Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki ambapo ni saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Au jambo, msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, ikiwa leo ni Jumanne, Desemba 14 mwaka 2021. Matangazo ya VOA Kiswahili yanasikia kupitia pia Radio Free Africa ambayo anasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inasikika kote nchini in Kenya, na pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya imesitisha utekelezaji wa agizo la serikali kuu la kuzuia wale ambao hawajapata chanjo dhidi ya COVID-19 kupata huduma za msingi katika maeneo ya umma ifikapo Disemba 21 mwaka huu. Na katika taarifa nyingine, rais wa Marekani Joe Biden kesho Jumatano atatembelea jimbo la Kentucky ambayo limepata uharibifu mkubwa kati ya majimbo manane ambayo dhoruba ilipiga hapa Marekani ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia katika dakika 30 za matangazo haya, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Ghana imesema itatoza faini ya dola elfu tatu na mia tano kwa kila abiria ambaye atawasili katika uwanja wa kimataifa uliopo katika mji mkuu wa nchi hiyo ambaye atakuwa hajapata chanjo kamili dhidi ya Covid 19 kwa mujibu wa hatua ambazo zinaanza rasmi Jumatano. Mashirika ya ndege pia yataadhiriwa kiwango hicho hicho kwa kila abiria ambaye atakuwa hajatimiza sharti la kujaza fomu kabla ya kupanda ndege kuelekea uwanja wa kimataifa wa kutoka mjini Accra. Kampuni ya uwanja wa ndege inayomilikiwa na serikali nchini humo imeeleza wakati wa Ghana ambao watasafiri bila ya kukidhi masharti hayo wataruhusiwa kuingia nchini humo na kutokea kukaa kwenye karantini kwa muda wa siku kumi na nne. Wageni watakataliwa kuingia nchini. Mamlaka ya uwanja wa ndege imesema hatua hizo ni za karibuni kuchukuliwa na Ghana, ambayo imeanzisha baadhi ya masharti makali sana ya virusi vya korona huko Afrika ya Magharibi. Hatua hizo zimekuja siku moja baada ya kuwataka abiria wote walio na umri wa zaidi ya miaka kumi na nane kuonyesha ushahidi kuwa wamepata chanjo kamili dhidi ya COVID-19, ikisema kwamba asilimia 60 ya kesi mpya zilizorekodiwa nchini humo zimetokea katika uwanja wa ndege katika kipindi cha wiki mbili. Dozi mbili za chanjo ya Pfizer BioNTech ya COVID-19 imeonekana kutoa kinga ya asilimia 70 dhidi ya kulazwa hospitalini nchini Afrika Kusini katika wiki za karibuni utafiti mkubwa wa ulimwengu juu ya athari zinazowezekana kutokana na Omicron ulionyesha hii leo Jumanne, wakati nchi hiyo ikipambana na kuongezeka kwa maambukizo. Utafiti huo uliotolewa na msimamizi mkuu wa bima ya afya ya binafsi nchini Afrika Kusini, Discovery Health, ulitokana na zaidi ya matokeo ya watu laki mbili kumi na moja elfu walioambukizwa COVID-19 kutoka Novemba 15 hadi Desemba 7 watu wapatao elfu 78 kati yao walihusishwa na Omicron. Matokeo hayo ya kesi elfu 78 hayajathibitishwa kama ni za Omicron, kumaanisha kwamba utafiti huo hauwezi kutoa matokeo ya kuhitimisha juu ya aina hiyo iliyotwa ya kutia wasiwasi na shirika la afya ulimwenguni WHO. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alisema leo Jumanne kwamba Marekani itafanya kazi na washirika wake kutetea na kuhamasisha uhuru na uwazi katika eneo la indo Pacific. Akizungumza wakati wa ziara yake nchini Indonesia, Blinken alisema nguvu kubwa zaidi dhidi ya vitisho vinavyoendelea ni kufanya kazi na mataifa mengine na kwamba Marekani inataka kuhakikisha watu na nchi zina uhuru wa kuamua juu ya mustakabali wao wenyewe. na washirika tutapitisha mikakati ambao utaunganisha kwa karibu zaidi vyombo vyetu vyote vya nguvu ya kitaifa diplomasia kijeshi kijasusi na washirika wetu waliongeza. Blinken alisisitiza kujitolea kwa Marekani kwa uhuru wa usafiri katika bahari ya kusini ya China, eneo ambalo alisema hatua za China zinatishia usafirishaji wa bidhaa za dola trilioni tatu kila mwaka. Na rais wa Marekani Joe Biden kesho Jumatano atatembelea jimbo la Kentaki ambayo limepata uharibifu mkubwa kati ya majimbo manane ambayo dhoruba ilipiga hapa Marekani. Mkamiti Kibayasi anaisoma taarifa kamili. Wakazi wa kaunti za Kentaki ambapo dhoruba kali iliua darzeni ya watu huenda wakakosa umeme pamoja na maji kwa muda wa wiki kadhaa au zaidi, huku kiwango cha baridi kikiendelea kuongezeka. Dhoruba hiyo ilisababisha uharibifu mkubwa pamoja na vifo vya watu katika majimbo matano ya marekani mwishoni mwa wiki. Maafisa katika jimbo la Kentaki wanasema uharibifu mkubwa uliotokea unatatiza uwezo wa kutathmini hali halisi iliyosababishwa na dhoruba hiyo kali iliyotokea Ijumaa iliyopita. Watu themanini na wanane wakiwemo sabini na wanne katika jimbo la Kentucky walifariki kutokana na dhoruba hiyo iliyoharibu nyumba ya kuwahudumia watu wazee katika jimbo la Arkansas pamoja na kituo cha kusambaza bidhaa za Amazon katika jimbo la Illinois. Uharibifu mkubwa pia ulitokea katika majimbo ya Tennessee na Missouri. Shughuli ya kuwatafuta watu ambao hadi sasa hawajulikani walipo inaendelea. Maafisa pia wanafanya kila juhudi kurejesha nguvu za umeme, huku wakitoa msaada wa chakula pamoja na maji kwa waathiriwa ambao wamepewa makao mbadala. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la Wakilishi la Marekani atarajia kupiga kura leo Jumanne juu ya iwapo litapeleka mashtaka kwenye wizara ya sheria dhidi ya Mark Meadows kulidharau bunge. Meadows ambaye alikuwa mkuu wa utawala wa rais wa zamani Donald Trump alikataa kutoa ushahidi kuhusu jukumu lake katika kujaribu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa kushindwa kwa Trump wa mwaka 2020. Kamati ya bunge inayoundwa na wademokrat saba na warepublican wawili walipiga kura kwa kauli moja Jumatatu kupendekeza kwamba Meadows akabiliwe na mashtaka ya uhalifu . Meadows alisema katika mahojiano hayo kwenye mtandao wa fox news Jumatatu jioni kwamba uamuzi wa kamati hiyo ulikuwa wa kusikitisha, lakini haushangazi. "Hii inamhusu Donald Trump na hivyo wanamtafuta tena," Meadows alisema kabla upigaji kura wa kamati hiyo Jumatatu. Mbunge wa chama cha Republican Liz Cheney alielezea ujumbe mfupi wa maandishi uliotumwa kwa Meadows wakati wa shambulio la Januari 6 kwenye majengo ya bunge ukiendelea, na watu mashuhuri wa vyombo vya habari vya kikonservative na mtoto mmojawapo wa Donald Trump akimtaka Meadows kumshawishi baba yake kufanya zaidi ili kuzuia vitendo vya wafuasi wake. Mahakama moja ya Belarusi imetoa hukumu kali kwa kundi la wanablog wanaharakati wa upinzani na mume wa kiongozi wa upinzani aliyohamishoni uhamishoni Svetlana Tishanuskaya. Wote hao walikamatwa na maafisa wa usalama kabla ya uchaguzi wa rais uliokuwa na utata ambao ulishuhudia mtawala wa kimabavu Alexander Lukashenko akidai kuwania muhula wa sita madarakani Licha ya imani kubwa kwamba kura ziliibiwa, mashirika kutetea haki za binadamu inawachukulia wote sita waliohukumiwa katika mji wa kusini mashariki wa Homel siku ya leo Jumanne kuwa wafungwa wa kisiasa. Katika siku 173 kesi hiyo ilikuwa moja ya ndefu zaidi katika historia ya Belarusi. Ukandamizaji dhidi ya vuguvugu la kuunga mkono wa demokrasia umeongezeka tangu maandamano makubwa yalipoibuka baada ya Lukashenko kuchaguliwa tena Agosti mwaka elfu mbili na ishirini ambayo hautambuliwi na upinzani na nchi za magharibi. Na bilionea wa vyombo vya habari na mwanaharakati anayeunga mkono demokrasia Jimmy Lai alihukumiwa kifungo jela siku ya Jumatatu, baada ya hakimu mmoja wa Hong Kong kumkuta na hatia ya kushiriki katika maandamano yasiyoidhinishwa miezi kumi na nane iliyopita. Laya La alihukumiwa kifungo cha miezi 13 jela kwa kuchochea kwa makusudi kushiriki katika mkusanyiko usioidhinishwa wakati wa mkesho wa kila mwaka wa Tiananmen Square wa Hong Kong Juni 2020. Naye na Cho Hangtang mwanasheria wa haki za binadamu na Gwinnett Hall mwandishi wa habari wa zamani pia walifungwa kwa miezi kumi na miwili na miezi sita kwa kushiriki kwao katika hafla hiyo. Mauaji ya Tiananmen Square square yalifanyika Juni 4, 1989 huko Beijing, wakati jeshi la ukombozi la watu wa China lilipokandamiza waandamanaji wanaunga mkono wa demokrasia na kupelekea idadi ya watu wasiojulikana kuuawa wa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Kenya, ambapo mahakama kuu huko Kenya imesitisha utekelezaji wa agizo la serikali la kuzuia wale ambao hawajapata chanjo dhidi ya COVID-19 kupata huduma na kuingia katika maeneo ya umma ifikapo disemba 21 mwaka huu. Mwezi uliopita serikali ya nchi hiyo ilitoa agizo kuwa raia wake wote, kwamba watahitajika kuonyesha vyeti vyao vinavyoonyesha dozi kamili ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona ili wapate huduma zote katika ofisi mbalimbali za serikali kama vile hospitali, ofisi za uhamiaji, shule na ulipaji kodi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametutumia ripoti ifuatayo makuu jijini Nairobi Anton Mrima Jumanne ameamuru kuwa agizo hilo halitatekelezwa kwa sasa hadi kesi iliyowasilishwa na mfanyabiashara Eno Kaura kupitia wakili wake Harrison Kinyanjui itasikilizwa na kuamuliwa Januari tarehe nne mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe, mwezi uliopita alitangaza kuwa watu watakaokuwa wamepata dozi mbili za chanjo aina ya Pfizer, Moderna au AstraZeneca na chanjo ya dozi moja ya Johnson and Johnson ndiyo pekee watakaopata huduma kupitia ofisi za serikali. Kutokana na agizo hilo la serikali, wateja kwenye maeneo ya burudani, mikahawani na magari ya uchukuzi wa umma, pamoja na maeneo mengine ya vileo, wangehitajika kuwa na cheti cha kuonyesha kuwa wamepokea chanjo hiyo, la sivyo hawangeruhusiwa kupata huduma zozote. Wamiliki au wahudumu wa magari au maeneo ya burudani ambao wangewahudumia wateja wasiokuwa na cheti cha kupokea chanjo hiyo wangepokonywa leseni ya kuhudumu na kuadhibiwa sure matatus. Mlalamishi huyo kupitia wakili wake Kinyanjui ameeleza mahakama kwamba agizo la waziri wa afya Bwana Kagwe ni la kibabe na matumizi mabaya ya mamlaka. Aidha, ameeleza mahakama kuwa kuwazuia Wakenya ambao