Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatano, Januari 5 mwaka 2022, tunasikika kupitia redio shirika zikiwemo: Redio Jambo Isiro DRC, Redio Ituri Bunia DRC, Redio Tumaini Kipese DRC, Live HD Radio Kolwezi DRC, RTR Radio Beni na UBC Uganda, miongoni mwa nyingine, na mtandao wetu wa www voa swahilicom Katia kumeku cha Afrika hivi leo, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kwamba serikali yake inatumia kwa busara mkopo wa dola za Kimarekani milioni 567 kutoka kwa shirika la fedha IMF na kuunga mkono kauli ya mmoja wa waziri wake kwamba deni lake la kitaifa nihimilivu tofauti na maoni ya baadhi ya wakosoaji wake. Je, wachambuzi wanasemaje? Yako mapambano makali ndani ya Chama cha Mapinduzi kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, likiwepo kundi ambalo alikubaliani naye na likiona kwamba e, mwaka elfu mbili na ishirini na tano atatakiwa kuwa ameondoka, likiamini kwamba e, alikuwa sehemu ya rais aliyepita na anapaswa kumaliza muhula wake e, mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Na leo ikiwa ni Jumatano katika jukwaa la vijana tutakuwa na msanii wa Tanzania wa akizungumzia kibao chake kipya na changamoto za wasanii wa kike. Hivi ni vitokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisomwa naye mwenzangu Ligongo. Mwakilishi wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman atafanya ziara ya Ethiopia Alhamisi kwa mkutano na maafisa wa ngazi ya juu wa serikali kujadili mazungumzo ya amani, amesema afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ikiwa ni hatua ya karibuni kabisa ya kumaliza mgogoro vita ambavyo vimechukua mwaka mmoja baina ya serikali ya Ethiopia na uongozi wa mkoa wa kaskazini wa Tigrei na kuwa miongoni mwa mgogoro mbaya uliosababisha vifo vya maelfu ya raia na kusababisha mamilioni kukoseshwa makazi. Washington mara kwa mara imetoa mwito wa kumaliza mapambano na kujadiliana kupata mwafaka wa mgogoro na kumaliza ukiukwaji wa haki za binadamu na unyanyasaji na kuruhusu misaada ya kibinadamu. Vikosi vya Tigray vinavyopigana na serikali kuu mwezi uliopita walijiondoa katika maeneo ya kaskazini, ikiwa ni njia ya kuelekea kusimamisha mapigano baina ya jeshi la Ethiopia kutoa maeneo muhimu NATO imesema kwamba katibu wake mkuu Jens Stoltenberg ameandaa mkutano wiki ijayo na mabalozi wa mataifa ya magharibi na maafisa wa Rusia kujaribu kupunguza mivutano juu ya kuongezeka kwa vikosi vya Moscow katika mpaka wa mashariki wa Ukraine na Rusia. Mkutano wa NATO na Rusia umepangwa kufanyika Jumatano, Januari 12 mjini Brussels, siku mbili baada ya maafisa wa Marekani na Rusia kufungua mazungumzo ya pamoja mjini Geneva. Washirika wa magharibi wanahofia kwamba Moscow, ambayo imeshapeleka wanajeshi laki moja katika mpaka wake na Ukraine upande wa mashariki, inajiandaa kulivamia taifa ambalo limewahi kuwa mwanachama wa Umoja wa Soviet. Russia inataka uhakikisho wa NATO haitokubali maombi ya Ukraine kuwa mwanachama wake katika ushirika huo wa kijeshi wa mataifa ya magharibi na kwamba itaondoa ushiriki wa majeshi yake katika Ulaya mashariki na magharibi. Marekani, Norway, Uingereza na umoja wa Ulaya Jumanne umeonya utawala wa kijeshi wa Sudan kwamba hawataunga mkono waziri mkuu mpya iwapo washikadau mbalimbali wa kiraia hawataruhusiwa, wakati pia wakitishia kuweka vikwazo vya kiuchumi. Harrison Kamau ana tuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa kutoka kwa mataifa hayo yanayojulikana pia kama troika na EU imesema kwamba kuna umuhimu wa kubuniwa kwa serikali