Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Dwimana. Msemaji wa chama cha Tigray People Liberation Front TPLF Jumatatu wamesema wapiganaji wa chama wa hicho ambao wanapambana na serikali kuu ya Ethiopia wameanza kuondoka kwenye majimbo jirani ya kaskazini mwa nchi. Kiongozi wa TPLF Debretsion Gebre Michael ameandika kwenye barua tunaamini kwamba kitendo chetu cha ujasiri cha kujiondoa kitakuwa ufunguzi madhubuti wa amani. Katika barua yake kwa Umoja Mataifa alitoa wito wa kutenga eneo ambako ndege hasimu haziwezi kuruka kwenye anga ya Tigrey, kuiwekea Ethiopia na mshirika wake Eritrea vikwazo vya silaha na kuunda jopo maalum la Umoja Mataifa ambalo litahakikisha kuwa majeshi yameondoka huko Tigrey. Msemaji wa serikali ya Ethiopia hakujibu ombi la shirika la habari la Reuters la kutoa maelezo juu ya uamuzi huo wa TPLF. Amesema anaamini kujiondoa kwa wanajeshi wa TPLF kutoka majimbo ya Afar na Mahara kutailazimisha jumuia ya kimataifa kuhakikisha kwamba msaada wa chakula unaweza kuingia Tigrei. Mapendekezo mengine katika barua hiyo ni pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa. Maelfu ya wa Watigrei wamezuiliwa na serikali. Barua hiyo inaomba pia wateuliwe wachunguzi wa kimataifa kuwafuatilia wali wale waliohusika na uhalifu wa kivita. wiki iliyopita Baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu liliunda tume huru ya kuchunguza vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Ethiopia, hatua ambayo ilipingwa vikali na serikali ya Ethiopia. Umoja Mataifa Jumatatu umeonya kwamba karibu mtu mmoja kati ya watu wanne huko Somalia anakabiliwa na njaa kali, wakati ukame unaikumba nchi hiyo kufuatia uhaba wa mvua. Hali hiyo inatarajiwa kuwa mbaya sana na kuwaacha watu milioni nne na laki sita wakihitaji msaada wa chakula ifikapo mwezi Mei mwaka Umoja wa Mataifa umesema ukiongeza kuwa nchi hiyo imekuwa na msimu mbaya wa mvua kwa mara ya tatu mfululizo katika kipindi cha zaidi ya miaka 30. Uhaba wa chakula, maji na ardhi kwa ajili ya malisho tayari umewalazimu watu laki moja na elfu sitini na tisa kuhama makazi yao, huku idadi hiyo ikikadiriwa kufikia milioni moja na laki nne ndani ya miezi sita. Umoja wa Mataifa umesema katika taarifa, katika miaka hivi karibuni Majanga na siyo mizozo yamekuwa kichocheo kikuu cha watu kuhama makazi yao nchini Somalia, taifa lililokumbwa na vita ambalo ni miongoni mwa mataifa ya dunia yaliyo hatarini zaidi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Ni dhoruba kamili inayokuja. Adam Abdel Mula, mratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja Mataifa nchini Somalia ameliambia shirika la habari la AFP katika mahojiano, akionya kuwa watoto laki tatu wenye umri wa miaka mitano na chini zaidi wako katika hatari ya utapiamlo mkali katika miezi ijayo. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka ya Dubai ya usafiri wa anga DCAA Jumatatu imesema imesitisha kwa saa 48 safari zote za ndege zinazoingia Dubai kutoka sehemu yote nchini Kenya, gazeti la The Nation limeripoti. Hata hivyo, safari za abiria kutoka Dubai kuelekea Nairobi bado hazijaathiriwa na uamuzi huo. Hakuna sababu zilizoelezewa juu ya uamuzi huo wa kupiga marufuku safari za ndege kutoka Kenya ambao umeanza kutekelezwa saa nne na nusu asubuhi Jumatatu kwa saa za Kenya. Usitishaji safari za ndege kutoka Kenya unajiri siku moja baada ya DCAA kutoa masharti magumu kwa wasafiri kutoka Afrika Mashariki kwenda Dubai. Jumamosi, Dubai kupitia kituo chake cha kudhibiti virusi vya COVID-19 CCC iliwaweka wasafiri kutoka Kenya, Uganda, Rwanda, Tanzania, Burundi, Nigeria, Zambia, Cameroon na Chad Chini ya masharti mapya katika hali ya kudhibiti kusambaa kwa virusi vya Covid 19. Majeshi ya usalama nchini Nigeria yanasaka magenge ya majambazi wenye silaha ambao waliua watu 47 katika mashambulizi ya hivi karibuni katika maeneo ya vijijini kaskazini magharibi mwa nchi. Mashambulizi hayo yalitokea katika jimbo la kaskazini magharibi la Kaduna. Kamishna wa usalama huko Kaduna, Samuel Arwan, amethibitisha Jumatatu. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo lakini wanadhani yalifanywa na magengi ya majambazi walioua watu 2500 kaskazini magharibi na katikati mwa nchi katika mwaka huu wa 2021. Makundi hayo yenye silaha yanajumuisha vijana kutoka kabila la Fulani ambao kijadi walikuwa ni wafugaji wa kuhamahama na walijikuta katika mzozo wa miongo kadhaa na wakulima wa jamii ya Wahausa juu ya vyanzo vya maji na ardhi ya malisho. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Moridhi katika kipindi cha kwa undani. Patrick Duimana na wageni nikiwatakia usiku mwema kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia kwa kina operesheni inayoendelea ya kijeshi nchini DRC ambapo jeshi hilo pamoja na washirika wake kutoka nchini Uganda wanaripoti kwamba wamewakamata waasi wapatao 35 na vilevile kuokoa dazani za mateka nchini DRC. Katika sehemu ya pili, tutamulika ripoti kwamba Tanzania ndiyo inayonufaika zaidi kutokana na mvutano wa kibiashara kati ya Kenya, Uganda na Rwanda. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi. Na majeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo pamoja na washirika wake nchini Uganda wamesema kwamba wameharibu kabisa ngome za waasi mashariki mwa nchi hiyo ambapo kumekuwa na machafuko wiki hii katika eh, kampeni ambayo ilianzishwa mwezi uliopita dhidi ya waasi wa ADF. Wanajeshi kutoka nchi hizo mbili walishambulia eh, kwa mabomu kambi mpya za adui ambazo zinaelezwa kuwa katika wilaya ya Beni katika mkoa wa Kivu kaskazini na vilevile mkoa wa Ituri ama ukipenda jimbo la Ituri. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limesema katika taarifa iliyotumwa kupitia e, mtandao wa Twitter kwamba operesheni ya pamoja iliyoanzishwa Novemba 30 bado inaendelea kushika kasi. Jeshi hilo limesema limeshambulia maeneo ya wanajeshi wa Allied Democratic Forces. E, wanaotuhumiwa kwamba e, wanaua watu wengi katika nchi hiyo, mashariki mwa DRC, na milipuko ya mabomu katika nchi ya Uganda, katika mbuga ya wanyama ya Virunga. Wakati huo huo, katika jimbo la Ituri, wanajeshi walisema kwamba wamewakamata magaidi e, au waasi e, na wanaita magaidi kwa, kwa kweli magaidi 35 wa ADF kutoka vijiji kadhaa katika wilaya ya Irumu. E, kati ya mwezi Disemba 13 hadi 15, yani tarehe 13 hadi 15 za mwezi huu wa Disemba, na jeshi la Uganda lilikuwa limesema Jumamosi kwamba washirika e, e, wataongeza operesheni katika sekta tofauti tofauti kwa vile e, au katika maeneo tofauti tofauti kwa vile magaidi hawajapiga kambi tena baada ya kuondolewa kutoka ngome zao za zamani. Kufikia sasa majeshi hayajatangaza hadharani idadi ya waliofariki au kujeruhiwa katika eh, harakati za kupambana na kundi hilo la ADF ambalo, msikilizaji kama unavyojua, linatuhumiwa kwa mauaji mengi na