hini rekauti hafdi mangi dwazdi sali to... Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Msomaji wako hivi leo ni mimi Meri Mgawe. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limeandaa kikao cha dharura kuhusu Ethiopia huku kukiwa na ripoti za ukatili mkubwa unaotokea katika eneo la Tigray. Kikao cha leo kinaandaliwa kufuatia ombi la Umoja wa Ulaya, itaamua iwapo kuna haja ya kuteua timu ya kimataifa kuchunguza madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu ambayo makundi ya kutetea haki yanasema huenda yakafikia kiwango cha uhalifu wa vita. Mapigano ya Tigray yalianza mwezi Novemba mwaka jana wakati serikali ya Ethiopia ilipopeleka wanajeshi katika mkoa huo. Wazima wapiganaji wa kundi la Tigray waliokuwa wameikamata kambi ya jeshi ya serikali kuu katika eneo hilo. Mwezi uliopita Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti ya kurasa mia moja inayoelezea kwa upana ukiukwaji mkubwa huko Tigray ikiwemo mashambulizi kwenye miji, mauaji ya raia na kusambaa kwa manyanyaso ya ngono. Wiki hii mashirika ya kimataifa Amnesty International na Human Rights Watch yalielezea kwa kina ukatili mkubwa unaotokea katika sehemu hizo ikiwemo ukamataji wa watu wengi, mateso na idadi kubwa ya watu wa Tigray waliokoseshwa makazi. Mashirika ya Umoja wa Mataifa hayana uwezo wa kuingia katika jamii nyingi ambako kumeripotiwa watu wengi wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Umoja wa Ulaya umesema kwamba Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa lina jukumu la kuzuia ukiukwaji wa haki za binadamu na kuhakikisha kwamba waathirika wanatendewa haki. Ethiopia imetupilia mbali hatua hiyo ikisema ina ushawishi wa kisiasa. Watu tisa wamefariki katika jimbo la Haut Lomami, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Madaktari wasiokuwa na mipaka wameonya kwamba huenda watu wengi zaidi wakafariki kwa kukosa huduma za msingi za afya, hasa katika eneo la Mulongo. Madaktari wasiokuwa na mipaka wameweka kituo cha matibabu kwenye vitanda thelathini katika eneo la Kabamba ambako ndio kitovu cha maambukizi ya kipindupindu. Vituo vingine viwili vya kutibu kipindupindu vimewekwa Ngoya na Bukena ili kudhibiti maambukizi eneo hilo la Mulonga linakabiliwa na uhaba mkubwa wa maafisa wa afya pamoja na vifaa vya matibabu. Maafisa wa afya wamesema kwamba mlipuko wa kipindupindu wa sasa haujawahi kutokea katika sehemu hiyo ya Mulongo tangu kutokea milipuko mikubwa ya mwaka elfu mbili kumi na saba na elfu mbili kumi na tisa. Mratibu wa shughuli za madaktari wasio na mipaka katika jimbo la Hautlomami Clement Sharp ameomba msaada kutoka kwa mashirika mengine akisema kwamba mahitaji ya sasa kukabiliana na ugonjwa huo kusambaa hayawezi kutoshelezwa na madaktari hao pekee. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Maambukizi ya virusi vya korona yanaongezeka kwa kasi sana nchini Afrika Kusini kutokana na kusambaa kwa aina mpya ya virusi hivyo Omicron. Maafisa wa afya hata hivyo, wamesema idadi ndogo ya watu ndio wamefariki au kulazwa hospitali ikilinganishwa na aina ya virusi vilivyotangulia. Dr Michelle Grome wa taasisi ya kitaifa kuhusu magonjwa ya kuambukiza amesema kwamba idadi ya wagonjwa wanaolazwa hospitali haijaongezeka kwa kiwango kikubwa. Idadi ya watu wanaohitaji kuwekewa mashine za kupumuliwa ni ndogo pia. Waziri wa Afya wa Afrika Kusini Joe Fakler amesema kwamba takwimu za sasa hazina maana kwamba virusi vya Omicron si hatari, lakini kuna ushahidi wa kisayansi kwamba chanjo inayotolewa dhidi ya virusi vya korona inasaidia kupunguza makali ya maambukizi. Karibu asilimia thelathini na sita ya watu nchini Afrika Kusini wamepewa chanjo kamili dhidi ya virusi vya korona. Asilimia sitini na sita ya watu wenye umri wa zaidi ya miaka sitini wamepata chanjo kamili Afrika Kusini. Watu wazee ndio walio katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona. Wanasayansi hawana uhakika wa hatari inayotolewa na virusi vya Omicron lakini utafiti ambao umefanyika unaonyesha kwamba huenda chanjo iliyopo dhidi ya korona haina uwezo wa kuzuia maambukizi ya Omicron. Hata hivyo, utafiti umebaini kwamba virusi vya Omicron vinasambaa kwa kasi sana kuliko Delta. Maafisa nchini Ufilipino wanapitia wakati mgumu wa uharibifu uliotokea baada ya kimbunga kikali kupiga nchi hiyo. Vifo vya watu kadhaa vimeripotiwa huku uharibifu ukiwa umetokea kote visiwani katika taifa hilo. Mwisho wa habari za dunia. Karibu msikilizaji wetu popote ulipo. Undani leo, kama kawaida siku ya Ijumaa, tunaangazia pamoja na waandishi wa habari wenzetu habari muhimu zilizoripotiwa wiki hii duniani, hasa katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Katika kipindi hiki mko nami Patrick Nduimana kitashirikiana na mwandishi wa Sauti ya Amerika jijini Nairobi, Kennedy Wandera. Huko Dar es Salaam tuko naye George Njogopa, na kutoka mjini Kigali tuko pamoja na Silvanus Karemera. Kaa nasi hadi tamati. na mwenzangu uh, duniani, habari ambayo inaendelea kushamiri au kugonga vichwa vya habari hasa ni kuhusu kirusi hiki cha Omicron, aina mpya ya kirusi cha korona kinaendelea kuangaisha watu. Hata wanasayansi hawajui kirusi hiki kitadhibitiwa vipi. Kuna wanasema chanjo haifai, uh, haina ufanisi na maambukizi yanaendelea kwelikweli, uh, kote duniani, hata katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Nairobi, Wandera, maambukizi yanaripotiwa ku- kuongezeka zaidi kutokana na kirusi hiki cha Omicron. Mpaka sasa serikali ya Kenya inaeleza kwamba imethibitisha visa vitatu vya uh, kirusi hiki cha Omicron, na japo haijafahamu iwapo kirusi hicho kimesambaa kwenye jamii, inaeleza kwamba inaendelea ku Uh, tafiti na kufanya ma mashauriano na madaktari wa Afrika Kusini na mataifa mengine uh, kusini mwa bara la Afrika kuthibitisha iwapo na mkakati ambao unaweza kuafikiwa kuhakikisha kwamba hayatambai zaidi. Lakini Nairobi, maambukizi ya virusi vya korona, idadi hiyo inaendelea kupanda. ni wiki chini ya wiki tatu zilizopita Kenya ilirekodi maambukizi ya kiwango cha sufuri nukta tisa lakini leo Alhamisi Kenya imerekodi kiwango cha juu zaidi cha asilimia kumi na sita nukta tatu na hiyo inaendelea kuwaweka wasiwasi maafisa wa serikali ya Kenya wa wizara ya afya. Silvanus Karembera, Kigali ni hivyo hivyo, uh, Omicron tayari imeshaingia na Jumanne baraza la mawaziri lilikutana na kuchukua hatua kadhaa sababu Rwanda japokuwa alikuwa amepiga hatua lakini maambukizi yameongezeka tena, uh, kwa kasi. Ndiyo Patrick, hujakosea. Ni kwamba mpaka jana Jumatano, Rwanda serikali kupitia wizara ya afya ilitangaza kwamba, uh, maambukizi mapya uh, ya virusi vipya aina ya Omicron yalikuwa ni sita, na wizara ya afya ikawa imesema kwamba maambukizi haya yalitokana na watu ambao waliingia Rwanda kutoka nchi za nje ambayo hata hivyo hawakutaja uraia wa watu hao. Na hili lilikuja siku uh, moja baada ya baraza la mawaziri kuchukua hatua kali uh, kwa sababu uh, serikali iliamini kwamba pamoja na kwamba kulikuwa kujapatikana visa, lakini iliamini kwamba uh, yumkini kulikuwa na tatizo hilo. Kwa hivyo wakachukua miakati ya kuweza kuhamasisha wananchi na kuweza kurejelea yale, yale mashariki ya zamani ambapo uh, kwa mfano sasa hivi Uh, ili mikusanyiko mikubwa kama matamasha ambayo kwa, kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa alikuwa anakusanya watu moja, yakapigwa marufuku uh, isipokuwa tu pale ambapo yatakuwa na kibali maalum uh, kwa hivyo, sasa hivi ukija kuangalia unaona kwamba taratibu, ingawa tujafikia hali ya kutisha, taratibu tunarejea katika hali ile ya mwaka jana ambapo tulishuhudia miakati mikali ikiwa ni pamoja na uh, kuweka zuio la kukaa ndani na kama mwenzangu alivyosema kule Nairobi ni kwamba Rwanda kwa miezi kama mitatu iliyopita hivi mpaka minne kulikuwa kunaripotiwa visa vya watu watatu mpaka watano kwa kweli kwa siku moja, lakini ni mara ya kwanza ambapo jana, siku ya Jumatano, kulipotiwa kuliripotiwa visa vya watu hamsini kwa siku moja, na hata waziri wa afya akawa ametangaza kwamba uh, ni kwa mara ya kwanza ambapo Rwanda inarekodi visa vya watu watano kati ya watu mia, kwa sababu kuna kuna uwiano fulani ambao madaktari wanatumia uh, kujua kwamba kwa, kwa mfano ikiwa ni juu ya watu watano miongoni mwa watu mia kwa mujibu wa vipimo, basi hali itaendelea kuwa tete, lakini chini ya watu watano kwa mia kidogo hali inakuwa inadhibitiwa. kwa, kwa hivyo kwa, kwa mara ya kwanza akisema kwamba uh, Rwanda imerikodi visa ambavyo vinapindukia, kwa maana kwamba ule uwiano wa watu watano kati ya watu mia ambao wamechukuliwa vipimo, basi umepindukia. kwa hivyo amesema kwamba wananchi ni lazima wachukue tahadhari kuliko ambavyo sasa hivi ilikuwa imekuwa jokopa. Sijui uh, Tanzania vipi maambukizi ya covid kutokana na aina hii mpya ya kirusi cha corona Omicron? Patrick, swali hili limekuwa li na mjadala mzito, lakini kama tulivyotizama kuanzia kirusi cha kwanza cha corona tangu ukianza kuibuka, yeah, Tanzania imekuwa ikichukua msimamo wa tofauti kidogo. Ule msimamo hujabadilika sana mpaka wakati huu iko kirusi kinachotajwa kinaonekana ki, kipe kile kile, lakini bado kinaonekana ni jambo lile lile. Maambukizi yalipoanza corona alipoanza kuibuka mara ya kwanza, Tanzania ilikuwa chukua msimamo wa wastani katika