hivi sasa ni saa kumi na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa, saa tisa na nusu alasiri kwa Afrika ya Kati, na hapa Washington ni saa mbili na nusu asubuhi. Ujambo, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, mimi ni Patrick Ndwimana. Karibu katika matangazo haya ya VOA Express ya leo Januari 21 mwaka 2022 na sauti unayoisikia sasa ni Mkamiti Kibayasi. Karibu popote pale unaposikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa intanet wa VOA Swahili.com. Ndani ya dakika 30 za VOA Express tutakuwa na taarifa mbalimbali, kati ya hizo, uhaba wa mafuta bado unaendelea huko Uganda. Pia utasikia yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii Kwenye swali la leo tuliuliza, je, unafikiri mgogoro wa Ukraine utaisha aje? Utapata mengine mengi, kanasi hadi tamati. Kama ulivyodokeza suala hilo la uhaba wa mafuta bado linaendelea huko Uganda, licha ya serikali ya nchi hiyo kusitisha hatua ya kulazimisha madereva wa malori ya mizigo kupima COVID 19 kabla ya kuingia Uganda. Maelfu ya malori ya mizigo na mafuta bado yamekwama kwenye mpaka kati ya Uganda na Kenya. Nipo naye Patrick Ndwimana, amezungumza na mwanahabari wa Uganda Julius Kitoni na kutaka kujua athari zilizosababishwa na mzozo huo wa mafuta. Na hali ilivyo sasa hii, hakuna magari mengi katika barabara fulani zinazopitia katika mji mkuu wa nchi ya Uganda ah, shida imetokana na bei ya mafuta ambapo imepanda, ambayo imepanda sana kwa sababu magari mengi yamepita hapo kwa mpaka wa Malaba na um, mkurugenzi wa shirika ambalo lina angalia mtindo wa vitu vinavyoingia katika nchi ya Uganda kusisitiza kwamba wakati huu wameisha clear kila gari. Habari uh, zilitoka katika mpaka wa, wa Malaba kwamba magari yamekuwa amekwama huku, na shida bado hajajulikana zinatoka wapi shida hiyo, katika nchi ya Kenya au shida ni ya clear magari kuingia Uganda. Umegusia kwamba watu wenye magari gari za kibinafsi wanaamua kuchukua usafiri wa, wa, wa hizi basi zinaitwa matatu. Sasa matatu wao wanatoa mafuta wapi? Uh, magari ya watu, matatu tofauti na magari ya kibinafsi ambayo inachukua mtu mmoja kutoka nyumbani au kwenda kwe, kwe, kwe kazini. Matatu inachukua watu wengi, maana dereva wa matatu na kondakta wake wanaweza kupata mapato kidogo kutoka kwa safari moja wanayofanya, kutoka kaa, kwa mfano, kutoka Kampala kui na Mbarara iko mtu ambaye anatumia gari lake la kibinafsi kingine. Bei ya dizeli na matatu mengi yanatumia dizeli, bei ya dizeli iko chini sana ukilinganisha na ile ya petroli. Kwa mfano, lita moja ya dizeli inanunuliwa kati ya elfu tatu na elfu nne na mia tano lakini bei ya petrol, petrol inanua kati ya elfu tano na elfu kumi depending on the location, lakini hapa ndani mwa nchi bei ya mafuta bado inaendelea na kupanda kila siku. Watu wengine wanasema labda bei ya mafuta kupanda inatokana na u na makampuni au kampuni ambazo zinafaa kuingiza mafuta katika ndani, ambao wanapandisha bei ili waweze kuziba au kufanya ni kupata zile pesa ambazo wal, walilipa kwa muda ambapo magari hayo yanasitishwa au yana hapo kwa mpaka baada ya kupata clearance na vipi upande wa nauli usafiri? bei ya nauli imepanda, ime, au bado hali iko vile vile tu? Tangu wiki moja iliyopita bei ya nauli ilikuwa inapanda kidogo kidogo, lakini wakati huu mtu anayesafiri kutoka mjini mkuu wa Kampala kwenda miji mingine kama Mbarara, Guru, Arua, Mbale, bei imepanda kidogo kidogo. Kwa mfano wakati ule bado ya mafuta kupanda kama elfu hamsini na