visa vingi vya utovu eh, wa usalama katika eneo hilo la mashariki mwa DRC. Historia fupi msikilizaji, kuhusu ADF ni kwamba ni kundi lililokuwa muungano wa waasi wa Uganda ambao kundi lake kubwa lilikuwa ni Waislamu au wengi wa wale waliokuwa wahusika walikuwa ni Waislamu ambao wa walikuwa wanampinga rais wa Uganda Yoweri Museveni, lakini lilijiimarisha mashariki mwa DRC hapo mwaka 1995 kwa mujibu wa rekodi tulizonazo na kuwa ni kundi baya zaidi katika vikosi ambavyo vimepigwa e, marufuku katika eneo hilo lenye matatizo. Na ni kundi ambalo linalaumiwa kwa mauaji ya maelfu ya raia katika kipindi cha muongo mmoja tu ambao umepita katika nchi hiyo ya DRC pamoja pia na milipuko kadhaa ya mabomu katika nchi hiyo jirani ya Uganda. Tumekuwa tukijaribu juu chini kuwapata maafisa wa kijeshi kutoka DRC na vilevile maafisa wa serikali ya Uganda ili kuangalia kwa kina zaidi ni nini hasa kinachoendelea kwenye operesheni hiyo ambayo inatajwa kuwa ya kipekee baada ya operesheni zingine nyingi kufanyika, lakini eh, pasina kuonekana mafanikio yoyote. Lakini sasa tuungane na mchambuzi wa masala ya kieneo pamoja na usalama wa kieneo, bwana Nabende wa Moto. Anajiunga nasi kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka nchini Uganda, nafikiri yuko katika mji wa Kampala. Nabende wa Moto, karibu. Kwanza kabisa tueleze tu, kama ambavyo umesikia nikieleza hapo mwanzo, tupe taswira ilivyo, kwa kutueleza ni nini kilicho tofauti katika operesheni hii na zingine nyingi, ambazo kama nilivyosema, zimekuwa zikishuhudiwa katika eneo hilo la mashariki mwa DRC. Nini tofauti? Tofauti iliyokubwa wasikilizaji, labda waelewe kwamba, uh, operesheni za mwanzo jeshi la Uganda na majeshi ya nchi zingine zilizoko jirani ziliingia Kongo bila kuidhinishwa na bunge la Kongo. Na kwa wakati huu urais wa Jamhuri ya Kongo na bunge lao liliongelea hii, na likawapa ruhusa jeshi la Uganda liingie Kongo. Nafikiri hii hasa ililetwa wakati kulikuwa na milipuko ya mabomu huko Kampala, na kwa hivyo nafikiri hiyo ilishurutishwa sana Uganda kuweza kuongea na rais Tshisekedi iweze kuiruhusu iache majeshi ya Uganda ingie li kule. Hiyo ndiyo tofauti kubwa ninayoelewa, isipokuwa Uganda haijapata kuidhinishwa na bunge lake bado lakini rais bado yuko na yuko na na ruhusa ya kuweza kuelekeza hii kwenye bunge, kwenye siku, nafikiri zimesalia sasa, siku karibu kumi na sita hivi, amini siku sita hivi, siku sita bado, na anaweza kuomba bunge la Uganda aliwezi kumupa ruhusa hiyo. Swali ambalo linakuja akilini moja kwa moja na bendi wa moto ni kwamba hizi ni operesheni zimekuwepo kwa muda mrefu na ni nini ambacho basi kimebadilika ikakuwa kwamba hii imekuwa kubwa zaidi na imeanza kuonekana kwamba ni moja ya operesheni tajika zaidi. Lililo uh, la kuweza kufikiri sana ni kwamba wakati wa zamani hakukuwa na uhusiano sana, kwa sababu nchi jirani nyingi, hasa Rwanda, Burundi hazikuwa sana na ushirikiano na sehemu ya upande wa Kongo wakifikiri, waki, waki kwamba kunao waasi ambao wanajielekeza kupigana na serikali za huko, nchi hizo mbili. Na lazima labda pia wasikilizaji wataelewa, kunao maelekezo ya nchi nyingi kwa sababu nafikiri uh, kwa rasilimali zilizoko huko Kongo. Ieleweke, Uganda ilishitakiwa wakati wa zamani kwamba majeshi yetu haikuwa na tabia mbaya na nafikiri wakapora mali za Jamhuri ya, ya watu ya Jamhuri ya Kongo. Lakini kwa wakati huu, kujibu swali lako kwa haraka