini inakabiliwa na wimbi la nne la maambukizi ya COVID-19 yanayotokana na aina mpya ya kirusi cha Omicron ambacho kimegundulika katika majimbo saba kati ya tisa ya nchi hiyo. Omicron ambayo imeibua hofu kimataifa ya kuongezeka kwa maambukizi, iligunduliwa kwa mara ya kwanza kusini mwa Afrika mwezi uliopita na kusababisha serikali nyingi katika mabara yote kusitisha safari na kuchukua hatua nyingine za kujaribu kuzuia maambukizi kuenea. Pahla aliwaambia waandishi wa habari kwamba anatumai kuwa aina hiyo mpya ya kirusi inaweza kudhibitiwa bila kusababisha vifo vingi alitoa wito kwa Waafrika Kusini kupata chanjo kamili na kuongeza kuwa nchi inaweza kudhibiti wimbi la nne bila kuwepo masharti ya kufunga huduma za jamii wakati wa sikukuu ya Krismas. Shirika la afya duniani WHO ilizitaka nchi kuongeza uwezo wa huduma ya afya na kutoa chanjo kwa watu wao ili kukabiliana na ongezeko la wagonjwa wa covid-19 linalochochewa na aina mpya ya kirusi cha Omicron na kusema usitishaji safari utaweza kuchukua muda, lakini njia hiyo pekee siyo jawabu, licha ya kufunga mipaka yake kwa ajili ya safari kutoka nchi zilizo kwenye hatari kubwa za kusini mwa Afrika. Australia imekuwa nche ya hivi karibuni kuripoti maambukizi ya kirusi kipya siku moja baada ya Omicron kupatikana katika majimbo matano ya Marekani. Omicron imeongezeka katika bara la Asia, Afrika, Amerika, mashariki ya kati na Ulaya na imefikia majimbo saba kati ya tisa ya Afrika kusini ambapo ilitambuliwa kwa mara ya kwanza. Papa Francis ametoa wito wa undugu kati ya waumini wa Kikatoliki na wa Kiorthodox alipokuwa anaongoza misa ya hadhara katika uwanja mkubwa wa michezo wa GSP huko Nikosia hii leo, akiwa katika siku ya pili ya ziara yake ya Cyprus. Papa aliwasili kwenye uwanja huo baada ya kukutana na kiongozi wa kanisa la Orthodox huko Cyprus na wajumbe wa baraza kuu la kanisa hilo na katika ishara ya umoja, maaskofu wawili wa kanisa la Orthodox walihudhuria misa iliyoongozwa na Papa Francis katika taifa hilo lililogawanyika. Papa Francis alitoa wito wa majadiliano na kuwataka waumini wa pande zote kuheshimiana na kuwa karibu. Pia alihimiza umoja wa Ulaya kuwa pamoja kukabiliana na ongezeko la wakimbizi pamoja na wahamiaji akisema, inabidi kuwakaribisha na kuishi nao pamoja kama ndugu. Unaendelea kusikiliza ni VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, na leo usikosi kuungana nasi kwenye Live Talk, tukimulika miaka 40 baada ya kugunduliwa virusi vya HIV, kuna mafanikio gani na changamoto katika kutokomeza HIV kwa mwaka wa 2030 usikose, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki na 12 na nusu Afrika ya Kati, kutoka hapa Washington DC, Sauti ya Amerika. Na sasa kwenye kipengele cha jicho letu, tunaungana naye Lucy Patrick akiangazia maadhimisho yaliyofanyika ya siku ya Ukimwi duniani ikiwa na kauli mbiu ya kutokomeza ukimwi na kualika katika jicho letu. Mimi ninaitwa Lucy Patrick na leo linaangazia swala zima la maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani. Mwaka huu tunaona kwamba imebeba ujumbe unaosema zingatia usawa tokomeza ukimwi. Sasa hapa tunajaribu kuangalia, je, elimu na hamasa inayotolewa kuhusiana na ugonjwa huu vinatosha kutokomeza ugonjwa huu? Kwa majina, mi naitwa Angel. Kwa upande wangu, mi naona elimu haijatosheleza, maana ukiangalia kila tarehe moja mwezi wa kumi na mbili ni siku ya maazimisho ya siku ya ukimwi duniani, lakini siku hiyo ndo inatumika zaidi kutoa elimu kushinda siku nyingine. Laiti kama