kushughulikia swala so hili. Mpaka dakika hii ni, ni maamuzi binafsi. Kwa hivyo kuna hali ya kushangaza, watu wa bado wanaishi katika hali lile, hakuna mtu ambaye anachukua siwezi kusema tahadhari, kwa sababu uh, haya ni maambukizi nambari nne, namba moja, namba mbili mpaka tatu mpaka namba nne, watu wanakishi vile, vile, na mimi miongoni mwa wale wa jamii ile ile. Naona kama vitu ambavyo watu wanatizama wanavyoona kama kitendawili ambacho hakina mteguzi. Vilevile kuna suala hili la chanjo. Uh, Afrika kulikuwa na malalamiko kwamba chanjo hazipatikani, nchi tajiri ndizo zinajirundikia zinalimbikiza chanjo na ku, uh, kuchanja kwanza wananchi wao. Lakini pamoja na hivyo, bado kuna tatizo. Mfano Kenya, Wandera, uh, serikali ilikuwa imeamua mwananchi uh, au uh, wananchi ambao watakuwa wajapewa chanjo kamili ifikapo Disemba 21, watanyimwa huduma muhimu, lakini mahakama kuu ya Kenya imeomba hatua hiyo, uh, isimamishwe kwa muda, uh, wakati, uh, kesi ikiendelea kusikilizwa mahakamani. Uh, serikali ya Kenya ilikuwa ime ulivyoeleza vizuri Patrick, lakini mahakama ya Kenya, mojawapo wa mahakama hapa Nairobi, imesitisha utekelezaji wa agizo hili la serikali ambalo, uh, uh, vyama vya kiraia, asasi nyingine vilevile za kiraia zimeeleza kwamba ni njia mojawapo ya serikali kuwatenga watu wengine, lakini ukiangalia jinsi Kenya inavyoendeleza mchakato wa kuwapa raia wake chanjo, wapo wengi ambao wameeleza kwamba uh, Kenya haijakuwa na mkakati sad. Mfano, Kenya imepata em, uh, kiwango cha juu sana aina mbalimbali ya chanjo, lakini mpaka sasa Kenya imewapa chanjo kikamilifu watu wapatao wa wa milioni tatu nukta nne uh, ambayo ni asilimia kumi na mbili nukta tano ya watu wazima na hizi takwimu za serikali vilevile uh, zinaonyesha kwamba ni hini kiwango cha chini ya lengo lake la kuwapa chanjo watu milioni kumi kufikia Desemba tarehe ishirini na tano mwaka huu, lakini serikali imekuwa ikieleza kwamba inaendelea kwa sababu iko na chanjo aina mbalimbali. Kwa hiyo haina so hofu kwamba itawapa raia wengi chanjo hiyo, lakini wapo ambao wamekuwa wakieleza kwamba bado kuna watu asilimia kumi tatu ambao wanaonekana kuwa na mkakati ambao unazaidi kupata chanjo hiyo, kwa sababu mtaalamu wa kisayansi, kupata chanjo ni kuhakikisha uwezekanaji wa serikali kurejelea uchumi wake kabisa, na hapawezi, kuna vikwazo vingine vinaweza kulemaza uwezo huo wa serikali tu haya, basi, tukiachana na maswala ya korona na Omicron, twende kwenye siasa na demokrasia, njogopa Tanzania. Jumatano, Rais Samia Suluhu amefungua mkutano uh, kuhusu demokrasia ya vyama vya siasa uh, na akasema kwamba anafungua ukurasa mpya, ni, ni ahadi alikuwa alitoa uh, alipoingia kwenye hatamu za uongozi. Kwanza ni swala ambalo limechelewa kwa muda mrefu Patrick. Kwa sababu wakati akiingia katika madaraka, tangu mwezi Machi aliahidi hivyo, na hoja hii kwanza imebuliwa na mwenyekiti wa chama Zito Kabwe, chama cha ACT Wazalendo. Katika hotuba yake ameonyesha kama mtu mzalendo sana, kama ilivyo chama chake, na katika hoja yake kwamba, Zita ametoa rai kwa rais kwamba