haraka, inaonekana watu wengi huko Kongo wameuliwa na hao waasi watu wa kawaida. Kwa hivyo, nafikiri serikali ya huko Kongo na bunge likaona kunao uharaka ya kuweza kusaidiwa na majeshi ya Uganda kwa sababu tuko karibu sana na hiyo misitu ya Ituri na Beni. Kwa hivyo, nafikiri wakawa na kushurutishwa kwamba wataweza kusaidiwa na jeshi la Uganda ili wazingire au waasi wasiwe wanatoroka kujificha upande wa Uganda, waweze kuwazingira ili labda waweze kupata matokeo mema. Nimekuwa nikitazama au nikisomasoma kwenye e, vyombo vya habari na mitandao mbalimbali -mbali ya kuaminika, e, baadhi ya watu wakisema ndio wanaunga mkono yanayoendelea ya lakini, e, kuna wengine wanaosema wanafanya hivyo shingo upande kwa kueleza kwamba Uganda haiwezi kuwa na nia ya dhati katika kusaidia kwenye mchakato huu e, wakieleza e, kwamba kama ulivyosikia kwenye utangulizi wangu pale e, kuwa ADF yenyewe ilitokea Uganda miaka hiyo ya tisini, utasema nini, uh, ndugu Mrisi? Ieleweke kwamba wakati wa ADF ya mwanzo Uganda ilipigana na ADF wakiwa waasi wa, wa kawaida hawakuonekana kama watu ambao wanashirikiana na makundi ya watu wa IS na baadaye, ieleweke kwamba walijitangaza kwamba, kwamba wameungana nao wenzao ambao kwa kweli wametangazwa na mataifa mengi huko Ulaya ni kama watu wanaopendelea um, Terrorism. Ni, ni nini niambie? Terrorism, ugaidi. Kwa hivyo ADF ya sasa hivi na ADF ya hapo awali haikuwa inafanana. Hawa wamejiingiza kwa, walijitangaza kuwa wamejiingiza kwa ugaidi. Kwa hivyo nafikiri hiyo ndiyo inawafanya wako, Wakongomani wapate kushurutishwa kwamba labda wawapige kwa sababu wanaye ujanja wa kigaidi. Na hiyo uh, Uganda hata ingawa wengine wameikubali kuingia Kongo shingo upande, lakini unaelewa hata amerikani wakati wanapotangaza kundi kama ni kundi la ugaidi hawawezi kuja kiwazi kuweza kuilaumu Uganda kwa wakati huu na hata nchi zingine za huko Urupa na sehemu zingine zile hawawezi kuja kiwazi wakilaumu nchi ya Uganda kwa wakati huu, kwa sababu Umoja wa Mataifa, ieleweke tena, inayo majeshi wa, wengi zaidi huko Kongo huko uh, sehemu za Kongo na shingo upande yao inaeleweka, kwa sababu majeshi hayo hayakusaidia wananchi wa Kongo wakati watu wa ADF wakiwa wanatumia ugaidi dhidi ya wananchi wa kawaida huko sehemu za Kongo. Mwisho kabisa, mabendo wa moto, muda unakimbia sana. E, nimeona kwamba e, kuna hali ya taharuki. Nimeona katika vyombo vya habari, na hivi tunavyozungumza, tumekuwa tukijaribu kupata wale maafisa wa usalama hasa kutoka DRC wale wa kijeshi na wengine na pia wachambuzi na nakuwa kwamba hata simu hatuwezi kupata kuzungumza na watu katika hasa eneo hilo la Beni, kuna hali ya taharuki e. Je, unahisi kwamba hii sasa ndio ndio njia ya pekee ambayo e, itaweza kutoa suluhisho baada ya yote hayo kutofanikiwa ambayo yamefanyika katika siku za zamani e, hii ndio njia pekee sasa? Hii ndio operesheni ambayo tutasema sasa kwamba inatatua matatizo yote na kwamba sasa hali ya usalama itaimarika eneo hilo? Ingewezekana, naweza kusema mimi binafsi, ingewezekana, lakini taharuki unayoiongelea ni kwamba inawezekana kama kwamba nchi ya Rwanda pia inafanya mipango ya kuweza kuingia Kongo kimabafu kwa sababu wanafikiri kunao waasi wanaojipanga kushambulia nchi yao. Sasa hiyo ikitokea, nafikiri hatutapata hata hatutapata mwelekezo mzuri kwa sababu inaweza kutokea tena vita dhidi ya nchi ambazo sio nchi ya Kongo Wakipigania huko kwa