Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC. Msikilizaji, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, jina langu ni Sande Shomari na leo ni Ijumaa Januari 7 mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Wengine Ijumaa wanaita furahi dai, na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na kati na maziwa makuu pamoja na mtandao wetu voa swahili com. Tuwe pamoja tukimulika masuala mbalimbali, ikiwa ni pamoja na yanayovuma mitandaoni pamoja pia na burudani na michezo Nam, vilevile tutakuwa na, na swali la na, leo burudani ya Buzeki, ikiwa ni Ijumaa, basi usisahau jicho letu haya. Msikilizaji, moja kwa moja tuelekee hadi huko Uganda, ambapo mawakili wa mwandishi wa riwaya nchini humo Kakwenza Rukirabashaija wanasema jeshi la polisi nchini humo limekaidi agizo la kumwachilia huru mteja wao anayeshutumiwa kwa mdhihaki mtoto wa rais Yoweri Museveni, licha ya mawakili hao kuwasilisha hati ya mahakama iliyowataka kumwachilia bila masharti yoyote. BMJ Mridhi anayo ripoti kamili. Vuta ni kuvute inaendelea kati ya polisi na mawakili wa mwandishi Kakwenza Rukirabashaija, huku jeshi hilo likishutumiwa kwa kukataa kuheshimu sheria za nchi hiyo na kumwachilia huru mteja wao bila masharti yoyote kama ilivyoamriwa na mahakama. Rukira Bashaija alikamatwa tarehe 28, mwezi jana, kwa tuhuma za kumkejeli au kumtusi mtoto wa Rais Yoweri Museveni, Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye pia ni kamanda wa majeshi ya nchi kavu. Tangu wakati huo amekuwa kizuizini bila kupata mawakili wake au familia, huku mkewe akisema kwamba ameteswa na yuko katika hali mbaya kiafya. Mmoja wa mawakili wa Rukira Bashaija, Aaron Kiza amenukuliwa na gazeti la The Daily Monitor akisema kwamba waliwapatia polisi hati iliyokuwa na agizo la mahakama, lakini kufikia leo Ijumaa wameikaidi. Hii ni licha ya mwanasheria mkuu wa Uganda Kirowa Kiwanuka kuwataka polisi kuheshimu maagizo ya mahakama. Hayo yanajiri huku mkurugenzi wa kituo cha uongozi wa kikatiba CCG, Sara Birete akimtaka mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu nchini Uganda kujiuzulu kwa kutoshughulikia suala hilo ipasavyo. Ukiona hali ilivyo nchini Uganda na viwango vinavyoshuka vya haki za binadamu hata akiendelea kushikilia wadhifa huo, ujumbe ni wazi kwamba hawezi kudhibiti hali na yuko hapo kwa masilahi ya serikali na hawezi kutetea haki zetu. Mwenyekiti wa tume hiyo naye alinukuliwa akisema kwamba hawana uwezo wa kuingilia utendakazi wa mfumo wa mahakama. Tarehe nne mwezi huu mahakama moja ya Uganda iliagiza mshukiwa aachiliwe kutoka kwa kizuizi cha polisi na kwamba kila afisa anapaswa kuzingatia agizo hilo. Birete anasema polisi wa Uganda wamekuwa na hulka ya kutoheshimu sheria za nchi. Serikali ya Uganda nayo imekanusha madai kwamba inamshikilia mwandishi huyo. Luteni Kanali Ronald Kakurungu ni naibu msemaji wa jeshi amekanusha madai yaliyotolewa dhidi ya jeshi. Wakati akizungumza na okay, yeah, Sauti Amerika, iwapo mawakili wanaamini wanajua alipo basi na wawapeleke huko. Kama mnasema kwamba tumemtesa, ni vyema kuthibitisha madai hayo. Makundi ya kutetea haki za binadamu nchini Uganda yanaendelea kuishutumu serikali ya Museveni kwa kile wanachosema ni kuendelea kutoheshimu haki za binadamu. Shukran sana BMJ Murithi kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam msikilizaji, tuelekee moja kwa moja hadi huko Siria. Wafanyakazi wa misaada wanasema kwamba watoto wawili hadi wane wanatelekezwa kila mwezi huko Idlib, jimbo linalokumbwa na vita nchini Siria ambalo ni la mwisho linaloshikiliwa na waasi wenye silaha wanaopigana na serikali. Wanasema umaskini na uoga vinafanya wazazi