Nam, karibu karibu karibu karibu karibu msikilizaji. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele, leo ikiwa ni Jumatatu Januari 17 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ikiwa ni sikukuu ya Martin Luther King hapa Marekani, moja kwa moja. Mambo ni mazito ya kweli kweli. Karibu msikilizaji, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa intaneti wa VOA Swahili.com. Na kama asemavyo Sande Shomari, sikukuu hii ofisi za umma pamoja na shule zimefungwa, na huko nje snow ya kutosha imemwagika Nam mkamiti hakika kila toka nje huku ana kazi kubwa ya kusafisha snow, kusafisha magari, kusafisha barabara na mengineyo. Kazi ni kweli kweli huku, ndege nyingi zikiwa zimeakhirisha safari zao na nyumba kadhaa hazina umeme katika majimbo ya Georgia, North Carolina, South Carolina na Florida kutokana na dharuba kubwa ya theluji. Na kama kawaida tuna mengi ya kujuza msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako bila kusahau tutakuwa na yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii vilevile. Tutakuwa na kipengele cha swali la leo likiuliza, baadhi ya watu wadaiwa kukimbia Rwanda na wengine kuachishwa kazi kwa kutochanja dhidi ya COVID-19, nini maoni yako? Na mambo mengi mengine basi, usiondoke kando ya redio yako. Nam, basi moja kwa moja tuanze na rais wa Marekani Joe Biden na mkewe Jill il walijitolea jana huko mjini Philadelphia, siku moja kabla ya kuadhimisha sikukuu ya Martin Luther King Jr. ambayo ni hii leo, katika kusaidia kujaza vyakula kwenye maboksi yaliyotayarishwa na shirika moja linalopambana na njaa la huko Philadelphia liitalo Philabundance. Na hii leo, Jumatatu ya mwezi Januari, wa Marekani wanaadhimisha kumbukumbu ya kiongozi huyu wa kutetea haki za kiraia magwaride na sherehe katika miji mbalimbali ya nchi hii. Kamiti Kibayasi ameandaa ripoti ifuatayo. Wamarekani wamefanya kazi mbalimbali mbali za kijamii za kujitolea kwa taifa. Mwishoni mwa wiki kabla ya siku ya leo ya kuenzi maisha na urithi wa Dr. King. Miaka ya karibuni vijana wamekuwa mstari wa mbele kujitolea kazi za kijamii na kuongeza mwamko na harakati za kisiasa pamoja na fursa za kukutana na kujenga ushirikiano mpya wenye tija katika jumuiya wanazoishi. Mark Mutalemwa ni kijana kutoka jimbo la Maryland. Anasema anajitolea kufanya usani wa kukata majani kwenye baadhi ya viwanja vya chuo kikuu cha Maryland mahala anaposoma. Anafanya kazi hizi ikiwa ni sehemu ya mpango endelevu kwa vijana mashuleni. Sherehe za mwaka huu zinafanyika kukiwa na wasiwasi mkubwa wa kukandamizwa haki za upigaji kura za Wamarekani weusi wa na walio wachache katika majimbo yanayoongozwa na chama cha Republican. Kutokana na jambo hilo, Mark anasema yeye kama mhamiaji anatumia siku hii kuhamasisha vijana wenzake kutetea haki yao ya kupiga kura na kupata viongozi wanaotumikia watu wote kwa usawa. Kama kijana mweusi mhamiaji ambaye sai ni raia wa Marekani, kupiga kura ni lazima, kwa sababu so, nataka napea kutafuta kiongozi ambaye, ambaye hana ubaguzi nikipiga kura mtoto wa kiume wa Dr King, Martin Luther King III akiongozana na familia yake na viongozi wengine wa kiraia, walikuwa kwenye jimbo la Arizona wanatumia maadhimisho haya ya MLK kuhamasisha haki za kupiga kura na kuimarisha sheria ya haki ya kupiga kura ya mwaka 1965, ikiwa moja masuala makuu aliyohamasisha baba yake kwa jamii kabla ya kifo chake. Mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka mjini New York hapa Marekani, profesa David Monda anasema ni muhimu kwa vijana na watu weusi kuzungumzia haki ya kupiga kura na kuilinda sheria hiyo kwa masilahi ya wote, kwa sababu majimbo ya kusini yaliwatenga watu weusi na kuhakikisha wasipige kura. Kwa hivyo, kwa enzi za leo, jambo hili ni muhimu kuweza kupiga kura, na hili ni pigo sana kwa jitihada zile ambazo Martin Luther King na wanaharakati wa wengine wenzake miaka ya sitini walikuwa wakiapigania. Rais Biden akiwa huko Philadelphia ametoa wito kwa bunge kupitisha sheria ya kulinda haki za kupiga kura, akisema haki hiyo inashambuliwa kutokana na mchanganyiko wa sheria za kukandamiza haki za kupiga kura na kuvuruga utaratibu wa uchaguzi. Shukran sana mkamiti Kibayasi kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa basi, moja kwa moja tumulike michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON inayoendelea huko Cameroon, ambapo inaingia siku ya tisa hii leo. Timu ya Burkina Faso inatupa karata yake ya mwisho watakapochuana na wawakilishi wa Afrika Mashariki Ethiopia katika mechi ya kundi A, wakati vigogo Cameroon watachuana na Cape Verde. Tuungane naye mwana spoti Sande Shomari kwa taarifa zaidi. Nam, michuano hiyo inaendelea hii leo kwenye uwanja wa Coukong mjini Bosafam, ambapo timu za kundi A ah, zitatoa na jasho, ikiwa timu kadhaa tayari zimekusha katika tiketi ya raundi ya 16 a michuano hiyo. Mabao mengi zaidi yameanza kushuhudiwa baada ya mauritania ya kupigwa bao nne kwa bila na Tunisia hapo jana, na vigogo wa ivory coast kujikuta wakibanwa katika sare ya mabao mengi mbili kwa mbili na vijana wa Sierra Leone. Dimba la leo kati ya Burkina Faso the Stallions na Ethiopia ni mechi muhimu kwa timu zote, ingawa zipo katika nafasi tofauti kwenye kundi lao. Mara ya mwisho na mechi pekee ya awali kwa timu hizi kutana katika kombe la mataifa ya Afrika ilifanyika katika awamu ya makundi katika mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu ambapo Burkina Faso ilishinda kwa bao nne kwa bila na huo ndio ushindi mkubwa zaidi wa timu ya the Stallions hadi leo kwenye michuano hiyo. Sasa basi, hii leo Burkina Faso ambao wanashika nafasi ya pili kwenye kundi A wakiwa na pointi sawa na timu ya Cape Verde, ushindi muhimu sana hikwao ili kujiakisha nafasi ya kuweza kusonga mbele. Na kwa upande wa Ethiopia the Walers wamepoteza mechi mbili za kwanza na hawana pointi yoyote mpaka sasa. Hivyo basi, ushindi kwa upande wao ni muhimu ili walau wasitoke bila chochote kwenye michuano hii. Wakati huo huo timu ya taifa ya Cameroon the Indomitable Lions wenyeji wa michuano hiyo, wataingia uwanjani mjini Yaunde kupambana na Cape Verde katika kukamilisha ratiba, ambapo hivi sasa Cape Verde wanatafuta nafasi ya kuingia raundi ya 16 ikiwa watashinda mchezo huo na kutegemea na hali ya mchezo wa Burkina Faso na Ethiopia, wakati wenyeji Cameroon wanaendelea kulinda heshima ya yao, kwani tayari wamekushaingia katika 16 bora na hii basi itakuwa mechi ya kwanza kati ya Cape Verde na Cameroon kwenye kombe la mataifa ya Afrika. Vumbi litatimka na mshambuliaji wa Cameroon Vincent Abubakar amehusika moja kwa moja katika mabao sita katika michuano minne iliyopita kwenye kombe la mataifa ya Afrika, na tayari kwenye michuano hii amekusha funga mabao manne. Yuko mbioni kusaka kiatu cha dhahabu. Kwa hivyo basi, Cape Verde itabidi wafanyakazi ya ziada kumchunga mshambuliaji huyu hatari wa Cameroon. Asante sande Shomari, kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji, unaendelea hivi sasa kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio eneo la Nakuru, Mwenedu Redio ya Voi, Sasa Redio ya Bungoma huko Kenya. Na Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe. Kwa DRC tunasikika kupitia Redio RNA huko Baraka, Radio Manyema namba 1 ya Kindu, Radio Rakom ya Bunagana, Radio Malaika pamoja na Radio Dynamic zinapatikana huko Lubumbashi nchini DRC. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Namba basi, kwa sasa, tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwa kwako na Patrick Ndwimana <muchos> Meya wa mji wa Atlanta, gavana wa jimbo la Georgia na seneta mdemokrat Rafael Warnock wanatarajiwa kushiriki ibada ya maadhimisho ya kila mwaka ya kumbukumbu ya Martin Luther King Jr. kwenye kanisa la Batista la Ebenezer jijini Atlanta. Ibada hiyo na sherehe nyingine kuhusu siku ya kumkumbuka Martin Luther King Jr. zinafanyika leo Januari 17, siku ambayo King angeadhimisha miaka 93 ya kuzaliwa kwake. Katika taarifa kwa vyombo vya habari kituo cha King jijini Atlanta kimesema ibada hiyo itaonyeshwa moja kwa moja majira ya saa nne asubuhi kwenye televisheni shirika ya Fox jijini Atlanta, kwenye mitandao ya Facebook, YouTube na tovuti ya thekingcenter.org. Gwaride na mikutano ya hadhara imepangwa pia kufanyika alasiri mjini kati ya Atlanta. Gwaride hiyo imepangwa kumalizika kwenye barabara ya Auburn mbele ya kituo cha King ambapo mkutano wa hadhara umepangwa kufanyika pia. Sherehe kama hizo zinafanyika katika miji mbalimbali ya mbali Marekani. Hii leo, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Jumatatu amemkaripia waziri wa utalii Lindiwe Sisulu baada ya kushambulia katiba na kusema majaji wana kasumba za kikoloni, matamshi makali ambayo yamechochea uvumi kuhusu mvutano ndani ya chama tawala. Sisulu ni binti wa wanaharakati mashuhuri wa kupinga ubaguzi wa rangi Walter na Albertina Sisulu. Alianzisha mashambulizi yake yasiyokuwa ya kawaida dhidi ya mahakama na katiba katika maoni yaliyochapishwa kwenye tovuti huru ya habari IOL siku za hivi karibuni. Waziri huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 67 aliwakashifu majaji wakuu ambao hakuwataja majina kuwa ni Waafrika waliotawaliwa kiakili ambao wanafurahia tu kulamba mate ya wale wanaodai ubora kwa kusema uongo. Pia alishambulia katiba ya Afrika Kusini iliyoandaliwa baada ya enzi ya utawala wa ubaguzi wa rangi, akisema kuwa imeshindwa kuboresha maisha ya watu wengi weusi wa Afrika Kusini ambao bado wanaishi katika umaskini. Matamshi yake, ambayo yalizua mjadala mkali, yalichochea uvumi kwamba Sisulu anapanga kugombea uongozi wa chama tawala cha African National Congress katika mkutano wa mwezi Disemba. Ramaphosa alijibu kile alichoita mashambulizi dhidi ya uhuru na uadilifu wa mahakama yetu katika jarida lake la kila, kila wiki leo Jumatatu. Lazima tupambane dhidi ya juhudi zozote ambazo zinataka kuhujumu demokrasia yetu iliyopatikana kwa bidii, Ramaphosa ameandika. Rais wa zamani wa Mali Ibrahim Boubacar Keita ambaye aliondolewa madarakani na jeshi mwaka 2020 alifariki dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 76 akijulikana kama IBK ambazo ni herufi za mwanzo za jina lake. Keita aliongoza taifa hilo la Afrika Magharibi kuanzia Septemba 2013 hadi Agosti 2020, kipindi ambacho wanamgambo wa Kiislamu walivamia maeneo makubwa ya nchi na ghasia za kikabila zikapamba moto. Uchaguzi wa bunge wenye utata, uvumi wa ufisadi na ukuaji duni wa uchumi pia ilichochea hasira ya umma na kupelekea maelfu ya watu kuingia kwenye mitaa ya mji mkuu Bamako mwaka 2020 wakimtaka jiuzulu. Alifurushwa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi. Viongozi wa kijeshi waliomwondoa madarakani wanaendelea kuongoza nchi licha ya upinzani mkubwa wa jumuiya ya kimataifa. Serikali ya mpito ilitoa taarifa Jumapili iliyosomeka serikali ya Mali na watu wa Mali wanaenzi kumbukumbu kumbu ya marehemu. Viongozi wa kikanda akiwemo rais wa Senegal Makisal na rais wa Burkina Faso Rok Kabore walituma salamu zao za rambirambi. le ya kusikiliza VOA Express matangazo yanayokijia kila siku juma juma, ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com kwenye kipengele cha barazani. Je, unadhani kuna uwezekano wa kijana au mwanamke kuwa spika wa bunge la Tanzania? Haya basi, tunaanza na maoni kwa njia ya simu alafu tutasoma yale majibu ulioandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tumajia, Pasisipi, Mshinta, Binafsi, Kumtoska, Wabunga, Jamia, Mbuna, Mbuna, kwa njia ya maandishi hatakiwa hajifunzi kwa baadhi ya kupisha waliopita ati Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ina changamoto nyingicona kuongoza wa Bunge kama wale inahitaji kidogo kuwa na weledi na a na kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi kwenye Facebook, nasoma shukuru mbole Darius wao unapatikana DRC Congo, maeneo ya Lubumbashi umeandika: Ndiyo, kuna uwezekano kwa sababu uspika hauombi mtu fulani, ila lazima uwe mwenye uwezo na kiwango kikubwa na tena uwe na uwezo wa kuongoza. Mustafa Saidi umeandika haiwezekani kutokea kwa sababu mfumo uliopo haumpi nafasi kijana kufurukuta kwa wezekano zee na ikitokea ukapenya, utabaki peke yako. Hakuna mtu atakayekuunga mkono hata kwa vijana wenzako. Obiero Odinga wa unapatikana kule Kenya unasema nafikiri kwamba suala la mwanamke limepitwa na muda, hivi sasa jinsia zote ziko sawa, hivyo awe mwanamke au mwanamme ni sawa tu. Ninapotaka kusisitiza ni kwamba kwanza tuangalie utendaji kazi wa yule anayetaka kuhudumu, hilo ndio jambo la msingi. Na pili, imekuwa wazi kwamba vijana hawapati nafasi ya kuhudumu katika nafasi nyingi za kazi. Shukrani kabisa. Nami kwa upande wangu mkamiti. Naye Shukuru Mbole Darius wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule Lubumbashi anasema hata akiwa mwanamke siyo shida, ya lazima awe mwenye kiwango ambacho kinastahili kuongoza uspika wa nchi hiyo. Naye Nana Malkia, huyu najita Malkia wa Tanzania, anasema shida siyo kijana wala siyo mwanamke, tatizo ni pale mtu anapokuwa hana msimamo, hawezi kufanya kazi mpaka maamuzi asukumwe au kutimiza wajibu wake kama kiongozi. Ile tabia ya kupenda kutoa maagizo, ufuatilii, upo upo tu na ukifuatilia, hauchukui hatua pia kupenda sifa kwa unaongoza vizuri, ndio inawaponza watu, wanasema naye. Ismail Saki akiwa Singida, Tanzania, anasema uwezekano wa kupata spika mwanamke, hilo liko wazi kabisa, kwa sababu naibu spika ambaye anagombea eh, ana uzoefu na anaweza kupewa nafasi hiyo, hasa ikizingatia wa tiketi ya chama chake, naibu spika wa nchi hiyo ni mwanamke. Kwako Mkamiti. Naona wasikilizaji wetu wana maoni mengi, lakini muda hauturuhusu kusoma yote. Basi endelea kutuma maoni yako nasi tutakuwa tukiyasoma kadri tuwezavyo, usichoke. Hii ni VOA Express na sasa mwawadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Ni kibao kipya kabisa, kimetoka siku kumi na tatu tu zilizopita, mtaalamu wa Afrika Mashariki katika masuala ya muziki Diamond Platinum akiwa na The Ben kutoka Rwanda, kitu chao wanakuambia why <mulia> Kitu safi kabicha, msikilizaji, kimetulia kama penzi taratibu, eh. Ni kibao ambacho ushirikiano wa nyota wawili wa Afrika ya Mashariki, Diamond Platnumz akiwa na The Ben kutoka Rwanda. Hicho kitu wai kimetamba kwelikweli katika muda huu mfupi tu, chini ya wiki mbili, tayari kina views zaidi ya milioni mbili katika YouTube. Mambo ni mazuri kwelikweli, kutoka hapa VOA Express. Safi kabisa. Basi tugeukie masuala ya burudani kama tulivyoeleza Ijumaa. Leo tunaungana na mwanamuziki maarufu wa Burundi anayefanya shughuli zake huko Kenya Kidum na hivi sasa sekta ya burudani inaripotiwa imeanza tena kufunguka katika eneo la Afrika Mashariki, mfano huko Kenya, ambapo matamasha mbalimbali yameanza mbali kuandaliwa baada ya kipindi kirefu cha athari za janga la COVID-19. Mwanamuziki Kidum Kibido, raia wa Rwanda aishie nchini Kenya, amechukua fursa hiyo kukutana na wadau wa muziki ambapo wiki iliyopita alitoa wimbo mpya kwa jina Motema. Mwandishi wetu kutoka Mombasa, Josephat Kioko, amezungumza na Kidumu na kuandaa ripoti ifuatayo na kama ni mapenzi, kibao hiki unapokisikia hivi tu, huhitaji kufahamishwa nani kakimba. Mwanamuziki huyu mzaliwa wa Burundi lakini sasa mwenyeji wa Kenya, Kidum, kwa sasa ni miongoni mwa wanamuziki waliobobea na kutia fora zaidi eneo nzima la Afrika Mashariki, ikiwa ni pamoja na kushinda tuzo za kimataifa, kwa mfano kushinda tuzo ya Kora na hata kupata fursa kuchaguliwa balozi wa amani. Katika mazungumzo na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Kidum amezungumzia kipindi kigumu ambacho wasanii wa mziki wamepitia wa lakini hivyo hivyo amewatia moyo wenzake, kwa sababu mambo yameanza kufunguka sehemu mbalimbali. Kwa mfano, Kenya tamasha zimeanza kuandaliwa na kuwapa nafasi ya kufanya kazi. Haijakamilika wiki ameungana na wadau wake wa mziki na watu wapenzi wake kutoa wimbo huu wa Motema wimbo wenyewe ni wimbo wa mapenzi, ni wimbo wa kupenda mtu, ni wimbo wa kujaribu kupatia hakikisho kwa mpenzi na kumwonyesha nafasi yako nayo kwa moyo wangu. Inspiration yote ndiyo hiyo, ni matukio kama hayo, ni ya ukweli kwa kila mtu. Sasa ili umependa na kumependa kweli, mtu hujaribu njia zote ili aweze kuonyesha mpenzi wake nafasi yenyewe iko nayo kuhusu maisha yake. Basi kazi yangu ni hiyo, kazi yangu ni hiyo, ndio nafanya kila siku, kutunga mawimbo. Basi kila wakati unaelewa kwamba wewe na wenzako hamjakuwa na wakati mzuri, kwa sababu koroni imetikisa dunia nzima, na labda wewe mwenyewe unautazama vipi mwaka mpya wa 2022 mwaka kwa elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa hii mambo fulani fulani yameanza kufunguka duniani. Kuna tamasha hapa Kenya, tumeshaanza anza hizi ndogo ndogo, ingawa sio kila kitu kimefunguka. Kwa mfano, lazima barakoa watu wavae kila sehemu kwenyewe. Watu wengi wanakutania kujichunga na kutekeleza protocols za covid, so ni kusema hatuwezi kujiachilia faa ati ugonjwa imepotea. Tunaomba Mungu sana mambo yarudi yote kikamilifu vile yalikuwa kitambo. Kidum kibido katika mahojiano nasi hapa katika VOA idhaa ya Kiswahili, na kitu kimoja amenigusia ni kuwa na wakati mzuri na familia. Wakati wa mahojiano haya alikuwa akihudhuria mkutano wa wazazi kwa sababu binti yake sasa anakamilisha masomo ya, ya sekondari, yumo kidato cha nne katika mji wa Nairobi. Hongera sana Kidum. Nami hapa ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Endelea kuburudika na mothema Sana Josephat Kioko, mambo safi kabisa. Na sasa basi, msikilizaji, umewadia wakati ya kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwanamzee wa kazi Patrick Ndwimana yupo standby kutujuza huko kwenye mitandao na kwingineko yavomayo mitandaoni leo Januari 17. Tuanze na habari hii ya kusikitisha kutoka huko Kenya Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 26 ambaye ni mama wa watoto wawili amejiua kwa kujinyonga baada ya kuwaua kwa sumu watoto wake wawili wa kike, mmoja na umri wa miaka miwili na mwingine mitano, katika kijiji cha Katitika kilichopo kaunti ya Murang'a nchini Kenya. Global Publishers imeandika. Polisi nchini Kenya wamethibitisha na kusema uchunguzi unaendelea na kwamba mama huyo ameacha ujumbe unaohisiwa umemlenga mmewe, unaosomeka Asante mpendwa wangu kwa ulichonifanyia na. Nakuaga bye bye. Niliwatunza wazazi wako lakini haukujali. Asante. Endelea na maisha yako, tafuta mwingine wa kumleta nyumbani kwako, lakini kumbuka hakuna atakayeishi kwa amani na kutakia maisha mema. Katika habari za michezo, Anthony Martial, mshambuliaji wa timu ya Manchester United ya Uingereza amekanusha madai ya kocha mkuu Ralf Rangnick kwamba hakutaka kuwa sehemu ya kikosi kilichotoka sare ya kufungana mabao mawili kwa mawili dhidi ya Aston Villa siku ya Jumamosi. Martial anataka kuondoka ndani ya Manchester United na timu inayotajwa kuisaka saini yake ni timu ya Sevilla ya huko Spain ambayo inahitaji kupata huduma yake. Katika uwanja wa Villa Park, United ilikuwa na wachezaji nane benchi, kisha baadaye Rangnik aliweka wazi kuwa Martial hakutaka kuwa sehemu ya kikosi hakutaka kuwa sehemu ya kikosi. Kwa kawaida angekuwepo, lakini hakutaka. Hiyo ni sababu ambayo hakusafiri nasi. Martial ambaye ni raia wa Ufaransa, kupitia katika mitandao aliandika, kamwe sitaweza kukataa kuichezea Man United, nimekuwa hapa kwa miaka saba na sijawahi na sitawahi kutoheshimu klabu na mashabiki. Mwanamke mmoja huko New Zealand amesema anafurahia likizo yake baada ya kukimbia mbio za zaidi ya kilomita elfu mbili katika kipindi cha wiki tatu. Wenzetu wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya BBC wameandika, Emma Trimis kutoka mji wa Derby, Uingereza, aliondoka Cape Reinga tarehe 17 Disemba na kumalizia safari yake huko Bluf tarehe 7 za mwezi huu wa Januari. Hii inamaanisha kwamba alikuwa anakimbia kilomita 100 kwa siku. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 37 anafanya harakati za kukusanya fedha za kusaidia mashirika yanayosaidia watu wenye ugonjwa wa akili huko New Zealand na Uingereza na amewashukuru wale waliotoa mchango wa fedha kufanikisha mpango wake. Ni hayo tu yanayozungumziwa mitandaoni kwenu, Sunday na mkamiti. Asante Patrick Nduimana kwa kutuletea yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Unaendelea kusikiliza VOA Express inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa umefika wakati wa kuangalia maoni uliotutumia wewe msikilizaji, kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook ambalo linasomeka: baadhi ya watu wadaiwa kukimbia Rwanda na wengine kuachishwa kazi kwa kutochanja dhidi ya COVID-19 nini maoni yako? Haya basi tuanze naye Sande Shomari, maiki iko kwako, tusomee basi. Sawa so, kabisa mkamiti. Basi moja kwa moja ni naye hapa Kasiru Thierry Lusungu kutoka kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema hivyo sio vizuri, waache wananchi waishi kwa amani ndani ya nchi yao. Chanjo iwe kwa hiari ya mtu binafsi isiyoshuruti. Naye Benadi Ombega anasema akiwa Naivasha, Maoni yangu ni kwamba si vizuri mtu kuachishwa kazi kwa sababu ya kutochanjwa au kutoroka mahali kwa sababu ya chanjo. Watu wengi wako na hofu jinsi zoezi lenyewe linaendeshwa na madhara yake baadaye. Wahusika zaidi wazidi kuelimisha wananchi umuhimu wa kuchanjwa, ili kuondoa mawazo ya kwamba hii si nzuri. Hiyo ndiyo imechangia, anasema, watu wengi kukimbia na kukwepa chanjo nami kwa upande wangu unaanza na maoni yaliyoandikwa na Fred John wa Ifakara, Tanzania. Ameandika, ni vyema wizara ya afya nchini humo ikatoa elimu juu ya chanjo hiyo, maana inaonekana dhahiri elimu ya kutosha haijawafikia wananchi wa Rwanda. Mugisho Zabona, Christian Kilpatrick, wewe unasema wao hawakimbii chanjo dhidi ya Covid ila wanatafuta njia ya kupita ili walete vurugu nchini DRC. Sawa so, kabisa mkabiti. Lakini mambo ni mengi, waswahili wanakuambia mambo ni mengi, lakini muda ni mchache. Basi hivyo Express inabudi kukamilisha muda wake kwa leo, na wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya. Mwelekezi ni Saida bin Hamduni, msimamizi Abdu Shakur Abud na hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Langu jina Sandey Shomari na watikeni wote, siku njema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.