A1, the hits. Kutoka Studio kumi na tano VOA <music> hii ni Express. VOA Express ni ya Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Australia, Sauti ya Amerika kutoka Washington, DC. Jina langu ni Sandey Shomari, msikizaji niwe kushajaa tele kama pishi la mchele, leo ikiwa ni Jumatano Desemba 22 mwaka 2021, ikiwa Christmas e, inakaribia kweli kweli hapa na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu washirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa voa swahili.com. Nam, bila shaka basi mambo ni mengi kweli kweli. Msikilizaji usiondoke kando ya redio yako, tutakuwa naye mwanamuziki mcheza filamu wa Tanzania akilonga nasi, hali kadhalika huko Burundi, masharti ya Covid yawekwa nchini kote, bila kusahau leo burudani ya muziki. Pia kama kawaida Jumatano tutakuwa na teknolojia, wapenzi wa masuala hayo casted by. Na katika swali la leo tumeuliza Monisco huko DRC waondoke ama wabaki, na huko naona watu wengi sana kabisa wamechangia sawasawa kabisa. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati Tuanze huko Burundi, ambapo serikali ya nchi hiyo imetoa agizo la kufungwa kwa muda kwa sauna zote na klabu za usiku za muziki. Pia imepiga marufuku tamasha za muziki. Ni baada ya kuonekana kwamba maambukizi ya virusi vya korona yanaongezeka kwa kasi nchini kote. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na kiongozi wa shirika linalohamasisha uzalendo na uongozi bora MAP Burundi, Emery Pacific Igiraneza, ili kujua namna walivyopokea hatua hizo. Ukweli ni kwamba serikali ya Burundi haijachukua hatua hizi kwa muda, wamechelewa sana kwa sababu hapa tunazungumzia uh, janga, kitu ambacho um, kilikuwa kinahitaji kuchukuliwa hatua haraka iwezekanavyo. Na unakumbuka kama ulivyotaja uh, kwamba Mapu Burundi buhire tumeandikia serikali ya Burundi na kuwashauri ni hatua gani wangeweza kuwa mwaka uliopita ili waweze kugombana na uh, virusi hii na kama vile nchi zingine zilikuwa zikifanya. uh, ni vizuri kwamba serikali inaanza kuona uh, umuhimu wa kuchukua hatua hizi uh, unapoangalia uh, uh, yani ripoti ya, ya hili shirika la mataifa la afya wanakuambia kwamba, na hizi ni, ni ripoti za serikali ya Burundi yenyewe ya kwamba watu elfu ishirini na tatu wamekwisha uh, uh, kuwa na ugonjwa huu uh, nchini Burundi, na hii tunajua ni conservative figures. It's like a minimalistic figure. Na ukweli ni kwamba watu wanaweza kuwa wengi kuliko hawa. Tunaona ya kwamba watu waliochukua uh, hii vaccination Burundi ni kati ya elfu tano na elfu sita kulingana ni nani analeta hizi uh, ripoti na ukiangalia sasa ile rate Uh, namna watu wanapatiwa wanachukua wana hizi kinga, ukweli ni kwamba ni watu eh, mia mbili na hamsini uh, am, na tano kwa siku wanachukua hii uh, kinga la COVID. Unaweza kufanya on average, ni watu wangapi wataweza kukingwa na itachukua muda gani? Itachukua siku elfu tisa au elfu nane, kulingana na, na, na mwenendo huyu ili wakinge uh, watu uh, asilimia kumi ya Warundi kulia. Yeah, umesema mambo mengi ambayo hayajafanyika kufikia sasa, upande wa shirika lenu mnaona Serikali ifanye nini na wananchi wafanye nini ili kabisa waweze kuona kwamba uh, hii COVID ni ugonjwa ambao ni hatari na waweze kuchukua hatua madhubuti. Kitu cha kwanza serikali inatakiwa kufanya ni kusaidia ile kamati ambayo imewekwa pale, ili kuweza kuleta uh, yani, ushauri na, ku, uh, na kushauri serikali ni kitu gani kinaweza kufanyika. Wale hawana uwezo wa kutosha Uh, wa kuhimiza wananchi. La kwanza ni wananchi waelewe ni hatari iko wapi, ili waweze kujikinga. ukisha ukileta hizi hatua tu bila kueleza wananchi, kufanya kampeni ili watu kila mrundi Burundi, wa vijijini na wa mjini, waweze kujua kwamba