uh, wizara ya afya ingekuwa imejikita labda kuanzia miezi ya katikati, mwezi wa sita, mwezi wa ngapi, elimu zilizokuwa zinatoka mara kwa mara, ili hata ikifika siku ya tukio lenyewe ambapo ndo maazimisho, kila mtu anakuwa na elimu ya kutosha kabisa. Lakini unashangaa siku husika imefika, watu ndo wanaongelea siku ya ukimwi duniani. Mwingine ndo anasema kumbe leo ni tarehe moja, siku ya ukimwi duniani. Kwao nakuta mwingine alikuwepo hata haju hata tarehe. Kwa hiyo ile elimu ya mara kwa mara light kama ingekuwa inatolewa, nafikiri hata haya maambukizi ambayo tumeona yameongezeka hususan kwa mkoa kama Geita nafkiri angepungua kwa asilimia kubwa sana. Mecha kushauri kwenye wizara ya afya wao, wanatoa elimu mara kwa mara. Yani, elimu inatolewa kiukweli, lakini hatuwezi tukasema kwamba tayari imetosha elimu isitolewe tena. Tuipongeze tu wizara ya afya, wana, wana, wana, wana, wanafanya vizuri kampeni mbalimbali kuhusiana na ugonjwa huu. Elimu zinatolewa kwa njia tofauti tofauti, nafikiri kuna jitihada inatakiwa kukuongezwa kwa swala la elimu hii juu ya ugonjwa wa UKIMWI kwenye maeneo mbalimbali, nafikiri wizara inapaswa iendelee kutanua wigo zaidi. Mfano, wanaweza kuingia zaidi mashuleni, vyoni na sehemu zingine kama hizo, ambapo kuna presha kubwa ya watu, hasa hasa vijana ambao ndo tuna, tunaona kama wahusika zaidi. Kwayo, kwa hiyo kwa upande wangu mimi nahisi elimu inatolewa, lakini bado tunahitaji elimu iendelee kuongezeka. Uh, ndio. Mm, elimu inatolewa, lakini elimu hii inayotolewa hatuwezi tukasema kwamba moja kwa moja inatosha kuweza kutokomeza ugonjwa huu, kwa sababu mmoja, kwamba elimu inatolewa, lakini pamoja na hayo kwamba katika jamii kuna imani tofauti tofauti pamoja na tamaduni tofauti tofauti, kuna imani e, zile ambazo huwa zinazuka za muda, kwa mfano unakuta labda wengine wanakuambia mwanaume akishiriki tendo na mtoto mwenye bikra hawezi akapata maambukizi. Elimu na hamasa ambavyo vinatolewa pamoja na kwamba ni nzuri, lakini haiwezi kutosha kamwe siku zote kuweza kutokomeza ugonjwa huu. Wito wako ni upi kwa vijana na hasa wanawake uh, katika kutokomeza janga hili la virusi vya Ukimwi? Naitwa Shamira Mshangama, ni mkurugenzi wa taasisi ya mwanamke na mwongozi, na wito na wangu kwa vijana hasa wa kike katika maadhimisho haya ya siku ya Ukimwi ni kuwasisitiza tu ama ku, kuwaeleza juu ya ile kauli ambayo wengi imewapelekea kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi pale mwenza wake anapomwambia kwamba kwani huniamini? kwa maana kwa ya kwamba kwa inafika wakati wanawake na wasichana na vijana kwa ujumla wanakutana na wenza wapya lakini hawaendi kupima virusi vya ukimwi ama hawatumii kondom kwa sababu tu mwenzake anamwonyesha kwamba kwa kufanya hivyo ni kuto kumwamini. Kwa hiyo mimi nachoweza kuwahusia vijana ni kwamba virusi vya ukimwi havionekani kwa macho, virusi vya ukimwi vinaonekana kwa kupima na kutambua afya ya kila mmoja wetu na kwa hiyo cha kwanza nawasisitiza vijana kupima virusi vya ukimwi pindi tu unapopata mpenzi ama mwenza mpya, lakini hata unapokuwa na mwenza ambaye mko muda mrefu kwenye mahusiano ni vizuri kuwa na utaratibu wa kupima virusi vya ukimwi mara kwa mara. Lakini la pili ni kutumia kondom. Ni wakati sasa wa wasichana, kwa sababu ndio umeonekana wako nyuma sana katika kuwasisitiza wenzao kutumia, kutumia kondom kwa ajili ya kujikinga na virusi vya ukimwi. Lakini ya tatu ni kupima kwa sababu kupima siku hizi imerahisishwa. Unaweza ukajipima mwenyewe, ukaenda