Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo, na mimi naitwa Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa Ijumaa Disemba 17 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Wimbi la homa kali nchini Kenya lazua hofu huku raia wakiomba kutorudia kama hali ilivyokuwa wakati wa mawimbi ya janga la korona. Tukitangaziwa tena ati ma korona inaongezeka tena hapa Kenya inatupatia hofu kubwa sana, maanake hatutaki kurudi tulipokuwa. Na katika habari nyingine, serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo yatangaza kumalizika kwa ugonjwa wa Ebola. Wakazi wa eneo hilo la mashariki mwa Afrika wanasemaje? Tuka, lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi ametabiri kwamba janga la korona litakuwepo hata mwaka ujao, akiongeza kwamba chanjo pekee hazitoshi kutokomeza COVID-19. Amesema kwamba chanjo zinapunguza idadi ya vifo pamoja na kulazwa hospitalini, lakini maambukizi ya ngali yanaendelea kutokana na ukosefu wa usawa wa chanjo, kasi ndogo, pamoja na kusita kupokea chanjo. Utereza ameasema hayo kwa wanahabari kwa njia ya mitandao, baada yake kuwa amekutana na watu kadhaa ambao baadaye waligundulika wana virusi vya korona, akiwemo msemaji wake mkuu. Tangu Jumatano, Guteres amekuwa akifanya kazi nyumbani kwake mjini New York ikiwa kama njia ya kuchukua tahadhari. Hii imekuwa kwa mara ya pili ndani ya wiki moja kwa Umoja wa Mataifa kusema kwamba Guteres mwenye umri wa miaka sabini na miwili, na ambaye amepokea chanjo kamili huenda amekutana na watu waliopata maambukizi na hivyo anafanyia kazi nyumbani kwake. Maafisa wa Afrika Kusini Alhamisi wameshawishi watu kupokea chanjo ya COVID kabla ya kusafiri kwa ajili ya sikukuu wakati maambukizi mapya nchini humo yakisemekana kuongezeka. Maambukizi ya kila siku yanasemekana kupanda kwa zaidi ya 12690 hapo Jumatano na 24700 Alhamisi, ikiwa kiwango cha juu zaidi tangu kutokea kwa aina mpya ya virusi aina ya Omicron. Viwango sawa na hivyo vinasemekana kushuhudiwa Juni na Julai wakati wa maambukizi ya virusi vya Delta, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Wataalam wameongeza kusema kwamba licha ya ongezeko la maambukizi Idadi ya vifo bado haijapanda na kwamba hilo huenda likashuhudiwa baada ya muda wa wiki kadhaa. Asilimia 90 ya maambukizi mapya yanasemekana ni kutokana na aina mpya ya virusi vya Omicron kulingana na vipimo vya kila siku. Sasa hivi maambukizi yanasemekana kuenea kwenye majimbo yote tisa ya Afrika Kusini baada ya kushuhudiwa mwanzoni kwenye jimbo la Gauteng ambako iko miji ya Johannesburg na Pretoria. na Misri na Saudi Arabia wametaja kuendelea kufanya kazi kwa pamoja katika kushughulikia kadhia za mataifa ya Kiarabu na Mashariki ya Kati kwa ujumla. Na hayo yamekuja kwenye mkutano uliohusisha mawaziri wa mambo ya nje wa pande zote mbili mjini Cairo, wakiangazia zaidi changamoto za kiusalama katika eneo. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa zaidi. Akishukuru wenyeji wake kwa mapokezi aliyoyapata tangu kuwasili kwake nchini, Faisal bin Farhan waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, anasema kwamba mahusiano ya nchi yake na Misri ni ya kihistoria na e ya nguvu yanayojengeka pia kupitia ushirikiano wa pande mbili hizo kwenye masuala mbalimbali. Aidha, waziri huyo ameongezea kusema kwamba kwenye mkutano na mwenyeji wake wamejadiliana wa kuhusu kadhia nyingi za kieneo likiwemo swala la Yemen. Na uungaji mkono wa nchi yake kwenye kadhia ya Sudani na Misri juu ya bwawa la Ethiopia pamoja na haki za Wapalestina na mji wao mkuu Jerusalem, ikiwa ni sehemu ya kuratibu mipango yao katika kukabiliana na changamoto za kiusalama Mashariki ya Kati. Kadhalika upande wa Iran, amekanusha taarifa zinazotaja kufanyika mkutano wa siri kati ya wataalam wa Irani na Saudi Arabia nchini Jordan, akisisitiza kuwa mpaka sasa mazungumzo hayo yamefanyika katika awamu nne tu. Bado hawajakutana tena, na hili ni swala la wazi kwao, amesema Faisal bin Farhan. Na ama kuhusu uchaguzi mkuu wa Libya, mawaziri hawa wamesisitiza kuwa utafanyika katika miadi ile ile bila kucheleweshwa, kama anavyogusia Same Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri kima, Libya. Kuhusu Libya tunahimiza na kama zinavyohimiza pia jumuiya za kimataifa kufanyike uchaguzi huo tarehe 24 Disemba na uwe ni kielelezo cha matakwa hakiki ya raia wa Libya. Sisi tunafuatilia mchakato unaofanywa na tume kuu ya uchaguzi. Nako ni kwa kupitia kanuni maalum, na mpaka sasa bado hakujaletwa mabadiliko yoyote mbele ya ngazi za kimataifa wala kwa Misri ambayo pia imetaka uheshimiwe muda wa uchaguzi uliopangwa kutokana na mazungumzo ya kitaifa Libya eh, eh. Kwa mujibu wa Same ya Shukri ni kwamba nchi yake na Saudi Arabia hivi sasa bado ziko mbioni kuratibu na mataifa mengine ya kiarabu pamoja na jumuiya za kimataifa katika kuifanikishia Libya hali ya utulivu likiwemo swala la kuwaondoa wapiganaji mamluki na wengineo wa kigeni kwa ujumla. Kutoka mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Ripoti ya Alhamisi kutoka kundi linalofuatilia haki za wanahabari la Reporters Without Borders ama RSF inasema kwamba idadi ya wanahabari wanawake waliozuiliwa mwaka huu wakati wakiwa kazini imeongezeka kwa theluthi moja, ukiwa mwaka ambao umeshuhudia ukamataji mwingi zaidi wa wafanyakazi au wanahabari. RSF limesema kumekuwa na ongezeko la asilimia ishirini ya wanahabari waliozuiliwa ikiwa idadi ya juu zaidi tangu kuanza kutolewa kwa ripoti ya kila mwaka hapo mwaka 1995. Ripoti imeongeza kusema kwamba kati ya wanahabari 488 waliozuiliwa mwaka huu, 60 ni wanawake ikiwa idadi ya juu zaidi kuwahi kuorodheshwa na RSF. Data hizo zimekusanywa hadi Disemba mosi wakati zikijumuisha wanahabari pamoja na wafanyakazi kwenye vyombo vya habari miongoni mwa wanahabari waliozuiliwa ni wale wanaofanyia vyombo vya habari vilivyoko chini ya shirika la serikali ya Marekani la Global Media ambayo pia inasimamia VOA. Kutokana na ongezeko la wanawake wanahabari kote ulimwenguni, hatari ya kukamatwa au hata kuzuiliwa pia imeongezeka. Kuchukuliwa kwa serikali ya Afghanistan na Taliban mwezi Agosti kulilazimisha zaidi ya watu 3 kutafuta hifadhi kwenye nchi jirani ya Pakistan, lakini sasa wengi wanaomba kurudi makwao. Maafisa wa Pakistan kwa mara ya kwanza wamebaini idadi hiyo Alhamisi, wakisema kwamba elia miongoni mwao waliingia kwa njia halali, ingawa wengi wao wamepitisha muda waliopewa wa kukaa nchini humo kihalali. Waliobaki elfu mbili wanasemekana kuingia bila vibali rasmi na wamepewa siku tisaini ya kuondoka, kulingana na waziri wa habari wa Pakistan Fawad Hussein. Wakati akizungumza na VOA hapo Alhamisi, waziri huyo wa ameongeza kusema kwamba tayari Pakistan imewapa hifadhi karibu wahamiaji milioni tatu kutoka Afghanistan, Baadhi wakiwa wakimbizi rasmi, huku wengine wakiwa wafanyabiashara wasio na vibali rasmi na kwamba uchumi hafifu wa taifa lake hauwezi kumudu wahamiaji zaidi. Pakistan ambayo inapakana na Afghanistan kwenye mpaka wenye urefu wa kilomita 2600 iliongeza doria kwenye mpaka huo baada ya Taliban kuchukua utawala Agosti 15 ikiwa kama hatua ya kuzuia wakimbizi wapya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Kumekuwa na hofu nchini Kenya baada ya wimbi la homa kali kushuhudiwa haswa jijini Nairobi likizua hofu ya dalili zinazofanana na korona, na hata hivyo, hofu zaidi ni wizara ya afya imeeleza kuwa kuna ongezeko la maambukizi ya korona, wakati ambapo watu watatu wanaripotiwa kuwa na virusi vya korona aina ya Omicron. Na kama anavyoripoti Huba Abdi wa Kenya, wana hofu zaidi kuhusu msimu huu wa sikukuu na mwisho wa mwaka. Kenya imeanza kushuhudia ongezeko la maambukizi ya korona huku visa vipya zaidi ya mia tisa vikirekodiwa kutoka zaidi ya sampuli elfu nne. Idadi hiyo imepandisha kiwango cha maambukizi hadi ya asilimia kumi na tano, huku wakenya wakielezea hofu yao hasa wakati wa msimu wa likizo, idadi kubwa ya wakenya wakitarajiwa kusafiri sehemu za mashinani. Flavia Tieno ni mkaazi wa jiji la Nairobi. Visa vya korona vimeongezeka hapa nchini na ni hofu kwetu wa Kenya maanake tulipoona ile mara ya kwanza, tulipotangaziwa korona imeingia hapa nchini, tulipoteza watu wengi sana, maisha ikarudi ya chini sana, uchumi wetu ikadidimia, watu wakapoteza kazi na watu wakapoteza maisha zao. Sasa tukitangaziwa tena eti ma Korona ime, ime, inaongezeka tena hapa Kenya, inatupatia hofu kubwa sana maanake hatutaki kurudi tulipokuwa. Takwimu kutoka Wizara ya Afya imeonyesha kuwa jiji la Nairobi linaongoza katika maambukizi, ambayo yanakisiwa kutokana na masharti ya afya kulegezwa maambukizi haya mapya aidha, yanajiri wakati ambapo serikali ya Kenya imetangaza kuwa watu watatu wameripotiwa kuwa na virusi vya korona aina ya Omicron, huku shinikizo zaidi likitolewa dhidi ya Wakenya kupokea chanjo ya korona. Na japo serikali imekuwa ikihimiza masharti kufuatwa kama kuvaa barakoa au hata kunawa mikono, suala la ufisadi katika sekta ya afya imewasukuma Wakenya wengi kukosa imani na wizara ya afya na hata usimamizi wa janga la korona. serikali ya Kenya ilikuwa imelenga kuwachanja watu milioni kumi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Hata hivyo ni asilimia kumi na mbili nukta tano ya wakenya waliochanjwa kikamilifu, idadi hii ikiwa sawa na watu milioni tatu. Idara ya usafiri nchini in Kenya inahofia kuwa maambukizi mapya huenda ikaathiri idara hiyo ambayo ilipata pigo tangu kuzuka kwa janga la korona nchini Kenya. Wilfred Bosire, mwenyekiti cha wa chama cha wahudumu wa matatu nchini Kenya, anaeleza kuwa maambukizi yanazidi kuongezeka kutokana na siasa za kampeni za mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wagombea wow, viti vya siasa wamekuwa na mikutano mingi ya kisiasa bila kuzingatia kanuni za wizara ya afya, na katika mikutano yao hakuna kuhimiza wafuasi wao kuvaa barakoa na wala kuwahimiza waweze kupata chanjo. So idadi kubwa ambayo kwa vyangu, kwa maoni yangu, yanaongezeka sababu ya, ya mikutano ya hadhara ya siasa. Msimu wa Krismas unabisha hodi huku