Saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Patrick Ndwimana. Watu kumi na wanne wamefariki dunia baada ya gari la waandishi wa habari iliyokuwa kwenye msafara wa mkuu wa mkoa wa Mwanza Robert Gabriel kugongana na gari ya abiria aina ya Toyota Hiace katika eneo la Nyamikoma wilaya ya Busega mkoani Simiyu, gazeti la Mwananchi limeripoti. Akizungumza na gazeti hilo kwa njia ya simu akiwa eneo la tukio mkuu wa wilaya ya Busega, Gabriel Zakaria amethibitisha kutokea vifo hivyo. Amesema kati ya vifo hivyo kuna vifo vya waandishi wa habari wanne na dereva wa waandishi, na watu wengine sita walifariki papo hapo. Ni kweli ajali hiyo imetokea, watu 11 wamefariki kwenye eneo la tukio, wakiwemo waandishi wa habari wanne na dereva, na wengine sita waliokuwa kwenye gari lingine Amesema Zakaria na kuongeza, dakika chache majeruhi waliopelekwa kwenye kituo cha afya cha Nasa, watatu walifariki wakiwemo wale waandishi wa habari waliokuwa kwenye msafara, ameongeza. Mkurugenzi mtendaji wa vyama vya waandishi wa habari Tanzania Abubakar Karazan, ambaye ameongea na Sauti ya Amerika kutoka Mwanza, naye pia amethibitisha vifo hivyo. Mwandishi mashuhuri wa Uganda na mkosoaji wa kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu nchini humo Yoweri Museveni ameshtakiwa kwa makosa ya mawasiliano kuhusiana na ujumbe wa Twitter uliyomkosoa rais na mwanawe. Karatasi ya mashtaka ilionyesha Jumanne. Kakwenza Rukira Bashaija amewekwa kizuizini na jeshi tangu Disemba 28 wakati watu wenye silaha walipovamia nyumba yake na kumchukua. Wakili wake amesema ameteswa na kwamba kuna wakati alikuwa akikojwa wa damu. Polisi na wanajeshi hawajajibu madai ya mateso. Alishtakiwa kwa kosa la mawasiliano ya matusi, karatasi ya mashtaka ilionyesha ilinukuu twit zake mwezi Disemba ambazo zilimkosoa Mseveni na mwanawe Mhozi Kaine Rubaga, jenerali na kamanda wa majeshi ya nchi kavu katika jeshi la nchi hiyo. Hatia ya mashtaka ya Rukirabashaija ilieleza juu ya mawasiliano ya matusi kwa makusudi, mara kwa mara alitumia ukurasa wake wa Twitter kuvuruga amani ya rais wa Uganda, Jenerali Yoweri Museveni, bila madhumuni ya mawasiliano halali. Alirudishwa Romande na anatarajiwa kufikishwa tena mahakamani Januari 21. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii habari unaweza pia kuipata kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, pia inasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Mshukio wa uchomaji moto ulioteketeza sehemu za jengo la kale la bunge la Afrika Kusini Jumanne ameshtakiwa kwa kosa la ugaidi. Alifika mahakamani kwa ajili ya kesi ambayo maafisa wameielezea kama shambulizi dhidi ya demokrasia ya nchi. Zandile Mafe mwenye umri wa miaka 49 alikuwa tayari amefunguliwa mashtaka ya uchomaji moto kuhusiana na moto huo uliotokea Januari mbili, lakini shtaka la ziada la ugaidi liliongezwa pia kwa sababu alikamatwa na kilipuzi. Mwendesha mashtaka amesema moto huo ulisababisha pala sehemu mpya ya jengo hilo kuporomoka na pia kuharibu sehemu nyingine za jengo la kale la mwaka 1884, wakati mji wa Cape Town ulipokuwa chini ya utawala wa kikoloni wa Uingereza. Kesi hiyo imeahirishwa hadi Februari 11 na imeamuliwa Mafe aziuliwe katika kituo cha wagonjwa wa akili baada ya maombi kutoka kwa mawakili wake ambao walisema anasumbuliwa na ugonjwa wa akili. Darzeni ya waandamanaji walikusanyika nje ya mahakama katikati mwa Cape Town wakisema Mafe hana hatia. Marekani Jumanne imetangaza kuwa itatoa msaada mwingine wa kibinadamu wa takriban dola milioni 308 kwa Afghanistan. Taarifa hiyo inajiri wakati Umoja wa Mataifa ukizindua ombi la msaada kwa ajili ya watu wa Afghanistani ukionya kwamba nusu ya watu wa nchi hiyo wanakabiliwa na njaa kali. Msemaji wa Baraza la Usalama wa Taifa la Marekani, Emily Horn, amesema katika taarifa kwamba msaada huo utatolewa na Idara ya Marekani kwa ajili ya maendeleo ya Kimataifa, USAID, na kwenda moja kwa moja kwa mashirika huru ya kibinadamu. USAID imesema katika taarifa yake Jumanne kwamba pesa hizo zitaelekezwa kwenye misaada ya chakula na lishe, kuvisaidia vituo vya afya na juhudi za kutoa huduma za afya nje ya zahanati za afya, na kuhakikisha wafanyakazi wa misaada na vifaa vinaweza kufika kwenye maeneo yenye usalama mdogo, na programu za kuwasaidia watu kukabiliana na musimu wa baridi, kama vile kutoa hema, vifaa vya kuleta joto, mablanketi na mavazi ya joto. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha kwa Undani, Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho msikilizaji daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza hii leo, tutaangazia mazungumzo yaliyofanyika kati ya rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kuhusu mzozo unaoendelea na hasia katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Hii ni hatua kubwa ya ulegezaji wa msimamo mkali ambao serikali na washirika wao wamechukua kuhusiana na Marekani. Kwenye sehemu ya pili tutamulika kufunguliwa mashtaka kwa mwandishi wa riwaya na vitabu nchini Uganda ambaye anashutumiwa kwa kumkashifu mwanaye rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. <muchos> Nam, kama ulivyosikia kwenye vitokezo vyetu ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden jana Jumatatu amezungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed wakati ambapo ameelezea wasiwasi eh, kutokana na hasia ambazo zinaendelea katika nchi hiyo. Biden pia amelalamikia shambulizi la anga la hivi karibuni ambalo, uh, linaelezwa kwamba liliua watu kadhaa katika kambi ya watu waliokoseshwa makazi kwenye jimbo la Tigray lililo kaskazini mwa nchi hiyo. White House imesema kwamba viongozi hao wawili walizungumzia mikakati kuelekea kusitishwa kwa mapigano hayo ambayo kwa kipindi cha takriban miezi kumi na nne yameendelea na yamewaua maelfu ya watu, huku mamilioni wakilazimika kutoroka makwao, wengine wakiingia hadi katika nchi jirani kutafuta eh, makazi uhifadhi. Na kabla sijamleta mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa ambaye tayari namwona yuko kwenye laini ya simu Abdulahi Boru, eh, kuongeza tu kidogo ni kwamba Biden alisistiza umuhimu wa kuimarishwa kwa Eh, hali ya kupeleka misaada huko Ethiopia, swala ambalo limekuwa ni changamoto kubwa, ni kero kubwa kwa baadhi ya watu, pamoja pia na hali ya haki za binadamu kwa wale walioathiriwa na mapigano hayo, wakati kukiwa na wasiwasi kutokana na watu waliozuiliwa baada ya hali ya dharura kutangazwa katika nchi hiyo. Marekani, hata hivyo, haijatoa taarifa zozote kuhusu alichokisema Abi, lakini ripoti ambazo tumeziona kwenye mitandao ya habari ambazo pia ni za kuaminika zinaeleza kwamba Abi alituma ujumbe kusema kwamba uh, mazungumzo hayo yalikwenda uh, vizuri, uh, hayakuwa na matatizo yoyote, lakini viongozi hawa wawili wanasemekana kwamba walizungumzia umuhimu wa kuimarishwa kwa uhusiano pia kati ya Marekani na Ethiopia. Sasa nimlete Abdulahi Boru, yuko hapa hapa jijini Washington lakini tunazungumza kwa njia ya simu. Abdulahi, labda swali la kwanza naweza kukusukumia ni e, e, je, wewe kufu, kwa vile ambavyo umefuatilia, unaona kwamba mazungumzo haya yanatija yoyote? Yameanza kuzaa matunda? Kuna umuhimu wa kufanya mazungumzo kama haya kwa, njia ya simu. Kwa, kwa Rais Biden hiyo ni hatua chanya na ni hatua ambayo wale ambao wanaitakia nchi ya Ethiopia na eneo nzima la upembe wa Afrika aa, ya matumaini ni lazima, ni kitu ambacho waipigie upato, lakini si dhani hii ndiyo itakuwa nafasi ya kwanza ya kufungua au kusema kwamba mazungumzo yatafanyika, ikikumbuka kwamba mazungumzo hayo kati ya viongozi hao wawili inatokea pale ambapo baadhi ya uh, wale ambao walikamatwa na serikali kwa kipindi cha mwaka mmoja ambao ni uh, wakuu walio na nafasi kubwa katika vyama vya upinzani, kundi la Oromo na kundi la Tigrai, yani TPLF, wameachiliwa. Kwa hiyo hii ni hatua chanya, lakini kama nilivyotaja itakuwa ni rejareja. Kwa hiyo ni lazima tuifuate polepole pole, kwa kuwa si rahisi kwa, ku, kwa watu kuzungumza baada ya mapigano ya muda huu na ni vizuri umetaja kuhusu hawa walioachiliwa, kwa sababu pia rais Biden alimsifu abi Ahmed kwa kitendo hicho cha kuwaachilia ambao wanaitwa ni wafungwa wa kisiasa. Lakini suala hili la mashambulizi ambayo, eh, kama nilivyosema hata leo asubuhi tuna taarifa kwamba kuna mashambulizi mengine yametokea, je, kuna uthibitisho wowote kwamba haya yanatekelezwa na, na jeshi hilo la Ethiopia au ni, ni mazungumzo tu? Haijulikani kama labda wa, wale wanaoshambulia wametoka eh, maeneo mengine. Ni vigumu sana, kwa kuwa serikali ya Ethiopia imebana waandishi wa habari na watangazaji kuweza kufika katika eneo hilo. Kwa hiyo ni vigumu sana kutathmini na kuhakikisha kwamba hali mashambulizi haya yamefanywa na serikali ya Ethiopia lakini kando na hayo ni kwamba tukifuatilia jinsi mashambulizi hayo yamekuwa yakifanywa katika miezi ya hivi karibuni, kidole cha lawama kitaelekezwa kwa serikali na siyo kundi la upinzani, kwa kuwa uwezo kama huo, kama tunavyozungumza sasa, uwezo huo umesalia na serikali ya Ethiopia na, lakini, na, na si kundi la ti, ti, ti, Defence Forces. Na kama itakapothibitishwa kwamba mia mm -hmm. filmia ni serikali ndiyo imetekeleza kitendo hicho, basi unaona kwamba serikali ya Abiy kwa upande mmoja inafuliza, na kwa upande ule mwingine kinauma. Kwa hiyo wanapeana na mkono wa kulia, na kwa mkono wa kushoto wananyakua wana, wana, wana, wana, wana tena. Kwa hiyo hali hii haitajenga imani katika mchakato mzima ya kujaribu kutafuta kuta amani, ndiposa nimesema itakuwa ni vigumu. Kwa hiyo tuichukulie polepole pole, kama tunavyomlisha mtoto chakula. Kumekuwa na msukumo ambao umekuwa pia ukiongozwa na mashirika kama vile umoja wa Afrika na nchi jirani hapo uh, Ethiopia. Na sasa Biden pia alizungumzia hili kusema kwamba kuna haja pia ya kushirikiana katika kutanzua mzozo huu. Je, unaona kuna nafasi gani kwa nchi ambazo zinazingira Ethiopia katika kuleta amani katika nchi hiyo pamoja pia na Umoja wa Afrika kama alivyosema. Kwa kweli serikali ya Kenya, Rais Uhuru Kenyatta amekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba hali hii inapata ufan, uh, in, in, inaweza kutatuliwa Uh, ali, Rais Uhuru Kenyatta kabla ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani kusafiri uh, kusafiri kuelekea barani Afrika ambapo alizuru jiji la Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta aliweza kwenda Ethiopia kufanya mazungumzo na waziri mkuu Abi Ahmed kabla ya, ya, ya Blinken kusafiri uh, Kenya. Kwa hiyo, Kenya imekuwa katika mstari wa mbele na Umoja wa Afrika pia, ambao wamemteua mjumbe maalum rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo. Wamekuwa wakifanya uh, mikutano kuhakikisha kwamba hali hii itatatuliwa, lakini si rahisi. Uh, uh, cha msingi ni kwamba Rais Biden amesema wao wataipa msukumo uh, juhudi ambayo inatekelezwa na serikali ya Kenya uh, na pamoja na umoja wa nchi za Kiafrika. Kwa hiyo hii ni hatua nzuri, lakini tutembee pole polepole, kwa kuwa mapigano hayo yameendelea kwa muda na imani na amani kati ya kundi hizi mbili itachukua hatua kubwa zaidi. Mzozo kuhusu kupelekwa kwa misaada, hili ni suala limekuwepo kwa muda mrefu, yaani kuhakikisha kwamba misaada inawafikia wanaohitaji, ambapo eh, hali imekuwa ikiripotiwa eh, kuwa ni tete mno katika baadhi ya kambi wanakokaa hawa wakimbizi wa ndani. Sijui suala hili, unaona kama kutakuwa na afueni sasa baada ya nchi kama Marekani kuingilia moja kwa moja na kufanya mazungumzo haya? Lazima tuwe na matarajio ya kwamba hali hii, juhudi hizi zote zitasaidia. Manake hali hii ya Ethiopia inahitaji vitu tatu muhimu. Mwanzo ni kusitishwaji usitishwaji wa mapigano, pili ni kupeana mashirika ya misaada nafasi ya kuweza kuwafikia wale ambao wanahitaji misaada, ukikumbuka kwamba kando na vita, watu hawajawahi, hawajaweza kupanda uh, shamba kwa hiyo watu wengi wanahitaji vyakula vya misaada. Shirika la Umoja wa Mataifa ya misaada linasema takriban watu karibu milioni mbili na nusu wanahitaji vyakula vya misaada. Kwa hiyo hali hii itakuwa ni vizuri, na cha mwisho ni mazungumzo ya amani, lakini hali, ha, hali ya hapo awali, kus, kusitishwa kwa mapigano uh, watu we, kuweza kupata nafasi ya kupata misaada yatachangia pakubwa katika kujenga amani, kwa watu kukaa katika meza ya mazungumzo. Kwa hiyo hii itakuwa ni jambo muhimu sana na limekuwa ni kidonda sugu kwa muda. Kwa haraka haraka tukimalizia kuhusu uh, ukiukaji wa haki za binadamu hivi uh, Ethiopia inawekwa wapi kwenye viwango hivyo uh, kwa sababu naona pia uh, Biden alilitaja hili, naona Umoja wa Mataifa katika taarifa iliyotolewa hapo jana uh, bado unagusia hili. Hali ya haki za binadamu ikoje? Narudia kwa mara nyingine hali ya haki ya kibinadamu, ukiukaji wa haki za kibinadamu pande zote mbili katika vita, limetengeleza limetekeleza ukiukaji wa haki za kibinadamu. Lakini hiyo hilo litachukua mda mrefu kwa kuwa, kubaini ni nani aliyetekeleza vitendo maalum itakuwa ni vigumu, lakini ukizingatia, uh, umoja umataifa, wa mataifa imesema kwamba kunyimwa watu kwa chakula au kutumiwa njaa kama sehemu ya vita pia ni ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu. Kwa hiyo serikali na pande zote mbili zinahitajika kuhakikisha kwamba wamewajibishwa na na, na na mashirika ya kimataifa ikiwemo pamoja na umoja wa mataifa, lakini hilo litahitaji uchunguzi ya, ya, ya pamoja, ili kubaini ni nani au ni kundi lipi limetekeleza ukiukaji huo. Abdullahi, si siri kwamba Ethiopia ilikuwa inaishutumu Marekani. Abiy Ahmed mwenyewe E, kashutumu Marekani kwamba ilikuwa inaingilia masuala yake ya ndani hapo awali pamoja na nchi zingine za magharibi. Je, msimamo wake sasa umebadilika kiasi kwamba sasa anakubali kuzungumza na Joe Biden, rais wa Marekani? Ni lazima kwamba tukumbuke, uh, hii ni hatua kubwa ya ulegezaji wa msimamo mkali ambao serikali na washirika wao wamechukua kuhusiana na Marekani. Kwa hiyo hii ni hatua hii nithibitisha ni, ni kwamba wamebadilisha hatua au msimamo wao. Shukran sana Abdulahi Boru kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo. Asante na kila laheri, msikilizaji. Abdulahi Boru, mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa, ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Amezungumza nasi kwa njia ya simu akiwa hapa hapa mjini Washington kuhusu hali ilivyo baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuzungumza kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Na kama tulivyotaja hapo awali, kuna ripoti kwamba hata baada ya mazungumzo hayo e, hii leo mapema leo, taarifa zimeeleza kwamba kuna shambulizi lingine ambalo limetokea katika eneo hilo la Tigray. Basi hapo, kama nilivyosema, tunakamilisha sehemu ya kwanza, lakini usiondoke, kwani tutaingia na sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Muridhi, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapakua pakua kuchimbua, msikilizaji, na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kumbuka kwamba matangazo hayo yanakufikia eh, kutoka hapa Washington kupitia redio zetu shirika, maeneo tofauti tofauti, ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na ni kipindi ambacho hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, na ni matangazo ambayo unaweza kuyapata kwenye tovuti hiyo, ukiangalia ni siku ipi ambayo ungependa kusikiliza. E, tunakuwa tumeyaweka pale kama podcast. Yote haya ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi tukiingia kwenye sehemu hii ya pili, ni kwamba mwandishi mashuhuri wa vitabu nchini Uganda na ambaye pia anatajwa kama mkosoaji wa kiongozi ambaye ametawala kwa muda mrefu katika nchi hiyo, Yoweri Museveni, leo amefunguliwa mashtaka, makosa yakiwa ni kwamba uh, ni kama makosa ya mawasiliano amesema offensive communication kwa Kiingereza, kwa mujibu wa taarifa au nyaraka ambazo zimeonekana na shirika la habari la Reuters kutoka mahakamani. Kifupi ni kwamba mwezi Disemba anasemekana kwamba huyu mshtakiwa jina lake Kakweza Rukirabashaija aliandika mambo ambayo hayakufurahisha familia ya Raisi Yoweri Museveni, mambo ya kumkashifu, kumutia doa, kumwelekezea doa huyu mtoto wake Raisi Museveni, na kwamba mara kwa mara ametumia ukurasa wake wa Twitter na majukwaa mengine ya kimitandao E, kuvuruga amani kwa rais e, Mheshimiwa Rais wa Uganda Jenerali Yoweri Kaguta Museveni. Hayo ndiyo ameandikwa kwenye nyaraka hizo kwa madhumuni e, e, e, bila kutu, bila kutumia njia halali za mawasiliano. Alirudishwa Rumande baada ya a, kushtakiwa na anatarajiwa kwamba atafikishwa mahakamani tena tarehe 21 mwezi huu e, huyo Rukirabashaija ambaye kama nilivyosema pia ni mwandishi wa riwaya meandika vitabu kadhaa, lakini sifa yake kubwa ni riwaya ambayo ni kama ya kejeli, inajulikana kwa Kiingereza kama The Greedy Barbarian ambayo mwaka jana aliweza kupata tuzo ya PEN Pinter ya kimataifa eh, kwa usaj, u, ujasiri wake katika uandishi. Riwaya hiyo inazungumza kuhusu dhamira uh, au jinsi ambavyo ufisadi na uchoyo zimekuwa ni kitu cha kawaida nchini Uganda na pia inagusia kiasi e, maisha ya kisiasa ya Rais Museveni e, ingawa labda haimtaji kwa jina, lakini e, wachambuzi wanasema ni wazi kwamba inamzungumzia kiongozi huyo wa muda mrefu. Awali alikamatwa na kuojiwa na na polisi, e, na polisi jeshi pia kuhusu iwapo riwaya hiyo ilimhusu Rais Museveni. Sasa inaelezwa kwamba kuzuiliwa kwake kumezua madai ya kuteswa, ambapo familia yake imesema kwamba e, ameteswa sana akiwa kule kizuizini na kukosolewa sana na wanaharakati wana wa ndani na wanadiplomasia wa kimataifa pamoja pia na watetezi wa haki akiwemo mjumbe mmoja wa cheo cha juu katika kamati ya seneti hapa ma Marekani kuhusu mahusiano ya kigeni ya Marekani Jim Rish na vilevile vile Imon Gilmore ambaye pia ni mwakilishi huyo ni mwakilishi maalum wa umoja wa Ulaya wa haki za binadamu. Kabla sijamleta mchambuzi wetu kuangalia haya kwa kina, ni kwamba msikilizaji, siku chache tu kabla ya kuzuiliwa Rukira Bashaija alichapisha maoni kadhaa ya kumkosoa Museveni na Muhozi. Muhozi ni mwanaye Raisi Museveni ambaye eh, ndiye eh, anaongoza kitengo fulani cha jeshi e, katika nchi hiyo na a, alisema kwamba, nikinukuu, hapa ile tweet aliyoituma kwamba huyo mwozi ni mnene na kushambulia sifa zake e, katika jeshi na pia kukashifu mipango ambayo inadaiwa kwamba Uh, uh, na kuzungumza na, na, na, na, na, kwamba uh, hawezi eh, kuongoza nchi kwa sababu kuna madai kwamba eh, kuna mipango inayodaiwa ya kutaka kumrithi yeye kutaka kumrithi babake katika uongozi wa nchi hiyo. E, basi hayo e, tumeyazungumza siku nyingi hata hapa kwenye kwa undani. Kwa hiyo e, kauli alizoziambika zote tumekuwa tukizizungumza, lakini sasa tumlete kapteni mstaafu Francis Babu. Babu, kwanza kabisa baada ya hayo ambayo nimeeleza hapo wewe uliposikia kwamba amefunguliwa mashtaka huyu takuweza Rukirabashaija, nini kilichokujia kwenye mawazo yako? So, kuna vitu vingi vinatembea Uganda. Kwanza watu wenye wanagombania wana, wana gombani, wana ukubwa wa nchi wengi wametumia uh, siasa za za, za social media. Yani social media sasa ndio ndio, watu wanatumia kuonyesha vitu gani wao wanafikiria. Sasa kuna watu watu wa watu wa namna nyingi, kuna majournalist wale majournalist, unajua wana code of conduct, wanajua watafika wapi, watasimamia wapi, alafu kuna watu wanaandika vitabu kama watu wa university, kama watu wengine waandishiji wa vitabu, kama sasa huyo bwana ni mwandishi, na wao hawajui wanafika mpaka wapi, hawajui limiti zao yani waandike mpaka wapi? Sasa watu wengi wameanza siasa za propaganda. Siasa za propaganda wanatumia kama, unajua, kuna kitu inaitwa naked journalism, yani mtu anatoa nguo anaonyesha mwili wake, alafu anavutia watu, yani apate popularity. Waafrika ni watu, kuna vitu fulani hawawezi kukubali, yani ukiwa unaingilia mtu uh, kwa, kwa, kwa, kwa binafsi yake sasa hiyo ndiyo, mimi naona ndio tabu hapa ndio sasa. Kitu ya mwisho ile ilikuwa ameshikwa akapigwa akafanya nini ile, mimi sina nini sina sina proof nin nilitaka tu, ni nilitaka tuzungumzie okay, hayo kwa sababu hayo unayoyasema yatakuja kuthibitishwa maanake yuko mahakamani eh, zile sasa tunaziita yeah, tu ni shutuma mpaka tujue ukweli, na mahakama labda itakuja ku, eh, kuweka wazi, lakini swala hilo kwamba wakati akiwa kule kwenye Eh, kizuizi cha polisi au ni cha jeshi eh, kafanywa dhuluma kaumizwa. Je, hilo nalo unalionaje? kiki kama itakotokea kwamba It... ni kweli kuna no, ikiwa ilifanywa, uh-huh. ilifanywa sio vizuri, lakini I'm sorry to say kwamba watu, watu wetu mara nyingi wanadanganya wanataka wapate, yani wapate uh, media uh, waipe picture kwamba wao ndio wameumizwa sasa. Hiyo lazima waonyeshe kwamba ni kweli au sio kweli, na na umesema vizuri, mahakama yenyewe itatuambia kwamba hivyo vitu vilifanywa au havikufanywa. Mara nyingi najulikana kwamba wewe umekuwa katika chama cha NRM na umekuwa uongozini kwa muda mrefu hapo Uganda. Sasa kuna mtu atasema kwamba labda utazungumza uh, ukiegemea upande wa serikali. Je, yale ambayo anasemwa na wa, wa nini? Anasemwa na hawao watetezi wa haki za binadamu na vi, vyombo vya kimataifa uh, mashirika ya kimataifa na hata nchi e, za nje e, kushutumu yale ambayo uh, ina, inaelezwa kama tunavyosema ni kuelezwa tu kwamba huyu E, bwana amepitia tangu awekwe kizuizini, tangu akamatwe. Je, hilo utalisemaje? We, wewe ukizungumza kama Captain Francis Babu bila kuegemea. Kitu cha kwanza, mimi hata na mkifanya makosa nawasemea, yani siwezi kusema kwamba wakifanya makosa tupindue. Ya, ya, ya, yale makosa ni mimi sifanyi. Kitu cha pili, watu wenye, we, watu wenye wana wa, wa, wa, wa, wa, wenye, wenye kwenye human rights zile umesema mara nyingi, nao nani anawalipa kufanya kazi zao? Mara nyingi wakiwa waki wanasema wanasemea Ulaya, wanasemea Amerika, utasikia kwamba walikwenda kumwona senator wa Amerika, walikwenda kumuona MP wa, wa, wa Ulaya. Sasa wakiwaona inatusaidia kitu gani? Tunataka tupate haki hapa. Ni gani? wakiwa wanasema kwamba kuna vitu vibaya vilifanywa, sikatai, lakini watoe proof ile inaonyesha kwamba hiyo jamaa hivyo vitu vyote walisema ilifanywa. Kuna madaktari, kuna watu wa nini, wa wa nini wa, wa human rights wenyewe, kwa sababu kuna Uganda Human Rights Commission watuambia kama hivyo vitu vilifanywa ni kweli, lakini siwezi kusikiliza no. Watu wenye wanapinzana wana pin, wana na serikali kuwa tumegundua tume kwamba wanatumia propaganda mara nyingi, kutoka hizi siasa za, za muda huu zimeanza. Yani wao wanatumia propaganda wana, wanatumia naked politics, mm, wanatumia gutter politics, ya, yani lazima watoe uhaki. Siwezi kukataa kama uhaki umetoka, hivyo vitu kama vimefanywa sio vizuri, lakini kwa muda mrefu uh, wa serikali ikikanusha kwamba haikuwa imemushikilia sasa, hili nalo utalisemaje? Kama labda ni raia wa kawaida, hiyo ni haki? Huyo ndio atuambie, hiyo ni kweli au sio kweli, kwa sababu akisema alichukuliwa polisi, itakuwa na na, na proof kwamba yuko polisi fulani. Nikushukuru sana Captain Francis Babu kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika leo. Asante sana bwana, wape salamu. Msikilizaji, Captain Francis Babu ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama ilivyo ada ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Muridhi na kutakia usiku mwema, tuonane hapo kesho, Mungu akijalia.