Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Ijumaa, Januari 21 mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Redio Ituri Bunia, Redio Tumaini Kipese DRC, Life HD, Redio Kolwezi DRC, RTR Radio Beni na UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com Katika Kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa Ijumaa, tutakuwa na VOA Mitaani ambapo baadhi ya wananchi wa Kenya wanatoa maoni yao kuhusiana na kura za maoni za hivi karibuni kwamba naibu rais William Ruto anaongoza kwenye umaarufu dhidi ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga kwenye uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Agosti. Ni yapi baadhi ya maoni? Itakuwaje Raila awe yuko magava na magavana thalathini na wawili magavana enywe arobaini na saba kumi na watano ndo wako kwa Ruto leo hii magavana wote hao lakini asilimia iwe kwa Ruto hiyo na wapingani wongu. Na kwenye taarifa nyingine, shirika la afya duniani WHO, tawi la Afrika, inasema kwamba idadi ya maambukizi pamoja na vifo barani humo kutokana na COVID-19 imeshuka katika kipindi cha wiki moja iliyopita tangu kutangazwa kwa aina mpya ya virusi vya Omicron takribani miezi miwili iliyopita. vidokezo aza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Id Ligongo. Mlipuko katika mkoa wa magharibi mwa Ghana uliotokea Alhamisi umechoma mamia ya majengo na kuua watu kwa idadi ambayo haijafahamika baada ya lori la vilipuzi vya mgodi wa dhahabu kugongana na pikipiki. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba video ambazo hazikuweza kuthibitishwa na vyombo vya habari vya nchini humo zimeonyesha eneo la mlipuko ambako majengo yameharibika yakiwa yamefunikwa na mbao na matofali na vyuma. Video moja imeonyesha maiti mbili zikiwa ardhini na kufunikwa na vumbi. Naibu mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya kushughulikia majanga Sejisaji amesema kwamba majengo mia tano yamebomolewa. Afisa wa idara ya kikanda ya dharura amevieleza vyombo vya habari vya Ghana kwamba maiti kumi zimeonekana. Katika taarifa yake, polisi wamesema kwamba miji ya karibu imeombwa kuachwa wazi, sehemu za umma ikijumuisha madarasa na makanisa ili walionusurika wapatiwe hifadhi. Watu ishirini na tisa wamekufa katika mkusanyiko wa kanisani nchini Liberia usiku wa kuamkia Alhamisi, kwa mujibu wa taarifa ya naibu waziri wa habari aliyoitoa Alhamisi kupitia redio ya taifa. Tukio hilo limetokea katika ibada ya usiku kucha katika mji wa Nyukru ambao ni moja ya miji iliyopo nje kidogo ya mji mkuu, amesema naibu waziri Jalawa Tonpo. Naibu waziri huyo amesema watu 29 wamefariki dunia na wengine wapo katika hali mbaya, na kuieleza kuwa imekuwa siku mbaya kwa nchi. Mkazi mmoja aliyehudhuria ibada hiyo ambayo imesababisha vifo Amelieleza shirika la habari la Reuters, hali ilianza baada ya kundi la watu wenye silaha kuingia katika kundi la watu waliokuwa wakijaribu kufanya ujambazi. Watu waliokuwepo kwenye ibada walianza kukimbia, ndipo baadhi yao wakadondoka na kukanyagwa. Magenge ya uhalifu katika mitaa ya Liberia yanayofahamika kwa jina la Zogos mara nyingi hufanya ujambazi kwa kutumia mapanga na silaha nyingine. Kituo cha kudhibiti na kuzuia kuenea kwa magonjwa barani Afrika Alhamisi kimesema kwamba takriban dozi milioni 2.5 za chanjo za COVID-19 zilizotolewa kwa mataifa ya Afrika zimepitisha muda wake kwa kutumika kutokana na kuwa zilitolewa wakati zikiwa karibu kuharibika. Harison Kamau anasimulia zaidi. Ripoti ya shirika la habari la AFP, mkuu wa CDC Afrika John Kengasong amesema mataifa yanayotoa chanjo hizo yanahitaji kuhakikisha kwamba zina muda wa kati ya miezi mitatu na sita kabla ya kuharibika. Ameongeza kusema kwamba kwa sasa mataifa mengi yanakataa misaada ya chanjo kutokana na kuwa wanapewa zilizobakisha mwezi mmoja tu au miwili kuharibika amesema kwamba ingawa chanjo zilizoharibika ni asilimia sufuri nukta tano pekee, haifai kuwa na chanjo zozote zikiharibika kwa kuwa kila chanjo ina uwezo wa kuokoa maisha. Kufikia sasa ni juu ya asilimia 10 pekee ya watu bilioni moja nukta tatu barani Afrika waliopokea chanjo kamili tangu janga la korona lilipoingia karibu miaka miwili iliyopita. Mataifa yote hamsini na manne yamethibitisha jumla ya maambukizi milioni kumi nukta nne na vifo elfu mia mbili thelathini na tano Taarifa kutoka shirika la afya duniani WHO tawi la Afrika zimeongeza kusema kwamba maambukizi ya virusi vipya vya omicron huenda yakashuka barani humo, wakati idadi ya maambukizi mapya ikisemekana kushuka kwa asilimia 20 kulinganishwa na wiki iliyopita, wakati idadi ya vifo pia ikisemekana kushuka kwa asilimia 8. Kengasoma amesema kwamba zaidi ya asilimia 60 ya chanjo milioni 572 zilizotolewa kwa mataifa ya Afrika tayari zimepeanwa, akisema changamoto kubwa iliyopo ni ya kiufundi katika kufikia watu vijijini. Amesema kwamba chanjo zinaonekana kukubalika zaidi miongoni mwa watu pale wanapotumia viongozi wa kijamii na kidini kutoa uhamasisho. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hali ya kutoelewana ambayo bado haijatatuliwa baina ya makampuni ya mawasiliano na mashirika ya ndege kuhusu kuanza kutumika kwa teknolojia ya 5G inaendelea kuzua sintofahamu kama usafiri wa anga upo salamu Marekani. Jumatano, makampuni mawili makubwa ya mawasiliano ya atnt na Verizon yalianza kuwasha minara ya 5G kote Marekani, na kufanya teknolojia hiyo kupatikana kwa wateja wake, hasa katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu. Mpaka ilipofika muda wa mwisho, bado mgogoro ulisalia baina ya makampuni hayo na mashirika ya ndege makubwa ya Marekani kama teknolojia ya 5G itafungwa karibu na viwanja vya ndege hali hiyo imesababisha mashirika ya ndege ya kimataifa ikijumuisha british Airways, Lufthansa, all Nipon, japan Airlines na Emirates kutangaza kwamba yanaweza kusitisha safari zao kwenda Marekani mpaka suala hilo litakapotatuliwa. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, Alhamisi ameapa kwamba Marekani na washirika wake wataipatia Rusia gharama kubwa kama itaivamia Ukraine na kusema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin anaweza kuchagua suluhisho la kidiplomasia katika mgogoro unaoongezeka mashariki mwa Ulaya. Waziri Blinken amesema kwamba Marekani imekuwa wazi kabisa kwamba endapo vikosi vya Rusia vitavuka mpaka wa Ukraine, itakabiliwa na majibu makali ya pamoja kutoka Marekani na washirika wake pamoja na wadau. Baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Waziri Blinken amesema kwamba Rais Putin ana uchaguzi wa kufanya mazungumzo ya kidiplomasia, ama achague kukabiliana na athari zitakazomfikia. Waziri Blinken amewasili tayari mjini Geneva ambapo leo atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Russia sergei Lavrov kwa ajili ya mazungumzo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye habari tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mahakama ya juu nchini Kenya Alhamisi imekamilisha kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu nchini Paul Kihara Kariuki kupinga hatua ya mahakama ya rufaa kutupilia mbali hatua ya serikali kufanya marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi maarufu kama BBI mwaka uliopita. Wawakili wa mashirika kireia, ya kiraia waliopinga hatua hiyo wameomba mahakama kutupilia mbali rufaa hiyo na kuitaja kama mwiba kwa maslahi ya raia wa Kenya. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kennedy Wandera, amekuwa akifuatilia rufaa hiyo na hii hapa taarifa yake. What is most important, my ladies and my lords, is that alongside the declaration of unconstitutionality of paragraph 5 of the schedule was a declaration. Katika mawasilisho ya mwisho Alhamisi kwenye siku ya kukamilisha kusikilizwa kwa rufaa hiyo iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu nchini Kenya Paul Kihara Kariuki kupinga hatua ya mahakama ya rufaa mwaka jana kutupilia mbali hatua ya serikali kufanya marekebisho ya katiba, mawakili wanaowakilisha mashirika ya kiraia yaliyopinga hatua ya kuifanyia marekebisho makubwa katiba ya Kenya katika mahakama kuu na mahakama ya rufaa wamewarai majaji wa mahakama ya juu kutupilia mbali rufaa hiyo huku wakiitaja kama mwiba kwa masilahi ya raia wa Kenya na njama za kisiasa zisizokuwa na manufaa yoyote, kama anavyoeleza wakili John Khaminwa: We have now current politicians and this little Really kuna mambo machache sana ya kupendeza kutoka kwa wanasiasa wa sasa nchini Kenya. Wengi wao unapata hisia kuwa ni watafuta kazi, ni watafutaji ofisi, na wanakuja na mambo kama marekebisho ya katiba kwa sababu wanataka kubaki madarakani. Wanaonekana hawana mengi wanayoweza kuipatia nchi. Kuanzia Jumanne wiki hii kwa siku tatu mfululizo Majaji saba wa mahakama ya juu, jaji mkuu Martha Kome, naibu wake Filomena Mwilu, Mohamed Ibrahim, Smokin Wanjala, Njoki Ndungo, Isak Lenaola na William Ouko wamekuwa wakisikiliza rufaa hiyo ambapo serikali imeweka jaribio la kufufua ufanyikaji wa kura ya maamuzi kupitia ripoti ya mswada wa maridhiano maarufu kama BBI kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Bwana Hamin amewasisitizia majaji hao kuwa kesi hiyo ya rufaa haina uhalali wowote chini ya katiba ya Kenya, na kuitaja hatua ya kutaka kuidhinisha marekebisho makubwa yanayopendekeza nafasi ya waziri mkuu na manaibu wake kwa njama ya baadhi ya wanasiasa kunyakua mamlaka bila idhini ya raia wa Kenya. Aidha, ameitaka mahakama hiyo kuzima hatua zote za kuifanyia marekebisho kama ilivyozimwa na majaji watano wa mahakama kuu na saba wa mahakama ya rufaa. My lady, hatupaswi kamwe kusahau historia ya nchi hii. Bado kuna watu kadhaa katika jamii yetu, ikiwa hatutasimama kidete, wataturudisha kwenye siku za giza. Katika rufaa hiyo, majaji hao wa mahakama ya juu wanatakiwa kutathmini vitushi saba vinavyohusu muundo au shina la katiba ya Kenya, na iwapo unaweza kukubali marekebisho ya kiasi kikubwa wakati mmoja, iwapo rais anaweza kuanzisha marekebisho ya katiba, na iwapo marekebisho ya katiba yanaweza tu kuanzishwa na bunge kupitia mchakato wa bunge chini ya ibara 256 ya katiba au kupitia mchakato wa kura ya maamuzi chini ya ibara ya 257 ya katiba ya Kenya iwapo rais ana nguvu dhidi ya mashauri ya madai yanayoweza kufunguliwa dhidi yake katika kipindi chake cha uongozi kuhusiana na jambo lolote lililofanywa au lililofanywa kinyume na katiba the court, the date of the judgment, jaji mkuu Martha Koome we... ameeleza kuwa majaji wa mahakama hiyo wanaelekea kuandika hukumu na baadaye watatoa tangazo la nilini watakapotoa hukumu hiyo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, kama vile Redio Mitume Kitale Kenya, Lulu FM Malindi Kenya na Sayari Radio Eldoret, miongoni mwa nyingine. Mwenzangu Idli Gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ninaendelea kukusomea zaidi ya habari za dunia. Shambulizi la roketi katika mji wa kaskazini wa Siria unaoshikiliwa na wapiganaji wa upinzani wanaoungwa mkono na Uturuki limewaua raia sita na kujeruhi zaidi ya dazeni hapo jana, kwa mujibu wa waokozi wa, wa Siria na waangalizi wa vita. Mji wa Afrin umekuwa ukishikiliwa na Uturuki na washirika wake wapiganaji wa upinzani wa Siria toka mwaka elfu mbili na kumi na nane kufuatia operesheni za kijeshi zilizokuwa zikiongozwa na Uturuki kuwarudisha nyuma wapiganaji wa Kikurdi wa Siria na maelfu ya wakazi wa Kikurdi katika eneo hilo. Toka kipindi hicho, Afrin na vijiji vinavyoizunguka vimekuwa sehemu ya mashambulizi kwa malengo ya Uturuki na washirika wake. Ankara inawachukulia wapiganaji wa Kikurdi kuwa ni magaidi ambao wanashikilia baadhi ya maeneo ya Siria pamoja na mpakani na Uturuki, ambao pia wana ushirikiano na wanamgambo wa Kikurdi waliopo ndani ya Uturuki na rais wa Iran alitembelea Russia wiki hii katika kile maafisa wa Iran wamekieleza kuwa ni muda mwafaka wa kuboresha uhusiano wao, ambapo pia maafisa walitangaza mipango ya kufanya pamoja mazoezi ya kijeshi yatakayojumuisha China baadaye wiki hii. Ziara ya rais Ibrahim Raisi huko Moscow imefanyika wakati wasiwasi wasi ukiongezeka baina ya Rusia na mataifa ya magharibi kutokana na Mosco kuongeza vikosi vyake katika mpaka na Ukraine na kuonekana kama vile inajiandaa kufanya uvamizi. Katika hotuba ya Alhamisi kwenye bunge la Rusia, rais Raisi ameishitumu NATO kwa kujitanua zaidi katika maeneo mapya ya kijiografia ambako kunatishia maslahi ya mataifa huru. Raisi, raisi na rais wa Rusia Vladimir Putin walikutana Kremlin Jumatano lakini hakuna makubaliano yaliyofikiwa na viongozi hao wawili. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc sasa basi tukielekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo tunaarifiwa kwamba kumeshuhudiwa ukosefu wa mafuta ya petroli kusini na kaskazini mashariki mwa nchi na kusababisha kupanda kwa bei ya mafuta madogo yaliyobaki austel malivika anaripoti zaidi kutoka goma Aibapanda ukosefu wa mafuta ya gari na petroli wazusha hali ya sintofahamu hapa mashariki mwa Kongo, ikiwa eneo la kaskazini, kusini na mashariki mwa inji gras. mkutano ni mwendeshaji pikipiki katika mji wa Goma Litre, wakishangazwa kuona kwamba kivu kaskazini hakuna mafuta ya petroli kusaidia ushafirishaji wa umma jimi mugabe kamanzi mwesha hatujue kama ni kitu gani wala hatujue sababu yoyote e litre tulikuwa tunauza ku 3000 me kwa leo isha fika mu 3700 unaangalia hakuna kitu na 4000 fra na 5 na 5 litre tulikuwa tunauza ku 10000 isha fika mu 12000 moya tu ile ambia wakubwa ni kutusaidia tu banatushusha karibira kwa mile, ya, ni hali hii inashuhudiwa katika mikoa mbalimbali ya kaskazini kusini na vile mashu mashariki mwa Kongo mjini Bunia mkoa wa Ituri. Nimezungumza naye Costas Sam. Ni Ituri hapa tunajikuta tuna Uh, bei ya mafuta ya, ya, ya, ya gari imepanda sana kwenye mastasio ma, ma, ma na kwa wale wa ambao wanauzisha kwa warevander mafuta machache inayoonekana imepanda bei. Daniel Kobatazi, na vakuwa venye deja navo vanawezi, tuangalia hii hali yenye deja iko na tuteza sana shee, watu hapate ndogo. Sasa unakosa kama ata, atalipa transport na unamona gani? Wengine wakisema kwamba pengine ni kutokana na madereva kuzuiliwa kwenye mpaka kutokana na masharti ya korona kwenye mataifa jirani. Kambale aniset ndio washoferi wakiweza kufanya mgomo, na hiyo mgomo inatuma kunakuwa karansi sana ya karburan. Kila mtu mwenyee alikuwa anakuwa na kastoke kake anapenda kaweke, na mwenyee anaujisha anaujisha kubei kali, sababu ajue siku gani mgomo itaweza kuisha ama mpaka hiyo bode itaweza kufunguka ya Uganda na Kenya. Waziri wa petroli hapa njini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba hali ya ukosefu wa mafuta katika mikoa yote kaskazini, kusini na mashariki mwa Congo itapata suluhisho katika siku mbili, kwani wako katika mazungumzo na wafanyabiashara wa mafuta yenye kutoka Mombasa Kenya kupitia Uganda, Rwanda pamoja na Tanzania. Akisema Jean Mari Kalumba, waziri wa petroli, alijane yuko katika muji wa Lubumbashi, mkoa wa ho Katanga, ambako vilevile vile kuna ukosefu wa mafuta. Kuna stasheni tatu bule ambazo zinatumika pale Lubumbashi, na hiyo stasheni tatu watu wamejaa sana, mtu anaweza kuikala usiku, anaweza ikala siku mzima, anachunga namna gani anaweza pata mafuta za gari na chache iliyoko kupanda bei. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kushuka kwa maambukizi mapya ya korona barani Afrika kwa mara ya kwanza tangu kutokea kwa aina mpya ya virusi vya Omicron takriban miezi miwili iliyopita. Elisa Schlein wa VOA anaripoti kutoka Jeneva na Harison kamau anasoma ripoti yake. Janga la korona limeambukiza karibu watu milioni 10.5 barani Afrika, huku likiua zaidi ya watu 284. Maafisa wa WHO wanasema kwamba takwimu hizo za hivi karibuni zinaonyesha kushuka kwa asilimia 20 kwenye kesi mpya za maambukizi katika wiki za mwisho kuelekea Januari 16, huku idadi ya vifo ikishuka kwa asilimia 8 ingawa wimbi la nne la Omicron linaonekana kufika kilele, mkuu wa WHO tawi la Afrika, Machidiso Mweti, amesema kwamba bara hilo bado halijaangamiza janga hilo. Anasema kwamba uchunguzi zaidi unahitajika ili kutathmini iwapo hali hiyo itadumishwa. However, while four ingawa maeneo manne yametangaza kushuka kwa viwango vya maambukizi mapya, tungali tunatazama hali ya Afrika Kaskazini kwa karibu ambako idadi ya maambukizi imepanda kwa asilimia 55. Wakati Tunisia na Moroko zikiipita Afrika Kusini na kubaki zikiongoza kwenye idadi ya maambukizi barani Afrika. Ingawa virusi vya Omicron vinaambukizwa kwa haraka, athari zake zinasemekana kuwa ndogo kulinganishwa na aina nyingine ya virusi vya korona vya hapo awali. Licha ya hilo, Mweti amesema kwamba bara hilo bado lina safari ndefu katika kuangamiza janga hilo, na kwa hivyo hakuna nafasi ya uzembe kwenye vita dhidi yake. Amesema kwamba ni rahisi kushuhudia wimbi jingine la maambukizi mradi virusi vingalipo, na kwamba Afrika ipo hatarini zaidi kutokana na ukosefu wa usawa katika utoaji wa chanjo tayari imeidhinisha mbinu aina 11 ambazo zinaweza kutumika kwenye matibabu ya COVID-19, wakati sasa hivi ikifanyia aina mbili za dawa za kumeza utafiti ambao umeonyesha dalili za kupunguza uwezekano wa wagonjwa kulazwa hospitalini. Hata hivyo, Mweti anasema kwamba na wasiwasi wasi Afrika huenda isipate dawa hizo kutokana na uhaba wake au gharama. Anatoa mfano moja wa dozi moja ya dawa hiyo ambayo itagharimu kati ya dola 550 na 1220 za Kimarekani. Ukosefu wa usawa kwenye utoaji wa chanjo barani Afrika hauhitaji kurudiwa tena. Usawa wa kimataifa kwenye upimaji, utoaji wa chanjo pamoja na matibabu ndiyo njia ya haraka kuelekea kuangamiza janga hilo. Mweti anaonya mataifa kwamba yakae chonjo kwa aina mpya ya virusi vya korona, akiongeza kwamba virusi hivyo vitaendelea kubadilika na kuwa tishio kwa mataifa iwapo hakutakuwa na usawa kwenye utoaji wa chanjo pamoja na matibabu kati ya mataifa tajiri na yale maskini. Kwenye VOA mitaani hivi leo v imekwenda mitaani na kuuliza Wakenya iwapo wanaimani na kura ya maoni ya hivi punde iliyotolewa na kampuni ya utafiti ya Radio Africa. Kura hiyo imeonyesha mgombea wa urais kupitia chama cha UDA William Ruto anaongoza kwa asilimia 45, huku mpinzani wake Raila Odinga akipata asilimia 35. Haya hapa basi ni maoni kutoka raia wa Kenya, wakati taifa hilo likitarajia kufanya uchaguzi agasti mwaka huu. Itakuwaje Raila awe yuko na magavana thalathini na wawili magavano nyweni arobaini na saba kumi na watano ndo wako kwa Ruto leo hii, magavana wote hao lakini asilimia iwe kwa Ruto hiyo, na wapingani wong na wa Kenya Naliu. Zaidi ya hapo lazima nikubaliane nayo venye Ruto mahali amefikia, hiyo ukuraki ya maoni iko sawa, msimamo wake uko sawa, kulingana na siasa yake yuko sawa, na mwonekano wake kiuchumi utaimarika, hata kama ingekuwa kwa uchaguzi. Mimi ningeonelea Raila angekuwa mbele. Najua habari zinatolewa tu vile wanavyofanya kazi yao, siwezi kuwapinga lakini, kiumaarufu, naona Raila yuko mbele, kwa sababu kwanza ni mzoefu wa, wa kampeni, ni mtu aliopendwa siku nyingi. Ukimwangalia hata utendakazi wenyewe wake hauna dosari nyingi sana. Hiyo hali halisia, vile ilivyo ni kwamba tuseme, ni kazi wanafanya, lakini si 100% kwamba wanalenga hmm. Kwa sababu ni wanadamu pia na wako 50-50, ni watu pi kama mimi pia na ingekuwa koni kura kwa leo, mimi ningesema Raila yuko juu. Huyu bwana miaka mingapi, ashapa ashapakwa mafuta kwa mgongo wa tupa iwe ingia, eh, lakini kama mbaya ingii, hatuwezi sikumuelewa mtu, manake si mara ya kwanza kwamba kuonyesha dalili kwamba shaingia, na tushampa sana kuhakikisha kwamba si chaingia, maanake kura ni raia Sio kama ni chama cha watu fulani au kundi fulani ambetamwingiza, mm, la ni population ya watu wote wa Kenya kumpa kura Uraila ni mzoefu na ni mzee, na hata ukimwangalia akipata nafasi ya kuongoza Kenya, ataiongoza jinsi inavyostahili, kwa sababu ana uzoefu. Ni mtu ali, alifanya kazi na wakina Kibaki, wakina Moi, na pia hata mzee Kenyatta hakuwa mbali naye, aliona uongozi wake. Na unajua kuongoza, kuongoza Kenya mpaka uwe na ile uwe na maadili ya kuongoza wananchi. Kura maoni sio, sikukubaliana nayo kwa sababu wananchi ndio wenye kuamua, sio mtu mmoja, watu kikundi cha watu fulani ambacho atakuwa watu ameamua kwamba mtu fulani ataingia. Katika maoni yangu mi mwenyewe kibinafsi, kiko chombo ambacho najua kitakachoingia, ambayo natamanae kama nani Ruto, nimeunga mkono e, kabisa Mia asilimia kusoko saa hamsini ni mia Ruto chuma kinadumbukia ndani, kwa uhakika. Ndio kweli, na nimeamua safari hii, naona ni yeye eh, bwana ataingia. Bwana Wilbaro anga kidogo, tuweza kumwagia mchanga mahali kuliko lile tinga, manake tinga nyundo, hatuwezi kuelewa sisi ni chombo cha aina gani. Naweza kukubaliana nao, lakini sijaamini. Mi nilikuwa nataka baba mwenyewe ni chama yake yeye, anasema atatuletea maendeleo eh, maasi la wote wale waona kitu tutakuja tupata tutafutia kazi kama vijana kama sisi tutapata kazi. Sasa mimi kuligana na vile nimempenda mara nyingi, na ameanguka leo, ningependa nimuinue Raila. Naona utafiti huo sio halali, kwa sababu saa hii kweli Ruto anazunguka kila mahali akimwaga pesa lakini sera zake ni za kugawanya tu wananchi, na wakati itakapofika, wale watu wote watakaopiga kura ndio wanaelewa ni nani ambaye watampa kura, kwa sababu sisi wananchi, kitu kikubwa ni hiyo amani tunataka. Hatutaki mgawanyiko, hatutaki kumwaga damu una cha kumwaga pesa. Sera zake na maono yake yenye anaongea akiwa kwenye mikutano yake anaeleweka kuliko Raila. Mi nakataa. usione wingi wa watu ukafikiria hiyo ndo kura, usione kutoa pesa ukafikiria hiyo ndo kura. Mtu yuafata mtu kulingana na matendo yake. Kwanza Ruto, Ruto ni mtoto mdogo Ruto alianza juzi siasa, akachukuliwa akaingia pale kama mtoto mdogo. Na uongozi wa Ruto hautakuwa kama utu mzima, utakuwa uongozi wa watoto. Sasa mimi napinga uamuzi wa kuwa eti Ruto yuko juu ki percentage, Raila yuko chini ki percentage. Hapo ninakataa usumbuliwe na pesa Ruto atakaposimama ni pesa anatoa, na watu wengi sasa wananjaa. Ukisikia Ruto amekuja unapata pakiti moja ya unga, ukisikia Ruto amekuja unapata pakiti moja ya unga. Lakini Raila ya kutoa pesa huwa ni ngumu. Tunampenda tu sisi raia, akiingia mali kama hapa Mombasa tunakuja tunamsikiza tunam, maoni yake venye atasema, hatufati pesa yoyote na hatupati chochote kwake, lakini Ruto tunamfuata kisa ni pesa. Sasa basi, tunapoelekea kutamatisha, hebu hapa tupate muhtasari wa habari. Mlipuko katika mkoa wa magharibi mwa Ghana ulitokea Alhamisi umechoma mamia ya majengo na kuua watu kwa idadi ambayo haijafahamika baada ya lori la vilipuzi vya mgodi wa dhahabu kugonga na pikipiki piki. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba video ambazo hazikuweza kuthibitishwa za vyombo vya habari vya nchini humo zimeonyesha eneo la mlipuko ambapo majengo yameharibika yakiwa yamefunikwa na mbao, matofali na vyuma. Watu ishirini na tisa wamekufa katika mkusanyiko wa kanisani nchini Liberia usiku wa kuamkia Alhamisi, kwa mujibu wa taarifa ya naibu waziri wa habari aliyetoa Alhamisi kupitia redio ya taifa. Tukio hilo limetokea katika ibada ya usiku kucha katika mji wa Nyukru, ambao ni moja ya miji iliyopo nje kidogo ya mji mkuu, amesema naibu waziri Jelawa Tonpo. Hali ya kutoelewana ambayo bado haijatatuliwa baina ya makampuni ya mawasiliano na mashirika ya ndege kuhusu kuanza kutumika kwa teknolojia ya 5G inayoendelea kuzua sintofahamu kama usafiri wa anga upo salama Marekani. Jumatano, makampuni mawili makubwa ya mawasiliano ya AT&T na Verizon yalianza kuwasha minara ya 5G kote Marekani na kufanya teknolojia hiyo kupatikana kwa wateja wake hasa katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Alhamisi ameapa kwamba Marekani na washirika wake wataipatia Rusia gharama kubwa kama itaivamia Ukraine, na kusema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin anaweza kuchagua suluhisho la kidiplomasia katika mgogoro unaoongezeka mashariki mwa Ulaya. Waziri Blinken amesema kwamba Marekani imekuwa wazi kabisa kwamba endapo vikosi vya Rusia vitavuka mpaka wa Ukraine itakabiliwa na majibu makali ya pamoja kutoka kwa Marekani na washirika wake wote pamoja na wadau. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, produsa Jumbe ya Hamza. Jina langu Harizon Kamau, nimeshirikiana naye ili Ligongo, kwa pamoja tukikutakia asubuhi njema.