Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa mashariki mwa DRC wamewakamata wanaume wawili kuhusiana na mauaji ya balozi wa Italia hapo mwaka jana, ingawa polisi walisema Jumanne kwamba mshukiwa mkuu bado hajapatikana. Jenerali Aba Van Ang, kamishna wa polisi katika jimbo la Kivu Kaskazini, alisema waasi hao walimuua balozi Luca Attanasio katika utekaji nyara kwa lengo la kudai fidia. Washukiwa hao ambao walifikishwa kwa gavana wa kijeshi wa jimbo hilo mbele ya waandishi wa habari hapo Jumanne inaonekana walikuwa wamepanga kupata zaidi ya dola milioni moja kama fidia, mamlaka ilisema. Badala yake, balozi huyo mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu aliuawa kwa kupigwa risasi pamoja na afisa wa kijeshi na dereva wa shirika la mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa, Mustafa Milambo. Haikufahamika mara moja ni lini ukamataji huo ulifanywa au kesi inaweza kusikilizwa kuanzia lini. Vyombo vya habari vya Marekani vilisema leo Jumatano kwamba utawala wa Biden utasambaza barakoa milioni mia nne za ubora wa juu bila malipo kwa watu wa Marekani kuanzia wiki ijayo. Afisa wa White House akizungumza bila kutaja jina lake alisema barakoa aina ya N95 zitasafirishwa kwa maelfu ya maduka ya dawa na vituo vya afya ya umma kote Marekani kuanzia baadaye wiki hii, ambapo barakoa tatu zitakuwa zimewekwa kwenye mfuko kwa kila mtu mzima. Mpango huo utaanza kufanya kazi kikamilifu mapema mwezi Februari. Barakoa aina N95 ni sehemu ya barakoa milioni mia saba na hamsini zilizowekwa katika hifadhi ya kitaifa ya mkakati wa serikali kuu ambayo huhifadhi dawa muhimu na vifaa vya matibabu kwa matumizi wakati wa dharura ya afya ya umma kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, hivi karibuni kilishauri barakoa za N95 ambazo zimetengenezwa kukaa vyema kwenye uso wa mtu zinatoa ulinzi wa hali ya juu dhidi ya COVID 19 ikilinganishwa na barakoa nyingine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Katika mkesha wa kuadhimisha mwaka wake wa kwanza madarakani, rais wa Marekani Joe Biden atafanya mkutano na waandishi wa habari huko White House leo Jumaatano, huku sehemu mbili muhimu za ajenda yake ikiwa zimekwama katika bunge na janga la COVID-19 ambalo bado linasababisha uharibifu mkubwa ndani na nje ya nchi. Mkutano wa kwanza wa waandishi wa habari na rais Biden mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili unakuja wakati utendaji wake katika ukusanyaji maoni ya wapiga kura ukiwa umepungua tangu kuondolewa kwa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan hapo Septemba mwaka jana. Utendaji wake kwa wastani uko juu kidogo ya asilimia arobaini huku ukusanyaji maoni uliotolewa wiki iliyopita na chuo kikuu cha Quinnipiac ukimpa viwango vya chini vya asilimia thelathini na tatu. Kushuka kwa viwango vya utendaji wa rais vimezidishwa na mtazamo wake wa kushughulikia janga la virusi vya korona, ambalo linaingia katika mwaka wake watatu licha ya kampeni kali za chanjo iliyofanywa na utawala wake. Waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, anapambana kuiokoa nafasi yake ya waziri mkuu kufuatia tukio la kushiriki kwenye sherehe huko Downing Street wakati serikali ilipiga marufuku matukio kama hayo ili kuzuia kuenea kwa Covid 19. Ameliambia bunge leo Jumatano kwamba hawezi kujiuzulu. Johnson anajitahidi kuuzima upinzani wa ndani wa