ka mid ah oo nidaamka anshaxa ku xadgudbay waa la hii well... <mulia> <mulia> Hey, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Alhamisi, Januari 13 mwaka 2022. Matangazo haya nasikia pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikia kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, wanasheria wa Kenya waipongeza mahakama kuu ya nchi hiyo kwa kusitisha utekelezwaji wa sheria mpya inayowalazimisha kufichua mikataba ya fedha waliosaini na wateja wao. Mteja huwa aki, mwenyewe akienda kwa benki huwa anatoa anasema mahali ametoa fedha kwa, kwa hivyo sisi mawakili hatuwezi kuwa ni maspise kati ya mteja wetu na serikali. Na katika taarifa nyingine, raia mia moja wa Rwanda waliokimbilia huko DRC Kivu kusini kwa kukwepa kupewa chanjo dhidi ya Covid-19 warejeshwa nchini mwao ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha Sandey Shomari akusomee habari za dunia. Umoja wa Ulaya utaiwekea vikwazo Mali kulingana na hatua ambazo tayari zimechukuliwa na kundi la ECOWAS la mataifa ya Afrika ya Magharibi. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alisema hii leo Alhamisi. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS, siku ya Jumapili ilikubali safu ya vikwazo dhidi ya Mali siku ya Jumapili, ikiwa ni pamoja na kusimamishwa kwa shughuli za kifedha, kutokana na kushindwa kwa mamlaka ya muda kuandaa uchaguzi wa kidemokrasia mwezi ujao, kama ilivyokubaliwa kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2020. Hali ya hatari katika nchi hii kwa mbaya ni dhahiri. Borel aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano wa mawaziri wa ulinzi umoja Ulaya, wa umoja wa Ulaya katika mji magharibi wa Ufaransa wa Brest. Borel alisema hatua ya umoja wa Ulaya pia ilikuwa jibu la kuwasili kwa wakandarasi wa kijeshi ya kibinafsi kutoka kundi la Wagner la Russia ambalo wanachama wake wengi ni wafanyakazi wa zamani. Daktari wa magonjwa mapafu Afrika ya Kusini alisema hilo Alhamisi kwamba bado alikuwa akiona ugonjwa mbaya wa COVID-19 kwa watu ambao hawajachanjwa au wana magonjwa wakati wa wimbi la maambukizi ya Omicron yakiongezeka. Bado tunaona maambukizi makubwa sana na kulaza kwa wagonjwa ambao hawajachanjwa na pia kwa wagonjwa ambao wana magonjwa, na hii inajumuisha idadi ya wazee, daktari huyo wa magonjwa mapafu Anita Graham aliwambia mkutano wa wanahabari ulioandaliwa na ofisi ya Shirika la Afya Ulimwenguni barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Ulimwenguni WHO amesema kwamba zaidi ya visa milioni 15 vya maambukizi ya virusi vya korona vilivyoripotiwa wiki iliyopita yalisababishwa na kirusi kipya cha Omicron na kwamba idadi hiyo ni ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa ndani ya kipindi cha wiki moja. Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema, hata hivyo, idadi ya vifo bado iko pale pale tangu mwezi Oktoba mwaka jana, ikiwa ni ya wastani wa vifo 1048. Ameongeza kuwa ingawa kirusi cha Omicron hakisababishi maambukizi makali kuliko Delta, lakini bado kinasalia kuwa hatari na hasa kwa wale ambao hawajapata chanjo. Tedros pia ameonya kwamba bado kuna njia ndefu kabla ya kufikia lengo la chanjo la asilimia 70 ya watu katika nchi zote ifikapo katikati ya mwaka huu 2022. Na kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika kinatafuta ushirikiano na kampuni ya kutengeneza dawa ya Pfizer ili kuhakikisha kwamba dawa za vidonge vya kumeza dhidi ya virusi vya korona zinapatikana Afrika. Mary Mgawe anaisoma taarifa kamili. Chini ya asilimia 15 ya watu wa Afrika wamepata chanjo dhidi ya virusi vya korona, kulingana na shirika la afya duniani WHO. Maambukizi ya virusi vya korona yalifikia viwango vya juu zaidi wiki iliyopita. Watu milioni 15 wamegunduliwa kuambukizwa virusi vya korona katika muda wa siku saba kufikia Januari tarehe tisa. Hesabu hiyo inamaanisha kwamba maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka kwa asilimia 55 katika kipindi cha wiki moja. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba ongezeko kubwa la maambukizi hayo yanatokana na Omicron. Matamshi ya mkuu wa shirika la afya duniani amejiri wakati waziri wa mambo ya nje ya Uholanzi, Wopke Hoekstra akitangaza kwamba ameambukizwa virusi vya korona, huku waalimu nchini Ufaransa wameanzisha mgomo kulalamikia mikakati ya serikali ya kuzuia maambukizi ya virusi hivyo shuleni. Niendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la wawakilishi hapa Marekani linatarajiwa kujadili kupiga kura juu ya muswada wa uchaguzi na haki ya kupiga kura. Kura za Jumatano usiku ziliweka mwongozo wa masharti ya upigaji kura unaofuata. Kufuatia maneno makali kutoka pande zote mbili, wademokrat wameapa kupambana na sheria mpya zilizowekwa na majimbo ambazo zilichochewa na rais aliyepita Donald Trump kwa madai ya uongo wa wizi katika uchaguzi, ambapo alifanya iwe ngumu kupiga kura. Juhudi za wademokrat zilikwama katika baraza la Senate lililogawika kidogo ambako wanakosa wingi wa kura sitini zinazohitajika ili kuwashinda wa Republican katika maamuzi. E, zaidi ya maafisa wa jeshi elfu mbili wa muungano unaongozwa na Russia wameanza kuondoka nchini Kazakhstan baada ya kupelekwa huko ili kutuliza maandamano yaliozuwa vurugu na ghasia. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Russia, wanajeshi wa ushirika wa mkataba wa usalama wa pamoja CSTO wameanza kuandaa vifaa na kupakia kwenye ndege za kijeshi ya jeshi la anga la Rusia na kurejea kambini. Wasiwasi ulikuwa umeongezeka kuwa Rusia ingetumia operesheni hiyo ili kuimarisha ushawishi wake nchini Kazakistan. Uamuzi wa kupelekwa wanajeshi hao ulichochewa na maandamano yaliyoanza kwa amani kupinga kupanda kwa bei za mafuta katika taifa hilo la Asia ya kati na kugeuka kuwa machafuko ambayo hayajawahi kushuhudiwa nchini humo. Inaripotiwa kuwa zaidi ya watu wapatao 165 wameuawa kwenye machafuko hayo. Rais wa Kazakhstan Kasim Jomart Tokayev aliaita kuwa jaribio la mapinduzi lililoongozwa na magaidi wa ndani na nje ya nchi. Agizo jipya la serikali mjini Hong Kong kwamba migahawa na vituo vingine vitumie app au programu ya kompyuta inayolenga kurekodi maeneo ya watu na kuwaambia ikiwa umekuwa karibu na mgonjwa COVID-19, wa COVID-19 limezua upinzani kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu na demokrasia katika mji huo. Hiyo itwayo Leave Home Safe inamtahadharisha mtu kuhusu kuwepo kwa watu wengine ambao wameambukizwa virusi vya corona, kutahadharisha watumiaji na kutoa ushauri wa afya. Serikali iliamuru matumizi ya programu hiyo kutoka tarehe 9 ya mwezi Desemba mwaka jana katika majengo ikiwa ni pamoja na majengo ya serikali, migahawa, vituo vya umma na kumbi za muziki. Baadhi ya wakazi wa Hong Kong wanapinga matumizi yake, wakisema kwamba wanaamini inaweza kuwa chombo kinachotumiwa na mamlaka kufuatilia masuala ya faragha ya raia, kitendo ambacho wanasema ni kinyume cha sheria. Marekani inapendekeza vikwazo zaidi vya kimataifa dhidi ya Korea Kaskazini kama sehemu ya juhudi kubwa kuweka shinikizo dhidi ya Pyongyang kufuatia majaribio yake ya makombora ya hivi karibuni. Marekani jana Jumatano iliimarisha vikwazo vyake dhidi ya Korea Kaskazini, ikiwataja Korea kask wa Korea Kaskazini watano ambao inadai wana jukumu la kupata bidhaa kwa ajili ya mipango ya programu ya silaha ya Pyongyang. Kwa mujibu wa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, amesema zaidi ya masharti hayo ya Marekani inataka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuiwekea vikwazo vigumu. Hali mbaya kutokana na mafuriko na maporomoko ya matope inaendelea nchini Brazil kwenye eneo la Minas Gerais, baada ya jimbo hilo kukumbwa na mvua kubwa mwanzoni mwa mwaka huu. Picha za angani zimeonyesha kiwango cha mafuriko na uharibifu katika miji kama vile Governador Valadares na Ponte Nova maporomoko ya matope yameua watu wapatao 24 katika siku za karibuni, wakati mamlaka ya ulinzi wa raia ya serikali inasema ni spaa 145 zipo katika hali ya hatari kutokana na mafuriko. Takriban watu wapatao 17 wamelazimika kuhama makwao sehemu za Minas Gerais zimeshuhudia zaidi ya sentimeta 40 za mvua katika siku kumi za kwanza kwenye mwaka huu wa 2022. Hiyo ni kulingana na taasisi ya hali ya hewa ya Brazil. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka huko Kenya. Wanasheria nchini Kenya wameipongeza hatua ya mahakama kuu nchini humo kusitisha kwa muda utekelezwaji wa sheria mpya inayowalazimu kufichua mikataba ya fedha inayotiliwa shaka inayohusisha wateja wao. Katika sheria hiyo iliyotiwa saini na rais Uhuru Kenyatta, wanasheria wanatakiwa kuunga mkono juhudi za serikali kwa kupambana na utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi kwa kuweka rekodi zote za miamala ya kifedha yenye thamani ya shilingi milioni moja na zaidi kutoka kwa wateja wao na kuripoti kwenye kituo cha kuziwiliwa fedha. Hata hivyo, wanasheria wanaeleza kuwa vituo vyao si taasisi za serikali na kufanya hivyo ni kuhujumu kanuni ya kisheria ya usiri wa wakili na mteja wake, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Jaji James okay. Makau wa Mahakama Kuu jijini Nairobi, wakati akisitisha kwa muda wa utekelezwaji wa sheria hiyo mpya inayowalazimu wanasheria nchini Kenya kufichua mikataba ya fedha inayotiliwa shaka inayohusisha wateja wao na kuwa sehemu ya juhudi za serikali kupambana na utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi kwa kuweka rekodi zote za miamala ya kifedha yenye thamani ya shilingi milioni moja na zaidi na kuwasilisha kwenye kituo cha serikali cha kuripoti fedha. Ameeleza kuwa iwapo sheria hiyo iliyoanza kutekelezwa Januari tarehe tatu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itaruhusiwa kutekelezwa ilivyo, basi wanasheria nchini Kenya wanaweza kuathirika zaidi. Wakati marekebisho hayo yakijadiliwa katika bunge la kitaifa, wabunge walio katika taaluma ya sheria waliibua upinzani, wengine wakisisitiza kuwa sheria hiyo ni hatari. yeah, I'm sorry, but... Some of you will be crying because of this. Sehemu ya vipengee vya sheria hiyo vilivyositishwa katika utekelezwaji ni kifungu cha pili cha na kifungu cha 14b cha sheria ya marekebisho ya makosa ya jinai na kupambana na utakatishaji fedha ya mwaka 2021 vinavyowahusisha wanasheria na watumishi wao kufichua mikataba ya kifedha inayotiliwa shaka inayohusisha wateja wao wanasheria nchini Kenya. Vilevile vile wanaeleza kuwa sheria hiyo ya kupambana na utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi ina wakabako na hitaji la serikali kuwataka kuweka rekodi zote za miamala ya kifedha yenye thamani ya shilingi milioni moja na zaidi kutoka kwa wateja wao na kuwasilisha kwenye kituo cha kuripoti fedha cha Kenya ni kuwapa majukumu ya polisi, anavyoeleza wakili Mbati, wa mwanzo Mbati aliyewasilisha kesi hiyo mahakamani. Kwa benki huwa na, anatoa anasema mahali ametoa fedha kwa, kwa hivyo sisi mawakili hatuwezi kuwa ni maspies kati ya mteja wetu na serikali. Bwana Mwanza anahisi kuwa serikali inajaribu kuwanasa waliomo na wasiokuwamo katika mtego wake wa kupambana na visa vya ufadhili wa ugaidi na utakatishaji fedha, hasa wakati wa uchaguzi mkuu wanasheria nchini Kenya wanasistiza kuwa kuwataka kufichua rekodi hizo za miamala ya kifedha kati yao na wateja wanaopokea huduma zao kwa serikali ni kuhujumu kanuni ya kisheria ya usiri wa mwanasheria na mteja wake. Hawezi pata mteja hata mmoja kama mteja anajua kuwa anakuja kueleza mambo yake, alafu ikifika jioni wewe unapeleka ripoti yake kwa Financial Reporting Center na Police Station, basi akuna, akuna difference between sisi mawakili na mapolisi. Hata hivyo Rais Kenyatta Alhamisi akikutana na wabunge katika ikulu ya Nairobi. Amewashukuru kwa kupitisha marekebisho hayo kwani yatasaidia serikali yake kuboresha mifumo ya benki. Bill, example, kupitishwa kwa mswada wa kuzuia utakatishaji wa fedha kwa mfano kutahakikisha kwamba tunaweza kuendelea kuwa sehemu ya mfumo wa fedha wa kimataifa na kuwa na mfumo wa benki unaoheshimika ambao unaweza kusaidia kuboresha na kukuza uchumi wetu. Sheria hiyo pia inaeleza kwamba kituo hicho cha serikali cha kuripoti fedha kitakuwa na mamlaka ya kufungia mali, miamala na shughuli nyingine zinazotiliwa shaka kwa siku tano mfululizo bila amri ya mahakama. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unasikiliza ni VOA Swahili mjini Bukavu, matangazo haya yanasikika kupitia Radio Vision Shalah. Na mjini Kigali tunasikika kupitia 104.3 FM. Raia wa Rwanda 100 waliokuwa wanaishi kinyume cha sheria nchini DRC, baada ya kukimbilia kwenye kisiwa cha Ijwi kwa kukwepa kupewa chanjo dhidi ya COVID-19, wamerejeshwa nchini mwao leo Alhamisi. Taarifa kamili na Mitima de la Chance kutoka Bukavu. Kulingana na kiongozi wa jadi katika eneo la ufalme wa Ntambuka ndani ya kisiwa cha Iju ya kusini, Mwami Roje Ntambuka Balekage, jumla ya raia wa Rwanda 101 wamerejeshwa makwao Alhamisi wakati wa asubuhi, akibainisha kuwa serikali ya mkoa wa Kivu Kusini ilikodisha meli ambayo iliwarejesha. Rojen Tambuka amesema si etre... ukitaka kuwa raia mwema ni lazima ukubali chanjo, maana ugonjwa unaua watu. Kwa kuogopa kuwaambukiza raia wetu, ilibidi warejeshwe nchini mwao. Rojen Tambuka anaeleza kwamba raia hao wa kigeni walisafirishwa kupitia bandari ya Kashofu nchini Kongo na wamevushwa hadi katika bandari ya Nyamasheke nchini Rwanda. Amesema kuwa kurejeshwa kwa watu hao kulifanyika kwa ushirikiano kati ya viongozi wa mkoa wa Rubavu nchini Rwanda na Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwamba huduma za uhamiaji za nchi hizo mbili zimejihusisha katika kuwarejesha nyumbani kwa amani na heshima ya haki za kimataifa za kibinadamu. Wakimbizi waliokuja makundi makundi walijihifadhi katika kisiwa hicho cha Ijwi ndani ya ziwa Kivu tangu zaidi ya wiki moja, wengi wakiwa wa imani ya Waadventista, wakisema kwamba wamekimbia chanjo ya kulazimishwa dhidi ya virusi vya korona nchini mwao Rwanda. Marigoret Nzaisenga ni miongoni mwao. Wanaturejesha nchini Rwanda ijapokuwa ni nchi ambayo tumekimbia kutokana na hofu ya chanjo ile. Walikuwa wanatutafuta popote ili tudungwe chanjo ya korona kwa nguvu, ijapokuwa kwenye hati ya chanjo imeandikwa vyema kuwa chanjo hiyo ni ya hiari. Sasa mamlaka zetu za mitaa zimetutafuta kila mahali kwa nguvu, ndiyo maana tumetoroka. Tumependelea kukaa Kongo kuliko kwenda Rwanda. Tungeomba UNHCR, WHO na mashirika mengine ya kimataifa kulinda usalama wetu kuna kanuni za wakimbizi na basi ziheshimiwe. <coughs> Ester Muratwa ni kiongozi wa shirika la raia wa wilaya ya Ijwi anarizika na kurejeshwa kwa raia hao nchini mwao Rwanda juzi yake. <coughs> walikuwa mia moja makumi tatu na mbili. Tunafurahi sana, maanake nezikuwa fete juu tulikuwa na boga, tulikuwa na nasema, basi sii tukimbilie wapisi, ni kwa sababu tulihofu wo ewetu kuingia, kwa sababu tena katika ka mwaka wa, wa, elfu moja mia kenda makumi kenda na nne, ile ile wakati ilikuwa tena madonki ilikuwa ni maafa, wametuletea sababu, walikuwa na waliiba vitu, walifanya maafa mengi sana. huo huo maafisa wa afya nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanazidi pia kuhamasisha wakazi kuhusu umuhimu wa chanjo dhidi ya janga la korona. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari Shirika la afya duniani WHO linasema licha ya kutuma maombi mara kadhaa kwa serikali ya Ethiopia ya kutaka kuruhusiwa kuingia eneo la Tigrey ili kutoa dawa na vifaa vingine muhimu, halijapewa fursa hiyo. Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda akiwa New York hapa Marekani, na kwanza kamuuliza je, serikali ya Ethiopia ina nia ya dhati kusaidia watu wake wanaotaabika katika masuala ya kibinadamu? Kina. Serikali kuu Ethiopia pengine kuogopa ya kwamba pengine WHO ikienda kule ikipatia eh, Watigray msaada pengine wanamgambo wa TPLF ambao pengine tena watarudi kujaribu eh, kuanza vita tena upya. Iwapo serikali ya Ethiopia haitaki kuingiliwa na mataifa ya kigeni katika mzozo huu unaoendelea, hususan kutoa msaada wa kibinadamu, unadhani ni namna gani serikali hii inaweza kuwasaidia watu wake katika masuala haya ya msaada wa kibinadamu, hususan maradhi na kadhalika? Wasia hawa wadau sio tu hata wa, wa, uh, WHO lakini tu mashirika mengi ambayo yanasaidia kwenye haya masuala ya kibinadamu, manake ni hali ngumu, na nasema ni hali ngumu Tigray, manake ni vigumu kweli kubainisha nani ni raia wa kawaida na nani ni mwanamgambo. Uh, pia kuna swala ambapo, swala la kibinadamu, ambapo utasema binadamu yeyote popote eneo la Tigray au kokote duniani akiwa anahitaji msaada ni lazima aisaidiwe, hata ikawa ingawa pengine uh, anapinga serikali ya Ethiopia au uh, anamuunga serikali ya Ethiopia kwa hivyo haya ni maneno eh, magumu ambayo nafikiria lazima yaangaziwe ku undani na wadao eh, mashirika ya, ya kibinadamu, WHO na serikali kuu ya Addis ifanyiwe. ni Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Leo katika matukio ya Afrika, tunazungumzia kuhusu jukwaa la vijana la kimataifa ambalo limefanyika huko nchini Misri. Misri imeadhimu tena shughuli hizo za jukwaa la vijana la like kimataifa mwaka huu ikiwa ni mara ya nne tangu kuanzishwa kwake mwaka elfu mbili kumi na saba. Ni tukio la kila mwaka ambapo vijana wa pande zote karibu kote duniani hukutana ili kubadilishana maarifa pamoja na kujadili ajenda zinazohusu mustakbali wao wakiwa pamoja na viongozi na wataalam wa nyanja mbalimbali. Mwandishi wetu wa Cairo Shafii Mbinda ametuandalia makala ifuatayo. Balozi wa Marekani mjini Cairo, Jonathan Cohen, akimshukuru Rais Elsisi wa Misri kwa kumwalika kwenye jukwaa la vijana la kimataifa, anasema alipata kuhudhuria pia ngo ya mwisho ya shughuli hizi mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na, na ameajabishwa sana na hamasa ya vijana, hasa ukutano tena kwenye jukwaa lao la kimataifa mwaka huu. Jukwaa la vijana la kimataifa kadhalika limehudhuriwa na kushirikisha marais mbalimbali mbali kutoka ndani na nje ya Afrika na viongozi wengine wa kiserikali waliohutubia kama vile waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa, na hata kutoka katika taasisi kubwa duniani akiwemo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutereshi, ambaye pia alihutubia. Ni vijana laki tano kutoka katika mataifa 196 ambao walisajiliwa kuhudhuria jukwaa lao la kimataifa mjini Sharbu Shekhe, chini ya kanuni na taratibu za kiafya ili kudhibiti maambukizi ya kirusi cha korona. Kama vile miongoni mwa masharti tangu hapo awali ya ushiriki, lazima mtu awe ameshapata chanjo dhidi ya ugonjwa huo ili aweze kuungana na wengine kujadili kadhia nyingi za kimaendeleo kwa ajili ya mustakabali wao. Kijana Ahmed Yahya kiongozi wa tume inayoratibu masuala ya vijana wa vyama vya kisiasa nchini Misri, anasema hii ni fursa nzuri kwao, wakishiriki kama wazungumzaji na wahudhuriaji katika warsha kadhaa za kikazi, ambapo kwenye warsha hizo vijana wanapata kujadili na kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali, zikiwemo ajenda muhimu kama vile athari za janga la COVID-19, hali ya hewa na mabadiliko ya tabia nchi, teknolojia na usalama. A, uh, great... na jivansa kutokea Georgia anasema alikuwa na hamu sana ya kushiriki kwenye jukwaa na anatilia umuhimu mno maudhui nyingi tofauti. Aidha, anasema kuwa mustakabali ni wao na wana mengi waliokuja nayo. Mziki huo wa bendi ya vijana inayotumbuiza kutokea Afrika ya Kusini ni moja ya kazi za sanaa katika ufunguzi wa shughuli za jukwaa, kama namna waimbaji wengine walivyowakilisha pia nchi zao katika kuhamasisha, akiwemo Ben Paul wa Tanzania. Mhandisi Muharm Ali, kijana wa kitanzania anayejishughulisha na masuala ya teknolojia habari, safari hii hakupata nafasi ya kushiriki kwenye jukwaa, lakini hajaacha kuwahimiza wenzake waliopata nafasi kuitumia vizuri fursa hiyo. Mi nawambia vijana wawe ni mabalozi, tuwakilishe vilivyo ambao tujapata nafasi kufika huko. Sio tena wanaenda tu, wengine wakifika huko wanapiga picha, wanafanya hivi, nikutana viongozi fulani viongozi fulani, sio lengo. Kisha ujumbe ni nafasi nyingine ya kuzungumza na watu wakubwa, hata rais mwenyewe yuko pale. Ko vijana wachukue nafasi hiyo kwa mikono miwili na waongee pasina kusita, yani amna haja umekuja na mada yako, dukuduku lako. Usione kwa vile kuna watu wakubwa ukasita kuongea. Kisha kitu ambacho wanaona ni changamoto kwa vijana wanahitaji kukitengua, na hususan katika upande wa teknoloji, pia huko kutilia mkazo zaidi, hususan kwa mataifa yetu ya Afrika. Bado kwenye teknoloji tupo tunategemea, kiukweli kwao, tubadilike. nam shughuli za jukwaa la vijana la kimataifa zimepangwa kumalizika rasmi hivi leo tangu zilipoanza tarehe kumi, vijana wengi wakiwa na matumaini makubwa ya kusonga mbele kimaendeleo kupitia taaluma walizonazo katika nchi zao, baada ya kujenga uwezo wa kukubalika zaidi kimataifa. Kutoka mjini Cairo, shafi mbinda, sauti ya Amerika. kabla ya kukamilisha matangazo haya pata muktasari wa habari za dunia na Sandei Shomari. Umoja wa Ulaya utaiwekea vikwazo Mali kulingana hatu na hatua ambazo tayari zimechukuliwa na kundi la ECOWAS la mataifa ya Afrika ya Magharibi. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alisema hii leo Alhamisi. Daktari wa magonjwa mapafu Afrika ya Kusini alisema hii leo Alhamisi kwamba bado alikuwa akiona ugonjwa mbaya wa covid-19 kwa watu ambao hawajachanjwa au wana magonjwa wakati wa wimbi la maambukizi ya omicron yakiongezeka. bado tunaona maambukizi makubwa sana na kulaza kwa wagonjwa ambao hawajachanjwa na pia kwa wagonjwa ambao wana magonjwa, na hii inajumuisha idadi ya wazee. Daktari huyo wa magonjwa mapafu Anita Graham aliwambia mkutano wa wanahabari ulioandaliwa na ofisi ya shirika la afya ulimwenguni barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya alimwenguni la WHO amesema kwamba zaidi ya visa milioni 15 vya maambukizi ya virusi vya corona vilivyoripotiwa wiki iliyopita yalisababishwa na kirusi kipya cha Omicron na kwamba idadi hiyo ni ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa ndani ya kipindi cha wiki moja. Baraza la wawakilishi hapa Marekani linatarajiwa kujadili kupiga kura juu ya mswada wa uchaguzi na haki ya kupiga kura. Kura za Jumatano usiku ziliweka mwongozo wa masharti ya upigaji kura unaofuata kufuatia maneno makali kutoka pande zote mbili. Wademokrat wameapa kupambana na sheria mpya zilizowekwa na majimbo ambazo zilichochewa na rais aliyepita Donald Trump kwa madai ya uongo wa wizi katika uchaguzi ambapo alifanya iwe ngumu kupiga kura. Zaidi ya maafisa wa jeshi elfu mbili wa muungano unaongozwa na Russia wameanza kuondoka nchini Kazakistan baada ya kupelekwa huko ili kutuliza maandamano yaliozua vurugu na ghasia. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Russia, wanajeshi wa ushirika wa mkataba wa usalama wa pamoja CSTO wameanza kuandaa vifaa na kupakia kwenye ndege za kijeshi ya jeshi la anga la Russia na kurejea kambini. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali, ikiwemo VOA Mitaani. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema.