Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga leo ametangaza kwa mara ya tano azma yake ya kuwania urais, safari hii akiungwa mkono na aliyekuwa adui yake Rais Uhuru Kenyatta wapiga kura katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi ya Afrika Mashariki wanatarajiwa kupiga kura Agosti mwakani, lakini jina la Kenyatta halitakuwa kwenye sanduku la kura kutokana na kikomo cha mihula kwenye katiba cha kuhudumu mihula miwili ya miaka mitano kila mmoja. Mara tatu za mwisho za Odinga kuwania nafasi hiyo ni mwaka elfu mbili na saba, elfu mbili kumi na tatu na mwaka elfu mbili kumi na saba zilikumbwa na mzozo na mvutano wa ghasia zilizosababishwa na wafuasi wake kwa kuandamana kupinga matokeo au kuipa changamoto mahakama wakisema aliibiwa ushindi mapigano yaliyosababisha vifo yalitokea katika kura za mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili kumi na saba lakini odinga alikutana na kenyatta na hatimaye kuleta amani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nane na kumweka kando naibu wa kenyatta william ruto ambaye amekuwa akiongea kuhusu azma yake ya kuwania urais hapo mwakani Rais wa Marekani Joe Biden anatazamia kufunga mkutano wake wa kilele wa demokrasia wa siku mbili hii leo kwa kuangazia umuhimu wa uadilifu wa uchaguzi, kukabiliana na utawala wa kimabavu na kuimarisha vyombo vya habari huru. Katika siku ya kwanza ya mkutano huo hapo jana, rais Biden alitangaza mipango ya Marekani kutumia hadi dola milioni mia nne ishirini na nne duniani kote kusaidia vyombo vya habari huru, kazi ya kupambana na rushwa na mengineyo mpango ambao ulitangazwa akiwa anatoa wito kwa viongozi wa dunia kushirikiana naye kubadili kile alichokiita ni kushuka kwa kiwango cha kutisha hali ya demokrasia duniani kote. Rais Biden alihoji hapo jana, alipokuwa anawahutubia viongozi, ikiwa wataruhusu kurudi nyuma kwa haki na demokrasia bila kuzuiwa au watakuwa pamoja kuwa na malengo na ujasiri wa kuongoza tena maandamano ya maendeleo ya binadamu na uhuru wa binadamu kusonga mbele. Rais Biden amepangiwa kutoa hotuba ya mwisho kwa viongozi pamoja na mashirika ya kiraia leo mchana kwa saa za Washington. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Watu wenye silaha wameshambulia msikiti mmoja katika jimbo la Niger katikati mwa Nigeria na kuua watu tisa, polisi walisema leo Ijumaa, huku wakazi wakitoa idadi kubwa ya vifo kuwa ni kumi na sita. Sababu ya shambulizi hilo haikufahamika mara moja, lakini magenge ya uhalifu wanaojulikana katika jimbo hilo kama majambazi yamekuwa yakitoa vitisho kwa jamii huko kaskazini magharibi na majimbo ya kati ya Nigeria. Kwa miaka kadhaa, watu waliokuwa na silaha nzito wakiwa na pikipiki walivamia kijiji cha Baare katika wilaya ya Mashegu hapo Jumatano na kufyatua risasi kwenye msikiti wakati waumini walipokuwa wakiswali. Mkuu wa polisi katika eneo hilo Mande Bala Kurias, alisema. Na mataifa yenye nguvu duniani yatatathmini katika siku chache zijazo ikiwa Iran ina nia ya dhati wakati wa mazungumzo ya nyuklia baada ya kuashiria kuwa ipo tayari kuendelea na mazungumzo kufuatana na hati zilizokubaliwa katika duru ya mwisho ya mwezi Juni, afisa mmoja wa Ulaya amesema leo Ijumaa. Mazungumzo ya kufufua mapatano ya nyuklia ya Iran ya mwaka elfu mbili kumi na tano yalianza tena siku ya alhamis huku Marekani na Israel zikizidisha shinikizo la maneno dhidi ya Teheran kuhusu madhara yanayoweza kutokea kiuchumi au kijeshi iwapo diplomasia itafeli. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam ninaye mwandishi mwenza George Njogopa, Kenneth Lukwago yupo Kampala, Uganda, na Huba Abdi yupo Nairobi, Kenya. Ni sauti za waandishi wa habari, maoni yao katika kipindi hiki maalum kila Ijumaa moja kwa moja. Tuanzie na habari ambayo imeangazia kila pembe ya dunia. Ni kutoka hapa Marekani lakini inahusu dunia nzima. Ni mkutano wa rais wa Marekani Joe Biden kuhusu demokrasia kote duniani. Na msikilizaji, jana Alhamisi rais wa Marekani Joe Biden aliwaalika zaidi ya viongozi mia moja katika mkutano wa moja kwa moja wa video kuzungumzia hali ya demokrasia, haki za kibinadamu na uhuru wa kujieleza katika mataifa mbalimbali duniani. Zipo nchi ambazo zilialikwa, zipo nchi ambazo hazikualikwa kati ambazo hazikualikwa na kuzua cheche za maneno zaidi ni China na Russia, kutokana na rekodi yao ya ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Nchi za Afrika zilizoalikwa kutoka Afrika Mashariki ni Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo imeomba kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Zingine ni Angola, Botswana, Ghana, Malawi, Namibia, Niger, Nigeria, Senegal, Afrika Kusini, Zambia. Waandishi wenzangu, tuangazie demokrasia yetu Afrika Mashariki. Inapoalikwa Kenya na jamhuri ya demokrasia ya Kongo njogopa, huu ni ujumbe gani ambao unatumwa kwa nchi zingine Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Sudani Kusini? Kwa Kenya, katika eneo letu la Afrika Mashariki, angalau unaweza ukaipigia mfano kwamba inapiga hatua kwenda mbele kuzingatia haki za binadamu na masuala ya demokrasia. Tunavyozungumza shamla shamla kuelekea katika uchaguzi mkuu hapo mwakani, ndo zinapamba moto, na tumeshuhudia chaguzi kadhaa zilizopita, licha machafuko yaliyojitokeza, lakini Wakenya wakarejea katika meza ya mazungumzo, wakakubali kumaliza tofauti zao, na wanasonga mbele katika kuimarisha demokrasia ya kweli. Hata uchaguzi unaokuja bila shaka ushindano unajiweza kujitokeza lakini, unaona kuna uhuru wa vyombo vya habari kufanya kazi kwa weledi, kwa kuto kutendelea upande wote. Unaona hata tume yenyewe kidogo ina maridhiano kwa upande zote, lakini kwa nchi kama Tanzania tume inapiga kelele mara zote, haizingatii usawa wa kuwakilisha maoni ya upinzani. Uh, vyombo vya dola vimekuwa vikivamia mara kwa mara mikutano ya ndani ya vyama vya siasa na hayo kama yanafanana hata huko Uganda, wapinzani kama vile wanakwenda katika vita, lakini kumbe wanakwenda katika uchaguzi wa, wakati wote wa uchaguzi lazima kukuwa na tukushani za mara kwa mara. Kwa hivyo watendaji katika mataifa hayo ambayo yamepewa kisogo katika mkutano huu wa demokrasia ambao unahitajika leo, bila shaka watahitaji kukuwa na vichwa mara mbili, hasa wakati ambako dunia inajaribu kujipambanua upya. Lukwago Njogopa anasema kila mara ya miaka mitano mkienda katika uchaguzi ni sawa na vita. Si, si demokrasia. Hapa Uganda ha, hali ya haki ya binadamu uh, na demokrasia bado ni hali mbaya sana na uh, kwa ha, kwa upande mwingine tunaona ya kwamba inaendelea kuharibika kwa, kwa sababu unaona tuko na sheria nzuri ambayo zina um, Uh, eleza vizuri kitu gani inafaa iendelee mbele uh, na zaidi upande wa serikali na vyombo vya usalama kuzingatia haki za binadamu. Lakini unaona tena, hao ndio wako kwa mstari wa kwanza kukiuka haki za binadamu. Kwa mfano, watu wanashikwa uh, ghafla, wanawekwa kwenye jela bila kupeleka kwa mahakama, wanapigwa kule, kitu ambayo inaitwa kwa Kiingereza tocha na tena hapa tuna sheria