kwenye kituo cha afya ukapima, ama ukaenda kwenye kituo cha afya ukachukua vile vipimo vya kujipima kwa kupata msaada kutoka kwa wataalamu wa afya. Kwa hiyo wasichana na vijana kuyumla, kwa ujumla tusipende kuaminiana kwa kutazamana. Hapa ndipo natia nanga kwa siku ya leo. Leo msikilizaji, mpaka wakati mwingine. Mimi naitwa Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick, hii ni Vo Express kutoka Washington DC. Sasa basi mwakati unawadia, wakati wa wewe msikilizaji kupata burudani ya muziki. Kama tusemavyo Express bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwanamuziki mwachare kule Nigeria, Yemi Alade akuja kitu joni kitu hichi kilitamba sana msikilizaji, na huyu dada kwa kweli anafanya vitu vikubwa, kwani si mwimbaji tu, na huyu anajulikana kwa uigizaji wa filamu na pia wanaharakati pata vitu Bila shaka msikilizaji wetu, kibao hicho kimekufurahisha sana, Johnny Johnny where is my Johnny, kutoka kwake mwanadada machachari Yemi Alade wa huko Nigeria. Ni kweli kabisa, Yemi anafanya mengi na alijulikana sana duniani kwa kibao hicho Joni na vibao vingine mrua kabisa. Sasa tuelekee katika masuala ya burudani na michezo. Tunaongana naye Josphat Kioko kutoka huko Mombasa, akituarifu kwamba ligi maalum ya kandanda kwa wachezaji wenye asili ya kiafrika inamalizika leo katika mji wa Dubai ambapo baadhi ya wachezaji na wahamiaji ni kutoka Uganda. Na katika burudani, tamasha kubwa na maonyesho ya bidhaa Changamka Festival Kenya itaendelea kesho na Jumapili katika mji wa Mombasa. Kwako Josefat Kioko. Asante wenzangu, naona nianze na taarifa za kandanda. Leo ni fainali ya michuano ya mpira wa miguu, michuano maalum iliyopangwa huko Dubai katika muungano wa Imarati, ikishirikisha wanasoka wanaotajwa kama wahamiaji kutoka nchi za Afrika. Jana ilikuwa ni siku ya mapumziko katika michuano hiyo iliyopewa jina la African Champions League United Arab Emirates, baada ya timu hizo kuanza kuchoana Disemba mosi. Leo kwanza imetangulizwa michuano ya nusu fainali kwa sababu timu nne ziko uwanjani na mbili zinaingia fainali baadaye leo na kujakuwa ushindi huo. Jumla ya klabu sita zilizoundwa na wanasoka wa Kiafrika zimeshiriki michuano ya mwaka huu, baada ya kusubiri kwa kipindi kirefu kilichoathiriwa na janga la covid-19 tangu mwaka jana, ambapo michuano iliandaliwa ya kukiwa na hatihati hati. Waandaaji ni pamoja na wachezaji wa zamani huko UAE na makocha wanaojaribu kuwatafutia wachezaji hao riziki katika mataifa hayo ya Kiarabu pamoja na nchi za Ulaya. Michuano hiyo ni makala ya tano, wakati ambapo timu iitwayo God's Own Time iko uwanjani ikijaribu kutetea ubingwa huo iliyotoa mwaka jana UAE kutoka Dubai na mtafuta kwa njia ya simu mwandishi wa habari raia wa Kenya aliye katika mji huo Bi Lea Gitonga, ambaye amekuwa uwanjani tangu juzi kushuhudia dimba hilo kufuatia maaliko aliyopata kwa waandaji hao mjini Dubai. Lea, nakusikia hapo, tayari uko uwanjani. Nasikia kelele, timu gani zinapambana kwanza? Sharp Striker imeshinda dhidi ya God's own time mabao matatu kwa nunge. Hii ni baada ya Nemaya kufunga goli la kwanza katika kipindi cha kwanza, na Alsana na Alkwendo mabao mawili kipindi cha pili. Sharp Striker itakutana na mshindi ambaye kwa sasa hivi Alhamadan FC inacheza dhidi ya African Stars. Watu wamejitokeza kwa wingi, wengi wa Afrika wamekuja kujionyesha culture zao, utamaduni wao, na tunatarajia mshindi ataenda katika virabu kubwa kubwa kama vilivyotaja awali, wataenda kama Oman, Jordan, Saudi Arabia wa Afrika wamejitokeza kwa wingi sana kuja katika kushabikia hii mechi ambayo uh, leo tunatafuta mshindi wa finals ambapo um, Alhamadan FC ndio watamenyana dhidi ya Sharp Strikers after kuwashinda African Stars gol 4 kwa tatu. So wale wanakutana sasa hivi katika final ni Sharp Stars na Alhamadan FC. Asante sana Lea kwa kutufahamisha hayo na pia tunasema kila la heri kwa African Stars wakifanya vitu vyao huko Dubai na nchi zingine za uharabuni. Ni kamilishe sasa, na burudani ipo. Tamasha kubwa itwayo Changamka Festival Mombasa na miji mingine ya Kenya kushiriki katika festival hiyo maalum. Hii ni festival ambayo inaonyesha bidhaa za nyumbani na pia kuna burudani iliyopangwa katika ukumbi wa kitalii wa World Waters Mombasa. Huu ni ukumbi maarufu unaokaribisha watalii wa nyumbani na wale wa kigeni. Wanasema uchumi ulivyo kwa sasa kutokana na janga la COVID 19, wanawapa Wakenya nafasi ya kuona na kupata bidhaa mbalimbali, na wanasema let's buy Kenya and build Kenya. Kwa mujibu wa ratiba kutoka Changamuka Festival Mombasa, Disemba tarehe 5 ndio siku ya mwisho kuwapokea wanachama na wasio wanachama kujionea bidhaa mbalimbali pembeni mwa maonyesho hayo ya bidhaa mbalimbali zilizoundwa hapa nchini Kenya, Kenya Association of Manufacturers pia imewaalika wasanii na pia kujumuika na Wakenya wengine katika burudani hiyo safi ya Changamka Festival Mombasa, hii ikiwa ni spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante uh, sana Josephat Kioko taarifa hizo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Sasa basi, mwadia wakati ya kuchambua yale inayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Mkamiti Kibasi yuko standby kutujuza kutoka kwenye mitandao na kwingineko. Kazi kwako Mkamiti. Shukrani sana wenzangu hapo studio Sandey Shomari na Patrick Nduyimana. Yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba gumzo linazidi kutanda kuhusu kusambaa kwa kirusi kipya cha Omicron cha Covid 19, ulimwenguni huku kukiwa na ripoti kwamba Zimbabwe imeripoti kesi ya kwanza ya Omicron nchini humo, huku Afrika Kusini nayo tayari imeenea kirusi hicho kati majimbo saba kati ya tisa ya nchini humo. Aliyekuwa mkuu wa riadha duniani Lamine Diack ambaye aliongoza mchezo huo kutoka mwaka 1999 hadi mwaka 2015, lakini baadaye akapatikana na hatia ya rushwa amefariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na minane. Msenegali huyo alikuwa mkuu wa shirikisho la kimataifa la riadha IAAF ambalo sasa ni World Athletics. Picha yake imeenea kwenye mitandao ya kijamii. Na habari nyingine ambayo pia inatanda kwa kasi ni kuhusiana na jeshi la zimamoto nchini Tanzania. Limemwokoa mtoto mchanga wa kiume ambaye anakadiriwa kuwa na umri wa siku mbili hadi tatu, ambaye alitupwa katika shimo la choo linalokadiriwa kuwa na urefu wa mita zaidi ya ishirini katika shule ya msingi Rukajange iliyopo wilaya ya Karagwe, mkoani Kagera. Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwenu Sande Shomari na Patrick Nduimana mweze kuendeleza gurudumu hili la VOA Express kutoka hapa Washington DC timdani mchache. Hivyo basi, VOA Express ndio inakamilisha safari yake kwa leo. Kwa niaba wenzangu walifanikisha matangazo haya, mwelekezi wa Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud hapa studio imeshirikiana na Patrick Nwimana. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakia siku njema popote pale mlipo, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukutane Jumatatu panapo majaliwa. Kwa heri.