Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, msikilizaji wetu kwa mara nyingine, katika kipindi cha Kwa Undani Undani, leo sehemu ya kwanza tunaangazia mkutano kuhusu demokrasia ya vyama vingi Tanzania ambao umefunguliwa na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu, na sehemu ya pili wenzetu wa Mombasa watatueleza kwa upana mvutano wa kibiashara ambao unaripotiwa baina ya Kenya na Uganda. Anayeukaribisha jina langu ni Patrick Nduimana, kanami hadi tamati. Basi moja kwa moja tuanze na mada yetu ya kwanza leo ambayo inahusu mkutano wa demokrasia ya vyama vingi nchini Tanzania ambao umezinduliwa rasmi na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu mjini Dodoma. Mkutano huo wa siku tatu umejumuisha vyama vya siasa na wadau mbalimbali wa demokrasia. Ni mkutano wa kwanza wa aina hiyo kufanyika tangu Rais Samia alipochukua hatamu za uongozi mwezi Machi mwaka huu baada ya kifo cha Rais John Pombe Magufuli. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huu ambao umeandaliwa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kwa ushirikiano na baraza la vyama vya siasa, Rais Samia ameahidi kufungua ukurasa mpya wa demokrasia. Hivyo basi, nikuombeni wenzangu, wenye viti, wenzangu wa vyama vya siasa, tusitazame yaliyopita, tutazame mbele kwa matumaini, tuweke nguvu yetu pamoja kujenga Tanzania mpya yenye kusameheana, yenye kuheshimiana na kufungua kurasa mpya za kuenda na demokrasia yetu Tanzania. Kama mlezi nilisema hapa kama mkuu wa nchi kunanipa jukumu na wajibu wa ulezi. Na kama mlezi natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu na mwenye kusamehe. Na niko tayari kufanya yote haya. Nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa na niko tayari kusamehe pia ili tuende vyema, lakini mambo haya ni pande mbili. Mimi nimeshasimama hapa kusema hayo na ninasema mbele yenu, wengine wako kwenye vyombo vya habari wananiona, na ulimwengu nanitizama. Niko tayari kuvumilia, kustahamili na kusamehe. Muwe tayari kwenye haya. Katika mkutano huo, suala la mwenyekiti wa chama cha maendeleo na demokrasia Chadema Friman Mbowe limeletwa mezani na mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe. Mbowe yuko mahabusu wakati kesi ya mashtaka ya ugaidi dhidi yake ikiendelea mahakamani. Zitto Kabwe amemwomba Rais Samia kusaidia ili mbowe aachiliwe huru. Sisi viongozi wa vyama tuko hapa, wefazi wengine hawapo kwa sababu zao wenyewe, lakini kuna mwenzetu ambao hayupo hapa kwa sababu ya changamoto za kisheria, na tuna utamaduni sisi wa kumaliza haya mambo. Haitakuwa mara ya kwanza tunao kina Hamad Rashid hapa. Wakati umekuwa waziri kwa mara ya kwanza kule Zanzibar, ulikutana na mgogoro mkubwa, ukazunguka na Mheshimiwa Rais Kikwete sehemu mbalimbali za dunia kwa ajili ya kutatua lile tatizo la mwaka elfu mbili na moja, na watu wote waliokuwa na kesi za jinai waliachiwa kwa lengo la kujenga mwafaka kule Zanzibar. Tunakuomba sana sana sana kwa mujibu wa sheria na kufata taratibu zote za, za kisheria tusaidie mwenzetu, tuwe naye ili tuweze kufanya kazi kwa pamoja, tuunganishe nchi yetu, tufanye siasa za tija kwa masilahi ya nchi yetu. Naye rais Samia ametoa jibu hili kuhusu ombi hilo la mwenyekiti wa ICT wa Zalendo: ni muhimu kutambua kwamba demokrasia ya vyama vingi vya siasa hapa nchini itakuwa na maana kama tukidumisha amani, utulivu na umoja wa taifa letu, pamoja na ukweli kwamba uhuru ni sehemu muhimu ya demokrasia lakini utii wa sheria una nafasi kubwa katika kuhakikisha uhuru wa kila mtu unaheshimiwa. Mtu kumheshimu mtu mwingine, au serikali kumheshimu mtu. Na hapa nataka nizungumzie ni, ni, ni, ni, ni, kidogo aliloniomba mwanangu mwenyekiti wa TCD kwamba yule mwenzetu msamehe, basi aje awe na sisi. Tunasema Demokrasia ni kuheshimu sheria. Unapoheshimu sheria ndipo demokrasia inapokuwa, lakini pia ndipo inapoleta heshima. Heshima ya mtu inakuja kwa kuheshimu sheria za nchi. Unapovunja sheria za nchi heshima yako haitaheshimiwa, serikali haita kuheshimu. Lakini lazima ujue kwamba unapotumia uhuru wako, mwisho wa uhuru wako inaanza heshima ya mtu mwingine. Kwa hiyo vyote hivyo lazima tuvipime ili tunapofanya shughuli zetu tuende nazo hivyo. Isingekuwa uvunjifu wa sheria leo, isinge mlazimu kuomba hapa kwamba yule mwenzetu mwachie na hivi na hivi. Lakini unapovunja sheria, unajivunjia heshima na serikali inashindwa kukuheshimu. Naomba tufanye kazi kwa kuheshimu sheria, ingawa kusameheana napo na kupo. Sasa ili kuifanya demokrasia inawiri, lazima tuende na matakwa ya sheria na sisi ndo watumizi wa sheria. Sheria inapotukwaza vikao vya aina hii, tunasema sheria moja, mbili, tatu zinatukwaza, tunahisi ingekuwa hivi, ingekuwa hivi, ingekuwa hivi. Serikali ipo itasikia itachukua, nasi tutakuja kupima kwetu. Nimetaka pia kupata maoni ya wachambuzi wa, wa siasa kuhusu mkutano huo. Nimezungumza na Gwandumi Mwakatole. Kwanza ni, ni, mi nasema ni jambo jema sana alilolifanya Mheshimiwa Rais kwa kuitikia mwaliko wa kwenda kufu, kufungua mkutano wa, wa vyama vya siasa, lakini pia ni mojawapo ya ahadi ambazo mapema kabisa yeye mwenyewe aliahidi kwamba atakutana na vyama vya siasa. Kwa hiyo wengine tulitegemea kwamba labda angealika yeye, lakini kitendo cha kualikwa na kukubali ni jambo jema, ili watu wadau mbalimbali waweze kutoa wap madukuduku yao walionayo na kuboresha demokrasia yetu e, ikiwa pamoja sasa na kupanua wigo mpana wa watu weza kujieleza. Ni, ni muda mrefu ambapo wengi walikuwa wanatamani. Kuna vyama vingine vilimwandikia hata barua kama Chadema kinataka kionane na rais, hili kuwa fursa nzuri, ingawaje bado kuna matatizo ya hapa na pale ambayo ni ya msingi pia e, ambayo bado hayajatatuliwa lakini hatua ya aliyoifanya ni nzuri, pamoja na changamoto za msingi zilizopo, ikiwemo kama ulivyosema, vyama vingine kuweza kususia huo mkutano kwa sababu ya dosari za hapa na pale. Nao hawajakosea kwa sababu ni msimamo wao, wana uhuru wa kufanya hivyo. Lakini kukutana pamoja kama hakuna matatizo mengine ni jambo jema sana kwa ajili ya mustakabali mwema wa taifa letu. Taarifa tunazo ni kwamba CHADEMA hawakushiriki uh, kwa sababu