Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wameidhinisha mchakato wa kuipa wanachama a Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kuitaka sekretarieti ya jumuiya hiyo kukamilisha hatua zilizobaki ili DRC itangazwe mwanachama wa saba wa EAC. Kulingana na taarifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, mkutano wa kumi na nane ambao ni wa kawaida wa wakuu wa nchi wanachama ulipokea na kutafakari taarifa ya baraza la mawaziri la jumuiya hiyo kuhusu ujumbe wa uhakiki wa kukubaliwa kwa DRC kujiunga na EAC na kuliagiza baraza kuanza haraka na kumaliza mazungumzo na DRC kwa ajili ya kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakuu wa nchi zinazounda ukanda wa Afrika Mashariki walielezea kufurahishwa kwao kupata mwanachama mpya na kueleza kuwa uwanachama wa DRC utapanua fursa zaidi za uchumi na ajira kwa vijana. Awali katibu mkuu wa jumuiya hiyo Peter Mathuki aliueleza mkutano huo kuwa tayari wamekwisha kamilisha hatua saba kati ya kumi kuelekea kukamilisha mchakato wa kuipa uwanachama DRC. Kampuni ya kutengeneza dawa ya Uingereza na Uswisi AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford wanasema wanatengeneza aina mpya ya dozi mbili za chanjo ya Covid 19 ambayo itatoa ulinzi haswa dhidi ya aina mpya ya kirusi cha Omicron katika virusi vya korona. Chanjo hiyo ni chanjo inayotokana na adenovirus, ambayo kulingana na kliniki ya Mayo imebadilishwa hivyo haiwezi kuunganishwa kwenye DNA ya mtu na kupelekea wawe wagonjwa. Chanjo ya Johnson and Johnson inayotolewa kwa dozi moja pia inatengenezwa na adenovirus. Sandy Douglas, kiongozi wa kikundi cha utafiti huko Oxford, aliliambia gazeti la Financial Times kwamba chanjo zenye msingi wa adenovirus zinaweza kutumika kujibu aina yoyote mpya ya virusi kwa haraka zaidi kuliko ambavyo wengine wangegundua hapo awali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kamati ya bunge la Libya ilisema hii leo haitaweza kufanya uchaguzi wa rais hapo siku ya Ijumaa. Mwenyekiti wa kamati alitoa tathmini yake katika barua kwa mkuu wa bunge akisema ilikuja baada ya mashauriano kwa ripoti za kiufundi, mahakama pamoja na usalama. Mwenyekiti hakutaja tarehe mpya itakayofanyika uchaguzi huo. Mizozo mingi kuhusu mchakato wa uchaguzi iliibua matarajio kwamba upigaji kura uliosubiriwa kwa muda mb mrefu, huenda ungecheleweshwa. Libya inafanya kazi chini ya serikali ya mpito kwa miaka kumi baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi, na pande zinazohasimiana katika eneo la mashariki na magharibi mwa nchi hiyo ziliingia katika sitisho la mapigano kwa mwaka uliopita chini ya mchakato wa amani unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Jana Jumanne, tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya ilielezea ilieleze wasiwasi wake kuhusu hali ya usalama mjini Tripoli ambapo ilisema kukusanyika kwa vikosi vinavyoshirikiana na makundi mbalimbali kunazua hali ya wasiwasi na kuongeza hatari ya mapigano ambayo yanaweza kuzusha mgogoro. Na karibu kiasi cha dola bilioni mia moja zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya kusaidia biashara pamoja na watu waliopoteza kazi kutokana na janga la virusi vya korona nchini Marekani zimeibiwa. Makadirio ya kiasi hicho cha pesa ni kulingana na taarifa za maafisa wa ujasusi na takwimu za Wizara ya Kazi pamoja na usimamizi wa biashara ndogondogo. Taarifa hiyo ni kulingana na msimamizi wa idara ya kitaifa ya kurejesha mali zilizopotea kwa njia ya ulaghai wakati wa majanga Roy Dotson. Maafisa hawakujumuisha kesi za ulaghai kuhusiana na janga la korona ambazo tayari zimefikishwa mahakamani na Wizara ya Haki. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua, pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo tutaangazia mikakati iliyowekwa na utawala wa rais Joe Biden wa hapa Marekani kupambana na hali inayoendelea kutia wasiwasi wasi ya kirusi kipya cha ugonjwa wa COVID-19 kiitwacho Omicron. Katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka pwani ya Kenya ambako tutasikia ni nini wavuvi kutoka eneo la Lamu nchini humo wanalalamikia, wakielezea kwamba ahadi zilizotolewa na serikali kuhusu kuwalipa fidia baada ya maeneo ambako walikuwa wanavua samaki kutwaliwa ili kujenga bandari na miradi mingine hazijaheshimiwa. Wanasema nini? Tumeathirika wewe we hata kufanya kazi sisi, hata kazi hatuwezi sisi, hii poti kujengwa, tulikuwa sisi tuve, tumeenda mbali na siki maisha, lakini masikitiko makubwa kwamba tumechelewesha ridhaa na ridhaa hii zitatuelewe, tutapoa lini? Unasikia hayo yote katika kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa Washington. Nam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, msikilizaji, ni kwamba utawala wa rais Joe Biden wa hapa Marekani umetangaza kwamba utafungua maeneo ya upimaji wa COVID 19 katika jiji la New York wiki hii na vilevile kununua vile vifaa vya vipimo vya haraka ambavyo hususan vinatumika nyumbani, vifaa vipatavyo milioni mia tano vya nyumbani ambavyo Marekani sasa wanaweza kuagiza kwa njia ya mtandao bila malipo lakini yote hayo yatafanyika kuanzia mwanzoni mwa mwaka ujao. E, katika maelezo juu ya hali ilivyo ambapo imekuwa ni mbaya sana kwa ugonjwa huo wa corona hasa kufuatia e, kulipuka kwa kirusi kipya hicho kinachojulikana kama Omicron, Joe Biden aliweka wazi mipango aliyonayo yenye lengo la kuwashawishi wa Marekani kujikinga na aina hiyo inayoenea kwa kasi sana ambayo imetia wasiwasi sio tu hapa Marekani lakini kote duniani. Hatua hizo ambazo utawala wake unachukua inakuwa ni pamoja na kuwaita wanajeshi wapatao elfu moja ambao watasaidia katika hospitali na vilevile bile vituo mbalimbali vya afya. Pia rais Biden alisema kwamba iwapo wamarekani watakuwa kwamba hawajachanjwa, basi watakuwa katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa huo. Aina hii ya virusi inaambukiza kwa haraka, na wale ambao hawatachanjwa wana uwezekano wa kulazwa hospitalini mara nne zaidi, na uwezekano wa kufa kutokana na COVID ni mara kumi na nne zaidi kuliko wale ambao wamechanjwa, ikiwa ni pamoja na kupata chanjo ya ziada maarufu kama busta. Msikilizaji, ni mengi ambayo Rais Biden aliyazungumza wakati akitoa wa hotuba hiyo mbele ya waandishi wa habari kwenye ikulu hapa Washington hapo jana, lakini hata kabla hatujaangalia kwa kina kuhusu ni nini ambacho kauli zake hizo zina maana au maana ya kauli zake hizo kwa ugonjwa huu na vilevile vile afya ya Wamarekani na wengine ambao wanatembelea nchi hii kwanza tupate habari hii au ripoti hii iliyotayarishwa na mwenzangu Hadija Riami akiwa White House. Biden alikiri kwamba Wamarekani wamechoka na kufadhaishwa na COVID-19 ambao alielezea ni adui mwenye nguvu, lakini alisisitiza katika matamshi yake huko White House kwamba tumeonyesha kwamba sisi tuna nguvu zaidi tuna nguvu kwa sababu tuna nguvu ya sayansi na chanjo ambayo inazuia magonjwa na kuokoa maisha. Ujumbe wake ulikuwa dhahiri kwamba sikukuu za msimu wa baridi kali huenda zinakaribia kuwa za kawaida kwa wale ambao wamepokea chanjo, wakati ni hatari sana kwa wale ambao hawajachanjwa. Maombi yake si ya kisiasa, amesisitiza. Alieleza kuwa rais wa zamani Donald Trump amepata chanjo ya ziada, yani busta, na alisema ni wajibu wa kizalendo kwa Wamarekani kupatiwa chanjo zaidi. Ya wa Wamarekani milioni sitini, wakiwemo asilimia sitini na mbili ya wazee, kundi ambalo liko katika mazingira ya hatarishi, wamepatiwa chanjo za ziada. Mimi nilipata chanjo yangu ya busta mara tu zilipoanza kutolewa, na siku chache rais wa zamani Trump alitangaza naye amepata chanjo yake ya busta. Huenda ni moja ya vitu vichache ambavyo tunakubaliana mimi na yeye. Watu walipata booster wana kinga kubwa. Jiunge nao, jiunge na sisi. Virusi vimesambaa kwa kiwango cha kushtua kiasi kwamba utawala wa Biden haraka ulichukua hatua ya kutaka upimaji mpya ufanyike na misaada ya ziada Kiini cha uamuzi wa Biden kwa serikali kununua vifaa takriban milioni mia tano vya kujipima kwa haraka virusi vya korona ambavyo vitatolewa bure. Shehena hii itawafikia Wamarekani kuanzia mwezi Januari. Watu watatumia tovuti mpya ili kuagiza vifaa hivyo, wakati huo vitakuwa vinatumwa kwa njia ya posta bila ya gharama, White House imesema serikali kuu pia itaweka maeneo mapya ya kupima na kutumia sheria ya defense production kusaidia katika uzalishaji wa vifaa zaidi. Kwa mara nyingine tena, lengo letu hapa, lengo la rais limekuwa ni kujenga kutokana na hatua ambazo zimechukuliwa katika miezi michache iliyopita, kuongeza mara nne zaidi upimaji, kuongeza uwezo wa kupima na kufanya hayo yapatikane kwa urahisi zaidi kwa jamii nyingi kufungua maeneo mapya ya kupima kote nchini na kwa kweli kuelekeza juhudi zetu na rasilimali zetu kwenye sehemu ambazo zinahitaji zaidi msaada. Wakati huo huo, afisa wa juu wa shirika la afya duniani huko Ulaya, Hans Kluge, amezisihi serikali jana Jumanne kujitayarisha kwa ongezeko kubwa la kesi za virusi vya korona, kote barani humo kutokana na kirusi Omicron ambacho tayari kinatawala katika nchi kadhaa. We can see another storm coming. Tunaweza kuona dharuba nyingine inakuja. Omicron inakuwa au tayari imeshatawala katika nchi kadhaa, ikiwemo Denmark, Ureno na Uingereza, ambako idadi inayoongezeka mara mbili zaidi kila siku moja na mpaka siku tatu, na kusababisha viwango ambavyo havikutarajiwa hapo kabla. Dr. Emilia Skirbon, mtaalam wa virusi katika Chuo Kikuu cha Oxford alisema kulikuwa na ushahidi kwamba Omicron hakina madhara makubwa kuliko virusi vya aina nyingine, lakini itachukua wiki kadhaa kupata takwimu zaidi. We have some anecdotal evidence, uh, that... Tuna ushahidi wa dhahiri kwamba hakina madhara makubwa kuliko virusi vingine, lakini kwa kweli hatuna data za kutosha, kwa hiyo hatuwezi kusema chochote kwa wakati huu. Matumaini yetu katika wiki chache zijazo, tutakuwa na data za kutosha kuweza kutathmini hilo lakini kwa wakati huu kwa kweli ni vigumu kusema hiki kirusi kikoje. Wanasayansi wanasema Omicron inasambaa kwa urahisi zaidi kuliko virusi vingine vya korona, kikiwemo kirusi cha Delta. Utafiti wa mapema unapendekeza kuwa chanjo itahitajika itolewe ya busta kwa kuwa na fursa nzuri za kuzuia maambukizi ya Omicron, lakini hata pale ambapo bila ya dozi za ziada, chanjo bado itatoa ulinzi mkali dhidi ya kuugua mahututi na hata kifo. Shukran sana Hadija Riami kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, kama nilivyokuarifu, tutaingia kwa kina zaidi kuangalia masuala hayo ambayo umesikia umetajwa hapo, ni vipi ambavyo watanufaika wa Marekani iwapo watazingatia yale ambayo rais wao ameuliza wafanye, wamewauliza wafanye. Lakini uh, tuki, tukisalia papo hapo Mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya hapa Marekani, Profesa David Monda, yuko katika jimbo la New York, mjini New York hapa Marekani. David Monda amezungumza na anaanza hapa kwa kueleza yale ambayo ameona ni muhimu katika uh, yaliyozungumzwa kwenye hotuba hiyo ya Rais Biden. Monda, Wacha pengine nidokeze viwili vitatu hivi. Alisisitiza ya kwamba uh, hata ingawa watu wamepigwa chanjo uh, zile moja au mbili, lazima apate, uh, lazima sana wahakikishe wamepata busta. Aliangazia suala la barakoa, akasisitiza ya kwamba lazima watu, hata kama wamepata busta na chanjo, wavae barakoa. Lakini pia kwa upande fulani alisisitiza ya kwamba Uh, watu wasiwe na hofu waendelee, uh, kujivinjari Krismasi njema mwaka mpya uh, uh, uh, ulio na fanaka, lakini wahakikisha uh, ya kwa kwamba familia zao pia kule ndani watu wamepigwa hiyo busta na pia chanjo zote mbili. Kwa hivyo anajaribu kuleta taifa pamoja, na fikiria atafanikiwa, lakini pengine kuna swala ambalo amezungumza la, la vipimo vya nyumbani, ambao vingi vitatolewa kwa watu eh, kuweza kujipima wenyewe kipindi hiki. Sasa pengine hawa watu wanaoletewa vipimo vya nyumbani watasema hali zao za kiafya za maambukizi baada ya kujipima wenyewe, ama vipi? Hilo ni swali gumu. Uh, wengine watasema, wengine hawatasema, lakini mitambo ya kueneza au kujipima nyumbani alisema kwamba ametoa karibu milioni uh, mia tano kwa bure kwa gharama ya serikali, na pia umuhimu wake ni kuhakikisha kwamba kila mtu ajue hali yake, hata kama hataki kutangaza, anaweza enda akiwa DC akiwa New York, akiwa Chicago, popote Marekani, aende apimwe na pia iwe nafsi yake lakini ian, ionekane wazi dhahiri shahiri kama umepata maambukizi na hujachanjwa, lazima upate chanjo. Na kama bado umechanjwa na umepata maambukizi, ujiwekee kwenye ile kwarantini ili usieneze ugonjwa huu. Shukran sana Sande Shomari kwa kuzungumza na David Monda ambaye ni mchambuzi wa maswala mbalimbali ya hapa Marekani hususan Uh, amezungumza nasi akiwa mjini New York. Msikilizaji, labda uwe kwamba hujajua ama hujasikia mengi kuhusu Omicron. Kifupi ni kwamba ni aina mpya ya kirusi ambayo inaendelea kuenea kwa kasi kote duniani, na dalili za kirusi hiki, ni, ni kwamba watu wengi wanakuwa wana kikohozi kinachoendelea kwa muda Homa na joto la juu, na vilevile vile kupoteza au kubadilika kwa harufu au ladha. Na mpaka sasa, kulingana na baadhi ya data zilizotoka hasa nchini Uingereza, dalili e, tano za virusi vya korona vya Omicron ni ifuatavyo: mafua mepesi, ikichwa kuuma, uchovu, kupiga chafya na kadhalika, kikohozi. Basi kufikia hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yako, kwani tutarejea na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Kufuatia mradi mkubwa wa ujenzi wa bandari katika jimbo la Lamu nchini Kenya ambao umekuwa ukizungumzwa kwa muda mrefu, hasa ule maarufu kama lapset kuna watu ambao hawajafurahia na mambo ya ambavyo yamekuwa yakiendelea lakini nisipoteze wakati, ili upate mengi zaidi, nawapisha wenzangu Liberty Adede pamoja na Amina Chombo wakueleze ni nini ambacho hawajafurahia watu hao. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kwa undani hivi leo tunaangalia swala la wavuvi katika jimbo la Lamu, e, sehemu ambayo ni mpaka kabisa wa taifa la Kenya na taifa jirani la Somalia na pia kwa upande wa pili napakana na Bahari Hindi. Eneo hili linatambulika sana kwa biashara mbalimbali ikiwemo uvuvi na ukulima, lakini sana uvuvi. Kuna uvuvi wa aina nyingi: uvuvi wa samaki, uvuvi wa pweza, uvuvi wa e, kamba na bidhaa zingine nyingi za baharini. Na kutokana na hilo serikali ikagundua kwamba ingeweza kufanya mradi mkubwa katika eneo hilo, na sasa ndipo wazo la ujenzi wa bandari ya Lamu likatokea kwa ushirikiano wa mataifa mengine kama vile Sudan kusini Ethiopia na Kenya kwa pamoja zikakubali kutengeza mradi wa Lamu ikiwa chini ya mradi wa LAPSSET inayohusisha mabomba ya mafuta kutoka Lamu hadi maeneo ya kaskazini mwa Kenya, na pia barabara kuu ya kutoka eh, Lamu hadi taifa la Ethiopia. Lakini hayo yamekuja na mambo mengi na pia faida nyingi tu za bandari hiyo miongoni mwa yale ambayo yamekuja pamoja na bandari hiyo e, kama ulivyoelezea ni kwamba ni kufunguliwa kwa biashara a, na vilevile vile kufaidika kwa watu ama wa Kenya katika maeneo yale na vilevile maeneo mengine ya taifa kutokana na taaluma zao, ambapo wangepata ajira e, katika bandari hiyo. Lakini hayo yote tisa kumi, ni kwamba athari ambayo imekuja na kufunguliwa ama kuanzishwa kwa bandari hiyo ya Lamu ni pamoja na kuathirika kwa uvuvi katika eneo hilo sehemu ambayo imefanyiwa. Uh, bandari hiyo inayojulikana kama Kililana ni eneo ambalo lilikuwa linafahamika zaidi kwa uvuvi, kwa sababu hapo ndio zaidi ya wavuvi 4000 walikuwa wanategemea uh, kuvua samaki wao na bidhaa nyingine. Lakini kutokana na hali hiyo kuanzia mwaka 2016, eh, pale kuliundwa kamati ambao kamati hii ilipaswa kusimamia masuala ya ulipaji wa fidia na ilijumuisha uh, wafanyikazi ama wakuu wa bandari ya Kenya KPA, pamoja na wavuvi kule Lamu, wasimamizi wa mradi huo wa bandari ya Lamu pamoja na shirika la kijamii la Save Lamu, na kufikia mwaka 2018 uamuzi wa, wa mahakama ilikuwa ni kuwalipa fidia ya shilingi bilioni moja, nukta saba sita, wavuvi ambao wameathirika moja kwa moja na upanuzi huo wa bandari. Maana kile kilichofanyika ilikuwa ni kuchimba e, sehemu ile ili kusudi kuweka nafasi ya meli kuegesha, na katika hali hiyo basi iliua yale matumbao e, ambapo ni vizalia vya samaki, na samaki wakapotea katika eneo hilo, na pia wavuvi hawaruhusiwi kuvua katika sehemu hiyo. Kulingana na mahakama, ilikuwa malipo hayo ya bilioni moja, nukta saba sita kwa wavuvi hao ilikuwa ifanyike kabla ufunguzi wa bandari hiyo ya Lamu mwezi Mei mwaka huu, lakini kufikia tarehe ishirini mwezi Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja bandari ile ilifunguliwa, na kufikia sasa ni zaidi ya miezi sita, wavuvi wanalalamika kwamba bado hawajapata fidia. Shughuli ya ufunguzi wa bandari hiyo ulihusisha balozi wa Ethiopia nchini Kenya Bwana Meles Alem ambaye alikuwa pamoja na Rais Uhuru Kenyatta wakizindua bandari hiyo ambayo kwa sasa imeshapokea meli tisa ambazo zimewahi kutumia bandari hiyo, ikiwa sana ni kwa ile kubadilisha mizigo maarufu transshipment, na sana imehusisha meli kutoka Zanzibar zikiwa zimebeba bidhaa mbalimbali za kutuma katika masoko ya nje ikiwemo E, mwani ambao unapandwa nchini Kenya na Zanzibar na hivyo kupelekwa kwa mataifa ya kigeni kwa kutumia kutengeza bidhaa mbalimbali, lakini tuwasikize wavuvi kutoka eneo hili. Wavuvi hao elfu nne mia saba thelathini na nne wanalalamika kwamba hawajapokea bidhaa yao licha ya bandari hiyo kufunguliwa na sasa imeanza kutumika, bandari ambayo inatarajiwa kutoa ushindani mkali kwa bandari ya Bagamoyo ya Tanzania, Durban ya Afrika Kusini na ile ya Jibuti, na sasa imeanza kufanya kazi lakini wavuvi wanasema bado hawajapokea ridhaa yao. Tumeathirika. Sisi hii poti kujengwa tulikuwa sisi tumeenda mbali nasi kimaisha. Lakini masikitiko makubwa kwamba tumechelewesha ridhaa sisi tumeathirika pakubwa, watu wengine hawawezi hata kwenda kumudu kimaisha hapo baharini. Kwa hivyo hakuna kilio kingine cha kuzungumza, ridhaa tu. Kesho ndio ridhaa, si leo. Kesho ipatikane nasi tuishi hapo mimi metoma kwa, kwa muda mrefu, na karibu kufa kimaisha. Nilikuwa nina chombo changu chiko juu kule, nangewaonyesha ya kufukula hiyo poti. Kukosa ridhaa au kukosa uvuvi kwamba tuna mapato hakuna samaki hakuna lolote ridhaa. Naomba rais ulioko saa hii, na rais ingine atakayekuwa ridhaa yetu tayari maeneo yale tulikuwa tukivua, hatuwezi kuvua sahihi kwa sababu tofauti navy zinapita hapo. Ile sehemu yenyewe ilikuwa kunachimbwa, kwa hivyo kule kuchimbwa ile sehemu kunapatikana mabadiliko, kunaleta vumbi pale, kwa hivyo hatuwezi kuvua vile ambavyo kwamba tulikuwa tukivua. Kuna sehemu ambazo zilikuwa ni sehemu muhimu za uvuvi, bandari imetukua, huwezi kuvua sehemu zile na zilioko karibu, pia huwezi kutagamia sababu ukitagamia huweza kuondoshwa kwa hivi ni athari imetupata sisi, lakini mpaka sasa athari zote zilizotupata, bado serikali haijatupa haki zetu na ridhaa, iko imeshikiliwa. Kwa sababu tayari poti lishajengwa, meli zinaingia, mambo yanakwenda, lakini sisi bado tunaambiwa kesho, kesho kutwa. Kesho kesho kutwa, kesho serikali itamalizika hiyo. Ndio ni sauti mbalimbali mbali za wavuvi katika eneo la Kizingitini kisiwa cha Lamu. Bila shaka ni mradi ambao uko katika mpango wa serikali wa Ruwaza mwaka 2030. Kwa historia ni kwamba mradi huu ulianza kutambuliwa tangu mwaka 1975 na kuonekana kufanyika katika miaka ya hivi karibuni, kuanzia mwaka 2013 ambapo serikali iliyoweza kuenzisha maswala haya ya kuanzisha Lapset Korido. Mbali na hao ambao wavuvi wanazungumzia, vilevile ni kwamba ni mradi ambao umedhamiria kupanua miundo msingi kama vile barabara. Tukiwa katika ziara sehemu hile, tuliona kwamba barabara zimetengenezwa eh, upande ule, na hivyo basi kuna viwanja vya ndege tayari. Kuna uwanja wa ndege wa Manda na kunatarajiwa eh, kuwa na viwanja vingine viwili vya ndege katika eneo hilo, na pia itakuwa inatekeleza upelekaji ama mabomba ya mafuta katika maeneo yale ya kus, Sudani Kusini na Ethiopia. Kando na hayo, kuna wengi wamefaidi, vijana kadhaa wamepata nafasi za ajira katika bandari hiyo. Kuna wale ambao pia wamepata fursa ya kupewa elimu ya ziada, yaani masomo yao kusimamiwa na mradi huo wa Lapset. Wacha tuwasikize nao wasimamizi wa bandari nchini Kenya KPA, wanasemaje kuhusiana na swala hili zima la, za lalama kuhusiana na ridhaa? Huyu ni Bana Dosero, msimamizi wa maswala ya mawasiliano ya bandari ya Kenya. kwa kwa ule ukweli sisi tumekuwa na mikutano sana na wavuvi pamoja uh, na lawyer wao