ambayo inasema sio kizuri kuwakamata watu na kuwatendea hivyo. Ikiwa ni wakati wa uchaguzi, unaona ya kwamba watu wa upinzani hawapewi nafasi kujitetea na kueleza watu wapiga kura jinsi wana mpango ya kuendeleza nchi. Haki ya binadamu na demokrasia ni kitu ambayo inaenda moja kwa moja pamoja na hapa Uganda sio hali mzuri. uba mkutano Um, kama hii inapofanyika kuna mapinduzi ambayo ameripotiwa na demokrasia kuonekana kurudi nyuma katika baadhi ya nchi mali huko Afrika. Uh, imeripoti mambo haya sana. Tumeona tishio la mapinduzi Ethiopia, Sudani bado inahangaika Myanmar, kuna matatizo kama hayo Afghanistan, imekuwa katika vyombo vya habari Hungary, Brazil, India, zile nchi ambazo haziheshimu demokrasia kwa namna yoyote katika uandishi wa habari, unaona kwamba zinaweza zikabadili msimamo zikaanza kuheshimu demokrasia kwa sasa. Mimi ulimwenguni, yanaiangalia Marekani kama kielelezo chochote ambacho kitakuwa inafanya, wewe pia utakuwa ni kama unataka kuiiga ama kuifuata lakini tunapo kwanza jaribu kuelewa demokrasia ni nini, tunakuta kwamba ni kuwa na ile uhuru wa kuishauri serikali au kuikosoa. Lakini wakumbuka kwamba mataifa ambayo yalialikwa katika mkutano huo, baadhi yao, hasa katika mataifa ya Afrika, ni wale ambao wanakiuka demokrasia. Kwa hivyo e, taifa la Marekani a, kama mkutano huu wa Biden kutaka mataifa kama vile Uchina na Urusi uh, mataifa ambayo kama Biden anayochukulia kama vinara na utawala wa sujula ambao wametengwa katika mkutano mm huo, naona kwamba haikuwa sawa, na kama waandishi wa habari na mtazamo wangu, naona kwamba itakuwa vyama kama wote wale wanakubaliana na mambo ya demokrasia na wale ambao wanaipinga waletwe kwa meza, kwa sababu kila mtu aweze kutoa upande wake kila mtu aweze kutoa sababu za kutaka labda kukanyangia kidemokrasia ama yule ambaye anataka kuwe na demokrasia. Mfano, hapa nchini Kenya utaona kwamba kuna ile uhuru wa mtu kujieleza, kuna ile uhuru wa wewe kutaka kuikosoa serikali, kuna ile uhuru wa wewe kujieleza ni nini unataka. Yani kwa kidogo tu, Kenya kidogo hatujafungiwa vile, lakini tunapoangalia mataifa ambayo yalialikwa baadhi yao wameikanyangia sana demokrasia. Mkutano kama huu, tunafaa kuwaleta wote pamoja basi, na kuwabagua kwa sababu inamaanisha kwamba kila nchi itakuwa inazungumza, na mazungumzo siku zote huwa yanaweza kuleta mabadiliko kwa nchi. Inaweza kuikosoa nchi fulani kwamba demokrasia mmeikanyangia, labda mkifanya hivi kifanya huenda mkaleta wananchi karibu. Kwa hivyo mkutano kama hii, naona mimi, mtazamo wangu, inaweza ikabadili, iwapo wote watakuwa pale mezani basi na kuwafungia wengine nje. Ni kwa undani kutoka Sauti Amerika, wakati ambapo demokrasia na haki za binadamu uh, mambo hayo yanajadiliwa hapa Marekani. Siku chache kabla Marekani iliwawekea vikwazo viongozi katika serikali za Iran, Syria na Uganda. La Uganda linahusu sana masuala ya ukandamizaji na dhuluma dhidi ya wapinzani na raia wa kigeni Lukwago. Eh, Jenerali Abel Kandihu kuwekewa vikwazo. Huyu ni afisa wa ngazi ya juu sana wa ujasusi nchini Uganda. Niseme taarifa zote za usalama anazo na yeye ndiye analinda taifa la Uganda dhidi ya maadui na wasumbufu ndani ya nchi. Anapowekewa vikwazo hivi kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu, serikali ya Museveni inakuwa inasuasua kwa kiasi fulani, inakuwa na wasiwasi, ama inasema okay, ni Marekani imefanya, sisi tuna mambo yetu ya humu ndani. Nitakumbusha kwamba um... Kuna wakati ambapo serikali ya Amerikani ilitangaza