karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji sandey Shomari. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye pembe ya Afrika atafanya ziara Saudi Arabia, Sudan na Ethiopia wiki ijayo, huku migogoro ikiwa inaendelea katika mataifa mawili ya Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza Ijumaa David Satterfield na naibu waziri wa mambo ya nje Molly Fee watasafiri kwenda Riadh, Khartum na Adisababa kuanzia Januari kumi na saba hadi ishirini. Huko Riyadh, wawili hao watakutana na kundi la marafiki wa Sudan linalotoa wito wa kurejeshwa kwa serikali ya mpito ya nchi hiyo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba. Mkutano huo unalenga uungaji mkono wa kimataifa kwa ujumbe wa Umoja Mataifa kufanikisha kufua tena kipindi cha mpito cha kiraia kuelekea demokrasia nchini Sudan, kulingana na taarifa hiyo. Serikali ya Ethiopia imetuma barua kwa shirika la afya ulimwenguni WHO ikimshutumu mkurugenzi mkuu wake raia wa Ethiopia kwa utovu wa nidhamu baada ya ukosoaji wake mkali kwa vita na mzozo wa kibinadamu nchini humo. Ethiopia ilimteua Tedros Adhanom Ghebreyesus kuwa mkuu wa shirika la afya la Umoja wa Mataifa miaka minne iliyopita, lakini inasema hajafikia uadilifu na matarajio ya kitaaluma yanayohitajika kutoka ofisi yake, ikimtuhumu kwa kuingilia kati maswala ya ndani ya Ethiopia, kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa Alhamisi jioni. Kutokana na vitendo vyake, Tedros alieneza taarifa potofu zenye madhara na kuhatarisha hadhi, uhuru na uaminifu wa WHO, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ilisema katika taarifa yake. WHO haikuwa na majibu ya haraka juu ya madai hayo. Tedros, kutoka kabila la Tigre, mara kwa mara amekuwa akichukizwa na hali katika nchi yake na kutoa wito wa kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu katika eneo lenye migogoro nchini Ethiopia. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maelfu ya watu waliandamana katika mji mkuu wa Mali, Bamako, siku ya Ijumaa dhidi ya vikwazo vilivyowekwa na nchi jirani kwa serikali ya mpito ya kijeshi kwa kujaribu kuongeza muda wake wa utawala. Watu walimiminika kwenye uwanja wa uhuru wakiwa na mabango yanayosema kuanguka kwa, kwa ECOWAS na kuanguka kwa Ufaransa, kupinga vikwazo vilivyowekwa na jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya afrika ya magharibi na kuungwa mkono na utawala wa zamani wa kikoloni wa ufaransa utawala wa kijeshi ulichukua mamlaka katika mapinduzi ya mwaka 2020 na, na ulikubali kufanya uchaguzi mwezi februari mwaka huu lakini umerudi nyuma na hivi karibuni ulipendekeza tarehe mpya ya desemba mwaka 2025 hatua hiyo imelaaniwa kimataifa lakini raia wengi wa mali endelea kumuunga mkono rais wa mpito Asimi Goita, kanali wa jeshi, ambaye kitendo chake cha kumpindua Ibrahim Bubakar Keita kilikuwa maarufu sana nchini humo. Niko hapa kusema kwamba Mali ni ya kwanza kwa Mali, sio ECOWAS au Faransa ambao watafanya maamuzi badala yetu, alisema Adam Asise, mwalimu mwenye umri wa miaka 40, katika umati huo. China imesema hii leo Jumamosi itaanza kutekeleza makubaliano ya kimkakati na Iran kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kisiasa kati ya nchi hizo mbili huku Beijing ikilaumu vikwazo vya Washington dhidi ya Tehran. China na Iran zilitia saini makubaliano hayo mwaka jana baada ya mazungumzo ya miaka mingi, huku ushirikiano wa pande nyingi ukiwekwa katika nyanja zikiwemo nishati, usalama, miundombinu na mawasiliano. China na Iran saini makubaliano hayo mwaka jana baada ya mazungumzo ya miaka mingi huku ushirikiano wa pande nyingi ukiwekwa katika nyanja zikiwemo nishati, usalama, miundo mbinu na mawasiliano. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi na mwenzako wa Iran Hussein Amir Abdullahin walitangaza kuanza kwa utekelezaji wa ushirikiano huo katika mkutano wa Uksi mashariki mwa China siku ya Ijumaa. Wizara ya mambo ya nje ya Beijing ilisema katika taarifa yake. Waziri wa mambo nje wa Canada Melani Joly atatembelea Kiev wiki ijayo ili kuthibitisha kuunga mkono mamlaka ya Ukraine na kuimarisha juhudi za kuzuia vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Rusia, Ottawa imesema leo Jumamosi. Moscow imeweka zaidi ya wanajeshi laki moja karibu na mpaka na Ukraine, na Marekani ilisema siku ya Ijumaa kuwa inahofia Russia ilikuwa inaandaa kisingizio cha kuivamia iwapo diplomasia itashindwa kufikia malengo yake. Canada yenye wakazi wengi na wenye ushawishi mkubwa wa kisiasa wa asili ya Ukraine imechukua msimamo mkali na Moscow tangu kujiingiza huko Crimea mwaka 2014. Kupelekwa kwa wanajeshi na vifaa vya Russia ndani na kuzunguka kwa Ukraine kuna hatarisha usalama katika eneo lote. Hatua hizi za kichokozi lazima zizuiwe. Joli alisema katika taarifa yake, na kabla ya ufunguzi wa Februari ya michezo ya olimpiki ya majira ya baridi nchini Kanada. Nchini China, viongozi wanajaribu kudhibiti mlipuko wa korona aina ya Omicron katika mji wa kusini. Maafisa wa Zuhai walisimamisha huduma ya mabasi ya jiji hilo baada ya kugundua visa saba vya virusi hivyo vinavyoambukiza wakasi, na kuashiria wakazi kubaki majumbani katika wiki moja au mbili zijazo. Wamarekani wataanza kupatiwa vifaa vya bure vya kujipima korona majumbani kutoka serikali ya nchi hiyo. Vifaa hivyo vimekuwa vigumu kupatikana madukani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao nitakusomea muktasari wa habari <mulia> Swali na majibu. Jambo, mpenda msikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha kwanza cha maswali na majibu cha mwaka mpya wa 2022 kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni mimi Abdushakur Abud, nahodha wenu nikishirikiana hii leo na Kenneth Bwire. tukaribisha mwaka mpya na matumaini, mambo yameanza kuwa mazuri kidogo, ingawa janga la virusi vya korona aina ya Omicron vinasababisha maambukizo makubwa kote duniani. Ni matumaini yetu tutaushinda ugonjwa huu wa hatari mwaka huu sasa. Kenneth, basi mwaka ulianza vipi upande wako? wewe Shakur, kalenda imebadilika vizuri, kwa sababu mashabiki wetu ambao kila mwaka daima wako nasi wanapenda kutusikiliza na kuchangia, na waona wanamiminika katika mitandao yetu ya kijamii kutuma salamu, kuuliza maswali, kutujulia hali na kuonyesha upendo wa hali ya juu. Ni kuharifu vilevile kwamba Shakur kwamba mwaka nao umeanza vizuri. Mimi ni mpenda spoti, shabiki wa timu inaitwa Arsenali. Mimi si mwandishi wa habari za spoti, kwa hivyo nikitangaza msimamo wangu kwamba naishabikia timu fulani, iwe Simba iwe Yanga, sina makosa nimefanya, sijavunja kanuni zozote za uandishi wa habari. Mimi timu yangu ni Arsenali, imenoa makali kwelikweli. Ni timu ambayo mwaka ulianza, msimu ulianza vibaya mwaka uliopita Ha, wengine wakatukejeli wakatucheka. Saa hizi timu chache sana zinataka kucheza dhidi ya Arsenal. Ni timu ambayo imenoa makali, iko vizuri kabisa, na kama si majeraha hapa na pale basi ingekuwa ni timu ambayo kila mtu anataka kutazama inacheza namna gani. Shakur, inaitwa Arsenal. Kwa upande wangu janga la corona kennes limesababisha mimi kutoweza kusafiri wakati wa likizo yangu, hivyo kubaki hapa mjini Washington na maeneo ya karibu. Mambo yameanza polepole kurudi kuwa ya, ya kawaida, na tunaomba janga limalizike sasa. Nani aliyebahatika kutufungulia uwanja