hapa kuna hatari. Ni Emery Pacific Gereneza akizungumza na VOA Express kutoka mji wa Manchester huko Uingereza. Basi tukitizama yanayojiri kutoka meza ya sayansi na teknolojia. Hoteli moja mpya mjini London inadaiwa kuwa ya kwanza kupunguza kabisa matumizi ya hewa ya kaboni duniani. Wamiliki wa hoteli hiyo itwayo Room2 wanasema kwamba itakuwa ikitumia nishati inayozingatia zaidi ubora wa mazingira na kutumia vifaa vilivyotengenezewa nchini, huku wakipanda zaidi ya miti elfu nne ili kuchukua nafasi ya miti iliyokatwa kutengeneza vifaa hivyo. BMJ Muriithi anaarifu zaidi. Kinaonekana tu kama chumba cha kawaida cha hoteli kikiwa na mapambo ya kisasa, sanaa kwenye kuta na kitanda chenye starehe, lakini ni pahala ambapo panazingatia zaidi usafi wa mazingira. Kwa mfano, mifereji inadhibiti kiasi cha maji kinachotoka, huku vifaa mbalimbali vikitumia mali hafi inayoweza kutumiwa tena na vingine vikitokana na miti iliyozalishwa kwenye eneo ilipo hoteli hii. Hapa ni Room Two, hoteli iliyo katika kitongoji cha Chiswick magharibi mwa mji wa London. Imejengwa kufuatia ongezeko la wasiwasi kuhusu mchango wa sekta ya utoaji huduma kwa mabadiliko ya hali ya hewa kuna hata baisikeli zinazotumia umeme ambazo hukodishwa na wateja. Ni wazo lake Robert Godwin, ambaye anasema angependa kubadilisha taswira ya sekta ya utoaji huduma wa kujali mazingira. tuna vyumba viwili vya maabara, kwa hiyo maana yake ni kwamba tuna vyumba ambavyo vimejaa takwimu. nadhani kuwa nishati inayotolewa kwenye soketi, tuchota nishati ni kiasi gani kutoka kwa vifaa kama vile TV na kadhalika pamoja na kuangalia ubora wa hewa, kuangalia ni kiasi gani cha maji ya moto tunayotumia, ili hatimaye tufahamu jinsi wageni wanavyotumia vyumba vyetu. Na baada ya muda, tunaweza kupata picha halisi kuhusu tabia za wageni, ili kuchukua hatua mwafaka na hatimaye kuona ikiwa, hivyo, tuna ushawishi chanya. Hilo linatuwezesha kujifunza na kufanya maboresho kwenye jengo hili na pia katika miradi mingine ya siku zijazo. Mfumo huo pia huhakikisha kwamba unafuatilia yanayojiri hata kwa wageni walio katika faraha za vyumba vyao. Godwin anaeleza kuhusu sensa tatu za mfumo wa infrared, ambazo zinahakikisha kwamba nishati haitumiwi visivyo kwa kuzima taa na matumizi mengine ya umeme kama vile kuchemsha maji wakati wageni hawapo. Hoteli hii inategemea vyanzo vyake yenyewe vya nishati ili kukidhi mahitaji yake ya umeme. Tunaongeza uzalishaji wa nishati badala kwenye jengo hili inayotokana na jua linalopeleka miale hadi juu ya paa, pamoja na visima vya kina cha mita 1700 chini ya ardhi ili kubadilisha asilimia mia moja ya mahitaji ya joto baridi na maji ya moto. Kwa njia hiyo, tunaongeza nishati ambayo tunaweza kuzalisha hapa kwenye jengo na kupunguza kile tunachohitaji kuvuta kutoka kwa gridi ya taifa. Hali ni hiyo hiyo ndani ya hoteli, kwani kila kitu kimefanywa kwa uangalifu mkubwa. Mshauri wa kutunza na kuhifadhi mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa Emilia Holdaway anasema kuna hatua zaidi ambazo hoteli hiyo inaweza kuchukua. Hoteli ya Room Two ilifunguliwa milango yake tarehe mosi mwezi huu na vyumba vyake vinakondishwa kutoka pauni 129 sawa na dola 171 za Marekani kwa usiku mmoja. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Shukran sana, BMJ Muridhi, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Naam, na kwa apka na msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na redio Sangu Malamu kule Bunya Mishapi, redio mjini Goma, redio Manyema namba kule Kindu, Hits FM na Chuchu FM Zanzibar, redio Kaya kule Mombasa, UBC Radio Uganda, kati ya nyinginezo nyingi na pia pia usahau kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili. Hivi sasa basi tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Kamati ya bunge la Libya ilisema leo Jumatano haitaweza kufanya uchaguzi wa rais hapo siku ya Ijumaa. Mwenyekiti wa kamati alitoa tathmini yake katika barua kwa mkuu wa bunge akisema ilikuja baada ya mashauriano kwa ripoti za kiufundi, mahakama pamoja na usalama. Mwenyekiti hakutaja tarehe mpya itakayofanyika uchaguzi huo. Mizozo mingi kuhusu mchakato wa uchaguzi iliibua matarajio kwamba upigaji kura uliokuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu huenda ungecheleweshwa. Libya inafanya kazi chini ya serikali ya mpito kwa kumi baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Na pande zinazohasimiana katika eneo la mashariki na magharibi mwa nchi hiyo ziliingia katika sitisho la mapigano kwa mwaka uliopita chini ya mchakato wa amani unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Jana Jumanne, tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya ilielezea wasiwasi wake kuhusu hali ya usalama mjini Tripoli ambapo ilisema kukusanyika kwa vikosi vinavyoshirikiana na makundi mbalimbali kunazua hali ya wasiwasi na kuongeza hatari ya mapigano ambayo yanaweza kuzusha mgogoro. Watu sitini na wanne wamefariki katika ajali ya boti kwenye ufukwe wa kaskazini mashariki mwa Madagaskar na msako unaendelea kuwatafuta abiria ishirini na wanne ambao hawajulikani walipo. Shirika la usafiri wa majini lilisema hii leo watu hamsini walionusurika walipatikana. Shirika la Maritime and Riverport lilisema meli hiyo ni meli ya mizigo ambayo haikuidhinishwa kusafirisha watu. Ilijaza kupita kiasi na maji yalijaa kwenye injini, alisema Mami Landri Nanovi, mkurugenzi wa operesheni za bahari kwenye shirika la Maritime and River Port, APMF. Meli ilizama Jumatatu usiku ikiwa na watu 138. APMF ilieleza Darzeni ya watu hawajulikani walipo baada ya maporomoko ya ardhi kutokea katika mgodi wa madini wa jade kaskazini mwa Myanmar hii leo. Maafa hayo yalitokea kabla ya alfajiri katika eneo la Pakant kwenye jimbo la Kachin, kitovu cha madini ya jade. Mahala popote kati ya watu sabini hadi themanini wanaweza kuwa wamekumbwa na dhoruba hiyo kuelekea ziwa lililo karibu na hapo. Shirika la habari la Ufaransa AFP linasema mjumbe wa timu ya uokoaji amethibitisha kuwa mtu mmoja amepatikana akiwa amefariki na watu ishirini na watano wamejeruhiwa na kulazwa hospitalini. Maporomoko ya ardhi ni tukio la kawaida kwenye eneo la madini aina ya jade yenye thamani kubwa lakini isiyodhibitiwa vyema huko Miarma ambayo huajiri wahamiaji na wafanyakazi wengine wa Miarma kuchimba vito ambavyo vinauzwa kuvuka mpaka nchini China. Mamia migodi ya wachimbaji migodi waliuawa mwaka jana wakati maporomoko ya ardhi yaliposababisha maporomoko makubwa huko Pakant. Asikiliza ni VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com kwenye kipengele cha Barazani. Leo tumeuliza: Je, kunadhani vijana wamehamasika vya kutosha kuhusu uongozi katika eneo lako? Tunaanza na maoni kwa njia ya simu, halafu tutasoma yale majibu yaliyopo kwenye Facebook. Tuanze na hawa waliotoa maoni kwa njia ya simu. Ajii anaitwa Mpero Asekela Nyanda, anapatikana Lulembera nchini Tanzania. Vijana vijana kuingia kuhamazika, wanahamazika lakini sasa niye na madhumuni ni na malengo niye na madhumuni na malengo, kama kwamba kushawishoa waingie kwenye uongozi, kuoga ni shida, kama kwamba nikiingia kwenye uongozi nitapoteza muda wangu ni kule, lakini nafasi ni ya kwao, hakuna mtu ambaye anasindikiza kwa kataza kama kwamba hawezi kuongoza hili moja kwa moja kwenye jamii zetu. Vijana tunawategemea sana, lakini sasa wenyewe wanahamazika, japokuwa ni waoga kujitokeza kuomba jambo la uongozi. Ndo maana wenyewe kuhamazika, wanahamazika japokuwa, sasa wa kilichowasumbua zaidi ni ule uoga wa kushinda kwamba wajitokeze kuomba nafasi ya uongozi. Maana yake hata ukiangalia, ukiangalia hata, hata kama upande wakina, wakina mama upande wa kinawake wanawake kweli wameshahamasika mpaka hivi, wengi wengi sana wengi sana wanaongoza katika uongozi, lakini upande wa vijana hakuna vijana ambao wanahamasika zaidi, ili kusudi kama kwamba waingie kwenye hali ya uongozi. Kwa majina naitwa Nur Ali, niko kwe... kwenye Ujenchielo kaunti ya Ichielo. Mwanzo ni muhimu kuelezea kwamba vijana ndio wenye wingi wakutu na wanawakilisha sehemu kubwa ya Kenya ambao ni wapigaji kura zaidi ya asilimia sitini kwa miaka kadha, takribani miongo kama moja hivi, mpaka kubuniwa na kutekelezwa kwa katiba mpya nchini Kenya, vijana kusema kweli wamepata kufaidika, haswa haswa wasichana, aesaidika sana kutokana na katiba hii mpya, ambayo imewapa nafasi ya uongozi kusema katika Mkowa kaskazini washariki katika eh, bunge la kaunti una zaidi ya wasichana maskini ambayo sasa waliteuliwa kama wawakilishi wodi. Sababu natanza ni kwamba hawakuwa, sehemu hizo hazikua zimewachagua wanawake kama wawakilishi wa wodi, lakini katiba inayotaka ni kwamba, mashariki ya katiba ni kwamba asilimia thelathini ya jua kwa ani wake. Kwa hivyo wakafaidika wanawake katiba hii, lakini pia kwa upande mmoja katika vijana, ani hasa nisaidia sana, bila shaka ni wasichana wala sio vijana wala sio wavulana. Na kwa upande wa maoni kwenye Facebook ninaanza na huyu Orban e Baraseka wa shunga Kasulu, yeye anasema: mimi kama mimi naona vijana bado hatujahamasika kuhusu uongozi. Naona hata kwenye muundo wa serikali yetu ya kijiji wengi wao ni wazee. Suke John wa Ilangasika, Geita, Tanzania anasema kwenye eneo langu vijana wenzangu wamehamasika kwa sana, ila tatizo moja tu, uongozi unakuwa hauwapi vipaumbele sana haswa pale wanapoanza kuuza vitu na kuweza kujisajili kwenye ujasiriamali, lakini mwisho wa siku kama walianza watu 50 utashangaa wamebakia watu 20 wengine hawa 30 wote washajikatia kulingana tu na uongozi kutokuwa makini kwa raia wake nam nami kwa upande wangu patrick na eneza mbonea au baba mbonea akiwa dar es salaam tanzania anasema hapa vijana wengi wameshajikatia tamaa kuhusu mambo ya uongozi kwa sababu vitimbwi vinavyofanywa ni vingi na vikubwa Aya. Fizi Felixi, anasema ni CEO wa Magic Sound Mbeya Town, Tanzania, anasema kwa kweli, hamna hamasa yoyote zaidi ya kulalamikia maisha magumu tu. Kila kitu bei imekwenda juu kwa sasa, viongozi tunaona hawatusaidii wala hamna faida yoyote. Naye Douglas Karik kutoka Bungoma kule Kenya anasema jambo la kuhamasisha vijana katika uongozi eh, limetimia, ingawa sio kwa asilimia mia moja, lakini kuna matumaini. Vijana wengi wanaweza na pia wanaweza kuwa watu wa maana kabisa katika uongozi. Shukrani wasikilizaji, kwa maoni yenu kuhusiana na kipengele hicho cha barazani. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Kama tusemavyo Express, bila muziki mambo yanakuwa hayajakamilika. Tupate kibao chake mwanamuziki machachari wa gospel kutoka huko Nigeria, Chidim na Ekile, ambacho kimetamba sana tangu miaka mitano iliyopita kikiitwa Fallen in Love. Pata kitu hicho kabisa msikilizaji, kibao machari kabisa hicho, Fallen in Love kutoka kwake Chidinma ambaye amekuakika binti huyo. Aligunduliwa kibao chake baada ya kushinda Project Fame kule Afrika ya Magharibi na kuweka rekodi ya kuwa mwanamuziki wa kwanza wa kike kufikia nambari moja kwenye chart ya MTV Base Naija ya top 10. Yuko vizuri kweli kweli. Basi tuangalie moja kwa moja masuala ya kama huna kazi. Swala ya vijana kujituma