karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani jambo <tipo> msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha undani undani leo sehemu ya kwanza tunaanza na taarifa ya tume ya umoja mataifa nchini drc monusco kuomba kushirikishwa kwenye operesheni za kijeshi dhidi ya wasi wa kundi la ADF wanaopatikana katika mikoa ya Beni na Ituri, operesheni ambazo zinaendeshwa na jeshi la Uganda UPDF kwa ushirikiano na jeshi la Kongo FARDC. Sehemu ya pili, tutakuwa na ripoti kamili kuhusu visa vya kutoweka watu huko Kenya ambavyo vimeshika kasi. Ninayokaribisha leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Kama nilivyodokeza hapo mwanzo, tume ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO kupitia kiongozi wake b bi Bintu Keita imesisitiza umuhimu wa kushirikishwa kwenye operesheni za kuwasaka waasi wa ADF wa ambazo zinafanyika katika mikoa ya Ituri na Beni Kivu Kaskazini karibu na mpaka wa Uganda. Tangu mapema mwezi huu, jeshi la Uganda UPDF kwa ushirikiano na jeshi la DRC FARDC wanaendesha operesheni za pamoja ambazo zina lengo la kutokomeza waasi hao. ADF ambao walitangaza kuwa na ushirikiano na kundi la kigaidi la Islamic State wamekuwa wakiua watu na kuteka nyara raia, hasa huko Ituri na Beni. Mwishoni mwa mwezi Novemba, waasi hao wa ADF walifanya mashambulizi ya kigaidi mjini Kampala na kuua watu kadhaa. Mashambulizi hayo ndiyo yalikuwa chanzo cha serikali ya Uganda kuingia makubaliano na serikali ya Kongo ili kuanzisha operesheni za kuwasaka waasi hao kwenye ngome zao huko Kivu Kaskazini, karibu na mpaka wa Uganda. Kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa huko Goma, Oster Malivika. Oster Malivika, tume ya umoja mataifa MONISCO imeomba ishirikishwe katika operesheni ambazo zinaendelea huko uh, Beni, Ituri dhidi uh, ya waasi wa ADF. Tuelezee nini hasa, kwa nini MONISCO uh, sasa wamejitokeza wame na kusema wanataka washiriki katika operations za like kijeshi ambazo zinaendeshwa na jeshi la Kongo na ushirikiano wa jeshi la Uganda UCDF. Wanasema kwa sababu kuna ulinzi uh, wa amani wa na ulinzi wa raia, na wamesema kwamba wakati wa operesheni za kijeshi kuna hitilafu ama matokeo tofauti ambayo yanaweza kutokea uh, hasa sana wakati uh, wa mashambulizi, ndio Umoja Mataifa inasema kwa kwamba lazima ushirikishwe katika, uh, katika mipangilio na uongozi wa operesheni hizo za kijeshi zinazoendelea hivi sasa. Iuketa uh, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hata amesema samba ni muhimu, na kusisitiza kwamba inabidi serikali ya Kongo itambue kwamba ni memba wa Umoja wa Mataifa na ni lazima operesheni zote waweze kushirikishwa, kwa sababu walikuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa aliko wa serikali ya Kongo halafu ni lazima na ni muhimu waweze kushirikishwa na amejikitia. Anasema kwa nini? Kwa sababu katika kundi la ADF kuna watoto, kuna wanawake ambao vilevile wapashwa kulindwa, japokuwa wameunganishwa wame, wame katika ubaazi wa ADF, lakini ni lazima kuwaokoa katika haya matatizo wanaopitia, swala ambalo wananchi wanaona kwamba ni uh, tatizo sana na kuwa na hasira, wengi wakisema kwamba hata watoto wa ADF ama wanawake wanahusika na mauaji ya watu katika maeneo ya Beni