kipindi cha kwanza cha mwaka elfu mbili ishirini na mbili? Asante sana Abdu Shakuru, basi Anayebahatika kwa hii leo ni Juma o Kazuri Moshi wa huko Ugembe, Tabora, nchini Tanzania. Yeye ye, anauliza: Je, ni nchi gani yenye deni kubwa zaidi duniani? Ah, jameni, mwaka unapoanza unaanza kuuliza madeni! Na anaendelea kusema na ina deni la kiasi gani? <laughs> hicho kitendawili cha kutufungulia mwaka, Shakur jibu madeni baba. Kweli kabisa Kenneth, na nina hakika wasikilizaji wetu wengi watadhani ni nchi za Afrika ndizo zenye deni kubwa zaidi duniani, kwani kila siku ndio tunasikia maombi ya kusamehewa au kupunguziwa madeni nchi za Afrika. Lakini kwa kweli ni mataifa makuu ndio na madeni makubwa zaidi. Hapa lazima tutofautishe, kuna madeni ya ndani, ambapo serikali inachukua kutoka kodi kugharamia miradi, na kuna deni la nchi za nje na mashirika ya nje, na hii ina inalinganishwa na mapato jumla ya nchi kulingana na hesabu za Shirika la Fedha Duniani, IMF. Hivyo basi, Japan ndio nchi yenye deni kubwa kabisa duniani, ikiwa inakaribia asilimia 234 za mapato yake jumla ya taifa GDP. Hii ni kutokana na deni la ndani ambapo kwa ujumla ni deni ya dola trilioni 9.87. Baada ya kuporomoka kwa soko la hisa, baada ya kuporomoka kwa soko la hisa, serikali ya Japan ililazimika kuchukua fedha za umma na kuokoa mabenki na makampuni ya bima kwa kuyapatia mikopo ya riba nafuu, na hapo kusababisha deni la nchi hiyo kuongezeka sana, kama ilivyofanyika hapa Marekani wakati masoko ya hisa na bima kuporomoka chini ya utawala wa Obama karibu miaka 12, 13 iliyopita. Ugiriki na chukua nafasi ya pili ikifuatwa na Ureno. Hata hivyo, kulingana na IMF, China nayo ina deni kubwa kulinganisha na mapato yake ya jumla ikiwa sawa na asilimia 54.4, lakini wataalamu wa IMF wanachukulia sio deni kubwa, kutokana na idadi kubwa wakazi wake na maendeleo ya kiuchumi ya nchi hiyo. Na ina deni la zaidi ya dola trilioni 5. Marekani inayoshikilia nafasi ya nane, lakini ndiyo nchi yenye deni kubwa kabisa ya dola trilioni 19.23. Hata hivyo, kulinganishwa na uchumi wake na mapato yake ndiyo inachukua nafasi ya nane. Bila ya kuwachanganyisha wasikilizaji na hesabu hizi mbalimbali mbali, ni nadhani nimeweza kulijibu suala lako msikilizaji Juma kutokana na kwamba Japan ndio nchi yenye deni kubwa kabisa duniani. Ametoa majibu mazuri kweli kweli. Mimi binafsi sikudani Japani ndio itakuwa nchi yenye deni kubwa duniani, lakini ndio tunasoma kila siku kwamba inadaiwa sasa. Tukiendelea na maswali na majibu, nafasi ni yako Simon Lentaya wa Maundu ni Meri unasema huko Nairobi, Kenya. Sasa ungelipenda kujua ni nchi gani ya Afrika inayoongoza kwa uwezo wa kijeshi, mambo ya vita haya Nam, ninadhani hili ni swala tuliwahi kulijibu muda fulani, lakini ndio bahati ya Simon. Kwa hakika, kwa hakika, inategemea ni vigezo gani vinavyotumia kupima nguvu za jeshi la nchi, na hivyo taasisi mbalimbali zinatoa takwimu zake kulingana na ukubwa wa jeshi na vifaa vyake vya kijeshi, lakini tukija uwanjani ni jambo jingine kabisa, na hatuombi kupima nguvu za majeshi kulingana na mapigano uwanjani barani Afrika. Sasa kulingana na taasisi ya Glo Global Fire Power GFP na taasisi nyingine, Misri ndiyo taifa lenye jeshi kubwa na lenye nguvu barani Afrika likiwa na jumla ya wanajeshi laki tisa ndege elfu moja za kivita na karibu vifaru elfu kumi na nguvu zake pia zinapatikana katika jeshi la majini. Nchi ya pili inayotajwa ni Algeria, lakini GFP inataja Afrika Kusini kama taifa la pili likifuatiwa na Algeria na Nigeria katika orodha hiyo Kenya inachukua nafasi ya kumi na mbili kwa nchi za Afrika Mashariki, ikifuatiwa na Uganda ambayo iko nafasi ya kumi na nne na Tanzania nafasi ya ishirini na tatu. Hivi sasa tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini sina mji isipokuwa msikilizaji Amedeo Kasongo ndiye ametuandikia akiuliza, wakati wa michuano ya Kombe la Afrika CHAN mwaka elfu mbili ishirini na moja huko Kamerun. Kochi wa timu Leopard ya DRC aligunduliwa ameambukizwa na virusi vya korona, na unasema baada ya siku mbili ya kunywa dawa ya covid-19 alitambuliwa haukuwa tena mgonjwa. Hivyo unauliza kuacha dawa baada ya siku mbili ya matumizi haiwezi kudhuru mwili wake, na je anaweza kupona haraka hivyo? Kwa hakika baada ya kupata swali hili, ilibidi kupekua habari za michezo na kwenye ukurasa wa africanews.com na CAF ni kwamba kocha wa muda mrefu wa DRC Florent Ibenge alithibitisha kwenye ukurasa wake wa mtandao wa Twitter kwamba amepimwa na kupatikana na virusi vya korona, lakini hana dalili za ugonjwa huo. Hilo ni jambo linalofahamika, mtu anaweza kuambukizwa lakini asiwe na dalili za ugonjwa huo wala kuwa na ugonjwa huo. Amepimwa pamoja na wachezaji wengine watano wa DRC waliofika huko Cameroon kwa michuano na awali, raundi ya wiki hii hawakuweza kushiriki. Sasa ukisikia ujumbe wake, hakutaja suala la kula dawa yoyote, isipokuwa amejifungia kwenye chumba chake hotelini na kuhusiana na dawa kupambana na covid 19 hadi hivi sasa hakuna dawa iliyokwisha tengenezwa na kuuzwa madukani ili kupambana na ugonjwa huo isipokuwa wataalamu na madaktari wamekuwa wakitumia mchanganyiko wa mikuwa, dawa mbalimbali kutibwa ugonjwa ni hivi karibuni tu hapa marekani ndipo makampuni mawili Pfizer na Merck yalipotangaza kupata dawa na kuidhinishwa na kuweza kutibu ugonjwa wa Covid 19 mtu akiona dalili mara moja, wanasema ukitumia dawa hizo kwa muda wa kipindi ya siku mbili hadi tano inaweza kutibu na kuepusha vifo na magonjwa mabaya sana kutokana na korona. Hivyo siwezi kusema msikilizaji alipata wapi wa habari za dawa aliochukua kocha Ibenge. Kwa upande mwingine, ni kweli kuna dawa ambazo zikiwa hujatumia namna inavyohitajika zinaweza kusababisha madhara mwilini. Mfano, hivi sasa, dawa za kupambana na malaria zimekuwa hazifai tena, kwani ugonjwa umekuwa sugu. Shakuru, maswali mazuri yametufikia kutoka kwa wasikilizaji wetu, na muda ni mchache, na hivyo basi ninasoma sasa maswali kutoka kwako. Ngalama Maluta akiwa huko Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania habari za hapo VOA, ndugu zangu, ameuliza sisi hatujambo, tunashukuru Mwenyezi Mungu, tupo salama sasa. Anataka kujua mlima mrefu zaidi duniani uko katika taifa gani na una urefu wa kilomita ngapi? Na ni nani alikuwa mtu wa kwanza kuupanda mlima huo? Na mwisho anauliza kuna vivutio gani kwenye mlima huo kusababisha kuwepo na watalii wengi kuutembelea. Ni kweli kabisa Bwire. Kulingana na ukurasa wa CN Traveler na World Population Review, ni kwamba mlima huo mrefu duniani ambao unajulikana kwa jina la Everest ndio sehemu ya kumi duniani iliyoharibika kimazingira kutokana na watalii wengi kutembelea mlima huo, na mji au sehemu yena uharibifu mkubwa w mazingira kutokana na utalii, kwa vile tumeulizwa swala hili hivi sasa, ni mji wa Amsterdam huko Uholanzi, ambako inakadiriwa kuna watalii milioni 20 hutembelea kwa mwaka katika mji huo. Sasa tukirudi kwenye swala la ngalama kuhusu mlima mrefu duniani kama nilivyosema, ni mlima Everest unaopatikana kwenye mpaka kati ya China na Nepal, lakini ukiwa mashuhuri zaidi upande wa Nepal ambapo watu hupanda kutoka huko. Unapatikana kwenye milima inayofahamika kama Himalaya na kilele cha Everest kinafikia mita 8848 nukta 86 kutoka ukingo wa bahari kulingana na vitabu vya jiografia. Na katika milima hiyo kuna milima saba mikubwa inayopatikana kando ya Everest, na kuhusu nani mtu wa kwanza kufika kwenye kilele kungali na mabishano hadi hii leo, kwani wasafiri wa kwanza wa kigeni walioruhusiwa kuingia nchini humo na kupanda mlima huo walikuwa ni Waingereza, kwa vile Nepal haikuruhusu wageni kuingia nchini humo mwanzoni mwa karne ya ishirini, yani mapema miaka 1900 Hivyo kundi la kwanza la watafiti la Waingereza lilipanda mlima huo mwaka 1921 lakini walifika umbali wa mita 7000 halafu mwaka uliofuata kundi jingine liliwasili mita 8320 na ni mwaka 1924 ambapo hadi hii leo haijulikani ikiwa wasafiri wawili George Mallory na Andrew Irvine walifika kwenye kilele, kwani hawakurudi na hawakuonekana tena. Hivyo basi watu wa kufika kilele cha mlima Everest na kurudi na kuorodheshwa ni Tenzing Norgay na Edmund Hillary, na kuongozwa na Kanali John Hunt, na kugharimiwa na taasisi ya mlima Everest. Walifika kwenye kilele Mei 29, mwaka 1953, ndio wanaojulikana watu wa kwanza kufika kwenye kilele cha mlima mrefu kabisa duniani Everest. Kinachowavutia watu kwenda huko ni kutaka kupata sifa wamepanda mlima mrefu kabisa duniani ambao ni mgumu sana kufika kilele chake kutokana na uchache wa gesi ya oksijeni na mtu kuweza kupumua kwa urahisi na baridi kali. Unajua, ukipanda juu zaidi oksijeni inapunguka. Kwa hivyo ni mlima ambao ni mgumu sana kuweza kufika kwenye kilele, na watu wanahamu kwenda kuona vipi wataweza kufika kwenye kilele hicho. Asante kwa maelezo hayo Abdu Shakur Abud, na ninadhani muda unamalizika, lakini wewe ndiyo nahoda. Hata hivyo, ninasoma swali la mwisho kutoka kwa Simon Lentaya wa huko Nairobi, Kenya. Anauliza, je, ni nani alianzisha nguvu za umeme naje alianzisha mwaka gani? Hapa kuna kazi najua, nguvu za umeme zilipotea nchi nzima huko Kenya wiki hii. Abdu Shakur Abud, Swali kwako Kenneth, una haki kwa hakika. Tutawacha swala hili mpaka kipindi kijacho. Naona muda umemalizika, sinabudi kuwaaga wasikilizaji wetu kwa niaba yako mimi ni Abdu Shakur Abud. Nikisema kwa herini, ninajua kwamba hivi punde tu BMJ Muridhi atatupomoshea viji mambo hadi hapo. Nasema kwa herini. Raisi msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo huwa tunaangalia pekua pekua kuona ni wapi kumekuwa na maajabu, vituko na hata sarakasi. Wiki hii ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Mashindano yalokuwa yakisubiriwa kwa hamu ya ngamia warembo, msikilizaji, ngamia warembo kuwashinda wote katika nchi ya Saudi Arabia yamezua utata baada ya kugundulika kwamba baadhi ya wamiliki wa ngamia hao ambao walikuwa wakishiriki walikuwa wametumia sindano za botox dhidi ya wanyama wao ili kuboresha umbo lao. Maajabu! <coughs> Mamlaka husika nchini Saudi Arabia imefanya msako mkubwa zaidi wiki hii kuwahi kufanyika dhidi ya ngamia warembo waliopata sindano za botox na kufanyiwa marembesho mengine bandia. Kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la Saudi, ambalo limeripoti wiki hii kwamba ngamia zaidi ya 40 eh, waliondolewa kwenye mashindano hayo ambayo hufanyika kila mwaka. Tamasha la ngamia la mfalme Abdulaziz wa Saudi Arabia, ambalo lilianza mapema mwezi huu, linawaalika wafugaji wa ngamia kwa kawaida ngamia ambao wanadhani kwamba ni warembo ili washindanie zawadi ya zaidi ya dola milioni sitini na sita. Msikilizaji, hizi ni pesa za Marekani. Sindano za botox lakini hata hivyo, za kuinua uso wa ngamia na vilevile kufanyia mabadiliko mengine ya vipondozi e, ili kufanya ngamia kuvutia zaidi ni marufuku kwenye mashindano hayo. Msikilizaji, waamuzi huamua wa mshindi kulingana na sura ya vichwa vya ngamia, shingo nundu yake, mavazi na vilevile makalio. Waamuzi hao sasa wanatumia kile gazeti la Huffington Post linasema ni teknolojia maalum na hali ya juu ugundua udanganyifu wowote unaofanywa na wamiliki wa ngamia hao. Mwaka huu mamlaka iligundua kwamba wafugaji wengi walikuwa wamenyoosha midomo na mapua ya ngamia zao na kutumia homoni za kuimarisha misuli ya wanyama hao na kuwadunga vichwa na midomo ya ngamia na botox ili kuifanya kuwa kubwa zaidi, wengi wakiamini kwamba tegemea nundu achi kunona. <tuhi> Tuangalie kwingineko. Mwanaume mmoja huko nchini New Zealand anawashukuru madaktari kwa kumsaidia kutoa mende msikilizaji aliyekuwa amekwama kwenye sikio lake kwa karibu wiki nzima. Ajabu! <tuhi> Wow, wow, wow, wow, wow, wow! Wedding zene wa mji wa Auckland katika nchi hiyo ya New Zealand mwanzoni alifikiri kwamba alikuwa na maji kwenye sikio lake, lakini baadaye madaktari wakagundua kwamba mende alikuwa kwenye tundu la sikio lake, hali ambayo ilikuwa inamziba kusikia vizuri. Wedding ameliambia gazeti la New Zealand Herald kwamba hata mtaalamu huyo wa matibabu alishtuka mno kuona yaliyokuwa sikioni mwake. Daktari aliniambia nadhani una wadudu katika sikio lako, Wedding amenukuliwa akisema. Lakini msikilizaji, haikujulikana mara moja Wedding alipataje mende huyo kwenye sikio lake, na kufikia sasa hata yeye anaendelea kushangaa kuhusu yaliyomfika. Ajabu hata zaidi ni kwamba mende huyo alitolewa akiwa hai na akaruhusiwa kwenda zake na daktari Nam, kwa hayo msikilizaji, kumhusu mende anayeishi kwa sikio la binadamu kwa siku nyingi. Naona muda wangu hapa kwenye ukuta unaniambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Murithi, na kabla sijaondoka, ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli ya wiki hii. Je, wajua kwamba mende ni mdudu wa ajabu ambaye anaweza kuishi katika mazingira mbalimbali mbali, na hata anaweza kuhimili mionzi ya nyuklia. Kisa na maana, dunia imejaa biji mambo. Oh, manangu, dunia. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye pembe ya Afrika atafanya ziara ya Saudi Arabia, Sudan na Ethiopia wiki ijayo, huku migogoro ikiwa inaendelea katika mataifa mawili ya Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza Ijumaa David Satterfield na naibu waziri wa mambo ya nje Molly Fee watasafiri kwenda Riadh, Khartum na Adis Ababa kuanzia Januari 17 hadi 20. Huko Riadh wawili hao watakutana na kundi la marafiki wa Sudan linalotoa wito wa kurejeshwa kwa serikali ya mpito ya nchi hiyo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba. Serikali ya Ethiopia imetoa barua kwa shirika la afya ulimwenguni WHO ikimshutumu mkurugenzi mkuu wake raia wa Ethiopia kwa utovu wa nidhamu baada ya ukosoaji wake mkali kwa vita na mzozo wa kibinadamu nchini humo. Ethiopia ilimteua Tedros Adhanom Ghebreyesus kuwa mkuu wa shirika la afya la Umoja Mataifa miaka minne iliyopita, lakini inasema hajafikia uadilifu na matarajio ya kitaaluma yanayohitajika kutoka ofisi yake, ikimtuhumu kwa kuingilia kati masuala ya ndani ya Ethiopia, kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa Alhamisi jioni. Maelfu ya watu waliandamana katika mji mkuu wa Mali, Bamako, siku ya Ijumaa dhidi ya vikwazo vilivyowekwa na nchi jirani kwa serikali ya mpito ya kijeshi kwa kujaribu kuongeza muda wake wa utawala. Watu walimiminika kwenye uwanja wa Uhuru wakiwa na mabango yanayosema kuanguka kwa ECOWAS na kuanguka kwa Ufaransa, kupinga vikwazo vilivyowekwa na Jumuia ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika ya Magharibi na kuungwa mkono na utawala wa zamani wa kikoloni wa Ufaransa. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.