ambazo labda hatukuwapata ili wazieleze, lakini wewe unaona sababu ilikuwa ni fursa nzuri ya, ku, ya kutoa uh, dukuduku, kuelezea dukuduku zao na kutoa fikira zao uh, sijui kususia je, uh, yeah, ita, itajenga demokrasia itatoa jibu kwa masuala ambayo wanataka yatatuliwe. Sijui unasema nini? mojawapo ya mambo ambayo ameyasema Zito Kabwe akiwa sasa ndio mwenyekiti e, wa baraza la vyama vya vya siasa ni kuhusu jambo ambalo limewakuta Chadema kwamba mwenyekiti wao e, yuko gerezani kwa mtazamo wao wakiona kwamba kwa, kwa masuala ambayo anabambikiwa tu e, lakini e, ni jambo ambalo limeibuliwa pale Zito Kabwe akiomba Mheshimiwa Rais hii kesi haifute kwa sababu inatupa picha, picha mbaya. Mimi nasema pamoja na kwamba Chadema hawajahudhuria, lakini angalau kwa kuwepo tu huo mkutano ombi lao limefikishwa. Najiuliza kwamba kama mkutano huo usingefanyika lingetokea wapi? Ingawaji ingekuwa vizuri wenyewe Chadema pale wawepo na kuweza kumwomba rais kwa yale yanayowasibu, mambo ambayo yamewaudhi ya, ya au yamewakwaza, lakini Chadema wenyewe walishasema kwamba kwa, kwa nini hawashiriki. Hawawezi kwenda kushiriki mkutano huo wa vyama vya siasa wakati vyama vya siasa vimefungwa mkono, havifanyi siasa, vimekatazwa kuandamana, hata wakifanya mikutano wanaingiliwa, wanavurugwa. E, rais mwenyewe alishasema kwamba mikutano hataki iwe ni mikutano ya hadhara hataki, anasubiri kwanza ainyoshe nchi kwanza, aimarishe uchumi. Eh, lakini kilicho kibaya labda zaidi ni kwamba sheria zetu ikiwemo katiba inaruhusu maandamano, inaruhusu mikutano ya vyama vya siasa. Na njia pekee vyama vya siasa ya kuuza sera zao, kujitangaza kwa wananchi ni, ni, ni kufanya siasa, ni kufanya maandamano, ni kufanya mikutano. Kwa hiyo wao wanaona kwamba kwa nini hilo jambo ambalo lipo kisheria lisiweze kuondolewa, katazo hilo lisiweze kuondolewa ndipo waweze kuzungumza. Utazungumzaje na mtu ambaye umemfunga mdomo? Hawezi kuzungumza. Kwao wana wanasababu kususia, kwao kuna sababu za msingi ikiwemo kiongozi wao kwamba yuko ndani. Hata wengine wana, wamejiuliza wanasema tutakwendaje kwenye mkutano bila mwenyekiti Itutahitaji kiongozi wetu ndio atuongoze, mwenyekiti wetu yuko ndani, alafu tunahitaji tukutane kao. Hata NCCR-Mageuzi wame- wameunga mkono hayo. Umegusia suala la kukataza vyama kufanya mikutano ya hadhara, hata mikutano ya kawaida, hiyo upande wako unaiona ni dosari kwenye demokrasia ya vyama vingi, labda na mambo mengine ambayo naona lazima yasahihishwe ili demokrasia kabisa iimarishwe Tanzania ni, ni mambo ambayo kwa kweli si swala la rais wetu Samia ambaye kikatiba anaweza ame, ame, ame kusema amembadili. Manake kusema merithi ni kama umepewa amembadili. E, rais wa amu ya tano, hayati Magufuli. Hayati Magufuli ndiye aliyekuwa hasa hasa kwa mara ya kwanza toka tuanzishe vyama vingi ndiye aliyekataza mikutano, na anakumbuka aliwahi kusema mapema kwamba siasa hakuna kufanya siasa mpaka mwaka elfu mbili na ishirini yaani wakati wa uchaguzi mkuu. Hilo jambo lilitushutua wengi, na ni dosari mojawapo kubwa ambayo ilifanya awamu