ya kwamba itaweka vikwazo kwa watu kutoka Uganda na nchi zingine. Serikali hapa ilijibu ikisema ya kwamba hiyo vikwazo havina na hatari yoyote, na hata rais Yoweri Museveni mwenyewe alisema ya kwamba um, hawana haja sana kuenda Amerikani. Yeye mwenyewe akasema, sina haja hata kuendanga huko, sitaki kuenda hata pengine inapata um, wakati ngumu sana kukula chakula yao na nataka nikae hapa Afrika. Kwa hivyo sidhani waongozi hapa Uganda wana wanapendelea sana kuenda Amerikani, lakini walivyotangaza vikwazo kwa Jenerali um, Kale Kayihura aliyekuwa mkuu wa polisi na sasa wa, wametangaza uh, vikwazo kwa huyu Kandiho, Meja Jenerali Kandiho. Unaona, uh, hali ya mambo inageuka. Kwanza uh, serikali inasema uh, wamefanya vibaya, mara hawajawasiliana na sisi kupata msimamo wetu. Hata yeye kwa kwanza, Kandio anasema uh, siogopi, siogopi, sina haja na Amerikani. Lakini baadaye tena anasema Amerikani inafaa ikue, eh, eh, ijue ya kwamba ikiendelea na vitendo kama hiyo itawapoteza marafiki yake zaidi kwa upande wa kupambana dhidi ya ugaidi ya ugaidi. Sasa kwa hivyo unaona ni kitu kabisa ambayo kinawagusa uh, kina sana ki, yani kinawaletea kuogopa haswa uh, wale ambao wako kwenye uh, ngazi za juu, wenye wako na watoto zao wamewaweka Amerikani, wamepora mali hapa na kuzificha kwenye benki ya Amerikani ku, kununua uh, ama niite kwa Kiingereza shares kwenye kampuni ziko kule nje. Na unajua hii ni tabia mbaya ambayo imeendelea sana kwa viongozi wa Afrika, huwa wanaharibu nchi zao, lakini wanaweka mali na kuwapeleka watu hmm, wao nje, alafu nchi zikipata tatizo haraka wanakimbilia kule kuwapata watu wake na zile mali waliowekwa kule, walioweka kule. Na kwa hivyo mimi nafikiri kitu hii uh, hatua ya Amerikani inawagusa sana na nafikiri ni hatua nzuri kwa Um, kwa hali ya kimataifa, kwa sababu siku hizi dunia yote ina msimamo mmoja um, zaidi kuhusu mambo ya kukiuka haki za binadamu na hali ya demokrasia, na kwa hivyo huwezi ukamtesa mtu kwa nchi nyingine alafu dunia, dunia yote iwe kimya tu, njogopa inakuwa jambo la kawaida. Maafisa katika serikali hasa wanapowekewa vikwazo kama hivyo, wanajitokeza na kusema hatuna haja ya kwenda Marekani. Uh, hatua ambayo umechukuliwa si ya kweli, sisi hatuna mali yoyote nje. Lakini vile inavyofahamika, kama mwandishi wa habari, ni kwa Marekani inachukua muda wake mrefu kufanya utafiti wake. Wakati inatangaza jambo, si kwamba imekurupuka. Hapana, inajua mali zako mahala zilipo, kiasi gani, unafanya nini na nini na nini na nini, na unataka kwenda wapi kufanya nini hatua kama hii inapochukuliwa na, na Marekani kwa viongozi wa hizi nchi ambao wanashutumiwa kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu na kuvuruga demokrasia, inaweza ikaleta mabadiliko yoyote katika nchi zetu? Ni ujumbe ambao unatumwa kwa watendaji walioko kwa madarakani, kwamba unapokiuka, wanapokwenda kinyume na matakwa ya wananchi, sheria na misingi ya utawala bora, pamoja na haki za binadamu, kuna watu wenye macho makubwa wanakotizama na wanapopanda anapohitaji kuchukua jukumu la ku, kuonya wanafanya hivyo. Ni, ni, ni hatua ambayo inasaidia kwa kiwango kikubwa, kwa sababu anapobinywa mkubwa mmoja katika serikali kwa kukiuka haki za binadamu anapata ile maumivu, licha kwamba katika uso wa dunia anajaribu kujikosha akisema kwamba hana sababu ya kwenda kule alipowekewa vikwazo, lakini anapowekewa vikwazo anaathirika kwa kiwango kikubwa kwa sababu anataifishiwa ma mali zake, anapata zuio la kutosafiri kuelekea katika