kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki tisa nusu kule afrika ya kati likio tayari limekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni Sunday Chomari niko na mwenzangu mkamiti wa kibayasi na leo desemba 29 siku ya jumatano Siku zinakimbia kweli kweli, kukamilisha mwaka huu wa 2021. Haswa ni kuzidi kumwomba Maulana tukamilishe mwaka huu wa 2021 kwa amani, faraja na afya njema. Na ndani ya VOA Express katika dakika hizi 30 unapata fursa wewe msikilizaji kwenye kipengele cha barazani kutoa maoni yako kwa njia ya simu, hali kadhalika kwa njia ya maandishi. Pia tuna burudani ya muziki na no, vilevile itakuwa na kipengele cha teknolojia ikiwa ni siku ya Jumatano, mambo kama hayo. Swali la leo ambalo linahusiana na malumbano yanaendelea kati ya Rais Samia Suluhu Hassan na spika wa bunge kule nchini Tanzania. Naam, hivi karibuni nchini Tanzania na eneo la Afrika Mashariki tumeshuhudia visa vingi vya manyanyaso na ukatili dhidi ya watoto. Sande Shomari amezungumza na mwanaharakati kutoka Tanzania na pia mwanzilishi wa Tupaze Sauti Foundation, Agnes Suleiman, na kwanza kutaka kujua kutokana na ongezeko la visa vya manyanyaso na ukatili nchini Tanzania ni kitu gani wanachofanya kupambana na hali hiyo. E, mnamo uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane, na hii taasisi lengo lake kubwa ni kutokomeza ukatili wa jinsia kwa watoto, na lengo kubwa ya na taasisi hii ya uh, nimeweza kufanya kazi uh, na wakuu wa wilaya, wabunge, mawaziri wa nchi, na hii taasisi yangu imeajiri sana na watu ambao wako vijijini, huko ndio kuna kuna uhanga, kuna changamoto nyingi sana ya haya masala ya ukatili aikuatili wa kijinsia kwa watoto pamoja na ndoa za utotoni. Kwa hiyo huwa anatoa elimu za kuwaelimisha kuwa uh, wazazi, kwa nini wanaozesha wana watoto hao kabla ya umri wana, wanakadisha ndoto zao wakiwa na ndoto zao pia, lakini kutokana na uhaba mgumu wa maisha, wanakuwa wakiwezesha mtoto wao wapate pesa, lakini pia wanawakatili, na pia mwisho wa siku unakuta watoto wanapata watoto, wanazaa wakiwa na umri mdogo sana. Na kumekuwa na matukio mengi kwa upande wa Tanzania, na sio tu Tanzania, hata Kenya, nchi jirani, Uganda, za watoto au ya watoto kufanyiwa ukatili wa kijinsia. Unafikiri kwa nini matukio haya hasa siku za karibuni tumeyashuhudia yakiongezeka sana? E, amekuwa yakiongezeka sana kwa sababu wazazi, ambao speshali wako vijijini, ambao nimedivi sana huko, wazazi kuwa na hali ngumu ya kimaisha kwa hiyo hina kinapelekea kwamba wanaona kama watoto ndo rasilimali walizo nazo wao kujikamua kimaisha. Utakuta wazazi uh, wana watoto nane. Oh, wao katika watoto, watoto, wa, watoto nane watoto wa kike ni, ni, ni, aona ni kama watoto wa kike, unaona kama ni upotevu. Anajua watoto hawa wa kike hawawezi fika mbali kwao. Utakuta mtoto anapelekwa shule lakini akifika tu labda umri wa miaka kumi na mbili anatafutiwa tayari mwanaume wa kumwoa, anachukua zile pesa kama ni ng'ombe au ni pesa au ni mbuzi kama mahari, ili yeye basi tu aweze kuwa, yani hali yake ya maisha iweze kuwa mingi, pia, hmm, maduni, na oweni. Kwa maneno mengine unaweza kusema kwamba pia kuna maswala ya kitamaduni na jamii zetu tunakoishi yanaingilia kwenye swala hili kabisa. Tamaduni pia zinachangia, zina asilimia kubwa kwa sababu hizo tamaduni zilikuwa zikifanyika zamani, lakini bado kuna kuna kuna vizazi vinaamini tamaduni kama hizo kwamba ni sawa, lakini si sawa. Kwa hiyo kama taasisi yangu kama tupate mta na hawa watu kuwaelewesha kwamba hizo tamaduni zipo, lakini kwa sasa hivi hazitakii kufanyika kwa sababu zinaumiza, zina uh, haki za hawa watoto. Ni mwanaharakati na mwanzilishi wa Tupaze Sauti Foundation, Agnes Suleiman kutoka Tanzania, akizungumza na VOA express. na Naendelea kusikiliza VOA express kutoka Washington DC na moja kwa moja. Basi mahitaji ya huduma za matibabu za dharura yameongezeka huko nchini Kenya, ikiripotiwa kwamba uzuiaji wa vifo na mahangaiko miongoni mwa waathiriwa wanategemea sana ubora huduma za dharura, hasa katika mitaa ya mabanda. Sasa kule mtaani Kibira, wakazi wamechukua jukumu la pamoja kuanzisha huduma za ambulanse kwa shilingi mia moja tu ili kuokoa maisha ya wakazi hao ambao wanaishi katika sehemu ambayo ina miundombinu msingi duni. Ubaabdi ameandaa taarifa zaidi. Mtaa wa Kibra umetajwa kuwa mtaa wa mabanda mkubwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Hali ya umaskini imewafungia wengi kupata huduma za kiafya kutokana na gharama ya juu. Katika mtaa huu wengi hawawezi kumudu hata dola moja kwa siku, ila kunao wenyeji waliozaliwa hapa ambao wameanzisha miradi mbalimbali kuwawezesha wenyeji wa mtaa wa Kibra kupata lishe na hata huduma za kiafya. Moses Tito ni mwanzilishi wa Kibera Community Response Team, kikundi cha kuhamasisha jamii kujitokeza kwa wa kwanza wakati kuna janga. Kuna ile uoga kwamba nikienda hospitalini bili yangu ikiwa nyingi, mimi sina kazi, familia yangu hawajiwezi, nani atalipa? So unapata mtu anajitenga, anakufa polepole pole nyumbani kwake. Na hii ndio sababu tunasema mtu akiwa nyumbani ajisikii mzuri, ajitokeze kwenda hospitalini na ili kukabili changamoto za wakaazi hao, kikundi cha Kibera Community kimeshirikiana na wafadhili wengine kuanzisha huduma za dharura za ambulansi kuokoa maisha ya wakaazi na kuwapeleka katika hospitali za bei nafuu. Ni mradi uliopokelewa na uzito, kwani gharama ya shilingi mia moja kwa mwezi bado ni mzigo mzito, na kwa kweli kujiandikisha na hata hiyo shilingi moja kwa mwezi imekuwa kibarua kama wakaazi wengi hatuna hizi e, vyeti vya NHIF you know. E, wakazi wengi hawana. Sababu wanahitaji karibu shilingi mia tano kila mwezi, na sasa unakuja tena kuwaongezea shilingi mia moja, utapata, bado imekuwa changamoto kupata ile shilingi mia moja. Lakini Anet Okumu, mkazi wa Kibra, alipata ajali mbaya katika barabara ya Ngong, na kwa mara ya kwanza shilingi mia moja aliyolipia kupata huduma za dharura ziliokoa maisha yake na ambulance nilipo wa contact, within two minutes walikuwa wameniafikia pale nilikuwa nimeumia. Ni hapo kwa hiyo mkasa wa ajali kupelekwa hadi hospitalini pale Mbagati nikapata aidha. Anaeleza kuwa huduma ya ambulansi kwa ada ya shilingi mia moja kwa mwezi imekuja wakati ambapo wanawake wengi hupitia changamoto sihaba katika mitaa ya mabanda. Wengi hupigwa na kujeruhiwa vibaya, kunyanyaswa, kubakwa, huku wengine wakijifungua njiani kwa kukosa huduma za dharura. Unapata kwamba kuna changamoto sana, unapata kuna wale maybe wananajisiwa, unapata kuna wale wanapatana na na watu wabaya njiani, unapata kwamba saa zingine mama anajifungua njiani na hajapata ile huduma ambayo inatakikana. So ambulance venye ilikuja, at least tuko na ile furaha kwamba wakati wa kujifungua kama mtu amesha rejista na hii ambulance, wakati wowote anapopiga anaweza pata zile huduma za ambulance. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili, unapobisha hodi kwa Moses, ni matumaini kuwa wengi wa wakazi wa Kibera watajisajili kwa huduma hizo ili kuzuia athari za baadaye, hasa wakati huo ambapo visa vya virusi vya korona vinazidi kupanda nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo sasa ni habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduimana. Kiongozi wa zamani walio wengi kwenye baraza la Senate Democrat Harry Reid, mmoja kati ya maseneta waliohudumu miaka mingi Amefariki nyumbani kwake katika mji wa Henderson, jimbo la Nevada, akiwa na umri wa miaka 82. Mke wake Landra Reid alisema mme wake alifariki kwa amani Jumanne baada ya kupambana kwa miaka minne na saratani ya kongosho. Mwanamisumbwi huyo wa zamani aliyegeuka mwanasheria alitambuliwa na wengi kama mmoja wa bunge wanaofikia makubaliano ndani ya bunge. Katika kipindi cha miaka thelathini na minne kama Seneta Reid alifanya mazungumzo ya siri kwa siri kumaliza malumbano ya kisiasa na alikuwa na mchango mkubwa kwa kufanya baraza la Senate lidhibitiwe na chama chake cha Democratic kupitia marais wawili. Kuzorota kwa uchumi wa Marekani kulipelekea chama cha Republican kudhibiti bunge baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi. Alistaafu mwaka elfu mbili na kumi. Rais Joe Biden alisema katika taarifa baada ya kifo cha mwenzake wa muda mrefu katika seneti. Kama Heri aliahidi kufanya jambo, atalifanya. Waziri Mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble amezungumza kwa njia ya simu na afisa mwandamizi wa Marekani kuhusu hali inayojiri Somalia, msemaji wa serikali amesema Jumatano, wakati mvutano ukiendelea kati ya Roble na rais. Vikosi vinavyomuunga mkono waziri mkuu Jumanne vilipiga kambi karibu na ikulu ya rais na hivyo kuzusha hali ya taharuki katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Msemaji wa serikali ya Somalia, Mohamed Ibrahim Mualim, na mshauri mkuu wa Roble, ameandika kwenye Twitter kwamba waziri mkuu alizungumza na Molifi, waziri mdogo wa Marekani anayehusika na masuala ya Afrika, na walizungumza kuhusu hali ya kisiasa ya Somalia, usalama na uchaguzi. Jumatatu rais Mohamed Abdullahi Mohamed alimsimamisha kazi waziri mkuu kwa tuhuma za ufisadi, hatua ambayo waziri mkuu ameikemea kuwa ni jaribio la mapinduzi. Afrika Kusini imeondoa kanuni ambazo zinawataka watu wasiokuwa na dalili za COVID-19 kujitenga au kupima kama walikuwa na mawasiliano na watu ambao wamegundulika wana virusi vya korona. Serikali imetangaza jana Jumanne ikisema kuwa imefanyia marekebisho waraka uliotolewa awali na kutoa mwengine. Wiki iliyopita Wizara ya Afya ilisema kwamba watu wasiokuwa na dalili ambao wamekuwa na mawasiliano na watu waliogundulika wana COVID-19 hawahitajiki kujitenga, lakini vyema wajiangalie kwa makini kuona kama watakuwa na dalili katika muda wa siku tano mpaka saba na kuepuka mikusanyiko mikubwa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wale watu ambao wameonyesha dalili wanahitajika kupimwa, na wale ambao wana dalili kidogo ni vyema wajitenge kwa siku nane na katika kesi ambapo dalili ni mbaya basi wajitenge kwa siku kumi. Pia imetathmini kanuni za karantini, ikisema vituo vyote vya karantini nje ya nyumbani havitatumika tena, wakati juhudi za ufuatiliaji pia zitaondolewa, mbali na maeneo maalum ambako kundi kubwa limegundulika kuwa lina virusi vya korona. Sababu za kufanya tathmini kwa kanuni ni kutokana na vigezo kadhaa vya kisayansi ikiwa pamoja na ukweli kwamba watu wengi wamepatiwa chanjo walau dozi moja na baadhi wana viwango vya kinga katika mwili. Hii imechangia katika viwango vya chini vya wagonjwa kulazwa hospitali na viwango vikubwa vya vya watu kupona, wizara imesema. Nasikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA swahilicom kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Nam, basi moja kwa moja tuelekee kwenye kipengele chetu cha barazani, ambapo leo tumekuuliza we msikilizaji, je, unamkumbukaje marehemu Jenerali Defao? mwanamuziki mkongwe huyu wa DRC. Maoni lukuki kweli kweli, na kwanza basi tuanze wachezaji wa simu, alafu tapata maoni yanaandikwa hapa kwenye Facebook. jina langu ni mganga upole wa Mungu. Maoni yangu ni kwamba huyu mtu kama Mungu angemsaidia ile alikuwa alishaanzaia nyimbo za na kanisa, nyimbo za kumshukuru Mungu. Tunafurahi sana. Bwana aweke roho yake peponi na mahali pema peponi. General Defao, namkumbuka sana kwa nyimbo zake alizokuwa akipindia kwenye mwaka wa tisini na nne tisini na tano wakati nilioa wa mke wangu, nilikuwa napiga sana nyimbo zake na nilikuwa nazifurahia sana, na wakongomani wote wenye wanamjua General Defao wana kuweza kutoa sauti kama mimi. Kwa kuongeza hizo nyimbo zilikuwa zinatutumbuiza sana. Namkumbuka sana kupitia nyimbo zake zote, alikuwa mkongwe sana kuia mashauri kwenye familia kwa moja, anaitwa Bonifasi Stivili, pia anapatikana Katologeta nchini Tanzania. Binafsi namkumbuka marehemu Defao kwa kazi zake nzuri make, kipindi mimi nakuwa enzi hizo, vijijini kwetu kukawa na ule utaratibu wa disco vumbi. Kwao, unapoenda kwenye disco nini, nyimbo zake zinapigwa, mashabiki zake wake wengi wa wateja wengi wanachagua nyimbo za Defao. Kwa mfano, kuna wimbo wake wa salanoki. Salanoki ni wimbo ambao umenifanya binafsi nimtambue Defao katika ulimwengu wa mziki. Ni kweli ameacha pengo kubwa sana katika mziki wa dansi na mashabiki wengi sana wamemlilia Defao. Marehemu Defao nimefahamu kupitia nyimbo zake hizo, wasee na kwa ujumla ukisikia nyimbo zake zinakupeleka mbali sana. Kwa hiyo kwa mantiki hiyo, nini unawaambia wale ambao anawaachia urithi, anatuachia urithi gani Defao katika muziki wake nam, katika mziki wa malem Defao katika kizazi alichokiacha ameacha urithi mzuri, na binafsi inazana labda wasanii wengine wangefata nyao za malemdefa jinsi alivyokuwa wakipiga mziki wake make, ameanza kwenye vikundi kama bendi no ni. Sasa niwasanii wawatipikizi nadhani, nazani waigi wa, mfano mzuri kwa a wakongo wa zamani nyumba zao ake nyumba zao nyingi zina kwa upande wa maandishi nasoma kutoka kwa Gerard Balemanga wa Aswa. Yeye anasema anapatikana Uvira, Kongo. Ameandika kwa uimbaji wake wa kipekee, na pia ni mzee aliyekuwa akiheshimu sana muziki wa kizazi kipya, akina Fali na Feragola. Richard Kambale yeye pia anapatikana Beni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Congo DRC, ameandika Defao atakumbukwa sana, hasa sisi wa Kongoman ambao tuliishi na mziki wake. Alikuwa mtu ambaye alijua kuimba hata kucheza pia, mziki wake ambao ulikuwa unaangazia mambo mengi ya kijamii pia ulikuwa ukielezea masuala ya mapenzi ya shuleni. Suke John wa Ilangasika, Geita, Tanzania, ameandika kwa upande wake, yeye atamkumbuka kwa mambo matatu. Moja, uimbaji wake haukuwa wapapara sana, alikuwa mtulivu sana. Mbili, mziki wake, nyimbo zake zina ujumbe kwa jamii. Tatu, alikuwa habagui mtu, watu wote alikuwa anawapenda sana, hakuna mtu wa majivuno kwake. Nne na mwisho aliandika kwamba alikuwa analipenda sana taifa lake la Kongo na kulienzi taifa hilo kwa kuimba nyimbo kwa kutumia lugha za Kikongo. Pia Sony Daudi, wewe ujasema unatokea wapi, umeandika defa alikuwa mwanamuziki aliyetulia na alikuwa anathamini utu wake bila kashfa, na pia ninamkumbuka sana kwa sababu alikuwa ni mtu ambaye analenga jamii za rika zote. Haya basi, nikija kwa upande wangu, nakutana naye Frank Zawadi akiwa kule DRC, anasema Jerode Fao Matumura alikuwa mwimbaji bora sana na hakuwahi na anaingiza rhythm ya muziki hakuwahi kuingiza rhythm ya muziki wa nje. Anasema nyimbo zake kwa kweli tutazikumbuka daima, bila shaka. Paluku Melezeti kutoka Durubadarasi anasema nitamkumbuka sana kupitia nyimbo zake za kuonya ambazo hazina matusi na vile sauti yake nyururu, na kuendelea na jambo ambalo hayaligusia nyimbo zake e, zilikuwa vizuri tu za kila kitu kinachoendelea hapa duniani. Naye Muundane Numbe Deco anasema hapo studio Defa watakumbukwa kwelikweli kwa namna ya pekee kabisa na mashabiki wake, na pengo liacha ni kubwa. Defao kwa kweli anaitangaza mziki wa rumba ya DRC. Ama kwa hakika mambo ni makubwa kwelikweli huko. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express, tupate burudani ya muziki kutoka kwa kusa na kibao chake I wish Kabisa, kibao machachari hicho, kile tuweka cha I wish you good konke Kusa. E, mambo hayo ndio aparta kupitia hapa VOA Express. Msikilizaji basi moja kwa moja, tukiwa kama kawaida siku ya Jumatano ile ya swala ya teknolojia, pale teknolojia, basi tunaangalia katika swala la nini, ni katika maswala ya kampuni Uber, na kampuni inashirikiana na kampuni ya kutengeneza magari nyingine inayotumia nishati ya umeme kutoka kule Sweden iitwayo Kenya Opibus, kuhakikisha kuna pikipiki elfu tatu za umeme nchini Kenya na kwingineko katika ukanda huo kufikia mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Wataalam wanaeleza kubadilisha magari na pikipiki zinazotumia umeme kunaweza kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa kwa vile teksi za pikipiki kuajiri mamilioni ya watu katika bara zima la Afrika. Juma Majanga anaripoti kutoka Nairobi na BMJ Muridhi anayesoma ripoti hiyo. Josephat Mutiso amembeba abiria kwenye pikipiki piki yake inayotumia nishati ya umeme isiyo na kelele na isiyo na moshi katika eh, mitaa ya Nairobi. Kama ilivyo katika miji mingi barani ya Afrika, waendesha teksi za pikipiki piki wako karibu kila kona ya Nairobi. Mutiso ni miongoni mwa madereva wa kwanza hapa kubadilisha kutoka pikipiki piki za mafuta hadi za umeme kutokana na ushirikiano kati ya Uber na Opibus. This is way efficient. Hii ni bora zaidi, hata ni rahisi zaidi kuiendesha kuliko ile nyingine. Unaona hapa, hauna vibonyezo vingi sana, ni kuipatia mafuta tu na haina klachi. Kitu pekee unachozingatia ni breki ya mbele na breki ya nyuma, kwa hivyo inakupatia udhibiti zaidi wa pikipiki, na ni nyepesi na wala haitikisiki, kwa hivyo hata wateja wanapenda hii zaidi teksi za pikipiki maarufu bodaboda zimekuwa usafiri wa kawaida wa umma katika miji mingi kote barani Afrika. Joyce Msuya ni naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika la UNEP anayeelekea kumaliza muda wake kazini. Idadi ya pikipiki mpya zilizosajiliwa zinazotumiwa kwa kawaida kama teksi au bodaboda boda ilikadiriwa mwaka wa 2018 kuwa milioni 1.5 na kuna uwezekano mkubwa kuongezeka. Kama mara tano mpango wa mazingira wa Umoja wa Mataifa, UNEP, mwezi Machi ulizindua mradi wa kwanza wa pikipiki piki za umeme nchini Kenya, na kufungua njia hiyo ya mchakato wa kuhamia kwenye mfumo wa umeme. Ushirikiano kati ya Uba na Opibus unalenga kuharakisha mabadiliko hayo people... Tuna furaha kupata watu wengi kutumia teknolojia hii mpya ambayo tulibuni. Bila shaka Uber huwa na waendesha bodaboda boda wengi na hao ndio wateja tunawalenga. Mara nyingi hawajui jinsi pikipiki za umeme zinaweza kuwa na manufaa katika suala la kutoa fedha, usalama, akiba ya mafuta, akiba ya ukarabati na mambo kama hayo. Ulimwenguni kote kuna mfumo unaoendelea wa kuelekea kutumia magari ya umeme kwa sababu ya kuongezeka kwa uchafuzi wa mazingira na uharibifu wa hali ya hewa kutoka kwa magari. Targeting Africa and African countries is also... kulenga Afrika na nchi za Afrika pia ni sehemu ya azimio letu, na kama Opibas, ndipo tunapolenga. Tunataka sote tusonge mbele pamoja, sote tunaelekea kwenye nishati ya kijani, uchumi wa kijani na tunaweza kufanya hivyo ikiwa sote tutaungana na kuwapa watu uwezo na kujenga uwezo ndani ya nchi. Wataalamu wanasema kwamba msukumu wa kimataifa wa kuhamia kwenye nishati ya umeme ni muhimu katika siku zijazo, na kwamba madereva na waendesha pikipiki kama vile Mtiso watafaidika hata zaidi. Baada ya kupata mambo ya teknolojia, ni wakati sasa umewadia wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ulimwenguni. Patrick Nduimana ndiye anayeshika usukani huo kwa hivi sasa, na hivi ndivyo anavyotupasha. Yavumayo mitandaoni leo, Jumatano Disemba 29, tukianzia huko Tanzania. Uhusiano wa kimapenzi kati ya baadhi ya walimu na wanafunzi umetajwa kuwa miongoni mwa mambo matano yaliyowatesa walimu kipindi cha mwaka 2020-2021 gazeti la Mwananchi limeandika. Kauli hiyo imetolewa na mwenyekiti wa tume ya utumishi wa waalimu TSC, Dr Willi Komba, jijini Dodoma leo Jumatano, wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusu maadili ya waalimu na changamoto wanazokutana nazo. Komba amesema katika kipindi cha 2020/2021 kesi za mapenzi zilikuwa 211 ambazo ni asilimia 11.8 ya kesi za waalimu katika kipindi hicho, wakati katika kipindi cha Julai hadi Septemba mwaka huu jumla ya kesi 31 zilifunguliwa. Pia amesema bado walimu wengi wamekuwa na tabia ya kujihusisha na mapenzi na wanafunzi wanaowafundisha, kazi aliyosema hailipi kwa wahusika wala kwa serikali iliyowekeza kwa walimu na wanafunzi. Katika habari za mastaa, produsa maarufu duniani Andre Romel Young, maarufu Dr Dre, wamefikia makubaliano rasmi ya kuvunja ndoa yake na aliyekuwa mke wake Nicole Young, japokuwa itamgharimu Dre kiasi cha dola milioni mia moja za Kimarekani, Global Publishers imeandika. Kwa mujibu wa mtandao maarufu wa TMZ, Dre pamoja na mke wake wamefikia makubaliano hayo baada ya kudumu katika ndoa yao kwa takriban miaka 25 na kuachana rasmi kisheria kutokana na tofauti zilizojitokeza baina yao. Nicol atapokea dola milioni 50 kwa sasa na nyongeza ya dola milioni 50 ndani ya mwaka mmoja, ambayo ni sawa na malipo ya dola milioni mia moja kwa jumla. Dre na Nicol walioana mwaka 1996 na kufanikiwa kupata watoto wawili wa kike Troly Young mwenye umri wa miaka 20 na wa kiume Trus Young mwenye umri wa miaka 24 na hivi karibuni, baada ya kuachana jamaa huyo walifanya sherehe kusherekea talaka yake na Nicol. Shukran sana mzee wa kazi Patrick Ndwimana kwa vitu vizito kwenye trending. Basi baada ya kutoka huko, tuangalie kwenye swali la leo. Swali so, letu linasema malumbano kati ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na spika wa bunge la nchi hiyo Jobu Ndugai kuhusu mikopo ya kutoka nje yanaashiria nini? Haya, basi majibu ni mengi kweli kweli. Naanza naye James C. Kondo anasema hapa, kiukweli hapataki tochi ya kumulika ujinga na uzembe baada ya hayati Magufuli tumeona nchi ya Tanzania kununua ndege kumi na moja kwa pesa zetu za ndani bila mikopo. Leo vipi? Mradi mkopo, deni linaongezeka mpaka mtazamo wa nchi kuweza kupigwa mnada, wakati ndani ya nchi. Basi tunacho hapa tunachoona hapa, eh, kuna jambo linaendelea. Hatuhitaji shule ya uongozi au shule ya uongozi ivunjwe, ili hawa watu wengine waweze kupata nafasi hii. Kwa kweli, anasema ni ngumu sana haya basi hayo ni baadhi ya maoni upande wangu, nirudi kwako Mkamiti. Na kwa upande wangu unamsoma Emmanuel Mkenda, yeye ameandika kwanza, Ndugai kakosa heshima. Haya yangezungumzwa kiserikali, hakuwa na haja ya kuyazungumza nje. Utawala bora ni kufanya collective responsibility, kama ameshindwa na ni muhimu wakakaa chini wakaezungumza vizuri, hasa maswala ya bandari ya Bagamoyo yalikuwa yana rangi mbili. Octavian, yeye ameandika hili la spika hatumwelewi, kawasimamisha watu kwenda bungeni wakina polepole, gwajima, silaha kwa sababu walitetea mambo kama haya, leo hii na yeye anakuja na ajenda hiyo hiyo. Sasa nani mwenye uchungu na taifa lake? Haya yote ni masuala ya siasa, upatikane mwarobaini, watunge katiba mpya, ndiyo itawawajibisha. Hasan Hasan yeye ameandika yanaashiria kuwa kuna mliliaji ambaye hajui anachokifanya. Ukijua nini kazi ya bunge, utajua tu kuna mliliaji. Haya ndiyo mambo yanayoendelea, hiyo ndiyo ishara basi tutaona mengi tu kuelekea 2022 nam shukran sana. Na kufikia hapo, tunashukuru wasikilizaji kwa maoni yenu mengi mliyotoa. Vioexpres ndo hivyo tena, najikita kwa wakati huu ni washukuru wote wanafanikisha matangazo haya, mwelekezi Saida Hamduni, msimamizi Hadia Riami hapa studio, ni ushirikiano mwenzangu mkamiti kibayasi langu jina Sunday Shomari, na kutokea alasiri njema na jioni njema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.