ya tano ionekane kwamba haijafanya vizuri kisiasa. Kao hatukutarajia kusema kweli, mimi binafsi sikutarajia kwamba mama ambaye alisema ananyosha mkono wa mapatano yaliyo nyuma yote ambayo yalifanyika isizo anayaacha, anataka tusonge mbele na kumbuka, anataka tusonge mbele kwa pamoja. Hata hivyo, tunajiuliza kwamba iweje chama kimoja hasa Chama cha Mapinduzi kinafanya mikutano, wanaweza hata wakaandamana, lakini vyama vingine vimefungwa mkono mojawapo, mojawapo, kama nilivyosema awali kwamba ni muhimu sana kukutana na vyama huu mkutano huu, pamoja na dosari hizo za vyama vingine viwili kususia, lakini hayo ndiyo mambo inabidi wayajadili, wa wamweleze Rais kinaga ubaga, na ili watu waweze kufunguliwa, vyama viweze kufunguliwa kufanya siasa. Kwa sasa hivi imefungwa, si kisheria, na Rais aliapa kulinda katiba pamoja na sheria za nchi. Kwa hiyo hilo, hiyo dosari ikiondoka, nadhani tutakuwa na mwelekeo mzuri. Ni Gwandumi Mwakatole akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Tunafunga sehemu ya kwanza kwa wakati huu, na baada ya mapumziko mafupi, tunaingia sehemu ya pili. Serikali ya Uganda kupitia kikao cha baraza la mawaziri Jumatatu iliidhinisha hatua ya kupiga marufuku bidhaa kadhaa kutoka Kenya kama hatua ya kulipiza kisasi marufuku za awali zilizowekwa na Kenya. Hata ingawa marufuku hiyo haijaanza kutekelezwa, waziri wa Uganda anayehusika na, na masuala ya Afrika Mashariki Bi Rebeka Kadaga amesema nchi yake imechoka na kuvumilia. Tunaungana sasa na wenzetu Salma Mohammed na Josephat Kioko kutoka Mombasa wakituletea taarifa hiyo kwa undani. Asante sana. Uhusiano wa kibiashara baina ya Kenya na Uganda unaonekana kwa mara nyingine kuingia hatihati hati. Na huo ni mgogoro ambao unataja na wachanganuzi wa maswala ya kiuchumi kwamba huenda ukaathiri nchi zote mbili, lakini hii ni kufuatia mkutano wa baraza la mawaziri nchini Uganda ambao umedokezwa na waziri wa mambo ya afrika mashariki, Birkadaga, kwamba wamekubaliana katika baraza la mawaziri, serikali ya Uganda ifikirie kupiga marufuku bidhaa maalum kutoka Kenya zaidi bidhaa za kilimo ambazo zinaingizwa nchini Kenya. Na kwa sasa hatua hiyo haijaanza kutekelezwa, lakini waziri huyo amedokeza katika kikao na waandishi wa habari kwamba wanafikiria kufanya hivyo na wamemwagiza waziri wa kilimo huku nchini Uganda wafikiria ni bidhaa gani ambazo Uganda itapiga marufuku kama njia moja ya kulipiza kisasi, kutokana na yale wanaosema Kenya imewafanyia kupiga marufuku bidhaa fulani kuingia humu nchini Kenya na kuto safirishwa kutoka Uganda. Hatua hii inaonekana huenda ikasababisha uhusiano wa kibiashara, lakini yote hayo utayapata katika kwa undani. Ni kweli kabisa. Ifahamike kwamba bidhaa nyingi za Uganda kutoka nje hupitia Kenya. Kenya imekuwa ikipiga debe Tanzania katika makubaliano ya kibiashara haswa, ikizingatiwa hivi majuzi kumekuwa na makubaliano ambayo yametiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta alipozuru nchini humo uh, siku ya Ijumaa. Mauzo ya Kenya na Uganda yalikuwa ni uh, shilingi bilioni sabini na sita nukta moja mwaka elfu mbili na ishirini huku Uganda mauzo hadi Kenya yalifikia cha shilingi bilioni 52.6 katika kipindi kama hicho. Waangalizi wanaamini kuwa safu ya sasa biashara inaweza kuwa na athari za muda mrefu kwa uagizaji na uzaji nje katika ukanda wa Afrika Mashariki. Waangalizi wa mambo wameelezea kuwa vikwazo hivyo vinakwenda kinyume na itifaki ya umoja wa forodha iliyoanzishwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki soko moja. Siku ya Jumanne, gazeti la Monitor limemnukuu waziri wa Uganda wa masuala ya Afrika Mashariki Rebeka Kadaga akisema kuwa baraza la mawaziri limeiagiza Wizara ya Kilimo kutambua na kuorodhesha bidhaa za Kenya ambazo zitapigwa marufuku na serikali ya Uganda ndani ya muda mfupi. Nikimnukuu, tumekuwa na subira kupita kiasi, hapo awali hatujarudiana, lakini sasa tunaenda. Hili limeendelea kwa muda mrefu sana, na ndani ya muda mfupi wao pia wataelewa kile tunachopitia, mwisho wa nukuu. Kupitia gazeti hilo la Monitor kimnukuu Kadaga. Na sauti yake Kadaga katika mazungumzo hayo alipokuwa naenukuliwa na waandishi wa habari, ndio hii hapa, tumsikie jinsi ambavyo ametoa maelezo haya kuhusu marufuku anaofikiria katika baraza la mawaziri kupiga marufuku bidhaa kutoka nchini Kenya. I just want to Ningependa tu kuarifu nchi yetu kuwa hapo jana baraza la mawaziri lilikubaliana na kuupisha hoja ya kuchukua hatua kama vile tu Kenya imekuwa ikitufanyia. Kwa hivyo waziri wa kilimo watakuwa na nafasi kuanzia sasa kutambua ni bidhaa za aina gani kutoka Kenya ambazo tutazipiga marufuku. Tumekuwa wavumilivu sana kwa jirani yetu Kenya, tumeonyesha uungwana wetu, lakini tunaishi kuwa hali hii ya kuvumilia imeendelea kwa muda mrefu sana hiyo basi, katika muda mfupi ujao, waziri wetu wa kilimo atatangaza rasmi aina ya bidhaa kutoka Kenya ambazo tutazuia kuuzwa katika nchi yetu. Ningependa kusema kuwa hatua hii ni ya kulipiza, ili na wao kuelewa hali ambayo hata sisi tunapitia. Tunaelewa Kenya ni mshirika wetu mkuu kibiashara, nadhani ni mshirika aliye juu zaidi. Hata uhusiano wetu ni wa zamani sana. Soko letu kwa pamoja ilianza mwaka wa 1917 unaona, huu ni ushirikiano wa kisasa, lakini sisi pia tunafikiria kwenda kutafuta soko la Komesa. Ninayo habari kuwa maziwa yetu, maziwa ya Uganda kwa sasa inauzwa nchini Zambia. Ni waziri Rebecca Kadaga huyo katika mazungumzo hayo, na hatua hiyo bado haijaanza kutekelezwa, lakini gazeti la Business Daily limemnukuu kwa mara nyingine akisema wamekuwa vumilivu sana na uungwana huu sasa huenda unakwisha, hata kabla ya wao kusema ni bidhaa gani watapiga marufuku. Eh, vyombo vya habari vinasema Kenya ime chukua hatua miaka ya mbeleni kupiga marufuku bidhaa kutoka Uganda, ikiwa ni pamoja na sukari bidhaa za kuku na pia mzozo kuhusu maziwa ulioripotiwa miaka miwili iliyopita, kuhusu maziwa iliyokuwa akitoka Uganda na kuuzwa kwa wingi nchini Kenya. Kama mwenzangu alivyodokeza, ni kweli kabisa kwamba Kenya ilifuata marufuku ya sukari ya Uganda dhidi ya makubaliano ya awali ya kuongeza mauzo ya sukari ya Uganda hadi