idah damaantod weysaxsan yihiin mamul wanagsan ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile vile tunasikika katika mtandao wetu VOA swahili.com Miongoni mwa taarifa tulizonazo hivi sasa, watu tisa wamefariki huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo DRC kutokana na mlipuko wa kipindupindu. Na katika Live Talk leo ninazungumzia changamoto zinazowakabili wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii tukiitumia elimu, kutoa elimu kwa jamii, namna ya kupambana na ukatili wa kijinsia ambao umekuwa ni changamoto sana hata kwa watoto wa kike. Hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika Live Talk ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji wako hivi leo ni mimi Mary Mgawe. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limeandaa kikao cha dharura kuhusu Ethiopia, huku kukiwa na ripoti za ukatili mkubwa unaotokea katika eneo la Tigray. Kikao cha leo kinaandaliwa kufuatia ombi la Umoja wa Ulaya, itaamua iwapo kuna haja ya kuteua timu ya kimataifa kuchunguza madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu ambayo makundi ya kutetea haki yanasema huenda yakafikia kiwango cha uhalifu wa vita. Mapigano ya Tigre yalianza mwezi Novemba mwaka jana, wakati serikali ya Ethiopia ilipopeleka wanajeshi katika mkoa huo kuwazima wapiganaji wa kundi la Tigre waliokuwa wameikamata kambi ya jeshi ya serikali kuu katika eneo hilo. Mwezi uliopita umoja wa mataifa ulitoa ripoti ya kurasa mia moja inayoelezea kwa upana ukiukwaji mkubwa uko Tigre. Ikiwemo mashambulizi kwenye miji, mauaji ya raia na kusambaa kwa manyanyaso ya ngono. Wiki hii mashirika ya kimataifa Amnesty International na Human Rights Watch yalielezea kwa kina ukatili mkubwa unaotokea katika sehemu hizo ikiwemo ukamataji wa watu wengi, mateso na idadi kubwa ya watu wa Tigre waliokoseshwa makazi. Mashirika ya Umoja wa Mataifa hayana uwezo wa kuingia katika jamii nyingi ambako kumeripotiwa watu wengi wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Umoja wa Ulaya umesema kwamba Baraza la Haki za Binadam la Umoja wa Mataifa lina jukumu la kuzuia ukiukwaji wa haki za binadamu na kuhakikisha kwamba waathirika wanatendewa haki. Imetupilia mbali hatua hiyo ikisema ina ushawishi wa kisiasa. Watu tisa wamefariki katika jimbo la Haut Lomami, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Madaktari wasiokuwa na mipaka wameonya kwamba huenda watu wengi zaidi wakafariki kwa kukosa huduma za msingi za afya hasa katika eneo la Mulungu. Madaktari wasiokuwa na mipaka wameweka kituo cha matibabu kwenye vitanda thelathini katika eneo la Kabamba ambako ndio kitovu cha maambukizi ya kipindupindu. Vituo vingine viwili vya kutibu kipindupindu vimewekwa Ngoya na Bukena ili kudhibiti maambukizi. Eneo hilo la Mulonga linakabiliwa na uhaba mkubwa wa maafisa wa afya pamoja na vifaa vya matibabu. Maafisa wa afya wamesema kwamba mlipuko wa kipindupindu wa sasa haujawahi kutokea katika sehemu hiyo ya Mulongo tangu kutokea milipuko mikubwa ya mwaka na 2019. Mratibu wa shughuli za madaktari wasio na mipaka katika jimbo la Haut Lomami, Clement Sharp, ameomba msaada kutoka kwa mashirika mengine akisema kwamba mahitaji ya sasa kukabiliana na ugonjwa huo kusambaa hayawezi kutoshelezwa na madaktari hao pekee. Maambukizi ya virusi vya corona yanaongezeka kwa kasi sana nchini Afrika Kusini kutokana na kusambaa kwa aina mpya ya virusi hivyo Omicron. Maafisa wa afya, hata hivyo, wamesema idadi ndogo ya watu ndio wamefariki au kulazwa hospitali ikilinganishwa na aina ya virusi vilivyotangulia. Dr Michel Grome wa taasisi ya kitaifa kuhusu magonjwa ya kuambukiza amesema kwamba idadi ya wagonjwa wanaolazwa hospitali haijaongezeka kwa kiwango kikubwa. Idadi ya watu wanaohitaji kuwekewa mashine za kupumuliwa ni ndogo pia. Waziri wa afya wa Afrika Kusini, Joe Fakla, amesema kwamba takwimu za sasa hazina maana kwamba virusi vya Omicron si hatari, lakini kuna ushahidi wa kisayansi kwamba chanjo inayotolewa dhidi ya virusi vya korona, inasaidia kupunguza makali ya maambukizi. Karibu asilimia thelathina sita ya watu nchini Afrika Kusini wamepewa chanjo kamili dhidi ya virusi vya korona. Asilimia sitina sita ya watu wenye umri wa zaidi ya miaka sitini wamepata chanjo kamili Afrika Kusini. Watu wazee ndio walio katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona. Wanasayansi hawana uhakika wa hatari inayotolewa na virusi vya omicron, lakini utafiti ambao umefanyika unaonyesha kwamba huenda chanjo iliyopo dhidi ya korona haina uwezo wa kuzuia maambukizi ya Omicron. Hata hivyo, utafiti umebaini kwamba virusi vya Omicron vinasambaa kwa kasi sana kuliko Delta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Maafisa nchini Ufilipino wanapitia wakati mgumu wa uharibifu uliotokea baada ya kimbunga kikali kupiga nchi hiyo. Vifyo vya watu kadhaa vimeripotiwa, huku uharibifu ukiwa umetokea kote visiwani katika taifa hilo. Miti imeng'oka, miji na vijiji kufurika maji huku nguvu za umeme zikikatika. Watu wanne wameripotiwa kufariki katika jimbo la kati la Negros. Leo Ijumaa, shirikisho la kimataifa la Msalaba Mwekundu limekitaja kimbunga Rai kuwa mojawapo ya vimbunga vyenye nguvu sana kuwahi kutokea kusini mwa Ufilipino. Nyumba kadhaa zimeharibiwa, vijiji na miji kadhaa kujaa mafuriko. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limesema kwamba zaidi ya watu laki moja na arobaini wameathiriwa sana na kimbunga hicho na kuongezea kwamba wafanyakazi wa kutoa huduma za dharura wanajaribu kila wawezalo kuwaokoa watu waliokwama kwenye mafuriko. Maadhimisho rasmi ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyofanyika nchini Tunisia ambako yalianzia wakati mapinda, wapinzani na wafuasi wa rais waliofanya maandamano katika mji mkuu leo tarehe mpya ambayo kiongozi ameichagua kwa ajili ya kuadhimisha siku ya mapinduzi. Waandamanaji kadhaa walikusanyika katika mji wa Tunis leo asubuhi kupinga kujilimbikizia madaraka kwa rais Kais Said katika kipindi cha majira ya joto, hatua zake ambazo zimeshutumiwa zimezusha hofu ya kurudisha nyuma mchakato wa kidemokrasia. Hata hivyo, maandamano madogo ya kumuunga mkono rais yalifanyika katika eneo jirani zaidi. Alitangaza Jumatatu, karibu miezi mitano baada ya kunyakua madaraka, kwamba ataongeza muda wa kulisimamisha bunge hadi pale uchaguzi utakaofanyika Desemba mwaka kesho. Pia amepanga tarehe ya kura ya maoni dhidi ya mabadiliko ya kisiasa kuwa ni Julai ishirini na tano. Mwaka mmoja baada ya Said kuchukua madaraka, wapinzani wake wamelishitumu tangazo lake. Wakati huo huo spika wa, wa zamani wa bunge Rashid Ganouchi, kiongozi wa chama kikubwa cha Kiislamu Enamda, ameita hatua za Said kuwa zina kiuka katiba na ni kinyume cha sheria na kusema kuwa rais ameongeza mzozo wa kisiasa nchini humo. Baba Mtakatifu Francis anasherehekea sikukuu yake ya kuzaliwa leo, ambapo anatimiza miaka themanini na tano. Mrithi wake alistaafu akiwa na umri kama huu, na Baba Mtakatifu wa mwisho kuishi maisha marefu zaidi alikuwa Leo, zaidi ya karne iliyopita. Taarifa zinasema licha ya Baba Mtakatifu kufanyiwa tiba ya upasuaji wa utumbo katika majira ya joto, anaendelea vyema na kufanya kazi zake hadi sasa. Katika miaka yake nane ya upapa aliyotumikia Francis amejihusisha na kufanya mabadiliko ndani ya kanisa wazi wazi, hata wakati wa shutuma za unyanyasaji wa kingono zilizowakabili baadhi ya maafisa na watumishi katika kanisa. Amelifanya kanisa Katoliki ndani na nje ya Vatican kuhudumia zaidi ya watu wa kawaida katika kipindi cha janga la Korona. Amepata ukosoaji mkubwa kwa sababu ya juhudi zake za kuifanya dunia kujiimarisha katika masuala ya mazingira na uchumi. Katika vita dhidi ya rushwa, Baba Mtakatifu alifanya maamuzi ya kuweka masharti ya afisa wa kanisa kupokea zawadi yasiyo zaidi ya dola arobaini na tano. Alipitisha sheria ya kuruhusu makadinari na maaskofu kuhudumiwa kwa uhalifu na mahakama ya Vatican wakikutwa na makosa. Umoja wa Mataifa umesema balozi wa Afghanistan aliyeteuliwa na serikali ya nchi hiyo iliyotimuliwa madarakani ametoka katika nafasi yake kwenye UN. Gulam Isaczai aliondoka katika nafasi tangu kuanzia Disemba kumi na tano. Hiyo ni kwa mujibu wa barua iliyopelekwa Alhamisi. Msemaji msaidizi wa Umoja wa Mataifa Fahar Hak ameiambia AFP wakati Afghanistan inakabiliwa na mzozo wa uchumi kufuatia kundi la Taliban kuchukua madaraka mwezi Agosti. Ujumbe wa nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa umetaabika kufanya operesheni zake, wanadiplomasia wamesema. Mwisho wa habari za dunia. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi ambacho huzungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, pamoja na kisiasa, kiuchumi yanayoendelea duniani. Leo ninazungumzia changamoto zinazowakumba wasichana katika mitandao ya kijamii, nikimaanisha Facebook, Instagram, Twitter, Facebook na mitandao mingineyo. Hakika kuna changamoto nyingi ambazo kila msichana au mwanamke pengine anapitia au amepitia katika utumiaji wake wa mitandao hii ya kijamii kwenye maisha yake kila siku. Ili kufahamu zaidi, ikiwemo nini kifanyike kusitisha changamoto hizi, kwenye laini ya simu ninao washiriki ambao hutumia mitandao hii ya kijamii ninaye Imani Hendrik, ni mwanaharakati wa kuhamasisha wasichana na wanawake kutumia mitandao ya kijamii nchini Tanzania. Veronica Ndaga mtumiaji wa mitandao ya kijamii akiwa Minnesota hapa nchini Marekani. Mariam Shekh mwanaharakati anayehamasisha wasichana kutumia mitandao ya kijamii kutoka huko Kanada. Vilevile ninaye Sofia Wabosha ni mtumiaji wa mitandao ya kijamii akiwa Mombasa, Kenya. Vilevile vile, wewe msikilizaji utakuwa na fursa ya kusikiliza maoni na kutoa mchango wako kupitia live talk hii ya leo kwa kutupigia simu nambari ukianza na plus 1 202 619 3151, kwa wewe uliye nje ya Marekani. Kwa msikilizaji ambaye upo ndani ya Marekani, basi unaanza kutupigia kwa 202 619 3151. Ninarudia, msikilizaji wapo, unataka kushiriki kutoa maoni na mchango wako katika live talk hivi sasa, unaweza kutupigia simu ukianza na plus 1 202 619 3151, kwa msikilizaji ambaye upo nje ya Marekani kwa msikilizaji ambaye yupo ndani ya Marekani unaanza na mbili, sifuri mbili, sita moja, tisa tatu moja, tano moja. Karibuni sana bila shaka, wasikilizaji washiriki wangu, mpo tayari katika laini ya simu hivi sasa, na laini zenu zinaanza kuwa live kuanzia hivi sasa na Imani, Mariam, unanisikia? Hali kadhalika Veronica, pamoja na Imani na Sofia, nyote mpo tayari kabisa uh, katika dakika hizi 45 zijazo uh, tunazojadili changamoto zinazowakabili wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Nianze na Mariam wewe ni mwanaharakati ambaye unahamasisha wasichana kutumia mitandao ya kijamii Nini hasa kilichokusukuma kuwa mstari wa mbele, uh, katika kampeni hizi za kumhamasisha msichana na matumizi ya mitandao ya kijamii Asante sana na nawasalimia wote wenzangu waliopo na pia wasikilizaji. Um, mimi ni mwanaharakati mwenyewe kwa hivyo mtandao wa kijamii umenisaidia sana, niweze kupaza sauti, niweze kufikia watu wengi kwa urahisi. Kwa hivyo um, jambo ambalo mara nyingi mimi huambia uh, wasichana na yeyote yule ambaye ana jambo la kuambia watu na anataka ku Um, elimisha watu kuweza kueleke, elekezea watu um, elimu fulani ama aweze kuambia ni nini eh, kitaweza kusaidia katika maisha yao, ni kuwa hii ni fursa tuliyo nayo. Eh, fursa kubwa sana. Maanake sio kama siku za zamani ulikuwa labda unaongojea ubahatike uweze kupata gazeti iweze kupeperusha habari yako ama runinga uh, ama upate fursa ya redio. Hivi sasa kila mtu ako na fursa madamu na simu ya rununu uh, iliyo smartphone kwenye mkono na unaweza kuwa na um, internet, unaweza kufikia popote duniani hivi leo. Hii ni ushahidi, sisi tuko wapi? Uh, kila kona ya dunia, lakini ndo hivyo tunazungumza. Kwa hivyo jambo kubwa ambalo wanaambia watu na hasa wasichana ni kuwa uh, fursa ni yenu, uwanja ni wenu, mpira ndo huo umewekwa, goli ni uh, fursa, ni empty, hakuna mtu ni wewe tu kucheza mpira vile unataka. Kwa hivyo ni fursa kubwa sana na hamasisho uh, uh, msingi wake ni huo. Mimi mwenyewe ni mwanaharakati na mtandao wa si kijamii unanisaidia. Shukran uh, Imani, wewe pia ni mwanaharakati uh, wa uh, kuhamasisha wasichana na wanawake wa matumizi ya mitandao ya kijamii uh, tusikie nawe kwa upande wako kile ambacho kimekusukuma kufikia hatua hiyo unayoifanya hivi sasa katika jamii. Kwanza asante sana kwa kwa, kwa fursa hii, lakini pia nawasalimia wasikilizaji na wanaharakati wenzangu. um, kwanza kilichonisukuma kuhamasisha wasichana uh, kutumia mitandao ya kijamii uh, kwanza sahizi tunaona haki za kimtandao ni haki za binadamu, maanake usambaji wa taarifa umekuwa uh, rahisi zaidi kupitia mitandao na kupitia mitandao pia mtu anaweza kupata fursa, anaweza kutengeneza kujitengenezea uraia wa mtandaoni, kutoa elimu, lakini pia kupata uh, habari mbalimbali kutoka kwenye mamlaka na sehemu nyingine. Kwa hiyo kilichonisukuma, kwanza niliona uh, uh, kuna Yeah, ama kuna hakuna usawa katika matumizi ya majukwaa ya kidigitali kati ya wanaume na wanawake. Hivyo nikaona wanawake wako nyuma na kuna sababu kadha wa kadha, uh, ambazo zinawafanya wawe nyuma. Kwa hiyo nikaona kwamba ili na wao wasiachwe nyuma kama ambavyo uh, malengo ya maendeleo endelevu yanasema asiachwe mtu nyuma, nikaona ni fursa kwangu mimi kama mwanahabari, kama mwanaharakati kuwaonyesha wasichana na wanawake fursa zilizopo mtandaoni za kibiashara, za kiuchumi, lakini pia hasa za kutafuta kazi, kupata ujuzi mbalimbali mbali, na hata kujiajiri. Kwa hiyo nikaona na wao wana, wana haja ya kufurahia uhuru wa kujieleza mtandaoni, uhuru wa kupata taarifa na uhuru wa kupata fursa, lakini pia na kuwapatia fursa uh, wanawake wengine na vijana pia. Shukrani sana. Nije kwako Veronica, wewe ni mtumiaji wa mitandao ya kijamii uh, kila siku kila kuchao. Kama walivyosikia uh, wasikilizaji wa awali wameeleza kile ambacho kimewachochea wao kufikia hatua hiyo wanayoifanya. Kwa upande wako, ukiwa ni mtumiaji wa kawaida wa mitandao hii ya kijamii, nini ambacho umejifunza au nini ambacho unakifanya pale unapoingia katika mitandao hii ya kijamii? Ah, asante sana, na kama walivyotangulia wenzangu wote walichoongea ni sahihi kabisa, na napenda pia kuchangia kwenye suala la uhamasishaji. Kwanza mimi mwenyewe ni mtumiaji mzuri wa mitandao ya kijamii, na biashara yangu ndogo kabisa ya mapishi, napika vyakula mbalimbali na viposti kwenye mitandao ya kijamii, na hii kwa kweli imenipatia fursa kubwa sana. Hebu fikiria kwanza kwamba wewe una contact information kwenye simu yako ya watu lese, zaidi ya elfu moja elfu mbili, nategemea una mtandao kiasi gani? Huwezi kuamka asubuhi ukaanza kuwatumia message au ukawapigia simu, jamani, mimi nauza chapati, nauza maandazi, napika sambusa? Inakuwa vigumo. Lakini kwa kutumia mitandao ya kijamii, mimi kwa kweli imeweza kuninufaisha sana sana sana sana, kwa sababu nikimaliza kupika tu na posti live, nikiposti live watu wengi wanaona, yani dunia nzima inaona, kwa wale wote ambao wako kwenye contact information zangu wako kwenye Facebook wanaona pia. Kwa hiyo napata oda kupitia mitandao ya jamii. Kwa hiyo ninachotaka kusema kwamba mbali na kuelimisha watu kwenye mitandao ya kijamii kuchangia kwamba kuwaelezea nini maana ya hii mtandao, kwa sababu wapo watu wengi ambao hawapendi kutumia mitandao ya kijamii lakini wana biashara, wana vitu wanatakiwa kuvifanya. Na sio lazima tuwe na biashara, unaweza ukawa na product aina nyingine ambayo ingeweza pia kujitangaza, lakini unaogopa kuingia kwenye mitandao ya kijamii kwamba watu, watu watakuona. Sasa hivi dunia imekuwa kijiji, kwa hiyo ni lazima watu tuingie kwenye hivi nani, mitandao ya kijamii tuweze kuonekana na kujitangaza na pia nimechukua fursa hii, inapomwona mtu ana biashara au ana kitu cha kufanya, kitu cha kwanza namshauri kwamba aingie kwenye hii mitandao ya kijamii, kwa sababu itamwezesha kupanuka zaidi na kupata kile ambacho anategemea. Kwa hiyo naungana kabisa na wasemaji wote, kwa kweli sasa hivi ni fursa kubwa, tuitumie, hasa sisi wanawake, tukibaki nyuma, kwa sababu imekuwa katika jamii wanaume wenzetu wanakuwaga wako mbele kuliko wanawake, lakini sasa hivi kwa kutumia mitandao ya jamii tutapanuka zaidi na pia tutaelimishana zaidi, tutapata habari mbalimbali. Kwa mfano mimi napoposi vyakula, uh, utakuta mtu yuko DC, mm -hmm. kwa mfano dada yangu hapo um, Mkamisi upo DC, lakini pengine tulishapeana contact tukapeana mawasiliano, lakini hatujawahi kuwasiliana lakini ninapoingia WhatsApp live alafu na posti chakula uh, pale unasema he, kumbe huyu dada naye anapika chapati. Chapati zake nzuri, unakuja unaniuliza, nakuambia kwamba naweza kukutumia kwa njia ya posta. Na unajua, kwa mfano nchi kama hii tuliopo sisi uh, vitu vya kutuma ni uh, siku mbili tu unapata chapati zako zinakuwa katika hali nzuri kabisa, utadhania zimetoka jikoni, unapata maandazi yako. Yaani kwa kweli ni kitu ambacho kila mwanamke, kila mwanajamii anatakiwa akitumie ipasavyo. uh, uh, asante sana, shukrani uh, tusikie kwa upande wako Sofia, na wewe um, katika utumiaji wako wa mitandao ya kijamii, unatumia vipi mitandao um, hii? Uh, asante sana kwa fursa hii Nanakubaliana sana na wenzangu ya kuwa mtandao um, umekuwa yani, kama kijiji kama yaani, popote ulipo huwezi pitwa na jambo. Na mimi kama Sofia nimekuwa mwanzilishi wa kikundi cha jamii huku kwetu Kenya, ambapo tunahamasisha suala la sexual reproductive health, kusaidia youth mambo na elimu kupitia mtandao, tukitafuta ufadhili kupitia mtandao na mimi mwenyewe pia napenda mambo ya fashion na natumia mitandao ili kuuza sera zangu, na pia ili kupata kuna, najua ukitumia mitandao waweza pata watu tofauti tofauti. So kama pale mtandaoni uko na large following uko na watu ambao wanafuata uh, page yako wanaweza pia kukutumia kama advertisement. Mimi kufikia sasa pale foloni yangu katika mitandao imeweza kukua na pia nimeweza kupata biashara, biashara inafunguka, na si Kenya peke yake. Wakati unapoona, kwa kuwa mitandao imezunguka dunia nzima, mtu akiwa hata kama ukiwa Washington, mwingine akiwa wapi, anaweza kuniona. So kwangu, kuwa mtandao amesaidia sana, imenifungulia kibiashara, imeweza kunisaidia kikundi changu cha jamii kuweza kukua, kwa sababu pale pia mtandaoni ndo unapata wafadhili, unapata volunteers. Watu wengi wakiona ile miradi ambayo tunafanya huku kijijini tunapost pale kwenye mtandao, wanaweza kufuatilia, mtu anataka kujitolea. Watu wengi nimeona mtandaoni, wengine ni wana ile moyo wa kutoa, wako na moyo wa kujitolea, lakini wakoko hawajui wanenda wapi? Basi wakishaona hii miradi ni kwenye mtandao, tunaweza kuungana pamoja, kama watu wanakijiji, watu wa kutoka mitandaoni, tunasaidiana katika zile kazi zetu za pande za kusaidia katika community. Jambo um, lingine mm, ni kuwa ile inapanua ya kuwa kama mimi ambayo kikundi changu kiko sehemu moja peke yake, haimaanishi inaweza Uh, fungulia hawachongwa kijiji hapo mahali peke yake, lakini nikipata wa, watu wengine ambao wanahitaji msaada wangu, wakihitaji ile elimu ya kijamii wanaweza kuniita na toka upande mmoja wengine. Hii yote imepitia mtandaoni. Naona katika laini ya simu, na kuna msikilizaji ambaye yupo tayari kabisa kuchangia mada yetu hii tunayoizungumza hivi sasa. Karibu msikilizaji, kwa majina anaitwa Vicent JJ Kaje, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mimi nizungumzia tu swala kwa kwenye swala hata ilivyo mada yetu, kwamba kulingana na unyanyasaji unaofanyika kwenye mitandao kwenye hasa kwa watoto wa kike, kwa kweli unyanyasaji umekuwa ni mkubwa sana kwenye mtandao wa kijamii, kutokana na jinsi inavyotumiwa, kwa sababu utakuta watu wamekuwa waki, unakuta mtu labda anaposti, mtu anamposti, ina maana kwamba tofauti na maadili inavyokwenda. Kwa hiyo sasa, hii mitandao ya kijamii, mii kwa naomba kwamba ingekuwa vyema kwamba tukaitumia tuka vizuri tofauti na kuitumia kama tunavyotumia kutumia unyanyasaji It, tukaitumia kwa kutoa elimu. Kwa mfano mtandao wa kijamii tukiitumia elimu kutoa elimu kwa jamii, namna ya kupambana na ukatili wa kijinsia ambao umekuwa ni changamoto sana hasa kwa watoto wa kike ingekuwa vyema mno, kwa sababu ukiangalia mitandao ya kijamii ni rahisi sana kutumika, hata kutoa elimu, kufika sehemu moja hadi nyingine, kwa sababu ukiangalia kuna magurupu mbalimbali hapo, yapo kwenye mitandao. Lakini sasa watu wamekuwa wakiyatumia tofauti kabisa, tofauti na kwamba labda wa watumie njia hiyo kama njia rahisi ya kutoa elimu na kupiga vita hili suala la ukatili wa kijinsia, lakini... Asante sana msikilizaji kwa maoni yako haya kuhusiana na mada tunayozungumza. Nirudi kwako Sofia. Uh, ni changamoto gani ambazo unakabiliana nazo katika matumizi yako ya utumiaji wa mitandao ya kijamii? Um, changamoto ni nyingi na nafurahi sana monyeta hilo swala, kwa sababu katika mambo yetu ya utumiaji wa internet especially mimi mimi nimekwanza, kuna kitu kinaitwa hacking mimi pale nikiwa kwa akaunti yangu ya Twitter nishai kukuwa hack, unapata mtu wapost picha zangu alafu watu wanaanza kutroll, wanaanza kuku, kukutukana, wanakutu maanake mtu anaweza, anachukua picha kutoka mitandao mingine anaposta anaandika yale maneno ya matusi, watu wengine wanaongezea inakuwa maneno ya matusi. Sasa pia hiyo ni changamoto kubwa, maanake pale ukitumia mtandao wadhani ukosefu, lakini unapata watu wengine wanaitumia vibaya kama hawa, watu ambao awataowana. Changamoto nyingine ni kuwa uh, kuna ile mtu inaitwa impersonification. Wapata mtu wachukua picha zako, anaenda kufungua akaunti nyingine, anaenda anatumia kama ni bidhaa zako, kama weye ni mwanabiashara, anaenda na post. Sasa kama mimi, changamoto wapata mtu anachukua zile picha zangu, ana post, na hiyo inaitwa abuse image, so ndo naona pia nikiangalia katika UNESCO pia wamekuja na njia tofauti tofauti ambayo siku hizi wanaita bodi, um, utanyalau nitumie kimombo kidogo, ambao wanaita body right, ambao mimi nimefurahi katika changamoto kubwa sana ni kuwa mtu achukua picha zako, anaweza kujitumia, anajifanya kama wewe, anaweza fanya mambo ambayo inakiuka, inaenda beyond maadili yako, lakini mtu anatumia inugu zako. Na changamoto zengine ambazo mimi napitia katika mtandao ama nimeona watu wengi wanapitia ni kuwa ile kuna mshindano pale online, ambapo unapoona internet watu wamefunguka, wanaweza kupost, mwanamke anapost, anaenda wapi, anaenda wapi. Sasa ile katika mwanamke, wengine wanaoneana wivu, wengine inaleta depression, inaweza kuwa affect na hiyo inaweza kucause uh, watu wengi waweze kujidhuru, kwa sababu anajiuliza kwa nini mimi, yule mtu mwingine nimemwona pale mtandaoni anakaa hivi, kwa nini mimi niika kama yeye kwa nini wengine wanakuja mpaka wanaweza ku anasema na nataka kuona maisha kama ya Sofia, ama mimi Sofia anasema, jamani, mbona huyu mtu siku zote yani mambo yake yanakaa ya maisha ya juu juu, mimi hapa ndo nakana, na naumia, aha, so, basi... katika hizo changamoto hizo Sofia anafahamu changamoto ziko nyingi. Hebu Sofia, Sofia, naomba nisikiliza kwanza, najua changamoto ziko ni nyingi, tutaendelea kuzijadili. Hebu nimpe fursa kwanza mwenzangu Meri Mgawe, yupo tayari kutusomea maoni ya msikilizaji. Karibu Meri. Barua yake Baba Jifti Muha, yeye huyu anasema, anatoka Kigoma, Tanzania, haswa wasichana ni moja ya kundi linalopata changamoto lukuki katika mitandao, mfano kutukanwa, kudhalilishwa na kupostiwa picha zao bila idhaa yao, lakini pia hata mada zao mtandaoni hazitiliwi maanani kama ilivyo kwa wavulana hasa wanapoleta mada zao na wakati mwingine kutongozwa hadharani kwenye posti zao ama kutumiwa ujumbe inbox, yaani mpaka kero. Kiufupi, wasichana bado wako nyuma sana kwenye matumizi ya mtandao wa kijamii. Richard Kambale toka Beni, DRC anasema, mimi naona kama kuna wale ambao wanajiingiza wenyewe katika magrupu ambayo hayafai, kwani kwenye, kwenye mitandao kuna mambo ambayo si vema kuyafuatilia. John Wailangasika, Geita, Tanzania, anasema nam, changamoto zipo nyingi sana lakini, kuna baadhi huwa wanajitakia wao wenyewe, hivyo wanatakiwa kuvumiliana, sio kupata taaruki. Hakuna namna nyingine. Paluku Benezeti kutoka Duba, DRC, anasema changamoto kubwa inayowapata wasichana kwenye mitandao ya kijamii ni wasichana wamebebeshwa mimba zisizo na hatia. Kamata ujumbe wake. Elodi Sanga anasema hakuna changamoto yoyote. Elvis Mahungu Kifuluka toka Lunja Baraka Fizi, Kivu, DRC anasema maoni yangu ni kwamba wasichana kutumia mitandao ya kijamii si vizuri sana, ila kuna baadhi ya wasichana wao wanatumia vibaya kwa njia ya kukuza ukahaba. Haya basi, hayo ni maoni tu ya wasikilizaji wetu waliotuma kwa... Njia ya mtandao hivi leo. Shukrani sana Mary Mgawe. Naona uh, kwa hapa anakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo ilikuwa inasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao wa VOA Swahili.com, na Live Talk inaendelea hivi sasa kwa njia ya mtandao pekee. Basi tukutane washiriki, sekunde chache kutoka hivi sasa, kwa njia ya mtandao pekee, msiondoke kwenye laini zenu za simu Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza Live Talk, ambapo hivi sasa ninaendelea kujadili kuhusu changamoto zinazowakabili wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Kwenye laini ya simu ninaye Imani Henrik, yeye ni mwanaharakati wa mitandao ya kijamii akihamasisha wasichana kutumia mitandao ya kijamii huko nchini Tanzania. Hali kadhalika ninaye Veronica Ndaga, yeye ni mtumiaji wa mitandao kijamii, anatokea katika ya kijamii, yeye anatokea a mja naitwa Boniface Steven, pia anapatikana katika Geita nchini Tanzania. Binafsi kwa maswaibu yanayowakumba watoto wa kike katika mtandao, kikweli kwanza pengine nizipongeze mamlaka zinazosimamia maudhui na makosa ya kimtandao kwa kuhakikisha kuendelea kulinda haki za mtoto wa kike, kumkinga na udhalilishaji unaoendelea mitandaoni. Lakini pia ningependa kuchukua nafasi hii kuishauri au kuiomba jamii sipende kutumia picha ambazo zinamdhalilisha zina mvua utupu mtoto wa kike, kitendo ambacho ni, ni kosa na, na mnyima uhuru na ni kosa pia kisheria. Na mamlaka husika nadhani zichukulia hatua kali wahusika wanaobainika kufanya vitendo kama hivyo. Hii ita- itapunguza na itarudisha heshima kwa mtoto wa kike, atathaminika pia, huu udhalilishaji utapungua. Shukrani sana msikilizaji kwa mchango wako huo. Nirudi kwenu washiriki, ninafahamu changamoto zipo nyingi, na kama uh, tukizielezea zote, basi nina imani kabisa muda nao pia hautatosha hapa studio. Uh, nije kwako Imani, unapofanya shughuli zako hizi za kuhamasisha uh, wasichana uh, na wanawake kwa matumizi ya mitandao ya kijamii, changamoto zipi ambazo unakutana nazo? Tupatie angalau mbili h changamoto ni nyingi kama ambavyo umesema, lakini kubwa sana ni, ni mapokeo. Kwa sababu unakuta unamhamasisha uh, mtoto wa kike ama mwanamke atumie mtandao, lakini kwanza unakuta hana uwezo wa kununua simu janja. Kwa hiyo uh, ataingiaje huko mtandaoni? Kwa hiyo changamoto inaanzia hapo. Au mwingine ana simu janja, ndio, lakini hana uwezo wa kununua ile bando ili aweze na yeye kuwepo huko lakini, nyingine ni resistance kutoka kwenye um, tamaduni na mila na desturi. Kwa hiyo mwingine anakwambia mimi baba ananikataza ama mimi nimeambiwa nisitumie mitandao ya kijamii, huko nitajifunza vitu vibaya na nini. Kwa hiyo unaona kwamba wengi wanaipita wanai mitandao ya kijamii katika upande hasi zaidi kuliko upande chanya. Kwa hiyo kwa haraka haraka, hizo ndo changamoto kubwa sana ambazo nakumbana nazo na kwa upande wako Veronica, uh, ni changamoto ziti, zipi ambazo unaziona au zimesha kukumba wewe binafsi katika matumizi haya ya mitandao ya kijamii ha? Kwa upande wangu mimi sina changamoto yoyote ya kutumia mtandao wa kijamii, sijapata tatizo lolote, sijapata shida yoyote, lakini nimekuwa nikipata tatizo pale ninapowashawishi Uh, watu waingie kutangaza biashara zao kwenye mitandao ya kijamii kama wiki iliyopita nilikuwa na mshawishi mmoja wa dada yangu kwamba unaweza ukaposti uka, nani ukarusha uh, nani biashara yako kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu ni mtu ambaye hapendi kutumia mitandao ya kijamii kwa sababu kama alivyosema mwenzangu aliyepita, kwamba tamaduni na mila pia zimekuwa ni kichocheo kikubwa cha kusababisha watu waone kwamba mitandao ya kijamii ni kama kujianika, yani yani kujiweka wazi yani. Kwa mfano pale unaposema mi nauza chapati, mwingine anaona nikijulikani anauza chapati, yani najishushia hadhi au kila mtu atajua anafanya biashara hii. Wanasahau kwamba sasa hivi tumeingia kwenye utandawazi, biashara na vitu vingine vyote lazima viweko vi, vi, kwenye mitandao ya kijamii ili ujulikane kwa hiyo bado kuna changamoto kubwa kwa upande wa kijamii, kwamba ndio hivyo, kwamba mila na tamaduni zetu zimetulea kwamba maisha ni kujificha, sio maisha ni kujitangaza. Kwa sababu unapojiweka kwenye nani mitandao ya kijamii, ni kwamba unaonekana zaidi kuliko vile ambavyo, kama kwa mfano, una duka lako la la nguo, unauza nguo zako, kwa hiyo mtu anayepita pale ndio anakuona. Lakini sasa hivi anafikiria sasa, kila mtu atajua kwamba hajui kwamba ndio unaleta biashara na ndio unapata kipato. Kwa hiyo napata shida sana kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye jamii kuambia kwamba jitangaze, hata kama ni kitu hata kama ni kitu kidogo, hata kama ni biashara yako ndogo. Kwa mfano mimi biashara yangu ilikuwa ndogo haswa, lakini sasa hivi nina wateja wengi, watu wananitafuta. Kuna mtu mwingine alinitafuta juzijuzi kutoka Oklahoma, akaniambia dada, naona unafanya biashara nzuri na rafiki yangu kutoka Arizona anapata shida sana, hawezi kupika chapati, hawezi kupika maandazi, ngoja ni mpe namba ya akanipa. Kwa hiyo ni kwamba ameniunga na yule mtu ambaye mimi nilikuwa simjui, na sasa hivi anaoda vitu kwangu kwa, mm -hmm. Kwa hiyo, uh, ni vitu ambavyo tunatakiwa tuwaelimishe. Sawa, watanguliaji waliopita wameeleza changamoto ambazo wanazipata kwenye mtandao ya kijamii, na pia wasikilizaji wetu naona wame wameonyesha wame kwamba watoto wa kike zaidi ndo wanapata shida na ku- yaani ku-, ku, ku, yani ku um, natafuta neno la Kiswahili jamani uh, yani vile kwamba mtu anaweza akachukua picha akamrusha, mm, mm, mtu katika hali ambayo siyo, yani, yani kum- kumwondolea utu wake. Kwa hiyo hizi changamoto zipo na naamini kabisa vyombo vinavyohusika vinafanyia kazi, kwa mfano Facebook Aa, na, na mitandao mingine unakuta kama ukiposti kitu ambacho hakiendani, wanakiondoa mara moja. Hiyo yenyewe inaonyesha kwamba ha, hawa watu wanaomiliki mitandao ya kijamii wapo makini kuangalia kwamba vitu gani tunaposti. Kwa hiyo bado mi nasisitiza pamoja kwamba kuna changamoto na zinafanyiwa kazi na zingine zimeshafanyiwa kazi na tunaona kabisa zinafanya kazi vizuri. Kwa hiyo tuendelee kuhimiza jamii kutumia mitandao ya kijamii tujitangaze tu tujitangaze tu, kwa nguvu zote, na pia tuendelee kushawishi. Kwa mfano mimi na mdogo wangu anaitwa Lilian Gaspar, yani, yani anaposti saluni yake kila baada ya muda na anapata wateja wengi tu yani, yeye ndio alikuwa ni chanzi cha mimi kunisababisha ni posti. Kwa hiyo bado changamoto zipo, lakini tuendelee nazo kwa sababu kila kitu katika maisha ya kila siku zina changamoto zake. Mariam katika uh, peji yako una followers wengi kutokana na harakati zako za kuhamasisha wasichana kutumia mitandao ya kijamii, lakini ni changamoto zipi ambazo unakabiliana nazo? Asante sana. Mimi uh, ni mwanaharakati ambaye anaelimisha watu haswa uh, kuhusu jambo la ukeketaji, na niweze kuambia kuwa wasichana wasikeketwe Uh, na na hivyo hivo ndo, ndo, nilikuwa nimewaambia, mimi mi mwenyewe ni mwanaharakati. Kwa hivyo changamoto ambayo mi hupata na wanawake wengine ambao wako kwenye harakati kama hizi za kusimamia haki za wanawake, haki za za binadamu, ama kukatisha uh, kutaka kusimamisha ukeketaji, wasichana wadogo wasiozwe, mara nyingi unasikia unaambiwa, unaaibisha jamii, wewe ni mtu ambaye unalipwa kuja kuaibisha jamii uh, wewe unatum na watu wengine wewe unatumiwa na wengine kuja kuleta kuleta fedheha katika fedheha katika jamii. Unakuja unaambiwa, nyinyi ambao mnajidai hapa mnasimamia haki za kibinadamu, ni wanawake ambao mko frustrated, wanawake ambao mko na shida, mmeachwa na mume, eh, nyinyi wanawake wazee na eh, ole wako ikiwa tuseme wewe ni mojawapo labda umeachwa kama mimi, nimeolewa eh, nimeachwa, basi mimi nina mimi niko na shida zangu za kibinafsi za eh, wanachukulia hivyo ni shida zako za kibinafsi zina kusukuma ujidai, na, na, na mambo yote ambayo unafanya wanafanya ni kama unajidai kusimamia haki za za kibinadamu uh, ukiwa mwanamke wa umri, mimi niko na miaka hamsini, ukiwa na mwanamke wa umri basi tena umri wako kawa ni mkubwa frustrated all women, uko ni mwanamke wa mwanamke mzee ambaye ako, ako na shida zake za kibinafsi. Lakini kile kile ambacho wanasahau ni kuwa mila na desturi zetu, kama mwenzangu vile alisema, zinatunyamazisha mara nyingi, na mwanamke um, akijitolelea kuzungumzia haswa mambo kama haya, inachukua ujasiri wa hali ya juu sana, ili uweze kukabiliana na mambo ambayo yatatokwa, uh, kwako. Um, jambo lingine ambalo mimi nimeona ni kuwa tunaambiwa sisi ni makafiri. Manake mimi ni Mwislamu, ukitaka kuzungumzia mambo haya unaambiwa we usha ushakuwa mkafiri, ndo sababu unatumiwa na wengine kuja kulete fedheha katika jamii. Kwa hivyo inakuwa ni unakuwa una, una unakuwa watu wanakuzungumzia wewe kibinafsi. Sasa sasa wewe mwenyewe labda ulikuwa na shida, maanake kama mimi nimepitia ukeketaji, ni jambo ambalo haswa limenipata, na sitaki mchana mwingine apitie, sitaki kabisa kuona binti mwingine mdogo apitishwe kwenye shida hii. Lakini kila siku ambayo najitolea na nazungumza, bado unatupiwa mawe, wewe ni mkafiri, wewe ni hivi. kwa hivyo Uh, wanajamii inasahau kuwa ujasiri tulionao ndo inatufanya tuzungumzie. Maanake tukinyamaza, nani atazungumzia hao wengine? Wakati mimi nilikuwa ninakatwa ama nilikuwa nakeketwa, hakukuwa na mtu ambaye anazungumzia jambo hili, hakukuwa na mtu ambaye anapinga. Hata mimi mwenyewe miaka mu um, um, sita nilikuwa nimeshaoshwa e, uh, akilini, nilikuwa tayari kupitishwa. Uona, kwa hivyo mm-hmm. kama kungekuwa na watu walikuwa wanapinga na na saa zingine nafikiria labda mimi ningeepuka. Kwa hivyo nimeamua na nimeapa kuwa sauti yangu itakuwa ni sauti ambayo nitapaza mpaka mpaka labda niende ama labda ukeketaji usimame. Ndio maana nahimiza sana wasichana, kama uko na jambo la kuambia watu, sauti yako ni, ni inahitajika. Hii ni jamii ambayo labda mara nyingi wanawake wamenyamazishwa, wasichana wamenyamazishwa, wanadhalilishwa ni sisi wenyewe tuweze kujizungumzia kama vile eh, kuna ile nini ya Kizungu inasema mpaka siku ile um, simba ataweza kusema um, historia yake yeye mwenyewe atoe hadithi yake, hadithi itakuwa ni ya mwindaji. Kwa hivyo mm-hmm, sisi wenyewe inatakana sasa tuweze kujisimamia na tuzungumze, we tell our story, we tell our truth. Sasa ndio maana mimi nahimiza, si wasichana tu wasawa, wavulana wame- wamekaliwa, wame kama wewe ni mtu wa umri kidogo, tunajua jamii zetu nyingi wanakudhalilisha na wanakunyamazisha. Kwa hivyo, mtandao ni fursa ambayo tumepata. Mtandao ni kama vile nilisema, uwanja wazi, wewe peke yako na mpira. Haya, utaweka goli ama uta, utaamua hauweki washiriki wote mmezungumza vyema na mmegusia swala la mila na desturi. Naona katika laini ya simu pia kuna mshiriki msikilizaji anataka kutoa maoni, kisha nitarejea tena kwenu. Karibu msikilizaji taji. Kwa jina anaitwa Philip Lazarus Kenshambi, napatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kwa kweli changamoto ambazo wanakutana nazo wasichana kwenye mtandao wa kijamii zipo na hususani hii za ukatili mfano wa kijinsia. Kwa mfano, wachada wengi wanatumia mtandee wa kijamii waelimike waburudike, lakini wanakuana hiyo changamoto, mfano kukashikiwa, kutosaminiwa hoja zao, kuonekana kwamba hazina tija. Hiyo ni waombe wawe wavumilivu, kwa sababu kila mmoja anakuwa na fikria zake. Wanapotumia mtandee wa kijamii, wasiweze kukatishwa tamaa, kwa sababu kwenye mtande wa kijamii si kwamba kuna asara, huwa kuna afaida. Kwa hiyo ni waombe wai wavumilivu, kama ilivyosema awali waziri, kuitumia mitandao ya kijamii wanaweza kuepukana na hayo mambo. Shukrani sana msikilizaji. Kwa msikilizaji yeyote ambaye unajiunga nasi hivi sasa, unaendelea kusikiliza matangazo ya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Hewani kipindi ni Live Talk ambapo tunajadili changamoto zinazowakabili wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Narudi kwenu tena. Uh, washiriki, mmezungumzia swala la mila na desturi, ni miongoni mwa changamoto ambazo wanakabiliana nazo wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Je, mnadhani kuna elimu ya kutosha kwa wasichana hawa kujua haki na umuhimu wa kutumia mitandao ya kijamii? Nianze na wewe Imani wangu. Unaona elimu bado hasa maeneo ya vijijini, kwa sababu hata ukiangalia kwenye takwimu Uh, wanawake wa mjini wanatumia zaidi mitandao kuliko wanawake wa vijijini. Kwa hiyo bado hakuna elimu ya kutosha, na tatizo ni kwamba um, kwa mfano leo nilikuwa kwenye mkutano na mamlaka ya mawasiliano nchini kwetu hapa Tanzania, uh, na walitoa tangazo kwamba um, wadau wote wa masuala ya tehama na wafanyabiashara wote wahudhurie ile semina ili wafundishwe kuhusu masoko ya kidigitali ama digital marketing. Kwa bahati mbaya uh, mwanamke nikawepo pale peke yangu, hakuna uh, mwanamke mwingine ambaye alijitokeza. Kwa hiyo unakuta tatizo linaanzia pia hata kwenye kuangalia uh, maeneo ya biashara ama locations za biashara uh, bado maeneo ya vijijini hayajaingizwa haya kwenye ramani ya Google. Kwa hiyo bado elimu haijawa ile ya kutosha, lakini pia naweza kusema hata vyombo vya habari na sisi waandishi hatujafanya ile sehemu yetu ipasavyo katika kuelimisha jamii. Ni kweli tunafanya, lakini bado tunahitajika kufanya zaidi na zaidi, hasa kwa watu ambao wanaishi maeneo ya vijijini na pembezoni, kwa sababu mila na desturi zimeshamiri sana maeneo ya huko. Kwa hiyo watu wengi na wanaharakati wengi wanaotoa elimu, labda kutokana na uchache wa uwezeshaji uh, uhaba wa fedha, wanajikuta wanaishia tu vijijini na kwa kiasi kidogo sana wanafika uh, maeneo ya vijijini. Kwa hiyo vijijini bado elimu ni ndogo, na hata wakifikiwa, basi unakuta eh, labda ni shirika limetoka uh mjini limekuja mara moja na kuondoka. Kwa hiyo hawaangalii maendeleo yao baada ya kuwapa ya kuwajengea uwezo wanaendeleaje? E, ile elimu wameipokeaje? mitazamo yao imebadilika? Kwa hiyo akishaipata ile mara moja, na hakuna mtu wa kuwakumbusha zaidi na zaidi, na hivi kuona pia kwenye vyombo vya habari hakuna maudhui ya kutosha yanayohamasisha watu kuhamia kwenye ulimwengu wa dijitali. Kwa mtu akishafundishwa ile mara moja, hakuna anayofuatilia basi anaona tena hakuna umuhimu, na wakati walimu wale wa mila na desturi wanaishi nao katika mazingira yao hayo hayo kila siku. Kama alivyosema mwenzangu aliyepita kwamba, uh, tumelelewa katika mila na desturi kwamba za kujificha, hasa wanawake kwamba unatakiwa ujistiri, ufanye nini, usitoe mambo yako nje na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mtu anaona hata nikinadi biashara yangu nikifanya nini, ni kama anajitangaza, anatoa siri zangu nje, na muda mwingi wanakuwa na wale walimu wa, wa mambo ya mila kuliko hao walimu wanaofundisha teknolojia. Kwa hiyo nadhani kuna haja ya vyombo vya habari hasa hizi eh, redio za kijamii loko local, eh, local media ambazo ziko huko vijijini kuwekeza nguvu na kuongeza nguvu katika kufundisha jamii matumizi ya mitandao, lakini hata mamlaka kuandaa warsha na semina nyingi nyingi ili kuelimisha ili watu waondokane na zile eh, mitazamo na misimamo ya kimila na desturi, kwa sababu hatuwezi kuikimbia teknolojia na huko mm-hmm, ndiko dunia uh, inakoelekea. Shukran uh, Mary, karibu tena utusomee uh, maoni kutoka kwa msikilizaji ambayo yameandika kupitia mtandao wetu wa Facebook nam na hivi sasa basi nakamata ujumbe kwa njia ya Facebook ambao tumetumiwa na wasikilizaji wetu. Na wa kwanza kabisa ni kwako wewe Mary Ndungu uh, kutoka Nyeri, Kenya. Unasema wasichana wengi wanalagaiwa na wanaume wanaojifanya hati ni wazungu, wanadai kutumiwa mzigo, yaani parcel, kisha unaambiwa utume hela akukomboa ndio uletewe mzigo. Baada ya msichana kutuma, wazima simu, kisha wanakublok kwa mtandao wa kijamii na hapa ndio utagundua kuwa umelaghaiwa. Haya ni ujumbe wake huo. Mary Ndungu na Masunzu Jikulu wa Kalambo, Rukwa, Tanzania, anasema kwa mwanamke lazima mengi ampate kupitia mitandao, maana kumekuwa na magrupu mengi mno ambayo anaweza akaamini ni kweli. Ndio maana wamewekwa chini ya miaka kumi na nane si sahihi kutumia mitandao, lakini hata walio katika level hiyo bado tu wanadanganyika na huyu ni Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Ujumbe wake unasema kusema kweli, changamoto zipo tena sana kwa wasichana wakati wanatumia mitandao ya kijamii. Kwa hiyo suala hili bora likatazamwa vizuri na mamlaka husika ili kuhakikisha wasichana wanaotumia mitandao kuwa hawapatwi na kadhia hii. Juma Okazur Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania, anasema changamoto haziwezi kukosa kwa sababu unyanyasaji bado unaendelea sana. Na je, kwa mfano kama mtoto ananyanyaswa mitandaoni na viongozi wanaona na bila kuchukua hatua, maana yake bado, bado vita vya unyanyasaji vitaendelea tu. Kwani tupinge kwa nguvu zote ili unyanyasaji utokomezwe, eh? Nashika ujumbe wake. Mtu Pesa Mwanambuke kutoka Katavi, Tanzania, Mpimbwe, anasema unyanyasaji wa wasichana katika mitandao ni mgumu kuisha. Serikali ingeangalia njia mbadala ya kukomesha unyanyasaji, maana mengine anatokea na jamii. Naona mjumbe wake. Thomas Manyunga mwana Losesia wa Geita anasema, niko safarini Singida Tanzania. Kuna changamoto nyingi zinazowakumba watoto wa kike mitandaoni, lakini sio zote ni lazima wakutane nazo, mengine wanajisababishia wao wenyewe kwa kigezo cha kwenda na wakati, yani mtandawazi. Shukrani sana Mary Mgawe, uh, maoni ya wa wasikilizaji ni mseto na kila mmoja ameandika kile ambacho anaona ni sahihi kwa upande wake kufanyika ili kusitisha changamoto hizi uh, kwa wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Nirudi tena kwenu washiriki. Nikielekea kwako wewe ni Sofia. Unadhani kwamba nini kifanyike? Sofia anaambiwa laini ya simu hayupo hivi sasa. Haya basi, nije kwako Mariam, unadhani nini kifanyike ili kusitisha uh, changamoto hizi kwa wasichana katika matumizi ya mitandao ya kijamii? Asante uh, sana uh, jambo la kwanza ni elimu, watu kuelewa uh, kuwa mtandao upo, ni fursa tulio nao sisi wote na si, si dhambi kuingia kule ndani, uh, na haswa uh, elimu kwa watu wengi, maanake kama vile mwenzangu alisema, mamlaka ichukue eh, jukumu la kuweza kuelimisha watu uh, media pia iweze ku, kuelimisha watu na kuonyesha kuwa hii ni fursa tu, hii ni kama hiyo simu ambayo unatumia maanake watu wengi hutumia simu, ni kama hiyo redio unasikiliza, watu wengi hata mashinani wanasikiliza, lakini i fursa ya kutaka kutumia mtandao um, uh, wa kijamii watu wengi wanaiogopa. Hivi sasa utasikia mtu atakwambia, ah, mimi niko tu kwa Facebook, sitaki kuingia Twitter na huku na huku na huku na huku, maanake kila mtu akishazoea moja, wanaogopa hiyo nyingine. Lakini kuna hii inakuja na kuna hii inakuja na kuna hii nyingine na hii, kila mmoja ukiangalia, iko na watu ambao unaweza kuwafikia tofauti. Kwa hivyo jambo la kwanza za ni elimu, watu kuelewa mitandao hii I, I, I, ni gani na faida zake ni gani, na ili watu waonyeshwe kuwa hakuna jambo mbaya. Lakini hasa kwa wasichana wadogo, ningependa pia kuwahimiza kuwa kuna meta meta fulani tunaona ye, kwenye mtandao kuna kuna mambo ambayo si si ya kweli. Kuna mtu atakuonyesha picha zake ambazo anakaa njia fulani na, na, na, labda anaonyesha na huyo, na unaona akifanya hivyo ndo analipwa pesa. Wewe hauko hapo, haujapata hiyo fursa, wataka ku kumwiga na ndo unaona sasa, inafanya wazazi wengine na pia watu wa kijamii na nini waanze sasa kuogopa, sema wasichana wakiingia kule wanaharibika, wakiingia kule wanafanya hivi. Kwa hivyo pia wasichana waweze kuelewa ni, ni vipi watatumia. Kwa hivyo kutumia, mta, mtandao upo, hatuwezi kuikimbilia, ni muhimu watu wajue. La pili pia ni vipi utatumia Manake mtandao uko na heri na uko na shari huko ndani. Sasa ni wewe mwenyewe kujua ni vipi utaitumia. Ni jambo gani ambalo linakufanya uweze kufungua mtandao wa kijamii fulani? Maanake kama mimi sasa, Facebook mimi hutumia sana kuzungumzia mambo ya ukeketaji, haswa kwa jamii yangu, jamii yangu ya Kisomali ama jamii ya wa Waislamu. Ukiangalia mara nyingi zile ninapost pale, mwelekeo ni huko. Ukiniona kwa Twitter mimi niko kwa mtandao wa dunia nzima, na ninazungumza na watu wengine. Kwa hivyo hivo si ati, naji- najiweka kwenye kona. Kwa hivyo natoka kwa hiyo kona, naingia kwenye dunia na nazungumza na kila mtu mm. nanaweza kuchangia jambo lolote lile haswa linahusika na na, na um, haki na, na, na, na kama ni ukeketaji. Ukiniona kwa Club House sasa, si ndo utanisikia nikizungumza Eh, na fulani so kila kila mtandao unatumia maanake najua ni nani, eh, naye kwa wakati huo. Eh, eh, ni nani unawasiliana naye kwa wakati huo na atafaidika vipi wasichana mm-hmm. Pia waweze kuelimishwa vipi vya kutumia, ili wazazi wakuwe watulie, wasiogope. Hata mimi ni mzazi, mimi kona msichana kona miaka kumi na moja mm-hmm. najua very soon miaka kama mbili saba zingine zijazo atataka kuingia na aweze kuwa na mtandao. Ni vipi namtayarisha ili aweze kutumia kwa njia nzuri, ili aweze kutumia njia ambayo hatadanganywa, ili aweze kutumia ili afaidike? Ni vipi? So kwa hivyo lakini kama sijui, na mimi ni mzazi, na mimi mwenyewe sijui umuhimu wa mtandao, siwezi kufundisha watoto. Kwa hivyo watu waelimishwe haswa hakika. Kila mmoja ana maoni na mtazamo tofauti uh, kuhusu njia zipi zitumike katika kusitisha changamoto zinazowakabili wasichana katika mitandao ya kijamii. Kwa upande wako Veronica, ni njia zipi unaona zinafaa ili kuweza kusitisha changamoto hizi kwa wasichana uh, wanazokabiliana nazo kwenye mitandao ya kijamii na katika hilo pia, napenda kuungana na wenzangu wote kwamba elimu na uwazi katika jamii zetu, kuanzia watoto wadogo mpaka watu wazima wapewe elimu, halafu pia waelezwe kwamba kwa uwazi kwamba unatumia mitandao ya kijamii kwa sababu gani. Kwa mfano watoto ambao wako chini ya miaka kumi na nane aa, wanapoingia kwenye mitandao ya kijamii, wewe mzazi, ni jukumu lako kumwelimisha mtoto kwamba ni mahali gani hutakiwi kwenda na mahali gani unatakiwa kwenda kutokana na umri wako. Inapofika umri wa miaka kumi na nane na kuendelea, unatakiwa pia uwape elimu kwamba sasa hivi mmekuwa nyinyi watu wazima, mitandao wa ya kijamii inatumika pia vibaya kwa watu wazima. Mfano ah, msikilizaji mm, mm, aliyesema kwamba kuna watu wanalaghaiwa kwenye mitandao ya kijamii wanaambiwa tuma hela, ni kutumia pave hii ya ulaghai katika mitandao ya kijamii mimi na mtizamo tofauti. Tumekuwa tukielimishwa kwamba kila mtu afanye kazi. Maandiko ya dini pia yanasisitiza kwamba watu wafanye kazi. Sasa wewe leo unaambiwa nitumie hela, unaambiwa unatakiwa labda nitakuleta mali fulani, nitaenda mali fulani, fanya hivi, wewe huoni kwamba hiyo tayari ni tatizo? Mtu humjui, kuna njia nzuri ambazo mmewasiliana naye, mmeingia tu kwenye mitandao ya kijamii anakuambia, ukituma hela nitakuletea pochi inauzwa dola elfu kumi na tano. Wewe unaambiwa hii pochi ya ya designer maarufu, nitakuuzia kwa dola mia mbili tayari umeshapata tamaa kwamba sasa hivi, okay, sasa hivi hii pochi nitainunua kwa bei nafuu. Kwa hiyo nikinunua kwa bei niki nafuu labda nitakuja na mimi nitaiuza au nikitembea nayo, kila mtu atajua kwamba na mimi nimeshika pochi ya designer kwa dola mia mbili, wakati inaweza elfu kumi na, na tano. Kwa hiyo hiyo ni tatizo. Kwa hiyo watu waelewe kwamba hivi vitu sio vya bure. Kwa hiyo unapoingia kwenye mitandao ya kijamii ukakutana na vitu kama hivyo ukaona vimekuzidi yani huwezi kuelewa, uliza uliza kwa wanaokuzunguka, watakwambia hapa, huyu mtu sio sahihi. Kwa hiyo tunarudi pale pale kwenye elimu na uwazi. Kwa hiyo nyinyi mnaotumia mitandao ya kijamii kuweni wazi, ili muweze kupata elimu inayostahili. Wazazi, jamii, tuendelee kuelimisha watu, lakini hatuwezi kusema tusitumie mitandao ya kijamii kwa sababu inatumika vibaya. Tumeshafika kwenye levo ambayo sasa hivi tuko kwenye utandawazi wa kidunia kwa hiyo watu waendelee kutoa elimu na wale ambao wana, wana, wanafikika kwa jamii. Kwa mfano nyinyi wa wanahabari, vipindi kama hivi viwepo mara kwa mara vya kuelimisha, kujifunza, watu waingie, wachangie, ili tuweze kuondokana na hizi changamoto ambazo zitatufikisha mahali labda zitakuwa hazipo kabisa. Asante. Shukrani sana Veronica kwa mchango wako huo uliotutolea hivi sasa. Basi, muda ukiwa unakimbia, uh, nikupe uh, dakika moja Imani, na wewe uweze kutupatia mtazamo um, wako, nini kifanyike ili kusitisha uh, changamoto hizi za kimitandao zinazowakabili wasichana? Um, siko mbali sana na wenzangu. Kwanza kikubwa kabisa ambacho kimekosekana ni elimu kwa sababu unakuta, um, tunapozungumzia suala la ujumuishi, mwingine ana pesa, ana uwezo wa kumiliki simu janja, lakini hajaelezwa umuhimu na fursa, hajafunguliwa macho uh, fursa zilizopo huko mi, mitandaoni. Kwa hiyo tatizo linaanzia hapo, elimu zaidi zaidi inatakiwa, lakini pia uh, mamlaka za serikali pamoja na taasisi za, asasi za kiraia zinazojihusisha na maswala mazima ya mitandao na teknolojia wajitahidi kupigia kelele huu unyanyasaji na ukatili ambao unafanyika e, uta, mitandaoni, ili kufanya mitandao na majukwaa ya dijitali kuwa sehemu salama kwa kila mtu, kwa sababu wengine e, wanawake wengi hawatumii mitandao kutokana tu na kwamba wameshaona wengine ambao wanatumia mitandao, jinsi wanavyonyanyaswa wanavyo Shukrani sana Imani Henrik, uh, mwanaharakati wa kuhamasisha wasichana kutumia mitandao ya kijamii nchini Tanzania. Hali kadhalika katika Live Talk alikuwepo Veronica Ndaga, mtumiaji wa mitandao ya kijamii akiwa Minnesota hapa nchini Marekani. Alikuwa pia Mariam Shekh, mwanaharakati wa kuhamasisha wasichana kutumia mitandao mitandao ya kijamii kutoka nchini Canada, na pia Sofia Wabosha ni mtumiaji wa mitandao ya kijamii kutoka Mombasa, Kenya. Kwa kuendeshea mjadala huu ulikuwa nami Kamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza na endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili.