Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni me Patrick Nduimana. Baraza la Umoja Mataifa la Haki za Binadamu Ijumaa limeelezea wasiwasi wake juu ya ripoti za kushtusha kuhusu mashambulizi ya anga yaliyofanyika eneo la Tigrey kaskazini mwa Ethiopia, likisema kwamba raia 108 waliuawa tangu kuanza kwa mashambulizi hayo ya anga mwezi huu wa Januari. Msemaji wa baraza hilo Liz Throssell ameyaelezea mashambulizi kadhaa ikiwemo shambulizi dhidi ya basi la abiria kwenye uwanja wa ndege na kwenye kambi ya wasiokuwa na makazi na kusema kwamba watu 59 wa waliuawa katika shambulizi ndani ya kambi. Throssell amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva takriban watu mia moja na wanane wanaripotiwa kuuawa na wengine 75 kujeruhiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu kama matukio ya mashambulizi ya anga yanayodaiwa kufanywa na jeshi la anga la Ethiopia. Amewataka viongozi wa Ethiopia na washirika wao kuhakikisha raia wanalindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa zinazohitaji uthibitisho kwamba wanaolengwa ni wanajeshi. Kushindwa kuheshimu kanuni za kutofautisha wanaolengwa na kutumia nguvu kupita kiasi kunaweza kuwa uhalifu wa kivita, amesema. Msemaji wa jeshi la Ethiopia na msemaji wa serikali ya Ethiopia hawakuweza kujibu ombi la shirika la habari la Reuters kutoa maelezo juu ya madai ya mashambulizi ya anga. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umeitisha maandamano leo Ijumaa ya kupinga vikwazo vilivyochukuliwa na taasisi ya Afrika Magharibi dhidi ya uongozi huo. Viongozi wa Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS walikubaliana wiki iliyopita kuiwekea vikwazo Mali, ikiwa ni pamoja na marufuku ya kibiashara na kufunga mipaka, hatua iliyoungwa mkono baadaye na Ufaransa, Marekani na Umoja wa Ulaya. Hatua hiyo ya vikwazo imefuatia pendekezo la utawala wa kijeshi kusalia madarakani kwa miaka mitano kabla ya kuandaa uchaguzi, licha ya shinikizo la jumuia ya kimataifa kuutaka uongozi wa kijeshi kuheshimu ahadi yake ya kuandaa uchaguzi mwezi Februari, uongozi wa kijeshi wa Mali umevitaja vikwazo hivyo ni vya kukithiri na vya kinyama, na hivyo kuitisha maandamano. Kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita amewataka wananchi wa Mali kulinda taifa hilo. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Taarifa hii inasikika pia kupitia redio zetu shirika Afrika mashariki na maziwa Makuu. Mamia ya polisi wa Tunisia Ijumaa walizingira eneo kuu la mji mkuu kabla ya maandamano dhidi ya rais wa nchi hiyo, waandamanaji wakitoa wa wito wa kukaidi masharti ya kupambana na janga la COVID-19. Vyama vya upinzani kikiwemo chama cha Kiislamu cha Ennahda chenye msimamo wa wastani vimekuwa vikiandamana dhidi ya hatua ya Rais Kais Saied ya kulisimamisha bunge na kuongoza kwa amri ya kiutendaji na kuchukua hatua za kutaka kubadili katiba ya nchi wakitaja hatua hizo kuwa ni mapinduzi. Saa chache kabla ya maandamano kuanza, polisi waliweka viziwizi vya barabarani na kuzingira eneo kando ya barabara kuu ya Habibi Burgiba. Maandamano ya Ijumaa yamekwenda kinyume na marufuku ya mikusanyiko yote ya ndani au nje, iliyotangazwa Jumanne na serikali ili kuzuia wimbi la COVID-19. Enhada na vyama vingine vilivyoshiriki maandamano hayo viliishtumu serikali kwa kuweka marufuku hiyo na kurejesha amri ya kutotoka nje usiku kwa sababu za kisiasa na sio kwa sababu za kiafya, kama njia ya kuzuia maandamano. Rais wa Sierra Leone ameahidi kubadili mfumo wa uchaguzi na kuongeza ushiriki wa wanawake katika siasa, miongoni mwa mapendekezo kadhaa ya mageuzi ya katiba katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Jana Rais Julius Maada Bio alielezea katika sherehe katika mji mkuu Freetown kwamba inchi itasonga mbele na mfumo wa upigaji kura wenye usawa. Ni mtizamo wa serikali kuwa hii itasaidia kupunguza ukatili, gharama na ukosefu wa usalama unaohusishwa na uchaguzi, alisema Bio. Bio alisema serikali huenda itahakikisha kuwa uwakilishi wa chini wa lazima kwa upande wa wanawake katika siasa. Chini ya mageuzi, walau asilimia thelathini ya wagombea katika uchaguzi watahitajika kuwa ni wanawake, kwa mujibu wa katiba iliyofanyiwa tathmini mwezi Disemba maafisa wa Umoja wa Ulaya wamelaani vikali leo Ijumaa shambulizi la mtandao kwa Ukraine ambalo lilisababisha kufungwa kwa serikali na huduma za dharura za tovuti mbalimbali na kuahidi kutumia rasilimali za Umoja wa Ulaya kulisaidia taifa hilo. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Meza ya Wanahabari. Patrick Ndwimana ambaye nimweletea taarifa hii na wageni ikiwatakia usiku mwema. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua, pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni Ijumaa, basi tunakuletea makala maalum, ambapo eh, huwa tunawashirikisha waandishi wa habari, tunaita duara ya waandishi kutoka hapa Washington ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Naam, kama alivyokuarifu kwenye duara ya waandishi, hivi leo tuna waandishi kutoka sehemu tofauti, tofauti tofauti E, katika ukanda wa Afrika Mashariki na pia na hapa Marekani tuko na Henry Kavirondo. Huyu ni mwandishi wa habari wa Channel 10 TV anasimamia mkoa wa Mwanza huko Tanzania. Tuko pia na John Kibego, huyu ni mwandishi wa habari kutoka huko Hoima, Uganda, na baadaye tutajiunga na Huba Abdi kutoka mjini Nairobi, mwandishi wa VOA na pia waandishi wengine tutakayokueleza baadaye kidogo, hasa kuhusu yale yaliyojiri hapa Marekani. Nitaanza moja kwa moja nawe Henry Kavirondo. Hapo habari ambayo wasikilizaji wetu wote wameisikiliza, eh, uh, tena ya kuhuzunisha kusikitisha, e, ilikuwa ni kuhusu ajali ambayo ilitokea eh, karibu na hapo ulipo eh, tunataka kusikia ni vipi ambavyo eh, ripoti hii imeangaziwa eh, na vyombo vya habari na kwanza kabisa akili uh, ni nini hasa akiliendelea Henry Kavirondo, ni kwamba ni kweli, e, wiki hii imekuwa ni wiki yenye masikitiko makubwa kabisa hapa katika mkoa wa Mwanza nchini Tanzania. Hii ni baada ya kutokea ajali iliyowahusisha waandishi wa habari saba e, akiwemo pia dereva ambaye alikuwa akiendesha gari lao. Waandishi hawa walikuwa wakielekea kule kisiwani Ukerewe. Ilikuwa ni ziara maalum ya mkuu wa mkoa wa Mwanza, mhandisi Robert Gabriel, ambaye yeye alikuwa akielekea kule kukagua miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Lakini waandishi hawa wakiwa njiani kutoka katikati kati ya jiji la Mwanza kuelekea huko kisiwani Ukerewe, e, wakiwa katika eneo moja la kijiji cha Shimanilwe e, kilichopo katika e, wilaya ya Busega mkoani Simiu E, bahati mbaya ikiwa ni majira ya asubuhi walipata ajali. Ajali hii kwa mujibu wa chanzo cha tukio hili ni kwamba eh, inaelezwa na wadadisi wa hapa na pale kwamba ilitokana na mwendo kasi. E, mwendo kasi hii ni kwa mujibu wa, da, eh, wa wadadisi lakini vilevile, jeshi la polisi mkoani Simiyu ambapo baada ya waandishi hao wakiwa na gari hilo kufika katika eneo lile waligongana uso kwa uso na gari nyingine aina ya Toyota eh, Toyota Hiace ambayo eh, ilikuwa ime, ime inaabiria pia, ambapo kule kwenye ile gari aina ya Toyota Hiace ambayo ni gari ya abiria, gari ndogo eh, walifariki watu eh, wanaokadiriwa kuwa wanane. Lakini vile vile katika upande wa gari ambalo lilikuwa limebeba waandishi wa habari saba akiwemo dereva, walifariki dunia waandishi wa habari eh, watano E, pamoja na dereva ambaye alikuwa akiendesha gari hilo, lakini kati ya hao waandishi wawili e, walijeruhiwa ambao hivi sasa wanaendelea kupatiwa matibabu pale katika hospitali ya rufaa ya kanda ya Bugando jijini Mwanza. Hawa wa ambao kwa sasa wanaendelea kupatiwa e, matibabu ni Tunu Helman wa chombo cha Uhuru Digital, e, pamoja naye Charles Vani ambaye huyu anatumikia chombo cha Icon hawa ndio ambao wanapatiwa matibabu pale, lakini wale ambao wamepoteza maisha ni Husna Mlanzi. Huyu ni mwakilishi wa eh, kituo cha RTV mkoa wa Mwanza ambaye yeye tayari eh, amekwisha hifadhiwa katika nyumba ya milele tangu siku ya jana, lakini vilevile Anthony Chua huyu alikuwa akiripotia eh, kituo cha Daily News Digital ambaye e, naye amehifadhiwa leo katika nyumba yake ya milele huko e, mjini Moshi, e, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro. Lakini tofauti na hao, vile vile alikuwepo mwandishi wa habari Joari Shani ambaye yeye huyu naye alikuwa akiripotia e, kituo cha Uhuru Digital, ambaye e, naye tayari ameshahifadhiwa leo huko mkoani Arusha. Lakini pia alikuwemo afisa habari e, wa mkoa wa Mwanza, huyo ni Aberingapemba ambaye yeye anatarajia kuhifadhiwa hapo kesho mm -hmm. huko Ifakara mkoani Morogoro katika nyumba yake ya milele Lakini mwingine ni afisa habari wa wilaya ya Ukerewe Steven Msengi ambaye naye pia anatarajiwa kuhifadhiwa katika nyumba yake ya milele e, hapo kesho. E, e, suala hili linazungumziwaje hasa kama umetaja hapo kuhusu mwendokasi na tunajua Eh, kwamba sio mara ya kwanza tunasikia ajali hizi na pia kuangazia waandishi wa habari pia ni vizuri, lakini kumbuka pia kuna wengine waliofariki ambao labda hawatajwi sana. Linazungumzwaje kwa jumla swala hili? swala hili kama ulivyoniuliza kutoka kuhusiana na viongozi ni kwamba viongozi wametuma salamu zao za pole na rambirambi. Kwa mfano, kwa upande wa waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari Mheshimiwa Nape na huye alipowasili katika mkoa wa Mwanza kwa ajili ya shughuli ya maziko e, ikiwa ni jana hapo, ndani ya uwanja wa CCMK uwanja wa Nyamagana, yeye suala kubwa aliloelekeza ni kuangazia kitendo e, cha ajali za mara kwa mara ambazo zinawakumba waandishi wa habari, ambapo amelielekeza jeshi la polisi nchini kufanya uchunguzi ni kwa nini waandishi wa habari wanakuwa wanapata madhira ya ajali za hapa na pale, hasa kwenye misafara ya viongozi. Kwa hiyo hili ni suala ambalo hadi wakati huu linafanyiwa uchunguzi ili kuweza kubaini nini hasa kinachosababisha eh, ajali hizo. Shukran sana Henry Kavirondo, lakini iwapo una muda tunakuomba usiondoke. Lakini tuvuke mpaka msikilizaji, twende nchini Uganda. Kuna mengi yametokea eh, wiki hii. Tunajiunga na John Kibego yuko Hoima. Uh, John Kibego, uh, wewe ni mwandishi wa habari. Mimi nisiseme mengi yaliyotokea ambayo tumeyaripoti hapa, lakini tupe mawili matatu ambayo yamekuwa makubwa pamoja. Uh, bila shaka usisahau kuhusu kufunguliwa kwa shule baada ya takriban eh, mwaka mwaka, miaka miwili nafikiri, takriban eh, miezi kumi na nane uh, tutajie hayo makuu yameripotiwaje hapo. Asante sana ndugu Mrithi, kama ulivyosema, kweli kabisa, ile la kufunguliwa kwa shule umekuwa ni tukio lile kubwa zaidi nchini Uganda, ambalo kila mtu amekuwa, watu wengi karibu wananchi wote wamefurahi ya hatua hiyo, wakisema kwamba ina ni, u, u shule zimekuwa ni funguo ambao ulikuwa umefunga mambo mengi sana ulikuwa umefunga uchumi, ulikuwa umefunga sekta karibu zote, kwani shule zinatege, uh, sekta nyingi sana, biashara nyingi sana, wale wa huduma, bodaboda wanategemea shule kupata pesa, wakulima pia wanategemea shule, wakijua kwamba wakisaa kumalisha mahindi yao wakiavuna, uh, soko huwa ni hilo, maharagwe na kadhalika. Kwa hiyo wananchi wengi wamefurahia hatua hiyo, kwani ni ufunguo wa, wa, wa, wa uchumi mkubwa zaidi. Na la pili kwa nini wamefurahia hatua hiyo, ni kwamba watoto wamekuwa katika changamoto kubwa, katika hatari ya kuharibika, wazazi wamekuwa katika hofu, hata taifa zima, akisema kwamba hasa wasichana wa kike, idadi kubwa walikuwa tayari wamepata mimba uh, wamepata mimba na uwezo mustakabali wao ukiwa mashakani, na hivyo ndio maana serikali ikachukua hatua na kusema hata wale waliopata mimba, wale ambao wananyonyesha watoto wote waende shuleni wa, kila mtu aweze kuanza kusoma. Na kwa hiyo zimekuwa tukio kubwa zaidi, na habari inaonyesha kwamba ni wanafunzi wengi aa, wamejitokeza kusoma, licha ya kuwepo kwa changamoto pia ambazo zimewazuia wengine kutoweza kuanza mara moja, kwa sababu uchumi, wazazi hawajakuwa na pesa kama inavyotarajia, na hatua kadhaa zinachukuliwa na, na serikali. John, kuna changamoto nyingi tu ambazo zimekuwa zikielezwa, nimekuwa nikiangalia E, yanavyoandikwa hapo na vyombo vya habari na pia televisheni vituo mbalimbali vikiripoti hapo na redio e, na pia nilizungumza na aliyekuwa waziri wa elimu e, wiki hii e, ambaye alikuwa na kauli tofauti kuhusu jinsi ambavyo serikali inatekeleza majukumu yake katika kuhakikisha kwamba wanafunzi wote wanapata nafasi ya kuendelea masomo. Hebu tusikie kidogo walivyonieleza mapema wiki hii. Sasa lazima tuanze na maarifa yoyote yenye tunaweza kutumia sisi kama watu wenye kwenye kwenye ku nini, education wane, tuone kama watoto wanaweza kusaidiwa, yaani waweze kutembea. Lakini university university kama moja hapa inaitwa Makerere University business School. Kutoka mwaka jana wao wanatumia kompyuta wanatumia online watoto wanakwenda kule wanachukua lessons, wanafanya hitizamu kwenye online. Yani kuna ma- kuna maarifa mengi unaweza kutumia kusaidia hawa watoto yani waweze kuwa wanasomeshwa. Na watoto walipata mimba kama walizaa, nafikiri wakubaliwe warudi kwenye skulu. Nam John hapo uh, huyo waziri wa uh, mambo ya elimu, waziri wa elimu wa zamani, kapteni mstaafu Francis Babu akizungumza nasi mapema wiki hii hapo. E, kuna suala zima ambalo limetajwa, baadhi ya mambo ametaja uh, ingawa labda tukiyasikia yote, lakini kuhusu hasa hilo la wasichana ambao walipata bahati mbaya wamepata mimba wakati wako majumbani, hilo linazungumzwaje na serikali? Kama wataruhusiwa waendelee na masomo kwa sababu ya hali ilivyo sasa hivi na janga la korona? Um, serikali msimamo wake ni kwamba watoto hao wote wawe wana mimba ya, ni lazima wakubaliwe, shule ziwaruhusu kusoma, kwani hii ni fursa iliyopo baada ya muda huo mrefu wakiwa majumbani na maana wakisema kwamba mstakabali wao pia bado unapaswa kusaidiwa kutiliwa manane, ingawa kwa baadhi ya sehemu kumekuwepo changamoto ambapo viongozi kwa mfano, askofu wa dayosisi ya mkono wa Kanisa la Kianglikana yeye alisema kwamba hii, hii uamuzi ni wa serikali wa kisiasa unavunja kanuni za dini, kama eh, shule zao zilizokuwa msingi wa dini hawangependa hawa, hawangeruhusu wanafunzi ambao wana mimba kuwa wanahudhuria shule. Kwa hiyo msimamo wa serikali ni kwamba wakubaliwe wasome. Kingine ambacho naweza kuripoti kuhusu shule ni kwamba shule zimeanza, lakini zimeanza zikiwa na changamoto nyingi sana. Kama shule hasa zile za kipekee, nyingi zinavurutana na wamiliki wa majengo ambayo walikuwa wakipanga kufanya kazi nyingine, zimefungwa zingine mazingira bado si mazuri sana ndio wakaguzi wanaendelea kukagua hapa na pale na kuzifunga zingine, kusema kwamba wewe, kabla hujatimiza masharti hivi na hivi, labda kukarabati jengo hilo, usianze kusomesha. Kwa upande wa serikali, nasema kwamba imetenga shilingi bilioni mia tano karibu za kusaidia shule za serikali kukarabati haya majengo ambayo yalikuwa yamezeeka, ya maana baada ya kipindi cha miaka miwili bila kutumika. Hizi changamoto ambazo zimekuwepo. Ni hilo basi kuhusu masuala ya kufunguliwa kwa shule na, na labda kuna, kwa haraka haraka, kuna lolote ambalo unaweza kusema kwamba nchi ya Uganda baada ya kufunga imeweka historia, inatajwa kama nchi ambayo imefunga eh, shule kwa muda mrefu zaidi duniani, eh, wakati wa kipindi hichi cha janga la corona, kuna lolote ambalo unaona linajitokeza wazi wazi ambalo nchi hiyo huenda imejifunza kutoka kwa nchi jirani mfano Kenya au Rwanda hapo karibu. Ni jambo ambalo pia kwa, kwa, kwa mara nyingine kwa watu wengine waradisi wa mambo limewashangaza wananchi, kwani sasa wanaona sababu ya kufungwa kwa muda huo wote bayana haionekani vizuri, kwani sasa miezi sita baada ya shule kufungwa kikamilifu kutokana na mlipuko wa COVID 19 na sasa vikafunguliwa wakati ambapo pia inaripoti visa vya Omicron vikiwa vinaongezeka, wakati kuna nchi kama Tanzania ambayo haikufunga na pia hakuna visa vingi vilivyotangaza. Hivyo watu wamekuwa wakishangaa wakishindwa kuelewa hilo lilopo, lakini kwa upande wa serikali hatujaona serikali ikisema kwamba kuna lile ambalo imejifunza isipokuwa tu kusema kwamba ilichukua hatua sahihi ya kuzuia kuenea kwa COVID-19. Tuzungumze kuhusu mwandishi wa vitabu wa riwaya hapo eh, Kakweza, nafikiri utanitamkia eh, jina lake vizuri kwa wasikilizaji. Eh, eh, nam eh, tuzungumzie hilo kwa kifupi. Nini kimetokea wiki hii kuhusu ripoti, taarifa hiyo ambayo tumekuwa tukifuatilia tangu wiki iliyopita? Kwa, kwa kifupi ni kwamba huyo Kakwenza Rwavusija ali, alirejeshwa mahakamani hapo. Naongea nikizingatia kwamba watu walikuwa wamesikia kwao kukamatwa kwake kutokana na maandishi yake yaliyo yaliyotafsiriwa yali kuwa anahujumu rais na mwanawe Mhozi Kainerugaba ambaye ni jenerali katika jeshi la wananchi, akafungwa aka aka jela akapelekwa mahakama jelani, lakini kisha wikindi palirejeshwa na kufikishwa mahakamani kufunguliwa mashtaka ya ile kiingereza wanaita offensive communication, manake a, an, an, an, an, anatumia vibaya a mawasiliano haya ya mtandao anahujumu ofisi ya rais. Uh, bila shaka mahakama wiki hii ilimusukuma rumanda jelani tena kule kiitalia na natarajiwa kurejea mahakamani tarehe ishirini na moja mwezi huu. Naam, naomba usiondoke hapo na nisimuweke sana Henry Kavirondo ameniambia na shughuli nyingi. Kavirondo, uh, kabla sija uh, kuruhusu uondoke, uh, tugusie kidogo uh, siasa za hapo uh, na nini kinachosemwa hapo baada ya Raisi Samia Suluhu Hassan kufanya uh, mabadiliko katika baraza lake la mawaziri na ukijua kwamba kumekuwa na uh, vuta ni kuvuta iliyoripotiwa na vyombo vya habari uh, kumuhusu yeye na aliyekuwa spika wa Bunge Job Ndugai. Kwa kifupi, uh, mabadiliko yaliyofanywa na mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan yamepokewa kwa mikono miwili na wananchi, lakini pia hata wanasiasa pia. Chama cha Mapinduzi CCM ambacho ndicho kinachoongoza taifa hili kimeridhia kwa baraka zote kwamba mabadiliko hayo ni sahihi, ili kuboresha utendaji hasa katika sekta ya utumishi wa umma. Lakini suala la pili katika upande wa spika wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Jobu e, subiri kidogo hapo, uh, Henry Kavirondo, maanake hapa tuna, uh, tunazungumza na huwa tunazungumza bayana uh, uh, bila kuegemea eh, bila shaka umesikiliza waliosema wale ambao wanaunga mkono yale yamesema, lakini pia kumekuwa na upinzani hapa na pale, wengine wakisema kwamba mabadiliko hayo hayakufaa kuwa hivyo. Haujaona hayo yapo ambayo yanazungumzwa kwa aina hiyo, lakini E, kubwa zaidi wengi naona wame, wameegemea katika suala zima la ukomavu kwanza wa kisiasa, kuona kwamba Chama cha Mapinduzi CCM pekee kinaweza kufanya mabadiliko yake, lakini pia wanachama ama wafuasi wa chama hicho wakaridhia yale yanayotokea. Kwa upande wa wapinzani, wanaona ni sahihi kwa sababu wapinzani wao mara zote wali eh, walikuwa wakidhani kwamba labda kwa, eh, kwa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania eh, kubaki na rangi ya kijani nikimaanisha Chama cha Mapinduzi, CCM, huenda basi kunaweza kukakosekana maamuzi ambayo ni sahihi, lakini leo E, mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alipotoa maamuzi hayo imedhihirishia umma wa, wa watanzania kwamba e, serikali inatimiza jukumu lake, serikali inatekeleza wajibu wake kama kawaida. Kwa hiyo hadi wakati huu yapo yanazungumzwa, lakini wengi wanaonekana ama kuonyesha kuridhishwa na kile ambacho mheshimiwa rais amekiridhia. Tuzungumzie kuhusu ulikuwa mamtaja hapo, Job Ndugai alikuwa aliyekuwa spika labda wamekutana jana Alhamisi, wamekutana na rais Samia Suluhu Hassan eh, kwenye ikulu pale Dodoma na yakaanza kuzungumzwa labda sasa urafiki umeanza kurejea, lakini pia swala la kumtafuta spika mpya. Nini kinachoelezwa tukimalizia kwa sasa? Ni sahihi, hicho, ni sahihi hicho ulichokizungumzia, ni kweli. Mheshimiwa Rais wa, eh, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amekutana na eh, mbunge ambaye amejiuzuru eh, Mheshimiwa Jobu spika eh, spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jobu Ndugai hadi wakati huu hakuna ambacho tayari tumesha kipata kuweza kuainisha ama kubainisha ni yapi yaliyozungumzwa kutoka ndani, kwa sababu ni kikao cha ndani. Lakini kwa mtazamo na masikio ya walio wengi, hii inaonyesha kwamba ni ukomavu wa kisiasa, lakini kumaliza zile duru za hapa na pale kwamba kuna tofauti kati ya viongozi hawa wa ngazi za juu kuhusu kinyang'anyiro sasa e, cha uh, kuwania nafasi ya uspika kwa sasa wanaendelea kujitokeza watu mbalimbali kuwania nafasi hiyo, akiwemo e, naibu spika wa bunge hilo Dr Tulia Ackson, ambaye naye pia amechukua fomu. Lakini pia e, wapo wengine wengi ambao e, wanahitaji kupata nafasi hiyo. Mwisho wa siku tunaamini e, wengi e, wanaweza wakabahatisha kile ambacho watakipata. Hata Andrew Chenge ambaye ni mwanasiasa mkongwe nchini naye yupo katika kinyang'anyiro hicho. Kwa hiyo tunatarajia mabadiliko makubwa sana katika e, bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Shukrani sana Henry Kavirondo. Nikirejea kwako John Kibego, kabla hatujakwenda kule Kenya, kuna mawili matatu yametokea hapo kuhusu Uganda na DRC. Nani amekamatwa tunasikia? afisa ama mtu wa ngazi za juu hapo, nini kinachoelezwa hapo? Kulingana na taarifa ambazo zimetangazwa na msemaji um, wa jeshi la wananchi wa Uganda UPDF, ni kwamba alikamatwa kamanda mkuu katika katika ranka za waasi wale wa Allied Democratic Forces, ADF, walioko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ambaye ametambuliwa kwa jina la Benjamin Kisokoronio genda Benjamin Kisokoronia amearifiwa, kulingana na taarifa alizotolewa kwamba amekuwa mtu mwenye ushawishi mkubwa sana. Katika miongoni mwa wa ADF na anatokana na baba yake pia alikuwa ni mtu mwenye ushawishi sana katika jeshi hilo Kul... Naam, hebu tusikie kidogo huyu msemaji au kaimu msemaji wa jeshi la Uganda Leonard Kakurungu akizungumza na mwenzangu hapa Patrick Nduimana, eh, alivyoeleza kuhusu suala hili, walifanya tendo kadhaa hapa miaka ya 1998 kuvumia shule, kuvamia miji tupa bomu humu mjini Kampala au wenyewe ndio walikuwa wanapanga hivi vitu vyote. Ni sauti yake Leonard Karukungu akizungumza uh, na mwenzangu Patrick Ndwimana. Huyu Leonard Karukungu ni msemaji, kaimu msemaji wa jeshi la Uganda. Basi naona wakati huu uh, ameingia kwenye laini ya simu mwenzangu kule Nairobi, Huba Abdi. Huba Abdi, tulikuwa tunakusubiri kwa hamu, tueleze nayo ni yapi ambayo yamekuwa makubwa hapo nchini Kenya wiki hii, yale ambayo tumekuwa tukiripoti, labda waambie wasikilizaji ni yapi muhimu tu, twende moja kwa moja. Naam, asante sana BNJ, na nashukuru sana kwa kuzungumza na mimi. Ama kweli mambo mengi yamekuwa yakifanyika humu nchini Kenya, na kweli hatuwezi tukazungumzia kila kitu, lakini labda tukitaja mambo ambayo yalikuwa yamewika ya sana, labda nikitumia hilo jina, hata wiki hii ni kwamba kumekuwa na mswada um, ambao kwa Wakenya na kwa wabunge walisema kwamba uh, ni mswada tata sana, na ni mswada ambao ulilenga kufanya marekebisho ya sheria ya vyama vya kisiasa na kwa Kenya hili ni swala ambalo bado hawajaielewa kwa undani, ndiposa wiki hii inayokuja inatarajiwa kwamba seneti itakuwa inatoa mwongozo na kuwahusisha wananchi kupata maoni yao kuhusiana na mswada tata wa sheria wa vyama vya kisiasa na kuwasilisha ripoti kamili, na sio si hayo tu ambao tumekuwa nao hapa nchini Kenya. Wale ambao wamejihusisha na matamshi ya chuki wamejipata katika hali mbaya sana. Tutazungumzia ziara ya hapo juzi katika eneo la bonde la Ufa ambapo uh, naibu wa rais uh, William Ruto pamoja na kundi lake la UDA walikongamana katika eneo la kule Eldoret tulisema eneo hilo kwamba na kuzungumzia siasa za UDA, lakini katika ile mazungumzo ya siasa ya UDA mambo ya matamshi ya chuki yalijitokeza, na ni jambo ambalo liliwaghadhabisha Wakenya viongozi na hata wakuu wa serikali na Seneta Mithika Linturi alijipata pabaya, maanake sauti za kila mtu ziliwika kwamba uh, huu si wakati wa kuzungumzia matamshi ya chuki, ikikumbuka kwamba mwaka elfu mbili na saba mwaka elfu mbili na nane kuna mambo ambayo yalishuhudiwa na yalizua mambo mengi sana hapa nchini Kenya, watu walipoteza maisha BMJ uh, uchumi ulirudi nyuma. Kwa hivyo huu ni wakati ambapo viongozi wao wenyewe, wananchi, viongozi wa kidini pia wanahimiza wanasiasa wawe mstari wa mbele katika kuhakikisha kwamba hawazungumzi mambo ambayo yatawarudisha Wakenya katika mapigano. Na kweli hatuwezi tukazungumzia kila kitu, lakini labda tumeona mratibu wa eneo la bonde la ufa ambaye ni maarufu sana, bwana George Natembeya amejiuzulu. Uh, katika wadhifa wake ambao alikuwa akishikilia katika serikali na kusema kwamba atawania ugavana katika eneo la Trans Nzoia. Anakuwa ni afisa wake sheria ya, pisa, ke, uh, ya IBC na saka wale ambao wa, ni watumishi wa umma na wako katika serikali ama kazi ambazo ni za umma basi wajiuzulu na waingie kinyang'anyiro, lakini nikumbuka kwamba licha ya bwana anatembea kujiuzulu tayari kuna uh, kesi ambayo ilifikishwa mahakamani ya, na tayari mahakama ilikwisha toa uamuzi wake kwamba uh, itasimamisha shughuli ya kuwataka watu kujiuzulu na Wakenya kweli huku nje anasema hakuna haja ya mtu kujiuzulu, kwa sababu siasa ni kama mashindano ya pata potea, aweza kupata na aweza kukosa. Kwa hivyo nafasi kwamba mtu aende ajaribu bahati yake, akikosa aje aendelee na shughuli yake. Shukran sana Huba Abdi, ukiwa hapa Nairobi. Bila shaka wasikilizaji wamepata kujua eh, makuu ambayo yametokea nchini Kenya kama yalivyoangaziwa na vyombo vya habari wiki hii. Asante sana Huba Abdi, asante. Basi hapo ndio tunafika mwisho wa Round Table hivi leo, duara ya waandishi wa habari. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, naitwa BMJ Muridhi na mwelekezi wangu ni Saida Hamdun. Nawatakieni wikendi njema, tuonane wiki kesho panapo majaliwa.