Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. ya sauti Amerika VOA moja kwa moja kutoka Washington DC Marekani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunaangazia vita dhidi ya ugonjwa wa ukimwi kote duniani. Sehemu ya pili tutakuwa tunaangazia mimba za utotoni nchini Kenya. Ujambo na karibu msikilizaji hii leo, dunia inaadhimisha siku ya ukimwi duniani. Kumekuwepo juhudi chungu nzima za kupambana na virusi hivi hatari vya ukimwi. Zipo dawa za kupunguza makali ya virusi, lakini hamna tiba imepatikana, wala hamna chanjo. Idadi kubwa ya wagonjwa wa ukimwi wamekuwa wakisikika wakiomba msaada kutoka serikali mbalimbali mbali kote duniani kwa kile wametaja kama kusahauliwa kupewa huduma muhimu hasa wakati huu wa janga la virusi vya korona. Kwenye laini ya simu naungana na Dr. Samuel Kinyanjui ambaye ni mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali linalotoa huduma mbalimbali kuhusiana na virusi vya ukimwi. Dr. Samuel, vita dhidi ya virusi vya ukimwi vinaonekana kufanikiwa ama vimepigwa kumbo kutokana na madhara ya virusi hivi vya corona ambazo vimechipuka majuzi? Vinaonekana vita dhidi ya virusi vya ukimwi imepigwa kumbo na kwa sababu kumepunguka sana hela za, za kuendeleza vita dhidi ya taifa haya ya nchi za Afrika haswa eh, yanayotegemea sana wafadhili wa, wa kutoka ng'ambo wamepata mpigo mkubwa, kwa sababu hela zinazotolewa kutoka ng'ambo zimepunguka kwa kiwango kikubwa, hapa Kenya zikipunguka kwa zaidi ya, ya asilimia sitini. Ya idadi ya wagonjwa katika nchi nyingi eh, imesalia eh, pale pale haijapunguka kwa sababu wagonjwa wanao eh, watu wanaoishi na, na, na virusi hivi wapo wanaishi na kila mwaka kuna wengine wanaoongezeka kuambukizwa virusi hivi kwa hivyo wahitaji wanaendelea kuongezeka na wasiwasi wetu ni kwamba hela nazo zinaendelea kupunguka na ilikidhiwa kwamba eh, serikali za nchi hizi za Afrika zitaendelea kuongeza kiwango chao cha ufadhili kupambana na ukimwi e, kadiri wafadhili wa kutoka nje wanavyoendelea kupunguza um, hela zao, ile walikuwa wanaita wakisema hizi tunapunguza, na, na nchi za za, za za Afrika ziendelee kuongeza ufadhili wao, lakini tunaona e, nchi nyingi e, zimeshindwa kuongeza ufadhili wao kwa kwa Pambano, mapambano haya, haya ya HIV. Kila nchi imetenga bajeti za kupambana na virusi vya ukimwi. Unaposema kwamba hamna ufadhili unakuwa ni wimbo, kwa sababu ukimwi upo, kila mtu anataka kusikia, lakini utekelezaji wake hautekelezwi, ama ni kwa vile tumekubali tuishi na virusi. Niseme kwamba uh, jambo hili la ufadhili inaweza kuichukua kwa sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni kwamba hela zenyewe ambazo nchi huwa zinatangaza kwenye budget, uh, kila mwaka kuwa ni kiasi kidogo, ni kama ten percent asilimia eh, kumi kwa mia eh, na kwa hivyo hela hizi hazitoshi. Niseme nafasi ya pili ni kwamba huenda zikawekwa kwenye bajeti, lakini hela zenyewe baadaye, inawezekana kwamba only five percent ama asilimia tano tu ndiyo itakayofikia kwenye wale wenye kutekeleza eh, na jambo la tatu ni kwamba eh, majukumu yanapoongezeka kama alivyoongezeka ya COVID hela hizi unaweza kuwapata katika nchi fulani, hela zenyewe zile zilikuwa zimetengwa za HIV