hii nchi ni nchi ni, yote yote ni, ni, ni serikali ya inahitaji mamo, umoja maridhiano. Kwa hivyo katika hoja yake akiomba kwamba tuishi katika maridhiano, kwa sababu sheria zinazingatia kwamba watu wafanye siasa. Rais katika hotuba yake anasema kwamba iko tayari kuridhia, lakini ni jambo la kawaida, ni jambo la kawaida, kwa sababu vyama vya siasa kufanya siasa, utaratibu, haikutokea hata kuomba, labda ombi tu, kwa sababu tu aachiwe mwenyekiti wa chama cha Chadema b kwa hiyo kidogo kuna mjadala unaonekana pamoja. Rais amesema yuko tayari kusamehe kuridhia, lakini kuna mjadala sasa, anasamehe nini? Sasa mjadala unaendelea, lakini uh, suala la mboi uh, ndilo linagubika zaidi mazungumzo haya, au kuna masuala mengine ambayo ni ya muhimu katika kudumisha demokrasia ambayo yanajadiliwa, sababu mkutano umeendelea Alhamisi na utamalizika uh, leo Ijumaa. Patrick, kama unavyosema, mkutano umeanza Alhamis, unamalizika leo Ijumaa. Siasa ni viongozi, viongozi ni siasa. Mbowe ni katika sehemu ambayo huwezi kutenganisha siasa za Tanzania bila kumtaja Mbowe, na ukitaja chama kikuu cha upinzani Tanzania ni unakitaja Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA. Kwa hivyo ukisikiliza kauli za wote wapinzani, vyama vya wa upinzani kwamba Mbowe, Mbowe amebambikiziwa ame, ame, ame anavyodai hii kesi aa, na muda wote hoja yao kwamba aachiliwe kwa sababu tu imekuwa jukwaa huru ambalo limekutanisha viongozi wote. Uh, kwa maoni yangu, Zitto Kabwe amejaribu kutumia diplomasia kumrai raisi kwamba hata kama huyu alikosea hakukosea aachiwe huru. Haya, basi tuende huko DRC. DRC, habari ambayo ni habari mpya. Tume ya umoja Mataifa nchini DRC MONISCO imeomba ikisisitiza ishirikishwe kwenye operesheni za kuwasaka waasi wa ADF wa kama mnavyojua wenzangu, operesheni hizo sasa zinaendeshwa na jeshi la Uganda UPDF na jeshi la DRC FARDC. Wandera, MONISCO kuomba ishirikishwe unafikiri, uh, ni kwa sababu gani? Nafikiri kwa muda mwingi DRC imepitia matatizo ya kiusalama migogoro e, ambayo imekuwa ikihusisha hayo makundi uh, kundi ambalo linaongozwa na serikali uh, na vilevile kundi la kiasi la waasi. Na katika msukumo mzima wa kuongeza uh, utashi wa kuwapo usalama katika uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuunga juhudi hizo kutokana kutoka kwa serikali ya Uganda na vile vile kwako mawanda mengine ambayo yanakuja katika mfumo mzima wa kurejesha mali nchini katika nchi ya jamhuri jom, jom, ya demokrasia ya Kongo. Nafikiri na unakumbuka, kuna ule ule, ule mfumo ambao umechukuliwa na Umoja wa labda ya uh, misingi ya Kiafrika Rais uh, Felix Tshisekedi kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika nafikiri na kuingia kwa Uganda nafikiri unajua Uganda ni nchi mojawapo ambayo inatambulika sana katika ushuruhishi wa mizozo katika bara la Afrika na kuwapo kwao hapo nafikiri kunaonekana kama njia mwafaka ya kurejesha amani katika taifa hilo. Haya, Karemera, uh, katika maelezo MONISCO inatoa inasema, uh, wana makubaliano, wana mkataba na serikali ya Kongo. Kwa hiyo lazima inapofanyika operesheni ya kuwasaka watu ambao wanavuruga usalama wa DRC lazima ishirikishwe hapo, wanaeleweka wana, wana kwa kweli niseme Patrick kwamba MONISCO ni kama haieleweki na wala swala hilo ambalo linalisema ni kama kujitoa kimasomaso, kwa sababu kumbuka, MONISCO iko katika mashiriki mwa DRC takribani ama niseme zaidi, takribani niseme zaidi ya miaka ishirini iliyopita, na hili ni kundi ambalo aa, katika ulimwengu mzima wa leo linatumia bajeti kubwa kwa mwaka zaidi ya dola za Kimarekani bilioni moja ukiangalia katika hesabu za haraka haraka na hii ni pesa ambayo ni watoa kodi karibia nchi zote zinazounda Umoja wa Mataifa, lakini uh, hili ni kundi ambalo ama hawa ni walinda usalama ambao wa, hawajaonyesha hawa, hawa msuri hata. Kumbuka kipindi kile mwaka elfu mbili na kumi na tatu ambapo waasi wa M23 walivyotishia kuutoa mji wa uh, mji mkuu wa Kivu ya kaskazini, Goma, ni majeshi ya nchi za Sadek ambayo yashirikiana kama vile Tanzania, nchi kama Namibia na Malawi pamoja na Afrika Kusini waliokuja na kuweza kuwafurusha wapiganaji hao wa ishirini na tatu ambao walikuwa wameshindikana. Hilo ni mosi, lakini pili, wapiganaji wa kihutu hawa wanaosukiwa kufanya mauaji nchini Rwanda ya, ya, kuangamiza jamii ya watusi mwaka tisini na nne wamekuwa pale mashariki mwa DRC miaka nenda miaka rudi, na wanafanya hivi wasi huu, wanaua watu wa Kongo, wakati mwingine wanavuka hadi Rwanda eh, katika uwepo wa, wa, wa Monusco. Monusco haijafanya lolote. Ah, sasa watu wanashangaa hata kabla ya Uganda kuweza ku kupeleka kikosi pale mashariki mwa DRC, si? Monisco ulikuwa pale na hawa magaidi wa ADF walikuwa wanafanya mauaji uh, wanapora mali za wananchi wa Kongo ambao kwa kweli kimsingi ni watu wenye hatia. Monisco mm, hajafanya kitu. Sasa ni swala ambalo kwa kweli linashangaza, binafsi mimi nashangaza, labda nikizungumzie kwa kwa niaba ya watu wengine, kwa kweli watu wanashangaa kwamba sasa tatizo ni kuingia kwa Uganda kupambana na waasi wa ADF ama tatizo ni kwamba Monisco yenyewe hajafanya lolote katika miaka ishirini na zaidi iliyopita, Njogopa uh, serikali ya DRC tumearifiwa kwamba imeridhia ombi hilo la Monisco, lakini rais wa Uganda ambaye jeshi lake liko huko Ituri na Beni kupambana na ADF aliwahi kusema kwamba kata kata hatakubali Monisco kuingilia kwenye operesheni hizo. Unafikiri Museveni hili ombi la Monisco atakubali? Ata Patrik, kwanza mina kama mimi napata mshangao kidogo kwa sababu <coughs> Uganda, Kenya na Rwanda ni, ni, ni sehemu ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na ni nchi ambazo <coughs> Sudani Kusini nayo pia ni sehemu ya nchi hii itakiwa kuwa na mafungamano ya pamoja ukiacha <coughs> kando ile Sudani ambayo eh, namaanisha na sadek sad, ni nchi ambazo zinashirikiana kisiasa na kijeshi. Sikutarajia kuona mizozo kama hii inatakiwa ipate. Inawezekana Umoja wa Mataifa ni katika chombo huru cha kimataifa kinachojaribu kujadili mizozo, lakini nchi zenyewe za kikanda zitakiwa zijadili mizozo yao. Kuna nchi tatu ziko pale zinajaribu kutanzua mzozo. Ho, hoja ya msingi ni kwamba inakuwaje nchi hizi jirani zinaruhusu mzozo kama huu unakuwa mzito mpaka kiasi hiki, unatengamaa mpaka kiasi hichi ni, ni karato inachezwa tu. Haya, tuende huko Uganda. Kuna uchaguzi mdogo uh, umefanyika Alhamisi katika wilaya inaitwa uh, Kayunga. Na mwanzoni mwa wiki hii Bobi Wine ambaye ni mwenyekiti wa chama cha National Unity Platform alikuwa amekwenda, anajiandaa kwenda kumuunga mkono mgombea Uh, kwenye uongozi wa wilaya hiyo, uh, akaziwiliwa na vyombo vya usalama lakini Museveni alikwenda huko akapiga kampeni kwa mgombea wa chama chake cha NRM. Taarifa ambayo nimeipata baadaye ni, ni kwamba kuna wabunge wa chama hicho cha Bobi Wine wameziwiliwa, uh, na polisi. Wandera, ulifuatilia uchaguzi wa Uganda mwanzoni mwa mwaka huu. Bobi Wine alishindwa kwenye uchaguzi uh, lakini bado inaonekana kwamba ni tishio. Bila shaka unapoangalia um, <laughs> <laughs> e, jinsi serikali ya rais Museveni inavyomkabidi uh, Bobi Wine ama maarufu kama Chagulani e, unaanza kuuliza, mbona serikali inaweza kutumia rasilimali zake zote kumdridiki Bobi Wine iwapo ina uhakika kwamba inaweza kushinda kura. Kwa hivyo anachokisema kine na, na, anacho, anacho, uh, kile ambacho amefanyiwa wiki hii katika uh, harakati za kutafuta uunguaji mkono wa chama chake katika uh, kura hizi si kipya. Unakumbuka wakati Bobi Wine uh, uchaguzi ulipofika, na sasa anataka kutoka kwenda ku, uh, kupiga kura katika kile kituo chake cha Magere uh, kaskazini mashariki mwa jiji la Kampala. e, maafisa wapo jeshi la Uganda lilijenga himaya katika makazi ya Bobi Wine na wakati ameenda kupiga kura alisindikizwa na jeshi hilo. Baada ya kupiga kura hakuruhusiwa hata kusalimia umma uliokuwa umefurika katika kituo hicho cha kupigia kura. Kwa hivyo so so, huu ni mkakati ambao umekuwa hapo kila mara Uganda inapoingia uh, katika uchaguzi inajaribu kumpinga huyu Bobi Wine japo pamekuwa na kuingizwa kwa vikosi vya polisi katika maeneo na vilevile jeshi kuingizwa katika maeneo ambako kuna pigia kura, akiwataka raia wa eneo hilo kuhakikisha kwamba wanafuatilia kule kujumulisha kwa kura, lakini anahisi kwamba anafanyiwa mazila ya serikali ambayo yanaungwa na juhudi labda anachokitaja Rais Museveni kwa hivyo na ushawishi fulani ambao anao Bobi Wine. Na wakati nilipokuwa Uganda nikiripoti ni uchaguzi wa Januari e, kumi na nne, wapo watu waliohitaji mabadiliko wakisema kwamba tunahitaji mabadiliko ya uongozi, lakini pia wapo walioeleza kwamba e, tupo na rais Museveni ambaye amekaa madarakani na anaendelea jinsi unavyoridhikia. Kwa hivyo e, na, nafikiri ni vigumu sana kutaka kubaini ni kwa nini serikali ya Uganda inajaribu kufanya hicho ambacho inakifanya, wakati inafahamu kwamba labda ina ushawishi wa kushinda kura hizo. Mbona umzuie mpinzani wako huyu ambaye uh, uh, unamzuia mzuiwa ya kazi yake asiondoke kwenda kufanya uh, kampeni za kupata uungwaji mkono? Kwa hivyo hayo ndio yanayotokea Uganda si mageni na kadri anavyojitokeza kuwania katika nyadhifa nyingine ama chama chake kugombea nyadhifa nyingine za uongozi katika nchi hiyo, bila shaka haya ndio yatakayomfika, kwa sababu inaonekana kwamba ni