Iwana, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili so ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri za Afrika ya Kati. Jina langu Horizon Kamau. Na mimi ni Idi Ligongo, leo ikiwa ni Jumaa Januari saba mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Redio Ituri Bunia, Redio Tumaini Kipese DRC, Live HD Radio Kolwezi DRC, Nuru FM Iringa, KFM Songea na UBC Uganda miongoni mwa nyingine, vilevile vile tupo kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com Katika Kumekucha Afrika hivi leo ni nini cha kutarajia baada ya spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai kujiuzuru, ni mchakato upi utafuata? Kitakachofuata, taarifa itasomwa mbele ya bunge na na naibu spika kwamba spika kajiuzuru, then bunge litaipokea taarifa, na hapo hapo kabla kikawa kideendelea, watatangaza watu wa kugombea yn, yani mtu ambaye anagombea wale wa bunge watapewa ruhusa Gatua takaba, gatua ruhusa ya kuchukua fomu za kuomba cheo cha naibu. Na kwenye taarifa nyingine, serikali ya Uganda imekanusha madai kwamba inamshikilia Kakwenza Rukira Bashaija, mwandishi mashuhuri wa vitabu aliyetoweka Desemba 30. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Vikosi vya usalama vimewafyatulia risasi waandamanaji watatu na kufyatua gesi ya kutoa machozi Alhamisi, wakati umati wa waandamanaji walipofurika katika mji wa Khatum na miji mingine ikiwa ni maandamano mengine ya kupinga utawala wa kijeshi, kwa mujibu wa chama cha madaktari na mashuhuda. Takribani watu sitini wameshafariki mpaka hivi sasa na wengi zaidi kujeruhiwa katika msako wa waandamanaji toka kufanyika kwa mapinduzi mwezi Oktoba ambayo yameharibu juhudi za kuleta mabadiliko ya kidemokrasia kwa mujibu wa chama cha madaktari ambacho kinashirikiana na waandamanaji katika vuguvugu vugu hilo. Watu waliouawa Alhamisi wote walikuwa waandamanaji na walifariki kutokana na risasi zilizofyatuliwa na wana usalama wakati wa maandamano katika miji ya Omdurman na Bahri kuvuka mto Nile kutoka Khartoum, kamati kuu ya madaktari wa Sudan imesema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Alhamisi ametangaza David Satterfield, mwanadiplomasia wa siku nyingi, kuwa mwakilishi maalum wa eneo lenye mgogoro la pembe ya Afrika. Satterfield mwenye umri wa miaka 67 ana uzoefu kwenye mataifa ya ghuba ya Uajemi, ya Lebanon na Iraq ambapo hivi karibuni alihudumu kama balozi wa Marekani na Uturuki. Anachukua nafasi ya Jeffrey Feltman, mwanadiplomasia mwingine ambaye alikuwa anashikilia nafasi hiyo akiwa anahusika pia katika mataifa ya Somalia, Jibuti, Eritrea na Ethiopia toka mwezi Aprili. Mwanadiplomasia huyo mkubwa wa Marekani amesema Feltman mwenye umri wa miaka sitini na mitatu ataendelea kufanya kazi katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani akiwa kama mshauri wa masuala ya Afrika. Gari la kijeshi la Benin Alhamisi linasemekana kukanyaga kilipuzi cha kujitengenezea cha ardhini kwenye mbuga ya wanyama ya kitaifa karibu na mpaka wa Bukina Faso, wakati maafisa wa mbuga hiyo wakisema kwamba hicho ni kisa cha karibuni zaidi kinachozua hofu ya kupenya kwa wanamgambo wa Kiislamu nchini humo. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Shirika la habari la Reuters limesema kwamba radio RFI ilikuwa ya kwanza kutoa taarifa hizo ikisema kwamba wanajeshi wawili waliuawa wakati wa tukio hilo, ingawa ripoti hizo hazikuwa zimethibitishwa. Tukio hilo linasemekana kutokea kwenye mbuga ya kitaifa ya nyama ya Penjari, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa kundi la Africa Parks la Afrika kusini linaloisimamia. Benin ni miongoni mwa mataifa ya bandari kwenye eneo la Afrika magharibi yaliyo katika hatari kubwa ya kuathiriwa na shughuli za kigaidi kutoka mataifa ya Sahel yasiyo na bandari na ambayo ameshuhudia operesheni kutoka makundi ya kigaidi ya Al-Qaida na Islamic State kwa miaka kadhaa sasa. Mwezi uliopita, serikali ya Benin ilithibitisha mashambulizi mawili kutoka kwa wanamgambo karibu na mpaka wa Burkina Faso, likiwemo moja ambalo liliua wanajeshi wawili na, wa na kujeruhi wengine kadhaa. Mashambulizi mengine kadhaa yameripotiwa kupitia vyombo vya habari vya ndani pamoja na vya Ufaransa, ingawa serikali haijathibitisha. Kabla ya mashambulizi ya mwezi uliopita, Benin haikuwa imeshuhudia kisa chochote cha mashambulizi kutoka kwa wanamgambo tangu mwaka 2019, pale mwelekezi mmoja wa watalii pamoja na watalii wawili kutoka Ufaransa walipotekwa nyara kwenye eneo la mbuga la Pejari na kisha kupelekwa kwenye nchi jirani ya Burkina Faso, ingawa baadaye waliokolewa na wanajeshi wa Ufaransa kutoka mikononi mwa wanamgambo. Kuongezeka kwa kasi ya na mashambulizi nchini Burkina Faso, Mali na Niger umeendelea kutishia usalama wa mataifa yaliyoko upande wa kusini ikiwemo benin unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mswada ambao ungeongeza adhabu ya matendo ya kushiriki mapenzi ya jinsia moja nchini senegal kuanzia miaka mitano mpaka kumi hautapigiwa kura baada ya wabunge katika kamati ya bunge kukataa kuidhinisha kwa kura za bunge kamili hapo jana Wakati hukumu zinazolenga watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja zikionekana ni chache, utafiti wa mwaka wa 2020 uliofanywa na chama cha watetezi wa kundi hilo kueleza kwamba hukumu kwa watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja zimeongezeka katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mswada huo uliokataliwa uliwasilishwa mwezi Desemba umeongeza muda wa kukaa jela mpaka miaka kumi kwa yeyote atakayefanya kitendo kinyume na maumbile na mtu wa jinsia moja. Na Marekani inafanya uangalizi mwingine wa majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini kufuatia madai ya Pyongyang kwamba majaribio hayo yamehusisha makombora ya kasi yenye kutumia teknolojia ya juu. Marekani pamoja na Korea Kusini na Japan kwa mara ya kwanza ilitathmini majaribio hayo yakihusisha makombora ya masafa ya mbali ambapo maafisa wa Japan walikadiria kwamba yanaweza kuruka kilomita mia tano, lakini maafisa wa Marekani Alhamisi walihusia kwamba wanatathmini tena majaribio hayo kwa kuangalia nia ya Pyongyang yang. Shirika la habari la Korea Kaskazini kwa mara ya kwanza walitoa madai ya kufanya majaribio ya makombora ya kasi mapema Alhamisi. Afisa wa shirika la habari la Korea KCNA aliposti picha moja ya kombora iliyofyatuliwa kutoka kituo cha kuhamishika cha nyuklia likizungukwa na moshi katika milima iliyozungukwa na theluji. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba kufuatia spika wa bunge la Tanzania Job Dugai kutangaza kujiuzuru kwake kutoka wadhifa huo jana Alhamisi, mwenzangu BMJ Muridhi alipata nafasi ya kuzungumza na Sami Luhuza ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Darusalam. Wakati akimuuliza nini huenda kilipelekea hatua hiyo, yeye kwa kauli yake aliyoitoa, Dugai alikuwa hana kosa lolote kwa sababu kosa la Ndugai huwezi ukabisa ni kosa, kwa sababu Ndugai amehoji mikopo ya, ya serikali kuchukua. Hasa spika anapohoji mikopo ni halali yake, kwa sababu ni mbunge. Sasa anapohoji, anatakiwa atoe majibu yenye kutoa picha na mwelekeo wa ile mikopo, lakini kinyume chake, amehoji rais, amekasirika kuhojiwa spika rais amesema kwamba hii ni homa ya elfu mbili na ishirini na tano. Nimekuelewa hapo, lakini nilikuwa nimekuuliza tena kwamba, je uh, hii inaashiria hali ilivyo kitaifa kwamba iwapo una maoni ambayo ni tofauti na ya kiongozi kama rais, inakuwa kwamba eh, hauwezi kuvumiliwa? Hiyo ni hakika kabisa, eh, ndio ilivyo, hasa kwenye chama chake cha Mapinduzi. Chama chake cha Mapinduzi, fikra za mwenyekiti wao ambazo ndio rais ndio fikra za mwisho, uweze kufikiria zaidi ya yeye kwao, na rais anaposema kwamba ulichofikiria wewe ni ni, ni ni ni kosa, basi wanachama wote wasisie mkoa wewe ni kosa, kwa sababu ndio taratibu aliyojiwekea, kwa sababu rais ya peke yake ana, ana, ana ruhusa ya kufikiria jambo lolote, lio sahihi lisio sahihi, kwa wao ni sawa, watalitetea. Hata leo kama spika angejitokeza, kama mak, zimetokea kauli nyingi sana za kumponda spika leo angetokea rais akasema kwamba haya sasa, nimemsamee nime rais, wale wote walikuwa wanamponda spika wote wangegeuka kumtetea. Kwa mujibu wa labda katiba ya nchi hiyo, ni nini kitarajiwe? Eh, spika mpya, na atateuliwa vipi? atatoka kwa chama hicho hicho? Eh, bila shaka. Lakini uteuzi utakuwaje? eh, eh, kikao kitakachofuata cha bunge ambacho kinategemea kwanza karibuni kitakachofuata taarifa itasomwa mbele ya bunge na na naibu spika kwamba spika kajiuzuru, then bunge litaipokea ile taarifa, na hapo hapo kabla kikao kijaendelea, watatangaza e, watu wa kugombea, yaani mtu ambaye anagombea. Wale wabunge watapewa ruhusa, wanaweza wakatua hata kabla wakapewa ruhusa ya kuchukua fomu za kuomba cheo cha naibu, then watagombea, au bunge wenyewe wanaweza katoa pendekezo kwa sababu ni chama hicho hicho na kila kitu ni wao wao. Kwa hiyo wanaweza katoa pendekezo kwamba huyo huyo naibu spika ndio huyo huyo wampigie kura za kuwa spika, alafu wao wakachagua naibu spika. Kwa hiyo watajipa utaratibu wenyewe, kwa sababu walioko katika katika bunge ni wa chama kimoja na ndio wao watakaofanya kila kitu. Kwa hiyo watajipa utaratibu wenyewe, lakini lazima spika achaguliwe na ndani, ndani, ndani, ndani, ndani ya kikao cha bunge ili, ili kutimiza hayo matakwa. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Radio Sunrise Arusha, Kiss FM Mwanza, TKFM Tanga na Chuchu Redio Zanzibar, miongoni mwa nyingine. Mwenzangu Idlingongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Ripoti ya Alhamisi kutoka katika mji mkuu wa Kazakhstan Almaty zinasema vikosi vya serikali vikisaidiwa na vya Rusia vimefyatua risasi kwa uandamanaji na kuua dazini yao wakati hali ya kutokuwa na uthabiti ikishamiri katika taifa hilo ambalo zamani lilikuwa katika moja umoja wa Kisovieti. Katika video za habari zilizochukuliwa katika mitaa ya Almaty inaonyesha vikosi vya usalama, baadhi vikiwa na magari ya silaha, vikifyatua risasi kwa kundi la watu katika eneo la mkutano katika mji mwakilishi kutoka makundi ya waandamanaji ameiambia Radio Free Europe ya Radio Liberty kwamba watu walio wengi waliokuwepo katika uwanja wa maandamano hawakuwa na silaha. Polisi ya Kazakhstan wameripoti kuua dazeni ya waandamanaji na kushikilia watu mia mbili katika siku zilizopita kulikuwa na taarifa za kuuawa kwa polisi ambapo afisa mmoja akidaiwa kuchinjwa. Na shirika la afya duniani WHO, Alhamisi, imetoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha mataifa yote yawe angalau yamechanja asilimia sabini ya watu wake dhidi ya covid-19 ifikapo mwezi Julai mwaka huu, kwa kusema janga la sasa hali itamalizika mpaka hilo liwe limefanyika. Wakati wa mkutano wa covid-19 katika makao makuu ya WHO mjini Jeneva, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus pia ametoa mwito kwa mataifa tajiri kuhakikisha inapatikana tiba na vipimo vyenye uhakika vya covid-19 vinapatikana katika mataifa yote. Tedros amesema wakati hali ikimarika mwishoni mwa mwaka 2021 upungufu wa chanjo na vifaa tiba kiujumla ilikuwa jambo ambalo halikufanya vizuri kwa mwaka. Amesema wakati baadhi ya mataifa yakiwa na vifaa vya kutosha vya kujilinda, vipimo na chanjo vya kuwepo katika kipindi chote cha janga, mataifa mengi hayajafikia kiwango kinachohitajika ama kufikia malengo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden pamoja na makamu wake Kamala Harris Alhamisi wametoa hotuba yakiwa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kufanyika kwa mashambulizi kwenye bunge la Marekani kutoka kwa watu waliokuwa wakipinga ushindi wa Biden, wengi wakisemekana kuwa wafuasi wa, wa rais aliyeondoka madarakani Donald Trump. Muda mfupi baada ya hotuba hizo, mwenzangu BMJ Mridhi alizungumza mchambuzi wa maswala ya kisiasa hapa Marekani Abdulahi Boru, na kwanza akataka kujua umuhimu wake, hotuba hizo zilihitajika kutolewa. Hotuba hiyo inafuata hotuba ambayo ilitolewa jana kwa vyombo vya habari na mkuu wa sheria Garland. Kwa hiyo ilikuwa ni hatua muhimu ambayo inaashiria kuwa serikali inachukulia suala hili kwa uzito fulani, lakini kimsingi inachosema ni kwamba wale ambao walikubali bwana Trump ambaye alichaguliwa ya mbinu tu uongo, uh, na kukashifu uh, uh, sayansi, uh, kupinga watu ambao wanampinga na, na kuwabomoa wale ambao walikuwa na maoni tofauti. Haya ni mambo bwana uh, rais wa zamani um, alianzisha, ni vitu ambavyo vilikuwepo, yeye alipalilia na kwa hiyo akachukua nafasi hiyo kujijengea sifa ya kisiasa unajua. Boru, kumekuwa na ukosoaji mkubwa ukielekezwa kwa rais Biden kuhusu jinsi ambavyo ameshughulikia eh, suala hili la uvamizi. Unaonaje kuhusu hilo? Kwa mtazamo wangu, japo kipindi cha mwaka mmoja umepita uh, wale ambao walishiriki katika kitendo hicho wegi wow, wao, vyombo vya dola hususan mahakama na um, na, na vyombo vya upelele, upelelezi bado inaendelea kazi zao kwa kwa njia ambayo uh, kwa mtazamo wangu ni nzuri. Itachukua muda na watu watahitaji kuwa na subira kidogo, ili waone matunda ya uchaguzi na ya upelelezi wa vyombo vya dola. Mwisho kabisa, swali hili najua nililiuliza mwanzo mwanzo mwa mwaka jana, kuhusu jinsi dunia ilikuwa inaangalia Marekani. Najua umelizungumzia kwa kifupi hapo, lakini sasa mwaka mmoja baada ya hayo kutokea na yote yale ambayo tumeyashuhudia, ni nini ambacho nchi za kiafrika kwa mfano zinaweza kujifunza na yale yanayoendelea sasa nchini Marekani? Ukuzaji wa demokrasia haitoki nje bali ukuzaji wa demokrasia ni jambo ambalo linafai kulindwa na raia. Mashirika na nchi ya kigeni hayawezi kukuza demokrasia katika bara la Kiafrika kama Waafrika wenyewe hawako tayari, hawako kwenye mstari wa mbele kuikuza. Kwa kuwa nchini Marekani, Ulaya wao wenyewe wanakumbana na upungufu wa demokrasia kila uchao na kuzidi kummonyoka kwa hali ya utawala wa kisheria katika mataifa haya ni fursa tosha kwetu kama Waafrika, kujaribu kujenga demokrasia kwetu, kujenga taasisi na vyombo ambavyo vitaweza kukuza demokrasia. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Abdullahi Boru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Marekani. Serikali ya Uganda imekanusha madai kwamba inamshikilia Kakwenza Rukira Bashaija, mwandishi mashuhuri wa vitabu aliyetoweka Desemba thelathini. Wakili wake amedai kwamba ameshikiliwa na kuteswa na jeshi ambalo limekataa kumwachilia ili kufichua ushahidi huo. Harison Kamau anasimulia ripoti ya Halima Thumani kutoka Kampala, Alhamisi. Eva Basima ambaye ni mke wa mwandishi huyo mashuhuri na aliyewahi kushinda tuzo kadhaa, aliapa dhidi ya maafisa watatu wa ngazi ya juu wa usalama pamoja na mkuu wa sheria wa Uganda. Kwenye kiapo hicho, Basima alisema kwamba tangu mume wake alipokamatwa wiki moja iliyopita hawajaweza kuzungumza naye. Watu wenye silaha wanasemekana kumkamata Kakwenza wakati akiwa nyumbani kwake jijini Kampala hapo Disemba 30, baada ya kuchapisha waraka uliokuwa ukimdhihaki mwana wa kiume wa Rais Yoweri Museveni. Wakili wake Aaron Kiza amesema kwamba mke wa kakweza aliweza kumwona Jumatatu baada ya maafisa usalama kumleta kwake nyumbani kwenye kitongoji cha Iganga ili kufanya msako. Jumanne hakimu mmoja alitoa amri kwamba kakwenza aachiliwe bila masharti, lakini polisi wanaonekana kukaidi amri hiyo. Wakili wake amesema kwamba akakwenza ameteswa wakati akiwa kwenye kizuizi cha kikosi maalum cha jeshi cha Special Forces Command ama SFC, na kwamba hiyo ndio sababu polisi wamekataa kumfikisha mahakamani. Kuteswa kwake kulidhihirika wakati wa msako wa Jumatatu. Alikuwa akijikojolea pamoja na kutapika. Alisema kwamba makalio yake yalikuwa na vidonda huku akichechemea. Alifichua pia kwamba alikuwa amezuiliwa na kikosi cha SFC. Luteni Kanali Ronald Kukurungu, ambaye ni naibu msemaji wa jeshi, amekanusha madai yaliyoletwa dhidi ya jeshi wakati akizungumza na VOA. Iwapo mawakili wanaamini wanajua alipo, basi na wawapeleke huko. Kama mnasema kwamba tumemtesa, ni vyema kuthibitisha madai hayo. Kupitia kwenye ukurasa wa Twitter, kakwenza alimweleza mtoto wa Museveni liuteni Jenerali Muhozi Kainerugaba kama mlevi mwenye hasira mnene na maiti yanayetembea, ambaye hawezi kuwa rais wa Uganda katika siku zijazo. Kainerugaba anaonekana kuwa mrithi wa baba yake Mseveni kwenye uchaguzi wa 2026. Kumekuwa na shinikizo la kimataifa kutokana na madai ya kuteswa pamoja na kuendelea kushikiliwa na maafisa wa usalama wa serikali. Imon Gilmo ambaye ni mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya kwenye maswala ya haki za binadamu amesema Jumatano kwa njia ya Twitter kwamba wameshtushwa na madai ya kuteswa pamoja na kuzuiliwa kuzungumza kwa mwandishi huyo. Gilmo ameongeza kusema kwamba Kakwenza ameendelea kuzuiliwa bila kufikishwa mahakamani licha ya amri ya mahakama kwamba aachiliwe, wakati akisihi mamlaka za Uganda kuheshimu utawala wa sheria. Hata hivyo, wakili wake ameashiria kwamba huenda Kakwenza akafikishwa mahakamani hapo Jumatatu. VOA mitaani. Katika VOA mitaani hivi leo, basi kipindi kirefu cha sikukuu za mwisho wa mwaka huwa na mambo mengi kama vile kuungana na jamii na kukaribisha mwaka mpya, lakini mwezi Januari huleta magumu mengi ya kiuchumi kwa baadhi ya watu. Basi raia wa Kenya wanazungumzia hayo katika makala ya VOA mitaani hivi leo. Hebu tusikie wanavyosema. Kila vile, kila mtu anasikia, kila mtu ni hivyo, ni hivyo, ni kugumu usafiri, nini maisha yako juu sana kuliko na Januari, ndio huwa kung'ang'ana na hali yako vile, kuko ung'ang'ane kama mwanaume. Sasa utafanya nini? Maisha yako juu, hakuna vile unaweza rudisha, sababu yanaendelea kupanda bado, si ati yatakuwa yako kochi, ya chini Mwaka mzima lazima ushe, usherekee hata kama gharama iko juu, unang'ana hivyo hivyo. Itakuwa na mambo mengi fi nini kulipa, huo usafiri ni gharama pia, lakini unang'ana hivyo hivyo tu, na tumezoea, ni kitu tumezoea. <laughs> maisha yanaendelea, maisha yanaendelea kawaida, hata kama ina kitu, ni hivyo hivyo tu. Utafanya nini? Utapambana tu hivyo hivyo tu, tuone vile huu mwaka pia utakuwa huko ama utakuwa mzuri kuliko huu mwingine. Tutajua tu, haikuwa nzuri sana na haikuwa mbaya sana pia, hizo hizo mashida tumezoea, lakini lazima usafiri usafiri na tuko ndani hivyo hivyo. Naitwa Victoria. Saa tumesherekea Desemba eh, lazima tusherekee, kwani kuna shida gani? Hata pesa sikiisha tu, Mungu ataleta zingine eh, Mungu ataleta zingine. Sikukuu ilikuwa poa, lakini saa hii Januari ee, kumekuwa kungumu, sina pesa ya kurudisha watoto shule na ni kesho, sijui nitafanya nini. Biashara ziko lakini ni ngumu. Hii korona hii imemaliza pesa. Korona imekuja, hakuna biashara biashara. Mungu ataleta zingine. Naitwa Emanuel Mudhui, nimetukuwa tumejipanga kutoka Nairobi, tukakuja nyumbani huku mashambani, tukakula siku tuajipanga na watu wa nyumbani, tukakula sikukuu vizuri. Sasa tumejibamba kweli yani. Ah, januari yenyewe siogopi sababu nilikuwa nimejipanga vizuri, kakuja nyumbani kukula masikukuu lakini nikabakisha ya Januari. Sasa vile nitakuwa na Nairobi ntakuwa najipanga vizuri, nakisha nimelipa nyumba na maisha naendelea vizuri tu kama Ah, unajua hiyo mambo, mambo ya January, January nayo lazima ujipange. Mm. Si ati unasema mwezi ni mgumu na wewe mwenyewe ulikuja kwa kwa kula siku kuu. After umekula siku kuu, hauko umejipanga vizuri vile January itakuwa. Sasa lazima mtu watu wajizoeshe kupanga kesho yako. Ndio sasa usikule siku kuu, alafu baadaye unakuja unaanza kulalamikia January iko na siku sijui arobaini na tano huko <laughs> sasa unaona sasa hapo e, sasa inakuwa ngumu sana kweli, eh, ule sikukuu, lakini ukule kwa mpango ndio sikuje ukaanza kulalamika, unaanza mikopo, sijui hapa nifanye nyumba inafungwa. E, ni mizuri kupanga maisha vizuri, nakula sikukuu kwa mpango, ukiangalia kesho pia. 2022 natarajia mipango ambayo nimepanga, nimeweka natarajia nitaitimiza kabla tumalize hii mwaka. Huenda ikakuwa mgusa uchaguzi pia, korona kuna vile imerogesha watu nyuma ki, kiuchumi lakini pia tunamtegemea Mungu, maisha itakuwa mzuri. Nikuwa serikali, tunaomba serikali sana mambo iangalie, mambo ya bei ya bidhaa imekuwa ikipanda sana. Kwa hivyo kiangalio uchumi tukielekea uchaguzi, iangalie mambo ya uchumi, bei ya bidhaa, angalie vile wataimanaji wata vizuri, ndio Wakenya wasikuwe na hali ngumu sana ya maisha. Eh, kwa majina yanaitwa Johnson Kimanzi. Mwaka ume tumepata mzuri, ubaya watu wengine wanamaliza pesa, wanasema hawana pesa, kwa sababu huu mwaka una siku nyingi kushinda ile ingine. Mwezi huu wana kawaida ile siku thelathini, lakini wengine wanasema hatuna pesa hatuna nini. Na wewe kama ulikula sikukuu ukamalizia watoto wavii ya kwenda shule. Wewe kama ukijipanga, utapangwa watoto sija wakakosa kwenda shule kwa sababu ya sikukuu. Ili iko maana ni kutafuta pesa, utafute. Kama ulikula yote ukaimaliza, tafuta kwa rafiki yako, muombe upeleke mtoto shule. Na watu usema sikukuu, isiwe sikukuu sikukufa. Mwezi si mbaya, ila wewe ndio umetumia pesa vibaya. Sikukuu haikuwa mbaya, haikuwa mbaya, ilikuwa mzuri, na mwezi tumepata, mwaka tumepata mzuri, mm-hmm. 2022 kwangu imekuwa sawa, haikuwa ubaya na nini mpaka tarehe moja. Kama mi nilijipanga, sikupangwa lazima mimi mwenyewe nijipange. <laughs> Lazima tusherekee hiyo kawaida, mwisho wa mwaka lazima, eh, lazima tukule sikukuu. Tulisahau Mungu ataleta sio kusahau. Hiyo kawaida sikukuu lazima tusherekee, eh, kila kitu na mpango wake. Hiyo ni Desemba, hii ni Januari, mwaka wa siasa. Kuna pesa, si watatupea pesa au? Wanasiasa, maombi tu mm, kila wakati, kila wakati Mungu ana mpango na kila wakati wake. Mungu ataleta pesa lakini, watu wako tofauti, kama wewe hujajipanga. Wengine waswahili wanasema kama ujajipanga utapangwa. Kabla ya kutamatisha matangazo ya leo, basi huu hapa muktasari wa habari. Vikosi vya usalama vimewafyatulia risasi waandamanaji watatu na kufyatua gesi ya kutoa machozi Alhamisi wakati umati wa waandamanaji walipofurika katika mji mkuu wa Khartoum na miji mingine, ikiwa ni maandamano mengine ya kupinga utawala wa jeshi. Kwa mujibu wa chama cha madaktari na mashuhuda, takriban watu sitini wameshafariki na wengi zaidi kujeruhiwa katika msako wa waandamanaji toka kufanyika kwa mapinduzi mwezi Oktoba ambayo yameharibu juhudi za kuleta mabadiliko ya kidemokrasia kwa mujibu wa chama cha madaktari ambacho kinashirikiana na waandamanaji katika vuguvugu vugu hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Alhamisi amemtangaza David Sutterfield, mwanadiplomasia wa siku nyingi kuwa mwakilishi maalum wa eneo lenye mgogoro la pembe ya Afrika. Satefield mwenye umri wa miaka 67 ana uzoefu kwenye mataifa ya huba ya Uajemi, ya Lebanon na Iraq, ambapo hivi karibuni alihudumu kama balozi wa Marekani na Uturuki. Anachukua nafasi ya Jeffrey Foltman, mwanadiplomasia mwingine ambaye alikuwa anashikilia nafasi hiyo, akiwa anahusika pia katika mataifa ya Somalia, Jibuti, Eritrea na Ethiopia toka mwezi Aprili. Mswada ambao ungeongeza adhabu ya matendo ya kushiriki mapenzi ya jinsia moja nchini Senegal kuanzia miaka mitano mpaka kumi hautapigiwa kura baada ya wabunge katika kamati ya bunge kukataa kuidhinisha kwa kura za bunge kamili hapo jana, wakati hukumu zinazolenga watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja zikionekana ni chache. Utafiti wa mwaka elfu mbili na ishirini uliofanywa na chama cha watetezi wa kundi hilo umeeleza kwamba hukumu kwa watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja zimeongezeka katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Marekani inafanya uangalizi mwingine wa majaribio ya makombora ya Korea kaskazini kufuatia madai ya Pyongyang kwamba majaribio hayo yamehusisha makombora ya kasi yenye kutumia teknolojia ya juu. Marekani pamoja na Korea kusini na Japan mara ya kwanza ilitathmini majaribio hayo yakihusisha makombora ya masafa ya mbali ambapo maafisa wa Japan walikadiria kwamba yanaweza kuruka kilomita mia tano. Ripoti za Alhamisi kutoka mji mkuu wa Kazakhstan Almati zinasema vikosi vya serikali vikisaidiwa na vya Rusia vimefyatua risasi kwa waandamanaji na kuwa dazeni yao wakati hali ya kutokuwa na uthabiti ikishamiri katika taifa hilo ambalo zamani lilikuwa katika umoja wa Kisoviet. Katika video za habari zilizochukuliwa katika mitaa ya Almati inaonyesha vikosi vya usalama, baadhi vikiwa na magari ya silaha, vilifyatua risasi kwa kundi la watu katika eneo la mkutano katikati ya mji. Basi kufikia hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, producer Jumbe Hamza. Jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Idli Ligongo, kwa pamoja tukikutakia asubuhi njema popote ulipo.