ile nchi. Na wakati wote Marekani imekuwa ikicheza karata zake mara mbili. Inapoweka vikwazo, inajaribu kutafuta pia washirika wake kwamba, uh, kama Marekani imetoa vikwazo kwa mtu x katika nchi x na wakati huo inaweza akatoa shinikizo kwa washirika wa wake pengine nchi za jumuiya moja ya Ulaya na nchi nyingine, kwamba kama mtashirikiana na huyu mtu, nasi tutachukua jukumu lingine, tutatupia macho ushirikiano wetu na ninyi. Kwa hivyo, moja kwa moja, unaona kwamba athari za mtu kuwekewa vikwazo au kiongozi kubano na vikwazo vya kusafiri au kubinywa kwa mali zake, anaathirika kwa kiwango kikubwa, na hii inaweza akatuma ujumbe hata kwa wengine kwamba kama tutashindwa kuzingatia halali taathirika katika mbele ya safari huba vikwazo viliwahi tangazwa kwa baadhi ya maafisa wa serikali ya Kenya, akiwemo aliyekuwa mwanasheria mkuu Amos Wako, ambaye sasa ni seneta. Maisha yao yakoje hapo ndani ya Kenya, ama ndo hivyo tu? <laughs> maisha zasema, labda yanaendelea kama kawaida, ila haonekani sana kama ilivyokuwa kitambo. Sijui siasa ili imemweka katika hali ya kunyamaza akitiya msikia iwapo anataka kugombea kitu chochote ile, na inaonekana kwamba ile mikwazo ambayo iliwekwa na nchi ya Marekani huenda iliathiri sana taswira yake. Maanake viongozi wengi wanapenda kwamba ile picha yake ile sifa yake isalie pale pale. Kumbuka huyu ni mtu ambaye alikuwa ni mwanasheria mkuu wa nchi ya Kenya, na ni mtu ambaye alikuwa anaheshimika. Maisha yake ya nyuma ya hapo mbele itakuwa vipi? Kwa hivyo ndio vikwazo hivyo itolewe, inamaanisha kwamba Marekani imefanya uchunguzi wake wa kutosha, na imethibitisha kwamba yule ambaye atawekewa vikwazo na nchi ya Marekani, inamaanisha kwamba huyu hafai basi kusafiri kwa nchi ya Marekani. Kumbuka nchi ya Marekani inatazamwa sana, na inamaanisha kwamba pia mtu anapowekewa vikwazo, pia nchi ya Marekani inajaribu kulinda ile safari yake. Tuseme mfano ni mfisadi mtu sana ametuhumiwa na masala ya, ya ni, mauaji ama nini, akawa anaonekana anakuja Marekani. Hivyo Marekani tayari kutoka kitambo imejiweka wazi kwamba hii ni nchi ambayo ni safi kama pamba. Kwa hivyo mtu yoyote ambaye ameonekana kule nje sifa yake na matatizo ama ina kasoro basi afae kukuja. Kwa hivyo kwa viongozi wa Afrika wanaona kwamba wanapowekewa vikwazo ndio watakuwa wanatoa matamshi kwamba hatuna haja ya kwenda Marekani, lakini mimi mtazamo wangu naona kwamba kitucao ni kwamba yani, hiyo kitu inawakwaza sana. Unapokataza kwenda nchi ya Marekani, aa, nchi ambayo ni super pawa, inamaanisha kwamba sifa yako, sifa zako zote zitakuwa zimedidimia. Viongozi ndani ya Uganda, mashirika wanasema kwamba Jenerali Adel Kandiho sio wa mwisho. Wanatarajia orodha hiyo kuongezeka na kuongezeka zaidi. Labda Lukwago ambaye ni mhariri na mwandishi wa masuala ya siasa na usalama anajua hiyo orodha ambao <laughs> sisi hatujajua inakuja. Uh, Lukwago, wiki iliyopita eh, UPDF waliingia DRC, mabomu na makombora ya karindima kabisa, wanajeshi wakaingia, lakini wiki hii imetulia sana. Tunasikia kwamba wameanza tena ujenzi wa barabara, wameacha vita, wanajenza wanajenga barabara. Nini kinaendelea? <laughs> Kinachoendelea? <laughs> Ah, tumepata maelezo kutoka kwa mkuu um, wa hiyo operesheni ambaye, uh, anaitwa uh, meja jenerali Mohanga, anatuelezea ya kwamba wamepata tatizo kuingia sehemu ambapo, uh, kambi zile za ADF zilikuwa zimejengwa, na kwa hivyo imetekana waanze kukarabata mahali wataweza kupitiza, kupitiza magari kupitiza vifaro na vifaa vyengine