hawajapata chanjo kamili kutumia usafiri wa umma ni kukiuka haki ya uhuru wa kutembea popote nchini Kenya, na kwamba iwapo mahakama haiwezi kuingilia kati, raia wengi wa Kenya, walipa kodi, watazuiliwa kupokea huduma za kimsingi wanazolipia. Shirika la Human Rights Watch kwa taarifa kwa vyombo vya habari limeeleza kuwa hitaji hilo la serikali linakiuka haki za kazi, afya, elimu na usalama wa kijamii kwa mamilioni ya Wakenya. Adi Radha Krishnan amezungumza na vyombo vya habari na hapa na mnukuu: wakati serikali ina wajibu wa kuwalinda watu wake dhidi ya vitisho vikali vya afya umma, hatua lazima ziwe za kuridhisha na zenye uwiano utoaji wa chanjo unategemea upatikanaji na ufikiaji, na hatua mpya za serikali zinaweza kuwaacha mamilioni ya Wakenya wasiwezi kupata huduma muhimu za serikali, mwisho wa nukuu. Aidha, akizungumza na VOA ameeleza kuwa serikali inahitajika kutoa mkakati thabiti wa kuhakikisha kuwa raia wake wanapata chanjo. While requiring proof of vaccination may act as a barrier, ijapokuwa kuhitaji uthibitisho wa chanjo kunaweza kuwa kichocheo chenye nguvu kwa watu kupata chanjo, jinsi inavyotekelezwa inapaswa kuzingatia sababu nyingi ambazo mtu anaweza kukosa kupokea chanjo kwa wakati. Hizi zinaweza kujumuisha vikwazo vya kijamii, kisiasa na kiuchumi. Kenya imechanja kikamilifu watu milioni 2.3 pekee, ambayo ni asilimia 12 ya watu wazima, takwimu rasmi za serikali zinaonyesha, lakini ni chini ya lengo la serikali kuwapa chanjo watu milioni 10 kufikia Desemba 25 mwaka huu. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Redio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Redio Progress na Redio Sango Malam za Bunia huko DRC, Redio Citizen ya Nairobi Kenya pia tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Naam. Na tukiendelea na ripoti nyingine, ni huko nchini Burundi, ni idadi ya maambukizi ya janga la COVID 19 inaarifiwa kuongezeka wakati ripoti ya Benki ya Dunia ikiorodhesha nchi hiyo ya Burundi kwenye nafasi ya mwisho katika mataifa ya Afrika yenye kiwango cha chini cha kuwapima wananchi chanjo dhidi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu Jean Marie Viane Hichi Burundi kutoka mjini Kigali anayoripoti ifuatayo. Takwimu zilizochapishwa na wizara ya afya pamoja na ofisi ya shirika la afya duniani WHO nchini Burundi zimeonyesha kwamba kwa muda wa siku tatu zilizopita watu walioambukizwa na virusi vya korona ni wengi zaidi hadi kufikia idadi ya watu 220 kinyume na ilivyokuwa hapo awali katika mitaa ya mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura. Kufuatia hali hiyo, waziri wa Burundi wa afya Sylvin Zeimana baada ya kutembelea siku ya Jumatatu hii vituo mabasi na masoko ya kibiashara ya mji wa Bujumbura, ambapo wanapatikana watu wengi, ili kutathmini hali halisi ya mambo, amekiri kwamba idadi hiyo imeongezeka kutokana na tabia ya wananchi ya kupuuza hatua za kujilinda na janga la maradhi ya COVID-19. turamaze imisi tubona mubitigiri vyavipimisha eh, umugera wa coronavirus Tokea siku kadhaa tumeshuhudia miongoni mwa watu wanaojipimisha idadi kubwa ya wananchi wanaoambukizwa na virusi vya korona, kwa sababu ya kupuuza masharti ya kupambana na janga hilo. Tumewaona abiria wanaosafiri ndani ya mabasi bila kuvalia barakoa, na katika maduka kadhaa hakuna sabuni na maji ya kunawa