sababu hii, Uganda na Rwanda haitakuwa mara ya mwanzo kupigana wakiwa huko nchini Kongo. Asante ah, sana na Bende wa Moto, msikilizaji mchambuzi wa masuala ya usalama wa kieneo huyu, ah, na Bende wa Moto wamejiunga nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka nchini Uganda. Ninashukuru mi, na nawaombea mema kule Amerikani na wasikilizaji pia. Na Nabendo wa Moto ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini nakuomba usiondoke, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC ukiwa nami BMJ Mridhi. Tanzania inaibuka kuwa mnufaika mkubwa zaidi katika vita vya kibiashara vya Uganda na Kenya na vilevile vile nchi ya Rwanda, e, hayo ni kwa mujibu wa ripoti ambayo imechapishwa na gazeti la The Citizen nchini Tanzania. Wiki hii Kampala imetangaza marufuku ambayo inakujwa kwa bidhaa za kilimo za Kenya ikiashiria kuongezeka kwa mzozo wa kibiashara ambao umekuwepo kwa takriban miaka miwili sasa na ambao suluhu yake ilitarajiwa mwezi mmoja uliopita kupitia kongamano la pande mbili ambalo liliahirishwa. Waziri wa masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki wa Uganda, Rebecca Kadaga, anakumbukwa sana huyu kama aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo, aliyeagiza Wizara ya Kilimo kuorodesha bidhaa za kenya ambazo zitapigwa marufuku katika soko la uganda ikibainisha kwamba ugomvi wa kibiashara kati ya wa washirika hao wawili wa jumuiya ya afrika mashariki umeendelea eh, kwa muda mrefu sasa waziri huyo amesema kwamba wamekuwa akivumilia mambo mengi kuhusu kenya kwa muda mrefu wakati huo huo akasema kwamba Uh, wana utulivu katika mzozo wa Uganda na Rwanda ambao umesababisha kufungwa kwa kituo kimoja cha mpaka cha Katuna eh, au eh, wengine wanaita Gatuna, ambao Februari mwaka elfu mbili kumi na tisa, ambapo eh, tuliripoti kwa kina katika kipindi hiki hiki cha kwa undani, huku pande zote mbili zikiwa na misimamo mikali kuhusu maswala yaniyosababisha kufungwa, ambayo ni pamoja na masala ya usalama sasa. Inaelezwa kwamba Tanzania imeangalia hali hiyo na ikaanza moja kwa moja eh, kuwataka au kuwarai eh, wafanya biashara tajika katika nchi hiyo eh, kuchukua nafasi hii eh, ambapo ni pengo au mapengo yaliyoachwa na Kenya na Rwanda eh, katika biashara kati ya nchi hizo na Uganda. Na sasa eh, inaelezwa kwamba wafanyabiashara wengi kutoka Tanzania tayari wameanza kunufaika na Tanzania kwa jumla inanufaika zaidi na uhasama huo wa kibiashara unaoendelea. Tunajaribu kumtafuta mchambuzi wa masala ya biashara na uchumi, e, mtambuzi, e, mchambuzi tajika kutoka Tanzania, Dr Brevias Kayoza ambaye kwa sababu moja au nyingine hapatikani kwa sasa kwenye laini ya simu ingawa alikuwa amethibitisha kwamba alikuwa ametuthibitishia kwamba angeshiriki, lakini tunaendelea kumtafuta. Lakini kwa sasa tuungane moja kwa moja na Emmanuel Masai. Huyu pia ni mchambuzi wa maswala mbalimbali mbali ya kiuchumi na kijamii nchini Tanzania. Kwanza kabisa e, katika ripoti hiyo ambayo umesikia nikieleza hapo e, Masai, ni kwamba E, kumekuwa na mvutano huu. Sijui ni nini unachokijua mvutano ambao umekuwepo hasa baina ya Kenya na Uganda ambao umepelekea sasa hali hii inayoelezwa e, kwamba ni Tanzania inayonufaika. Nini unachokijua kuhusu mvutano huo na asili yake? Asante uh, sana uh, ndugu yangu Murizi, kwanza nashukuru kuweza kunipigia simu uh, kimsingi kabisa tukijaribu kuangalia mvutano wa kibiashara kati ya taifa la Uganda na Kenya ni kitu ambacho uh, mimi kama raia ama mwananchi wa hapo kanda wa Afrika Mashariki naona ni kwamba ni kitu ambacho si kizuri sana, wala hakina tija kwa muungano wetu wa Afrika Mashariki kuona kwamba sisi kama wana Afrika Mashariki tulikuwa na lile soko la la la, la pamoja kwamba mimi naweza nikatoka Tanzania kwenda kufanya biashara Uganda ama Uganda unaweza akatoka Uganda akaenda kufanya biashara Kenya, lakini sasa hizi mivutano ambazo zipo nadhani zinatoa ule mtazamo rasmi kabisa wa kusema kwamba sisi tupo katika muungano wa Afrika Mashariki, lakini sisi lengo letu haswa ni kwamba tuwe katika masuala mazima ya, ya, ya ufanyaji biashara. Kwa hiyo ukuaji wa biashara unakuwa ni mgumu kwa namna moja ama nyingine kutokana na vikwazo vya hapa na pale masai. Ingawa kunao wanaonufaika wa, kuna watu wanasema kwamba kuna haja ya kusuluhisha e, mzozo huu, mgogoro huu, unaona kuna njia yoyote? Uh, mimi nadhani katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki kuna uongozi wa kila aina na kuna watu ambao wapo katika nafasi mbalimbali mbali, ambao wanaweza wakaziita nchi hizi mbili mezani na kuweza kuwasuluhisha kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo mimi siamini kwamba hili swala li, wa, endapo watakaa mezani linaweza likashindikana hapana. Halishindikani. Hili linatatulika kabisa, lakini kimsingi tu kwamba wale viongozi ambao wapo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki basi wajaribu kutupia kutupia jicho katika katika swala hili, kuweza kusaidia haya mataifa mawili, kwa sababu kama kuna mataifa mengine ambayo yananufaika kutokana na, na mgogoro huu, mimi niseme si vizuri, si, si, si, si, sana kuweza kufurahia hiyo, kwa sababu inakuwa ni kitu ambacho si kizuri, kwa sababu mataifa mengine unakuta wanaumia, wafanya biashara ambao ambao huenda wangetoka Kenya kwenda Uganda wanaumia na wafanyabiashara ambao kutoka Uganda kwenda Kenya wanaumia. Kwa hiyo si vizuri kwa mataifa mengine ambao yapo katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki kuweza kulifurahia hili, ni jambo ambalo kwa kweli ninasikitisha sana. Kwa hiyo mimi nachokiamini kwamba viongozi mbalimbali ambao wapo katika ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki, endapo wataziita hizi nchi mezani, zikakaa pamoja, mimi naamini hili linatatulika, na si jambo zuri sana, ndugu yangu, katika masuala mazima ya kibiashara, kwa sababu sisi ni wamoja, ni wamoja, ni wa Afrika. Na, na, na hasa tunajivunia ule wa Afrika Mashariki. Ripoti ya Citizen inaeleza kwamba Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania anaangalia kwa jicho la karibu sana matukio hayo e, kati ya Kenya, Rwanda na Uganda e, kuashiria kwamba e, kuna kitu ambacho anataka hasa nchi yake e, inataka kutokana na uhusiano e, huu ambao umezorota. Unadhani ni nini hicho anachokitaka Raisi Samia? Uh, nashukuru sana ndugu yangu Murizi. hatuwezi <laughs> tukajua hatuwezi tukajua kwa sababu ni, ni, ni, ni, ni mambo mazito sana hayo. Uh, rais wa Tanzania kwamba ni mtu ambao anafatilia kwa ukaribu sana masuala mazima ya taifa la, la, la mgogoro huu wa kibiashara kati ya taifa la Uganda na, na, na sana lakini mimi niseme tu labda huenda kuna kitu anataka kuki, kuki, kukiangalia katika katika mgogoro huu labda huenda anataka labda aingie katika masuala mazima ya usuluhishi. Hatuwezi tukaelewa kiundani zaidi kwamba ni kitu gani ambacho kinamvutia Rais wa Tanzania kuweza uh, kuliangalia kwa jicho la tatu swala hili. Mimi nadhani labda, kimtazamo wangu navyoona, labda huenda anataka kutupia kitu fulani pale kuweza ku-u-kuweka sawa, kwa sababu nchi ya Tanzania ni moja ya nchi ambazo zipo katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo, mimi nina imani kwamba Rais wa Tanzania huenda anajaribu kuliangalia swala hili kuenda labda katika jicho la tatu kwamba A, a, a, labda atafute njia ya namna moja ama nyingine kuweza kuwaita hawa watu mezani, labda kujaribu kuwasuluhisha mgogoro wa uh, kibiashara. Sio kitu kipya au sio swala ngeni katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, lakini unahisi ni nini ambacho uh, nchi husika uh, katika jumuiya hiyo, viongozi wa nchi hizo wanafaa kufanya kuhakikisha kwamba mgogoro huu hauathiri uh, uh, uh, jumuiya kwa ujumla wake? Eh, ingawaje huenda eh, ukafaidi nchi eh, binafsi uh, Murizi, ni, ni kauli nzuri sana na ni kauli ambayo ina matumaini makubwa kwa sababu kama taifa la Kenya na na taifa la Tanzania wataweka uh, uh, uimara mzuri katika masuala mazima ya ushirikiano wa kibiashara. Hili ni jambo ambalo linatija sana kwa mataifa yote mawili kwa maana ya kwamba uh, kuondoa zile zile vikwazo zile, zile, zile, vikwazo vya hapa na pale ambavyo huenda vilikuwa ni vikwazo vikubwa sana kwa wafanyabiashara kutoka Tanzania ama vilikuwa ni vikwazo vikubwa sana kwa wafanyabiashara kutoka Kenya. Ni kitu kizuri sana ni kitu kizuri sana na nadhani, rais wa Tanzania anajaribu kuangalia mbali kwamba kwa mba, uh, wafanyabiashara wa hapa nyumbani Tanzania kuweza kwenda kiurahisi, uh, kule nchini Kenya, lakini wafanyabiashara wa Kenya waweze kuja kiurahisi hapa Tanzania ili kuweza kufanya biashara, ni jambo zuri, haswa katika masuala mazima ya kiuchumi kwa sababu mfanyabiashara wa Tanzania t kaenda kufanya biashara ama na akarudi huku Tanzania wakaweza kufanya biashara, ni kitu ambacho tunasema tunabadilishana zile thamani ya kifedha. Kwa hiyo moja kwa moja, mimi naona hili jambo naliunga mkono, ni jambo lenye afya, jambo lenye tija kwa ukanda wetu wa Afrika Mashariki, lakini kwa mataifa haya mawili yote ya Tanzania na Kenya, kuondoa vile vikwazo vya hapa na pale, ili watu waweze kufanya biashara zao wakiwa kwa wakiwa huru na amani zaidi. Mimi ninachokiona ndugu yangu Mrizi ni kwamba labda huenda marais wetu wa ukanda huu Afrika Mashariki wajaribu kuchukulia hatua za haraka yale matatizo ambayo huenda yanatokea. Unajua, kuna vitu vingine ambavyo ukiviangalia, labda vinakuwa vinaanzia huku chini. Kwa hiyo kama watajaribu kuchukua hatua za mapema, nadhani matatizo kama haya hawezi yakatokea kama ambayo yanayakumba ya ya ya sasa hivi mataifa mawili ya Kenya na na na, na, na, na Uganda. Ma, ma, matatizo kama haya endapo yatatatuliwa mapema, mimi nadhani ni suluhu ambayo inaweza ikasaidia kwa namna moja ama nyingine, uh, kuto kutokea migogoro ya namna hii kwa mara kwa mara. Kwa hiyo ninadhani marais wetu ama mamlaka ambazo zipo zina wajibu wa kuhakikisha kwamba wana, wana, wana, wanaweza kuyatatua haya mapema kabla hayajatokea. Emmanuel Masai anatufungia sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Shukran sana kwa kutusikiliza muda wote huo. Kwa niaba ya msimamizi Mary Mgawe, kwa niaba ya mwelekezi Saida Hamdun, e, jina langu ni BMJ Muridhi. Nakutakia kila laheri, tuonane hapo kesho inshaallah.