na Ituri. Sasa hawaelewo kwa nini Umoja wa Mataifa unasema kwamba ni lazima walinge. Serikali imeridhia ombi hili la Monisco ndio uh, kwa sababu wiki iliyopita ni kwamba Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliweka makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi, lakini haikueleweka ushirikiano gani. Umoja wa Mataifa unasema kwamba utasaidia jeshi la Kongo kwa logistic kama mafuta kwa kutumia ndege ama nini. Lakini upande wa UPDF kwa kweli wao hawahawajaonyesha ha, tofauti kwa sababu wanasema, anasema kwamba umoja Kongo, wa mataifa huko Kongo zaidi ya miaka ishirini wameshindwa kumaliza waasi, makundi ya waasi kuliko ipungue, inaongezeka. Watu kuliko wapate amani, wanaendelea kuuawa. Na hata Uganda inasema kwamba katika inchi yake kuna wakimbizi wengi ambao wanatoka Beni pamoja na Ituri kutokana na vita vya ADF. Kwa hiyo hawaelewi wanasema Umoja wa Mataifa umefanya muda mrefu Kongo, sasa hawaelewe kwa nini muda huu ndio wameamka, kwamba sasa washiriki katika operesheni, japokuwa wana silaha, wana ndege za kivita, yani wana pesa nyingi. Hawaelewe kwa nini sasa hivi Umoja wa Mataifa umekuwa tu juu wakati huu. Ni kitu ambacho hakieleweki, lakini hapa nifata msemaji wa jeshi la Uganda akasema kwamba Uganda ilipo tayari wapo, MONUSCO itawasaidia kifedha ama kwa njia nyingine, lakini kijeshi wao wenyewe wana wana imani kwamba watamaliza hii ADF. Sasa hii labda kusema tuelewe vizuri, Monisco wanapoomba washirikishwe, wataingia wata vitani na wenyewe kupambana na ADF au watashughulika vingine labda kwa kulinda usalama wa wananchi tu? Wao wamesema kwamba wangeshirikishwa kivita, kwa sababu upate tafahamu kwamba siku zilizopita eh, kuna askari kutoka Kenya ambao vilevile waliingizwa katika jiji la kulinda amani ya umoja Mataifa wanaita kikosi maalum cha Umoja Mataifa. Kuna askari kutoka Tanzania, kuna askari kutoka Malawi na askari kutoka Afrika Kusini ambao waliunda kikosi kimoja na kuunganisha Pakistani. Walisema kwamba hii kikosi kitakuwa kina kinaenda haraka, inakuwa inakuwa inafanya ina, ina reaction kwa haraka, lakini bado hiki kikosi kimeshindwa hata tu ukulinda wananchi ambao wako karibu na kambi zao, kwa sababu watu wanauliwa, magari yanachoma, Ituri, kambi za wakimbizi zinashambuliwa pembeni, hata za kambi ya Umoja wa Mataifa wanashindwa kuwalinda. Ndiyo kitu ambacho watu hawaelewe, Umoja wa Mataifa kwa nini umekuja hivi? Wengine wanasema pengine Umoja wa Mataifa umeona kwamba hii vita inaenda kuisha, kuupatia msaada wa jeshi la Uganda, kwa sababu Uganda inatumia ndege za kivita, ina mizinga na silaha nzito zote, lojistiki yote wanayo, ndiyo wanaona pengine hii itaweza kuwa aibu kwao kuona kwamba wamefanya miaka zaidi ya ishirini alafu wengine aja amalize uwazi japokuwa wao walikuja Kongo kusema wanamaliza uwazi. Maoni sa ya watu tofauti ambao wanakuwa nayo na kusema kwamba lazima wafanye wa, wa, wa kwanza uangalizi wa waachane na mambo ya kushughulikia ya kuingia katika hii e vita, kwa sababu wengi wanashituma umoja wa mataifa kweli kwamba umeshindwa, lakini wengine wanasema kwamba umoja wa mataifa una sheria, kwa sababu Kongo ni memba wa umoja wa Mataifa, na umoja wa mataifa mwns wamekuja Kongo kwa aliko