Kenya. Uganda ilikuwa imeanzisha ushuru wa kibaguzi chini ya sheria ya marekebisho ya ushuru wa bidhaa mwaka 2017. Hata hivyo mwezi Aprili mwaka huo wa elfu mbili ishirini katibu wa baraza la mawaziri la Kenya anayehusika na biashara Beti Maina aliongoza wajumbe kwenda Uganda kutafuta hakikisho kwamba sukari iliyoagizwa nchini ilizalishwa kikamilifu nchini Uganda. Kenya ilikubali kuruhusu tani elfu tisaini za sukari kutoka kwa jirani yake asiye na bandari, punde tu kazi ya kuthibitisha nchi ya asili ilipokamilika. Kama sehemu ya mkataba huo, Kampala iliazimia kukomesha ushuru wa asilimia 20 kwenye thamani na asilimia kumi na nane ya ushuru wa ongezeko la thamani, yani VAT kwenye vitabu vya mazoezi vilivyotengenezwa nchini Kenya pia ushuru huo uliweza kutekelezwa katika mwezi wa Julai mosi. Zaidi ya hayo Uganda ilichukua uamuzi wa, wa kukomesha VAT ya asilimia 18 inayotozwa kwa nyama ya kuku iliyosafirishwa nje ya nchi kutoka Kenya kuanzia hiyo Julai mosi. Hali kadhalika, licha ya ahadi hizi, nchi zote mbili zimesuasua katika kutekeleza baadhi yake. Mnamo Septemba, Kenya ilisema kuwa wafanya biashara wataruhusiwa tu kuagiza tani elfu kumi na nane mia tisa ishirini na tatu za sukari kutoka Uganda. Huu ulikuwa ukinzani wa moja kwa moja wa makubaliano kati ya nchi hizo mbili mwezi Aprili ambapo Kenya ilikubali kuruhusu tani elfu tisa za sukari kutoka kwa jirani yake ambaye asikuwa na bandari. Mzozo kati ya nchi hizo mbili umeshukisha thamani ya biashara katika siku za hivi karibuni, huku thamani ya bidhaa kutoka Uganda ikishuka kwa asilimia 34 katika kipindi cha miezi minane hadi Agosti. Takwimu za biashara kutoka benki kuu ya Kenya zinaonyesha kuwa uagizaji kutoka Uganda ulishuka kutoka rekodi ya juu ya dola milioni 29 mwezi Februari hadi dola milioni 19 katika kipindi cha chini ya miezi saba. Vyombo mbalimbali vya mbali habari, ikiwa ni pamoja na magazeti, redio na televisheni, vinaripoti kwamba Kenya ni mshirika mkubwa wa Uganda katika uuzaji wa bidhaa zake. Bidhaa ambazo Kenya huuza pakubwa katika nchi ya Uganda ni pamoja na mboga, mtama na mafuta ya kupikia ambayo inasafirishwa na kuuzwa zaidi katika nchi hiyo ya Uganda. Sasa waandishi wa habari mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na gazeti la Business Daily wanasema, Rais wa Uganda mwenyewe Yoweri Museveni amekuwa akipinga karibia miaka miwili pendekezo la kupiga marufuku bidhaa kutoka Kenya. Hilo limeandikwa katika vyombo zaidi vya habari kwamba Rais Museveni hakuwa akipendelea hatua hiyo, lakini sasa Rebecca Kadaga ambaye ni waziri wa mambo ya Afrika Mashariki ameshasema, waziri ana siku chache tu anayehusika na kilimo kutangaza na kuenda kuripoti kwa serikali bidhaa gani zikataliwe kutoka Kenya na kuuzwa huko nchini Uganda. Hebu tusikie jinsi Wakenya wamepokea tamko hili la waziri Kadaga baada ya wao kusikia kwamba Kenya huenda sasa isiuze mengi nchini Uganda. Mimi kwa kweli, kulingana na vile ambavyo nimeona, nchi ya Kenya haifanyi jambo zuri kabisa kuzuia bidhaa kutoka Uganda, kwa sababu Kenya kama nchi ambayo iko na uchumi mkubwa kabisa katika Afrika Mashariki, hawa hizi nchi zingine ni kama ndugu ndogo, tuenuane pamoja, ndio sisi sote tuende mbele pamoja na, na nafikiri kuna sababu hata wakati wa mwanzo Kenya kuzuia bidhaa za Uganda kuingia Kenya, ni kwa sababu kulikuwa na malalamishi makubwa sana, wakulima wa Kenya kwamba wanafuga mifugo, wanalima, wana lakini sasa bidhaa za kutoka nje kama vile Uganda zikiingia, zinaua lile soko la hapa nchini. Kwa hiyo sidhani kama ilikuwa ni kwa Kenya ilikuwa ni kuwapiga vita Uganda wakati walikuwa wanazuia, wakati wa mwanzo ilikuwa ni kumjali mwananchi, lakini nafikiri Uganda wameifanya kwa kulipiza hivi. A sasa, eh, serikali ya Kenya eh, twa sema kwamba ilikuwa imezuia bidhaa za Uganda kama vita, ni kwa sababu walikuwa wanajali mwananchi na mkulima wa Kenya, ndio maana wakafanya vile. Lakini kwa kweli uh, ukiangalia kama kama nchi nchi, si kisiwa unahitaji jirani mwenzako ndio ili uweze ku, uweze kuendelea. Jirani akisonga pia we unasonga, jirani akiendelea akibarikiwa pia wewe unabarikiwa. Uh, ukiangalia kama nchi ya Kenya inatumia zile boda zile ambazo zimewekwa na wakoloni kufanya tofauti zetu ilhali sisi ni ndugu. Unaona, wale ni ndugu zetu kwanza, Uganda wale ndio tunauza biashara nyingi kwao, tunapata hela nyingi kutoka kwao, pamoja ukiangalia pia na huu ndugu yetu mwingine ambayo ni Mtanzania, kama sahizi ukiangalia pipeline ile ya mafuta imepitia nchi ya Tanzania, ime, imetutoroka kwetu, yale mafuta yangepitia hapa kwetu. Mimi hatua ya uh, mawaziri wa Uganda kuweka marufuku ya bidhaa kutoka Kenya, mimi sioni kiathiri kivyo vyote kiuchumi sisi kama Kenya, kwa sababu kivyo vyote Kenya katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati tuko na usemi mkubwa sana na pia tunakutana na nguvu kubwa sana ya kiuchumi. Kwa hiyo hata wakifanya vile, mimi nahisi kwamba Uganda wao ndio bado wanazidi kujiumiza wanapo, lakini hatuwezi fanya hatuwezi tukaleta mehemehe pale, tukakuwa kwamba sisi ndio tunataka kuleta ubabe wetu, tunaonyesha kifua. Eh, lazima lazima umtetee, lazima umtetee yule ndugu yako ujenge uh, bara letu bana. Mimi nahisi mawaziri wa Uganda wangekaa chini na Wakenya, wakauliza ni kwa nini mlitufanyia vile mlifanya, serikali kuzuia vile ilivyozuia. Ni kwanza mwananchi aimarike, wakulima Wakenya waimarike, wa ndio tukiona haja ya kuchukua nje tutachukua nje, lakini sasa ikiwa ni hiyo vita kwamba Museveni mwenyewe hakutaka pia hata mazungumzo, ama anaweka vikwazo vya kuelewana, basi mimi naona Uganda ndo wataumia zaidi. Wakenya hao basi na maoni yao wakikokoteza swala hilo la mgongano wa kibiashara kati ya Kenya na Uganda. Nasi hatuna muda mrefu kukamilisha sehemu hii hako ndani. Mimi ni Josephat Kioko nami ni Salma Mohamed, tuwarudishe kwa wenzetu Washington taarifa hiyo ya mvutano wa kibiashara baina ya Uganda na Kenya ndiyo inakamilisha kipindi cha undani leo. Sina la ziada, mlikuwa nami Patrick Nduimana ninawaageni, nikiwatakia usiku mwema, kwaheri ya kuonana. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.