vya vita ili kuingia na jeshi ndani. Na sisi tunashangaa kwa sababu hii ni operesheni ya pamoja, na tunajua ya kwamba kwa upande ule wa ndani Kongo kuna wanajeshi wa DRC, na kama mlishambulia makombora na kutumia ndege za kivita Uh, sisi ndio kwa wakati hii wale watu wameondoka kutoka sehemu mlioshambulia na wameenda kabisa na kuingia na mbali kabisa. Kwa nini jeshi la DRC um, alijaingia al, al, sehemu hizo? Lazima nyinyi mwanze kujenga barabara hii, ni kuingia kufika mpaka mahali mlioshambulia karibu wiki nzima iliyopita na tunashangaa wanasema ya kwamba wanataka wafike kule kwenye kambi hizo watafute wale wapiganaji wa ADF waliosalia, na ninaona ni taktikali kwa hali ya kivita, ni kitu ambayo huwezi kufahamu vizuri, lakini tunayaachia tu, tunawaachia tu ayo maswala, kwa sababu hao ni wanajeshi. Kila mara kuna mkutano wa waandishi wa habari, uh, wale wa kamanda wanakuja sehemu ya Bundubujo yani ku, kuongea na waandishi wa habari lakini wanatuambia hawajafanya mapambano yoyote, mbali na vile vikombora na mizinga ya ndege za vita waliotupa kule kwenye kambi za ADF. Oh, nasema kwamba ya majenerali waachie majenerali, siyo njogopa bila shaka haya <laughs> ya majenerali tuyaachie majenerali, wajenge barabara kisha baadaye washambulie waasi. Tumalizie na siasa za Kenya, ambapo Raila Odinga hi leo anazindua rasmi nia yake ya kugombea urais wa nchi hiyo. Ni mara kuba ni mara ya saba, mara ya sita, mara ya tano, mara ya tano, nimemwongezea mbili zaidi, pole eh. Mara ya tano anajaribu, kama atafanikiwa mara hii, anaungwa na serikali hivyo ndivyo inaripotiwa na ndivyo inavyoandika, lakini kuna wengine wana, walikuwa na tashwishi kwamba huenda anachezewa mchezo tena alivyochezewa na Rais Daniel Arap Moi, hadi Raila Odinga akaacha chama chake kilikuwa kinaitwa LDP, akaingia KANU, akafanywa kuwa katibu mkuu wa chama kisha baadaye alitarajia atamrithi Moi, lakini Moi akamtangaza mwana wa Kenyatta. Kibaki naye alikuwa naye katika uongozi huo huo. Wachambuzi wakasema alichezewa karata, hatimaye akajipata anaunda chama kingine kinaitwa Orange Democratic Movement, ODM. Mara hii Raila anashirikiana na mwana wa Kenyatta, Uhuru Kenyatta, katika azima. Amesema mara ya tano, uba abdi kugombea urais, anaungwa mkono na serikali kwamba yeye ndiye aliye katika nafasi nzuri ya kumridhi Uhuru Kenyatta ni azimio la umoja wanavyosema wa Kenya na chama chake Raila Odinga huba Abdi. Uungwaji mkono wa azimio la umoja mara ya tano ya Raila Odinga inaonekana kushika kasi, ama ndiyo risasi la mwisho? Mambo ya risasi tumesikia mwaka elfu mbili kumi na saba alipokuwa na wenzake katika kundi la NASA na hapo, walikuwa amewaambia wenzake kwamba hii ndiyo risasi yangu ya mwisho nipate ama nisipate, kwa nitakuwa sitakuwa nizatafuta au wadhifa kinara. Wa Raila Odinga mara nyingi amesikika akisema kwamba makubaliano hayo yalimaanisha kwamba iwapo nitapata uongozi basi nitakuwa nawaachia hiyo nafasi nyingine baada ya nini kukamilisha. Kwa hivyo anapata uongoaji mkono katika sehemu ambayo inatarajiwa kuwa na, wa na, wa na wapiga kura wengi zaidi hapa nchini Kenya, maarufu na jina maunti Kenya na kutoka kitambo siasa za humu nchini zimekuwa zikizungumzia mambo ya system na sasa, upande wake na wafuasi wake wanaamini kwamba iwapo uh, kiongozi wa ODM Raila Odinga atakuwa na upande wa mlima Kenya ambao ndio huko na wapigaji kura zaidi na pia ako na system ambayo ndio ilikuwa serikali, basi anaamini kwamba yeye pamoja, uh, na wafuasi wake, anaamini kwamba siasa ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili huenda akatoa uongozi. Na tukavyozungumza sasa, imekuwa akizungumza katika uwanja wa Kasarani, ni uwanja ambao umefunika na wafuasi wake, na wengi wao wanamtaka sana aweze kuwania uongozi wa urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili lakini kuna watu ambao wamekosekana leo katika uh, mkutano huu, watu ambao walikuwa wameshikana naye katika kundi la NASA. Uh, labda nizungumzie uh, Kalonzo Musyoka, Msalia Mudavadi, Bwana Wetangula na wengine ambao walikuwa na yeye kutoka kitambo, lakini kuanzia jana kwenye mitandao ya wa kijamii wametuma ujumbe kwamba wanamtakia kila la heri, lakini huwa, hawata hawatahudhuria mkutano wa leo ndani wadarisi wa masuala ya, ya kisiasa ako nchini anasema kwamba kukosekana kwa hawa viongozi ambao walikuwa na yeye huenda kidogo imeshukisha matumaini, um, kwa baadhi ya wafuasi wake, kwa sababu walitarajia kwamba wangeendelea kumuunga mkono hadi anapotua urais, wakati ambapo Raila anazindua hili azimio la umoja huko Kenya. Uhuru <laughs> Kenyatta amekuwa akimuunga mkono sana Raila na amekuwa rafiki yake mandugu wa kusalimiana na kucheka kila mara. Kenyatta anafanya nini Tanzania? Badala ya Wakenya wangetarajia kwamba angekuwa pamoja na ndugu yake, pengine uh, angekuwa sio busara zaidi kumshuhudia Rais Uhuru Kenyatta akiwa uh, katika viwanja vya Kasarani leo uh, kumsindikiza uliomwita rafiki yake kutokana na mkono walioshikana baada ya ule mzozo wao. Rais Uhuru Kenyatta ambaye anahitimisha mura wake wa pili yuko Dar es Salaam tangu jana alikoshiriki Uh, kilele cha maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru iliyokuwa Tanganyika sasa ni Tanzania. Na baada ya kuhudhuria hafla hiyo ambayo pia iliokutanisha marais wengine kutoka Rwanda, rais kutoka Komoro, rais naye huyu Uhuru Kenyatta na mwenyeji wa Samia Suluhu Hassan, leo amekuwa na ziara ya kiserikali hapa, nikiwa na ziara yake kama sehemu ya kuaga jirani mwema, rafiki wa karibu Tanzania na wamekuwa na mazungumzo Ikulu Dar es salam na mwenyeji wake Samia, na muda mfupi uliopita wamefanya mkutano wa waandishi wa habari wakielezea yale waliyokubaliana. Nao ni yale yale ya siku zote, ni msingi wa kuzidisha uhusiano mwema wa kibiashara na mashirikiano. Na pia unakumbuka uh, rais Samia Suluhu alipoingia madarakani alifanya ziara yake ya kwanza huko Kenya na kukutana na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta na walijadiliana namna ya kuondoa vikwazo vya kibiashara ambavyo vilikuwa vikitatiza pande hizi mbili. Vikwazo vilikuwa siki na nne, hadi sasa kumeondolewa vikwazo arobaini na sita, na hivyo marais hawa wamesisitiza kwamba vikwazo vilivyosalia katika kipindi hiki kifupi viondolewe. Basi ndio hiyo sehemu ya ziara yake hapa nchini kwamba kushiriki maadhimisho ya miaka sitini na pia kudumisha uhusiano wa kibiashara na kiudugu kati ya nchi hizi mbili nakamilisha kwa undani maoni ya waandishi wa habari. Huba Abdi ni mwandishi wa redio na televisheni, kipindi maarufu duniani leo hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, anaandika habari hizo kutoka Nairobi, Kenya. Kenneth Lukwago ni msimamizi wa kipindi maarufu cha kisiasa The Spectrum kwenye Radio One Kampala, Uganda. George Njogopa ni mwandishi wetu wa redio na kwenye mitandao ya kijamii, VOA Dar es Salaam, nawashukuru sana waandishi wenzangu, no, mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Mimi naitwa Kenneth Bwire, huwe na usiku mwema.