la umoja la serikali ya Kongo. Kwa hiyo ni lazima tu Kongo ikubali washirikishwe, kwa sababu wao wamekuja Kongo kwa sababu ya liko ya Kongo, na Kongo ni memba wa umoja wa Mataifa. Lakini kwa upande wa wananchi, wengi wamekataa kwamba hawataki tena kuona Monusco katika hizi operesheni, kwa sababu wanashutumu kwamba umoja wa mataifa ndio umefadhili makundi ya waasi, kwa sababu tangu wako Kongo sasa makundi yanazidi kuongezeka, na hata hakuna siku moja umoja moja na, na wa mataifa umemaliza kundi moja la waasi pokuwa tu wakati wa m na tatu umoja wa mataifa walifanya kazi, lakini maeneo ya Beni watu wanakufa, watu wanauliwa, watu wana, wanabaka umoja wa mataifa ukiwepo. Ndio vitu ambavyo wanajaribu kuonyesha umoja wa mataifa kwamba ni lazima wakae, lakini katika uangalizi watazame kazi ambazo UPF na F ya Uganda na jiji la Congo RDC, kazi ambazo watazifanya katika mwezi mmoja, iwapo zitafikia watu na tangu UPDF na FRDC waanze kusaka waasi wa ADF, wewe, ambao unafuatilia kwa karibu, uh, operesheni zinavyoendelea, kuna mabadiliko yoyote? Kuna kuna hatua ambayo imepigwa hasa katika kuzima au kukomesha mashambulizi ya ADF dhidi ya raia? Ndio, ah, kweli tangu UPDF, yaani kama wiki moja sasa UPDF inafanya na, mashambulizi mfululizo kumekuwa mabadiliko kwa, kwa sababu ukiangalia kama kwenye mpaka wa, wa Uganda na Kongo, maeneo ya Rwenzori hapo mashambulizi yalikuwa yamezuka yame sana, alafu sasa hizi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba hao watu kkunjwao wamekimbilia maeneo ya Beni, wanakimbilia Ituri, mkoa wa mkoa, mkoa jirani wa Ituri, katika wilaya ilini, na, na, na na ya Irumu pamoja na Juvi na sehemu moja ya wilaya ya Beni, lakini ile sehemu kubwa ambao walikuwa wameweka kambi hizi kambi tayari sasa hizi zime imeshambuliwa kwa ndege na vifaru vya UPDF, au wasi wamekimbia wameondoka maeneo hayo, na hata wengine sasa hivi wameenda kujisalimisha katika mkoa wa Ituri, wanakimbia maeneo ya Beni wakisema kwamba wakubali wafahamisi ama waweze kusamehewa. Ndiyo kitu kinachoendelea, lakini UPDF wao wamesema kwamba wapo tayari kushambulia ADF sehemu zote. Watakimbia na ADF inachukua njia moja, ama kujisalimisha ama ivtangu kivita kamatamshi ya mhanga ambayo ni kamanda wa divisheni ya magharibi ya Uganda, ambayo anaongoza operation za kijeshi kutoka UPDF upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yaani kuna mabadiliko ambayo yanaendelea sasa hivi, mauaji namna ilivyokuwa imeshikakati sasa hivi yamepungua, pengine kwa sababu hao wengine wanajaribu kukimbia kwenye mizigo ama kujificha. Kuna kufanyika mapambano, lazima kunakuwa na hasara. sijui UPDF na FRDC wanahakikisha kwamba raia hawaumizwi hawa au kuuawa wa wakati wa operesheni hizo. Sasa hivi takriban mapigano yako katika mbuga la wanyama pori la Virunga, yaani ukiangalia chini ya mlima wa Rwenzori, hapo ni misitu na vijiji vingi vilikuwa vimesha chomwa na hao waasi, yaani hakuna watu, watu wamerudi kwenye miji mikubwa mikubwa ya Beni, Owicha na sehemu nyingine, lakini vile vijiji ambavyo vilikuwa kwenye misitu watu wameshaondoka na sehemu kubwa ni mbuga la wanyamapori la Virunga, na ndio unaona mizinga inatoka Uganda inakuja kushambulia mbuga la wanyama, kwa sababu hapo ndio walikuwa wameweka headquarter ya, ya, yao ya, ya, ya. Na mbuga la wanyama ni eneo kubwa ambalo linahifadhi makundi mengi ya wazi na makundi mengine kama sjalara maimai na makundi mengine ambayo hayajulikane yako katika mbuga la, la, la wanyamapori za Virunga. Serikali, rais Tshisekedi, mapema wiki hii uh, amesema atahakikisha kwamba uh, jeshi la Uganda uh, halikai muda mrefu DRC. Hata UPDF na wao wamesema operesheni zao wanataka wazifanye haraka haraka na waondoke. Unafikiri, uh, unavyoona hali inavyoendelea, uh, ahadi hiyo ya kwamba watakaa muda mfupi itatekelezwa? Ah, ndio inaonekana itatekelezwa kwa sababu hata mimi mwenyewe nimezungumza na jenerali kamanda wa UPDF kwamba kuna tetesi nyingi, watu wamezani kwamba wamekuja kuiba madini, watu wamezani kwamba wamekuja kuiba, ambao wakasema kwamba wawe wamebadilika. Tazama kama tumekuja na tingatinga za kuchimba madini ama tumekuja na mashine za kupasua, ambao hamna, tumekuja na silaha na vifaru, na hii vifaru vyote pamoja na hizi silaha ambazo tuko nazo mikononi, tutahakikisha ADF wanatokomezwa. Sasa wasiwasi wa wananchi ni kwamba yetu inaweza kuwafukuza waasi wa ndani ya ardhi ya Congo ambao wanaweza kuelekea wengine maeneo ya Kishangani mkoa wa Uriangali, sasa waende wakaua watu huku, alafuruti ikiwa tu imetafuta usalama kwenye mpaka wake, kwa sababu asababu imeanja mapambano kwenye mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakisema kwamba waasi wa walikuwa wanatoka wa Kongo kuenda kushambulia mji wa Kambala na mikoa nyingine, sababu wameanja operation. Halafu inakuwa kama tu wanafukuza ao waasi wa ndani ya Congo. Ni Oster Malevika akizungumza nasi kutoka mjini Goma. Baada ya muda mfupi, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya undani. Wakati visa vya kutoweka watu vinaongezeka nchini Kenya, familia kadhaa zimebaki zikihangaika, zikiwa hazina uhakika iwapo zitakuja kuwaona jamaa wao tena wakiwa hai au mauti Eneo la pwani hasa huko Mombasa ndilo limeshuhudia visa vingi zaidi vya kutoweka watu wanaoaminiwa kutekwa na maafisa kutoka kitengo cha polisi wa kupambana na ugaidi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyankundi, anaangazia suala hilo la kutoweka watu wanaoshukiwa kuhusika katika ugaidi nchini Kenya. Kati ya mwezi Januari na Novemba mwaka huu, zaidi ya familia 43 sehemu tofauti nchini Kenya ziliripoti visa vya jamaa zao kushikwa na watu walioaminiwa kutoka idara za usalama na hadi sasa hawafahamu walipo. Katika mji wa pwani wa Mombasa, familia tatu ambazo watoto wao wa kiume walitoweka kati ya Julai na Oktoba mwaka huu ni miongoni mwa familia nyingi ambazo hazifahamu walipo watu wao, wanahofu kuwa watoto wao huenda wamekufa. Familia za Amshir Aligaro, Jackson Njue na Muhamed Abubakar Said sasa zinawalaumu polisi kwa kuhusika na kutoweka jamaa zao, wakisema kwamba watu waliowachukua walikuwa wamevaa sare za polisi na walijitambua kama maafisa. Garo na Njue walio marafiki walikamatwa na polisi kutoka eneo la Ukunda, pwani ya Kenya, Julai ishirini na nne mwaka huu walipokuwa wakila chakula cha mchana, wakapelekwa Mombasa ambapo familia ya Garo inaishi na hawajaonekana tangu wakati huo. Santa Charo, mama wa watoto watatu kutoka