Hivi sasa ni saa saba kamili mchana, kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Duru ya kumi na tatu ya maandamano tangu mapinduzi ya kijeshi Sudan tarehe ishirini na tano Oktoba yaliitishwa na kamati ya upinzani katika mji pacha wa Omdurman wa Khartum kujibu mauaji ya waandamanaji kadhaa siku ya Alhamis na Jumapili. Maandamano yanafanyika siku mbili baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Sudan, Abdallah Hamdok, ambaye alihudumu kutoka mwaka 2019 hadi mapinduzi na kurejeshwa tena Novemba 21 katika makubaliano na jeshi yaliyopingwa kwa kiasi kikubwa na waandamanaji. Takriban watu 57 7 wameuawa katika maandamano hayo ya kupinga utawala wa jeshi tangu Oktoba kulingana na madaktari. Katika wiki za hivi karibuni, waandamanaji wamelenga ikulu ya rais mjini Khartum, huku umati wa watu kutoka Omdurman na Bahri ng'ambo ya mto Nile kutoka Khartum wakijaribu kuvuka madaraja. Kikosi cha timu ya taifa ya Senegal kilichelewa kuondoka kuelekea kwenye michuano ya kombe la mataifa ya afrika nchini Cameron baada ya wachezaji watatu kuambukizwa Covid 19 wizara ya michezo iliiambia shirika la habari la AFP. Kikosi hicho Teranga Lions, ambao wanapewa nafasi ya kushinda taji hilo baada ya kufuzu kuingia fainali mara mbili, kilitarajiwa kuondoka Jumanne, lakini ilisogeza mbele hadi Jumatano. Wachezaji watatu wamewekwa kwenye karantini. Kuna takriban kesi tatu, salusis mamadu Lom Diaye na Habib Diallo. Afisa katika wizara ya michezo Senegal aliliambia shirika la habari la AFP. Pia kuna kesi nyingine zinazoshukiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uchunguzi wa rushwa nchini Afrika Kusini uliashiria ufisadi wa kimfumo wakati wa uongozi wa rais wa zamani Jacob Zuma katika sehemu ya kwanza ya ripoti yake iliyochapishwa Jumanne baada ya zaidi ya miaka mitatu ya uchunguzi uliohusisha zaidi ya mashahidi mia tatu. Uchunguzi huo ulioongozwa na jaji mkuu Raymond Zondo ulianzishwa mwaka elfu mbili kumi na nane ili kuchunguza madai ya ufisadi wa hali ya juu wakati wa miaka tisa ya Zuma madarakani kuanzia mwaka elfu mbili na tisa baada ya kashfa na ulaghai kugubika siasa za Afrika Kusini kwa miaka mingi. Zuma anakanusha kufanya makosa na amekataa kushirikiana na uchunguzi huo, na kusababisha kufungwa kwake mwezi Julai kwa kudharau mahakama. Aliachiliwa kwa msamaha wa kiafya hapo Septemba kabla ya kuamriwa kurudi tena gerezani na mahakama kuu, uamuzi ambao ameukata rufaa. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kuzungumza kesho Alhamis kuhusu umuhimu wa kihistoria wa shambulizi la mwaka jana dhidi ya bunge la Marekani lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani Marekani Donald Trump. Hotuba hiyo katika kumbukumbu ya mwaka mmoja wa shambulizi hilo itaangazia Biden akizungumza kutoka kwenye jengo la bunge pamoja na makamu wa rais Kamala Harris. Rais atazungumza juu ya ukweli uongo, wengine, wa kile kilichotokea sio uongo ambao wengine wameeneza tangu wakati huo na hatari ambayo imeleta kwa utawala wa sheria na mfumo wetu wa utawala wa kidemokrasia. Msemaji wa White House Jen Psaki aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa Jumanne. pia ataadhimisha siku hiyo kuwakumbuka mashujaa wa Januari sita hasa wanaume na wanawake shupavu wa idara ya polisi ambao walipigania kutetea katiba na kulilinda bunge maisha ya watu waliokuwa huko kwa sababu ya juhudi zao, demokrasia yetu ilistahmili mashambulizi kutoka kwenye kundi la watu wenye vurugu na nia ya zaidi ya watu milioni mia moja na hamsini waliopiga kura katika uchaguzi wa urais, hatimaye ilisajiliwa rasmi na bunge. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkambiti Kibayasi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza kipindi hiki, tutaangalia hali ya usalama nchini Kenya, hususani katika kaunti ya Lamu ambako watu saba wameuawa tangu juzi na ni nini ambacho serikali inasema magari. Na kwenye sehemu ya pili bado tutasalia kwenye maswala ya usalama, lakini katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ambako jeshi lake limeanzisha mashambulizi mapya dhidi ya ya muungano wa makundi wa ya waasi katika mkoa wa Ituri huku hali ingine ya wasiwasi ikitangazwa katika eneo la Uvira kule Kivu Kusini. Ni Kwa Undani, mimi ni BMJ Mridhi nam katika sehemu hii ya kwanza, ni kwamba Kwa Undani leo Amina Chombo na mwenzangu Collins Liberty Adede wanaangazia hatua za kiusalama ambazo zimechukuliwa na serikali ya Kenya katika kuimarisha usalama katika jimbo la Lamu, e, katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Hii ni baada ya mashambulizi kusababisha vifo vya watu saba, e, katika siku tatu hivi zimepita. E, waziri anayehusika na usalama wa ndani Fred Matiang'i ametangaza leo kwamba kutakuwa na katazo la kutoka nje usiku maarufu kafyu mpaka aijulikane ni nini ambacho kinaendelea kiusalama katika eneo hilo. Kupata mengi zaidi, hawa hapa Amina Chombo na Collins Liberty Adede. Shukran sana wenzetu Washington, DC hivi leo kwa undani kutoka Mombasa tunaangazia matukio ya mashambulizi na mauaji ambayo yametekelezwa katika jimbo la Lamu, e, jimbo ambalo liko eneo la pwani ya Kenya japo linapakana na taifa jirani la Somalia na kuwa limetenganishwa tu na msitu wa Boni. Lakini baada ya matukio hayo ya ambayo yamesababisha vifo vya watu saba, sasa serikali imechukua hatua ya kuweka marufuku ya kuto toaka nje kuanzia jioni ya saa kumi na mbili hadi asubuhi. Hali iko vipi? Tutakuwa tunaangazia hilo katika kwa undani hivi leo nam. Ni matukio ya mwishoni mwa wiki hii ambapo ni usiku wa Jumapili na alfajiri Jumatatu, watu sita ambao waliuawa katika matukio tofauti. Mmoja ambaye ni mzee wa kijiji katika eneo la Widho huko Lamu aliuawa na kisha baadaye nyumba yake kuchomwa, huku mwingine ambaye alikuwa hajulikani alipo tangu tarehe mbili mwezi huu wa Januari alipatikana mwili wake ukiwa huko barabarani eh, karibu na eneo la madukani ama maeneo ya madukani, akiwa naye ameuawa kwa kupigwa risasi. Wengine wanne ambao walikuwa katika eneo la mangwe ambao ni klabu ya pombe hizi za kienyeji walipatikana wakiwa wameuawa kwa kuchomwa kiasi cha kutojulikana, maana walikuwa wamefungwa mikono, na hivyo basi miili yao yote ikachukuliwa na maafisa wa usalama kupelekwa katika kituo cha polisi. Na wakati watu wakitafakari hayo, eh, Jumanne tarehe nne, mwingine tena aliuawa, na hivyo kufikisha idadi ambao wameuawa eh, kufikia saba, pamoja na mmoja ambaye aliuawa siku ya Jumamosi kwa kupitia kilipuzi wakati akiendesha bodaboda katika maeneo ya Kiunga, ambapo ni kwenye msitu huo wa Boni. Alikanyaga kilipuzi na akauawa. Kwa hivyo kwa sasa uh, kulingana na maafisa wa usalama maeneo yale, ni watu wanane ambao wamefariki kutoka Jumamosi ya tarehe 31 mwezi Disemba. Ni matukio ambayo yanafufua hisia kali sana haswa kutokana na mauaji yaliyotekelezwa katika eneo hilo la Mpeketoni awali, mauaji ambayo yalitekelezwa