wabunge wake ambao wana hasira juu ya sherehe hizo zilizofanyika Downing Street, ambako iko ofisi ya waziri mkuu pamoja na makazi, wakati kukiwa na masharti ya Covid yanayozuia shughuli kama hizo. Na vilevile vile anakabiliwa na wito wa wapinzani wa kumtaka kujiuzulu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tunaangazia maadimisho ya mwaka wa kwanza tangu Rais wa Marekani Joe Biden kuchukua usukani kama kiongozi wa nchi hii. Iwapo kura itapigwa leo leo, kama tunavyozungumza, rais wa zamani ataweza kuwa na nafasi kubwa sana. Kwenye sehemu ya pili, tutaangalia mauaji ambayo yanatekelezwa nchini Kenya, yanashutumiwa kutekelezwa na watu wasiojulikana, ambapo miili imepatikana ikiwa imetupwa katika mto Yala, magharibi mwa nchi hiyo katika kaunti ya ya Siaya, magharibi mwa nchi hiyo. Ni kwa undani mimi <muchos> ni BMJ mridhi nam. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba Rais Joe Biden leo anatarajiwa kuhutubia waandishi wa habari, ukiwa ni mkesha wa siku ambayo aliapishwa kama rais mwaka mmoja uliopita hapo tarehe 20 mwezi Januari mwaka 2021, lakini Rais Biden anaadhimisha mwaka mmoja wakati ambapo umaarufu wake unaelezwa kushuka kwa kiasi kikubwa. Na kabla sijamkaribisha mgeni wetu, namwona tayari yuko kwenye laini ya simu. E, mchambuzi wa masala ya siasa za hapa Marekani Abdulahi Boru, kabla sijamleta ili tuangalie kwa kina masala ambayo yanatajwa e, kama ni mazito katika e, maadhimisho e, wakati Marekani ikiadhimisha mwaka wa kwanza wa uh, uongozi wa Rais Biden. Kwanza tupate ripoti hii inayot kwanza tupate ripoti hii inayosimuliwa hapa na mwenzangu Hadija Riami. Mpango wa dola trilioni moja nukta tisa wa afueni ya COVID-19 uliosukumwa na utawala wa Biden mwezi Machi umezisaidia biashara za Marekani na familia kukabiliana na athari za kifedha zilizotokana na janga. Mpango huo ulitoa takriban dola elfu moja mia nne fedha za kuwasaidia mamilioni ya Wamarekani na malipo ya mwezi ambayo yalithibitika kuwa na mafanikio katika kupunguza umaskini, lakini kwa wengi kuongezeka kwa mfumuko wa bei kulipunguza kuona matokeo ya msaada huo. Kutokana na COVID, watu hawana fedha. Inashangaza sana ukiangalia bei za mafuta zilivyo hivi leo. Bei za wateja mwezi Disemba zilikuwa juu kwa asilimia saba kuliko ilivyokuwa kipindi kama hicho mwaka mmoja uliopita, na kubainisha kupanda sana kwa viwango vya bei katika kipindi cha miaka arobaini mfumuko umeingilia kati juhudi za kufufua uchumi katika mwaka ambao utawala unasema umeonyesha ukuaji mkubwa wa nafasi za ajira katika historia ya Marekani. Angalia madai ya awali ya wale wasiokuwa na ajira, kwa wastani yako katika kiwango cha mia nane. Yalikuwa laki nane na elfu kumi na mbili mwaka mmoja uliopita, hivi sasa yako katika laki mbili na elfu kumi kiwango cha ukosefu wa ajira na kufungua nafasi za ajira mpya mwaka mmoja kabla rais kuingia madarakani na mwaka jana, utaona tofauti. Viwango hivi vinahusiana na COVID. Kama tukiangalia mwaka mmoja uliopita, ni asilimia moja ya watu wazima walikuwa wamepata chanjo kamili. Hivi sasa asilimia sabini na nne ya watu wazima wana chanjo kamili. Kwa hakika kutoa chanjo ya Covid 19 kwa ufanisi kumetoa ulinzi kwa zaidi ya Wamarekani milioni mia mbili. Pia ilitoa fursa ndogo ya kurejea katika hali ya kawaida mwaka jana, hiyo ni paka Omicron iliposababisha kesi mpya na kuongezeka kwa idadi ya watu kulazwa hospitali. Janga na mfumuko wa bei vimekuwa ni vigezo viwili vikuu katika kushuka kwa viwango vya utendakazi wa Rais Joe Biden mwishoni mwa mwaka wake wa kwanza madarakani, vikiwa katika kiwango cha asilimia 45, kwa mujibu wa Ipsos, kampuni ya utafiti campaign... Rais alifanya kampeni ya kutokomeza covid na kuinua uchumi, kuirejesha Marekani katika hali ya kawaida na kadri janga linavyoendelea ndivyo hali ya kutokuwa na uhakika inavyoongezeka kwa Wamarekani. Wakati huo huo, ajenda ya Biden pia ni mchanganyiko mambo wa mambo kadhaa. Alisukuma kupitishwa kwa sheria ya miundombinu ya dola trilioni moja huku akiungwa mkono na Warepublican, ikiwa ni uwekezaji mkubwa sana katika shughuli za ujenzi katika taifa, lakini bado hajafanikiwa kupitisha build back better mpango wa dola trilioni moja nukta saba tano kwa matumizi ya kijamii na mpango wa mabadiliko ya hali ya hewa, ingawaje tayari ameupunguza kwa nusu kutoka kiwango chake cha awali. Mambo mengine katika ajenda yake yamekwama. Upigaji kura wa miswada miwili ambayo kwa kiasi kikubwa ingepanua udhibiti wa uchaguzi uliokwama katika baraza la Senate kwa sababu ya upinzani kutoka kwa Republican. Baadhi ya wachambuzi wanasema utawala wa wademokrat wanahitaji kujipanga tena katika ajenda yao. Ni vyema wajiulize wenyewe, wakibaini kwamba Warepublican wana masilahi kidogo sana katika ushirikiano kwenye masuala ya umakini wa hali ya juu: ni mambo gani madogo ambayo yanaweza kufanya kazi kadri muda unavyokwenda na aina ya mabadiliko. Kuna watakaosema, ona huyu mtu amekuja na kufanya mambo makubwa na kupigiwa makofi, na watakaosema huyu mtu amekuja na amefanya mambo ya msingi. Licha ya ahadi ya Biden kuliponya taifa ambalo limegawanyika wa Marekani bado wamegawanyika kufuatia shambulizi la kwenye bunge la Marekani lililofanywa na wafuasi wa Donald Trump hapo Januari 6 mwaka 2021. Ukusanyaji maoni unapendekeza kwa Republican bado wanaamini madai yaliyosukumwa na rais wa zamani kwamba uchaguzi wa mwaka 2020 uligubikwa na wizi. Hadija Riyami, VOA, Washington. Asante ah, sana Hadija Riyami kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, eh, kama nilivyokuarifu ni kwamba tutajiunga na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Abdulahi Boru. Amekuwa nasi muda wote huo, na Abdulahi, maanake umesikia hata ripoti hiyo. Nafikiri tutakwenda moja kwa moja kuangalia ni nini ambacho kimepelekea kushuka Uh, kwa kiasi hiki tukiangalia maswala hayo moja kwa moja, kwa mfano lile ambalo linazungumzwa sana ni kuhusu uh, ha haki za upigaji kura katika kujaribu kupitisha mswada huo kuimarisha hali ya haki za wapiga kura. Kwa nini hili limekwama, lime kwa kifupi? Shukran. uh, sidhani hii itaweza au ingeweza kufanikiwa katika wakati mwingine Uh, se, na licha ya kuwa upigaji kura ni mojawapo ya shughuli muhimu ya ya, ya, ya, ya kujenga demokrasia, suala hili na jinsi inavyochukuliwa inachukua mkondo wa kisiasa wa chama riva chama cha Republican, wana, wanaona hii ni, ni, ni kitu ambacho serikali au utawala wa Biden, inaiendesha ina, ina kwa njia ya kisiasa ya chama. Kwa hiyo hawataipinga na kwamba Rais Biden hana nafasi au idadi ya, ya, ya, sen, ya seneta wa kutosha, itakuwa ni vigumu kuweza kuipitisha suala la covid, manake uh, ugonjwa wa corona umesikia, limetajwa hapo katika ripoti hiyo ya Hadija Riyami kwanza kwamba pia limefanya akosolewe eh, pakubwa na najua, eh, imeelezwa pia kuna mafanikio yaliyopatikana, lakini kwa nini hili pia limeshusha umaarufu wake kwa kiasi hicho, jambo uh, ambalo limewaathiri sana kwa kiwango kikubwa kuhusiana na swala la ugonjwa wa covid ni ukosefu wa uelewa au wao kuchukua hatua kuwaelezea watu vizuri. Kwa mfano, wale ambao wanahitaji kuvaa mask katika shule ama katika maeneo ya kazi hawajaieleza vizuri. Na mkuu wa shirika la kupambana na hili uh, uh, uh, uh, Centers for Disease Control amekuwa akitoa matamshi ambayo uh, siyo sawa. Kuna wakati uh, um, kuna wasaa walitoa taarifa kwamba siku ya watu kujitenga ipunguzwe kutoka siku kumi hadi siku tano. Wamesema kwamba mashirika -ma, -ma, -ma, -ma, -ma, -ma ya kiserikali lazima mtu avae um, uh, mask yake, na watu wengi wamesalia nyumbani na wengi wanahisi kwamba hii inahakikisha kwamba hali ya uchumi yao ya kinyumbani hususan na uchumi mzima ambao unakumbwa na mfumuko wa bei unazidi kuwaathiri, na kwa hiyo watu wengi wan, wan, w, hili limekuwa ni kinonda uh, kinonda sugu sana. Naam, na ni vizuri umezungumzia mfumuko wa bei hapo, hatutalitaja hilo sana kwa sababu naona muda pia unakimbia, na limeelezwa kwenye taarifa hiyo, lakini Build Back Better eh, ule msukumu aliokuwa nao mustakabali wake uko vipi, kwa sekunde thelathini, Abdulahi Boru. Idhani kama itapita, iwapo Senator Joe Manchin kutoka magharibi kaskazini mwa Virginia na Senator sinema hawataiunga mkono, si dhani chama cha Democrats wana nafasi kubwa ya kuipitisha, na kwa hiyo iwapo watapoteza uchaguzi uh, uh, uh, katika muhula nusu wa muhula sidani itapita, na hiyo, hadi wakati mwingine, sioni kama ikipita, lakini itakuwa ni nafasi kubwa ambayo itakuwa uh, chama cha Demokrat kime, itakuwa kimepoteza. Tumalizie na mustakbali wa siasa hapa. Yote haya yanapoonekana uh, kumwathiri ama kuathiri umaarufu wa Rais Jo Biden, nafasi ya aliyekuwa rais wa Marekani uh, Donald Trump ambaye ametangaza uh, azma yake ya kuwania tena urais ikoje wakati huu? Iwapo kura itapigwa leo leo kama tunavyozungumza, rais wa zamani ataweza kuwa na nafasi kubwa sana. Isisaulike kwamba wale ambao wanampigia kura bado hawajamwacha. Kwa hiyo nafasi yake ipo na pengine penginepo wakiweza kupata kura kadhaa katika maeneo muhimu uh, kama uh, Atlanta, uh, yeye anaweza kurejea kuwa raisi katika kipindi cha uchaguzi wa mwaka ujao, mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kunradhi ni kushukuru sana Abdulahi Boru kwa kushiriki leo kwenye show yetu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nashukuru pia asante ndugu. Anytime, brother. Msikilizaji, Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Amejiunga nasi kwa njia ya simu akiwa hapa hapa mjini Washington DC. Basi usiondoke, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Polisi nchini Kenya wametofautiana na ripoti za vyombo vya habari kuhusu idadi ya mili ya watu iliyopatikana ndani ya mto Yala huko Siaya, magharibi mwa nchi hiyo, huku ripoti hizo zikisema kwamba takriban mili ishirini ya watu waliouawa ilipatikana. Kikosi maalum cha idara ya upelelezi ilitumwa katika eneo hilo kufanya uchunguzi zaidi, wakati tukio hilo likiwashtua wakenya wengi. Kwa undani katika sehemu ya pili hii leo, tunaangalia ni nini kimejiri, na sasa tuungane na wenzetu wa studio za Mombasa, Amina Chombo na Josephat Kioko, watueleze mengi zaidi. Shukran BMJ. Hii ni gumzo kubwa nchini Kenya, kwa sababu vyombo mbalimbali vya habari vimeangazia upatikanaji wa miili hiyo. Maafisa wa polisi wametoa taarifa rasmi na mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za kibinadamu nao pia wametoa wa taarifa. Tutakuwa tunazungumza na mmoja wa wakurugenzi katika mashirika hayo ya haki za kibinadamu, lakini cha mno zaidi ni kwamba miili hiyo imeshtua Wakenya wengi sana kuhusiana na jinsi ilivyopatikana, na watu wana hoji nani wamekuwa wakihusika na yote, haya yanatajwa kama mshtuko mkubwa na Wakenya mbalimbali hata viongozi mbalimbali wanazungumzia hili, na uchunguzi umeanza rasmi. Utasikia zaidi kuhusu maafisa wa polisi waliotumwa rasmi katika eneo hilo la Mto Yala huko magharibi mwa Kenya taarifa ambazo wiki hii mapema wiki hii katika taifa hili la Kenya ambayo imetokea katika magharibi mwa taifa hili ikiwa e, ni miili zaidi ya ishirini ambayo imepatikana kutoka Mto Yala. Na miili hii inatolewa kutoka katika mto huo ambao unaingia kwenye Ziwa Victoria. La kushangaza zaidi ni kwamba maji yalea katika mto huu, kuna yule ambaye amekuwa akifanya shughuli hizi za uokozi ambaye si afisa wa polisi wala ye si mwanajeshi ni mwananchi tu ambaye amekuwa akifanya shughuli ile. Anasema yeye kwa ujumla amekusanya miili 31, kuanzia kwanzia mwezi Julai mwaka 2021, taarifa ambayo imeshtua wengi kama ulivyotangulia kusema na kutoa gumzo katika Twitter, yani Kenyans on Twitter, wanazungumzia hili sana. Mapema leo makao makuu ya polisi kupitia msemaji wa idara ya polisi wametoa taarifa rasmi juu ya miili iliyotolewa rivayala. Na idara ya polisi imesema katika kipindi cha miaka miwili ndio wamehesabu miili 19 iliyopatikana na raia na kunakiliwa katika ofisi na maktaba za polisi tofauti na jinsi vyombo vya habari vinaripoti kwamba miili iliyopatikana ni haivi hivi karibuni. Hiyo ndio ripoti ambayo imetolewa na idara ya polisi na kusema kwamba tayari wametuma kikosi maalum cha uchunguzi na pia kuchukua vinasaba kuhusiana mili iliyohifadhiwa katika chumba cha maiti eneo hilo la magharibi mwa Kenya. Na wao pia wamesema raia pia wamezembea kuchukua mili kwenda kuizika, licha ya ripoti nyingi tu katika vyombo vya habari. Ndio ripoti ambayo imetolewa na maafisa wa polisi hivi leo pia vilevile wakasisitiza kwamba kuna haja ya raia kufika katika chumba kile cha kuhifadhi maiti kutambua miili hiyo ili kusaidia katika vile vinasaba vinavyochukuliwa, maana wengine ama baadhi ya miili tayari imekwishaoza mengine hata haina nyama ama minofu, imebakia mifupa peke yake. Kwa hivyo kutahitaji kufanyika DNA test ili kutambua ikiwa mtu akisema kwamba huyu ni mtu wangu, kuthibitisha hilo. Na hili linatokea wakati ambapo shirika la haki Afrika Kenya likiwa linazungumzia kupotea kwa watu kiholela, ambapo mwaka 2021 katika takwimu zao wako na orodha ya watu 67 ambao walipotea katika hali ya kutatanisha na mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili wameorodhesha watu wanane. Ndio maana katika muda wa siku mbili zilizopita shirika hilo la kutetea haki la Haki Afrika linaonekana kuchukua mstari wa mbele kufuatilia miili ilivyopatikana na kuzungumza zaidi katika vyombo vya habari. Hebu kwa njia ya simu tuungane na mmoja wa wakurugenzi katika shirika hilo la Haki Africa Bi Salome Nduta ambaye anajiunga na VOA Swahili kwa njia ya simu. Karibu sana Salome. Asante yeah, sana. Tuliweza kupata habari kwamba kuna miili ambayo imeonekana kule Yala River kupitia kwa mtandao wetu na pia mtandao wa mmoja wa wakereketwa, tuliamua tuende tukaangalie ni nini kinatendeka. Mahali pa kwanza tuliingia kwenye mochari na kule tugang, tukagundua kwamba kuna miili ishirini na moja, mingi yao ilikuwa imefungwa na mingine ilikuwa kwenye magunia na kuna ile mili ambayo ilikuwa inaonekana ni kama imekatakatwa ama ilikuwa na, mi, na vidonda vya kuonyesha kwamba walikatwa, na kuna mili ilikuwa imewekwa makaratasi ya nylon kwenye vichwa. Tulipozungumza na msimamizi wa mochari, alituambia kwamba mwezi wa kumi mwaka uliopita waliweza kuzika mili tisa kwenye zile uh, So hilo ni tukio ambalo linatutia wasiwasi wasi, kwa sababu hakueleweki ni nini kinachoendelea. Labda jinsia ambayo umeiona katika mili hii, je, wote ni wanaume ama kuna wale kuna mchanganyiko? Maana kuna watu tofauti tofauti wamekuwa wakiangamia. Kwa ile mili ishirini na moja ambayo tuliweza kuona, ni mwili mmoja tu ambao ulikuwa ni wa kike ni hatua gani mmechukua nyinyi, kama Haki Afrika, kufikia leo, bali na kule kwenda kuangalia ni nini kinatendeka? Tuliweza kuandikia ofisi ya DPP barua tukiomba kwamba uchunguzi ufanyike, na kwenye barua yetu tumeweza kuambia, kuomba serikali kwamba waangalie ni nini ambacho kinaendelea, ili kutambua kiini na sababu ya hayo mauaji na pia ni kwa nini watu wanaenda kutu, wakiuawa wanaenda kutupwa kule Yala? So isipokuwa hiyo barua ambayo tumeandika kwa DPP na kule kwenda kuhakikisha kwamba kweli kuna miili, hakuna hatua nyingine ambayo tumeweza kuchukua katika yale mazungumzo ambayo katika vyombo vya habari inaripotiwa kutoka maeneo yale, wanataja kwamba kuna magari mawili ambayo amekuwa akionekana yakibwaga miili ile. Je, upande wa maafisa wa polisi walishawahi kugundua ni gari za kina nani zinazofanya vile? Kwa uhakika hatukuweza kuzungumza na uh, afisa yeyote lakini, tulipotoka mochari, tuliweza kwenda kumtafuta yule ambaye anasemekana amekuwa akitoa mi, uh, miili kwenye mto na pia tuliweza kuongea na wakaaji wachache na waliweza kutuambia kuwa pale ni magari mawili ambayo yanatambulika yakienda kutupa mili pale. Kuna gari la double cabin na probo, na la kushangaza ni kwamba hakuna yeyote aliweza kutupatia maybe number plate ya hizo gari, kwa sababu wengi walikuwa wakisema mara nyingi gari zinakuja usiku, so hatujaweza kuongea na ofisa yeyote Uh, kuthibitisha kama kuna wameweza kupata malalamiko kuhusu hayo magari ama wanafanya uchunguzi wao. Wiki moja tu iliyopita, Binduta, nyinyi kama wateteaji wa haki za kibinadamu mlitoa mm, taarifa pia kwa vyombo vya habari kwamba wakereketwa wanauawa na wanatekwa nyara mm -hmm. je, hili, hili lina uhusiano na hilo la Rivayala? Kwa hakika tulitoa uh, nini statement yetu, na wakati huo tukitoa, tulikuwa tunalalamikia yule mkerekweto wa mwanamke kutoka Isiolo ambaye alikuwa ameuawa, na limekuwa ni jambo la kawaida ama linachukuliwa kikawaida kwamba watu wanauawa, miili inapatikana, wengine wanatoroshwa nao hawapatikani, na hakuna hatua ambayo uh, inachukuliwa. Kwa hivyo wakati wetu tukizungumzia hilo swala, ilikuwa kuzuia hali hii iendelee kuchukuliwa kama ya kawaida, kwamba watu wanaweza toweka ama watoroshwe na hakuna hatua ambayo inachukuliwa hata kabla ya wiki moja kuisha, sasa tena tunapata hii habari ya Yala. Malalamiko yetu ni kuzidi kuita serikali iweze kuchukua hatua, na haswa tunapoingia katika kipindi cha uchaguzi. Hiki huwa ni kipindi ambacho mara nyingi kunakuwa na violence nyingi, na hofu yetu ni kuwa, ni kuwa iwapo serikali haitachukua hatua kuchunguza ni nini kinachoendelea Ben, katika wakati wa uchaguzi itakuwa rahisi labda mtu kutoroshwa iwapo mumetofautiana kisiasa ama kuuawa na itabebwa tu vile mauaji mengine yamekuwa yakichukuliwa. Salome Nduta hapo, mwanaharakati na pia mmoja wa kurugenzi katika shirika la kutetea haki, shirika la Haki Afrika. Na alivyodokeza hapo kuhusu wanaharakati kutekwa nyara na kuuawa pia mwanasheria wa Kenya Yusuf Abubakar naye pia anazungumzia hayo na kutaka hatua zichukuliwe na serikali. Tunaomba serikali iweze kujitokeza kulinda human rights defenders, iwalinde wakenya wote ili kuweza kupatikana haki. Sisi tunasimama kwa haki, kila mwenye haki apate haki yake. Hatutaki dhuluma kwa mtu yoyote. Ukiwa unatetea haki, kuna watu hawapendelei na wameona kwamba wanaweza kufanya lolote watakalo na serikali isifanye chochote kwa hivyo tumeanza kuwa waoga, waoga sisi, na tukiwaoga sisi ni nani atatetea wananchi? Nam Yusuf Abubakar wakili ambaye anajishughulisha zaidi na masuala haya kesi ambazo zinahusisha watu wanaoangamia na hasa katika mahakama za Kenya, na vilevile vile katika suala hili la watu kuangamia na kupotea na hata kupatikana katika Mto Yala, raia katika eneo lile la Siaya, huko magharibi mwa Kenya, hivi sasa wanaelezea hofu, maana hawajui ni kina nani ambao wanatekeleza mauaji yale. Kuna mabodi zinakuwa dumped hapa kwa hii nini hii river Yala, sometime wanazidump hapa ama pale kwa ile old market ile barabara inaenda hadi Ndanu Falls kuna zile mimi mwenyewe nimejishuhudia na macho bodies zinatupwa kuanzia saa nne za usiku zingine zinawekwa kwa gunia wanashona mzuri kabisa ni kama parcel wanakuja wanatupa magunia tumetoa karibu kumi watu wanapita wakifikiria watu wamemwaga magazi hapo kifika siku mbili ya tatu sasa watu wapiti hapo kwa ajili ya nini harufu iko wengine za zingine wanaona saa, saa saba ama saa kumi hivi gari imesimama hapo wanabeba mwili wakianza kupiga mayowo hivi wanawacha hiyo mwili hapo wakishatupa tu papo kando, wanaingia kwa gari. Ndio sasa hatujui hao watu wanatoka wapi. Ndio raia hao walivyonukuliwa hapo katika vyombo vya habari. Gazeti la The Star nchini Kenya nalo limechapisha likisema mwaka uliopita mhadhiri mmoja aliyekuwa mkufunzi katika chuo kikuu eneo hilo la magharibi mwa Kenya alijirusha ndani ya mto Yala akafariki, na kuliacha gari yake limeageshwa katika mji ulio karibu. Na katika mtandao wa African News, wanasema Wakenya wamekwenda katika mitandao ya kijamii na kuzua masuala mengi sana, baada ya kusikia habari za mili kuopolewa ndani ya Mto Yala katika hali iliyo na utata, na swali kuu ambalo Wakenya wengi wanajiuliza ni kwa nini Miili um, hii endelee kuopolewa kwa zaidi ya miezi minne, kwa sababu wanazungumzia tangu mwezi wa saba mpaka sasa, na hayakuzungumzwa mpaka mwezi huu wa Januari. Na hapo ndio tunatamatisha kwa undani kwako studio BMJ Mredhi. Kwa asanteni sana wenzetu huko Mombasa, amina chombo na Joseph Kioko. Msikilizaji, hao ndio anatukamilishia kipindi hiki cha kwa undani hivi leo, kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha: msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Naitwa BMJ Mridhi, tuonane hapo kesho, inshallah.