Mombasa anasema mumewe alikamatwa tarehe ishirini na sita mwezi uliopita mjini Mombasa, lakini akaachiliwa tarehe kumi na nne mwezi huu baada ya ushahidi dhidi ya makosa yake kukosekana, lakini akakamatwa tena siku hiyo na tangu siku hiyo hajamwona. Mzee wangu alishukwa kutoka ishirini na sita Novemba, anaitwa Mohamed Ngwedele. Tarehe kumi na nne huu mwezi akaletwa kotini na koti ikamwachilia jioni, tena wakaenda mchukua brada zake Central walipofika Mwembe Tayari wakakuta zaidi ya watu ishirini na mabunduki, wakachukua tena. Mpaka sahii hatujajua yuko wapi. Nimejaribu kutafuta lakini sijampata. E, nimekuja kwa muhuri hapa, nimeongea na wao tunasaidiana, lakini bado e, maana sasa kesi ilikuwa iko kotini na walimwambia yeye ni ajenti wa Alshababu wakili uko naye na akaachiliwa tena. Alivyokuwa aenda nyumbani wakamshika tena, na walikuwa wameachiliwa, hakuna kesi, hakuna ushahidi wowote. Sasa kwa sahii hatujamjua yuko wapi, na walimchukua na tuna ushahidi, tuliwaona kabisa wakimchukua. Hawakusema chochote, walienda, walikuwa ndani ya tuktuk wakaenda mpaka Mwembe Tayari pale, wakaenda wakabloki hiyo tuktuk wakamshukisha na wakamchukua, wakamtia ndani ya gari na wakaenda naye, na hatujajua mpaka sahii yuko wapi. Ombi langu ninataka sasa serikali, maana ni serikali ndo imemchukua. Sasa mimi ninalia na haki itendeke, mtu wangu arudishwe, nimuone akiwa hai, maana ni manyanyaso haya, ni manyanyaso kabisa bila chuki. Mimi niko na watoto, mimi sina kazi yoyote huku. Idadi ya watu wanaotoweka ikiendelea kuongezeka, kikosi cha polisi kwa kupambana na ugaidi nchini Kenya ATPU kimegeukia mitandao ya kijamii ambayo sasa inaibuka kama mbinu mpya za kuwaingiza vijana kwenye makundi ya kigaidi. Kulingana na ripoti ya ATPU ni kuwa magaidi wanatumia mitandao ya kijamii kama vile Telegram na WhatsApp kuajiri vijana kwenye makundi ya Al-Shabab na ISIS. Ufichuzi huo ulikuja baada ya ATPU kuwakamata watu wawili, akiwemo raia wa Tanzania wanaotajwa kuwaajiri vijana kujiunga na makundi ya kigaidi kupitia mtandao wa Telegram. Rajabu Mwinyi Hamisi Hamza na Ikram Ramadhan Rashid walidaiwa kuwa wanachama wa kundi la mtandao wa Telegram kwa jina Khalifa Tulu Umma lenye wanachama nchini Somalia, Tanzania, Kongo, Msumbiji na Kenya. Francis Aumani, afisa wa dharura katika shirika la Muslims for Human Rights au MUHURI lenye makao yake mjini Mombasa. Hizi visa vimezidi katika kipindi cha wiki mbili, sisi hapa tumerekodi visa vikumi hii ni ya kumi ilikuwa tisa hii ni ya kumi sasa kuna wengine hawapatikani kabisa na mpaka saa hizi hizo visa vikumi nyingi waga ni sehemu za likoni changamwe na u, wanateseka sana hawa victims family wanaenda mochwari wanaenda wapi hawapati watu wao na watu huenda wakapotea kabisa kwa hivyo mwaka huu visa vimekuwa nyingi sana vingi sana Coastal area, tumekuwa na kesi kotini lakini hatuoni na tija tumekuwa na habeas corpus kesi ya yule dereva wa ambulance kule Lamu ya Yasir hajapatikana mpaka wa leo. Pale Mtondia, Kilifi, alichukuliwa shehe na uh, watu wawili shehe amerudi wa, wale wawili mpaka leo hawajarudi waja, na Kwale is of the day, vijana kupotezwa, na hatujui watu wanaenda. Kwa hivyo sisi tuna believe strongly wanaofanya mambo haya ni serikali, hususan ATPU, na kama si wao watuelezee ni kina nani na back and forth mingi. special reportua wa forceful disappearance amewahi uh, kuja hapa lakini on private capacity na hatujaona natija yote, hawa watu washtuki. Kwa hivyo hii ni impunity, na tunaona kuwa tukizidi kunyamaza watu watazidi kupotezwa na itakuwa ni hatari katika nchi yetu. Kwa hakika, uh, hizi cases zote tukiziangalia na double lens ni terror related cases. We appreciate kama mtu ana makosa si mumpeleke kotini, tuko na koti lakini kupoteza mtu, mtu anapatikana maiti, mtu anapatikana am, amekufa jangwani, ametupwa savo, maiti yake ametupwa savo, ametupwa sana riva, kule kwa riva, wengine hawaonekani kabisa. I think uh, hii si sheria, hata human right, uh, hairuhusu dunia nzima. Kwa hivyo tunaona kuwa hii ni kunyanyasa raia, na hii ni serikali wanatumia ma, ma, mabavu haya, kwa lugha ya king'enge unasema impunity. Kwa hivyo sisi tunasema Uh, despite sisi kwenda kotini hatuoni natija. Sasa watu wamechoka, hatujui way forward, lakini itabidi watu wajimobilize, watu wapige kamsa, wakija by all means we resist that's the only way to go now, maanake serikali imeshindwa kuprotect watu wake. Wanawake wamebaki wajani, watu wao wamekufa. Wanawake wamebaki, watoto wadogo hawajui wenda wa wazee wao wamechukuliwa, wa na tunaona wengine wanachukuliwa wakirudi, lakini wengine wanapotea kabisa. uh, uh, uh, idadi nyingi, idadi kubwa ni wale ambao hawajaonekana mpaka waleo. Eneo la pwani mwa Kenya linaongozwa kwa visa vya watu wanaotoweka. Kwa mujibu wa takwimu za hivi majuzi kutoka Haki Afrika, ambalo ni shirika la haki za binadamu lenye makao yake mjini Mombasa, karibu visa hamsini na tano vya watu ambao labda wameuawa au kutoweka vimerekodiwa nchini Kenya kati ya mwezi Julai na Novemba mwaka huu, wakiwa mikononi mwa wale wanaokisiwa kuwa maafisa kutoka idara za usalama. Takriban waathiriwa kumi na wawili wa utekaji nyara baadhi yao waliozuiliwa kwa zaidi ya mwezi waliachiliwa hivi majuzi lakini wamebaki kimya pasipo kuzungumzia walichopitia mikononi mwa watekaji nyara wao. Kihakika, mtu akirudi hilo ndio tena uh, donda do, do, do sugu. Mtu akirudi aongei na sisi mtasema nimeambua mimi siongee, nikiongea watanchukua tena. Kwa hivyo hatupati uh, feedback kujua kuwa alifanyiwa nini, uh, alikuwa vipi. Uh, tumepata kesi ya Mtondia mmoja, alirudi hapa sehemu ya Old Town, mmoja alirudi na juzi juzi, pia kuna mmoja alirudi sehemu za uh, Kwale pale. Kwa hivyo tukiwafata hawataki kuongea, sasa wanasema hapana bwana, mimi nashukuru Mwenyezi Mungu nisharudi, niko mzima na niliyapitia mimi, sitaki kuongea mimi, namwachia ya Mungu. Kwa hivyo napata watu hawataki open up watuelezee wamekumbana wa, wa na mambo gani. Hii ni changamoto kwetu, tungelijua walikuwa wali wapi, wamepatia wali nini na nini lakini wanasema ni maofisa wa serikali na tumeambiwa tusiongee tukishatoka tukitaka usalama wetu tunyamaze kinya, ndio hivyo, hatupati. Sasa ni ngumu kumturutisha mtu kuongea. Naambia serikali ya Kenya kuwa wananchi hawana imani na security ya Kenya, hawafati sheria. Hata tumeona masuala ya Kinoti anamboa aende kotini, hataki mpaka misha na pili. Anyway, kwa kifupi, wapwani wa, wa, wa, na wale wote waliathirika na maswala ya watu kupoteza wakililoolela, watu wamechoka na tutajimobilize na njia zote tupeleke petisheni zetu kwa African Commission Human Rights in Gambia, na vile vile tapiga mkamsa tapiga kelele tapiga nduru ili dunia iingilie kati maswala haya. Serikali ya Kenya lazima iwajibike kuangalia kuwa watu wako safe na watu wako na usalama, kwa sababu ni jukumu lao kuangalia watu wako usalama. Shirika la Haki Afrika linasema watu ishirini na tisa wametoweka pwani mwa Kenya mwaka huu, kumi na tisa kutoka Mombasa na tisa kutoka kaunti ya Kwale. Nairobi imeandikisha visa saba, ikifuatiwa na Kajiado visa vine, Lamu visa vitatu, na Wajia na Nyeri kisa kimoja kila eneo. Haki Afrika inaitaka serikali ya Kenya kuridhia mkataba wa kimataifa dhidi ya kutoweka kwa lazima na kubuni sheria za kuharamisha uhalifu huo nchini Kenya. George Musamali ambaye ni mtaalamu wa masuala usalama anasema kutoweka watu hao ni ukiukaji wa sheria na huenda ukazua uhasama kati ya vyombo vya usalama na wananchi wa kawaida. Maeneo ambapo watu hao wanatoweka, kuna uwezekano kwamba vyombo vya dola ndivyo vinatumia mbinu hii kuweza kukabiliana na ugaidi, maanake wengi ambao familia zao zimejitokeza na kusema kwamba hawajulikani walipo, ila hali walichukuliwa na watu ambao walijitambulisha kama maafisa wa polisi wote wanaegemea kwamba ni washukiwa ni wa, ni wa, wa wa ugaidi wa kwa wao, e, kuwa, na kwamba wao wanashukiwa kuwa walijiunga na kikundi cha Alshabab kwa wakati mmoja au mwingine, na hii ni dalili ya kwamba hii ndio mbinu ambayo inaweza kuwa inatumika hivi sasa, na siwezi zungumzia wakati huu peke yake, maanake hapo kitambo kidogo pia kulikuwa kwa wakati kikundi cha Alshabab kilipoanza kutekeleza mashambulizi ndani ya mpaka wa Kenya tuliona kwamba kulikuwa kuna watu mili ambayo ilikuwa inapotea. Eh, haswa katika pwani ya Kenya na kupatikana katika mbuga ya wanyama ya Tsavo, nikimtaja kwanza kama Samir Han ambaye alikamatwa kule Mombasa na mwili wake kisha ukapatikana kule Tsavo ukiwa umemwagiwa asidi. Kwa hivyo hii inawe, ina dalili ya kwamba labda hiyo ndio mbinu ambayo inatumika hivi sasa, lakini hatuosema moja kwa moja, maanake hatuna ushahidi ukamilifu ya kwamba ni maafisa wa polisi waliohusika na kupotea kwa watu hawa maanake hali iliyoko hivi sasa katika sehemu ambazo hawa vijana wamekosea, kuna uhasama fulani baina ya raia na vyombo vya dola, baina ya raia na vitengo vya usalama. Na hali ikiendelea hivi, kumbuka, wananchi ni kiungo kikubwa sana, kiungo muhimu kwa vita dhidi ya ugaidi, maanake wao huzitoa habari kwa vyombo vya dola, kwa watu ambao wanawashuku kwamba sasa, imekuwa ni vigumu hawa wananchi kuweza kutoa habari kwa vyombo vya usalama na vitengo vya usalama kwa sababu ya mambo ambayo tunazungumzia hivi sasa, kwamba kuna watu ambao walikuja na wakakamatwa kutoka katika maeneo hayo, na wajulikani wako wapi, na wao wanashuku kwamba walikamatwa na afisa maafisa wa usalama. Taarifa hiyo ya Jason Nyankundi ndiyo inakamilisha Kwa Undani leo. Sina la ziada. Patrick Ndwimana na wenzangu waliosaidia kufanikisha kipindi hiki, tuna wageni, tukiwatakia usiku wa amani na utulivu likuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.