Wakenya wengi kutoka mijini wakitarajiwa kusafiri mashambani, hofu zaidi ikiwa ni kwa wale walio mashambani. Huba Abdi, VOA Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri mpya wa afya wa Ujerumani, Karl Lauterbach, Alhamisi, amesema kwamba analenga kupata dozi zaidi za covid-19 ili kuharakisha utoaji wa chanjo ya tatu maarufu busta, ambao ni kipaumbele cha serikali katika kupambana na aina mpya ya virusi vya korona vya Omicron. Wakati akitoa ya hotuba yake ya kwanza akiandamana na Lothar Wieler ambaye ni mkuu wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza ya Robert Koch, RKI, amesema kwamba dozi milioni moja na nusu za busta zilizotolewa jumatano pekee ikiwa kiwango kikubwa zaidi kutolewa kwa siku moja tangu zoezi hilo lilipoanza. Idadi ya watu wanaopewa chanjo nchini humo imeongezeka tena, wakati takriban watu milioni moja wakipewa kila siku katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Hata hivyo, Lauterbach ameongeza kusema kwamba zoezi hilo linadumazwa na upungufu wa chanjo, wakati wakifanya mashauriano na mataifa kama Romania, Poland, Ureno na Bulgaria ili kupata chanjo zaidi. Naye kwa upande wake amesema kwamba virusi vya Omicron vinasambaa kwa haraka kwenye mataifa kama vile Uingereza na Denmark. Wazee nchini Rusia wanalaumu NATO kutokana na kuongezeka kwa mivutano kati ya mataifa ya Magharibi na Kremlin kuhusu suala la Ukraine. Kulingana na utafiti uliofanywa wiki hii na taasisi moja huru yenye makao yake mjini Moscow, miongoni mwa watu wa umri tofauti waliohojiwa na taasisi hiyo ya Levada Center, nusu yao wanaamini kwamba Marekani pamoja na mataifa mengine ya NATO wamechochea hali inayoshuhudiwa mashariki mwa Ukraine wakati asilimia nne pekee ikilaumu Rusia, asilimia 16 wanalaumu Ukrain. Hata hivyo, utafiti huo umebaini kwamba asilimia 61 ya watu wenye umri wa miaka 55 na na kuendelea wanalaumu wataifa ya magharibi, wakati y asilimia 24 ya watu wa umri kati ya miaka 18 hadi 24 wakikubaliana nao. Utafiti huo pia unaonyesha kwamba watu wengi wenye umri wa juu nchini Rusia wanategemea vyombo vya habari vya serikali wakati vijana wengi wakitegemea vyombo binafsi pamoja na taarifa kupitia mitandao ya kijamii. Tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Beni Kivu Kaskazini, ambako serikali imetangaza kumalizika kwa ugonjwa wa Ebola uliolipuka upya tarehe nane Oktoba mwaka huu na kuwaua watu wanane, ukiwa ni mlipuko wa kumi na tatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. DRC. Au seri malivika na ripoti zaidi kutoka DRC. Akizungumza kwa njia ya video akiwa mjini Kinshasa, Josefu Mugani, waziri wa afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ametangaza mwisho wa Ebola katika muji wa Beni, Kivu Kaskazini ambako maambukizi mapya ilitangazwa tarehe 8 Oktoba iliyopita baada ya mtoto mmoja kupatwa na ugonjwa huo na kufariki dunia. Jil Kubuya ni kiongozi wa divisheni ya afya Kivu Kaskazini. Hiyo ni kweli kwa leo, waziri wetu wa afya son excellence <laughs> Mbungani ametangazia mwisho wa makazi yote yenye tulikuwa nafanya mkadre ya riposte contre treizieme epidemie muvile yetu ya Beni. Tulianza le 8 Oktobre na leo hii habari mzuri seke Hatuna tena hata kaa moja kwa jumla watu kumi na mmoja ndio walipatikana na ebola, na tisa miongoni mwao ndio walifariki dunia. Wale wote wenyewe walifariki