yenye hadhi pamoja na bunge ili kuendelea kupokea misaada ya kifedha. Taarifa imeongeza kusema kwamba mataifa hayo yataajibishwa wale waliohujumu mchakato wa demokrasia iwapo wa hakuna wa hatua zitakazopigwa. Onyo la Jumanne limekuja siku mbili tu baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdallah Hamdok, ambaye alikuwa ameshikilia wadhifa huo tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa na kuondolewa Oktoba 25 mwaka jana baada ya mapinduzi ya kijeshi na kisha kurejeshwa Novemba 21 kupitia mkataba uliopingwa vikali na wanaharakati wa demokrasia. Mataifa ya troika pia yamesema kwamba watu wa Sudan wamezungumza kwa sauti inayoeleweka sawa, na mwaka wa 2019 kwamba wanapinga utawala wa kidikteta na wangependa mpito kuelekea utawala wa demokrasia. Ni jukumu la viongozi walioko sasa kuonyesha kwamba wamesikia. Wakati wa kujiuzulu, Hamdok alitetea hatua yake kwa kusema kwamba alishindwa kuleta pamoja makundi yanayotofautiana kuhusu mpito baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir mwaka wa 2019 Aprili. Marekani, Norway, Uingereza na UE sasa wanasema kwamba kunahitajika kuwepo viongozi wa kiraia watakaokamilisha majukumu ya mpito yaliyopo, yakiwemo maandalizi ya uchaguzi pamoja na kubuniwa kwa mihimili ya serikali ya bunge na mahakama. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika miezi sita ijayo, Ufaransa itakuwa katika uraisi unaozunguka kwa nchi wanachama wa Baraza la Umoja wa Ulaya, na kumpatia rais Emmanuel Macron jukumu muhimu la kuweka mustakabali wa umoja huo katika mwaka mwingine ambapo unaonekana utakuwa wa mivutano na migongano ndani ya umoja huo. Rais Macron anachukua uongozi wa Umoja wa Ulaya wakati uchaguzi wa Ufaransa unakaribia na baadhi ya wakosoaji tayari wameshaanza kumshutumu kwa kutumia kiti hicho kwa miezi sita na kutumia baraza la Ulaya kujiongezea ushawishi ili achaguliwe tena. Viongozi wengine wa Ulaya wanajiandaa na uongozi wa Macron katika baraza ambalo linakutanisha wakuu wa nchi na serikali za mataifa wanachama pamoja na mawaziri wake. Na chombo hicho ndicho chenye nguvu zaidi katika taasisi ya Umoja wa Ulaya, na wana wasiwasi juu ya hilo. Na wakati dunia inaendelea kujitahidi kukabiliana na kusambaa kwa kasi ya virusi aina ya, ya Omicron na pia kirusi cha Delta kikiendelea kuwepo, wanasayansi wa Ufaransa wanasema wamegundua aina mpya ya virusi ambavyo ina mchanganyiko wa aina za virusi. Wataalamu wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza ya IHU Mediterranean wanasema wamegundua aina hiyo mpya mwezi Desemba kutoka kwa wagonjwa kumi na wawili wanaoishi karibu na mji wa Marseille ambapo mgonjwa wa kwanza aligundulika na virusi baada ya kutembelea taifa la Afrika Magharibi la Cameroon. Wanasayansi wa Ufaransa wamesema waligundua aina 46 ya virusi vilivyobadilika katika virusi hivyo vipya ambavyo vilionekana na aina ya vimelea ambavyo vinaweza kufanya kuwa ni vigumu kuzuiliwa na chanjo na vinaambukizwa kwa kasi kuliko virusi vya awali kabisa. Matokeo yake yalichapishwa katika jarida la mtandao la masuala ya sayansi ya afya la medRxiv. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kwamba serikali yake inatumia kwa busara mkopo wa dola za kimarekani milioni 567 kutoka kwa shirika la fedha duniani, IMF, na kuunga mkono kauli ya mmoja wa waziri wake kwamba deni lake la taifa ni muhimu, tofauti na maoni ya baadhi ya wakosoaji wake. Kwa mara nyingine tena, rais huyo amesisitiza kwamba ili kugharamia miradi ya kitaifa Tanzania ni lazima iendelee kutafuta mikopo ya kimataifa, akisema kwamba wanaomkosoa wanafanya hivyo kwa ajili ya siasa. Kuhusiana na hayo basi, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi Daktari Brevius Kaioza, na akaanza kwa kumuuliza kauli hiyo ya Rais Samia inaashiria nini? Eh, eh, raisi kimsingi amefungua ameondoa zile tetesi za chini chini ambazo zimekuwa zikisemwa kwa miezi kadhaa sasa kwamba yako mapambano makali ndani ya chama cha mapinduzi kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano ikiwepo kundi ambalo alikubaliani naye na likiona kwamba e, mwaka elfu mbili na ishirini na tano, atatakiwa kuwa ameondoka likiamini kwamba ye alikuwa sehemu ya rais aliyepita na anapaswa kumaliza muhula wake e, mwaka elfu mbili na ishirini na tano rais leo ameweza kulisema bayana jambo hilo na na akawataka e, akaonyesha kwamba sasa e, wana, wanaanza kujipanga na wataanza ku E, wameshaanza kushughulikiana na yeye akasema, e, la, la, la mwisho ambalo ajaribu kusema kwenye eneo hilo ni kwamba hivi karibuni muda wowote atafanya mabadiliko e, ndani ya baraza la mawaziri, ili wale ambao wana wako kwenye biashara ya kwenda kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishiri na tano basi awapatie nafasi waende kushiriki kwenye hizo siasa. Ni kwamba e, hotuba ya, ya rais e, imegubikwa mno na hiyo hoja ya kisiasa siku imechukuliwa, na hiyo hoja ya kisiasa ya kujibu mapigo kwa spika, na eneo la pili kuonyesha kwamba ni kweli tetesi za uchaguzi zina zipo, na rais atakwenda kufanya mabadiliko ya baraza mawaziri kwa kuzingatia ni akina nani ambao hawako kwenye hizo kwenye, kwenye, kwenye siasa. Tukisalia hapo hapo Dkt. Kayoza unahisi kwamba mjadala huu sasa utapungua kasi baada ya uh, huyu spika wa bunge la taifa kuomba radi. Mjadala unaendelea mridhi, kwa kwa kiwango kikubwa, bado upo mitandao mitandao ya kijamii mitandao ya kijamii toka e, aliposema vile, inaendelea kwa kasi kubwa sana kujadili, kwa mfano kwenye e, mtandao wa Clubhouse yako makundi ambayo yana takriban sasa zaidi ya masaa arobaini eh, na nane yanajiadili swala hilo, yani hayasiti watu wanalala, wanaamka, wanaendelea. Lakini kwenye mitandao mingine kama Twitter kama Facebook bado masuala hayo yapo yanaendelea, eh, kwenye WhatsApp kwa kweli mjadala bado ni mkubwa sana. Kwenye magazeti pia yanaendelea ku, eh, kuandika na bila shaka hotuba ya rais hivi leo um, nafikiri kwa upande wa maoni ya umma utaendelea ku, eh, kupamba moto kidogo kwenye hilo. Wapo watu wanasema kwamba bila kusema eh, rais, bila kusema, lakini ni kama anamtaka au anamwambia spika kwamba hustahili kuendelea kuwa hapo, na watu wadadiswa wa, wa, wa mambo wanasema ingekuwa ni jambo la busara eh, Spika Ndugai kujiuzuru, na na kuna watu wameanza mara tu baada ya hotuba kuisha kwamba Spika Ndugai hana sababu nyingine ya kuendelea kubaki ofisini. Jambo jema analoweza kulifanya hivi sasa ni kuomba nafasi ya ku, ya, ku, ya kujiuzuru ni daktari brevius kahioza akizungumza na sauti amerika unaendelea <muchos> kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio mitume kitale lulu fm malindi na sayari radio eldoret mwenzangu idi ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia Wataalamu wanasema kwamba wanamgambo wenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State wanaonekana kupanga mashambulizi mabaya zaidi nchini Siria mwaka huu. Tathmini hiyo imefanyika baada ya kuongezeka harakati mbalimbali mbali za Islamic State katika wiki za hivi karibuni, ikijumuisha mashambulizi mawili yanayodaiwa kufanywa na kundi hilo dhidi ya wapinzani wao katika maeneo ya taifa hilo ya mashariki na kati yenye vita. Jumapili jioni juu wanajeshi watano wa serikali ya Siria waliuawa na wengine ishirini kujeruhiwa wakati wanamgambo wa Islamic State waliposhambulia basi la kijeshi katika barabara ya eneo la jangwa la Siria, kwa mujibu wa ripoti ya Jumatatu za shirika la habari la serikali Sanaa. Kundi hilo linadaiwa lilitumia makombora katika shambulizi lililolenga msafara wa jeshi la Siria. Na serikali ya Marekani Jumanne imetangaza kwamba imemkamata mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji ya rais wa Haiti Jovenel Moise na kumfunguliwa mashtaka ya kupanga mauaji ama utekaji nje ya Marekani. Mario Antonio Palacios mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu, ambaye ni mwanajeshi wa zamani wa Colombia, pia alifunguliwa mashtaka ya kutoa msaada wa vifaa uliosababisha kifo akijua ama akiwa na lengo kwamba msaada huo wa vifaa hutatumika kuandaa ama kufanya njama za mauaji ama utekaji. Alifikishwa katika mahakama ya serikali kuu mjini Miami Jumanne mchana lakini hakujibu mashtaka yake. Mwanasheria wake aliyeteuliwa ameieleza mahakama kwamba mshukiwa huyo aendelee kushughuliwa kwenye kituo maalum kwa sababu hana jaraka za kuishi ama ndugu waliopo Marekani. Atafikishwa tena mahakamani Januari 31. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc mamlaka nchini kameruni imesema kwamba maelfu ya watu wamepata chanjo ya covid 19 ili waweze kuhudhuria mashindano ya soka ya mataifa ya afrika afcon yatakaoanza jumapili januari 9 waandaji wanasema kwamba hata kama watu wamechanjwa watahitajika kuwasilisha cheti kwamba wamechanjwa miongoni mwa kanuni nyingine mh... mh... Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka na ripoti zaidi kutoka Younde, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ya ripoti yake kamili. Madereva wa teksi na pikipiki hukusanyika na kusubiri kupata chanjo dhidi ya covid-19 katika hospitali ya Mesasi kwenye mji mkuu wa Kamerun Younde. Miongoni mwao ni Gabriel Nze mwenye umri wa miaka 29, makamu wa rais wa chama cha madereva na taksi katika eneo hilo, anasema anataka kuona mechi za AFCON na njia pekee ni kuchoma chanjo. really no. like from... sipiki chanjo kwa sababu naiamini sana hapana. Tatizo langu kubwa ni kuingia uwanjani kuona wachezaji kama Sadio Mane kutoka Senegal, Mohamed Salah kutoka Misri na washambuliaji wote wanaocheza Ulaya. Nimekuwa nikisikia kuhusu watu hao, lakini sijawaona. Hii ni fursa kwangu kupiga chanjo na kisha kuingia uwanjani kuwaona wachezaji hao. Watu wengi wanapiga hii chanjo kwa sababu pekee ya Kombe la Mataifa, mzee anasema. Chama cha madereva wa taksi kimekuwa kikiwashawishi wanachama wake wanaotaka kuona mechi za Afcon kupata chanjo ya COVID 19 kwa hiari. Alisema madereva wa pikipiki takriban mia tatu wamechanjwa. Hoteli, migahawa na makampuni makubwa ya mabasi pia yanawashawishi wafanyakazi wao kupata chanjo ili waweze kuwa katika kundi la maelfu ya watu wanaokuja Kamerun kwa ajili ya Afcon. Mashabiki wanatakiwa kupata chanjo pia. Mwezi uliopita, serikali ilisema fursa ya kufika kwenye viwanja itategemea iwapo umewasilisha kadi inayoonyesha maelezo kamili juu ya hali yako ya covid 19. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limesema mashabiki pia watatarajiwa kuonyesha uthibitisho wa matokeo ya kipimo cha covid 19 ambayo hayazidi muda wa saa 24. Wale ambao hawana matokeo ya kipimo wanaweza kupimwa COVID kwenye lango la kuingilia viwanja vya mpira. Dr. Georges Alain Etoundi Mbala ni mkurugenzi wa magonjwa ya milipuko katika wizara ya afya ya umma nchini Cameroon. Dr. Mbala anasema mbali na kuongeza idadi ya vituo vya chanjo, Kamerun imeagiza milioni kadhaa za chanjo za COVID-19 kutoka China, Ulaya na Marekani ili Afcon ichezwe katika mazingira bora yanayozingatia usafi na afya. Anasema watu wengi wanaopata chanjo hiyo huziambia timu zinazotoa chanjo hiyo kwamba hawataki kuikosa Afcon, tukio kubwa la soka ambalo linatazamwa zaidi barani Afrika. Mashabiki wote wa kandanda, wachezaji na maafisa wanaotoka nje ya nchi wanapimwa COVID-19 katika viwanja vya ndege, bandari na barabara mara wanapowasili Cameron. Watu wanaopimwa na kukutwa na virusi hivyo hutengwa au kuwekwa karantini na kupelekwa hospitali kwa matibabu. Mamlaka haijasema ni mashabiki wangapi wachezaji pamoja na wasimamizi wa mechi ambao wamegundulika wana virusi hivyo. Muungano wa vyama vya kisiasa nchini Mali Jumanne umepinga mpango uliotangazwa awali na serikali ya kijeshi kwamba ingechukua hadi miaka mitano ya mpito kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Mali imekuwa nchi ya shinikizo kutoka kwa mataifa ya Magharibi la kuitisha uchaguzi tangu kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi mwezi Mei, yakiwa ya pili ndani ya kipindi cha mwaka mmoja Harrison Kamau anasimulia zaidi. Ripoti iliyotayarishwa na Annie Risenberg kutoka Bamako. Viongozi wa kijeshi wa Mali siku chache zilizopita wametoa waraka mpya kwa muungano wa kibiashara wa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ukipendekeza mpango wa miaka mitano kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa rais hapo mwaka 2026. Mwanzoni kipindi cha mpito kilikusudiwa kuchukua miezi kumi na minane baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na rais wa sasa Asimi Goita na kumwondoa madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita hapo Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mpango wa kwanza ulikuwa kwamba uchaguzi ufanyike Februari mwaka huo. Hata hivyo, muungano wa vyama vya kisiasa umetoa waraka wa kupinga hatua hiyo, huku ukisusia mashauriano ya kitaifa yaliyochukua siku nne, ukisema kwamba yaliitishwa ili serikali iweze kuongeza muda wa mpito. Msemaji wa muungano huo Amadou Koita amesema kwamba wanaomba viongozi wa kijeshi walio madarakani kuheshimu mchakato wa mpito uliowekwa. Lengo kubwa la kuwa utawala wa mpito ni kupunguza muda wa mpito, lengo ni kurejea kwenye mpangilio wa kikatiba. Wale wanaotaka kuwa madarakani ni lazima watii uamuzi wa, wa raia. Hili ni taifa la kidemokrasia ambapo watu wana haki zao, tunahitaji kuheshimu sheria. Mojawapo ya sababu zilizotolewa za, za kuongezwa kwa muda wa mpito ni utovu wa usalama ambao umedorora sana katika muongo mmoja uliopita. Dosuba Konate ambaye anafanya kazi kwenye ofisi ya Mali ya Accountability Lab inayozingatia utawala mwema anasema kwamba huenda kuna ukweli kwamba uchaguzi huwezi kufanyika katika mazingira yaliyopo kutokana na sababu za kiusalama. C'est un argument qui va vraiment peser enormement dans la balance. Swala la usalama ni nyeti kwa hakika na lina umuhimu mkubwa kwenye mchakato wote huu, kwa kuwa tunazungumzia kuhusu demokrasia. Maana ya demokrasia ni nini? Demokrasia ni kuhusisha kila mmoja, lakini kutokana na hali iliyoko ya kiusalama, ni dhahiri kwamba kuna baadhi ya watu wa mali ambao hawataweza kushiriki kwenye mchakato wa demokrasia. Konate anasema kwamba japo watu wengi wanapinga utawala wa muda mrefu wa kijeshi, baadhi wanaunga mkono ili kuwa na muda wa kutosha wa kupata rais wa Mali anayeweza kukabiliana na jumuiya ya kimataifa. Licha ya hilo, uhusiano wa Mali na jumuiya ya kimataifa, iwe ECOWAS au hata EU miongoni mwa wengine, ungali una yumbayumba. Hivi karibuni Ufaransa iliondoa vikosi vyake nchini humo, ikibakisha kambi moja tu upande wa kaskazini. ECOWAS kwa upande wake imetishia kuongeza vikwazo dhidi ya Mali iwapo utawala ulioko wa kijeshi hautaheshimu tarehe ya uchaguzi iliyowekwa mwezi Februari mwaka huu. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa ECOWAS anatarajiwa kuzuru Mali hivi leo ili kushauriana kuhusu ratiba ya mpito. Mkutano wa ECOWAS kwa ajili ya Mali pia umepangwa kufanyika Jumapili mjini Accra. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana hivi leo, mwenzangu Sandi Shomari amezungumza msanii wa Tanzania bongo flava Agnes Suleiman ambaye pia ni mwanaharakati na mcheza filamu ambaye ametoa kibao chake kipya kabisa hivi karibuni katika staili ya mapiano, na kwanza akamuuliza kilichopelekea kubadili staili yake. Uh, imenibidi nibadilike uh, kwa sababu mimi ni msanii wa muziki, sijabanwa kwenye aina moja ya muziki, ingawa tunaita bongo fleva wote, lakini kwa upande wangu nikaona kwenye jamii kuna ra una ladha fani ambao wanaipenda kwa sasa, na mi ikiwa kama msanii lazima niwape Watanzania kile kitu ambacho wanakifurahia kwa sasa kwao. Nikaamua kutoa nyimbo ya mapiano. Nadhani Kiswahili na ya mapiano ndiyo inasumbua dunia nzima, tofauti na nyimbo yangu ya kwanza ya wanipa. Ilikuwa ni nyimbo ya kuzungumzia mapenzi, kufurahia kwenye mahusiano, kwenye mapenzi, na nyimbo yangu ya pili nikatoa ambao yenye ina maudhui ya Kiswahili maudhui ya mtaani umegusia, yeah. huko kwenye amapiano mm. Lakini hivi karibuni, Agnes, kama umemsikia na unakumbuka, eh, msanii wa Kenya Eric Mundi na mchekeshaji amesema kwamba amapiano sasa elekea kufunika bongo fleva. We unasemaje kutokana na hilo? Kwa upande wangu meniona, si kwamba ukiwa mwanamziki basi uimbe staili moja tu, kama ni rnb nikama uimbe nyimbo staili fani basi fani hapana, uchanganye, natakiwa uchanganye raha uchanganye tofauti, ndio maana ya msanii. Msanii ku- kuwa na staili moja ya music, lakini wanatakiwa ubadiliki wako kitu gani wanapendelea na kitu gani wanataka. Kwa hiyo kwa yeye kusema kwamba hiti bongo feva ime, imekufa kutokana na wanamuziki kuamia kwenye mapiano, mimi hilo si sahihi kwa kweli, kwa sababu ninachojua ni kwamba wanamuziki ni lazima wabadilike kutokana na dunia inavyotaka kwa wakati huo. Lakini pia, Agnes, unaweza piaunaeza ukatueleza, uh, umeshirikiana wanamuziki mwingine kwenye huu mziki labda umeshirikiana na nani? Utueleze kwenye mziki huu nyimbo e, hii uh, Kamweso nimeshirikiana na msanii mwenzangu anaitwa. Huyu ni msanii pia wa bongo fleva, ambaye pia ana ana rap kwa hii nyimbo, ili iwe na kionjo kizuri cha mapiano. Nikasema nisiimbe peke yangu, niwe na sauti nyingine ya kiume ambayo itarap. E, huyu msanii msanii wa kile ambaye nimeshirikana naye, ana, a ana ladha ya rapping ambayo watu wengi wanaipenda kwao, nimona wana, nikaona ni vema niwe nayo katika hii nyimbo, ili pia wale wanaopenda rapping wapate ladha yao, na mimi ambaye naimba wapate ladha yangu. Nam, na nyumba yako umepa jina la Kamnyweso, pengine jina hili maana yake nini hasa, au unazungumzia nini? kwa nyumba huu hii nyumba ya Kamnyweso maana yake ni pombe zile, za kiasili zile za kienyeji zile hmm, ambazo zinapatikana sana huko Kigoma. Kigoma kwamba watu wakishakunywa zile wanakuwa <laughs> <laughs> E, watu wakinywa zile pombe. E, pombe zile pombe mm. Zitu kama mbege zile wakinywa wanakuwa akili zina hama kabisa. Kwa hiyo ni burudani, lakini kwa upande wa wale watu wanaokunywa kama mbege, togwa, zile pombe za asili. Pengine wewe Agnes, mpaka ulipofikia kuanza kutoa albamu yako, umezungumzia kuhusu changamoto za waimbaji wa kike. Na ukiangalia kumf, kuna mfano halisi mm -hmm. kwa Tanzania mwanamuziki mashuhuri wa Tanzania ambaye yuko hapa Marekani aliamua kuacha muziki kabisa, Vanessa Mdee. Sasa pengine unafikiri, kama wewe msichana katika muziki, unapambana na changamoto zipi? Unafikiri unaweza kufanyaje ili kuzishinda? Kwa upande huu, uh, kwa kweli wasanii wa kike kwenye music, tuna changamoto kubwa sana, na changamoto ambazo tunazo Uh, ambazo pia hata Mdee zimemkuta ni changamoto ambazo wewe ni mimi, ni mwanamke nina malengo, nina ndoto za kufika sehemu fulani katika wangu, lakini kuna watu wachache tu ambao wapo wamesimama katika hii game ambao utakuta ni producers, presenters, wanakuvuta nyuma, wanakupa wanakupaseme vikwazo. Utakuta producer anaanza kuita mambo ambayo yanamkandamiza utu wa mwanamke, kwa sababu tu wanachukua kwamba anakuahidi kwamba yeye atakutoa hata kupeleka katika miziko aina fulani. Kwa hiyo wamekuwa wakitusumbua sana na wakiturudisha nyuma katika harakati zetu za muziki ambazo tata Mdee pia alizungumzia. Changamoto ni nyingi sana, yaani ikiweza kuzungumzia sitamaliza, lakini tunaendelea kupambana na kama sasa hivi unavyoona uh, rais wa nchi hili mwanamke konamshua vile vikwazo vingi vya mwanamke katika industry za tofauti tofauti, naona sasa hivi hiyo dhana itapungua, na vilevile na sisi wanawake tunapambana, tunapaza sauti. Kama ikitokea kuna kitu cha namna hiyo, basi sisi tutatumia hizi social media zetu kuongea, kutokomeza haya mambo ambayo yalishawekwa, yaani kama dhana ambao watu wengi wanaifikiria, ili mwanamke utoke, basi lazima u-utembee na wanaume tofauti tofauti, ambacho si kweli. Na pengine kitu ambacho uh, unaweza ukawaambia wapanzi wako wa muziki umetoa kitu hivi sasa, uh, watarajie nini katika siku zijazo? Napenda kuwambia fans wangu wote wapenzi wangu wote wa music Agnes, wawaendelee kunifuatilia uh, kupitia uh, social, social network zangu kama Instagram, waendelee kunifuatilia YouTube Instagram. Uh, natumia jina la Agi Baby underscore mwisho mm. Waendelee kunifuatilia pia YouTube, wasubscribe YouTube yangu, natumia jina la Agi Baby pia, waendelee kunifuatilia huko, wataona nyimbo zangu nyingi ambazo nimesha zitoa nyuma na ambazo zipo na ambazo zitaendelea kuja. Haya basi, tusikilize kitu chake ni mwanamuziki na mwanaharakati na mcheza filamu pia, Agnes Suleiman kutoka Tanzania akizungumza na VOA. Sasa basi, kabla ya kukamilisha Kumekucha Afrika hivi leo, hu hapa muhtasari wa habari ukisomwa naye Id Ligongo. Mwakilishi wa Marekani kwa Pembe ya Afrika Jeffrey Feltman atafanya ziara nchini Ethiopia siku ya Alhamisi kwa mkutano na maafisa wa ngazi ya juu wa serikali Kujadili mazungumzo ya amani, amesema afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ikiwa ni hatua ya karibu kabisa ya kumaliza mgogoro, vita ambavyo vimechukua mwaka mmoja baina ya serikali ya Ethiopia na uongozi wa mkoa wa kaskazini wa Tigrei, na kuwa miongoni mwa mgogoro mbaya uliosababisha vifo vya maelfu ya raia na kusababisha mamilioni kukoseshwa makazi. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Sikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Riami, producer Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye ili