Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Uingereza imeripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya aina mpya ya virusi vya corona, Omicron. Kati ya watu elfu 106 na elfu 119 wanaripotiwa kuambukizwa Omicron kila siku nchini Uingereza. Idadi kubwa ya viwanda na mashirika ya usafiri yanakabiliwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi kutokana na wafanyakazi kutakiwa kujitenga baada ya kugunduliwa kuambukizwa virusi hivyo. Maambukizi ya virusi vya Omicron yamekuwa yakiongezeka kwa kasi sana nchini Uingereza katika muda wa siku saba zilizopita. Watu 679165 wamegunduliwa kuambukizwa Omicron katika muda wa wiki moja. Serikali imepunguza muda wa wagonjwa kujitenga kutoka siku kumi hadi saba, ili kuhakikisha kwamba wanarejea kazini. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kwamba huenda serikali ikachukua hatua kali kukabiliana na maambukizi iwapo yataendelea kuongezeka. Aliyekuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila amesema kwamba anapanga kulishitaki shirika la habari na shirika lisilo la kiserikali kwa kusema kwamba aliiba kiasi cha dola milioni 138 katika muda wa miaka mitano akiwa madarakani. Kabila amesema kwamba ripoti hiyo ilimchafulia jina. Ripoti hiyo ya shirika la habari la uchunguzi la Ufaransa Mediapart kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la kuwalinda watu wanaotoa habari za siri Afrika inamtaja Kabila na watu kutoka ukoo wake katika kashfa ya wizi wa mamilioni ya dola. Wakili wa Kabila Rafael Nyabirungu amesema kwamba watafungua kesi mahakamani. Washirika wa karibu wa Joseph Kabila wamedai kwamba rais huyo wa zamani ni mtu mwadilifu anayelipenda sana taifa lake na aliyefanya kazi kwa heshima na taadhima na kwa hivyo watamtetea kwa njia zote. Watu kumi na tano wamefikishwa mahakamani nchini Uganda na kufunguliwa mashtaka ya ugaidi kuhusiana na mashambulizi ya mabomu yaliyotokea katika jiji kuu la Kampala na sehemu nyingine za nchi kati ya mwezi wa Oktoba na Novemba mwaka huu. Mashambulizi hayo yalisababisha vifo vya watu tisa. Washukiwa wanakabiliwa na, na mashtaka ya kutengeneza mabomu na kupanga namna atakavyolipuliwa wakiwa na lengo la kuua au kujeruhi pamoja na kusababisha hofu nchini Uganda. Mlipuaji wa kujitoa muhanga alijilipua nje ya kituo kikuu cha polisi katikati mwa Kampala kabla ya mabomu mengine mawili kulipuka karibu na majengo ya bunge Novemba tarehe kumi na sita. Watu saba waliuawa katika shambulizi hilo, wakiwemo walipuaji. Watu wengine kadhaa walijeruhiwa Shambulizi jingine lilitokea mwezi Oktoba katika mgahawa na kuua mtu mmoja, huku shambulizi jingine ndani ya basi likiua mtu mwingine. Kundi la kigaidi la Islamic State lenye ushirikiano na kundi la waasi wa Allied Democratic Forces ADF linalojificha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limedai kuhusika na mashambulizi hayo. Washukiwa watasalia rumande hadi Januari 13 watakaporejeshwa mahakamani kwa mara nyingine. Watu watano wameuawa na zaidi ya darzeni kujeruhiwa baada ya kutokea milipuko kadhaa karibu na kambi ya jeshi la anga katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria. Milipuko hiyo imetokea dakika chache kabla ya rais Mahamadu Buhari kutembelea kambi hiyo. Maiduguri ni mji mkuu wa jimbo la Bono kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambalo ni kitovu cha mashambulizi ya kiislamu ya miaka kumi na mbili. Mashambulizi ya makundi ya wa wapiganaji hutokea kila mara sehemu hiyo. Watu wengine waliuawa katika sehemu ya Gomare ya Yafe, Maiduguri, mita chache kutoka kwenye kambi ya jeshi. Ndege iliyombeba Rais Buhari imetua kwenye kambi hiyo chini ya saa moja baada ya shambulizi kutokea katika sehemu zilizo karibu na kambi. Walioshuhudia wamesema kwamba wameona mili ya watu wawili, akiwemo mtoto mchanga na kwamba watu kadhaa wamepelekwa hospitalini; nyumba tatu zimeharibiwa vibaya. Na msemaji wa serikali ya Ethiopia amesema kwamba jeshi la nchi hiyo halitaingia eneo la Tigray ambalo limeharibiwa sana kutokana na vita. Tangazo hilo limetolewa siku moja baada ya vyanzo vya habari kutoka mashirika yanayotoa misaada ya, ya kibinadamu kusema kwamba mashambulizi ya angani yameharibu kituo muhimu sana cha kusambaza nguvu za umeme. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Muridhi na kipindi cha Kwa Undani. Naitwa Kenneth Bwire. Nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki cha leo ambacho ni kipindi maalum tunakiita round table, ukipenda meza duara ya waandishi wa habari. Tuna waandishi wa habari kutoka maeneo mbalimbali mbali, eneo la Afrika mashariki na kati, ikiwa ni pamoja na John Kibego, mwandishi wa habari kutoka Hoima, Uganda. Vilevile tuko naye Amina Chombo, mwenzetu kutoka Mombasa, Kenya, na mwenzetu Austel Malivika akiwa kule Goma nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna mengi ambayo yamegonga vichwa vya habari wiki hii, tutajaribu kuyagusia eh, sio kwa kina sana kwa sababu hatuna muda wa kutosha, lakini eh, tutaangalia. Tuanze na Amina Chombo kule nchini Kenya. Taarifa kadhaa zimegonga vichwa vya habari wiki hii lakini, eh, kwanza kabisa yale tuliyoyasikia siku ya Jumatano kwamba Wizara ya Afya imetangaza eh, kuhusu kupigwa chanjo. kuna, mas, kuna suala ambalo lilionekana limeibua utata eh, kwa Wakenya katika maeneo mbalimbali. Hebu mbali tueleze nini kilisemwa na Wizara ya Afya na hayo eh, yaliyosemwa yamepokelewaje? Naam, kile ambacho kilisemwa na Wizara ya Afya ni kwamba kwa Mkenya yeyote ambaye hajapata chanjo dhidi ya korona, ni hatapata huduma katika afisi za serikali, na huduma hizi ni wakati labda mtu amekwenda kutafuta huduma katika vituo vya umma, ikiwemo vile huduma center na pia vile vile kutafuta huduma za afya katika af, eh, hospitali za kiserikali. Hili halikupokelewa vyema, maana Wakenya uh, walikuwa wanaishi wakijua kwamba kupata chanjo dhidi ya korona ni kitu cha hiari na kwamba si lazima, na hivyo basi taarifa jana iliyotolewa na naibu wa waziri Masi Wangangi Mwangangi eh, kwamba kila Mkenya atahitajika eh, kutoa cheti cha korona akiwa anahitaji kuingia katika klabu eh, katika usafiri wa umma, hii ikiwemo mabasi ya umma na vile vile katika viwanja vya ndege awe a kwenda eh, taifa la nje ama anasafiri humuhumu ndani ya Kenya na pia katika mbuga za wanyama na vilabu vya starehe. Na pia akasema kwamba itakuwa ni jukumu la yule mwenye hicho kituo, tuseme, mtu kakwenda katika mkahawa, anahitaji huduma mpaka aonyeshe aima, kwa kuonyesha eh, cheti kile ambacho ni cha karatasi, yani physical, ama kupitia katika mtandao wake, maana kwa kila anayechanjwa anatumia eh, simu yake eh, kujiandikisha, mm -hmm. Na ile habari yote huwa bado iko katika simu kulingana na ile email yake ambayo ameitumia eh, katika kujisajili. Ili ama kwa hakika Wakenya wamehisi kwamba uh, ma, uh, serikali haiangazii ama haifuatilii uh, hukumu zinazotolewa na mahakama, maana ilikuwa mahakama imekwamisha eh, sera hii ya kwamba ni sharti kwa kila Mkenya eh, kutoa cheti cha Covid kumi na tisa, japo wao wanasema kwamba hatujamlazimisha mtu eh, kudungwa ama kupata chanjo ya korona, lakini wanasema eh, utaji, utalazimika kutoa cheti hichi, hii ikimaanisha kwamba itabidi wewe uende kupata chanjo ili upate huduma eh, na vilevile Uh, ile mahakama ilikuwa kufikia Januari tarehe nne ndio ilikuwa kuna uamuzi ambao ulikuwa uzungumziwe kesi hii ambayo ilikuwa imewasilishwa eh, mahakamani na mmoja ya raia wa Kenya, mm-hmm, wakisema kwamba wana hawataki ama kupinga wazo hili la serikali lakini kufikia, ja, kufikia Jumatano ambao ilikuwa ndio tare, ni tarehe ishirini na mbili na kumbuka sera ya awali ilikuwa wamepeana mpaka tarehe ishirini na moja mwezi Disemba. Na hivi tunavyozungumza ni kwamba Wakenya wengi wanajitokeza kupata eh, chanjo dhidi ya korona, hasa serikali wanaposema ama kupitia wizara ya afya wanasema kwamba viwango vya maambukizi Kenya vinaongezeka vinafikia, ish, er, asilimia ishirini na tisa nukta nane ambapo hii ni asilimia ya juu eh, kulingana na Shirika la Afya Ulimwenguni ambapo linahitaji eh, eh, inahitaji taifa kuwa na chini ya maambukizi ya asilimia tano ili kulifanya taifa hilo kwamba liko huru na virusi vya korona. Bila shaka Amina Chombo, ni swala ambalo kama uh, unavyoeleza linaendelea kuzungumziwa. Nimekuwa nikiangalia kwenye mitandao ya kijamii eh, hasa Kenyans on Twitter wamekuwa na siku ya, siku mbili tatu hivi sasa za kuzungumzia suala hilo, na wanaonekana wanahisia mseto, wengi kabisa wakipinga uamuzi e, huo wa serikali, na hatujui itakuwaje e, kuhusu masuala hayo uliyotaja ya kisheria, lakini tutaendelea kufuatilia kuona itakuwaje mwishowe wa mambo e, lakini tukivuka huko, nchini Uganda, John Kibego. E, najua kuna mengi pia yameendelea hapo Uganda, lakini tukisalia na suala hilo la uh, mambo ya COVID kumi na tisa e, kuna kauli au kuna masharti yaliyotolewa na serikali wiki hii ambayo pia yameibua utata. Hebu tueleze kwa kifupi e, John Kibego. Ah, naam, bila shaka huku Uganda pia ah, ingawa hakuna amri ambayo imetolewa kama hiyo iliyotolewa iliotole, huko Kenya. Huku Uganda pia serikali msimamo ni kwamba watu hawatakubaliwa eh. Wizara imesisitiza kwamba watu hawatakubaliwa kupata huduma hiyo, kama vile usafiri wa umma, kuingia kwenye ofisi fulani, kama haujachanjwa hauna cheti cha kuonyesha kwamba umechanjwa. Hatua zingine zilizochukuliwa nilikuwa baadhi ya watu wanaotoa huduma hizo, kama vile wasafirishaji basi kadhaa, kama vile Link basi ilitoa waraka ikiwaambia abiria wake kwamba mtu awe tayari awe na cheti chake ili kuepuka usumbufu akiwa kwenye barabara. Na vile vile tayari watu wanasubiri kuwa ofisi ya waziri mkuu, hiyo tayari alitangaza kwamba ifikapo Januari mwaka ujao, hakuna mtu atakubaliwa kuingia kwenye ofisi hiyo. Hiyo ni ya kwanza kabisa kutangaza baada ya ile inayohusika na masuala ya dawa humo nchini. Na vile vile wilaya mbalimbali zimekuwa zikichukua hatua tofauti. Kwa mfano, wilaya ya foto ni wiki hii ambapo walichukua hatua wakakubaliana kwamba wa, abiria wote watakuwa wakiwasimamisha kwenye mahali ambapo kuna askari po, polisi wa trafiki maanake, waka, hapo kwenye askari wa trafiki wako watakuwa wakiwasimamisha, na pia wameweka vituo vya kutoa chanjo, huduma ya chanjo kwenye vituo hivyo. Gari inapokuja nasimamishwa, wanaomba vyeti. Kama una cheti cha kuchanjwa dhidi ya COVID-19, unarudishwa pale, aidha unalazimika kurejea unakotoka au kuchanjwa, ili uweze kuendelea. Hiyo ni hatua ya hivi karibuni ambayo John e, samahani kwa kukatiza hapo kwa kifupi kulikuwa pia na ripoti kwamba wote wanaoingia kwa kupitia mipaka ya Uganda na nchi jirani