na kundi la Al Shabab. Na kutokana na hilo sasa, serikali imechukua hatua ya kuimarisha usalama kwenye ilani iliyotolewa na waziri wa usalama wa ndani ya nchi leo jioni ni kwamba serikali imechukua hatua hiyo kuimarisha usalama hasa sana maeneo hayo ya Widho na Majembeni kulikoripotiwa matukio hayo ambayo yamesababisha uharibifu wa mali za watu binafsi na mauaji. Kulingana na eh, ilani hiyo ni kwamba serikali imeweka marufuku ya kutotoka nje jioni hadi alfajiri mapema kwa siku thelathini, huku idara mbalimbali mbali za usalama zikishika zamu kuimarisha usalama. E, katika wakati huo wa usiku maeneo kulikowekwa e, amri hiyo ya kutotoka nje ni pamoja na kaunti ndogo ya Lamu Magharibi, ambapo hiyo inashirikisha e, divisheni za Mkunumbi, Witu, Peketoni na Hindi. Chini ya e, maeneo hayo kuna lokesheni za Majembeni, Ndawe, Mkunumbi, Pandanguo, Binde Waride, Witu, Hamasi, Bomani Kongwe, Mpeketoni, Bahari pamoja na Mapea pamoja na Hindi kulikoripotiwa matukio hayo. Na, mbali na hayo ni kwamba waziri wa usalama Fred Matiangi anasema kwamba wameweza kupeleka maafisa wa usalama uh, kutoka katika vitengo mbalimbali jukumu mbali lao kubwa ikiwa, e, ni kusaka e, zile silaha haramu na pia kuangalia shughuli zozote ambazo zitakuwa ni za kutatiza usalama katika eneo hilo. Si mara kwanza kama ulivyosema, kwa Lamu kuwekewa uh, kafyu ya jioni mpaka asubuhi uh, kufuatia masuala ya usalama hasa wakati huu ambapo wamepatiwa siku 30. Itakumbukwa mwaka 2014, kulikuwa na matukio pale Mpeketoni, na ilifanya kat, eh, kaunti nzima majimbo zima la Lamu eh, kuwa katika uh, kafyu kwa zaidi hata ya miezi mitatu, na kuna wakati hata wenyeji walikuwa wakizungumzia hilo. Lakini pia vile vile tumepata fursa kuzungumza na mkuu wa usalama katika eneo hilo Bwana Irungu Masharia, na kwanza tulimuuliza hali iko vipi kwa sasa kulikuwa na taharuki kidogo lakini hali imetulia. Mm -hmm. Na watu at least wameenda wamerudi makwao wa, wana wasiwasi. Serikali imedeploy security ya kutosha andiahapiyo mambo ya kuweka hiyo masaa ya kwamba kutakuwa na kafyu, na wananchi wa sababu wanaona hiyo ni jambo moja ambayo itawafaa wao wenyewe kwa manufaa yao binafsi. Tunaona hakuna pahali sababu tutasema tutaona kwamba kutakuwa na ushirikiano mkubwa kutoka kwa wananchi sababu ni kwa manufaa yao kwamba tuweze kupeana nafasi kwa security agencies, tuweze kutafuta wa hao wahalifu ambao pengine wanaweza kuwa ndani yetu. Je, mmeweza kutambua ni kina nani waliohusika wa mara? inasemekana ni Al Shabab, wengine wanasema kwamba ni inaweza kuwa ni wahalifu tu. Tunaendelea kufanya uchunguzi, bado hatuja confirm kina nani wahusika lakini tukiendelea kufanya uchunguzi, tutakuja kukonfam ni watu gani ambao walihusika, na tumeshikashika watu kadhaa tunaotaa tufuatilie ujue ni ya akina nani, na pengine kama walihusika na nia yao ilikuwa gani. Naona hii kafyo ni kama imewekwa sehemu kadhaa kadhaa tu, si jimbo zima. Kwa nini? Eh, sababu yale maeneo ambayo yaliadhirika kuna ile Lamu Mashariki ni kule viziwani vya Pate na msitu wa Mboni, lakini Lamu ya katikati ndio sehemu ile ya Hindi ndio inahusika zaidi, halafu na maeneo ya Lamu West, hii mambo ya Witu, Mpeketoni, haya maeneo sasa hayo ndio yamelengwa hasa, sababu na ndio anahusika pali. Operation yenyewe inaendelea ni huku ndio hapapo, barabara kuu ya yeah. kuelekea Lamu, kuna lolote linafanyika barabarani huko na mipango barabara, barabara, sisi kazi yetu tunaichunga, tunafanya escort ya maga serikali na kadhalika. So hapo tu ni vile tumbe vifaa of security, lakini mambo mengine yote yanaendelea shwari. Hatujapata jambo lolote. Siku ya Jumamosi kulikuwa na yule bodaboda ambaye alikuwa uh, katika akipeleka uh, bodaboda yake na akiwa barabarani maeneo ya Kiunga, kulikuwa na udadisi kwamba alikanyaga uh, kilipuzi pale. Kumekuwa na hiyo ati, ati kwamba huenda ikawa ni matukio ya kigaidi ambayo yanaendelea pale. Hayo, hayo, bado pia tunangojea uchunguzi utuambie ni nini likitendeka, sababu yao inatendeka ndani ya msitu, na hiyo tuko na habari kamili vile tuliripotiwa. Hatujafika pande hiyo kwamba kulikuwa na kisa kama hicho, bado inaendelea kuchunguzwa tu tujue wahusika ni yapi na nani. Bwana masharia, ni polisi pekee yake wanahusika ama kuna vitengo vingine vinahusika katika operation. No, ni motagency. Ile tunasemanga motagency inahusisha kila mmoja wetu ambaye anahusika na, na, na mambo ya usalama akiwepo hata mwananchi mwenyewe, sababu ni muhimu sana katika hiyo mambo ya kufanya kazi ya usalama iweze kutekelezwa na kufanyika kwa njia inayofaa. Tukushukuru sana kwa kukubali kuzungumza na VOA. Ni sauti yake Irungu masharia ya ambaye ni kamishna wa jimbo hilo la Lamu, akituelezea hali kwa sasa iko shwari japo wanaendelea na uchunguzi zaidi. Tumepata pia fursa ya kuzungumza na mwanahabari ambaye anaripotia gazeti la Nation na yeye yuko katika jimbo la Lamu, na anatufahamisha kwamba ndio maafisa wamefanya kazi ya kuimarisha usalama, japo watu wanaoishi katika eneo hilo wanataka hatua zaidi kuchukuliwa. Tumezungumza naye kwa simu baadhi ya watu wamepokea vizuri lakini kuna wengine pia ambao bado wako na hatihati, wanasema ya kwamba lazima hatua zaidi zichukuliwe wa ili watu wawe salama pale, maanake wakiangalia hivi bado wanajihisi hawako salama kabisa, wana hasa kuhusiana na lile swala linaloendelea kwamba kila usiku unapoingia, basi kunakuwa nao wasiwasi wa mwingi, ya kwamba hujui hawa hawa wahalifu watatokea wapi. Taarifa ya uh, mkuu wa usalama katika maeneo hayo, bwana Irungu, anazungumzia kwamba usalama umeimarishwa na kwamba maafisa wa vitengo mbalimbali uh, wako pale. Je, kweli hilo linadhihirika kabisa kabisa? Maanake kama ni mambo na hizi doria za maafisa wa usalama, unawaona gari huwa zinapitapita kila wakati na pia vile vile U, u, usalama huko upo, kusema kweli, kwa kunyo katika eneo hii maeneo za mashinani, maaskari unaona wanapita, wanajeshi wanapita. Wasiwasi wa mwingi ni ile ya kwamba hawajajua hasa huyu, uh, mhalifu atatokea wapi na atataku wapi. Kwa upande mwingine, vikosi tangu ianze kutokea pale wido wameona ya kwamba kuna mfuatilizio yani, wanavamia wana, wana mahali fulani, alafu jioni hii unawasikia wako maeneo. Wewe ukiwa mwandishi habari pamoja na wanahabari wengine, upande ule usalama, hmm, wenu kama wanahabari, uh, usalama upo japo najua sisi nasi tunategemea pia kuiona hiyo serikali inalinda wananchi wa kawaida. Kusema kweli, hatujakuwa na ile ya kwamba ati kwamba tumeingia kule ground basi tupewe ulinzi maalum lakini hata hivyo, huwa tunajihisi tuko salama, kwa sababu tuko miongoni mwa hao maafisa wa usalama. Mara nyingine tunapotembea pia tunatembea na hayo magari ya walinda usalama, wakiwa pia vile vile ako nyuma, pengine kuweza kuangalia haya ki hali itakuwaje saa katika haya maeneo. Kazungu, habari za mashinani huko ni zinasemaje? Ni kina nani wahusika, alshabab ama ni nani? kusema uh, kweli kwa hivi sasa haijasemi hai, uh, haijajulikana maanake nimeongea na baadhi ya maafisa wa usalama wale wakuwa wa usalama, ikiwemo yule Irungu Masharia, yeye lake anasema ya kwamba kufikia sasa katika uchunguzi wao wao watazingatia hasa mambo manne, la kwanza likiwa basi ni swala la ugaidi wanalichunguza, pia vilevile swala la siasa za pale mashinani, vilevile jambo lingine wameelezea kuhusu swala la mizozo ya kijamii na hasa ardhi, pia ni jambo lingine ambalo wamelitilia mkazo sana, kuweza kuangalia katika uchunguzi wako, kama kuna uwezekano wowote mambo kama mambo haya maini ambayo nimeweza kuyataja yana uwezekano wote wa ku kuweza kuchangia katika yale mauaji ambayo kwa hivi sasa yameshuhudiwa. Tukushukuru sana Kazungu, eh, eh, kwa wakati wako. Asante sana pia muwe na wakati mwema. Ni sauti yake mwanahabari Kazungu Kalume ambaye anaripotia gazeti la Nation akiwa jimbo hilo la Lamu. Matukio hayo, kama tulivyogusia hapo awali, yanafufua hisia mkali sana hasa sana ikizingatiwa matukio ya mauaji ambayo yamekuwa yakifanyika katika eneo hilo tangu mwaka 2011 ambapo serikali ya Kenya ilituma wanaj ishi wake nchini Somalia kupambana na, na kundi hilo la Alshabab, na baada ya hapo Kenya imekuwa ikipokea mashambulizi mbalimbali katika hata mpaka jijini Nairobi, mashambulizi yaliyotekelezwa na Alshabab. Lakini kuhusiana na ili shambulizi za hivi karibuni ni kwamba e, serikali kupitia kwa msemaji wa polisi bwana Bruno Shioso anasema kwamba bado maafisa wa polisi wanachunguza kubainisha ni nini haswa e, huku duru za mapema zikidokeza kwamba huenda e, mauaji hayo yametokana na mgogoro wa ardhi ambayo ni tukio, matukio ambayo yamekuwa kumekuwa na joto la ardhi katika eneo hilo. Masuala ya ardhi eh, ni masuala tata kwa sababu Lamu eh, hasa Lamu magharibi ni eneo ambalo lina mchanganyiko uh, wa watu na makabila tofauti kit, ikilinganishwa na Lamu uh, mashariki ambapo ni ni wapo katika kisiwa eh, kwa hivyo haya, ni matukio ambayo yanaendelea kuchunguzwa, lakini tukirudi nyuma ni kwamba Lamu inafahamu kwa mashambulizi. Kumbuka tu Januari mwaka elfu mbili na ishirini uh, kundi hili la al shabab waliweza kutamka na kusema kwamba lamu haitawahi kuwa salama, maana watakuwa wakifanya mashambulio mara kwa mara, na ndiposa ukaona uh, hata katika maswala ya miundo msingi, wakati ukiwa katika ziara upande ule uliona kwamba barabara zimetengenezwa na hata ule msitu wameukata ili kuweka hatua kubwa uh, katika hali ile ya maswala ya kuvamiwa kwa mabasi na Jambo jingine ambalo ilishuhudia upande ule katika masuala ya usalama, kabla matukio haya, ilikuwa ni kuwa na msafara wa maafisa wa polisi ama gari la polisi e, eh, kwa mbele kabla magari ya abiria, ili kuhakikisha ikiwa kutakuwa na matukio yote, basi wanaweza kukabiliana nayo. Ni hatua ambazo zimesaidia kuleta usalama, hasa na kwa wasafiri katika maeneo hayo, japo eh, serikali sasa inatilia mkazo zaidi. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani hivi leo, tukiangazia matukio ya mashambulizi E, katika jimbo la Lamu ambapo sasa serikali ya Kenya imeweka marufuku ya kutotoka nje usiku e, kwa siku thelathini. Mimi ni Collins Liberty Adede, ni Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo, kwenu Washington. Asanteni sana Collins Liberty Adede na Amina Chombo kwa ripoti hiyo ambapo mmeeleza bayana ni nini kinachoendelea katika jimbo la Lamu. Msikilizaji, hao ndio wanatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke nitarejea tena na sehemu ya pili ya kwa undani karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc uko nami BMJ Mridhi. Jeshi la Kongo DRC limefanya mashambulizi mapya dhidi ya muungano wa makundi ya waasi katika mkoa wa Ituri, e, likisema kwamba wamekataa kusalimisha silaha zao kwa ajili ya ujenzi wa amani. Jeshi hilo limeomba wananchi kuendelea kushirikiana na uongozi wa serikali katika operation hizo. Hayo yote yanajiri wakati ambapo ya nyumba zaidi ya 130 zimeteketea kwa moto karibu na mji wa Bunia. Wakati huo huo, waasi 18 wa makundi ya makanika na twiganeho wameuawa na wanajeshi wawili wakapoteza maisha yao katika makabiliano makali e, katika eneo la Uvira e, huko huko mashariki mwa DRC. Hivi leo tutazungumza na wachambuzi wa masuala ya usalama DRC, lakini kabla ya hapo hebu tusikilize ripoti hii iliyotayarishwa na mwandishi wetu katika eneo la mashariki mwa DRC, Austel Malivika. Tuende kazi, Austel. Msemaji wa jeshi mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema jeshi la Kongo limeanzisha operesheni kabambi dhidi ya muungano wa makundi ya waasi mkoani Ituri. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilianzisha mapigano na mashambulizi asubuhi ya leo kwa muungano wa waasi wa Kodeku na FPIC eneo la Lipri pamoja na Nyangarai. Jeshi la Kongo limeshambulia eneo la waasi ambalo lilikuwa na nguvu zaidi, ikiwa ni muungano wa Kodeco pamoja na FPIC eneo la Kipri pamoja na Nyangarai. Gavana wa mkoa wa Ituri akiomba wananchi kuunga mkono juhudi za serikali. Tomi Tambwe kutoka serikali ya Kinjasa akisema muda huu ndio muda wa kujenga amani mkoani Ituri. Felix Antoine Tshisekedi Chilombo ambaye ni rais wa nchi yetu ametoa nafasi hii kwa watu wote kwa wala walioshika silaha kusema kwamba muda wa kupigana umekwisha, muda wa kujenga nchi ndio huu. Kama mtu ambaye iko mahali popote, na asiyejua kwamba huu ndio muda wa kujenga nchi, wa kuweka silaha chini na kuitika huo mto itakuwa shida. Wakazi wakiomba serikali kuhudumisha amani na usalama kwa njia zote. John Kabwe yuko Chomya, mpakani na Uganda. ndia bora ni kazi ya serikali kupiga waasi itu ndi njia ya kumaliza waasi jimboni Ituri. E, mambo ya kuongea hii ni, ni mchezo, ni kupoteza muda. Kwa nini mzozo umekuwa kwa muda mrefu mkoani Ituri? Huyu hapa Fidel Mbondama kutoka kabila la Walendu. Mambo ya kujua ni ya kwamba hakuna mapigano kati ya makabila za Ituri. Vita ambayo tunakuwa nayo hapa ni vita ya uchumi. Kuna watu fulani fulani kati ya nchi na nje ya nchi ambao wanataka kuendelea kuiba mali ya nchi, ndio wanakuja na hivi wanaanza sasa hivi kutembeza habari ya vita kati ya watu na hivi, ayo inaacha kabila za Ituri wanaenda kwa vita. hata hivyo Nilizungumza naye Mugisa Mugavu kutoka kabila la Wahema, kama gavumenti anapasha tia kwa watu wenye hawasikii wale wajambazi hawasikii kuacha mauaji na kuzuru population, wanapasha wapiga, na kama kuko vile maopsio zingine, watu wanapasha ikala chini, wanaongea wapate kompromis ili waacha hii mauaji. Wakati hoyo yakiharifiwa, nyumba zaidi ya 130 zimewaka moto katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya godo t kilometa 30 kaskazini mwa muji wa Bunia. Patrika Ruvale yuko inga barrier, kuko nyumba zingine hakupata moto juu wa vijana walikuya kabisa mbio kuzima na, mama, na mamaji. Ndio maana hii uh, hi site mzima yetu ya, ya godo 3 haikulunguzwa, ndio maana tunaona eh, degana kuya ipe limite ni tu mia moya eh, makumi tatu na kitu njoo ikalungula. Oseli, Malivika sauti Amerika Goma Asante sana Oseli Malivika. Basi moja kwa moja, msikilizaji, kama tulivyokueleza, mmoja wa watu ambao wamezungumza na Oseli Malivika ni Fidel Modama ambaye amekubali kuzungumza nasi na baadaye pia tutamtafuta e, mtu mtu mwingine ambaye ni wa kabila la Wahema. Fidel Modama ni wa kabila la Walendu. Hawa ndio wanaozozana na kupelekea mtafaruku ambao umeshuhudiwa e, kwa miaka mingi, wengine wakisema kwamba baada ya waasi wanatoka kabila hili na, ba, na waasi wengine wanatoka kabila hili. Nitawaleta wote wawili, Mungu akijalia, lakini tuanze na Fidel Modama. Kwanza kabisa, hebu tueleze wewe, unachukuaje taarifa hizi kwamba jeshi sasa e, limeanza mashambulizi mapya katika mkoa wa Ituri? Mimi binafsi na hata kabila yangu na wakongomani wengi ya ya hapa Ituri wamesikia mbaya kabisa hiyo vita, ndio maana wanataka hii vita iishe, na kwa hivi wanakuwa wanaungana na turuli ya rais pekee na tukuungana naye kwa miradi mbalimbali ambayo inaweza kuacha hii vita ikomeshe hapa Ituri. Uliona uh, kwamba ndio maana unaona kwa sasa kuna kundi moja ya watu wa watu wa Ituri ambayo rais anawatuma hapa wanawaita, kikundi wanaita task force hiki kundi na kuja kuongea na kabila zote, ili kuambia kubapasha habari ya amani. Na sisi kwa ngambo yetu, tuna tunaungana na haya watu hawa watu, tunataka amani irudi, kwani raia imeteseka sana na hiyo vita. Bila shaka na, kila mtu anataka amani irudi eh, lakini kuna maelezo kwamba Uh, kile ambacho kinaleta matatizo ni kwamba makundi ya waasi ni kama, eh, kwa njia moja au nyingine yanasaidiwa na baadhi ya wakazi uh, wa kawaida, yani raia wa kawaida, kwani eh, wakati eh, serikali ikisema wale watu ambao wana silaha eh, warejeshe, na wengine sio hata ni waasi, ni wale raia wa kawaida ambao wameficha silaha zao, inakuwa kwamba hawarejeshi silaha hizo. Utasemaje kuhusu Uh, tetesi hizo, vita hiyo kwanza, kwa gisi ilianza, sio vita ya ukabila. Kuna watu ambayo wanatamania mali ya Ituri, mali ya Kongo, ndio wanataka sasa kupitia hawa watu kuleta vita kwa Kongo. Kwanza unajua hapa kwa, kwa Ituri tunakuwa na mafuta tunakuwa na dhahabu hivi, wanataka hiyo vita iendelee na hivi waendelee kuiba mali ya Ituri, mali ya Kongo. Ni mulete sasa Mugisa b, sijui kama unakubaliana na yale ambayo Fidel ameyasema hapo mwanzo eh, kwa sababu analalamika uh, kwamba eh, kabila hilo la Wahema ndilo la kulaumiwa kwa masuala yote hayo yanayoendelea hapo ya ukosefu wa usalama. Utasemaje Mugisa? Uh, ni Patrik Ruvale eh, mm. sisi ambacho sisi tunaomba upande wetu ni jeshi itige, tumesikia hii ulihon ya ya nguvu hapa in ya nguvu ni nif na na, na na askari jeshi yetu hapa ya Kongo, kwa sababu wale watu hawapendi kusikia wanakuya, saa zote wana- wanaua baraia bure, wanakuja wanafata wakimbizi mkambi zao, alafu hii vitu tunapima kuongea bat tunapima kuongea wabakataza habasikii asanteni sana fidal na mogisa nyote mkitoka drc lakini mkiwa na misimamo tofauti tofauti mkiwa pia muko makabila tofauti msikilizaji kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi kizima hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni washukuru nyote ambao mmeshiriki hii leo na wote ambao mmetusikiliza kipindi kimesimamiwa na meri mgawe Mwelekezi kama kawaida ni Saida Hamdun, na jina langu ni BMJ Mridhi. Popote mlipo, mimi nawatakia usiku mwema, tuonane hapo kesho, panapo majaliwa.