mbele, walifariki njoo ku manyumba malheureuseme na wayafika kuvituo ya afya na ndio tunatilia mkazo ebola tuko na dawa. Arnos Mwayuma ni mkazi wa Beni aliyeshuhudia watu waliopatwa na ebola katika kata lake, wakati ilianja tena huku ngambo za tamete kati, tukasikia seo ilianja tena kugaso moya, Mungu alisaidia ule gaso alipona, mwenzake ndio akakufa, yakapona. Alafu Mungu anatusaidia ile tu iliishia na sasa umesikiaji? wakati serikali inasema hakuna tena ebola, tumepokea nduka vizuri sana kwamba hakuna ebola. Wakaazi mjini Beni nao wakiwa na, na mtazamo tofauti. Mi nafurahi sana na kushukuru Mungu kwa kazi kubwa ambayo ametufanyizia sie Wakongomani zaidi sana wakaazi hapa Beni kusikia kwamba ebola inafika kumwisho. Jimmy Kioma kutoka mashirika ya kirahia hiyo. Magonjwa ni magonjwa baya ndani ya community yetu hapa Beni, hata unajua, kama shida tunakumbwa na shidamia, inapokuwa hiyo magonjwa kwa kusema imeisha kweli leo sana hata hivyo, nimezungumza naye Kizeriboka Sereka Watevwa, mbunge wa Beni akiwa mjini Kinjasa, na wakati Wizara ya Afya imetangaza kwamba hakuna tena Ebola Beni, ni mifara ni nikuimiza wananchi kuendelea kushika kanuni za afya, kuosha mikono, kushika usafi ili ugonjwa huu usiweze kurudi tena. Ebola ilitangazwa eneo la Mangina mwaka wa elfu mbili kumi na nane na kusambaa katika mikoa mitatu Kivu Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini na kusababisha maelfu ya watu kufariki dunia, ikiwa ndio janga kubwa zaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa serikali ya Kongo kupitia Wizara ya Afya ikisema imeshapata matibabu, njia moja ikiwa tu ni kukubali kupata chanjo. Hoseri Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Viongozi wa dini na siasa nchini Nigeria wametoa mwito, zifanyike juhudi za pamoja kutatua matatizo yanayoendelea kusababisha uhasama na ghasia nchini humo. Hayo yalielezwa katika mkutano wa viongozi ambapo imebainika kuwa njaa na siasa zinachangia katika baadhi ya matatizo ambayo yanaweza kusababisha ugumu katika kupata suluhisho la kudumu na kuongeza visa vya ujambazi na ugaidi katika taifa hilo. Mwandishi wetu wa Lagos, Nigeria, Collins Atonhebe ana ripoti kamili. Ongezeko la karibuni la harakati za majambazi na magaidi ambazo zimesababisha mauaji na uharibifu kwa maisha ya watu na mali umeongeza wasiwasi mkubwa kwa viongozi wa kidini na kisiasa, na wanaamini kwamba umakini mkubwa unapaswa kushughulikia kwa kina matatizo ambayo yanaweza kusababisha hasira miongoni mwa waathirika. Mkuu wa kanisa la Methodist askofu mkuu Sonde Onoha anasema njaa lazima ikabiliwe, kwa sababu mtu mwenye njaa ambaye hana tumaini la wakati ujao hata wika tamani inayostahili kwa maisha ya mtu mwingine. wa kidini kutumia ushauri wa njia ya upole unaotumika katika dini kuwaelimisha wafuasi wao ili wapinge ugaidi na ujambazi na kujenga nchi yenye umoja na amani. yameshuhudia ongezeko la matukio ya ujambazi na mashambulizi ya kigaidi ambapo watu mashuhuri na viongozi wa kisiasa waliuawa. Katika moja ya matukio wiki hii, majambazi walisimamisha basi ambalo lilikuwa na wasafiri wapatao arobaini na mbili na kuwachoma moto wote waliokuwa ndani ya basi hilo. Kuna tumaini kwamba jeshi litawezeshwa na silaha na vyombo vipya vya vita vilivyonunuliwa hivi karibuni, kulisaidia katika mapambano na majambazi na ugaidi. Kutoka Lagos, jina langu ni Colinsa Tohengwe, kwa Sauti ya Amerika, Washington. Leo katika VOA Mitaani tunaangalia hatua ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kutangaza wa uamuzi wake wa kutaka kuanza ukurasa upya katika siasa za vyama vingi ili kuwepo maridhiano yatakayoondoa tofauti zilizokuwa zimejitokeza baina ya vyama vya siasa nchini humo. Vioi Mitaani kutoka Dar es Salaam imeangazia maoni ya wakazi mbalimbali wa jiji hilo juu ya kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kutaka kuanza ukurasa mpya wa kisiasa nchini humo kwa kuzika tofauti zilizopo ili kuwa na maridhiano ya kitaifa. Mikutano sinaweza ikafanyika sehemu yoyote tu freshi, bila shida bana. eh, mikutano endelee kama zamani. yeah. turidhiane bana, tuishi kwa amani, tunataka amani ese. eh, tunataka amani bana. Alafu kitu kingine hawa ah, machinga wanaokimbizwa huku mjini, wale wapitisha hawa watu madarakani warudishwe. Mimi inauma sana, naona mtu anakimbizwa, alafu mtu yuko nyumbani ameaga anaenda kazini, afu anaenda anajua kuishia polisi. Sasa nauma sana hawa ndo wapiga kura ah. Wangetaka vitu kama hivyo hapo ili sisi wote Watanzania letu liwe moja, sio nako kama letu liwe moja na sisi wote tunajenga taifa moja ilikuwa ipasi kugombaniana fito kwa sababu wote tunajenga taifa moja ambayo ni Tanzania. Kwaiyo ningependa tu tukana kwamba amani izidi kutawala, upendo, viongozi wote waishi kwa amani tu, wote izidi kutawala kwa amani yeah. Mi nachoongea tu kitu kimoja, si nachotaka ni amani, maisha yaendelee, vyamapinzani vya, vya navyo viwe na uhuru Mwona. Kama vyamapinzani vinakuwa vina uhuru, amna kinachotengenezwa wote, nchi tunatengeneza nchi moja oja, tuungane wote moja basi mi ndio naishia hapo ah, ndio hivyo ndio tulivyokuwa tunafanya, tukao tunafanya mikutano ya kisiasa kiamani, umeona. Lakini baadaye ikaja mfarakano, hatuelewi tatizo lilikuwa ni nini, lakini kwa sababu wenyewe wamekaa chini, wameona kuna tatizo, basi wamemaliza wenyewe, kuna sisi tunaunga mkono, maisha yaendelee. Kwa hiyo maoni yangu mimi ni kama nilivyotanguliza kusema kwamba sisi Watanzania kwanza ni watu ambao tunapendana, unaelewa, ni watu ambao tunaishi kwa amani. Kwa hiyo siasa zinatakiwa ziendelee, kwa sababu ziendele ndio Katiba hii tunasema siasa ipo lakini tunachotaka sisi ni siasa ya amani na utulivu, tuendeleze kut, kuitengeneza nchi yetu ma, kama maoni ya kama Mama Samia Suluhu anavyosisitiza kwamba kazi iendelee, basi siasa ziendelee na pia na kazi pia iendelee. So siasa alafu kazi hakuna, lakini siasa zipo na kazi pia ziendelee. Baadhi ya viongozi na wanasiasa nao wamekuwa pia na maoni juu ya mustakabali mpya wa siasa za vyama vingi hapa nchini. Huyu hapa Profesa Ibrahim Lipumba mwenyekiti wa chama cha wananchi CUF pia amesisitiza kufuata sheria. Sisi tunafuata sheria, ni vyombo vya dola ambavyo ndivyo wakati mwingine vinavunja sheria eh, kwa kuzuia shughuli zetu za kisiasa eh, lakini kwa kweli, kwa hotuba yake, ikiwa ataendelea nayo na atatembea kwenye maneno aliyotupa, mimi kanipa matumaini makubwa hata katika swala zima la kesi ya eh, Freeman Boy pamoja na kwamba kusisitiza kwamba lazima sheria ichukue mkondo wake, lakini pia amesema pana fursa ya kusameheana. Kwa hiyo hiyo pia ni, ni, ni fursa nyingine ya kuweza eh, ku peleka masuala yetu na yeye kuweza kutuunganisha na amezungumza kama rais, kazi yake pia ni kuwaunganisha Watanzania. Kwa hiyo nimeguswa kwa kweli na hotuba yake, lakini pia sisi ambao tuko katika kituo cha demokrasia Tanzania, Center for Democracy, amesema baada ya kumaliza shughuli hii, pia atatupa fursa ya kuweza kufanya shughuli za TCD, na katika shughuli za TCD ni pamoja na kutazama hali ya kisiasa katika nchi na kuweza kutazama namna gani ya kuweza kutibu majeraha yanayotokana na uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini. Hamad Rashid Muhamed ni mwenyekiti wa chama cha ADC na anawaomba na, na sana wenzangu wote wanavya vya siasa kwamba tuzingatie sana swala nzima la msingi kabisa kabisa la amani na utulivu wa nchi yetu, ndio priority namba moja. Mambo mengine yote yanafuatia baadaye, na katika kufanya hayo, basi katika shughuli zetu tunazofanya ni vizuri tukaangalia misingi ya katiba, sheria na kanuni zinazoongoza nchi. Mwelekeo wetu sasa kutoka hapa ni sisi kurudi katika vyama vyetu vya siasa, kurudi katika vikao vyetu mbalimbali, kuwaeleza wanachama wetu kwamba serikali haina tatizo la kuturuhusu sisi kufanya shughuli zetu za kisiasa, ili mradi tutazingatia misingi ya sheria na maadili ya nchi yetu, historia ya nchi yetu, lakini kubwa la amani na utulivu wa nchi yetu. Sisi wengine tumepata bahati ya kukunda na serikali muda mrefu, tunajua misukosoko kama hii inatokea, lakini nchi imebaki imara. Tumepambana nayo, tumeingia kwenye miafaka zaidi ya nne. Mimi niko makamu mwenyekiti katika miafaka hiyo, na tumeona manufaa haya. Tunazungumza hapa, hili baraza naloa, ni matokeo ya mikutano, tukutana CUF na CCM katika kujadiliana ndio matokeo ya hili baraza unaliona pale leo. Kwa hiyo nasema, tukizungumza pamoja tunapata chombo cha kufanyia kazi, tunapata maelezo, ma, maelezo ya kueleza wanachama wetu. Lakini cha msingi zaidi, hii demokrasi si ya mtu mmoja, ni watu wote. Lazima kila mmoja apate nafasi yake, yule anashiriki kwenye siasa, yule ambaye hashiriki naye, ana haki yake. Maana wakati mwingine tunajumlisha watu wote kwamba kila mmoja yuko katika chama, kumbe sio kweli kuna wengine hawataki vyama, wanataka amani na utulivu. Kuna wengine hawataki kabisa siasa na kadhalika. Yote katika viongozi wa siasa tukumbuke kwamba wananchi hawa ni Watanzania na kila mmoja ana haki yake, na haki hiyo lazima ilindwe. Kwanza nitaka nimshukuru sana rais. Mwalimu aliniambia hivi, kiongozi nzuri ni yule anayetembea kwenye maneno yake. Nam voa mitaani kwa siku ya leo haina la ziada. Jina langu ni Dina Chahali. Msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Alhamisi ametabiri kwamba janga la korona litakuwepo hata mwaka ujao, akiongeza kwamba chanjo pekee hazitoshi kutokomeza COVID-19. Amesema kwamba chanjo zinapunguza idadi ya vifo pamoja na kulazwa hospitalini lakini maambukizi yangali yanaendelea kutokana na ukosefu wa usawa wa chanjo kasi ndogo pamoja na kusita kupokea chanjo maafisa wa afya wa afrika kusini alhamisi wamewasihi watu kupokea chanjo za covid kabla ya kusafiri kwa ajili ya sikukuu wakati maambukizi mapya nchini humo yakisemekana kuongezeka maambukizi ya kila siku yanasemekana kupanda kwa zaidi ya 269 hapo Jumatano na 247 Alhamisi, ikiwa kiwango cha juu zaidi tangu kutokea kwa j... aina mpya ya virusi vya Omicron. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale.