Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi mi, ni Sandey Shomari. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo, Jumanne Januari 6 mwaka 2021. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio za shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia Karibuni katika ripoti zetu za leo. Spika wa bunge la Tanzania Jobe Ndugai ajiuzulu kwenye wadhifa wake. Kulikoni? na katika taarifa nyingine, rais wa Marekani Joe Biden pamoja na makamu wake Kamala Harris wamesema kuna haja ya kila Marekani kuilinda demokrasia na kumkosoa rais wa zamani Donald Trump chukita, kwa kile walichokiita kuto kuheshimu uamuzi wa wapiga kura kwa kudai kwamba uchaguzi wa mwaka jana haukuwa huru na haki. Ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha Sandey Shomari akusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden ameadhimisha kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu mashambulizi kwenye jengo la bunge la Marekani, akiwakusanya wabunge kukumbuka shambulizi baya ambalo lilibadili misingi ya bunge na kuongeza wasiwasi wa ulimwengu kuhusu hali ya demokrasia ya Marekani. Biden alifungua maadhimisho ya leo ya uvamizi kwenye jengo la bunge na kusema demokrasia imepasi. Wakati wa uvamizi walipofanya shambulizi na rais wa zamani Donald Trump alishindwa. Biden alisema, ukweli ni huu hapa, rais wa zamani wa Marekani ametengeneza na kutamba mlolongo wa uongo kuhusu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Alifanya hivyo kwa sababu anathamini zaidi madaraka kuliko misingi, kwa sababu anaona maslahi yake ni muhimu sana kuliko maslahi ya nchi na maslahi ya Marekani. Mfululizo wa matukio ya kumbukumbu katika kumbu siku hii kwa kiasi kikubwa yalihudhuriwa na Wademokrat binafsi na kwa njia ya mtandao, lakini karibu kila Mrepublican huko Capitol Hill hakuwepo kwenye jengo Mgawanyiko ni wa, hadhi, ni wa dhahiri na ukumbusho wa mivutano baina ya vyama viwili na, na imekuwa mibaya sana mamia ya wafuasi wa Donald Trump walipovamia kwa nguvu, kwa kuvunja uzio wa polisi, walitumia ngumi na magongo kuvunja madirisha ya jengo la bunge na kuingilia katika mchakato wa kurasimisha ushindi wa Biden. Moroko na China wametia saini makubaliano yenye lengo la kuongeza ushirikiano chini ya mpango wa Beijing wa pamoja unaojulikana kama Belt and Road. Kwa mujibu wa makubaliano ambayo yalifanyika kwa njia ya video, makampuni ya China yatashawishiwa kuongeza uwekezaji katika viwanda vya Moroko. Mpango huo unahusisha kuimarisha miradi mikubwa ya teknolojia, biashara na kilimo. Juhudi hizo zilianzishwa mwaka 2013 na, na miradi mikubwa ya miundombinu yenye lengo la kupanua mwingiliano wa kibiashara na ushirikiano wa kisiasa. Watu wenye silaha wameteka nyara wafanyakazi watatu wa China katika mradi wa bwawa la kuzalisha umeme kati kati ya Nigeria, huku wafanyakazi wawili raia wa Nigeria wakiuawa baada ya mapigano kati ya genge hilo na vikosi vya usalama. Polisi walisema hii wa leo Alhamisi magenge wa halifu fidia nchi ya wahalifu yanayotafuta malipo ya fidia mara nyingi huwalenga wafanyakazi kutoka nje ya nchi katika miradi ya miundombinu katika sehemu za taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Watu wanaoshukiwa kuwa majambazi wenye silaha siku ya Jumanne alasiri waliwashambulia kundi la wafanyakazi wakiwemo baadhi ya wa wataalam kutoka China na wafanyakazi raia wa Nigeria katika mradi wa Sino Hydro katika jimbo la Niger, ambao walikuwa wakifanya kazi kwenye mnara wa njia ya usafirishaji. Msemaji wa polisi wa jimbo Wasiu Abiodum alisema katika taarifa. Na serikali ya Nigeria imetangaza rasmi kwamba makundi yenye silaha yanayotekeleza harakati zao nchini humo ni makundi ya kigaidi magenge hayo yamekuwa yakitambuliwa kama majambazi. Meri Mgawe anayesoma taarifa kamili. Hatua hiyo inajiri mwezi mmoja baada ya mahakama kuu mjini Abuja kutoa uamuzi kama huo kuhusu magenge hayo. Magenge hayo ya uhalifu yanayodhibiti sehemu kubwa nchini Nigeria yamewateka nyara wanafunzi wa shule, kuwapiga na kuwateka nyara watu, kuwabaka na kuwalazimisha baadhi ya waathirika kuwa makahaba au watumwa wa ngono. Hatua ya kuyatambua magenge hayo kwa magaidi yanatoa mamlaka kwa jeshi la Nigeria kupambana nayo. Majimbo ya kaskazini magharibi na sehemu za kati kaskazini yameathiriwa kwa muda mrefu na magenge hayo yanayotekeleza mashambulizi kila mara. Magenge yenye silaha nzito yamekuwa yakiiba mifugo, kuwateka watu nyara na kutaka kulipwa pesa ili kuachilia huru. Mashambulizi yameongezeka sana katika siku za karibuni. Shinikizo limeongezeka kwa serikali kuu ambayo tayari inapambana na kundi lenye silaha la Boko Haram na makundi mengine upande wa kaskazini mashariki kwa zaidi ya mwongo mzima, ili kujaribu kusitisha mashambulizi hayo. Mendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Afisa wa juu wa afya ya umma barani Afrika amesema hii leo kwamba alitiwa moyo na jinsi Afrika Kusini ilivyoshughulikia wimbi lake la hivi karibuni la covid-19 la Omicron na kuongeza kuwa kufunga uchumi kwa masharti makali siyo njia bora tena ya kudhibiti virusi. Tumetiwa moyo sana kile tulichokiona nchini Afrika Kusini katika kipindi hiki ambapo wanaangalia data katika swala la hatari ya ugonjwa John Nkengasong, mkurugenzi wa vituo vya afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC, aliambia mkutano wa waandishi wa habari. Kipindi ambacho tunatumia masharti makali ya kufunga uchumi kama zana kimekwisha. Kwa kweli, tunapaswa kuangalia jinsi tunavyotumia hatua za afya ya umma na kijamii kwa uangalifu zaidi na kwa usawa, wakati chanjo inapoongezeka. Afrika kusini ilipata ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID-19 kuanzia mwishoni mwa Novemba, wakati ilipotahadharisha ulimwengu kuhusu Omicron, huku maambukizi mapya yakishika kasi katikati ya mwezi wa Desemba kwa kurekodi na kuwa na rekodi kubwa ya wakati wote. Mjumbe maalum wa Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika ya Magharibi ECOWAS jana alikuwa mjini Bamako kufikisha ujumbe kwa kiongozi wa kijeshi wa Mali kabla ya mkutano muhimu Shirika la habari la AFP limesema katika taarifa iliyokuwa na tarehe ya Jumatatu eka zimesema Goodluck Jonathan rais wa zamani wa Nigeria alipeleka ujumbe kwa kanali ya Simi Goita, lakini haikutoa maelezo zaidi. Katika mkutano wa juu utakaofanyika Akra Jumapili utaamua jinsi ya kujibu katika ratiba iliyopendekezwa na jeshi kwa ajili ya kurejesha taifa hilo lililo chini ya jango la Sahara katika utawala wa kiraia. Hapo awali utawala wa kijeshi uliahidi kufanya uchaguzi mwishoni mwa mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hukumu ya Desemba 14 ya mwandishi wa habari wa Vietnam Pham Thi Doan Trang anajulikana kama Pham Doan Trang ya kifungo cha miaka tisa jela kwa kueneza propaganda dhidi ya serikali imewakasirisha wananchi wa huko pamoja na waangalizi wa nje ya nchi Trang, alichapisha mara kwa mara habari zinazodai ukiukaji wa haki za binadamu na ukatili wa polisi. Alikamatwa Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini. Amekuwa mmoja wa wakosoaji wengi wa wakuu wa ndani kuhusu rekodi ya haki za binadamu ya Vietnam katika miaka ya karibuni. Kukamatwa huko kulikuja saa chache baada ya mazungumzo ya 24 ya kila mwaka ya haki za binadamu ya Marekani na Vietnam mjini Hanoi. Hukumu hiyo ni nzito sana, Minfam, mtaalam wa habari katika jiji la Ho Chi Minh alisema kwamba Triang hakustahili hukumu hiyo kubwa. Maafisa wa polisi huko Kazakistan wamezungumza hii leo kwamba darazeni ya watu waliuawa katika mashambulizi kwenye majengo ya serikali. Msemaji wa polisi alisema kulikuwa na majaribio ya kuvamia majengo huko Almati wakati wa usiku na darzeni ya wa washambuliaji waliuawa. Alizungumza kwenye chombo cha habari cha serikali Khabar 24 majaribio yaliyoripotiwa ya kuvamia majengo yamekuja baada ya machafuko ya machafuko yaliyoenea katika jiji hilo usiku wa siku ya Jumatano, ikiwa ni pamoja na kutekwa kwa jengo la meya ambalo lilichomwa moto. Kazakhstan inakumbana na maandamano mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini humo tangu kupata uhuru miongo mitatu iliyopita. Majengo ya serikali yamechomwa moto na takriban maafisa 12 wa polisi pia wameuawa na Australia na Japan zimetia saini mkataba kwa ajili ya kuongeza ushirikiano wa ulinzi na usalama katika hatua ambayo imepongezwa kama ya kihistoria. Mawaziri wakuu wa Australia Scott Morrison na Fumio Kishida wa Japan walikutana kwa njia ya mtandao kutia saini makubaliano hayo ambayo Morrison amesema yataimarisha kwa kiasi kikubwa zaidi katika masuala ya usalama kwenye majeshi ya nchi hizo mbili. Makubaliano hayo ya kiulinzi ni ya kwanza kufanyika na Japan na nchi nyingine isipokuwa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kuhusu kujiuzulu kwa spika wa bunge la Tanzania. Spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, amejiuzulu leo katika barua yake aliyowasilisha kwa katibu mkuu wa chama cha CCM. Kufuatia hatua hiyo, Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa huko Tanzania, Gwandumi Mwakatobe, na kwanza akamuuliza hatua hiyo ya kujiuzulu kwa spika inatoa picha gani kwa taifa na chama chake tawala cha CCM? Nafikiri kwamba ama ni jambo ambalo, kama ni kweli, kwa sababu taarifa sasa hizi zinatembea kwelikweli kwenye mitandao taa, hatujathibitisha vizuri, lakini eh, lakini unadhani kwamba kujiuzulu kwake huku ni kwa hiari yake, au amepata shinikizo kutoka kwa baadhi ya viongozi walio juu yake, ili uh, kuliweka taifa katika hali ya utulivu na ile sintofahamu iliyokuwepo kati yake na rais? Mimi nadhani ni kwa sababu matamshi ma, ma, yaliyotolewa na viongozi mbalimbali, wengi wakimtaka kwamba anditasinini eh, kwa maneno aliyotamka yamempa shinikizo kubwa, lakini nafikiri hata iye alipokuja kuchugu kuitisha waandishi wa habari, nayo nadhani ilitokana na shinikizo, kwa sababu wenyeviti wa vyama wa Chama cha Mapinduzi mikua mbalimbali wakweli walimshukia huku, wanasema kama mwewe e, aliema mazisi ambayo matamshi yale yalivyoleta mkanganyiko, lakini pia hata matamshi ya rais, mimi nadhani ndio amekuwa shinikizo kubwa, aliyoyatoa juzi taremde, jinsi alivovia, jinsi aliyomshangaa na akasema, mtu waliyemwamini nakusimamia uhimiri mkubwa kabisa, anatoa matamshi ya juzi. Kunadhani matamshi ya rais ndio ambayo yameongeza shinikizo kubwa, na kwamba bunge lina muda gani ili kuziba nafasi ya Ndugai na shughuli za bunge kuendelea kama kawaida? Ni Gwandumi Mwakatobe, mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko Tanzania. Tukiendelea na habari za Tanzania, wakati shule za msingi na sekondari zikitarajiwa kufunguliwa siku chache zijazo, kumekuwa na mwamko mdogo wa kuandikisha watoto kwa ajili ya kuanza elimu ya awali na ya msingi katika maeneo mbalimbali nchini humo. Dina Chahali anaarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, waziri wa nchi ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, TAMISEMI, Ummy Mwalimu amesema zaidi ya wanafunzi milioni 3.8 wa shule za awali darasa la kwanza na kidato cha kwanza wanatarajiwa kuanza masomo Januari 17 mwaka huu, lakini akasisitiza kuwa hajaridhishwa na zoezi la uandikishwaji wa watoto, ambapo ametoa rai kwa wakuu wa mikoa kuhakikisha wanasimamia zoezi hilo ili watoto wote wenye umri wa kuanza shule waanze masomo yao. Baada ya uchambuzi wa takwimu za maoteo na hali ya uandikishaji ya wanafunzi wa darasa la awali, darasa na darasa la kwanza kwa mwaka 2022, ni dhahiri kuwa hali ya uandikishaji hairidhishi. Na takwimu zetu zinaonyesha kuwa wanafunzi hawa wa darasa la awali na darasa la kwanza wengi zaidi ya asilimia 80 wanaandikishwa katika shule za serikali. Kwa hiyo kama shule za serikali ni mkoa mmoja tu ndio wamefika lengo la kuandikisha asilimia hamsini, maana yake hatujafanya. Waziri Umi alieleza mikakati ambayo TAMISEMI imejiwekea kuhakikisha watoto wanaostahili kuandikishwa kuanza shule. Kwa hiyo wakati, na washukuru wakuu wa mikoa kwa kusimamia kikamilifu kazi ya ujenzi wa madarasa ya kidato cha kwanza ninawataka pia kuchukua hatua mahususi na za haraka ili kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kuandikishwa darasa la awali na darasa la kwanza, wakiwemo watoto wenye mahitaji maalum, wanaandikishwa shuleni Kabla ya tarehe 17 Januari 2022. Hata hivyo, wamekiri wa kuwepo pia kwa tatizo la uhaba wa walimu licha ya kusema kwamba kuna mgawanyo usio sawa wa idadi ya walimu katika mashule hapa nchini. Tuna uhaba, unaweza ukakuta kuna uhaba wa walimu kitaifa lakini katika ndani ya halmashauri au mkoa, halmashauri moja ina walimu wengi kuliko halmashauri nyingine au unakuta ndani ya halmashauri kuna shule moja wamerundikwa walimu wengi, wakati shule za pembezoni hazina walimu. Kwa jinsi ya kukabiliana na uhaba, nimeshawaelekeza wakurugenzi wa, wa halmashauri na makatibu tawala wa mikoa kufanya msawazo wa walimu katika shule zetu. Waziri huyo wa TAMISEMI amejinasibu kwamba kwa mwaka huu katika historia ya nchi wanafunzi wote waliochaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza wataanza masomo Januari 17 na hakutakuwa na awamu ya pili na ya tatu kama ilivyokuwa inafanyika huko nyuma kutokana na kasi ya ujenzi wa vyumba vya madarasa iliyotokana pia na msaada wa fedha za Uviko 19 ambapo mpaka sasa wamejenga madarasa zaidi ya elfu kumi na mbili. Dina cha hali dina chahali Dar es Salaam. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, rais wa Marekani Joe Biden pamoja na makamu wake Kamala Harris wamesema kuna haja ya kila Marekani kuilinda demokrasia na kumkosoa rais wa zamani Donald Trump kwa kile walichokiita kutoheshimu uamuzi wa wapiga kura kwa kudai kwamba uchaguzi wa mwaka jana haukuwa huru na wa haki na kupelekea shambulizi la tarehe 6 Januari lililolenga bunge la Marekani. Walikuwa wakilihutubia taifa hii leo kwenye majengo ya bunge hapa Washington, katika siku ya maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu uvamizi huu wa kufanyika. Kuhusiana na hilo, mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Abdullahi Boru na akaanza kwa kumuuliza hotuba hizo za rais Biden na makamu wake zitakuwa na umuhimu gani kisiasa. A, hotuba hizo zilihitajika kutolewa na hotuba hiyo inafuata hotuba ambayo ilitolewa jana kwa vyombo vya habari na mkuu wa sheria Garland. Kwa hiyo ilikuwa ni hatua muhimu ambayo inaashiria kuwa serikali inachukulia suala hili kwa uzito fulani, lakini kimsingi kinachosema ni kwamba wale ambao walikubali Bwana Trump ambaye alichaguliwa pia, mbinu tu uongo uh, na kukashifu uh, uh, sayansi uh, kupinga watu ambao walikuwa wanampinga na kuwabomoa wale ambao walikuwa na maoni tofauti. Haya ni mambo bwana uh, rais wa zamani um, alianzisha, ni vitu ambavyo vilikuwepo, yeye alipalilia, na kwa hiyo akachukua nafasi hiyo kujijengea sifa ya kisiasa. Unajua, boru, kumekuwa na ukosoaji mkubwa ukielekezwa kwa Rais Biden kuhusu jinsi ambavyo ameshughulikia e, suala hili la uvamizi e, kwamba Biden hajafanya vya kutosha e, kuhakikisha kwamba wale waliohusika moja kwa moja au kwa njia moja au nyingine wanafikishwa mbele ya mkono wa sheria. Unaonaje kuhusu hilo? Kwa mtazamo wangu, japo kipindi cha mwaka mmoja umepita, A, wale ambao walishiriki katika kitendo hicho wengi wow, wao, vyombo vya dola hususan mahakama na, um, na na vyombo vya upelele, upelelezi bado inaendelea kazi zao kwa kwa njia ambayo uh, kwa mtazamo wangu ni nzuri. Itachukua muda na watu watahitaji kuwa na subira kidogo, ili waone matunda ya uchaguzi na upelelezi wa vyombo vya dola lakini sasa, mwaka mmoja baada ya hayo kutokea na yote yale ambayo tumeyashuhudia, ni nini ambacho nchi za Kiafrika kwa mfano zinaweza kujifunza na yale yanayoendelea sasa nchini Marekani? Ukuzaji wa demokrasia haitoki nje bali, ukuzaji wa demokrasia ni jambo ambalo linafai kulindwa na raia. Mashirika na nchi ya kigeni hayawezi kukuza demokrasia katika bara la Kiafrika kama Waafrika wenyewe hawako tayari, hawako kwenye mstari wa mbele kuikuza. Kwa kuwa nchini Marekani, Ulaya wao wenyewe wanakumbana na upungufu wa demokrasia kila uchao, na kuzidi kumonyoka kwa hali ya utawala wa kisheria katika mataifa haya, ni fursa tosha kwetu kama Waafrika kujaribu kujenga demokrasia kwetu kujenga taasisi na vyombo ambavyo vitaweza kukuza demokrasia. Ni kushukuru sana, Abdulahi Eboru, kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia uhusiano wa Kenya na China. Waziri wa mambo ya nje wa China Jumatano amefanya ziara nchini Kenya kama sehemu ya safari za kidiplomasia barani Afrika mwaka huu mpya. Kiongozi huyo alifanya majadiliano na viongozi wa Kenya kuhusu masuala ya biashara pamoja na miradi ya miundombinu inayofadhiliwa na China, ambayo imelifanya taifa hilo la Afrika Mashariki kuwa na deni kubwa, kama ambavyo baadhi wanasema huenda ikawa vigumu kulilipa. Khadija Riyami anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Mohammed Yusuf. Waziri Yangi alikutana na Rais Uhuru Kenyatta mjini Nairobi kujadili masuala ya biashara, miradi ya miundombinu, deni la Kenya na hali ya usalama kwenye pembe ya Afrika. Mtaalamu wa kidiplomasia na uhusiano wa kimataifa wa Kenya, Kizito Sabala, anasema kwamba waziri wa mambo ya nje wa China yuko nchini Kenya kwa maslahi ya nchi yake. China haijali watu wengine wanasema nini wala mataifa yanasema nini, ili mradi utawala ulioko madarakani unawasikiliza. Ziara hii inalenga kuimarisha uhusiano wa Kenya na China, lakini kwa manufaa ya China. Kwa mujibu wa benki kuu ya Kenya, theluthi mbili ya deni lake la nje ni kutoka China, suala ambalo limezua wasiwasi miongoni mwa wataalamu wa uchumi pamoja na raia wa kawaida. Kenya katika miaka michache iliyopita imekopa dola bilioni 50 kwa ajili ya kufadhili miradi ya miundombinu. Wakati baadhi ya watu wakihofia kwamba huenda China ikachukua udhibiti wa bandari ya Mombasa ili kujilipa madeni yake, Wangie anatarajiwa kuitembelea bandari hiyo wakati wa ziara yake hapo nchini. Gershon Ihiara ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Nairobi kwenye masuala ya like kimataifa ya kiuchumi. Anahoji iwapo China ipo tayari kuwa na mashauriano ya wazi kuhusu kulifanyia marekebisho deni lake. Haijabainika dhahiri kama China inatoa nafasi ya kupunguza deni lake. Kwa hakika, huenda ikafikiria matokeo yake, kwa sababu China pia inafanya hivyo katika misingi ya kibiashara. Kwa hivyo watapima maswala yote hayo, kwa kiasi gani hatua za mwafaka zinaweza kufikiwa bila ya kuziumiza taasisi za kifedha, kufuatia janga la COVID-19 kote ulimwenguni lililoathiri zaidi uchumi wa mataifa ya Kiafrika. China ililazimika kusitisha ulipaji wa madeni kwa muda ili kuyaruhusu mataifa ya Afrika kutolipa riba ya fedha walizokopa. Wakati wa kikao cha nane cha mawaziri wa ushirikiano wa China na Afrika mjini Dakar, Senegal, mwaka jana, China iliahidi kuruhusu bidhaa za Kiafrika zenye thamani ya dola bilioni mia tatu kuingia nchini humo, wakati pia ikiahidi dola nyingine bilioni kumi za kibiashara kwenye bidhaa kutoka barani Afrika. Sabala anasema kwamba miradi ya China nchini Kenya haitasaidia Kenya kuongeza kasi ya ukuaji wa kiuchumi. Kenya relies very much on importing a lot of things from China. Wakati China ikiwa taifa lililoendelea sana kiuchumi, Kenya ingali inategemea kuagiza bidhaa nyingi kutoka China. Ukosefu mkubwa wa usawa kati ya mataifa yote mawili utapunguka tu pale Kenya itakapoanza kupeleka bidhaa zaidi nchini in China. Mfano mzuri ni kwamba tunapochukua mikopo na kuwekeza katika miundo mbinu, ina maana kwamba hatuwekezi kwenye sekta ya uzalishaji yenye kuleta matokeo ya haraka miundombinu ina faida yake katika muda mrefu, lakini haiwezi kusawazisha biashara kwa haraka. Nasong'o Muliro ni mhadhiri wa masuala ya uhusiano wa kimataifa kwenye chuo kikuu cha teknolojia cha Kenya anasema kwamba China inatumia mataifa ya Afrika Mashariki kwa mafanikio ya kiuchumi na kiusalama tuna ushindani wa kiuchumi ndani ya eneo hilo na Kenya ni njia tu ya kwenye pembe ya Afrika na Afrika Mashariki. Wakati Ethiopia ilipokuwa thabiti, Ethiopia ilitumiwa. Kwa hakika Ethiopia ni mtoto wa mfano wa China katika biashara na masuala ya kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa China atahitimisha ziara yake nchini Kenya hivi leo Alhamisi na kuelekea katika visiwa vya Komoro kesho Ijumaa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden ameadhimisha kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu mashambulizi kwenye jengo la bunge la Marekani, akiwakusanya wabunge wa kukumbuka shambulizi baya ambalo lilibadili misingi ya bunge na kuongeza wasiwasi wa ulimwengu kuhusu hali ya demokrasia ya Marekani. Biden alifungua maadhimisho ya leo ya uvamizi ya kwenye jengo la bunge na kusema demokrasia imepasi. Wakati wa uvamizi walipofanya shambulizi na rais wa zamani Donald Trump alishindwa. Moroko na China wametia saini makubaliano yenye lengo la kuongeza ushirikiano chini ya mpango wa Beijing wa pamoja unaojulikana kama Belt and Road. Kwa mujibu wa makubaliano ambayo yalifanyika kwa njia ya video, makampuni ya China yatashawishiwa kuongeza uwekezaji katika viwanda vya Moroko. Mpango huo unahusisha kuimarisha miradi mikubwa ya teknolojia, biashara na kilimo. Juhudi hizo zilianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na miradi mikubwa ya miundombinu yenye lengo la kupanua mwingiliano wa kibiashara na ushirikiano wa kisiasa. Watu wenye silaha wametekanyara wafanyakazi watatu wa China katika mradi wa bwawa la kuzalisha umeme katikati ya Nigeria, huku wafanyakazi wawili raia wa Nigeria wakiwawa baada ya mapigano kati ya genge hilo na vikosi vya usalama. Polisi walisema hii leo Alhamisi magenge ya wahalifu yanayotafuta malipo ya fidia mara nyingi huwalenga wafanyakazi kutoka nje ya nchi katika miradi ya miundombinu katika sehemu za taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Afisa wa juu wa afya ya umma barani Afrika amesema hii leo kwamba alitiwa moyo na jinsi Afrika Kusini ilivyoshughulikia wimbi lake la hivi karibuni la COVID-19 la Omicron na kuongeza kuwa kufunga uchumi kwa masharti makali siyo njia bora tena ya kudhibiti virusi. Tumetiwa moyo sana kile tulichokiona nchini Afrika Kusini katika kipindi hiki ambapo wanaangalia data katika swala la hatari ya ugonjwa. John Nkengasong, mkurugenzi wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC, Mkutano wa waandishi wa habari. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni, kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Nduimana na hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Lakini usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna waageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.