tano. Ni Julius Kitone, mwanahabari wa Uganda, akizungumza na VOA Express kutoka mjini Kampala. Sasa tuelekee huko DRC. Mashirika mbalimbali mbali ya vijana nchini Kongo yanamwomba rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kupunguza safari za nje na kujikita kwenye masuala ya maendeleo na usalama wa wananchi, hasa maendeleo ya vijana. Oster Malivika anaeleza zaidi kutoka mjini Goma. Gikibira Ndole, kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni mmoja wa vijana wanaoonya Rais Felix Tshisekedi kubaki katika taifa lake kuliko kusafiri kila siku. Hii ni baada ya wananchi na vijana haswa kutambua kwamba rais wa Kongo amekuwa akisafiri kila siku na kutofahamu matatizo wanayopitia wananchi wake, hasa vijana na wanawake. Mimi naunga mkono vijana wale ambao wanaweza kama rais na aache masafari za kuenda nchi jirani, aanze kazi za kukisha usalama, za kuleta maendeleo, na hapo watu wengine watamuheshimu na wataanza kuja kumsapoti na kutoa mchango. Mtazamo unaoungwa mkono na mashirika ya kiraia sisi tunaishi katika hali za vita. Kuna vita sasa miaka makumi tatu, na na kwa sasa tunateswa sana na hawa wa ADF, wa FTL, na kundi haramu zinazomiliki silaha zote. Tunawaza kama ile ilipashwa kuwa priorite ya kwanza ya, ya, ya rais wetu kusema hakikishe eti kama kwanza unarudi. Tunawaza ni vita zenye kuitafuta tu jinsi ya kuiba na kupora mali ya Kongomani. Tunawaza kama inaonekana kama kunakuwa swat irresponsabilite ama komplicite Raisi wa Kongo alichaguliwa siku zilizopita kuwa kiongozi wa Umoja wa Nchi za Afrika au na kwa sasa ameteuliwa na kuchaguliwa kama kiongozi wa nchi za katikati mwa Afrika, CEAC, ikiwa ni jumuiya ya kimataifa ya kiuchumi katikati mwa bara la Afrika. Polet Dimanja itakuwa mfaida ya raia, ikiwa inajikuta na kwa, kwa pili itasaidia kama tutasikilisha sauti ya DRC katika mahusiano ma, ma ya, ya biashara ya, ya kisiasa na katika uhusiano ya kuishi ya, ya, ya kimtu. Wachambuzi wa siasa wakiomba rais Felix Tshisekedi kutazama kwanja taifa lake kuliko kusafiri kila mara na kusahau matatizo wanayopitia wananchi wake. Lora Mugiraneza. E, tunawaza kama ni raisi wetu maraisi wa Afrika ya kati wanamdondoza na kumpatia vyeo lakini kwa kweli vile vyeo ambao anavipata kama kuongoza Umoja wa Afrika, leo anakuwa anaongoza ile muungano wa, wa wa uchumi. Hayo yote ni mamlaka wanaomtolea, lakini ndani yake hayana faida kwa Wakongomani. Mashirika ya kiraia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiunga mkono juhudi za vijana Plasidi Nzilamba kwa Rais Felix Tshisekedi akae katika nchi atumike ili kujibu kwa maslahi ya Wakongomani, hata na mambo mengine, hayo ni kupoteza muda tu kwa bure. Kongo imepitia machafuko mengi ambayo kwa sasa imekuwa tishio kwa mataifa jirani. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Asante Oster Malivika kwa taarifa yako. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi sasa redio huko Bungoma, Tanzania ni Dodoma FM huko Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM Songea, Hits FM Zanzibar, Voice of Africa huko Korogwe. Upande wa DRC tunasikika kupitia Radio Maniema number 1 huko Kindu, Radio Racom, Bonagana, Radio Malaika na Radio Dynamic zinazopatikana huko Lubumbashi, na pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com, kisha bonyeza VOA Express, unatupata vyema hivi sasa. Tupate habari za dunia, zinasomwa na BMJ Muridhi. Takriban watu 17 waliuawa na 59 kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea magharibi mwa nchi ya Ghana wakati lori lilokuwa limebeba vilipuzi kuelekea kwa mgodi wa dhahabu lilipogongana na pikipiki. Waziri wa ardhi na mali ya asili Samuel Jinapor amesema leo Ijumaa, mlipuko huo ulitokea katika eneo la Apiate kati ya miji ya Bogoso na Bodi, takriban kilomita 140 kutoka mgodi wa dhahabu wa Chirano unaosimamiwa na kampuni itwayo KTO yenye makao yake makuu mjini Toronto, Kanada. Mamia ya majengo yaliyoharibiwa kulingana na afisa wa mamlaka ya kitaifa ya kukabiliana na majanga, na picha ambazo hazijathibitishwa kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha shimo kubwa linalofuka moshi e kutoka kitovu cha mlipuko huo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba lori lililokuwa limebeba vilipuzi lilikuwa linamilikiwa na kampuni itwayo Maxam. Wizara ya ardhi na mali ya asili inasema inachunguza kilichosababisha ajali hiyo na iwapo kanuni zinazohusu usafirishaji wa vilipuzi zilifuatwa. Ripoti ya matibabu iliyotolewa na idara ya magereza nchini Uganda inaeleza kwamba mwandishi wa vitabu Kakwenza Rukira Bashaija alikuwa na alama za mateso kabla ya kufikishwa gerezani. Mwandishi huyo yuko rumande katika gereza la Kitalia kwa tuhuma za kutumia mitandao ya kijamii na kutuma ujumbe wa Twitter wenye matusi pamoja na dharau dhidi ya mwanaye Raisi wa nchi hiyo Jenerali Muhozi Kainerugaba, pamoja pia na raisi mwenyewe Yoweri Museveni. Ripoti hiyo inaeleza kwamba mshukiwa huyo alikuwa na makovu katika sehemu mbalimbali mbali za mwili na kwamba alikuwa akitumia dawa za kutibu majeraha aliyokuwa nayo. Ripoti hiyo inajiri siku mbili tu baada ya maafisa wa tume ya haki za kibinadamu ya Uganda UHRC kumtembelea Kakwenza gerezani na baadaye kutuma ujumbe wa Twitter ulioeleza hali yake, wakisema kwamba alikuwa na makovu na majeraha mwilini mwake. Kakwenza alichukuliwa na watu wanaoaminika kuwa ni maafisa wa usalama kutoka nyumbani kwake Eh, huko Kisasi, kitongoji cha Kampala mnamo tarehe 28 mwezi Desemba mwaka uliopita na baadaye kushikiliwa pahali pasipojulikana ambapo ilidaiwa kwamba aliteswa. Unasikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Tupate kipengele cha Jicho Letu kilichoandaliwa na Rahabu Fred kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambapo leo hii anaangazia matokeo ya kidato cha nne nchini Tanzania ambayo tayari yameshatolewa kwa umma. Asilimia hamsini na moja ya wanafunzi hao waliofanya mtihani mwaka jana wa kidato hicho cha nne wameanguka. Hapo kwenye asilimia hamsini na moja, tatizo ni nini? Ninaye hapa katibu mkuu wa chama cha walimu Tanzania, Deusi Saife. Hawa watoto mwaka jana walipitia kwenye wimbi la ugonjwa wa COVID, hawakupata muda mzuri wa maandalizi kwao, inawezekana ikawa fakta mojawapo, yani muda wa kujifunza haukuwa mkubwa sana Suala la uwiano wa wanafunzi na walimu hilo unaliongeleaje? Sekondari unaagaa -una masomo katika kategori mbili, kategori ya art na science. Kwa mfano, art walimu hapo wakutosha, mpaka tukahamisha walimu kutoka sekondari kupisha primary. Unaweza ukakuta mda mwingine somo la art hajafanya vizuri kuliko science kwao, mda mwingine wingi wa wanafunzi na walimu sio tuwezi nikasema hapo bado kuna changamoto. Na tukitazama somo la hisabati wamefanya vibaya zaidi. Mii nimefundisha darasani miaka kumi na tano msingi, miaka nane sekondari, miaka saba. Inawezekana kwenye masomo ya science hasa, mfano sabati, sabati unaweza ukakuta hata performance kuanzia darasa la saba Lazima tuhakikishe basi, yani, elimu ya awali na msingi, watoto wanaoenda sekondari ni kweli wako tayari, wameiva kwa masomo ya sayansi. Kwao mi nakubaliana na wewe ko, ipo haja za serikali kuanzia msingi pale sasa, kwa na kwanza mpaka darasa la saba, mtoto akisha ana maarifa ya kutosha ya masomo ya sayansi, ili kusiwe na kazi ya ziada anavyoenda form one kwenda fomfona kwa mzima, nini kinalegalega kwenye maarifa hayo kwa shule za msingi huko. Kwanza, kufuatia elimu bure ambayo imeasisiwa na serikali ya awamu ambayo inaendelea kuasisiwa na serikali ya awamu ya sita, Mama Samia, imefanya lolo menye wanafunzi ni kubwa sana. Kwa hiyo, se, se mamma, kwa hiyo sehemu ambayo nafikiri inahitaji kuajiriwa walimu wa na elimu ya msingi, na ndio msingi wenyewe. Kwa hiyo kule dareja huku inawezekana, yaani population elimu ya msingi inawezekana ikawa kubwa kuliko walimu, unajua se, se sekondari na na msingi. Msingi unahitaji walimu wengi kuliko sekondari, kwa hata upungufu wa msingi ni mkubwa kuliko sekondari, kao nafikiri wakibezi hii walimu akiwa kutosha kabisa. Mimi naamini huku nyinyi tunafanya vizuri, kocha. Kwa changamoto iliyopo, nafikiri serikali yaangalia, kwa sababu yoro mejo anakuta imekuwa kubwa sana na mawa..., yaani wazazi wamekuwa na mwamko mkubwa sana. Mimi naamini kila mwaka tunaandikisha watoto wengi kuliko mwaka uliotangulia. Kundi la daraja la nne tayari ni kubwa mm. kundi hili liwe yeah, na mwelekeo gani sasa katika swala la elimu? Inawezekana nilipomaliza form four nikapata nikalisiti mtihani 4 sio kigezo cha mtoto kuwa na maarifa. Inawezekana sakta zilifanye mtoto wazifanye vizuri, lakini maarifa na uwezo anao, kwa bado inaiangalia serikali yetu watoto kama hawa waangalie, kuna beta, lakini kini kuanzia kwenye vio vya kati wasiwaache Shukran Rahabu Fred kwa ripoti hizo za Jicho Letu zinazohusiana na elimu huko Tanzania. Sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki Ijumaa hii ambayo wengi wanasema ni furaha dei. Tumekuandalia kibao cha msanii kutoka Rwanda ambaye anaishi hapa Marekani, maarufu The Ben akishirikiana na Diamond. Wanakuja na kitu chao kinaitwa wai. Hivi ndivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa, kupitia VOA Express. Tukizidi kusonga mbele kwenye kipengele cha burudani Ijumaa ya leo, na dondoo ni kwamba leo na kesho Jumamosi ni siku mbili za mapumziko katika michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika yani AFCON yanayoendelea huko nchini Cameroon baada ya timu kumi na sita kubaini wapinzani wao kuanzia Jumapili hii. Na katika burudani, basi tamasha kubwa la kumkumbuka mwanamuziki Whitney Houston wa Marekani aliyefariki miaka kumi iliyopita linaandaliwa katika mji wa Nairobi, Kenya. Tunajiunga na Josephat Kioko kwa ripoti zaidi. hali ilikuwa hivi usiku wa kuamkia leo katika miji mbalimbali nchini Gambia. Hii ni baada ya timu ya taifa ya Gambia kuilaza Tunisia bao moja sufuri na kumaliza katika nafasi ya pili ikiwa na alama saba katika kundi la F. Vyombo vya habari huko Gambia vinasema Usiku ulikuwa ni mfupi mno, watu wamekesha katika barabara mbalimbali mbali, na watu kukesha katika kumbi mbalimbali mbali za starehe kusherekea ushindi huu. Wachanganuzi wa michezo wanasema huu ni ushindi wa kihistoria ikiwa Gambia imeingia mara ya kwanza AFCON, umekuwa ni ufanisi mkubwa zaidi katika soka ya bara la Afrika. Na si Gambia pekee iliyosherekewa na mashabiki wa nyumbani, timu zingine ambazo zimeshtua wengi zaidi ni pamoja na Kevad Malawi na timu ya taifa ya Comoro ambao pia wameshtua wengi walipofunga Ghana na wamefuzu kuingia raundi ya timu 16 bora. Waandaaji wa michuano hii ya AFCON wakiongozwa na maafisa wakuu wa shirikisho la soka barani Afrika CAF wamepanga mapumziko ya siku mbili, yaani leo Ijumaa na kesho Jumamosi, zikijiandaa kwa raundi ijayo inayoshirikisha timu 16. Januari 23 Burkina Faso itapambana na Gabo katika mji wa Limbe. Siku hiyo hiyo, miamba mingine ya soka Afrika, Nigeria wataonana na Tunisia. Jumatatu Januari 24 wenyeji Cameroon watakuwa na mechi dhidi ya Comoros. Huu ni mchuano ambao unaonekana kufuatiliwa sana na mashabiki wa kanda, eneo la Afrika mashariki na kati. Siku hiyo hiyo, Guinea itavaana na Gambia. Siku itakaofuata, Januari 25, Senegal dhidi ya Cape Verde, kisha Malawi ambayo pia wametia fora wataonana na Atlas Lions ya Morocco. Mechi za mwisho wa raundi hii ni Jumatano Januari 26 ambapo Ivory Coast itaonana na Misri, timu iliyoshinda mara nyingi zaidi, mara saba, kombe la Afcon. Kisha siku hiyo Mali itakuwa na mechi yake dhidi ya Equatorial Guinea. Kulingana na ratiba, robo fainali ni Januari 29 na 30, kisha nusu fainali ni Februari tarehe 2 na tarehe 3. Mabingwa wapya wa Afcon, 2022 watabainika hapo Februari tarehe 6 katika uwanja wa kimataifa wa Olembe mjini Yaunde. Na sasa tukamilishe na burudani. Miaka kumi tangu alipofariki mwanamziki wa marekani Whitney Houston aliyekuwa maarufu kwa mziki wa RnB, hapa nchini Kenya itaandaliwa tamasha y, yani konsat kubwa ya kumbukumbu na ufanisi wa mwanamziki huyo wa Marekani aliyetia fora zaidi wapenzi wa mziki wa RnB nchini Kenya. Washereheshaji pamoja na wadau wengine wakiongozwa na Sheril Omolo watakuwa wanaandaa tamasha hiyo kubwa iliyopewa jina la Whitney Houston Tribute Concert. Tarehe kamili iliyopangwa ni 12 mwezi Februari. Mitandao mbalimbali mbali nchini in Kenya inaonyesha kwamba uuzaji wa tiketi umewekwa tayari kwa wale wanaotaka kuhudhuria tamasha hiyo katika mji wa Nairobi waandaaji wanasema sababu kubwa ya kumkumbuka Whitney Houston aliyefariki akiwa na umri wa miaka 48 ni kutokana na umaarufu wa nyimbo zake ambazo ziliuza sana kote duniani, na wengi waliojiwa wanasema aliwapa motisha na kumrudisha kizazi cha miaka ya 80 na 90 kupitia mziki wake uliochezwa sana katika vyombo mbalimbali vya habari nchini Kenya. Naona basi kwa sasa ni hayo niliyoandaa katika spoti na burudani. Wikendi njema. Ni Josphat Kioko, VOA kutoka Mombasa. Baada ya kusikiliza masuala ya burudani na michezo na mwenzetu Josphat Kioko, tutupilie macho katika yale yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwona mzee wa kazi BMJ Muridhi yupo tayari kabisa kutujuza mengi. Kwako BMJ. Safi kabisa, msikilizaji, unavyojua weekend inapokaribia huwa kuna gumzo nyingi sana kwenye mitandao ya kijamii eh, sana sana wakizungumzia masala ya burudani. Lakini leo naona hasa huko nchini Tanzania eh, mengi ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii ni kama siasa siasa hivi eh, wengi wakieleza kuhusu kuteuliwa kwa Dr. Tulia Aksan kupeperusha bendera ya chama cha mapinduzi katika kuwania uspika wa bunge la nchi hiyo na vile ambavyo eh, kuna maanisha, yaani maanake ni nini? Maanake wanasema eh, sasa nafasi, eh, ya naibu wa spika ndio itakayoanza kupiganiwa. Yani wanaoeleza kwenye mitandao wanasema ni kama wazi kabisa sasa kwamba Dr. Tulia ndiye atakayekuwa spika wa nchi hiyo. Suala hili linazungumziwa kwa kirefu katika mitandao yote, nimeona kwenye Twitter kwenye Instagram na vilevile -vile kwenye Facebook na mitandao mingine mbalimbali -mbali ya kijamii. Lakini ibara ya themanini na tano na themanini na sita ya katiba ya Tanzania E, ambayo ni ya mwaka elfu tisa mia sabini na saba msikilizaji, inazungumzia uchaguzi wa naibu spika na inafafanua mazingira ambayo e, akitokea basi, e, uchaguzi wa naibu spika unaweza e, kufanyika kwa kupiga kura ya siri kwenye bunge la nchi hiyo. Lakini wengi wanaeleza kwamba huenda wale wanaotuma e, maombi hawa ni wengi kama walivyotuma katika e, kutafuta e, uspika ambao sasa unaonekana ni kama tayari umeshapata mwenyewe. Suala hilo msikilizaji, naweza kulizungumzia kwa kina, lakini e, kwa kweli liko katika mitandao mbalimbali, mbali na pia na magazeti ya nchini Tanzania. Huko Kenya ni habari ya kuhuzunisha kwa siku ya nne sasa mfululizo, kuhusu miili ambayo ilipatikana katika mto mmoja kule magharibi mwa nchi hiyo, katika kaunti ya Siaya, e, ambapo ni kwenye mto uh, Yala kulikopatikana mili isopungua ishirini. Suala hilo limeendelea kuvuma kwenye KOT, Kenyans on Twitter, eh, linaonekana lina wengi sana wakinyoshea kidole cha lawama serikali ya nchi hiyo kusema, eh, kwamba uh, kama wangekuwa ni watu tajika, kama wangekuwa uh, sio watu wa kawaida uh, basi uchunguzi ungefanyika kwa kasi zaidi kuliko ambavyo inaendelea hivi sasa. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa, eh, meza ya, ya vumayo mitandaoni. Naitwa BMJ Mridhi, tuonane wakati mwingine. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi, tusome maoni uliotutumia wewe msikilizaji, kufuatia swali letu tuliloweka kwenye mtandao wa Facebook ambalo linasomeka: je, unafikiria mgogoro utaishaje? Moja kwa moja, anaanza na huyu Priscus Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania, anasema ni Rasia tu iamue, sababu hapo tunaona ushirika kwa Rasia, China na Iran na Marekani, Ujerumani na washirika wake wengine. Hivyo kuna hatari kubwa iwapo Rasia ataivamia Ukraini. Suke John Wailangasika, Geita, Tanzania, yanasema kama Umoja wa Mataifa hawaingilii kati huo mgogoro utadumu miaka mingi sana. Blessed Luke kutoka Mbere, Kenya, maoni yake anasema ni kuwa mgogoro huo utaisha kwa kuwa Russia haina uwezo wa kushindana na NATO ambayo iko upande wa Ukraine. Emmanuel Mkenda anasema mgogoro huo hautaisha kwa sababu ya maslahi ya Russia ambao watatumia hata lugha yao kuwashawishi na kusababisha vurugu la wenyewe kwa wenyewe. Nami kwa upande wangu namsoma Marege Godfrey, ameandika umoja wa kimataifa uingilie kati, pasipo hivyo hamna vita itaendelea. Masanja Kanone wanatokea huko Geita Tanzania, amesema utaisha kwa kukaa meza moja ya mazungumzo. Richard Kambale anapatikana huko eneo la Beni, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, amesema yawezekana, endapo mko wa nchi za nje utaondoka na kuwaachia wao wenyewe wafanye maamuzi ya nchi yao. Raison Rey yeye anaandika kwamba Urusi yaweza kuweka majeshi yake popote nchini mwake. Sioni kama Rais Putin ana makosa yoyote. Kitakachomaliza mgogoro ni Marekani na NATO kwa ujumla kutulia na kuyafikiria ya kwao. Naona kuna maoni mseto hapo, Mkamiti, kwa upande wa wasikilizaji. Basi tukamilishe express kwa sasa na maoni hayo, wasikilizaji. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Abdul Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana mkamiti kibayasi. Mimi ni Patrick Ndwimana, kwa pamoja tunawatakia jioni njema na usikilizaji mzuri wa VOA inayotangaza kutoka Washington DC.