pamoja na wale agents wote ambao wanahusika na mambo ya compensation na tukakaa jini vizuri kabla hata ya commissioning ya ile project ya Lamu, na tukakubaliana idadi ya wafuvi ambao watakuwa wanapata hizo pesa za kuwa compensated. Tukafanya ripoti pamoja nao na wale stakeholders wote, hata tukafanya signature ripoti zikawa official na hata pesa KPA ikazitenga zile ambazo zitakuwa compensated. Lakini hujue, kwanza hili ni jambo ambalo lilikuwa kotini kwa hivyo kitu ambacho kilikuwa kinafuatilia ni kwamba tukishamaliza kukubaliana na kila kitu, tumeandika ripoti na idadi ya wale ambao wanatakiwa kupata hizo pesa, basi lazima sasa lawyers wote wafanye ile tunaita consent note, ile ya kuonyesha kotini kwamba tumekubaliana hivi na vile na vile, alafu hiyo consent note irudishe kotini, ndio after that kotini itupatie order ya kulipa. Sisi kama kipia tuko tayari, pesa siko hata hata hata tumeambia wafupi wafungue akaunti zao, wa ambao wamefungua hata ile benki ya kulipa tume, tunajua ni gani. Uh, lakini sasa lazima tungojee ile content kutoka kotini ya kulipa. Lakini sasa ma lawyers wa upande wa KPA na ule lawyers wa wafupi ndio hawajakubaliana kwa ile content not maana, sisi tumesema tutalipa vile tumekubaliana zile percentage zote, lakini upande wa ule wafupi tena lawyers zingine anasema anataka hii lipwe na pengine na entry na nini lakini, unajua hatuwezi kulipa kitu ambacho hakikuwekwa kotili, kwa hivyo hapo ndio iko kufuta ndio kidogo lakini, sisi tuko tayari kulipa wavuvi, hawana tatizo. Ndiyo, wanasema kwamba wanaandika majina, wana majina yanaletwa, wanaweza kila kitu nam, lakini le... Sasa tunajua wavuvi wanategemea loya wao, wako tayari lakini loya akiwaambia pana, hiyo sio vizuri. Sasa wanangojea, maana unaweza kuwa unaufahamu, labda unaweza kuwa tayari kama lini, mwaka ujao ama lini. Sisi tuko tayari, hata wakisema tulipe leo, tuko tayari <laughs> kiwango cha fedha mnahitajika kuwalipa ni moja na elfu mia saba, ni kushukuru sana Bwana Bernard Osero kuzungumza na VOA. Asante e, sana. Ni sauti yake Bwana Bernard Osero, mkurugenzi wa masuala ya mawasiliano ya bandari nchini Kenya Nam, hayo yote ikiwa ni pamoja na yale ambayo yanatarajiwa kufanyika, mradi huo wote utakapokamilika, utakuwa unagharimu eh, dola za Marekani bilioni ishirini na tisa nukta mbili nne eh, ili kufikia yale ambayo eh, tumeyataja, ikiwemo masuala ya mabomba, mafuta, viwanja vya ndege, barabara na vilevile miji ambayo inatambulika kama resort cities mradi huu unalenga kupanua na kuimarisha maisha katika mataifa haya ya Afrika mashariki na kati ambayo wangeweza kutumia bandari hiyo kwa ajili ya kusafirisha mzigo. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani hivi leo, tukiangalia suala zima la wavuvi ambao wanalalamika katika eneo la Lamu kutokana na kwamba hawajapokea ridhaa yao baada ya ujenzi wa bandari ya Lamu, licha ya kwamba bandari hiyo imeanza kuhudumu. Mimi ni Collins Liberti Adede, nimekuwa na mwenzangu wa Bina Chombo. Kwenu, Washington. Asanteni ah, sana Collins, Liberty Adede, na mwenzangu hapo Amina Chombo kwa ripoti yenu hiyo. Msikilizaji, hapo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, jina langu ni BMJ Mrithi, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe na mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa niaba ya wote hao na kutakia ni usiku mwema, tuonane hapo kesho inshallah.