e, pia itabidi wa, waonyeshe kwamba aidha wamepimwa au wanapimwa kwenye mipaka hiyo nini e, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni uhalisia wa taarifa hizo uko vipi Um, bila shaka taarifa hiyo ilitangazwa pia kwamba watu wanaopita kwenye mipaka haida kuwa umepimwa kuwa hauna virusi vya COVID-19. Hiyo ni mipaka ile rasmi, kwa mfano uh, ile mpaka ya Busi ya Malaba, Bunagana kuelekea DRC na Katuna. Hiyo mipaka hiyo rasmi, kupita hapo inakubidi uonyeshe kadi yako ya kuchanjwa ama uchanjwe papo hapo. La sivyo, o, o, o, uwe na kinananii na sababu ya muhimu ya kutochanjwa. Shukran sana John Kibego, naomba usiondoke. Mkiwa na Amina Chombo, na wakati wowote mnaweza kuingilia hata na nyinyi mka- uh, mkachangia wakati mwingine, na anazungumza ili tuwe na mazungumzo Eh, ambayo ni ya moja kwa moja, msisubiri tu nikawauliza maswali eh. Tuko hapa, tuko hapa sawa sote waandishi wa habari eh, lakini nikivuka kwake Malivika, eh, moja ya stori kubwa hapo DRC. Kwa kawaida huwa stori ni kubwa ni nyingi kwa wiki moja, lakini moja ambayo uh, tuli eh, tulishughulikia hapa kwenye kwa undani mapema wiki hii ni kuhusu ushirikiano kati ya DRC serikali E, wanajeshi na vilevile vile wanajeshi au serikali ya Uganda, na nafikiria John Kibego pia atazungumzia hili kwa kifupi. Hebu e, tueleze ni nini kimeendelea hapo. Imesemekana kwamba kuna watu waliokamatwa, wanasemekana ni, ni wanachama wa kundi lililoharamishwa la la, la, la, la la kigaidi, sio kigaidi e, kundi la waasi. Hebu e, tueleze kumetokea nini hapo Malivika. Asante sana BMG, kile kinachoendelea hivi sasa ni operation kabambi, operation za pamoja ambazo zinaitwa operation Suja, ni muungano wa jeshi la Uganda UPDF na FARDC jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao wote wameungana kwa pamoja katika msako wa waasi wa ADF, ADF ikiwa na wapiganaji wengi kutoka nje ya Uganda na makamanda kutoka nje ya Uganda ambao wako mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya milima ya Rwenzori, na hao waasi kila mara wamekuwa wakishutumiwa na serikali ya Uganda kuendesha mashambulizi katika nji ya Uganda na hivi karibuni katika mji wa Kambala upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio wanashutumiwa katika mauaji ya kinyama kwa zaidi ya miaka misaba na hadi mauaji ambayo sasa hivi yanaendelea katika mkoa wa jirani wa wa Ituri, na kwa sasa wakati ambapo tunazungumza ni kwamba jeshi la UPDF likiungana na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lilikuwa likitumia silaha za nditondito na kudondosha bomu kwenye kambi za hao waasi katika misitu ya Beni. Sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba waasi wengi wamefariki dunia na wengine wamekimbia wametoroka kambi zao wanakimbilia maeneo mengine e. Na sasa hivi wakati ambapo tunazungumza kama vile kuzungumza ni kwamba e, Uganda inasema kwamba kuna waasi zaidi ya thelathini wamekamatwa na hata wengine wameuliwa kwa sababu Uganda ilikuwa kuwafuatilia kwa, kwa simu. Na sasa hivi wengi wengi makamanda wao hawapatikani, alafu wanasema kwamba pengine wamefariki dunia ama wamejeruhiwa. Kwa hiyo operation ambazo zinaendelea hivi zi sasa hivi karibuni wanasema wataweza kutoa tangazo rasmi, lakini kuna mafanikio kwa sababu tangu operation hizi zimeanzishwa kuna baadhi ya maeneo kama Mtwanga na maeneo ambayo yako mpaka na Bundibujo hakushuhudiwe tena mauaji kwa sababu Uh, Uganda UPDF ilianza kwenye mpaka yake halafu inakuwa kama vile na inaofukuzia ndani ya Kongo hawa waasi wa ADF Dio. Lakini hofu kubwa sasa inakuwa kwenye watu ambao wanakuwa kwenye vijiji vingine, wanasema kwamba pengine wakikimbia huku huenda wataenda kushambulia maeneo mengine. Naam, asante Malivika. Labda nimlete John Kibego hapo kwa haraka haraka. Kuhusiana na Uganda kushirikiana na DRC, ni mchakato ambao tulikuwa tumeusikia mapema kidogo na ukaleta utata. Ni nini ambacho kimefanyika tofauti na zamani ikawa kwamba sasa Uganda wanashirikiana katika kuwaondoa eh, au hao waasi. E, e, ingawa kuna wengine walilalamika kwamba Uganda huenda inafanya hivyo shingo upande, kwa sababu ilisemekana miaka ya tisini kwamba wale waasi walitokea Uganda. John Kibego. Um, bila shaka Uganda imetoa sababu mbalimbali mbali za kupeleka majeshi huko Kongo, na imeendelea kusema kwamba ilikuwa na haki, kwani kutokana na yale mashambulizi yaliyotokea mjini Kampala, na pia mm, wiki hii wiki iliyopita imekuwa ikiendelea mbele kupambana na tishio ambalo limesalia humo nchini. Kwa mfano, maafisa wa polisi wanne ambao wameuawa pia kwa kupigwa risasi ja, sio wanne, wawili katika wilaya ya Kivoga wiki iliyopita jeshi la UPDF likiwa tayari nchini Kongo, waliuawa kwa kupigwa risasi visa tofauti viwili na majambazi wasioeleweka na kisha baadaye wakakamatwa kule katika wilaya karibu na Nkuse, kule Semliki wakikamatwa wawili wakihusishwa na vikundi vya waasi wa ADF ambako kulikuwepo mashamba makabiliano kati ya wanajeshi wa UPDF na hao wanaoshukiwa kuwa waasi, wakasema kwamba wanaweza kuwa ni wale wa ADF. Na tukirejea bungeni, vyama vya upinzani bado vinasisitiza kwamba jeshi la wananchi wa Uganda, uamuzi wa kupeleka majeshi huko uliofanywa na rais haukuwa uamuzi sahihi, kwa sababu wasingepeleka majeshi huko kabla ya kujiuliza, kuuliza, kuomba ridhaa kutoka kwa bunge wakizingatia mfano wa mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane ambako walishutumiwa kufanya makosa makubwa ya kivita waliopelekea kupigwa faini katika mahakama ya jinai. Kwa hiyo haya ni masuala yaliyopo kwa sasa na. Lakini kwa upande wa jeshi linasema kwamba linapata mafanikio makubwa katika operesheni inayoendelea huko DRC. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa Undani, kipindi maalum hiki cha waandishi wa habari. E, duala ya waandishi wa habari. E, kwenye meza hapa niko na Amina Chombo, mwandishi wetu kule Mombasa, Osoma Livika, mwandishi wetu, e, kule Goma, na vile vile John Kibego, mwandishi kutoka Hoima, Uganda na uh, tukipata muda Amina uh, Chombo, ningependa uzungumzie kwa kifupi kuhusu taarifa ambazo zimeibuka kuhusu meli fulani iliyoonekana hapo Mombasa uh, utatueleza kwa nini imeibua utata kwa uh, dakika moja tu hivi, lakini uh, tukalie hapo sasa. Naona muda unakimbia, tukalie hapo kwa DRC uh, kuingia au ilitarajiwa kwamba ingeingia kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, na kabla sijaja kwako Osteo Malivika kunieleza tathmini yako kuhusu yaliyotokea hapo jana, eh, kwanza hebu tusikilize eh, walivyosema baadhi ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki eh, wakiwa ni pamoja na Rais Uhuru Kenyatta na vilevile vile Paul Kagame na pia eh, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Lakini pia kabla ya hapo, kipande kidogo tu cha wimbo rasmi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao pia hivi karibuni huenda ukaimbwa nchini Kongo. tuwezeshe kuishi kwa amani, tutimize na malengo yetu, jumuiya yetu sote tulilinde. Nimefurahi leo, tumethibitisha mchakato wa kuandikisha Kongo kuwa mwanachama wa jumuiya yetu. Kama nilivyoeleza katika mkutano wetu wa ndani, Kongo ni