waliokata tamaa kuwaacha watoto wao wakiwa na matumaini ya kupata maisha bora ya baadaye na watu wasiowajua. Waandishi wa VOA Monebe Taime kutoka Idlib, Syria na Hita Modok kutoka mjini Istanbul wanaripoti, na Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Nur ana umri wa miezi sita lakini madaktari wanasema ana kimo cha mtoto wa kawaida wa miezi mitatu. Alizaliwa mjini Idlib miezi mitatu kabla ya tarehe yake ya kuzaliwa kufika. Nur alitelekezwa hospitali baada ya kuzaliwa na kuletwa hapo kwenye nyumba ya mtoto, kituo cha watoto yatima katika jamii ambayo katika nyakati za kawaida haihitaji. Wafanyakazi wa misaada walimkabidhi kwa wazazi walezi, Amar Salem na Salwa Said. Yani, tulitaka kupata mtoto, ni jambo tulilotaka sana. Hii ilifanyika na nilimpa huruma na mapenzi, ilikuwa ni muujiza kutoka kwa Mungu. Katika House of the Child, maafisa wanasema kwa sasa wanapata kati ya watoto wawili hadi wanne waliotelekezwa kila mwezi huko Idlib, eneo lilotengwa ambalo linadhibitiwa na kundi la waasi ambalo bado linapigana na, na serikali kuu ya Siria. Katika miaka ya hivi karibuni, kituo hiki kimewalea watoto zaidi ya mia mbili na kuwaweka kwa wazazi walezi au jamaa kila inapowezekana. Wafanyakazi wa misaada wanalaumu masikini, machafuko ya vita na kanuni za maisha ya jamii za kihafidhina ambazo huwaacha wanawake wajawazito ambao hawajaolewa wakiwa na hofu ya maisha yao, na kwa watoto kuachwa hospitali, misikitini na wakati mwingine mitaani. Wazazi wa kambo wa Nur hawana njia ya kumsajili kama mtoto wao halali. Uasili hautambuliwi katika nyingi, nchi nyingi za Kiislamu, na hata kama ungeruhusiwa, serikali ya Idlib haitambuliwi na nchi yoyote. Wafanyakazi wa misaada wanasema kituo hicho ni kwa ajili ya msaada wa muda tu kwa watoto waliotelekezwa, sio suluhisho la kudumu. Zaidi ya watu milioni mbili wamekimbia makazi yao huko Idlib, wengi wao wakiishi katika kambi zisizo na chakula cha kutosha, umeme au dawa. Katika siku za kwanza za mwaka huu pekee Watoto wawili waliuawa na watoto watano walijeruhiwa katika mashambulizi ya anga. UNICEF inasema pia maji yalikatwa kwa baadhi ya watu laki 241 elfu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaita vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu karibu miaka 11 nchini Siria kuwa ni vita dhidi ya watoto unaendelea kusikiliza VOA Express ya kupitia redio zetu shirika huko Kenya, na Sauti ya Mwananchi eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voy eh, sasa redio ya Bungoma huko Kenya. Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM, Geita FM, kule Zanzibar TKFM, kule Tanga, na huko DRC tunashikika kupitia Rakoma Radio huko Bunagana. Redio Maniema namba 1 ya Kindu, eh, redio Malaika na redio Dinamiki zinazopatikana huko Lubumbashi, DRC, Life HD redio ya Kolwezi na redio Communique, uh, Communita Environmental de Kanyabayonga, na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na sasa tupate habari za dunia, zinasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Shambulizi la anga lilipiga kambi ya wakimbizi katika mkoa wa Tigrei kaskazini mwa Ethiopia na kuwa wakimbizi watatu wa Eritrea wakiwemo watoto wawili. Umoja wa Mataifa ulisema Alhamis shambulizi la Jumatano lilipiga kambi ya wakimbizi ya Mai Aini karibu na mji wa Mai Sebri kusini mwa Tigrei. Umoja wa Mataifa ulisema wakimbizi watatu wa Eritrea wawili kati yao watoto waliuawa. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi alisema katika taarifa, akiongeza kuwa wakimbizi wengine wanne walijeruhiwa. Umoja wa Mataifa haukubainisha ni nani aliyefanya shambulizi hilo, lakini ni serikali ya Ethiopia pekee ndiyo yenye nguvu za anga katika eneo hilo. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Legese Tulu na msemaji wa jeshi Getnet Adane hawakujibu mara moja maombi ya kutoa maoni yao. Awali serikali ilikana kuwalenga raia. Vikosi vya usalama viliwapiga risasi na kuwaua waandamanaji watatu na kufyatua gesi ya machozi huko Sudan jana Alhamis, wakati umati wa watu ukiwa umefurika katika mji mkuu Khartum na miji mingine kwenye maandamano ya kupinga jeshi kutawala. Madaktari na mashahidi wa shirika la habari, la habari la Reuters walisema takriban watu 60 wamefariki na wengine wengi wamejeruhiwa katika msako mkali kwa waandamanaji tangu mapinduzi ya mwezi Oktoba ambayo yalivuruga juhudi za kuleta mabadiliko ya kidemokrasia. Kulingana na kundi la madaktari wanaohusishwa na vuguvugu la maandamano, watu waliouawa Alhamis wote walikuwa waandamanaji na walikufa kutokana na risasi zilizopigwa na maafisa wa usalama wakati wa maandamano katika miji ya Omdurman na Bahri ng'ambo ya mto Nile kutoka Khartum, kamati kuu ya madaktari wa Sudan ilisema. Mahakama ya juu Marekani leo Ijumaa inatarajiwa kusikiliza hoja za maneno dhidi ya sera mbili za utawala wa rais Joe Biden za chanjo ya COVID-19 zilizotolewa na mashirika ya serikali ili kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya korona unaosababisha vifo. Sera ni muhimu kwa taifa letu katika kujibu COVID-19, msemaji wa White House Jen Saki alisema katika taarifa. Mamlaka yaliyotolewa yalifanyiwa tathmini na utawala wa usalama na afya kazini na vituo vya huduma kwa Medicare na Medicaid. Sera ya OSHA inawataka waajiri walio na wafanyakazi mia moja au zaidi kuhakikisha kuwa wafanyakazi wao wamepewa chanjo kamili au kupimwa kila wiki. Mamlaka ya CMS kwa wafanyakazi katika vituo vya huduma za afya wanaokubali fedha za serikali kwa medicare na Medicaid vinawataka wafanyakazi wapewe chanjo kamili bila misamaha ikijumuisha imani za kidini. Rais wa Kazakhstan alisema katika hotuba yake juma kwa njia ya televisheni leo Ijumaa kwamba ameidhinisha vikosi vya usalama vya nchi hiyo kupiga risasi na kuua bila onyo wakati akijaribu kumaliza maandamano dhidi ya serikali. Rais Kasim Jomart Tokayev alisema ni ujinga kushauriana na waandamanaji ambao aliwaeleza kama wahalifu na wauaji. na baada ya kupata habari za dunia, msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ambayo anakujia kila siku juma, ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com na kwenye kipengele cha Jicho Letu. Kama kawaida ya Ijumaa, leo tunaungana Rahab Fredi akimulika kujiuzulu kwa spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai na amezungumza na mwanasiasa mkongwe nchini humo na spika wa zamani Pius Msekwa. Karibu tuwe pamoja kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi. Tanzania imeufungua mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa heka heka za kisiasa, hususan katika muhimili wa bunge na pia serikali kwa viongozi wa juu kabisa wa ngazi hizo. Spika Jobu Ndugai tayari amejiuzulu wadhifa huo baada ya kuomba radhi kwa kauli aliyoitoa ikishutumu mikopo inayoombwa na serikali. Sasa kiti kipo wazi. Ninaye hapa leo Mzee Pius Msekwa, yeye alihudumu nafasi ya uspika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1994 na hadi mwaka 2005 na, na ni mwanasiasa mkongwe, anafahamu mengi ya kisiasa hapa nchini Tanzania. Anaanza kwa kutufafanulia kile kinachoelezwa kwa kujiuzulu kwa nafasi ya spika. Kuna maoni yamekuwa yakitolewa na, na watu hapa kwamba hii ni mara ya kwanza kwa um, spika wa bunge kujiuzulu, kwamba ni jambo jipya kwa hiyo ni, ni jambo kubwa limetokea. Mi, kwa hilo mimi nasema hizi nili, mimi niliyekuwepo wakati wote nasema hivi, hii sio mara ya kwanza kwa mtu ambaye ni spika kujiuzuru nafasi hiyo. Spika wa kwanza baada ya huru katika nchi yetu, spika wa kwanza alikuwa anaitwa Adam Sapi Mkwawa, alikuwa chifu wa Wahehe wa Iringa. Kabla ya hapo, aliendelea kwa spika kuanzia mwaka sitini na mbili mpaka mwaka tisini na nne karibu ni miaka thelathini endesha bunge akiwa kwenye kiti cha spika, lakini ilipofika mwaka huo wa tisini na nne alilazimika kujiuzuru kwa sababu afya yake haikuwa nzuri. Kwa hiyo kwa hiari yake akajiuzuru kutokana na sababu hizo. Katibu wa bunge ana sauti ndani ya bunge, au mimi naibu spika nisimame bungeni kuambia kwamba spika amejiuzuru, eh, kwa hiyo bunge haliwezi kuendelea na kazi. Wewe umeishi ndani ya bunge ukiwa katika wadhifa huo mkubwa wa spika, nini kinafuata baada ya hapo? Mchakato unaanza upya wa kumpata spika mwingine kwa taratibu zilizopo kwamba watu wanajaza fomu zinazohitajika wanazipeleka kwenye vyama vyao, hatimaye chama kinachotaka kugombea nafasi kilichopata barua ya maombi kitachagua mgombea wake, halafu watashuga na bungeni kama kawaida, mbele ya wabunge. Yani bunge hao waliopendekezwa na vyama watakwenda mbele ya wabunge kupigiwa kura kumchagua spika. Ndiyo utaratibu uliyopo. Naibu spika Dkt. Tulia Akson unamtazama pia katika nafasi ya kupanda daraja na kuwa spika kamili, ndiyo kama ilipotokea kwangu, mimi nilikuwa naibu spika ni, mchakato ulipoanza nikapeleka maombi yangu ya kugombea kwenye chama changu, maombi yakakubaliwa, nikateuliwa. Kwa hiyo mimi nikawa ndi mgombea ya peke yangu, nikachaguliwa kuwa spika mwaka huo wa tisini na nne kabla ya bunge la vyama vingi ilivyoanza mwaka tisini na tano. Ndio, ndio utaratibu uliwahi kutokea siku za nyuma, na huu unaendelea. Ni kuwa ni utaratibu huo huo au hakuna mabadiliko. Naibu spika naye akagombea na mimi niligombea, nikapata, nadhani na naibu spika wa sasa akigombea atapata. Umetaja sababu za Chief Adam Sapi Mkwawa, yeye alijiuzuru kwa sababu ya maradhi na sasa hivi ni tofauti, unaitazamaje? Mihimili ikisigana hadharani, amejiuzuru kwa sababu ya makosa aliyoyakiri yeye mwenyewe. Mbele ya waandishi wa habari alikiri kwamba amemkosea rais wa nchi, kwa hiyo akamwomba radhi yeye rais, na akawaomba radhi wananchi. Kwa hiyo sasa, baada ya hapo, wabunge wenzake sasa wakaanza kumwambia haitoshi, jiuzuru, jiuzuru. Sasa sasa, kama na watu waliokuchagua uafanyaje kazi nao lazima, eh, kwa busara zake. Na mimi nampongeza kwa kwa, na kwa kwa busara zake akaona hawezi kufanya kazi na wabunge ambao tayari wamesha mgeuka. Kwa hiyo akaamua kujiuzuru na ametumia hekima na busara kabisa. Shukrani Mzee Pius Msekwa kwa kuungana nasi leo kwenye jicho letu, nami sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante ah, sana rab Fredi. Hii ni VOA Express, msikilizaji, na sasa umewadia wakati ambapo tunasikiliza burudani ya muziki e, kama tunavyosema hapa Express e, bila muziki inakuwa kwamba hujasukuma zile gurudumu e, kibao ni chake Diamond Platinum anasema naanzaje. msikilizaji kibao machachari kabisa hicho na anzaji mzee wa kazi Diamond Platnums akitoweka taratibu juma hii msikilizaji, mambo hayo yanakujia basi kutoka hapa VOA Express moja kwa moja. Basi tuingia katika burudani na michezo, naona utaungana naye eh, Collins Liberty ya Dede akiwa kule Mombasa. Kwanza kabisa anasema anamulika michuano ya Kombe la Mataifa Afrika ambayo ina timu wa vumbi rasmi Jumapili hii, mambo yatakuwa moto kwelikweli kule Kamerun. Hali kadhalika anaangalia ndondi kule Mombasa. Kazi kwako Liberty ya Dede. Asante sana wenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani, tunaanza na ndondi ambapo, jumapili hii Januari 9, wapenzi wa ngumi Mombasa wataburudika katika mapigano yatakaokutanisha wanamasumbwi kadhaa kutoka Mombasa. Mapigano hayo katika kijiji cha kadongo Mombasa yatakutanisha wanandondi kadha wa kadha, akiwemo Hamza Said ambaye anafahamika sana Mombasa. Wanawake ambao pia wameingilia mchezo huo watapata fursa ya kuonyesha vipaji vyao. Hafla hii imeandaliwa kwa kano wa Mama Nuru Sadat, mwanasiasa na chama cha masumbwi pwani ya Kenya. Hatua hii inaashiria kufufuka kwa masumbwi pwani ya Kenya, mchezo ambao ulikuwa umedidimia huku mabondia wengi wakihamia jijini Nairobi kuliko na vifaa bora zaidi vya kufanyia mazoezi na pia mapigano Tuingilie masuala mengine ya michezo ambapo sasa macho yote na barabara zote za wafuasi wa soka zinaelekea Kamerun kwa ajili ya mechi za soka za taifa bora barani Afrika maarufu Afcon, ambayo inaanza rasmi jumapili hii, ingawa kumekuwepo na hali ya etiati kuhusiana na michuano hiyo mechi hizo zitaanza na wenyeji Cameroon na jirani zao Burkina Faso Jumatatu tarehe kumi. Senegal ikiwa na magwiji wake Sadio Mane pamoja na kipa Edward Mendy itachupa uwanjani dhidi ya Zimbabwe siku ya Jumatatu. Wawakilishi wa Afrika Mashariki, Comoros, watapambana na Gabon ambayo itamkosa mshambulizi Pierre Emerick Aubameyang ambaye ameambukizwa covid-19 na sasa atajitenga kwa siku kumi kabla ya kurejea kikosini. Michuano hii imeibua gumzo katika nyanja mbalimbali huku makocha kadhaa wa timu za Uingereza wakisita kuwaachilia wachezaji wao kushiriki katika michuano hii ya AFCON. Bingwa mtetezi wa michuano hii ni Algeria, huku Senegal ikishikia nafasi ya pili, Nigeria nafasi ya tatu nayo, na nafasi ya nne ikichukuliwa na Tunisia. Nani atalibeba kombe awamu hii? Basi, macho yetu itakuwa inafuatilia yale yote na VOA itakufahamisha yanayojiri katika viwanja mbalimbali mbali kule Cameron. Huku hayo yakijiri, mechi mbalimbali mbali za ligi ya KPL nchini Kenya zinaendelea. Timu inayojiita Kariobangi Sharks watacheza dhidi ya Kakamega Homeboys, huku Ulinzi Stars, timu ya wanajeshi wa Kenya, ikiwaandaa Sofapaka katika mechi ambayo itaandaliwa jijini Nairobi. KCB iko kileleni mwa ligi hiyo na alama 25 baada ya mechi 12 huku Bandari FC ya Mombasa ikishikilia nafasi ya tatu na alama 22. Tukamilishe na yanayojiri katika burudani. Wikendi hii hali ni tulivu haswa sana, watu wengi wakiwa bado na maruerue ya mkesho mwaka mpya. E, mwaka 2022 wa Kenya kadhaa wataburudika katika migahawa kadhaa wa kadhaa, haswa sana wakifuatilia michwano ya Afcon, huku wengine wakipendelea sana fua za bahari na bustani mbalimbali ambazo hupendelewa sana na waishio pwani ya Kenya. Sina la ziada na kurejesha Washington, mimi ni Collins Liberty Adede. Asante sana Collins, eh, Liberty Adede unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati kwa kipindi cha live talk hii leo Ijumaa, leo mada ikiwa ni eh, kuangazia kujiuzulu kwa spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai. Umepokeaje kujiuzulu kwake? Usikose kusikiliza kipindi hicho ambacho kitaendeshwa na mwenzetu Patrick Nduwimana. Naam, sasa basi umewadia wakati wa kuchambua yale naovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona makamiti Kibayasi, mkamiti huyo yuko standby kabisa kutujuza yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali na kwingineko. Shukrani sana hapo studio. Kile ambacho kinazungumziwa kwenye mitandao ya Facebook, Twitter, Instagram ni pamoja na kujiuzulu kwa spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, ambaye aliandika barua Januari 6 kwenda kwa katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM, ambacho ni chama tawala, na nakala kwa katibu wa bunge, akieleza kuwa anajiuzulu wadhifa wake na kwamba uamuzi huo ameufanya kwa hiari. Vilevile vile maandamano huko Sudan, ambapo maelfu ya Wasudan wameingia mitaani katika mji mkuu kupinga utawala wa jeshi ambalo liliongoza mapinduzi zaidi ya miezi miwili iliyopita, huku kukiripotiwa kutokea vifo pamoja na majeruhi. Vilevile ni kuhusu Kombe la Mataifa ya Afrika elfu mbili na ishirini na mbili nchini Kamerun. Picha mbalimbali za wachezaji wa soka zinatanda kwenye Instagram zikiendana na maelezo kwamba bonanza kubwa la kandanda barani Afrika pia kinachozungumziwa na kutanda kwenye mitandao ya kijamii ni ongezeko la maambukizi ya covid 19, yanayochochewa na aina mpya ya kirusi cha Omicron katika wimbi hili la nne la covid. Ni taarifa nyingine inayotanda kwenye Twitter na Instagram. Hapo pia panaonekana picha za watu tofauti tofauti na rangi tofauti, wakiwa wamevaa barakoa na pia kuna picha zinaonyesha mfano wa chupa zenye dawa za covid 19. Na kingine pia kinachovuma huko kwenye Twitter ni Prince Harry pamoja na mkewe Meghan wanaripotiwa huenda wakauza nyumba yao ya Montecito na kuhamia mahala pengine. Hari na Megan wapo faragha sana katika maisha yao ya nyumbani, lakini wameonyesha picha ndogo za nyumba yao ikiwa ni pamoja na wakati wa siku ya kuzaliwa Megan akiadhimisha miaka arobaini. Basi ni baadhi ya machache ambayo nimeona yanatamba kwenye mitandao ya kijamii. Narudisha mike studio kumi na tano za VOA, Washington. Unasafiri na voa express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na muda unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache ya kukujuza msikilizaji. Tuangalie maoni machache ambayo uliyatuma kufuatia swali letu la leo ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Linasema hivi, serikali ya Tanzania kuendelea kukopa je, e, kutakuwa ama kutawaweka wananchi wa taifa hilo katika hali gani? Kwako sande Shomari Shawa kabisa. Basi ni naye hapa Priscas Anaeli Sambaya akiwa Nzega, Tabora, anasema katika hali mbaya, wananchi tunakwisha, tuna mzigo mzito usiobebeka, mara tozo, mara miamala, mara vitu kupanda bei, hali ni tete. Haya, naye Young Noa kutoka Chenjeni, Kabres, Kakamega County kule nchini Kenya, anasema hali nchini Kenya e, iko kwa wale wanaojua, watanielewa Kenya na Tanzania watakuwa katika hali moja, kwa sababu Uhuru Kenyatta alimwonyesha Mama Samia Suluhu jinsi ya kukopa pesa, na ninafikiri mikopo mingi inatoka China. Anasema nami. Na kwa upande wangu nisome haya machache kutoka kwake. Franko Kisanga anasema waisibania boda kule nchini Kenya. Anasema unapozungumzia wananchi unakosea, ongea kuhusu uh, kwamba inawaelekea, e, e, inaelekea wapi? Yani nchi inaelekea wapi? Binafsi ni mitazamo yangu kwamba Tanzania anaona, uh, kama imeuzwa na kilichobaki ni makabidhiano tu, labda <laughs> deni la trilioni sabini utalilipa kwa tozo au itakuwaje hivi sasa. Eh, eh, saa mia moja eh, kavurugwa ama sikuelewa, kabisa nasema nini hapo mwisho. Lakini eh, bila shaka ujumbe wake huo eh, huyu jamaa kutoka Isibania Boda eh, unaeleweka hapo juu. huyu hapa nani naitwa Brian Abdullah anasema kama pesa zitatumika ipasavyo katika miradi, uh, eh, sisi wananchi hatuna tatizo, bali kama eh, zinakopwa eh, then mafisaji wapige hizo pesa, sisi hatukubaliani na hayo. Uh, uh, ambayo serikali inayafanya sawa kabisa BMJ lakini muda nao unatupa mkono hivyo basi, VOA Express ndio hivyo tena, inabidi kamilishe muda wake kwa leo, msikilizaji ya Ijumaa. Kwa niaba wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, mwelekezi upande wa pili Saidi Hamduni, msimamizi anaitwa Hadiyariami. Hapa studio nimeshirikiana na BMJ Mridhi na watakia wote siku njema. Jina langu ni Sandey Shomari kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.