zimechukuliwa zote na kuelekezwa kwenye mapambano haya mengine, kama ni mgonjwa e, umetokea ama ni vita kama iliyotokea kule Ethiopia na mengineo. Hela hizi ambazo ni za afya huwa ndio rahisi kuchukuliwa, na ni kwa sababu gani? Ni e, niseme namna hii e, wengi wa waathiriwa virusi e, pia waathiriwa wa, wa, wa, wa tuberculosis ni hafifu ni wanyonge, hawana sauti, na kwa hivyo ni rahisi hela yao kuchukuliwa na kwenda kwingine. E, kwa wale walio na msukumo na walio na sauti e, wa, wa, walio na, na hela, miongoni mwa wananchi, hawana hawajali sana kuhusu mambo haya ya ukimu, kwa sababu wao wanaweza kuenda kwenye hospitali za, za, za, za juu za kimataifa na kupata matibabu wanayohitaji. Lakini wanyonge e, wananchi wa kawaida ndio wanategemea madawa haya ambayo yanapeanwa bure, ndio wanategemea mipira ya kondomu ambayo inapeanwa bure. Tumeona kwamba katika nchi nyingi, na niseme kwa hakika kwa nchi ya Kenya, mwaka mzima huu wa eh, 2021 umekuwa na upungufu kabisa wa madawa haya ya kupunguza makali ya ya HIV. Na kwa sasa ile mipira inayopeanwa ya kondomu ambayo inapeanwa bure haipo kabisa katika nchi ya Kenya, inabidi mtu kununua njui tukasikia tukitangazia watu watumie njia mbadala. Njia mbadala hii hatujaweza kuitambua, serikali ilimaanisha nini na hiyo njia mbadala? Umezungumzia hiyo, inaweza kuwa ni nini? Wao wakisema njia mbadala, walikuwa wanasema mipira hii inatumika kuzuia eh, mimba ambazo hazihitajiki, mimba za utotoni na namna hii. Hiyo unaweza njia mbadala pengine wanaweza kutumia njia mbadala ya tembe ama abstinence. Lakini hakuna njia mbadala ya kuzuia magonjwa eh, ya zinaa isipokuwa kondomu. Abstinence tunajua kwamba ni njia ambayo imetangazwa kwingi, lakini inaonekana haibudu hai, hai, hai, hai miaka arobaini na nne baada ya virusi vya HIV kutangazwa kwamba vipo vinaambukiza, vinaua. Wanasayansi yale ambao wameweza kufanikiwa kufanya ni kufikia hatua ya tatu ya majaribio ya chanjo, lakini hili pia halijafanikiwa kwamba virusi vinaendelea kubadilika mwilini na kuwa vigumu sana kwa wanasayansi kusoma na kuelewa. Ni ufadhili huja haujawekwa vikamilifu katika utafiti huu ama ni kwa vile tufanye tu polepole, lipo si haraka kama ilivyokuwa na COVID. Ni kweli wafadhili wamejizatiti eh, na wanasayansi pia wamefanya bidii, lakini virusi vyenyewe vya HIV ni virusi ambavyo kweli chembechembe -chembe zake inabadilika eh, kwa haraka sana, kwa muda wa masatu hivi kwamba eh, mhusika mmoja anaweza kuwa na chembechembe za aina tofauti nyingi sana zile tunaita strain nyingi sana kwenye mwili wake, kwa hivyo ni vigumu hupata chanjo ya kuweza kupambana na na na virusi hivi na aina hizi nyingi ingine tunaita clade, shade, ambazo zimebadilika sana kwa haraka. Kwa COVID coronavirus eh, ni virus ambayo wanadamu na wanasayansi wameijua kwa miaka mingi. Haya huwa inaleta homa, na kwa hivyo kumekuwa na ile tunaita seasonal flu vaccine, ambayo ndio imekuwa ndio ikitumika nchi za magharibi na kwa hivyo COVID ilipokuja walitoa tu ile chembe chembe ya seasonal flu na kuweka pale e, ile tunaita protein waliotoa kwa hizo spike za COVID kwenye ile kari ya protein. Na, na tayari hapo wakatengeneza e, chanjo ya, ya COVID. Niseme tena jambo la pili ni kwamba COVID ilikuwa inavamia sana sana eh, kila mwanadamu maskini, tajiri eh, waku, wakuu serikalini, kwa hivyo ilitishia wengi na kwa hivyo hela zaidi na bidii zaidi ilifanywa kupambana na covid kuliko vile eh, virusi vya HIV ambavyo ni rahisi kuzuia kwa sababu ya jinsi zinavyo eh, sambazwa. Covid inasambazwa kwenye hewa, hakuna mtu aliye na, anayeweza kujikinga. Kwa hivyo dunia imeenda kwa haraka sana kujimudu. Kwa hivyo naona kwamba kwa HIV eh, sababu ziko tele, lakini sababu muhimu kwanza ni kwamba ina chembechembe zake zinabadilika kwa haraka lakini jambo la pili ni kwamba e, presha sana, hakuna presha sana ya kuisukuma kutafuta tiba kamili na vaksini ya HIV kama jinsi ilivyokuwa e, Covid. Sababu Covid ilikuwa ina ina inaelekea ku, kuangamiza e, mwanadamu duniani. Kuna njia mbadala ya kukinga e, virusi vya HIV. Jambo la pili ni kwamba unaona, ugonjwa huu wa HIV umelemea sana E, wanaoishi katika nchi ambazo zinaendelea, Am, nchi ambazo ni maskini na, e, na kwa sababu hii inaonekana nchi ambazo zina uwezo zaidi hazina shindikizo kubwa la ku la kuwekeza sana katika kupambana sana na HIV, na mimi nifikirie kwamba e, wanaotengeneza madawa haya ya kupunguza makali hawana msukumo wa, wa ha, hawana kumaliza HIV kwa sababu wakitengeneza chanjo watengeneze tiba hizi dawa za kupunguza makali zitakwenda wapi? Haya ni mambo ambayo tunayoyafikiria katika uh, mawazo yetu, kwa sababu umeona hata chanjo ya COVID ilipopatikana Ta, eh, nchi tajiri zimechukua chanjo karibu zote kujiwekea eh, chanjo na kuzuia eh, maskini wanaoishi katika nchi zinazoendelea kufikiwa na chanjo hizi imekuwa iko tembe za kumeza kila siku ambazo umesema za kupunguza makali, lakini utafiti umefanikiwa kuleta sindano, mtu kuchomwa sindano mara moja kwa mwezi. Haya yanaonyesha kwamba tunapiga mafanikio katika kupambana na virusi vya HIV ama tunatafuta tu njia mbadala a na ba ambayo inafanya kitu kimoja na hakuna hatua ambayo inapigwa? Niseme kusema ukweli, e, hapo uliposema mwisho, kwanza tunatafuta njia mbadala ya kufanya jambo lile lile tu la kupunguza makali, hatujatafuta dawa ya kutibu, hatujatafuta hatujafikia chanjo. Tunapotapata dawa ya kutibu ama tupate chanjo, kweli tutakuwa tumepiga hatua kubwa. Itahitaji ufadhili eh, na msukumo zaidi. Kama ingeliwezekana, naona kwamba nchi ambazo zimelemewa na shida hiyo ya HIV haswa eh, ukanda huo wa Afrika bara Asia Washikane, wafanye ile wanaita south south, eh, technology. Inawezekana kwamba wange, tungeweza kufanikiwa zaidi badala ya kutegemea nchi ambazo virusi vya HIV si jambo la dharura kwao. Ni D. Samuel Kinyanjui, mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la kupambana na virusi vya HIV akikamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Nachukua mapumziko ya muda mfupi, inarejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kennes Bwire. Katika sehemu hii tunaungana na wenzetu wa Mombasa ambao wameandaa makala maalum kuhusu mimba za utotoni na sera zinazochukuliwa kukabiliana na mimba hizo nchini Kenya. Asante sana. Wakati huu ambapo siku kumi na sita zimetengwa kuhusu kukataa dhuluma za unyanyasaji wa kijinsia, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amepasa sauti yake kuhusu maovu yanayofanyiwa watoto hasa wasichana wadogo wanaonyanyaswa kingono. Rais Kenyatta amesema nchi nzima imeshtushwa na idadi kubwa ya wasichana wanaopata ujauzito wakiwa katika umri mdogo na wengine kujipata taabani kwa kuambukizwa maradhi ya zinaa. Hotuba yake rais ameitoa katika mji wa Nakuru, eneo la bonde la Ufa, na imekuja pia katika hafla iliyopangwa leo Disemba mosi kuadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi duniani. Rais Uhuru Kenyatta ameagiza taasisi mbalimbali mbali za serikali na pia serikali za majimbo kuchukua jukumu mwafaka kukabili na kuzuia mtindo huu wa mimba za utotoni. Wakati huo huo, ameagiza wizara ya afya na ile ya fedha kushirikiana na kuhakikisha mikakati ya kifedha na hali imewekwa, ili kulinda wasichana wadogo ambao wanaendelea kuangamia kiafya na pia kimasomo. Takwimu kutoka takwimu kutoka baraza la kitaifa kuhusu idadi ya watu Kenya zinaonyesha kwamba takriban asilimia 59 ya wasichana waliobalehe na wanajihusisha na ngono hawatumii kabisa aina yote ya kinga inayonuiwa kuwazuia kupata magonjwa au kupata mimba. Kiolela, mkurugenzi wa kitaifa wa National Council for Population and Development Dr. Mohamed Sheikh pia amenukuliwa akisema ongezeko la mimba za utotoni linasababishwa na ubakaji, udhalilishaji wa kijinsia, ndoa za kulazimisha, ufukara katika jamii nyingi na ukosefu wa malezi bora kwa watoto wanahusika. Sio mara ya kwanza kwa Rais Uhuru Kenyatta kulivalia njuga suala hili la mimba za utotoni, kwani mwaka jana mwezi Julai, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitoa onyo kali za kisheria kuwalipa wale waliowapa ujauzito wa watoto wadogo. Hayo yalijiri baada ya uchunguzi wa shirika la Kenya Health Information System kufichua kuwa takriban wasichana elfu nne walio na umri wa chini ya miaka 19 waliripotiwa kupata mimba eneo la Machakos ambayo iko mashariki mwa Kenya mwezi huo, uh, Julai mwaka elfu mbili ishirini. Alisema kuwa machifu wa eneo hilo watawajibika jinsi wasichana walivyonajisiwa chini ya ulinzi wao. Rais pia alionya kwamba wale wanaohusika na kuwapa mimba watoto wadogo watakabiliwa kikamilifu na sheria mara tu matokeo ya DNA yatakapotolewa na kuthibitishwa. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliamuru msako wa kitaifa dhidi ya kliniki zinazotoa dawa za dharura za mpango uzazi wa uzazi kwa wasichana wenye umri mdogo. Agizo hilo lilikuwa baada ya ufichuzi wa kushtua kwamba maelfu ya wasichana wa shule walio na umri mdogo wamepata mimba. Rais alilaumu kliniki kama hizo zinazotoa dawa za kupanga uzazi, akisema ziliwapa watoto hao bima ya ngono kwa usherati. Wakati huo shule za Kenya zilifungwa katika jitihada za kuzuia kuenea zaidi kwa COVID-19, sababu ambayo ilionekana kuchangia kuongezeka kwa mimba hizo za utotoni. Awali ya hayo, mwaka kabla ya korona, utafiti wa mwaka 2019 uliofanywa na shirika la Plan International katika kaunti tisa za Kenya ulifichua kuwa mimba za utotoni ziliacha tatizo kubwa kwa wasichana wadogo, na ilionyesha kuwa asilimia 98 ya wasichana waja wazito waliacha shule. Pia ilieleza kuwa asilimia 45 ya matatizo makubwa ya uavyaji mimba yaliripotiwa miongoni mwa wasichana waliobalehe. Kando na hayo, katika hotuba yake, Rais Uhuru Kenyatta hii leo alitoa tahadhari wale ambao watapatikana na hatia ya kujihusisha na ngono na wasichana hawa na kuwapachika mimba, basi watolewa hadharani ili jamii pia iweze kuaibisha. Ni aibu, ni aibu, na siwezi nione ni kwa njia gani mwanaume yeyote amefanya madhambi kama yale wametendea msichana kama huyu. Ni vizuri tuanze kuambiana ukweli, kwa sababu sio watoto wanajiharibu, ni sisi wazee ambao tunaharibu watoto. Hiyo ndio ukweli, na ni vizuri tuanze kujiuliza. Wee kama mzee ambaye unataka kuwa na heshima na unatembea na mtoto ambaye ni mdogo ah, alafu ujiite mwanaume, wee ni mwanaume wa saa ngapi bwana eh? Kwenda utafute rika yako, uachane na watoto jameni eh? Utaf utafute rika yako, sio kwenda kutafuta watoto wa nyumba ingine eh? Kama ni namna gani jameni? Hata vile binti hapa amesema hata tukisema ati huyu akishikwa afungwe afanywe nini, ile itasaidia? Ni sisi tubadilishe tabia zetu, tubadilishe tabia zetu. Ukijua uko na mzee ambaye ako na hizo tabia Muweke kwa soko, mwanike hapo mbele ya watu, angalie huyu, hebu muone huyu huyu. Hiyo ndio njia ya kusababisha mtu apate aibu, awachane na tabia hizo, ama ni namna gani? Tusiruhusu tuendelee na mambo haya jameni. Watoto wetu ni baraka yetu kutoka Mwenyezi Mungu, ambao watatuchunga sisi siku za usoni. Tukiwa sisi sasa, jameni, ndio tunawaharibu, si hata sisi tunajiharibia. Hii siyo serikali, saidia ni wewe na wewe na wewe, saidia, saidia ndio tuweze kukomesha mambo haya na tupatie watoto wetu nafasi ya kukua na kuwa wananchi wazalendo ambao watajenga taifa lao na kuwa na nafasi ya kufanya mema huko mbele, ambaye hata sisi wakati tutakuwa tumeshindwa na kazi, ndio watakuja kutuchunga na kutulinda. Si ni hivyo wenzangu wa Kenya, tujiulize hiyo maswali tuweze tuchunge watoto wetu, na tujue ya kwamba kuchunga watoto wetu ni kujichunga pia. Kwa hivyo mkiona hiyo wazee wakitembea tembea na huko, anzeni kusema mnaona ule mzee ule ndio aone aibu. Akienda kanisa, hakuna mtu anataka kukaa karibu na yeye. Akienda kwa soko, hakuna mtu anataka kumkaribia. Akienda kwa matatu, kila mtu anashuka anasema wachanani na huyu. Hiyo aibu ndio itasababisha huyo mtu awache hiyo maneno. Ha, Mungu aendelee kuibariki taifa letu la Kenya, na sisi zote tuungane pamoja na tuhakikishe ya kwamba tumemaliza ukimwi katika taifa letu na tumalize maugonjwa haya ambaye inaleta madhara kwa watoto wetu. Hiyo ndiyo kauli yake Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba aliyotoa leo Jumatano. Ni hafla ambayo imehudhuriwa pia na viongozi mbalimbali wa kitaifa kuzungumzia masuala haya ya siku ya ukimwi duniani na pia kuzungumzia mimba za utotoni, wasichana wengi wakiacha masomo. Sasa basi, tumetafuta kauli ya kitaalam kutoka kwa wanasheria kutoka shirika la wanasheria wanawake. Rais anasema kwamba hawa badala ya kushtakiwa waibishwe. Na hebu sasa, kwa njia ya simu, tuzungumze na Wanjiru Kamanda. Huyu ni mwanasheria kutoka makao makuu ya FIDA mjini Nairobi. Eh, tumesikiza rais wetu alivyoongea, na kwanza tunampongeza kwa kuwa matamshi yake, kuna vile ambaye ilikuwa inazungumzia jukumu la serikali kuzuia sexual and gender based violence ama dhuluma za kijinsia kuzuia, kwanza kufanya advocacy ama kuzungumzia dhuluma za kijinsia matamshi, Mm-hmm. Ma, ambayo rais alikuwa anasema, kuna vile alikuwa anaizungumzia kuongelelea, kuwa ni kitu ambacho kila mtu hasa, uh, watu wazima wanafaa kulinda watoto na anakashifu wanaume ambao wanadhulumu watoto wadogo, na ni vizuri kwa sababu serikali pia inayo jukumu, lakini pia tunamwomba tu pia azungumzie idara ambazo zina hilo jukumu la kushika kufanya upelelezi na pia kushtaki. Nadhani ameongea kwa uchungu. Kama shirika la FIDA tumeona kuwa kesi za ubakaji na dhuluma za kijinsia kwa jumla zimekuwa zimezidi sana kwa vile inaonyesha kuwa nyumbani ndio mahali ambapo wanawake na wasichana wako. Musa, tumeona katika mahakama za Kenya matukio kadhaa, msichana akipelekwa kwa kama mahakamani, na alikuwa anaishi na mwanaume anakiuka kile wazazi wanasema kabisa na anataka mm, kuishi kwa huyo mwanaume. Ikifika hapo ifanye nini kisheria? Sheria chini ya miaka kumi na nane mtoto hawezi jifanyia uamuzi wa kuhusika katika mapenzi. rafiki yake ni mtu ambaye ana zaidi ya miaka kumi na nane, hapo kabisa ni kubaka. Mahakama iangalia kwamba huyu ni mtoto, lakini pale ambapo wote ni chini ya miaka kumi um, na nane wanaweza fanyiwa kitu inaitwa diversion. Msichana na mvulana ambayo wako chini ya miaka kumi na nane, hapo wanaweza fanyiwa counseling. Kauli mwafaka hiyo kutoka kwa wakili kutoka shirika la FIDA nchini Kenya serikali pamoja na washikadau na mashirika ya kidini pia yameonekana kujumuika kwa pamoja kuzindua kampeni ya kitaifa dhidi ya mimba za ujana kupitia Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na Maendeleo ili kuweza kumaliza mimba za utotoni. Kampeni hiyo ya mnamo tarehe tatu Machi mwaka elfu mbili ishirini ililenga katika kuhamasisha jamii juu ya hitaji la kukomesha mimba za utotoni kupitia uhamasishaji na utetezi, kitaja madhara yake kuwa ukuaji wa kijamii na kiuchumi uh, utafiti wa takwimu na afya ya Kenya yani Kenya data and health survey mwaka 2014 inaonyesha msichana mmoja kati ya watano kati ya miaka 15 na 19 ana mimba au tayari ni mama. Kulingana na ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu, Kenya imerekodi mimba 378,397 za vijana na wasichana wenye umri wa miaka kumi hadi 19 kati ya Julai mwaka elfu mbili kumi na sita na Juni mwaka elfu mbili kumi na saba Baraza la Kitaifa kuhusu Udhibiti wa HIV na Ukimwi, NACC, kupitia afisa mkuu mwandamizi Bi Ruth Laibon Masha, linasema kando na mimba za utotoni na virusi vya HIV, idadi ya wasichana wanaopata magonjwa mengine ya zinaa pia imeongezeka. Kushtua zaidi ni kwamba msichana mdogo zaidi ambaye amejifungua nchini Kenya ameripotiwa kuwa na umri wa miaka kumi na moja. Tayari anaitwa mama, japo ni mtoto. Kwa takwimu hizo basi na kwa ujumla, ripoti hiyo tunakamilisha kwa undani siku ya leo, kutoka studio za hapa Mombasani. Naitwa Salma Mohamed na mwenzangu alikuwa ni Josephat Kioko. Tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Kwa makala hayo kutoka Mombasa, nakamilisha kwa undani hii leo. Mwelekezi wa kipindi hiki amekuwa Aida Isa, mimi naitwa Kennes Bwire. Uwe na usiku mwema. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. oh,