na kujitafutia kazi katika jamii bila kungoja serikali ni la muhimu, na ndio maana au ndio mpango mzima ambao wajasiria mali wanashauri. Sasa basi, leo huko Tanzania mwanamuziki na pia mchezo wa filamu Shilole maarufu kama Shishi Baby, ambaye sasa ameingia katika maswala ya upishi akipewa jina la mama lishe wakishua, amezungumza na mwenzangu Meri Mgawe na kwanza katika kujua yae yanayojusia nayo kwa sasa, kando na muziki wake. Karibu sana Shilole Shishi, Shishi Bebi, katika studio zetu. Asanteni sana jamani, mambo watu wavoa, habari zenu hapo? Sisi hatujambo kabisa, tumefurahi sana kuzungumza na wewe na bila shaka, katika laini ya simu, wasikilizaji wetu wako vizuri kabisa. Tuambie kabisa Shishi, hivi sasa unajishughulisha na vitu gani hasa kwa sasa ukiachilia okay, mbali muziki? Mimi ninafanya mi, mi, biashara ya chakula, nina ofisi zangu hapa Dar es Salaam, shishi food na na ofisi nyingine iko Dodoma area D. Zote zinatoa huduma ya chakula. Chakula changu ni cha Afrika. upo kwenye muziki, sio kama umejiachia kabisa, umeondoka, lakini kutoka katika area hiyo, alafu ukajivuta ukaingia katika sehemu nyingine, swala ya upishi na vile vile umamalishe uliobora. Hebu tuambie nini kilikuvutia sana kufanya hivi? Niliangalia nitafanya muziki mpaka lini? Nisipotoa hit song utakuwaje? Nina watoto, lazima nifanye kitu cha, cha kujiongeza cha pembeni cha maisha yangu endelevu. Kwa maana siwezi kuwa na mwanamuziki naimba kila siku, kuna wakati nguvu zitaisha. Je, nina nini kingine ambacho tunaweza kufanya ambacho kikaendelea kubaki kwenye maisha yangu na kwenye jamii yangu? Kwa nikasema nifanye biashara ya chakula ambao mimi kwanza ninaipenda. Mama yangu alikuwa mpishi mkubwa sana pale Igunga, alikuwa akipika vyakula mbalimbali. Kwa hiyo na mimi nikasema, mama alisema chakula kimtupi mtu. Wengine wanasema kwamba biashara ya chakula ama chakula hakina rika wala umri. Hebu tuambie wewe, wateja wako ni wa aina gani? Wateja wangu mi ni wa aina zote, watoto, vijana, wazee, yaani kila lika chakula changu wanakula. Kiukweli si mi, nataka kwanza niongee na vijana wenzangu. Maisha ya sasa imebadilika sana, mambo wakisema nategemea kitu fulani haiwezekani. Wainuke pale walipo, wajaribu kufanya kitu wanachokipenda. Mimi binafsi wakati naanza kufanya biashara yangu nilikutana na changamoto nyingi, lakini nikasema hizi moyo, nikashinda kufanya vitu vyangu vingine, nikajipa moyo, nimezidi kupambana na mpaka hapo, unaona nilipofika leo, sio laikuwa rahisi, ilikuwa kuna hekma. Nasema up, down. I'm up and down. <laughs> <Meza, laughs> mambo yako up and down zipo. <laughs> hey, hey. <laughs> Kwa hivyo wasikate tamaa, na vile, vile vijana wenzangu wasikimbilie kufanya biashara wasioiweza. Unakuta mtu anakwambia mimi nataka kufungua duka la saluni I mean, duka la nywele wakati hana idea ya nywele, yeye mwenyewe amekata amekata nywele, hana nywele kichwani. Nataka na kufungua duka la nguo, ye sio fashionista. Unajua no, mambo a ndio wanashindwa Nataka niwambie wafanye kile kitu ambacho wao wana passion nacho. Unavyoniona mimi nikipika sehemu, nikiona tu mtoamesta natamani kuingia jikoni, kwa sababu napenda kupika wa uh -huh. hey. toto wa mjini anakuambia tushushe stendi kidogo, hebu tuache hapo kidogo. Shilole atupotei, lakini turejeshe kidogo kwenye masuala ya hey. muziki. Kibao gani ambacho wewe mwenyewe ulikitoa ambacho kwa kweli kilikugusa na kiliwagusa watu wengi? Tuambie kidogo, tutupe kakoras tu wakati tunamalizia <laughs> Yaani <laughs> shukrani sana Shilole shishi bebi. Na nakushukuru sana kushiriki nasi katika hey, studio zetu VOA moja kwa moja kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Sasa umewadia wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa kutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hii ya Facebook, Twitter na kwingineko. Karibu Mkamiti. Shukrani sana wenzangu, kwa kunipa fursa hii ya kueleza kile kinachozungumziwa au kujadiliwa kwenye mitandao ya kijamii Instagram, Twitter na hata Facebook. Ni ongezeko la haraka sana la nauli za mabasi ya kwenda sehemu mbalimbali mbali za mashambani huko nchini Kenya, ambapo wahudumu wa magari ya umma wameongeza nauli hadi shilingi mia tano wakati familia zikianza kukusanyika na wapendwa wao kwa ajili ya sherehe za mwisho wa mwaka za Christmas pamoja na mwaka mpya, jambo ambalo pia linatanda vilevile vile likielezea ongezeko la nauli huko nchini Tanzania. Kingine kinachojadiliwa sana mitandaoni ni ongezeko la aina mpya ya kirusi cha Omicron cha COVID-19, ambacho wataalamu wanasema kinasambaa kwa haraka kwa binadamu huku pembeni ya maelezo hayo kukiwa na picha inayoeleza kwamba chanjo ni muhimu kwa wakati huu. Vilevile vile katika Instagram ni mjadala kuhusu picha ya msichana aliyehitimu kozi ya sayansi ya mazingira katika chuo kikuu cha SUA mkoani Morogoro hivi karibuni, ambaye mwili wake uliokotwa Disemba 14 na msamalia mwema aliyetoa taarifa polisi, na polisi wanaendelea na uchunguzi hivi sasa wa tukio hilo, huku pia wakiwa wa wanamshikilia mtu aliyekuwa na uhusiano wa karibu na marehemu huyo kwa mahojiano zaidi. Haya basi, ndio mambo ambayo nimefanikiwa kuyachambua katika mitandao kwa siku ya leo. Narudisha kipaza sauti kwenu waongozaji wa VOA Express, mweze kuendeleza gurudumu hili la VOA Express na moja kwa moja, vitu vizito kwelikweli. Mkamiti unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa basi, tuangalie maoni uliotuma kwenye swali letu ambalo tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Swali linasema, je, MONUSCO waondoka DRC au wabaki? Hili ni jeshi la kulinda amani, na watu wengi sana wamechangia ma kwa hakika kujibu swali hili. Asanteni sana, endeleni kufanya hivyo, watu wa DRC na maeneo mengine. Kwako Patrick. Asante, moja kwa moja, anaanza na Ildefonse Bunguke Baguma Shabani. Yeye anasema anatuandikia kutoka jiji la Goma, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Anasema kiukweli, MONUSCO wamesalia DRC sasa miaka 23 imepita na wala kustawisha amani imebaki ni kama ndoto kote DRC, hasa sehemu za mashariki kulingana mahali iliyoko maeneo ya mashariki, ambako MONUSCO inakuwa na uwingi zaidi wa vikosi vyake, kuna uwezekano wa kujiuliza swali kama sio MONUSCO ndio wanachangia kudumisha uhalifu mashariki mwa Kongo, sababu japo kushindwa kwao kurejesha amani wamekwamia huko wala hawataki kuondoka. Ismail Saki wa Mandewa Singida anasema wasiondoke kwa sababu bado DRC Congo ina waasi sana ambao wanashambulia raia bila sababu za msingi. Haya basi, nami kwa upande wangu nina majibu yake. Adelard Mbusa Kapanga anasema mimi sioni umuhimu wa MONUSCO kubaki DRC, miaka ishirini yao Kongo ni magwaji kila ya kukicha, naona tu waondoke, warudi makwao. Naye David Destin anasema akiwa Kivu Kusini kule DRC, kwa kweli imekuwa sasa miaka ishirini na tatu tangu MONUSCO wawasili kufanya kazi ya kulinda amani, lakini hatujawai kuona Kongo inakuwa salama, ni kama vile shamba la mapigano. MONUSCO imeshindwa kufanya kazi iliyowaleta kwa hiyo, walicholeta ni kutokuwa na usalama tu. Sawa kabisa, Sundey. Basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa Saida Hamdun na msimamizi wa matangazo ni BMJ Muridhi. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Naitwa Patrick Ndwimana tuna wageni tukiwatakia siku njema popote pale mlipo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.