amareeb ayaa si kooban uga warbixiya aqoonta uu u lahaa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu, popote unaposikiliza. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi naitwa mkamiti kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Januari 10 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na vile vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili.com miongoni mwa ripoti tulizokuandalia mawaziri wanaohusika na masuala ya afya na usafiri katika jumuiya ya Afrika Mashariki wafanya kikao cha kuidhinisha cheti kimoja cha vipimo vya COVID-19 kwa nchi zote wanachama kulikoni, na moja yao ni kuona ni vipi, kwa mfano, ikiwa eh, mwananchi amepimwa kutoka kwa nchi moja anaweza safiri kwenda kwa nchi nyingine katika jumuiya ya Afrika Mashariki na bila tena kupimwa ama kupitia kwa prosesi ya kupata kipimo tena. Katika taarifa nyingine, takriban wanafunzi milioni 15 nchini Uganda wameanza kurudi shuleni hii leo, baada ya kuwa nyumbani kwa kipindi cha takriban miezi kumi na minane tangu kuibuka kwa janga la korona nchini humo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha Mkamili Kibayasi akusomea habari za dunia. Mwandamanaji wa pili nchini Sudan amefariki baada ya kupigwa kichwani na mkebe wa gesi ya kutoa machozi katika maandamano yanayopinga utawala wa kijeshi madaktari walisema leo Jumatatu, hii inafikisha idadi ya vifo kutoka maandamano ya Jumapili kuwa viwili, kutokana na maandamano tangu mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba kufikia vifo sitini na vitatu. Mwandamanaji mwingine alikufa baada ya kuathiriwa shingoni na mkebe wa gesi ya kutoa machozi, ilisema kamati kuu ya madaktari wa Sudan ambayo iko pamoja na vuguvugu vugu la maandamano. Polisi wa Sudan walisema katika taarifa ya leo kwamba walikabiliana na uvunjifu wa usalama kwa kutumia nguvu ipasavyo na kwamba kifo kimoja cha raia kilirekodiwa pamoja na majeruhi wanane. Pia walisema polisi ishirini na wawili wamejeruhiwa na kwamba washukiwa themanini na sita wamekamatwa. Vikosi vya usalama viliwarushia gesi ya kutoa machozi waandamanaji waliokuwa wakiandamana kwa mshikamano kwenye mji wa Omdurman ambao umekumbwa na ghasia nyingi katika siku za karibuni. Mataifa ya Afrika magharibi yatafunga mipaka yao na Mali, kukata uhusiano wa kidiplomasia na kuweka vikwazo vikali vya kiuchumi ikiwa ni kujibu uchelewesho usiokubalika wa kufanya uchaguzi kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini. Kundi la kieneo lenye nchi kumi na tano lilisema jana Jumapili, hatua hizo mpya kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS zinawakilisha msimamo wake mgumu kuhusu Mali ambayo mamlaka yake ya muda ya nchi hiyo ilipendekeza uchaguzi ufanyike Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano badala ya mwezi Februari mwaka huu kama walivyokubaliana awali na jumuiya hiyo. Katika taarifa iliyotolewa baada ya mkutano wa dharura katika mji mkuu wa Ghana wa Akra, ECOWAS ilisema iligundua ratiba iliyopendekezwa kwa kipindi cha mpito inarudisha nyuma utawala wa kikatiba hatua ambayo haikubaliki kabisa. Ratiba hii inamaanisha kwamba serikali isiyo halali ya mpito ya kijeshi itawaweka watu wa Mali mateka, ECOWAS iliongeza. Taasisi hiyo ilisema kuwa ilikubali kuweka vikwazo vya ziada mara moja ikiwa ni pamoja na kufungwa kwa mipaka ya ardhi na anga ya nchi wanachama na Mali kusimamishwa kwa miamala isiyo muhimu ya kifedha kuzuia mali za serikali ya Mali katika benki za biashara za ECOWAS na kuwaondoa tena mabalozi wao kutoka Bamako. Misri ilifunga bandari mbili za Mediterranean za Alexandria na Degheila leo Jumatatu kutokana na hali mbaya ya hewa, mamlaka ya bandari ya Alexandria ilisema katika taarifa yake bandari hizo zitaendelea kufungwa hadi hali ya hewa itakaporejea kuwa ya kawaida, mamlaka hiyo ilisema. Bandari hizo mbili ni kati ya bandari kubwa zaidi nchini Misri, na kila moja inaweza kushughulikia hadi makontena milioni moja yenye usawa wa futi ishirini. Madaktari katika jimbo la New York nchini Marekani walifanya kazi leo Jumatatu kuokoa maisha ya watu wengi waliojeruhiwa vibaya katika moshi uliotokana na moto uliosababisha watu kukwama katika nyumba zao kwenye ghorofa refu mjini New York City. watu kumi na tisa, wakiwemo watoto tisa, walifariki kutokana na moto huo. Darzeni ya watu walilazwa hospitali, na meya wa New York Eric Adams alisema leo asubuhi kwamba watu kadhaa walikuwa katika hali mbaya baada ya moto wa Jumapili kutokea kwenye eneo la Bronx, ambao ni mbaya zaidi katika miongo mitatu. Kiongozi mmoja aliliambia shirika la habari la CNN kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Tunawaombea kwa Mungu waweze kuvuka salama, alisema. Wachunguzi walibaini kuwa hita iliyosababisha hitilafu ya umeme iliyowashwa ili kutoa joto la ziada kwenye siku hiyo iliyokuwa na baridi kali ilianza kuwaka moto katika jengo hilo lenye ghorofa kumi na tisa. Mahakama nchini Myanmar inayoongozwa kijeshi imemhukumu kifungo cha miaka minne gerezani kiongozi wa zamani wa nchi hiyo aliyepinduliwa Aung San Suu Kyi kwa makosa ya kumiliki kifaa cha mawasiliano bila ya kuwa na leseni ya umiliki, chanzo kinachofahamu kesi hiyo kimesema. Mary Mgawe anaisoma ripoti kamili. Suu Kyi so, huenda akafungwa miaka sita gerezani baada ya kuhukumiwa mara mbili mwezi uliopita kwa makosa mengine anayodaiwa kufanya. Anakabiliwa na dazeni ya mashtaka mengine ambayo hukumu yake ni zaidi ya miaka mia moja gerezani. Amekanusha mashtaka yote. Kiongozi huyo ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel, mwenye umri wa miaka 76, alionekana mtulivu alipokuwa mahakamani katika mji mkuu wa Naipita. Alihukumiwa pia miaka miwili gerezani kwa madai ya kuvunja sheria inayosimamia majanga ya asili, kuhusiana na kanuni za kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Myanmar imekuwa katika mgogoro wa kisiasa tangu mapinduzi dhidi ya serikali ya Suu Kyi iliyokuwa imechaguliwa kidemokrasia. Maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika nchini humo na kuashiria kumalizika kwa mageuzi ya kisiasa ya miaka kumi ambayo alifuata baada ya miongo kadhaa ya utawala mkali wa kijeshi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wanadiplomasia kutoka Marekani na Russia walikutana leo mjini Geneva, wakianza mfululizo wa mazungumzo ya ngazi ya juu wiki hii kuhusu Moscow kupeleka idadi kubwa ya wanajeshi kwenye mpaka wake na Ukraine na madai ya Russia ya kuhakikishiwa dhamana ya usalama na nchi za magharibi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema mkutano huo ulianza muda mfupi kabla ya saa tatu asubuhi kwa saa za huko huku akisisitiza kwamba upande wa Marekani umekuwa ukifanya kazi kwa mashauriano siyo tu na Ukraine pekee, lakini pia na NATO na washirika wengine kote Ulaya. Marekani ina nia ya dhati kufuata kanuni, haikuhusu wewe bila wewe, pale linapokuja suala la usalama wa washirika wetu wa Ulaya pamoja na marafiki, ikiwa ni pamoja na Ukraine, msemaji huyo alisema katika taarifa yake. Tunapigiwa kelele katika kila ngazi na washirika na marafiki zetu, na tutaendelea kuwepo ndani katika siku na wiki zijazo. Baada ya mazungumzo ya Jiniva, Rusia inatazamiwa kufanya mazungumzo na NATO mjini Brussels siku ya Jumatano na pia kwenye jumuiya ya usalama na ushirikiano barani Ulaya siku ya Alhamis huko Vienna. Jiji lililo karibu na Beijing, eneo la Olympic ya majira ya baridi mwezi ujao, limeanza kampeni kubwa ya upimaji wa COVID kwa sababu ya kupatikana angalau kesi arobaini za Omicron. Katika muda wa siku mbili maafisa wameanzisha masharti kwa wakazi wa Tianjin katika juhudi za kuzuia kuenea kwa mlipuko huo. Huduma za basi na treni kati ya Tianjin na Beijing zimesitishwa. Wakati huo huo, Uingereza inapanga kuanza kampeni ya huduma za umma ikiwa si wanawake wajawazito kupata chanjo yao ya Covid 19 baada ya idara ya afya na huduma ya jamii kugundua kuwa asilimia 96.3 ya wajawazito waliolazwa hospitali wakiwa na dalili za Covid 19 walikuwa hawajachanjwa gazeti la Cyprus Mail linaripoti ripoti kwamba mwanasayansi wa chuo kikuu cha Cyprus na timu yake wamegundua aina mpya ya kirusi cha COVID. Dr Leontios Costrikis aliliambia gazeti hilo kwamba Delta Cron ina jenetic zenye historia ya nyuma ya kirusi cha Delta na baadhi ya mabadiliko kwenye kirusi cha Omicron. Jenerali aliyeongoza kikosi maalum cha kupambana na ugaidi cha China huko Xinjiang amepandishwa cheo na kuwa mkuu wa jeshi la People's Liberation Army huko Hong Kong, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Uteuzi huo unakuja wakati Beijing inarekebisha kitovu cha biashara ya kimataifa katika taswira yake ya kimabavu baada ya maandamano makubwa yenye vurugu na wakati mwingine yanayounga mkono demokrasia mwaka elfu mbili kumi na tisa. Chini ya katiba ndogo ya jiji hilo, Hong Kong ina jeshi lake la polisi, lakini China imedumisha kambi zake za kijeshi huko tangu kukabidhiwa kwa mji huo mwaka 1997 wakati wa majeshi ya kikoloni ya Uingereza yalipoondoka. Sheria mpya ya usalama wa taifa pia imewapa uwezo wa kala wa usalama wa bara kufanya kazi kwa uwazi jijini humo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika Washington DC. Huko jijini Arusha, matangazo haya yanasikika kupitia Radio Sunrise. Mawaziri wanaohusika na masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, usafiri na afya wamekutana leo katika kikao kwa njia ya mtandao ambacho kinakusudia kuidhinisha cheti kinachoonyesha kwamba mwananchi aliyefanyiwa vipimo vya virusi vya COVID-19 au aliyepewa chanjo dhidi ya virusi hivyo aweze kusafiri kiurahisi kutoka nchi moja mwanachama kuelekea nyingine bila matatizo. Nimeongea na katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Peter Mathuki, na nimetaka kujua kilichopelekea wafikirie kuwepo kwa cheti hicho. Ukiangalia changamoto la Covid 19 kweli imeathiri maisha lakini ya wananchi katika jumuiya letu ya Afrika Mashariki, lakini pia wafanyabiashara wamepata changamoto sana, sababu la hili changamoto la Covid, na tukaonelea ni vizuri tuone kama tuko tunaweza tafuta njia mbadala ya kwa pamoja kama nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki tunaweza pambana na hili janga, na moja yao ni kuona ni vipi, kwa mfano, ikiwa eh, mwananchi amepimwa kutoka kwa nchi moja, anaweza safiri kwenda kwa nchi nyingine katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na bila tena kupimwa ama kupitia kwa process ya kupata kipimo tena. Kwa hivyo sasa, katika secretariat tukaone vizuri tuanze mvumo, tunauita EAC pass ama cheti cha kuwezesha kusafiri kwa urahisi kutoka nchi moja kwenda nyingine. Kwa mfano ikiwa umepimwa, basi rekodi zako zote zinaingia kwa kwa kwa system, system fulani. Ikiwa kwa mfano umepimwa ama umepata ile certificate ya kupata chanjo, na ukisafiri anaing, anaangalia kwa system, anaangalia kweli wewe umepimwa na uko na certificate. Kwa hivyo hiyo itachangia pakubwa, sababu ina maana yake ni haitahitaji upimwe tena ama unaweza patikana ujapata cheti. Na kwa hivyo tuanze kuona vipi unaweza pata hata cheti ama certificate ya COVID ama chanjo kutoka kwa nchi yeyote ya jumuiya Afrika Mashariki ikiwa wewe ni mwananchi ama ni mwananchi wa nchi zetu za jumuiya Afrika Mashariki, lakini pia kwa wanabiashara kutoa bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Kwa hiyo cheti hicho kinatolewa na kila nchi mwanachama, au kuna kutakuwa na kituo maalum cha jumuiya ambacho kinatoa cheti chenyewe. Ehhe, cheti itakuwa ni system, itakuwa ni mvumo. Kwa mfano, ikiwa tutatengeneza hiyo system, nchi zote husika katika jumuiya zitakuwa zina login pale kwa ile system, itakuwa ni centralized system. Na kwa mfano, ikiwa umesafiri kutoka kwa nchi moja kwenda nyingine, hizo system zitakuwa zinasoma, unasema ehhe, system anaangalia, kwa system naona Uh, kwa mfano ikiwa ni vile unakuanga na passport yako, ukiifanyia hapa inaonekana wewe ni, ni raia wa nchi nyingine. Kwa hivyo hiyo cheti kikiwa, ukiwa na hiyo cheti useme uko nayo, itakuwa tu rahisi kusafiri, sababu utakuwa unaenda nyingine, useme mimi nimepata chanjo, basi unapeana passport namba yako ama ID namba yako, wanaiandika pale, basi wanasema huyu kweli amepata chanjo ama huyu amepimwa COVID, kwa hivyo na COVID yake iko valid. Kwa hivyo basi hamna haja tena kupata kwa hivyo itarahisisha sana na itafanya watu kila wakati wasiwa, kila wakati wanapimwa, wanapimwa na hiyo sababu, ina inachukua muda, lakini pia iko na gharama ya juu haswa kwa wafanyabiashara na wananchi wa kawaida kusafiri kutoka nchi mmoja kwenda nyingine. Ni Peter Madhuki, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Arusha. Hii ni VOA Swahili ikitangaza kutoka Washington DC. Wito wa serikali ya Kenya kuwafanyia wanafunzi nchini humo vipimo vya lazima vya dawa za kulevya shule zinapofunguliwa ili kupambana na utovu wa nidhamu umeendelea kupingwa na kuibua hisia chungu nzima kutoka kwa wazazi na washikadau wengine wa sekta ya elimu nchini humo. Wazazi wanaeleza kuwa serikali haiwezi kuwafanyia wanafunzi vipimo vya lazima kutathmini matumizi ya dawa za kulevya bila idhini yao, wakati hakuna ya msingi wa kisheria kufanya hivyo hata hivyo, waziri wa elimu Profesa George Magoha amesisitiza kuwa vipimo hivyo ni lazima vifanywe, hasa kwa shule zinazogubikwa na visa vya utovu wa nidhamu, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. whether... Licha ya kutokuwapo na mfumo wa kisheria kuwezesha ufanyikaji wa vipimo vya lazima vya kutathimini matumizi ya dawa za kulevya miongoni mwa wanafunzi yanayotajwa kuchangia pakubwa kudorora kwa viwango vya nidhamu katika shule nyingi nchini Kenya, serikali ingali inasisitiza kuwa vipimo hivyo sharti vifanyike kabla wanafunzi kuruhusiwa kurejea shuleni, kama njia mojawapo ya kupambana na kuzoroteka kwa maadili miongoni mwa wanafunzi katika shule za upili za bweni. Waziri wa elimu profesa George Magoha amehusisha matumizi ya dawa za kulevya kama kichangiaji kikubwa cha wimbi la hivi juzi la uchomaji moto shule za mabweni na madarasa na aka walimu wakuu kuhakikisha shule zilizoathirika na uchomaji huo kutekeleza vipimo hivyo vya kutathmini matumizi ya dawa za kulevya, kuwazuia wanafunzi walio na historia ya uhalifu utafanyiwa vipimo vya lazima vya dawa za kulevya, na kama hutaki kupimwa hutaenda shuleni. Hivyo ndivyo ilivyo. Hata hivyo, wazazi kupitia chama chao cha kitaifa wamesisitiza kwa serikali haiwezi kutekeleza wito huo bila idhini yao. Nicolas Maio, mwenyekiti wa chama hicho, ameieleza VOE kuwa licha ya kuwa haipo sheria kuwezesha ufanyikaji wa vipimo hivyo, serikali iwapo itahitajika kufanya hivyo, ni lazima idhini itoke kwa wazazi kwanza fu imekuwa ni sheria kabla mtoto yake ajapimwa, pengine kipimo ya ya mimba, pengine wanataka kupima mambo ya HIV ama kupima ugonjwa yote yo, yo yule, itabidi iwe ni lazima apate consent ya mzazi, kwa sababu hawa watoto bado ni underage wako under 18 years. So, hatuwezi kuruhusu mashule kupima watoto wetu bila ruhusa yetu, hiyo ndio tunasema. Bwana Mai amesisitiza kuwa vipo vichangiaji vingi vya utovu wa nidhamu shuleni, lakini pasipokuwapo na mashauriano ya kukabili kudorora huko kwa maadili miongoni mwa wanafunzi, juhudi zote zitakazoanzishwa hazitafua dafu katika utekelezaji wake. Mwanzoni mwa mwaka jana utafiti wa mamlaka ya taifa inayopambana na dawa za kulevya nchini Kenya na kada unaonyesha kuwa takriban asilimia 7.8 ya wanafunzi katika shule za sekondari wanatumia dawa za kulevya, kichangiaji kikubwa cha uhalifu shuleni. Hata hivyo matamshi ya waziri Magoha kuwataka walimu wakuu kuwatimua katika shule za bweni wanafunzi wote ambao ni wapenzi wa jinsi ya moja, yaani wanaojihusisha na ushoga na usagaji, na badala yake kupelekwa katika shule za mchana zilizo karibu na makwao, yanaendelea kuibua hisia ya chungu nzima. Wapo wanaoeleza kuwa matamshi hayo ni ya kibaguzi, lakini bwana Mayo anaeleza kuwa mashauriano yanaendelea na wizara ya elimu kutafuta mwafaka wa swala hilo. Walimu ndio wangetuambia wanafunzi gane na gane ndio wanafanya hayo maneno, kwa sababu mpaka saa hii tukiwa sasa tunapikwa na butwa, tunashangaa kumbe kumbe watoto wanafanya hivi, hatujaamini mpaka sasa. Kennedy Wondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu katika kona ya michezo. Jina langu ni Sunday Shomari na moja kwa moja basi tunaanzia huko nchini Tanzania, ambapo tunaarifiwa michuano ya kuwania Kombe la Mapinduzi visiwani Zanzibar inakaribia kufikia ukingoni, ambapo usiku huu miamba miwili ya soka nchini humo inatarajiwa kuumana kusaka tiketi ya kwenda fainali. Mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa kamili. Nusu fainali ya pili ya michuano ya Mapinduzi inaanza kutiwa mavumbi muda mchache kutoka sasa, baada ile ya kwanza kumalizika, iliyozikutanisha timu za Yanga na Azam FC. Mchezo unaozikutanisha timu za Simba na Namungo unatarajia kuwa na ushindani mkali kutokana na historia ya timu zote mbili. Zilipokutana mara ya mwisho katika michezo ya Ligi Kuu soka Tanzania Bara, Namungo ililala kwa bao moja kwa sifuri, hivyo kuna kila sababu katika mchezo wa leo utakuwa na ushindani mkali. Akizungumzia mchezo utakaoanza saa usiku kocha mkuu wa timu ya Namungo, Hemed Suleiman, ametamba uh, kufanya maajabu katika mchezo huu. Kiufundi tumefanya maandalizi yanayolileti na mchezo ambao tunacheza na Simba. Simba ni timu kubwa, tunawafahamu, tuko nao kwenye ligi, tumekutana nao mara nyingi. Uh, tunaamini kwamba itakuwa ni mechi nzuri, itakuwa ni mechi nzuri kwa sababu aina uh, yao ya uchezaji na sisi kwa sasa nadhani yatofautiani sana sisi idadi yoyote ya wachezaji tuliokuja nao watacheza. Yoyote yule anayeambiwa kwamba leo unaingia kucheza anacheza, kwa sababu tuko katika maandalizi eh, ya kuelekea kurudi kwenye ligi yetu. Kwa hiyo yoyo, mchezaji yoyote, hatuna watu spesifiki kwamba ni lazima hawa wacheze hawa, no. Fainali ya michuano hiyo imepangwa kufanyika siku ya Alhamisi mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es salam ni choochinchokopa Asante ah, sana Jo Jenjogopa kutoka dar es Salaam. Na moja kwa moja tuelekee hadi huko nchini Kenya, ambapo ah, mashabiki wa klabu ya AFC Leopards ukipenda Ingwe kwa mara ya kwanza huenda wakasubiri zaidi kabla ya kuona timu hiyo ikinyakua mataji tena. Hiyo ndiyo kauli ya wadau wa soka nchini Kenya baada ya klabu hiyo kupata sare nyingine licha ya kutopoteza mechi zake sita za hivi karibuni. Mwandishi wetu Denis Wanyonyi anaukera taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Mabingwa mara kumi na tatu wa ligi kuu nchini Kenya, klabu ya AFC Leopards, ukipenda Chui, hawana uwezo wa kunyakua taji lolote msimu huu. Hata hivyo, rekodi ya kutopoteza mechi zake sita za hivi karibuni kwenye ligi hiyo, ikiwemo sare ya goli moja kwa moja dhidi ya klabu ya Nzoia Sugar siku ya Jumapili katika uga wa Nyayo, umetajwa kama maandalizi tu ya msimu ujao. Kwa mujibu wa mwandishi mhakiki na mchambuzi wa soka kwa maana Felix Asoha, kikosi cha sasa cha chui ni hafifu mno, ila kina uwezo wa kufanya vyema msimu ujao. Hii ina maana kuwa msimu huu kwa mara nyingine tena chui atambulia patupu kile anachohisi. Ninavyoona wanavyocheza kwa sasa kwa mfano wamecheza mechi sita pasipo kushindwa, na mechi ya hivi punde ikiwa ni kwamba waliweza kutoka sare ya moja kwa moja na Nzoia Sugar, ni kumaanisha kwamba basi wana rebuild kwa lugha ya kimombo ama wanajijenga upya. Kwa hivyo niseme kwamba huenda matumaini yakawa msimu ujao wakafanya vyema. Saa hizi msimu huu pale ambapo watamalizia itakuwa ni papo hapo, lakini nione kikosi kilichopo kwa sasa, basi ni kikosi ambacho wanajenga na kitafanya vyema msimu ujao. Kwa sasa chui amejikita nafasi ya kumi na nne. Matokeo ya mechi zinginezo zilizosakatwa hiyo jana ni kama ifuatavyo: Gormaya walipata ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu dhidi ya Madhara United, huku Bitko wakipata ushindi sawi na huyo dhidi ya KCB. Aidha, bingwa mtetezi kwa mwana Taska alikubali kichapo cha goli moja bila jibu kutoka kwa Postal Rangers. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mezi ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni niraDenis Wenyonyi. Seresana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Na moja kwa moja basi turuke hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ligi kuu ya kandana nchini humo vijana watipi, Mazembe, wazi wa TPI Mazembe au wanitua wazii wakazi hawa wanaendelea kutetea ubingwa wao, wakati timu ya taifa leo pa, ya nchi hiyo leopa inasubiri dro ya mwisho ya mwezi huu ya mechi ya mwisho ya kusaka tiketi ya kuelekea Qatar kwenye kombe la dunia 222. Tungana na mwandisho wetu Kahozi Kosha kwa taarifa kamili. Na mshanda Shomari tuanze na, na draw ya kombe ya dunia mchezo wa kandanda Qatar 2022, timu za bara la Afrika miongoni mwa timu 10 inaysalia kwenye mechi ya kusaka tiketi, peke yake timu tano itawakilisha bara la Afrika. Draw itafanyika tarehe 22 mwezi tunao nchini Cameroon katika muji wa Douala, huku Cameroon ambako mechi ya Afcon inatifua vumbi Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye draw hiyo imepatikana kwenye kundi la pili pamoja na timu ya Mali, Cameroon, Ghana pia na timu ya Misri. Huenda kwenye draw hiyo kwenye kundi la kwanza Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana na timu ya taifa ya Morocco, Algeria, Senegal au Nigeria pia timu ya Tunisia. Mnamo wiki mbili iliyopita Leopards ya Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo ilifanya kambi yao ya muda huko Misri na kucheza mechi ya kujipuma nguvu, kwanza kupoteza mechi dhidi ya timu ya Pyramid FC goli moja kwa sifuri na kulipisha kisasi kwenye mechi ya pili dhidi ya timu ya Makahasa kuichapa goli mbili bila jibu. Kuhusu ligi kuu ya kandanda pa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, timu ya Group Bazano ya Lubumbashi ichapa ijana timu ya Blessing ya Kolwezi goli mbili kwa sifuri kwenye orodha ni timu ya TP Mazembe ya Lubumbashi ndiyo imeshika taji kwa muda na pwenti 38, na Vita Club ya Kinchasa imeshika nafasi ya pili, Central Lupopo ya Lubumbashi imeshika nafasi ya tatu. Kona ya michezo, Sauti Amerika, kutoka Kinchasa, mimi ni Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kwa taarifa hiyo, tunakamilisha kona ya michezo. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Miri Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Mkamiri Kibayasi. Lakini usikosi kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri, kupata ripoti mbalimbali sila la ziada. Mimi na wenzangu tuna wageni, tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Desturi za kidemokrasia na haki za binadamu zipo mashakani duniani kote. Watetezi wa haki za binadamu, wanajumuiya wa asasi za kiraia, wanahabari na watu wa kawaida wanaotaka kufurahia haki zao za uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani wanakabiliwa na tishio la ukandamizwaji wa ghasia kutoka kwa viongozi wa kimabavu. Kuruhusu shughuli hizi ziendelee bila ya kupingwa sio tu kuna waacha waathirika wa ukiukwaji wa, wa haki za binadamu lakini pia ni tishio la moja kwa moja katika usalama wa taifa kwa Marekani. Mataifa yenye utawala wenye ukandamizaji wa kisiasa mara nyingi huwa wanaeneza ukosefu wa uthabiti kikanda na duniani kote. Tawala hizi mara nyingi ni tishio kwa amani na usalama kwa mataifa mengine. Kusimamia haki za binadamu si tu kunaendana na desturi za Kimarekani lakini pia inaunga mkono uthabiti na ustawi. Ndiyo maana wizara ya fedha ya Marekani kwa kushirikiana na wizara ya mambo ya nje imeweka vikwazo kwa maafisa wawili wa juu wa jeshi la anga la Syria waliohusika katika mauaji ya raia kwenye mashambulizi ya silaha za kikemikali na maafisa wa juu watatu wa vyombo vya usalama na ujasusi vya Syria. Taasisi wanazohusika nazo zimewafunga maelfu ya Wasiria ikijumuisha wote waliotaka mabadiliko kwa njia ya amani zaidi. Taasisi za haki za binadamu zimeripoti kwamba takriban wafungwa kumi na nne elfu nchini Siria wamefariki dunia ikiwa ni matokeo ya baada ya kuteswa. Vikwazo walivyowekewa ni hatua nyingine muhimu katika kukuza uwajibikaji kwa utawala wa Rais Asad wa Siria kwa ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya Wasiria. Kwa kuongeza, wizara ya fedha inaweka vikwazo kwa raia saba wa Iran na taasisi mbili za kusimamia sheria zinazohusishwa na nafasi zao katika ukandamizaji mkubwa kwa waandamanaji hapo Novemba elfu mbili na kumi na tisa. Wizara ya fedha ya Marekani pia imetangaza vikwazo dhidi ya kamanda wa idara ya ujasusi katika jeshi la Uganda, CMI, meja jenerali Abel Kandiho, akihusishwa na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amepitisha vikwazo hivi ambavyo vinajumuisha watu ambao tayari waliwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya, kwa kuifanya Marekani kuwa karibu sana na wa washirika wake, kuonyesha ahadi zetu za pamoja za kukuza demokrasia na kuheshimu haki za binadamu. Marekani imejikita katika kuhamasisha demokrasia na uwajibikaji kwa wote wanaokiuka haki za binadamu duniani kote, waziri Blinken amesema. Tutaendelea kusimama pamoja na watu wa mataifa hayo na mengine ambapo ukiukwaji na unyanyasaji wa haki za binadamu unaendelea kutokea. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.