mikono. Na sasa hapa mjini Bujumbura uh, mwongezeko huo wa visa vya maambukizi ya virusi vya korona nchini Burundi unaarifiwa wakati ripoti ya Benki Kuu ya Dunia imeiorodhesha nchi ya Burundi kwenye nafasi ya mwisho katika mataifa ya Afrika yenye kiwango cha chini cha kuwapatishia wananchi chanjo ya COVID-19, wakati nchi ya Burundi tayari imepokea dozi laki tano za chanjo ya aina ya Sinopharm na dozi milioni mbili na laki nne za chanjo ya Johnson and Johnson lakini wizara ya afya ikiwa imeisha wapatishia chanjo ya COVID-19 kwa iyari yao wananchi 2812 kwa jumla ya wa wakazi milioni na 12 wanaopatikana nchini Burundi. Hayo yanajiri wakati serikali ya Burundi inaendelea kushikilia msimamo wake wa kuhamasisha wananchi kujipimisha kwa wingi na kuheshimu kanuni za kujilinda na virusi vya korona, badala ya kuwashinikiza kupewa chanjo dhidi ya COVID-19, msimamo ambao umekosolewa vikali na wachambuzi wa masuala ya afya nchini Burundi. Itafahamika kwamba tokea kisa cha kwanza kurekodiwa nchini Burundi Machi 2020, watu 20886 waliambukizwa na virusi vya korona na watu 14 wameripotiwa kuyapoteza maisha yao ajili ya janga hilo. Jama Arivyo Aneicho, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba serikali ya Ethiopia imeukataa mpango wa baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa wa kuandaa kikao maalum Ijumaa wiki hii kujadili haki ya kibinadamu nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema kwamba imesikitishwa na kuhuzunishwa na uamuzi wa baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa Andaa kikao hicho baada ya kuombwa na Umoja wa Ulaya. Meri Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Abdullahi Boru, na kwanza akamuuliza kauli hii ina maana gani? ya Ethiopia, tangu vita hii ianze, imekuwa katika mstari wa mbele kupinga hatua hiyo au juhudi zozote ambazo zinaikosoa serikali hiyo. Kwa hiyo hii ni mojawapo tu ya hatua kati ya hatua nyingi tu, ambapo iwapo serikali ya Marekani kwa mfano ikisema haki za binadamu lazima zilindwe wapo sehemu muungano wa Ulaya inaposema nafasi ya misaada ya kibinadamu itolewe, watu waweze kupata msaada. Serikali ya Ethiopia kwa hiyo inahisi hiyo ni kuingilia swala la kindani la nchi hiyo, kwa hiyo ni, ni, ni msururu tu wa hatua au usemi kutoka kwa serikali ya Ethiopia. Husiana na wale wanaikosoa hatua yake, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, wakati huo huo, imesema kwamba baraza la haki za binadamu la Ethiopia limechukua uamuzi huu baada ya kupata ushauri ama kuzungumza na umoja wa Ulaya. Imetaka nchi wanachama kutupilia mbali ama kupiga kura kukataa kabisa kikao hiki. Unadhani je, pendekezo lake linaweza kufika popote? Sidhani kama itawasaidia, kwa kuwa hali katika masala ya husiano wa kidiplomasia inahitaji watu wawe na busara wakati mwingi, iwapo kweli wangependa mambo yabadilike, iwapo kweli kuna baadhi ya vitu ambavyo wao wanahisi kwamba ni kinyume kwa mtazamo wangu ingekuwa ni heri waifanye kwa kutumia vyombo vya, vya habari bali ni kuzungumza moja kwa moja na baadhi ya nchi wanachama, bali ni kuzungumza moja kwa moja na shirika hilo, ndipo pengine wangepata afueni. Wapiganaji wa kaskazini katika mkoa wa Tigri wamesema hawatorudi nyuma katika mapambano yao e, dhidi ya vikosi vya serikali. Lakini watu wengine na wachambuzi wengine wanaona kwamba pande hizi mbili ni kama zimeachwa peke yake. Unaona, kuna nafasi yoyote kwa jumuiya ya kimataifa nchi za Afrika kuja pamoja kuona ni jinsi gani basi inaweza kusaidia Ethiopia kuondokana katika mzozo huu walionao? Uh, kila mtu au kila kundi linajaribu kuhakikisha kwamba watakuwa na nafasi nzuri kabla ya kuanza kwa mazungumzo. Hiyo ni jambo ambalo kila mtu angelitegemea tu, lakini kimsingi, jambo ambalo linavunja moyo ukiangalia pande zote mbili, hii kikundi la Tigray Defence Forces na serikali ya Ethiopia, wote hawataki kusikiza. Inacho nitia hofu ni kwamba nafasi ya mazungumzo kila uchao inazidi kuwa finyu kabisa, na hiyo haisaidii mtu yeyote. Sidhani kama serikali ya Ethiopia inaweza kumiliki kundi hili kijeshi kwa kipindi cha mwaka mmoja wameshindwa hivyo. Sidhani kama kundi hili la TDF linaweza kwenda na kuchukua mji wa adis ababa na kisha serikali. Kwa hiyo cha msingi ni kwamba wapende wasipende, wote wawili itakuwa ni bora waketi chini, japo ni ngumu, lakini afueni ya hali hii ni mazungumzo ya kisiasa. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Abdulahi Boru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Marekani. Katika dunia ya wanawake tunaangazia kuhusu changamoto zinazokabili kinamama wanaolea watoto wenye ulemavu huko nchini Kenya. Ni furaha ya kila mama kujifungua mtoto mzima bila y matatizo. Hata hivyo, katika kila watoto elfu moja wanaozaliwa mmoja kati ya wanne hupatikana na tatizo la mtindio wa ubongo ama celebropalsi. Ulemavu huu ni changamoto kwa kinamama wanaolea watoto hao. Mwandishi wetu Amina Chombo wa Mombasa na ripoti changamoto wanazopitia kina mama walio na watoto wenye ulemavu wa ubongo. Tatizo la utindio wa ubongo ama cerebral palsy humfanya mtoto ashindwe kuketi, kula, ugumu wa kuwaza, kifafa, kushindwa kudhibiti mkojo na kinyesi. Mama hulazimika kumhudumia mwanawe hata kufikia umri wa balehe. Katika hali hii mama hutumia muda mwingi kushughulikia mtoto huyo tofauti na wale wa kawaida. Hapa ni mama Shekila Wairimu, anaelea mtoto wa ulemavu wa ubongo mwenye umri wa miaka minane. Wairimu alifahamu tatizo la mtoto wake akiwa miezi mitatu, na amepitia changamoto si haba. Kusimama na yeye, mahitaji yake inakuwa ni mengi, na wakati mwingine baba watoto, wa mama ambao wamejifungua watoto ambao wako na CP unapata ya kwamba wazazi wao wa kiume baba yao zao wanatoroka wanawakimbia, na wengine kama hawatawakimbia wanabaki, lakini inakuwa ni mzigo, kwa sababu hawataki kushirikiana na mama za hawa watoto, ili wakaweze kuwasaidia katika ile hali yao ya ile shinda wako nayo. Kwa hivyo tuko na changamoto nyingi, kwa sababu hawa watoto unapata ya kwamba, kitu cha kwanza, wanaishi wakitumia madawa. Watoto hawa hawawezi wakaenda choo peke yao, na awezi akakaa bila pampas. Aidha, kina mama hawa wanapitia changamoto za afya akili, ikiwemo msongo wa mawazo, mfadhaiko na hata kiwewe. Barke Rashid ni mama na mwanzilishi wa kikundi cha wazazi wanaoishi na watoto walemavu kusini mwa pwani ya Kenya. Kikundi hiki husaidia kina mama kupata ushauri na pia kusoma kutoka kwa wenzao namna ya kuishi na watoto hao mbali na unyanyapaa Bark aelezea kuwa bado hajakubali hali ya kuishi na mtoto mwenye ulemavu wa kiakili na viungo. Kwanza mtu akipata mtoto mwenye ana shida ya ulemavu, sidhani kama akili inaweza kuwa sawa mtu an anakwambia tu unajua, mtoto wako kona shida fulani. Kujua kuna ile ambayo unatafuta njia ya kuambia mzazi kama mtoto wako ako na e, shida. Mtu anakwambia tu we, unajua kona malaria, yani unashtuka. Kwa hivyo kona mtoto mwenye ana shida, pia jamii. Mimi nikiangalia mibangu mwenyewe nanita mtoto wangu ni mzigo, jambo ambalo mimi linaniumiza lina sana. Ulezi wa watoto hao ukisababishia baadhi ya wanawake kukimbiwa na waume zao, wengine wakidaiwa kuharibu kizazi Wairimu na Barke wataja gharama za juu za matibabu ikiwemo madawa na mazoezi kwa watoto hao kama zinazowalemea hasa kina mama, wanaachiwa majukumu hayo peke yao. Watoto hawa wanahitaji kupelekwa physiotherapy kwa sababu ya kusaidiwa juu maviungo vyao hasiwezi kafanya kazi peke yao, lazima waende physiotherapy ili wakaweze kufanya masaji. So unapata jukumu hili wakati baba ametoroka, imeachiwa mama peke yake Anakuwa na, na kipindi kizito kwa sababu anahitaji simama na mtoto huyo aende physiotherapy ambapo kupata hizo pesa inakuwa ni shida. Pia uchumi uchumi uko chini, watu hawafanyi kazi maanake uwezacha mtoto wako wezachia mtu kafanye kazi. Kwa hivyo inabidi wewe ukana ule mtoto na nakuwa uwezi mpeleka mazoezi na wezi kum, kum, na hiyo fea pia ya kumpeleka huko hakuna. Kina mama hao wanaitaka serikali kuleta huduma za mazoezi ya viungo karibu nao ili kuepuka gharama za usafiri. Mtoto ako na miaka hata karibu kumi kuelekea ishirini, uwezi ukambeba. Wengi hata wanabaki kwa nyumba. Kwa hivyo kama tungepata kama shule ambayo ina ina ni ya hawa watoto specialist, alafu awe hata kama ni delay na boarding, wande mtu anaweza kuwacha mtoto wake pale akaweza kwenda kufanya kibarua, na wengine hata kama ni boarding kabisa kabisa, anaenda kumchukua mda baada ya first term, hivyo itakuwa imetusaidia sana kwa sababu tutaweza kutoka nje ili tukaweze pia kutafutia hawa watoto kwa sababu si hao peke yao tuna wengine. Wataalamu wa afya akili wanaelezea kuwa wengi ya wazazi walio na watoto wenye ulemavu hupitia changamoto za afya akili, hii ikiwa moja sababu ya kina baba kukimbia wake zao. Ili kukabiliana na hilo, wazazi hao wanafaa kupata ushauri wa jinsi ya kuishi na kukubali watoto hao. Trizaireri ni mshauri na muuguzi, lile jambo liweze kuzungumziwa na mapema ili waweze kujua matarajio ama huduma huduma za kiafya za huyu mtoto zitakuwa vipi ama zitaendelea vipi, kwa sababu ni jambo ambalo uh, huduma yake inaendelea kwa muda mrefu, si kitu cha mara moja ama cha wakati moja, alafu waone nafuu. So ni muhimu kupata, tumesikia mama wengi wanasema kupata ushauri kwanza, ya kwanza ile tu kufahamishwa ama kuelezewa mimi ya kwamba mtoto wako wako akona matatizo tayari, hilo ni jambo ambalo linaleta eh, psychological pain na inahitaji mtu apate ushauri wa kuendelea si wa siku moja, maanake ni jambo unaishi nalo siku baada ya siku. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Unaendelea hivi sasa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ninakukumbusha kwamba saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki tutakuletea matangazo mengine ya VOA Swahili katika kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi aliyekuwa Mery Mgawe. Nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji mwema tulivu, mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili.