Mwaka elfu mbili na ishirini na moja ndio tunawaambia bye bye, siku ya mkesha wa mwaka mpya. Msikilizaji, tunaagana elfu mbili na ishirini na moja mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, e, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma mitandaoni. Tutakuwa na habari za kukamatwa kwa mwanaharakati wa haki za binadamu huko nchini Uganda, pamoja na mengine mengi ikiwemo burudani ya muziki na vilevile leo burudani na michezo ikiwa ni siku ya Ijumaa. E, vilevile jicho letu nam basi, moja kwa moja tuelekee huko nchini Kenya, ambapo kwa miaka mingi wanawake kutoka jamii za wafugaji hawakuruhusiwa kufanya kazi nje ya nyumbani, kwani hilo lilikuwa jukumu la wanaume pekee. Hata hivyo, makali ya ukame na athari za mabadiliko ya hali ya hewa yamewalazimu kinamama kuchukua majukumu ya kuilisha familia katika jamii hii, ikitoa taswira jinsi majukumu yalivyobadilika ya kijinsia, Huba Abdi anayo taarifa kamili. Kazi ya kushona ushanga kwa wanawake wa jamii ya Kimasai nchini Kenya imekuwa ni desturi yao kwa miongo kadhaa na mara nyingi walitumia kama mapambo, lakini athari ya ukame na mabadiliko ya hali ya anga imewalazimu kina mama kuanza kuuza ushanga kama chanzo muhimu cha mapato. Miriam Kasumoni ni mama wa jamii ya Kimasai. Zamani ushanga ambayo tulikuwa tunashona ushanga, alikuwa anashona, ninashonea hii kidole, ninashonea masikio, ninashonea shingo. Hatuna biashara yoyote ya kuwa tunauzia ushanga, utauzia wapi? Sinajua, pahali ambayo najua hata, tulikuwa hatujui kwanza ushanga unauzwa, tuuzie nani Jamii ya wa Wamasai ni wafugaji, na kwa mujibu wa mila na tamaduni ya jamii hiyo, wanaume walifuga mifugo kama kitega uchumi. Mzee Johana Okulai anasema kuwa majukumu ya kinamama yalikuwa ni kulinda boma pamoja na familia. Kinamama wa Kimasai alikuwa atoke afanya kazi kwengine, maana kuna majukumu ya nyumbani, yeye ndio anatafuta kuni, yeye ndio anatafuta maji Ie, ndio anaenda sokoni kununua chakula ya watoto. Kasi ya mzee ni kwa ng'ang'ana na mifugo. Najua mifugo iko mara ngapi? Mara tatu, kuna ng'ombe, kuna mbuzi, kuna ndama wale wadogo. Sasa kasi ya waume ni kasi ya mifugo peke yao. Kwa hiyo sio rahisi mama atoke aende afanye kazi wengine. Maana mzee akitoka kama anaenda kung'ang'ana na mifugo yake, anayobaki pale nyumbani ni mama, kwa hiyo, si rahisi apate nafasi ya kwenda kufanya kazi wengine lakini ukame wa mara kwa mara kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa umesababisha hasara ya mifugo. Na sasa katika miaka yake ya tisini Johana alipoteza mifugo mia nne hamsini kati ya mia tano kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ikitaka chakula mpaka ause mfugo. Sasa hizo mfugo ndio hizo sasa, hausiki sasa, tutabaki tu tuku, na tukuangaliana na awa wababu zetu ndio sasa naweza patia harusa, si ndio? Nimekuja sasa kupatia harusa, sasa aenda afanye hizo mamradi, ndio sasa tuangalia kama atapata kitu kidogo ya kulete nyumbani, alete chakula nyumba nyumbani kwa baadhi ya familia za Wamasai kama za Kasumuni hakuna chaguo lingine, kwani mumewe alipatwa na mshtuko mbaya wa moyo baada ya kupoteza karibu kundi lake lote la ng'ombe, akiwaacha wake sita na watoto thelathini na wawili. Kasumuni sasa ndiye mlezi mkuu wa familia. Tunaenda tukashonee wazungu hizi bangili, gari za wazungu zinakuja kama hapa maana, ilikuwa gari za wazungu zinakuja, unaweka pale unanunuliwa una penginepo, maana penginepo una nyumba moja ni shilingi mia tano wala shilingi mia tatu Unakimbia, unajua mtoto wako atakula nini? Atakula nini? na japo majukumu ya kuangalia familia yalikuwa ya wanaume, Paul Olesumuni anakiri kuwa sio rahisi kwa jamii ya Kimasai kuona mwanamke ndiye mlezi wa familia. Mwanaume sasa Kimasai sasa akifika mahali anawachia watoto aisee, inakuwa ngumu lakini sasa mama ndio akaona kazi na asipoenda atutapata kituabufu. Uwezo wa kufanya kazi na kuleta pesa nyumbani umebadilisha bahati ya wanawake wengi wa jamii ya Kimasai na familia zao. Ingawa mabadiliko ya hali ya hewa yameathiri jamii hizi za wafugaji, pia yamesababisha mapinduzi katika majukumu ya kijinsia. Huba Abdi, VOA Nairobi. Asante sana Huba Abdi kwa taarifa hiyo kutoka Nairobi, Kenya. Naam, kutoka Kenya basi tuelekee hadi huko Uganda, ambapo mwandishi mashuhuri nchini humo pia mwanaharakati na mkosoaji wa serikali amekamatwa baada ya watu waliokuwa na silaha kuvamia nyumbani kwake. Wakili wake amesema hayo. Mwandishi huyo Kakwenza Rukira Bashaija alishinda tuzo ya riwaya yake mwaka elfu mbili na ishirini iitwayo The Greedy Barbarian ambayo inaelezea ufisadi wa hali ya juu katika nchi ya kubuni Nimezungumza na mtetezi wa haki za binadamu na pia chifu wa kaunti Nakaseke huko nchini Uganda, Kisitu Samuel, na kwanza kutaka kujua wanaopokeaji wa ukamatwa huko kwa mwanaharakati um, huyo kukamatwa kwa mwanaharakati tena uh, mwandishi mashuhuri Kakwenza si jambo geni na alijatushangaza uh, sisi kama uh, wanaopigania wana haki za kibinadamu hapa Uganda. ka kwanza ni mmojawapo wa wananchi wengi wazarendo, wananchi wazarendo ambao wamekamatwa katika hali zisizoeleweka. Ukweli uh, ni kwamba tangu akamatwe alijapata uh, kusikia kutoka kwake na mahali alipochukuliwa hapajafahamika, lakini hali ya kisiasa iko kama hivyo uh, kwamba watu wengi wakati mwingine wanakamatwa na watu ambao wamevalia nguo za kiraia, na tena wakitumia magari ya kawaida yasiyo rasmi, yani yasiyo magari ya vikosi vya usalama. Kile ambacho pengine kimepelekea Kakwenza kukamatwa wakati huu, au wana mnachofikiria wanaharakati kwamba pengine kimepelekea kukamatwa ni nini hasa? Kwangu sina habari zaidi ya kuwa kwamba Kakwenza amekuwa wakati wote mwandishi, mwanahabari na tena mkereketwa wa haki za kibinadamu. Hilo ndilo ninalolijua sana kwake. Sijajua undani na kile chanzo cha kukamatwa kwake. Uh, ila huko Uganda wale wanaotetea haki za kibinadamu, kutetea kwao haki za kibinadamu kumekuwa tena tishio lingine na kukamatwa, kwamba yeyote anayesema hiki anayesema kile, wakati mwingine anafunguliwa kesi na kukamatwa na U watu wasiojulikana kama ni wa vikosi vya usalama ama ni watu wengine, na hilo linatutia hofu sana kama wananchi wazalendo. Pengine kama mwanaharakati wa haki za binadamu eh, ungependa kuona nini kutokana na hali kama hizi? Kwanza kabisa, naomba ni shauri serikali hata, ingawa wakati huu kwa kiwango ambapo imefikia haishauriki, yani meziba masikio kwa sauti zile ambazo zinajaribu kukemea hivi vinavyotukia, haki za kibinadamu, sauti hizo zinaendelea kudidimizwa. Hata wananchi wazalendo, wanaipenda nchi yao, wakati mwingine hata wanahofia kuzungumzia juu ya vitu ambavyo kwa kweli vinarudisha nyuma demokrasia na haki ya kusema, kama mwandishi kuandika. Wale vigogo serikalini wanafaa wakumbuke kwamba uhuru wa mtu wa kusema unaisaidia serikali yenyewe ili ipate habari ijue ni papi ambapo pana hitilafu ili iweze kujirekebisha. Shukrani sana. na mtetezi wa haki za binadamu na pia chifu wa kaunti ya Nakaseke nchini Uganda, Kisito Samuel kuzungumza na Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu. Shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio eneo la Nakuru, Mwenedu Redio, ya Voi Sasa Redio ya Bungoma, Kenya. Huko Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule Tanga, na kwa DRC tunasikika Redio Racom huko Bunagana, Redio Manyema namba 1 ya Kindu, Redio Malaika na Redio Dynamic zinapatikana huko Lubumbashi, DRC. Life HD redio ya Kaluezi na Redio Community zote zinapatikana huko DRC vilevile, vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Na sasa tupate habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduyimana. Polisi wa Sudani Ijumaa wamesema maafisa wa usalama waliwaua kwa risasi watu wanne siku ya Alhamisi wakati wa kuzima maandamano ya nchi nzima dhidi ya utawala wa kijeshi. Maafisa wa usalama walitumia gesi ya kutoa machozi na magroneti kwa waandamanaji mjini Khartoum na katika miji jirani ya Omdurman na Bahri kuelekea ikulu ya rais siku ya Alhamisi, walioshuhudia na shirika la habari la Reuters walisema Polisi wamesema katika taarifa kwamba watu wanne waliuawa wa huko Omdurman na waandamanaji 297 na maafisa wa polisi 49 walijeruhiwa katika maandamano ya nchi nzima ambayo ilijumuisha maelfu ya watu. Televisheni ya Al-Hadha ilimnukuu mshauri wa kiongozi wa kijeshi Abdel Fattah Al-Burhan akisema jeshi halitamruhusu mtu yoyote kuitumbukiza nchi katika machafuko na kwamba maandamano yanayoendelea ni tatizo kubwa la kimwili, kisaikolojia na kiakili kwa nchi na hayatausaidia kufikia suluhu ya kisiasa. Maandamano ya Alhamisi yalikuwa maandamano makubwa kwa mara ya 11 tangu mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25 ambayo ilipelekea waziri mkuu Abdalla Hamduk kuondolewa kwenye wadhifa wake na baadaye akarejeshwa. Waandamanaji walilitaka jeshi lisiwe na jukumu lolote katika serikali wakati wa uongozi wa mpito kuelekea uchaguzi huru. Jeshi la Mali lilisema wanajeshi wanane waliuawa wakati wa shambulio katika eneo la magharibi mwa taifa hilo la Sahel ambako wanajihadi wanaendesha operesheni zao na hivyo kuongeza mara mbili idadi ya waliouawa hapo awali. Katika taarifa yake mpya Alhamisi jioni, jeshi la Mali lilisema wanajeshi saba walijeruhiwa pia katika shambulio la Jumanne. Magari mawili ya kijeshi yaliharibiwa, na kuongeza kuwa washambuliaji 31 waliuawa bila ya kulitaja kundi la washambuliaji, likiripoti kwa mara ya kwanza kuhusu shambulio hilo siku ya Jumatano, jeshi lilisema wanajeshi wanne walifariki na, wa na darazeni wengine wa kujeruhiwa wakati kikosi katika eneo la Nara kililengwa katika shambulio kali sana lililojumuisha vilipuzi vilivyotengenezwa kienyeji na silaha nzito. Katika taarifa yake Alhamisi, jeshi lilisema miili 31 wa ya washambuliaji iligunduliwa Alhamisi asubuhi pamoja na silaha na zana nyingine, lakini jeshi alikusema ni kundi gani lilifanya shambulizi. Mali ni kitovu cha uasi wa wanajihadi ambao ulianzia kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 2012 na na kuenea hadi nchi jirani za Niger na Burkina Faso. Rais wa zamani wa Korea Kusini Park Geun-hye ameachiliwa huru kutoka jela leo Ijumaa karibu miaka mitano baada ya kukutwa na hatia ya ufisadi na hivyo kuzusha mjadala iwapo atakuwa na jukumu lolote kabla ya uchaguzi wa rais wa mwezi Machi. Park mwenye umri wa miaka 69, alikuwa kiongozi wa kwanza wa nchi hiyo alichaguliwa kidemokrasia na kuondolewa madarakani wakati mahakama ya katiba ilipokubaliana na kura ya bunge mwaka 2017 ya kumshtaki kumwondoa madarakani kwa kashfa ambayo ilisababisha kufungwa kwa wakuu wa makampuni mawili makubwa ya Samsung na lot Nam, baada ya kupata habari za dunia, endelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakuja kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, pia kwenye kipengele cha jicho letu. Basi tuungane na mwenzetu Lucy Patrick akizungumza na watu mbalimbali wakitoa yale mbali. waliofanikiwa kupata katika mwaka huu unaomalizika wa 2021 ni kualike kwenye jicho letu msikilizaji, mimi ni Lucy Patrick. Jicho linaangazia jambo bora na la kimaendeleo ambalo limeweza kutokea kwa baadhi ya watu kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja ambao ndio tunaumalizia kwa siku ya leo. Pamoja na changamoto nyingi ambazo tumeweza kukutana nazo eh, mwaka elfu mbili ishirini na moja umekuwa ni mwaka wa mafanikio. Kwanza, kuna kampuni ambayo nimeanzisha ambayo inatoa huduma za mawasiliano. Ni kampuni ambayo nimeanzisha kwa ajili ya nataka kuondokana na adha ya kuajiriwa, nataka kujiajiri. Pili, nimebadilisha maisha. Nilikuwa nimekuwa kapera kwa muda mrefu, sasa nimeoa e, maisha ya ndoa mm, nafikiri ni hatua nzuri ambayo nimepiga elfu mbili ishirini na mbili katika vitu ambavyo nataka kuifikia ni pamoja na m, kufanikisha miradi yangu ya kilimo nina shamba ambalo nataka kuanza kufanyia kazi alafu nataka pia kuwekeza kwenye ufugaji kitu cha maendeleo ambacho naweza kujivunia ndani ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwanza kabisa na mshukuru mungu kwa uzima ambao amenipa mimi pamoja na familia yangu. Namshukuru Mungu kwa kuwa ameniwezesha kutoka kwenye nyumba za kupanga mpaka kuwa kwenye nyumba yangu, hilo ni jambo ambalo namshukuru Mungu. Natarajia kufungua baadhi ya biashara mbalimbali ambazo zitaniwezesha kufika malengo makubwa zaidi ya hapa. Jambo bora la kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja umenikumbusha kwamba usipokuwa na amani, usipokuwa na furaha, usipokuwa na afya bora, hata kama una vitu vingine ambavyo vinaweza vikakusaidia kuweza kufikia ndoto zako, lakini kama huna hivyo vitu vitatu, ni uh, kitu ambacho nimekigundua kabisa kwamba hauwezi ukafikia mafanikio yako. Lakini kitu kingine, tukirudi katika taaluma ambayo ninafanya mimi, ni mwandishi wa habari na mtangazaji wa redio vilevile, ni mwandaji wa vipindi vya redio. Namshukuru Mungu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, kuna vitu ambavyo nilijiwekea malengo kwa ajili ya kufanya kazi za jamii kupitia makala za redio, kupitia ripoti, kupitia video za mtandaoni na nimeweza kufanikisha kwa mfano nilikuwa nimejiwekea malengo ya kufanya makala za kimkakati, zile ambazo zinaangalia matatizo kwenye jamii moja kwa moja na kuweza kufikia jamii ambayo haina sauti, kuipatia sauti, kuweza kufikisha sauti zao mahali ambapo panatakiwa. Nimefanya makala kuhusu maswala ya afya, kuhusu wanawake, kuhusu watoto, kuhusu watu wenye ulemavu kuhusiana na maswala ya janga la korona uh, kama tunavyojua kwamba limeingia tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwishoni, elfu mbili na ishirini, ishirini na moja bado tunapambana nalo, lakini namshukuru Mungu kwamba tuliweza kugusa katika yale maeneo, na vilevile nimeweza kutengeneza makala za redio kuhusiana na mada mbalimbali mbali. Kuhusu wanawake, nimeweza kuwafikia wanawake katika maeneo mbalimbali mbali, hasa maeneo ya vijijini. Hapa ndipo jicho linatia nanga kwa siku ya leo msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuweza kuwa nasi kwa mwaka mzima wa elfu mbili na ishirini na moja. Nikutakia kila la heri katika mwaka ujao. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express. Shukrani sana Lucy Patrick kumulika hayo yaliyotokea kwa watu mbalimbali mbali kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambao mwaka ndio huo unaaga, hivyo hii leo basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki kama tusemavyo VOA Express bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwanamuziki mwenye kipaji huyo kutoka Nigeria Olakira, akishirikiana na mwanamuziki machachari wa Tanzania Zuchu. wangele na kitu wangele sere wangele wangele wata, wangele wata. Wangele wata. Ni kibao kitamu kabisa hicho cha ushirikiano wa Afrika ya magharibi na Afrika ya mashariki, ni Ola Kira akishirikiana na Bizuchu kutoka Tanzania na kitu siri wakira kutoka kule nchini Nigeria. Mambo yanakuwa ni mazuri kwelikweli. Sasa basi, tunaingia kwenye burudani na michezo. Namwona Josepha Kioko kutoka Mombasa, anasema yuko tayari akimulika miongoni mwa yale ni matayarisho ya mapema Africa, Cameroon, kwa mataifa ya Afrika kuelekea Cameroon kwenye michuano ya AFCON 2022 na vilevile mwanamuziki wa Nigeria anazuru katika mji wa Mombasa. Mombasa raha kutumbwiza katika sherehe za mkesha wa mwaka mpya. Kazi kwako Kioko, asante sana Ligongo. Taarifa kubwa ni kuhusu michuano ya kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, ikiwa sasa zimesalia siku tisa michuano kuanza rasmi huko nchini Kamerun. Haya ni mashindano makubwa zaidi ya mpira wa, wa miguu katika bara la Afrika na wakati mataifa yakiwa yanajiandaa kumenyana, ikiwa ya ni timu 24, Ethiopia imekuwa timu ya kwanza kuwasili Kamerun ili kujitayarisha katika michuano hiyo ambayo inatarajiwa zaidi katika bara la Afrika. Michuano iliyopita ilishuhudia mataifa kutoka Afrika Mashariki yakishiriki, lakini kwa sasa imekuwa ni pigo kubwa. Hata Uganda wenyewe waliponea kidogo, lakini hawakuingia. Itakuwa ni kutizama tu michuano hii ikiendelea huko magharibi mwa Afrika. Kamerun ikiwa ni waandaaji, Ethiopia imetangaza kuwasili mapema ili kuonyesha ubabe. Kocha wa timu ya taifa ya Ethiopia Hubetu Abate amesema kuwasili mapema ni kuonyesha ishara kwamba timu yake kikosi wa cha wachezaji 25 kiko tayari kuonyesha ubabe katika soka ya bara la Afrika. Michuano hii itaonyesha juhudi za bara la Afrika, ikiwa pia baadaye kutakuwa na kombe la dunia huko nchini Qatar. Lakini sasa AFCON imevutia mataifa ishirini na manne yaliyofuzu. Ni masikitiko makubwa kwamba hamna timu kutoka Afrika mashariki inayoelekea kutafuta ubingwa huo wa kombe la mataifa ya Afrika. Ethiopia imepangwa katika kundi la kwanza pamoja na wenyeji Cameroon, Kepvad, Burkina Faso. Kundi la pili linajumuisha jumuish Guini, Malawi, Senegal na Zimbabwe. Kundi C ni visiwa vya Comoros ambayo pia imefanya maajabu wapo kundi moja na Gabon, Ghana na Moroko. Kundi la D ni Misri, Guinea Bisau, Nigeria na Sudan. Misri ndio timu ambayo ishatwa kombe ili mara nyingi zaidi kubingwa kandana barani Afrika. Kundi la E ni Algeria, Equitorio Guinea, Ivory Coast na Sierra Leone. Kundi la F linajumuisha Gambia, Mali, Mauritania na Tunisia. Siku ya kwanza ya michuano hiyo ya kombe la mataifa ya Afrika, ukipenda Afgon, ni Januari tarehe 9, ambapo wenyeji Cameroon watafungua dimba dhidi ya Bukina Faso. Ethiopia ambayo inaonyesha matumaini makubwa ya kufanya vyema katika AFCON itaanza dimba siku hiyo hiyo Januari 9, dhidi ya visiwa vya Kivad. Raundi ya timu 16, itakuwa ni hapo kuanzia Januari 23, na robo fainali kuchezwa hapo Januari 29 na 30. Nusu fainali itafuatia Februari tarehe mbili na tarehe 3, kisha mabingwa wa AFCON kubainika Februari tarehe 6 katika uwanja wa kimataifa wa Olembe mjini Yaunde, Kamerun. Tukamilishe na taarifa za burudani ambapo mashabiki na wafuasi wa mziki kutoka Nigeria wamekongamana katika mji wa Mombasa. Usiku huu wanamsubiri mwanamziki kwa jina la Omar Lei ambaye amealikwa kutumbuiza katika sherehe ya kushika mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na mbili. Mabango yamebandikwa katika sehemu mbalimbali za mji wa Mombasa kwamba beach party ya kufungua mwaka katika mkesha wa mwaka mpya ipo katika mji wa Mombasa, mji wa kitalii, na wengi wanasubiri kumwona Omalei ambaye ametangaza kwamba anazuru kutumbuiza watu ikiwa ni wiki mbili tu baada ya Mboso kuwasili katika mji wa Mombasa. Alikuwa ameandamana pia na waandaaji wa hafula mbalimbali katika pwani ya Kenya ngumzo ambayo imeenea sehemu mbalimbali nchini Kenya ni kwa nini wamwanamziki wa, wa kimataifa na wasanii mbalimbali wanaingia kutumbuiza ilhali sekta ya mziki na burudani imekuwa ikiyumbayumba kutokana na janga la COVID-19. Lakini watayarishaji wa hafla hii ya beach party ikiongozwa na Omaley imevutia watu wengi sana, watalii wa kimataifa na wanyumbani, ili kukaribisha mwaka mpya wa 2022. Mwanamziki huyo wa Nigeria aliye na umri wa miaka 24 Alizuru Kenya mara ya mwisho miaka miwili iliyopita alipoleta burudani safi zaidi. Ni katika burudani na spoti. Hii ni ya mwisho Disemba 31, tunawaga mwaka rasmi. Mimi ni Josephat Kioko ni kutakie kila laheri katika mwaka unaokuja wa elfu mbili ishirini na mbili. Kwa heri kwa muda Shukrani sana Josephat Kioko. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, ambapo leo katika Live Talk tutakuwa na open mic, yaani unapata fursa wewe, msikilizaji, kuelezea Ha, namna unavyojiandaa kuukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili, hali kadhalika malengo yako. Basi hakikisha unajiunga na live talk wakati huo, lakini hivi sasa unaendelea kusikiliza VOA Express. Na sasa basi mwadie wakati ya kuchumbua yavuma kwenye mitandao ya kijamii, namwona mzee wa kazi Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kutujuza E, kutoka kwenye mitandao mbalimbali, kwazi kwako Patrick. Yavomayo mitandaoni leo Ijumaa Disemba 31, tukianzia huko Kenya, waziri wa elimu George Magoha amependekeza wanafunzi mashoga wasiruhusiwe kusoma katika mashule yenye mabweni. Kulingana na taarifa iliyochapishwa na wenzetu wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya BBC, Magoha anasema hiyo itasaidia wanafunzi wengine kutoiga tabia wanafunzi hao mashoga. Amesema ni bora wanafunzi hao mashoga wasome kwenye shule zilizo karibu na makazi yao, lakini mashirika yanayotetea haki za binadamu yamesema yatakwenda mahakamani kupinga pendekezo hilo la waziri wa elimu. Na katika habari za michezo, Global Publishers zimeandika kwamba mchezaji wa zamani wa Manchester United na Arsenal Robin van Persie ametuma salamu za rambirambi na kutoa heshma kwa mchezaji mwenzake wa zamani Christian Atagian aliyefariki siku ya Jumatano beki huyo wa zamani wa Ghana na klabu ya Feyenoord ya huko Uholanzi alifariki dunia Jumatano asubuhi baada ya kuugua saratani kwa miaka kadhaa. Gian mwenye umri wa miaka 43 alifariki katika hospitali moja nchini Holanzi ambako ameishi kwa muda mrefu. Gian alijiunga na klabu ya Feyenoord mwaka 1996, mwaka mmoja baada ya kushinda kombe la dunia la FIFA la wachezaji wenye umri wa chini ya miaka 17 nchini Ecuador akiwa na Ghana. Naye mshambuliaji wa AC Milan Zlatan Ibrahimovic hajaonyesha kukubali uwezo wa mfalme wa soka kutoka nchini Brazil Pele. Licha ya Pele kuzungumzwa kufunga magoli zaidi ya elfu moja katika kipindi cha uchezaji wake, Zlatan haonekani kutishwa na rekodi hizo, Global Publishers imeandika. Kama ningecheza enzi za Pele ningefunga mabao elfu tatu. Hakukuwa na sheria kali, hakukuwa na kuotea offside, hakukuwa na VAR. Naamini bila offside ningefunga katika kila mechi kitu pekee kingemzuia Zlatan asifunge ingekuwa majeruhi bado sihesabu magoli yake Pele kwa sababu mengi yalikuwa ni magoli ya kuotea hata sijisumbui kumsikiliza anaposema yeye ni bora kuliko Ronaldo Messi na mimi amesema Zlatan ni hayo tu kuhusu yavumayo kwenye mitandao tofauti ya kijamii kwenu Sunday na mkamiti Naona muda unakimbia kweli kweli, lakini bado VOA Express inaendelea kuchanja mbuga. Haya basi, naona tuangalie kwenye swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook linalosomeka: je, una maoni gani kuhusu IMF kuzitaka nchi kuwasilisha majina ya wanaoomba zabuni? Naanza na Dan O Kataka, yeye ameandika hii ndiyo njia pekee ya kuonyesha ukweli na uwazi nafuatilia habari kutoka magharibi mwa Kenya. Buyangu Graison H. Mukomage yeye anapatikana ye Muleba, ameandika hii ni muhimu sana, maana itapunguza rushwa na ufisadi unaoleta mzigo wa madeni pamoja na umasikini. Haya, sande na wewe, kwa upande wako una yapi? Nami kwa upande wangu linao. Imabale Ruhindikira anasema yuko kule Kivu kusini. Tarafa ya Fizi, ni jambo la maana sana kufanya hivyo. Naye Ramadhani Mvumo anasema kama unahitaji fedha zao, lazima ukubali kufuata kila kitu wanachokitaka. Haya basi, hayo ni baadhi ya maoni. Kwa upande wangu Swadakta so, kabisa, Sande Shomari. Naona muda kama nilivyosema, unakimbia, basi hatuna budi kukamilisha VOA Express kwa jioni hii ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezaji ni Saida Hamdun, msimamizi Khadija Riyami. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawatakia siku njema popote pale mnaposikiliza VOA Express na maandalizi mema ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na mbili. Asante.