sehemu ya Afrika Mashariki kihistoria. Eneo la mashariki wanazungumza Kiswahili, makabila yao ni kama huku katika nchi zetu. Ni ukoloni ndio uliweka Kongo eneo tofauti na Afrika Mashariki. Sote tunafahamu umuhimu wa Kongo kujiunga na jumuiya yetu. Nchi zetu zimekuwa na ushirikiano na urafiki wa karibu na Kongo kwa muda mrefu, iwe kibiashara ama ujirani, na hii itaongeza ustawi wa watu wetu na ukanda kwa ujumla. Zaidi ya hayo, DRC inajiunga na ndugu zake. Rwanda inakaribisha maendeleo yaliyofikiwa katika mchakato wa kuipa uwanachama Kongo. Tunatarajia hitimisho la haraka kwa taratibu zilizobaki. Basi bila shaka, kama ilivyosikika hapo, wote wanaeleza wanaonekana, wana nia njema, wamesema kwamba wanaidhinisha kuingia kwa DRC kwenye jumuiya hiyo, lakini bado kuna hatua um, ambazo e, inaelezwa lazima zichukuliwe e, kwanza, hoseo malivika. Uh, watu watarajie kwamba iko kwenye jumuiya DRC. Asante bia mjini, ni kwamba Kongo kukubaliwa kuingia katika jumuia ya nje ya Afrika Mashariki, wananchi wanakuwa wanatofautiana kwa sehemu mbili. Wengine wanafurahi wanasema kwamba pengine hii itaweza kusaidia kwanza kuondoa viza kati ya mataifa haya, na ya pili inaweza kusaidia hii jumuiya Kuweza kusaidia Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kurejesha usalama, kwa sababu wanasema umoja wa mataifa huko Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini, alafu wameshindwa, ni lazima waondoke. Lakini kongo ikiingia kwenye jumuiya ya nje ya afrika mashariki, wanaweza kuomba majeshi kwa haraka kama Tanzania, Kenya ama sehemu nyingine kama vile Uganda ili nchi za Afrika zenyewe ziwe zikitatua matatizo yao kuliko kuomba uh, msaada kwa Umoja wa Mataifa. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili, wengine wanasema kwamba Kongo itaweza kupoteza, kwa sababu hadi sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wananchi wake hawana vitambulisho halali. Hakuna vitambulisho hujue nani ameoa nani ameolewa nani mtoto nani huyu, kuna tu vitambulisho vya uchaguzi ambao hauandike huyu ameolewa na nani ama ameoa. Alafu wanasema kwamba hii hii itakuwa ni tatizo kubwa, kwa sababu uh, Kongo wakati sasa itaweza kusajili wananchi wake, huenda wananchi wa mataifa mengine kuweza kujiandikisha kama vile wananchi wa Kongo. Hiyo ndio hofu kubwa ambayo wanayo, kwa hiyo wanaomba kwamba lazima kwanza rais wa Kongo aweze kusimamisha kidogo hizi shughuli. Kwa miezi misita anje kwanza kujua wananchi wake ni wangapi, mm, kufanya sesa katika nchi yake, alafu baadaye ndio Kongo ingie moja kwa moja, kwa sababu taarifa zinasema kwamba kuanza mwezi wa Februari, Kongo tayari itaingia kwenye ule mchakato wa kutulipa visa, yaani wananchi wa Kongo watakuwa wakienda kwenye zile nchi nyingine, mm, bila kulipa visa, kwa sababu hadi sasa hata ukienda Kenya, Tanzania, Uganda unalipa visa dola hamsini. Kwa hiyo wafanyabiashara walikuwa wanaumia, kwa sababu ukitazama kama eneo la mashariki mwa Kongo wanazungumza Kiswahili, na wote biashara yao wanafanyiza kutoka Mombasa, Kenya, Uganda, Tanzania. Kwa hiyo ni mwingiliano wa kila dakika, alafu hii itaweza kusaidia kwanja kukuza uchumi na kusaidia wafanyabiashara wa mashariki mwa Kongo na vile nchi za Afrika Mashariki, kwa sababu Kongo ina sehemu kubwa ambao yeah, nji kutoka Afrika Mashariki wote wanaweza kuja kufanya biashara Kongo, hakuna biyash... a mataifa jirani, na vile pengine kuweza kupunguza hasa ule uhasama, wakati ambapo wote watakuja kufanya biashara Kongo, na hii inaweza kupungu... kupunguza vita, kwa sababu wengi wanasema kwamba huenda makundi ya waasi ambayo yako ndani ya Kongo nah, inasaidiwa na mataifa jirani kwa sababu wanashindwa kuingia Kongo. Uh, naam, asante sana, ni mchakato ambao unaendelea. Naona muda wetu kwa kweli umekwisha karibu kabisa eh, lakini dakika moja nilimwahidi uh, Amina Chombo uh, tueleze kwa kifupi, meli imeonekana pwani ya Mombasa imeibua utata sio tu hapo Kenya lakini pia kule Tanzania. Ni nini kinaelezwa? dakika moja tu Amina uh. Watu wanataka kufahamu labda sababu ya meli hiyo kuja, lakini kwa sababu pia kuna wale coast uh, guards ambao wanalinda bahari na pia Kenya Navy, ni jambo ambalo hakujatolewa taarifa rasmi kuhusiana nayo, lakini tutakuwa tunafuatilia bila shaka, bila shaka ni meli ambayo imeelezwa kwamba ilikuwa imebeba taka ambayo ni hatari kwa maisha, eh, kwa usalama na vilevile kwa afya ya binadamu. Ilisemekana inaelekea Tanzania. Tanzania imesema kwamba haijui kuhusu meli hiyo, na taarifa za hivi punde zilieleza kwamba E, imeamuriwa kurudi kule ilikotoka. Kwa hiyo, kama alivyosema Amina Chombo, basi tutafuatilia e, na tukipata taarifa za kina zaidi labda wiki ijayo pia tutawajuza wasikilizaji. Wiki hii pia kutoka kaskazini mwa Afrika, ripoti ilioonga vichwa vya habari zaidi ni kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi nchini Libya ambao ulikuwa ufanyike tarehe ishirini na nne, yani hii leo, lakini umeahirishwa kwa muda usiojulikana na kuhusu hilo, nimemuuliza mchambuzi wa masuala ya siasa za Afrika Abdulahi Boru akiwa hapa mjini Washington DC, e, nini tathmini yake kuhusu yale yaliyopelekea, e, kuto uchaguzi huo kutofanyika. Asante sana. Uh, kimsingi ni kwamba uchaguzi huu ambao ungefanyika hivi leo ilionekana kuwa ni hatua chanya katika safari ya Libya kuelekea kuwa nchi ambayo iko na amani baada ya mapinduzi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Uchaguzi huu ni, pamoja na, ni, ni juhudi ya pamoja ya uh, mashirika ya kimataifa ikiwemo shirika la Umoja wa Mataifa uh, ya kuhakikisha kwamba kuwepo kwa uchaguzi wa urais na ubunge itatoa nafasi nzuri kwa Libya sasa kujikwamua kutokana na hali ya vita na msukosuko ambao umekuwa ukikumba nchi hiyo kwa kipindi cha muongo mwa, mmoja. Jambo ambalo halikuzingatiwa hadi sasa ni kwamba na baadhi ya wachanganuzi wa nchi ya Libya wwamekuwa na, na hofu na wasiwasi kwamba uchaguzi huu hautafanyika kwa sababu chungu nzima, tu sababu kuu za msingi. Ya kwanza ni kwamba iwapo kutakuwa na makosa wakati wa, uh, wakati wa uchaguzi jinsi kesi hizo zitakapotatuliwa katika mahakama, ni mojawapo wa suala ambalo lilikuwa ni kizungumkuti kwa kuwa jinsi, uh, mahakama nchini uh, Libya ilivyo sasa haingeweza kuwa na, na, na, uwezo na uwezo kama huo haingeweza kuwa na uwezo kama huo. Bila shaka hayo ni maswali mazuri kuuliza, na hebu tulizungumzia hili kwa kifupi kuhusu mkono wa mataifa ya magharibi. Uh, kuhusiana na mataifa mengi kuwa kushiriki au kuwa na ushawishi mkubwa nchini Libya, hilo ni suala ambalo limekuwa likihangaisha Walibya kwa kipindi cha mwongo mmoja sasa. Msikilizaji, huo ndio muda tuliokuwa nao kwa kipindi cha kwa undani, kipindi maalum hiki cha meza ya waandishi wa habari. Ni washukuru nyote mlioshiriki eh, John Kibego kutoka Hoima, Uganda, Amina Chombo kutoka Mombasa, Kenya na Oseo Malivika kutoka Goma, DRC, pamoja na wasikilizaji wote ambao mmekuwa nasi, shukran sana kwa kujiunga nasi. Msimamizi wa kipindi amekuwa ni Meri Ngawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi ni BMJ Mridhi. Tuonane tena wiki kesho, panapo majaliwa.