mkakati wa serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni kudhibiti vitendo vyake vyote vya kutangamana na umma. Huu uchaguzi ambao umefanyika katika hii wilaya ndogo ya Kayunga, tunaambiwa kwamba ni tunaambiwa kwamba ni, ni, ni, ni, ni, ni uchaguzi mdogo sana, maanake hata wilaya yenyewe wanasema ni kata lakini kuona hizi nguvu zimetumiwa kumzuia Bobby Wine, e, Museveni amekwenda kupiga kampeni huko, e, wabunge wa Bobby Wine, kwanza, nimekuwa nimesahau kuna hata mwandishi wa habari wa The Monitor naye alikamatwa jana akiwa na hawa wabunge. E, wewe kwako una tafsiri ipi? Nadhani tafsiri ni rahisi kwa kweli, tafsiri ni rahisi kabisa, ni rahisi kiasi kwamba, uh, ni sawa na msume mlevi ukidhani kwamba hataanguka wewe mwenyewe unafahamu kama mlevi ni mlevi na hata ukimsukuma kidole gumba anaanguka. Sasa so, <laughs> hizo ni sasa ambazo ni wazi kabisa. <laughs> na Rais <laughs> Museveni ameingia mamlakani tokea mwaka 1986 na, na sasa so, hivi ni zaidi ya miaka thelathini na mitano. Bobby Wine amezaliwa mwaka sema kitu kama mwaka 82 hivi 83 hivi. Huyu ni mtu ambaye kidogo umri wake ni sawa na umri ambao Museveni ametamba mamlakani. Hivi ni vizazi viwili tofauti kabisa na ndio maana ukisikia katika hotuba za Museveni mara nyingi, Aa, ni mtu wa kuzungumzia aliyopita, anazungumzia vita vya mstuni, anazungumzia sasa za mstuni na nini, ni sasa ambazo anazungumzia za kizazi chake na walioko mamlakani ambao wengi ni kama wanaelekea wana, wana, wana, wana umri wake kwa kweli. Lakini Bobi Wine ni, ni, ni hasula niseme ni mtu ambaye ni mtoto wa mtaani, ni mtu ambaye ana ufuasi mkubwa sana, ana utitili mkubwa sana wa vijana ambao wanamuunga mkono, ambao sasa hivi ukiangalia Uh, idadi ya wananchi wa Uganda wanaokaribia kufikia milioni hamsini uh, zaidi ya sabini sabini asilimia ni vijana hawa ni watu ambao wanaelewa lugha kabisa, ambayo eh, Bobi Wine anazungumza. Nakumbuka Bobi Wine huyu huyubo uh, huyu anatokea Kampala. Ni Kampala, ni jimbo kubwa, ni jimbo la Baganda, ambayo ni iseo kama ndio mzizi wa Uganda, uanda no, kabila kubwa pale, pale Uganda. Sasa so, haya yote lazima uyatazame uyatazame kimsingi, kwa hivyo nguvu inayotumika pale ni nguvu ambayo inajaribu kuzima huu ushawishi wa vijana ambao wanahitaji eh, mabadiliko. Sasa Rais Mseveni pamoja na serikali yake hilo wanalitambua kabisa, kama mimi naitambua, hata wao wenyewe wanalitambua, wanajua fika kwamba wakicheza kete vibaya, basi mambo yao yanakwisha. Na ndio maana hata hiyo wilaya ambayo inahitaja kama ni kata, mimi nakwenda mbali niseme tu kwamba hata ni kijiji, bado hawako tayari kupoteza, kwa sababu wanajua kwamba wakifanya kosa kidogo, basi mambo yanawaelemea, ya, wa, ya, wa, ya wa basi tufunge kwa undani leo na siasa hizo za Uganda. Ni washukuru sana uh, Silvanus Karemera kutoka huko Kigali, ni kushukuru pia John Jogopa kutoka huko Dar es Salaam, ni kushukuru pia Kennedi Wandera kutoka huko Nairobi. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, kwa pamoja tuna wageni kiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend.