horto eh, fahamka dinta islamka waa mid eh, laki... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Wapiga kura wa Gambia wanamchagua rais kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka 27 bila ya kuwepo kwa jina la kiongozi wa mabavu Yahya Jammeh aliyelazimika kukimbia uhamishoni. Uchaguzi huu unafuatiliwa kwa karibu kabisa, kwani ni mtihani kwa demokrasia changa ya taifa hilo dogo la Afrika Magharibi. Kiongozi wa kimabavu Jame alilazimika kukimbia uhamishoni Equatorial Guinea baada ya kukataa kushindwa na Adam Baro hapo Januari 2017. Rais Baro mwenye umri wa miaka 56 anagombania kiti chake akikabiliwa na upinzani kutoka wagombea watano akiwemo waziri wake wa zamani wa mambo ya kigeni na makamu rais anayeongoza upande wa upinzani mwanasiasa mkongwe Usenu Darobe. Wagambia wanatarajia mabadiliko ya maisha, wakiwa moja wapo ya wananchi maskini duniani, kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia. Upigaji kura nchini humo ni wa kipekee, ambapo kila mgombea anakuwa na sanduku lake la kura na wapiga kura wanatumbukiza jiwe dogo ndani. Hii inatokana na kwamba watu wengi kati ya wakazi milioni mbili hawajui kusoma wala kuandika na hivyo hakuna vyeti vya kupiga kura. Watu wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa Kiislamu nchini Mali wameua watu 30 waliposhambulia basi la abiria katika mji wa Mpoti ulioko katika jimbo la kati lenye kukumbwa na ghasia nyingi. Maafisa wa usalama katika mji wa karibu wa Bandagiara wameliambia shirika la habari la AFP kwamba magaidi waliwashambulia abiria kwa risasi na baadaye kulitia moto basi walipokuwa wanasafiri. Hakuna mtu au makundi ya wapiganaji katika eneo hilo waliodai kuhusika na shambulio hilo hadi hivi sasa. Serikali ya mpito ya Mali imesema kwenye taarifa iliyotangazwa na televisheni ya taifa hii leo kwamba watu 31 wameuliwa na 17 kujeruhiwa na kuapa kwamba itafanya kila iwezalo kuwahakikisha wamekamatwa na kuadhibiwa. Mali inakabiliwa na hali ngumu ya kuweza kuyadhibiti makundi kadhaa ya kigaidi na uhalifu yaliyojitokeza kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na mbili kaskazini na kati ya nchi na kusababisha vifo vya maelfu ya wanajeshi na wananchi rais felix tshisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo amemteua alfonso kaputo kalubi kuongoza kampuni ya taifa ya uchimbaji madini ya gecamines akichukua nafasi ya mshirika wa karibu wa rais wa uh, zamani joseph kabila Taarifa ya serikali iliyotangazwa na televisheni ya taifa inaeleza kwamba Kalubi, afisa wa zamani wa Geka mines, anachukua nafasi ya mjasirimali tajiri Albert Yume, mwenye umri wa miaka 66 aliyekuwa mkuu wa kampuni hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi. Mbali na kuongoza Geka mines, Yume anaongoza chama chenye nguvu cha wafanyabiashara cha Congo, FRC. Kabuli ni mshirika wa karibu wa waziri mkuu Jean Michel Sam Lukonde. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu saba, wakiwemo watoto wawili, wameuliwa wakati wa shambulio lililofanywa na wanamgambo katika kituo cha uchimbaji madini katika jimbo la kaskazini mashariki mwa nchi la Ituri. Wakazi wa eneo hilo wameliambia shirika la habari la AFP hii leo kwamba wapiganaji wa kundi la Kodeko walishambulia kituo cha uchimbaji madini cha Mungwalu katika wilaya ya Jungu hapo jana afisa mmoja wa shirika la kiraia Sherubin Nkuku Ndiwala amesema kwamba wakazi waliokuwa na hofu walikimbia hadi vijiji jirani kutafuta hifadhi, lakini wapiganaji wawili wa CODECO walikamatwa na vijana waliokuwa na hasira na kutiwa moto. Wakati huo huo msemaji wa jeshi la Congo katika jimbo hilo luteni Jules Ngongo amesema kwamba jeshi la Congo lilipeleka helikopta mbili mara moja kwenye eneo hilo na kufanikiwa kuua wapiganaji 36 wa CODECO na kuwakamata wanane. CODECO ni kundi la jimbo la Ituri linalodai kutetea kulinda masilahi ya watu wa kabila la Lendu. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetangaza hii leo huko Jeneva kwamba limeshtushwa na kulaani mashambulio yanayoendelea huko Ituri mnamo mwezi uliopita. Na Kivu Kusini inaripotiwa kuwa na karibu makundi 120 ya watu wenye silaha yanayoendesha shughuli zao huko mashariki mwa Kongo. Wanamgambo wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa Kiislamu wamefyatua roketi mbili katika mji wa kaskazini mashariki wa Nigeria wa Maiduguri leo Jumamosi na kuharibu nyumba mbili karibu na uwanja wa ndege na kambi ya jeshi la anga. Wakazi wa eneo hilo wanasema hakuna aliyejeruhiwa. Kundi la Islamic State West Africa ISWAPO na lile la Boko Haram yameshawahi kufyatua roketi katika mji mkuu huu wa jimbo la Borno lenye wakazi wapatao milioni tatu. Roketi hizo zilizofyatuliwa saa 11 alfajiri hii leo kutoka eneo lisilofahamika na kuanguka kwenye nyumba za mtaa wa kazi karibu na uwanja wa Gomari ulioko karibu na kambi ya jeshi la anga la Nigeria. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo hadi hivi sasa, lilotokea siku moja tu baada ya kuuliwa kwa wanajeshi shaba na wapiganaji wa ISWAP e karibu na kambi ya jeshi la Rene karibu na mpaka wa Kamerun na wanachama wa chama cha Social Democrat SPD cha Ujerumani wameidhinisha hii leo mpango wa serikali ya muungano pamoja na vyama vya kijani na kiliberali FDP, hatua itakayowezesha muungano huo kuchukua madaraka wiki ijayo. Muungano huo wa vyama vitatu ni wa kwanza wa aina yake ya Ujerumani na utafikisha kikomo miaka 16 ya utawala wa hafidhina ulioongozwa na kansela Angela Merkel. Vyama vya kijani na FDP vinabidi kupata idhini kutoka wanachama mawake kuhusu mpango huo uliofikiwa baada ya uchaguzi mkuu wa Septemba kabla ya kuweza kuingia madarakani. Matumaini yao ni kwamba baraza kuu la bunge Bundestag litapiga kura kumteua Olaf Scholz kuwa kansela mpya siku ya Jumatano. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Msomaji Abdushakur Abud. <tune> Maswali na majibu. Hujambo mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, assalamu alaikum. Baada ya taarifa hiyo habari na kukaribisha katika kipindi cha maswali na majibu, mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu zinazotuwasilia moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Basi bila kupoteza wakati, Kenneth, uwanja ni wako. Upole lwa Mungu kutoka Bukavu, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ana swali kuhusu ndui za Covid kumi na tisa. Nadhani hizi ni chanjo, yaani sindano wanazochomwa watu kukabiliana na virusi vya Covid kumi na tisa, anaziita ndui. Anauliza, je, kwa nini mtu ambaye alishapata dozi mbili anaweza tena akapata virusi vipya? mfano wale watu waliotoka Afrika ya Kusini ambao walionekana na virusi vipya vya covid 19, ijapokuwa wako na dozi mbili. Hey, hili ni swala linalowatatanisha wengi kabisa. Abdu Shakur Abud sasa anauliza kwa nini ukiwa umepigwa chanjo mbili, yani chanjo kamili, halafu tena unaweza kuambukizwa virusi vya covid 19? hilo hilo swali ya Abdu Shakur anauliza pia Paul Lambisi wa Kakamega nchini Kenya, yaani ni swali ambalo linaonekana kuwachanganya watu akili sana. Sasa wanataka ufafanuzi zaidi, Abdu Shakur. Asante sana Kennes, hilo ni mojawapo masuala watu wengi wanajiuliza siku hizi, na majibu ninadhani nitawachia wataalamu, na hivyo nimempata Dkt Ali Nyanga, mkurugenzi wa kinga na elimu ya afya katika wizara ya afya Zanzibar, na kumuuliza yeye kutupatia majibu. Asante sana Mweli mtangazaji kwa swala nzuri. Kwanza nianze kwa kusema kwamba chai hizi ambazo tunaendelea kuzitumia sasa hii mbali ya kwamba tafiti zinaendelea zina, zina na mbali ya kwamba shirika la afya duniani limethibitisha kwamba chanjo hizi ni salama na ni effective, lakini chanjo hizi sio kwamba zinaenda kukuzuia wewe usipate maambukizi. Chanjo hizi zinaenda kukuzuia wewe kupata zile athari kali za ugonjwa huu wa COVID. Mtu ambaye amechanja likelihood ya kupata severe form ya disease inakuwa imeshuka sana ukilinganisha na mtu ambaye hajachanjwa. Mtu ambaye amechanjwa uwezekano wa kuwa hospitalize na kutumia hela nyingi katika kujitibia unakuwa ni mdogo mtu, ukilinganisha na watu ambao hawajachanja. Na kwa hivyo basi, mtu ambaye amechanja anakuwa ile chansi ya yeye kufariki kwa sababu ya COVID inashuka maradufu zaidi ukilinganisha na wale ambao hawajachanga. Na niseme kwamba timu ni moja katika tura ambao tunasema kwamba inaweza ikaende hii pandemi tunayoizungumzia. Tafiti zinaendelea, lakini lazima tuimprove vaksi aa lakini mtu anajiuliza kwamba tofauti gani iliyopo ukipigwa chanjo ya polio au TB inakuwa huambukizwi tena, lakini hii inakuwa inakukinga tu usipate madhara. Ni tofauti gani ya chanjo hizi? Labda hapa zaidi ni understanding, kwa sababu hata hii chanjo ya TB tunaozungumza kwamba tunawapa kwa watu wakati kwenye kwenye umri wao wa, wa utoto, hizi chanjo zinakuzuia, sio kwamba inakuzuia usipate kabisa. Iko kweli, chanjo zingine um, zina, zinafanya kazi vizuri kwamba unapochanja basi uwezekano wa kupata tatizo husika unakuwa ni mdogo sana, lakini sio kwamba 100% huwezi huwezi kupata. Na nizungumze kwenye upande wa hii chanjo ya covid, chanjo wa covid bado wanasayansi uh, wataalamu mbalimbali watafiti wako wanaendelea kuisoma zaidi uwezo wake katika kuzuia haya maambukizi, si katika, yani uwezo wake wa kuzuia uh, hizi, lakini pia uwezo wake wa kuzuia infection na how much vaccine inaweza ku kuiprotect ya miizi. Bado hili ni suala ambalo linaendelea kuwa studied, kutokana na na, na, na, na, na, na hizi chanjo ambazo zimekuwa zikitumika hata hivi na hata sasa hivi tulizo nazo zinaonyesha kwamba vaksini hizi zini effective kwa zaidi ya asilimia sitini kwenda juu. Ndio maana tunazungumza kwamba vaksini hizi tunazozitumia zina kuzuia against chance ya kuwa hospitalize because of COVID inashuka maradufu, lakini fatality kwa maana ya kwamba kwa kupata kifo, chance ya nayo inashuka maradufu sana, um, kama ambazo daa zaa zinazungumza ukilinganisha kwa wale ambao wagonjwa wana comorbidity, kwa maana ya kwamba conditions zingine, kwa mfano unapata COVID halafu una kisukari, unapata COVID halafu na presha, una COVID halafu una HIV. The chances ya wewe kupata kisa kama utakuwa umepata COVID na una kisukari ni mara kumi zaidi ya ya ya hizi conditions zingine kwa hivyo ukiwa na comorbid condition, au condition ya magonjwa mengine, na likelihood ya kupata um, matukio yasio mazuri ina increase uh, mara dufu, lakini unapochanja hiyo chances inashuka mara dufu, na ndio maana kwenye public health perspective tunashauri kwamba chanjo ni miongoni mwa zana ambazo uh, zimeonyesha ushahidi kwamba zina manufaa. Naye Pius Dankara wa Dodoma, Tanzania, anaomba ufafanuzi kuhusu aina mpya ya kirusi cha korona. Anauliza, na je, chanjo zitaendelea kutolewa zile zile ama zitabadilishwa? Anauliza, na je, Covid 19 itabadilishwa? Nadhani anajaribu kuuliza swali moja tu chanjo inayotolewa kwa sasa kukabiliana na Covid-19 itabadilishwa baada ya kugunduliwa aina mpya kirusi cha korona. Na Ngalama Maluta, mkazi wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, naye pia ana swali kuhusu korona. Anauliza, kwa nini virusi vya korona vinazidi kuongezeka duniani? Mara kinabadilisha mara kinyonga, nini sababu? Nini kinaendelea vyo? Nasubiri majibu. Abdu Shakur, nimekuambia masuala ambayo yanahusu uhai wa watu. Wanataka majibu, ufafanuzi unahitajika. Ni kweli kabisa. Kila siku tunasikia aina mpya ya virusi, na ni kwamba vinazaliana vinapokabiliana na seli za binadamu. Yaani, unapoambukizwa na virusi, seli nyeupe za mwili wako zinapigana na virusi hivyo, na virusi hivyo bi, kwa vile havikubali kushindwa, vinageuza umbo lao na kuanza kuzaa aina mpya ya virusi na kuambukiza watu wengine na virusi hivyo. Lakini Dr. Nyanga ana maelezo zaidi. Asante sana ndugu mtangazaji kwa suala zuri. um, kirusu hiki uh, kimekuwa kinasababisha maafa makubwa mpaka sasahivi. Kwa mujibu wa taarifa za WHO zaidi ya watu milioni mia mbili sitini na tatu wameshaugua kirusu hio, lakini na zaidi ya watu milioni tano pointi mbili wameshafariki na hiki kirusu. Eh, ili kiweze kusababisha madhara basi nacho lazima kiwe kina reproduce. Na ukiangalia reproduction ya virus huwa inatokea au hii virus inatokea kwa spidi kubwa sana, na kinachotokea kwa rate hile ya kujireproduce huwa kuna namba of makosa yanayotokea. Tunazungumza mutation zinatokea, na mara nyingi mutation hizi zinatokea kwenye protein yake ambayo anaitumia huweza kujaatach kwenye mwili au kwenye hospital. Sasa hivi mutation kuna ambazo zinamfanya uh, viras huyu apoteze advantage ya kuishi, kwa hivyo zinakuwa haishi, lakini kuna ambao wana, wanapata mutation na wanapata advantage ya kuishi, kwa maana ya kwa kwamba ile mutation inamsababisha yeye aongeze uwezo mzuri zaidi wa kuweza kuziingia kuzishambulia sele husika, lakini pia amekuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kufanya transmission kutoka mtu mmoja kwenda mwingine. Sasa hivi t zinatokea kipindi ambacho viruses ana- anafanya i yake sasa um, kama ambavyo ulisema kwamba tulikuwa tunazungumzia Alpha ile kuja Beta na sasa kuna Omicron. Yote hii reproduction cycle yake imekuwa ikionyesha different variants, different mutations na WHO wametoa utaratibu wa kuzimema hizi hizi hizi mutant viruses zinazotokea, na mpaka sasa tumefikia huyu huyu Omicron na wataalamu wanazungumza kwamba Omicron ana uwezo mkubwa zaidi wa kufanya mashambulizi, na tunaambiwa kwamba um, omicron yupo katika majimbo mengi ya South Africa, lakini sasa hivi ametambuliwa katika nchi, nchi zengine pia. Kwa hivyo kitu ambacho naweza nikasema, na hizi hizi hizi hizi hizi um, mutant virus zinatokezea kwa sababu ya hiyo yake. Kwa hivyo so, watu bado wanatakiwa wachukue tahadhari. Hamna haja ya kupanga, lakini tunatakiwa kuchukua tahadhari bado hivi, ambazo tumezungumza kwamba watu wanatakiwa wavae barakoa, watu wanatakiwa kuepuka, watu wanatakiwa kunawa mikono, na bado tunashajilishwa sana, kama mtu ambaye hajapata chanjo aweze kusugia katika kituo cha karibu au wanapojitokeza wataalamu wa afya walio wanaofanya kazi na serikali na wana, wana, wana, wana, wana hiyo services, basi watu waliokusudia kujipatia dosi au kukamilisha dosi kwa mujibu wa utaratibu, kwa sababu bado vaccine ina, ina inafanya kazi. Kwa hivyo tusibeteke, tusidharau tukasema sasa tuna Omicron basi hizi njia zingine zote hazifaya. Hapana, bado vaa barakoa, bado epuka mikusanyiko, tumia um, um, maji na sabuni kwa kunawisha mikono yako kila mara, na hakikisha tokezia, umekaa ofisini, kaa sehemu ambayo una una, una space ambayo iko ventilated. Nam, leo ninaona hiki kipindi kimekuwa cha maswali ya corona, ndilo swala kuu sana. Basi kutoka Afrika Kusini kunakoripotiwa aina mpya ya virusi vya korona, kuna msikilizaji wetu Ndagabana Papi akiwa huko Mafikeng, anasema anasema anapenda kufahamu ni kwa nini dunia inashindwa kutokomeza korona. Hili swali lina majibu mapana shukuru. Swala hili pia linamwachia Dkt Nyanga kutoka Zanzibar kutupatia maelezo kamili. Basi ni miongoni mwa tuzo ambazo zitatusaidia kuidhibiti hii pandemic na kuimprove utu wa mwanadamu na maisha kwa ujumla. Lakini kitu kimoja tu, vaccine equity, yani access ya kupata hizi vaccine. Kwa sababu ukiangalia kwa mujibu wa takwimu za WHO, sasa hizi zaidi ya dozi bilioni saba zimeshakuwa administered kwa watu, lakini angalia data kwa Africa ni around 177 million ndo zimekuwa distributed kwa watu hata asilimia tano au kumi haifiki. Kwa hivyo ili tu si usalama, hatuzungumzii kwamba nchi fulani tu iwe imefikia 100% au zile nchi tajiri, tutakuwa salama against this disease endapo kila mtu atakuwa amechanja ame na ameifikia huduma hii namkens. Nadhani hatuna muda zaidi kwa hii leo, basi hadi wakati mwingine, nawatakia wasikilizaji kila la heri, wikendi njema. Mimi nitakusomeni muktasari wa habari baada ya BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo kwaherini. Bara bara kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kupumzika, upunge hewa, na mimi nikuletee vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Naam, safari yetu ya Viji Mambo hii leo inaanzia huko nchini Uganda ambako tulia, msikilizaji, usikie haya mazishi. Katika tarafa ya Rubingo, iliyo kaskazini mwa jiji la Fort Portal, yamegeuka na kuwa machafuko, msikilizaji, baada ya waombolezaji waliokasirika kuuchoma mwili wa marehemu. Maajabu! Kwanza kabisa, ilikuwaje Amos Mugume akafa? Taarifa zilizoripotiwa na gazeti la The Daily Monitor zinasema kwamba alipigwa risasi na kuuawa na maafisa wa usalama, ambapo ni baada ya kuripotiwa kwamba alikuwa amemkatakata mtu mwingine jina lake Patrick Kiomuhendo, ambaye alimnasa, kwa mujibu wa taarifa za polisi, akiiba kutoka kwa nyumba ya jirani. Akamkatakata kwa panga, akamkata kifuani, miguuni, na vilevile vidole vyake viwili vikakatwa. Polisi baada ya hapo walipeleka mwili wa Mugume kwenye chumba cha kuhifadhia maiti cha hospitali ya rufaa ya mkoa wa Fort Poto, ambapo wakati huo huo kulikuwa kumeanza maandamano ya wakazi waliokuwa na hasira. Kwanza kabisa inaelezwa kwamba jamaa walikataa kuchimba kaburi la marehemu hadi pale familia ilipotoa shilingi za Uganda elfu mia mbili yani laki mbili, lakini wakati mwili ulipotolewa nyumbani mzozo mkali ulizuka kati ya mama ya Mugume ambaye ametambulishwa kama Bi Prisila Ijuma, na mmoja wa wanawe na waombolezaji kwa upande mwingine. Kizazei kilizuka pale mama huyo alipotaka jeneza lilokuwa na mwili wa mumewe liwekwe ndani ya nyumba kabla ya mazishi, lakini mmoja wa wanawe na waombolezaji walipinga wakisema kwamba marehemu alikuwa mhalifu na mtekaji nyara ambaye hakustahili kuzikwa kwa heshima. Kizaizai kiliendelea msikilizaji, baada ya mama na jamaa wengine kufanikiwa kuingiza mwili huo kwenye nyumba, ambapo walifunga milango na kuhamisha maiti kwenye chumba kingine baada ya kuiondoa kwenye jeneza. Ndugu wa marehemu, inaelezwa na gazeti hili la Daily Monitor. Sio mambo yangu mimi, natoka kwa kichwa. Haya ni mambo ambayo yameripotiwa tu. Yani manake, ndugu wa marehemu tayari alikuwa ndani ya nyumba na baada ya ugomvi mkali, vita vilizuka kati yake na jamaa wengine na kuvutia hasira za waombolezaji, msikilizaji, ambao wameshtakiwa kwamba walivunja mlango na kuingia kwa nguvu. Shahidi mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwa kwa sababu anahofia kukamatwa na maafisa wa usalama, alisema kwamba waliteketeza mwili wa marehemu kwa sababu alidaiwa kumteka nyara na kumtesa mtoto wa jirani. Hatungeweza kuruhusu watu kumzika kwa heshima kwa sababu alikuwa mhalifu katika jamii yetu, alisema. Tuliamua kumteketeza awe majivu kama njia moja ya kuonyesha kutoridhika kwetu, alisema bwana huyo. Tulifikiri pia kwamba ikiwa hatutamchoma moto mzimu wake utarudi na kuanza kutusumbua, mkazi huyo aliongeza. Kukupa historia fupi, kwa mujibu wa kamando wa polisi wa wilaya ya Kabarole John Oese ambaye ameeleza kwamba marehemu pia alikuwa na kesi tano za utekaji nyara zilizofunguliwa dhidi yake. Lakini kilichowashangaza wengi msikilizaji, ni kwamba mwili wake uliteketezwa ukiwa nje ya jeneza haya. Tukiachana na hayo ya watu ambao miili yao inateketezwa kwa njia isiyo ya kawaida, twende moja kwa moja hadi Indonesia. Msikilizaji, mwanaume mmoja katika nchi hiyo ambaye alikuwa ametoweka amepatikana akiwa amekufa lakini akiwa ndani ya tumbo la chatu bwana huyo ambaye ametambulishwa kwa jina la Akba alitoweka siku ya Jumaapili katika kisiwa cha Sulawesi, baada ya kuondoka nyumbani na kwenda kwa shamba lake. Wakati joka huyo mkubwa ambaye anaripotiwa kuwa na urefu wa mita saba alipopasuliwa tumbo lake mwili wa mwanaume huyo ulipatikana mle ndani. Msikilizaji, kisa hichi ni cha kustaajabisha kwa sababu ingawaje chatu wanajulikana kunyonga na kumeza mnyama yeyote ambaye anakabiliana naye ama anataka kumla. Sio kawaida kwa binadamu kumezwa na chatu, msikilizaji, lakini wanajulikana sana kuwameza watoto wachanga na wanyama. Hivi tunavyozungumza Akbar yuko katika hali mahututi na amelazwa katika hospitali moja huko Indonesia kwa hayo kumuhusu chatu amezaye mtu mzima na kutulia tuli kama ambaye hajafanya chochote. Naona muda wangu hapa studio, msikilizaji, unanambia ning'atuke. Kipindi hiki kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka hapa studio, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba sauti nyororo humtoa nyoka na wala sio chatu pangoni. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo na kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa hii leo jumamosi muktasar wa habari msomaji abdu shakur wapiga kura wa gambia wanamchagua rais kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka 27 bila ya kuwepo na jina la kiongozi wa mabavu yahya jammeh alilazimika kukimbia uhamishoni equatorial guini januari 2017 matokeo yanatarajiwa kuanza kutolewa kesho jumapili Watu wanaodhaniwa kuwa na wapiganaji wa Kiislamu nchini Mali wameua watu 30 waliposhambulia basi la abiria katika mji wa Mopti, ulioko katika jimbo la kati lenye kukumbwa na ghasia chungu nzima. Hadi hivi sasa hakuna aliyedai kuhusika na shambulio hilo. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemteua Alfonso Kaputo Kalubi kuongoza kampuni ya taifa ya uchimbaji madini ya Gecamines akichukua nafasi ya mshirika wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila, Albert Yume. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc