Loko, o, maana, lume. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Kiongozi wa pili mwenye ushawishi mkubwa nchini Sudan, Muhammad Hamdan Daglo amekutana na waziri wa ulinzi wa Ethiopia hii leo, wakati wa ziara nadra kufanywa na afisa wa serikali ya Khartum mjini Addis Ababa. Maafisa wa serikali wanasema ziara ya Daglo anayefahamika kama Hemeti inafanyika wakati wa kuongezeka mvutano kwenye mpaka wa nchi hizo mbili. Kiongozi huyo mjumbe wa baraza linalotawala Sudan atakutana na maafisa mbalimbali mbali wa Ethiopia wakati wa ziara yake ya siku mbili kulingana na shirika la habari la Sunna. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ameandika kwenye ujumbe wake wa Twita hii leo kwamba amefarijika kutokana na ziara hiyo inayomulika uhusiano mzuri wa kihistoria kati ya wananchi wa nchi hizo mbili. Daglo ni kiongozi wa kikosi maalum cha Sudan RSF kinachoogopewa sana na ni kikosi cha wanamgambo chenye nguvu kinachotuhumiwa kutenda maovu katika jimbo la magharibi la Darfur. Uhusiano kati ya Sudan na Ethiopia ulianza kuzorota kutokana na ugomvi kuhusu eneo la mpakani la Al Faska ambako wakulima wa Ethiopia wanalima kwenye ardhi yenye rutba inayodaiwa na Sudan kuwa ni sehemu yake. Jenerali Muhozi Keinarugaba, kijana mwenye ushawishi mkubwa wa rais wa Uganda, yuko Rwanda hii leo kukutana na Rais Paul Kagame kwa ziara inayoashiria kufufuka kwa uhusiano kati ya majirani hao wawili baada ya miaka mingi ya mvutano. Kaina Rugaba anayetajwa kuwa huenda akachukua nafasi ya babake Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 77 amekutana na rais Kagame jioni wa ya leo wakati wa ziara yake ya siku moja kufuatana na redio ya taifa ya Rwanda. Mpaka kati ya mataifa hayo mawili ya Afrika Mashariki ulifungwa kwa miaka mitatu. Hivi sasa serikali ya Uganda haijatoa taarifa yoyote rasmi kuhusu ziara hiyo, lakini maafisa wa karibu wa Kaine Rugaba wameliambia shirika la habari la AFP kwamba jenerali huyo atakutana na viongozi wa Rwanda na maswala yanayohusu nchi hizo mbili yatajadiliwa. Naibu mkuu wa majeshi ya Ethiopia, Jenerali Abebwa Tadese, ameliambia shirika la habari la Fana la Ethiopia jana jioni kwamba jeshi la Ethiopia linapanga kuingia katika mji mkuu wa jimbo la Tigre wa Menkel ili kuwamaliza wapiganaji wa upinzani. Matamshi yake yametolewa wakati juhudi za kidiplomasia zinaendelea kujaribu kumaliza ugomvi uliopo kaskazini mwa nchi hiyo, hasa kutokana na kuonekana kwamba mvutano umepunguka. Jenerali Tadese amesema Tigrei ni sehemu ya Ethiopia na hakuna kikosi chochote kitaweza kuwazuia kuingia huko, na kwamba nchi haitokuwa na amani hadi pale kutokomezwa kwa kundi la wapiganaji wa TPLF. Wiki hii wanadiplomasia wawili wa vyeo vya juu wa Marekani walikuwa Adis Ababa katika juhudi za kupatikana makubaliano ya kusitisha mapigano. TPLF haijatoa tamko lolote kuhusu habari hizo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ujerumani imetangaza msaada wa dharura wa euro milioni mia moja kwa Tunisia katika kuunga mkono juhudi za rais Kais Saied kurudisha utawala wa katiba na kudumisha demokrasia iliyopatikana nchini humo tangu mapinduzi ya karibu miaka kumi iliyopita. Kufuatana na ujumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa ubalozi wa Ujerumani mjini Tunis, balozi wa Ujerumani Peter Prugel alitangaza msaada huo hii leo alipokutana na waziri wa fedha wa Tunisia Sihem Burgidir na kwamba unatokana na makubaliano ya mwaka elfu mbili na ishirini. Kufuatana na Balozi Prugel ni kwamba uamuzi ulichukuliwa kutokana na imani kwamba mpango wa mageuzi wa rais wa Tunisia utafungua njia ya kurudi kwa utawala wa katiba na demokrasia nchini humo. Muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia unakanusha kufanya mashambulio ya anga dhidi ya jela moja katika eneo la kaskazini mwa Yemen linaloshikiliwa na waasi wa Kihudhi ambako wafanyakazi wa dharura wanasema lilisababisha vifo vya wa watu sabini wakiwemo wahamiaji watoto na wanawake. Msemaji wa muungano huo wa kijeshi Turki Al Malik amesema madai kuwa muungano wa kijeshi uliamrisha shambulio hilo lililoharibu majengo na kusababisha waokozi kuwatafuta walionusurika kwa mikono hayana msingi wowote. Shambulio hilo lilitokea wakati mmoja na shambulio lilofanywa na muungano huo katika mji wa bandari wa Hudaida uliosababisha vifo vya watoto watatu na kubomoa kituo cha mawasiliano ya mtandao na umelaaniwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Na timu ya Komoro Selakant iliyoweka historia kwenye michuano wa fainali ya kombe ya Afrika nchini Kamerun wiki hii kwa kuingia raundi ya 16 baada ya kuilaza Ghana mabao matatu kwa mawili inakumbwa na tatizo kubwa na changamoto baada ya wachezaji wake 12 katika timu hiyo kupimwa na virusi vya korona. Shirika la kandanda la Komoro limetangaza hilo kwamba magolkipa wawili wa ziada wamepimwa kuwa na virusi na ni miongoni mwa wachezaji walioambukizwa, na golkipa wao Salim Ben Bwana yungali mgonjwa baada ya kujeruhiwa. Tangazo hilo limetolewa siku mbili tu kabla ya mchuano wao muhimu dhidi ya Kamerun katika raundi ya kumi na sita siku ya Jumatatu. Kocha wao Amir Abud anayeongoza timu hiyo kwa miaka minane sasa na kusifiwa kuweza kufikisha timu ya selacant katika kiwango lichoko hii leo pia amelazimika kujiweka katika karantini wakomoro wamekumbwa na usikitifu mkubwa na anafanya dua na sala katika kila pembe kuombea timu yao kuweza kushiriki na kufanikiwa mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Habari kuu wiki hii kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani. Mimi naitwa Kennes Bire. Wiki hii imeshuhudia mzozo wa Rusia na Ukraine ukitawala vyombo vya habari kote duniani. Wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Rasia na Marekani wameeleza kukosekana kwa matumaini ya kusuluhisha kwa haraka mgogoro kati ya Rusia na Ukraine wakati mazungumzo zaidi yakianza Uswizi Ijumaa. Marekani hata hivyo, imesema kwamba ina matumaini kwamba mkutano huo utapunguza mivutano inayoendelea kuongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na mwenzake wa Russia Sergey Lavrov wamekutana mjini Geneva kujaribu kuzuia Russia kuivamia Ukraine, huku Moscow ikitaka makubaliano yafikiwe na muungano wa NATO kuhusu uhusiano wake na taifa hilo lililokuwa la umoja wa Sovieti. Ongoing... Hii ni sehemu ya juhudi zinazoendelea kumaliza hali ya wasiwasi na kuzuia Russia kuivamia Ukraine kijeshi. Nimefanya mazungumzo na washirika wetu pamoja na Ukraine yenyewe. Hiyo pia ni sehemu ya ushirikiano wa karibu na washirika wetu wote wanaoelezea wasiwasi wao kuhusu hali tulionayo hivi sasa. Sote tumejitolea kusuluhisha mgogoro huu kwa njia ya diplomasia na mazungumzo, lakini endapo hilo litaonekana kuwa gumu na kutowezekana, na Russia iamue kuvamia Ukraine, tutachukua hatua za haraka sana kujibu hilo. Sitaki kutumia fursa hii kusema moja kwa moja msimamo wetu na washirika wetu na namna tutakavyoshughulikia maswala yenye utata ambayo yamezungumziwa pamoja na tutakavyofanya kutokana na hatua za Rasia. Lavrov hajazungumzia kwa upana kuhusu uwezekano wa kuchukua hatua za haraka kufuatia mazungumzo ya Jiniva katika mkutano uliochukua karibu saa mbili. Mataifa ya Magharibi yana wasiwasi kwamba Moscow inapanga kuishambulia Ukraine namna ilivyofanya mwaka elfu mbili kumi na nne na kujiingiza katika peninsula ya Crimea. Russia imekanusha madai kwamba inapanga kutekeleza mashambulizi hayo, lakini imesema kwamba huenda ikachukua hatua za kijeshi, ambazo haijatoa maelezo zaidi, iwapo matakwa yake hayatashughulikiwa, ikiwemo kupata ahadi kutoka kwa muungano wa NATO kutokubali wanachama wa, wa Ukraine. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amesema kwamba msaada wa kijeshi uliotolewa na Marekani kwa nchi yake ni muhimu sana wakati huu anaotaja kuwa kipindi kigumu ambapo Rusia inaendelea kuongeza idadi ya wanajeshi wake kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili. Akizungumza wakati wa mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken mjini Kiev, Zelenski amesema Ukrain inahitaji msaada wa kuimarisha jeshi lake kwa haraka na kuwa na vifaa vya kisasa. Utawala wa Biden umetoa msaada wa ziada wa dola milioni mia mbili kwa ulinzi wa Ukraine wakati kukiwa na wasiwasi kwamba Russia inataka kuivamia Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba uchokozi wa Russia kwa Ukraine unavunja kanuni za msingi, kama mataifa hayawezi kutumia ushawishi wao kujaribu kuvuruga haki ya majirani zake. Blinken ameongezea kwamba utawala wa Biden umejaribu kuweka wazi kwamba kuna njia mbili kwa Russia: njia ya mazungumzo ili kusuluhisha tofauti zozote zilizopo kwa njia ya amani na diplomasia, ambayo ndiyo mataifa yenye uwezo na nguvu kuu duniani yanapendelea, lakini pia kuna njia ambayo huenda Russia ikaamua, ambayo ni kufanya mashambulizi, hatua ambayo Marekani inasema ina athari zake. Marekani imetishia kuiwekea Russia vikwazo vibaya vya kiuchumi endapo itaishambulia Ukraine kijeshi. Amin Mwidau ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa akiwa Canada. Amin, unaona kwamba mazungumzo ambayo yanaongozwa na Marekani kujaribu kuepusha hali ya Russia kuingilia Ukraine yatafanikiwa? Uwezekano mkubwa huko wa kwamba huenda kukatokewa kupatikana suluhu ya, ya kidiplomasia baina ya hizi nchi mbili ili kuepusha Russia kuivamia Ukraine haswa, tukiona kwamba uh, ng ngazi zilizotumiwa ni ngazi za wanadiplomasia wa hali, wa, wa ngazi za juu, waziri wa mambo nchi za kigeni wa wa Russia pamoja na rais na waziri wa mambo nchi za kigeni wa Marekani wameanza kuleta, kuweka mazungumzo yenye nia ya kupata suluhisho katika swali linalotokea wakati wa sasa. Mbona Rusia inaonekana inajivuta na kujikokota zaidi wakati ambapo imeambiwa kwamba endapo itafanya kinyume basi itakabiliwa na vikwazo ambavyo havijawahi kuonekana na havijawahi kutokea? Shida iliyoko ni shida ya kihistoria kwa kwa muda mrefu uh, ile serikali ya USSR ambayo ilikuwa ni serikali ya uh, miungano ya ya mataifa mbalimbali mbali ya, ya, ya kikomunisti ikiwemo Ukraine ikiwemo zile Uh, Lithuania, Latvia ilikuwa ni sehemu ama ilikuwa ni himaya ya ya ya Kirusi. Kwa hiyo kuvunjika kwa kwa mkusanyiko wa, wa wa serikali za USSR kuliathiri sana zile sifa za za Kirasha kama moja ya superpower ulimwenguni. Kwa hiyo Rasha inayojaribu kukifanya ni kujaribu ku, kuiregelea tena historia na kujaribu kujenga tena upya himaya ya, ya utawala wao ulio walioupoteza siku za nyuma. Kwa hiyo, ni, ni, ni, jambo, kwa hiyo ni kwa wao ni tisho kubwa sana nchi za za NATO ambayo zinazidi ku kuongezeka, na baadhi ya nchi za NATO zilikuwa katika ile hemaya ya ki, ya, ya Kirasha. Kwa hiyo hili tatizo hili limekuwa ni tatizo la kuendelea, na kwao wao ni tisho ambalo kwamba wataka kuliekea kikwazo, ndo ukaona wamesisitiza sana kutoongezeka kwa A shirika la NATO likielekea upande wa Russia na vile vile kuto, kutoshirikishwa Ukraine katika, katika lile muungano wa shirika shirika la NATO. Athari gani hizi ambazo Marekani imesema itazitoa ambazo Russia haijawahi kuziona ama kushuhudia? Marekani ina- ina, ina njia nyingi ya kupambana na uvamizi wa Russia. Njia mojawapo itakuwa ni ya kiuchumi. Kuna ile pipeline inayotoka Russia inakwenda Ujerumani ambapo kwamba wao waweza kuzungumza kupitia kwa shirika la NATO kuhakikisha kwamba gasi ya Russia inayokwenda katika Europa haiendi tena. Kwa hiyo itamaanisha kwamba zile pesa ama fedha ambazo Russia inapata kutokana na mauzo ya gasi ile haiko tena. Marekani vile vile wa- wana uwezo wa kupeleka silaha za hatari kwa nchi kama vile Ukraine ili wapambane na uvamizi wa, wa, wa, wa Rasha. Hii italeta mapambano makubwa sana, kwa sababu baadhi ya silaha kama ambazo waliwahi kupelekewa wa, wa Ukraine kama zile Javelin missiles zile ambazo ni anti-tank missiles zinaweza zikapasua tanki za Kirasha. Silaha kama zile zikipelekwa zitakuwa ni hatari sana kwa kwa majeshi ya Kirasha. Kwa hiyo kutakuwa na maafa makubwa sana lakini kwa, kwa kuendelea mbele ni kwamba hali ya uchumi ya Russia itakuwa ni nzito, kwa sababu viongozi wake biashara, wa kiserikali na wa kibiashara waweze akaikiwa vikwazo, na tunavyojua wengi wao wameweka fedha zao nyingi sana katika nchi za magharibi. Kwa hiyo pindi Russia itakapoingia katika Ukraine, hasara ya kiuchumi kwa kwa Putin pamoja na wenzake itakuwa ni kubwa sana. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa na masuala ya kidiplomasia kimataifa, akizungumza na jarida kutoka Toronto, Kanada. Unasikiliza jarida, habari kuu wiki hii, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Raia wa Kenya wanaotumia mitandao wa ya kijamii wanaendelea kuelezea kushutushwa baada ya miili ya watu kadhaa kugunduliwa imetupwa mtoni magharibi mwa nchi hiyo. Mwanaharakati wa haki za kiraia Boniface Mwangi ameandika kwenye Twitter kwamba akiwa pamoja na kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya, Haki Afrika, wamehesabu zaidi ya miili ishirini iliyokuwa inaoza katika chumba cha kuhifadhi maiti cha Yala. Amesema kwamba mili hiyo ya wanaume wasiojulikana na yenye alama za kupigwa na iliyofungwa kwa kamba imepatikana katika Mto Yala. Mwangi na mwanaharakati wenzake wamehoji wakazi wa sehemu hiyo waliosema kwamba wamepata mili 31 kutoka Mto Yala, kaunti ya Siaya tangu Julai mwaka uliopita, na kwamba huenda kuna mili kadhaa kwenye mto huo wakazi wa sehemu hiyo wamedai kwamba mili ya watu husafirishwa kutoka sehemu nyingine za nchi na kutupwa kwenye mto huo. Hata sisi tuna mdomo inakamatana kwa ajili, hatujui hizi mili zinatoka wapi. Zingine zinawekwa kwa gunia, wanashona mzuri kabisa, ni kama parcel. Wanakuja wanatupa magunia, tumetoa karibu kumi. Ile unaona tu mtu anafura ndani, mpaka unaanza kuona kidole. Sasa watu wanakataa, wana kufuata hiyo kabriji ya kuenda Kakamega pale, hiyo njia ya Ulumi hiyo ka bridge ya chini hapo, kwa mkia asubuhi unapata magunia karibu kumi hapo. Watu wanapita wakifikiria watu wamemwaga magazi hapo. Kifika siku mbili ya tatu, sasa watu wapiti hapo kwa ajili ya nini? Harufu hizi ziko hapo mpaka sasa, mtu hawezi pita, mtu akipita na kimbia. Sasa itabidi serikali aniite, tutoe hizo mwili zote tukague ni mwili kweli, na tunapeleka moja wa Kenya kwa yenye mitandao ya kijamii wanataka uchunguzi ufanyike na kujua wanaohusika na mauaji hayo. Joseph Njane ni mhariri na mtangazaji wa redio wa shirika Radio Citizen nchini Kenya. Njane, maafisa wa serikali kuu wanaohusika na usalama ama wa kaunti ya Siaya, wamesema lolote kuhusiana na tukio hili kufikia sasa? kuna maafisa wale kutoka eneo lile la afiaa ambao wamezungumza, japo taarifa yao iliweza kupitwa na taarifa kuu kutoka idara ya polisi chini uh, ya msemaji wake Bruno Shioso ambaye ilitoa taarifa kusema kwamba ndio miili imekuwa ikipatikana na akadhibitisha kwamba kuna miili kumi na kenda ambayo imepatikana, japo wamekuwa wakitoa hisia ama wito wa ambao wamepoteza jamaa zao wafike katika eneo lile ili kuweza kutambua mili ile iwapo ni ya jamaa zao, na vilevile akasema kwamba kuna uchunguzi wa kina ambao umeanzishwa na maafisa wa uchunguzi wametumwa eneo kile kuweza kuanza shughuli ya kutambua mili zaidi ama mili hiyo vilevile kufanya uchunguzi wa kina kuhusiana na kilichotokea awali. Wakazi wa sehemu hile walisema kwamba mili hiyo inatoka kwingine, maanake wanauawa kwingine, wanakuja wanatupwa pale. Je, ile ambayo wale ambao wamejitokeza kwamba wanawatambua hawa ni jamaa wetu, ni watu wa sehemu ile ama ni sehemu gani za nchi? uh, hizi wanasema kwamba kutokana na yaliokuwa ama ambayo wamekuwa kishuhudia ni kwamba mili ile imekuwa ikitupwa pale, ni kana kwamba inauawa kwingine, watu wanauawa kwingine na milile kutupa. Lakini wale ambao tayari wamejitokeza Kenya ni kwamba ni watu kutoka maeneo tofauti, kwa sababu kulikuwa na mmoja ambaye anaaminika kuwa mfanyabiashara hapa jijini Nairobi aliyetokwa nyara mwaka uliopita, ambaye uh, baadaye mwili wake uliweza kutambuliwa na jamaa zake uh, Alhamisi ulikuwa na mwingine ambaye litoka eneo la kati mwa nchi ambaye ukilinganisha, uh, hatua kutoka kati mwa nchi na magharibi mwa nchi ilipotokea tukio lile, unaona kwamba ni mahali tofauti, kumaanisha kwamba pengine wanauawa kwingine na miili kutupwa katika eneo lile. Ni Joseph Njane, mtangazaji na mhadhiri wa habari katika redio wa shirika, Radio Citizen nchini Kenya. Asante Njane na Unasikiliza jarida matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wiki hii Marekani na ulimwengu kwa jumla imeadhimisha kumbukumbu kwa ajili ya mwanaharakati wa kutetea haki za kiraia aliyeuawa, Martin Luther King Jr. Idi Ligongo ana ripoti kamili. Martin Luther King Jr. alijitokeza kama kiongozi wa kutetea haki za kiraia mwaka 1955 wakati alipoongoza kupinga ubaguzi katika mabasi ya umma katika jimbo la kusini la Alabama. Aliendelea kuongoza vuguvugu la amani na kutaka haki sawa. Mwaka 1964 King alishinda tuzo ya amani ya Nobel, na mwaka huo huo rais wa Marekani Lyndon Johnson alitia saini sheria ya haki za kiraia, na mwaka uliofuata sheria ya upigaji kura. Juhudi hizo ziliondoa ubaguzi wa rangi katika sehemu za umma na mambo ya kibaguzi ambayo ya yalimzuia mtu mweusi kuruhusiwa kupiga kura. Nina ndoto kwamba watoto wangu wanne siku moja wataishi katika taifa ambalo hawatahukumiwa kwa rangi ya ngozi yao bali kwa tabia zao. Wiki hii wizara ya sheria ya Marekani ilitoa heshima kwa King, King katika mkutano kwa njia ya mtandao. Dr. King has... Dr. King amekuwa na athari kwa maisha yetu yote. Urithi wake wa matumaini na kujitolea kwake kwa haki na usawa kutabaki kuwepo katika kazi zetu za kila siku katika kitengo cha haki za kiraia. Viongozi wengi wa haki za kiraia wanasema harakati za King za kuleta usawa katika upigaji kura bado unaendelea kuonekana mpaka hii leo saying... Anachosema Daktari King: tupeni kura ili tuchague majaji ambao watakuwa waadilifu Tupeni kura ili tuchague wawakilishi watakaopeleka sauti yetu mbele. Tupeni kura ili tuchague watu ambao wataelewa mpango wa haki ya jinai unapaswa kuwa nini. Mapema wiki iliyopita, Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris walitoa heshima zao katika kaburi la Dr. Martin Luther King Jr. katika jimbo la Georgia, ambapo rais Biden alizungumzia kuhusu mjadala unaoendelea kuhusu haki za kupiga kura. "Not just here in," si hapa tu Georgia. Mwaka jana peke yake majimbo 19 siyo tu kupendekeza, lakini yalipitisha sheria 34 zikishambulia haki ya kupiga kura. Kuna karibu miswada 400 wa Republican katika mabunge ya majimbo yakijaribu kuipitisha. Si tena kuhusu nani anapaswa kupiga kura, ni kuweka ugumu wa kupiga kura, ni kuhusu kura ya nani inahesabiwa, na kama kura yako ina ya sauti tena Nimeona ardhi ya matumaini. Inaweza nisifike nanyi, lakini nataka mfahamu usiku huu kwamba sisi kama watu tutafika katika ardhi ya matumaini. Ni jarida kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Kennes Bwire. Uganda inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta ya petroli kutokana na msongamano mkubwa wa magari ya kusafirisha bidhaa hiyo kwenye mipaka ya Busia na Malaba, mashariki mwa nchi hiyo. Madereva wa magari ya kusafirisha mafuta wamekuwa wakilalamikia hatua ya serikali ya Uganda kwamba ni lazima wafanyiwe vipimo vya korona, hata kama wana vyeti vinavyoonyesha kwamba hawajaambukizwa virusi hivyo. Foleni ndefu ya magari iliyoanza wiki kadhaa zilizopita imefika umbali wa kilomita 140 kwenye barabara ya kutoka Eldoret, Kenya hadi Malaba mpakani. Amri hiyo ambayo ilitolewa mwezi uliopita iliondolewa baadaye, lakini tayari msongamano wa magari hayo mipakani ulikuwa tayari mkubwa. Uganda huagiza mafuta ya petroli na bidhaa nyinginezo. Karibu lita milioni 6.5 za petroli hutumika Uganda kila siku. Bei ya mafuta imekuwa ikiongezeka tangu mwaka uliopita na kufikia kiwango cha juu zaidi wiki iliyopita. Lita ya petroli inauzwa shilingi elfu tano mia mbili sawa na dola 1.5 jijini Kampala. Katika sehemu nyingine za nchi lita moja ya petroli inauzwa shilingi elfu kumi na baadhi ya sehemu zinaripoti uhaba mkubwa wa bidhaa hiyo. Uhaba wa mafuta ya petroli pia umeripotiwa katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Jamhuri ya Somaliland imeionya serikali kuu ya Somalia dhidi ya kuingilia mambo yake ya ndani na kuchelewesha hatua yake ya kutaka kutambuliwa kama nchi huru. Baraza la mawaziri wa Somaliland limesema kwamba hatua ya Somalia kuingilia masuala yake ya ndani itasababisha mgogoro baina yao. Taarifa hiyo imetolewa baada ya waziri wa mipango ya Somalia, Jamal Muhammad Hassan kujibu kwa maneno mazito ujumbe wa Twitter wa mbunge wa Uingereza Gavin Williamson aliyewasilisha mswada katika bunge la Uingereza kutaka Somaliland kutambuliwa kama nchi huru. Somaliland iliyopo kwenye pwani ya guba ya Eden ilijitangazia uhuru kutoka kwa Somalia mwaka 1991. Abdullahi Boru ni mchambuzi wa siasa na masuala ya diplomasia kote ulimwenguni. Boru Somaliland ina sarafu yake, ina taasisi zake, ina polisi, inajitegemea, imekuwa ikiandaa uchaguzi wake, haisumbuliwi na masuala ya usalama. Mbona iwe ni chukizo kubwa kwa Somali wakati ambapo bunge la Uingereza linajadili kwamba Somaliland iwe nchi kivyake, inaweza kujitegemea? Katiba uh, anzilishi ya muungano wa Afrika yani ya zamani ya OAU Wakati wa mkutano wa kwanza wa marais ilisema kwamba maeneo ya ya mipaka yaliyopokelewa kutoka uh, ukoloni yatasalia. Kwa hiyo ndio maana unaona ni mataifa machache tu ndio ambayo yameweza kujitenga, na mataifa hayo ni Sudan Kusini na Eritrea, na yote yalikuja kwa ncha wa upanga, na kwa hiyo hiyo ndio itakuwa jambo gumu zaidi. Taifa lolote linapoonyesha ushirikiano wa aina yoyote, diplomasia ya kibiashara na Somaliland, Somalia inakerwa. Majuzi Kenya ilipoanzisha safari za ndege kuelekea Somaliland, Somalia haikuwa na furaha. Je, hii kwa namna yoyote inakuwa ni kizingiti Somaliland isisikike, ama kutatokea wakati fulani Somaliland itafanikiwa kuitwa taifa ilivyo, na kama Eritrea ulivyotaja, ama Sudani Kusini, kama shirika la OAU muungano wa Ulaya na Umoja wa Mataifa haitaipa nafasi, haitaipa bendera wao kuendelea hivyo, itakuwa ni vigumu sana, ukizingatia kwamba kuna mataifa mengi tu ambayo yana uhusiano uh, ya, ya moja kwa moja na Somalia yaani Mogadishu, ambayo pia wako katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba hali hii haitafanyika. Ni uchambuzi wa Abdulahi Boru kuhusu mjadala unaoendelea katika bunge la Uingereza kutaka Somaliland kujitenga na kuwa nchi kivyake, ukikamilisha jarida wiki hii. Naitwa Kennes Bwire, uwe na usiku mtulivu. Kabla ya kumaliza matangazo ya jioni yetu ya leo, basi ni muhtasari wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Kiongozi wa pili mwenye ushawishi mkubwa nchini Sudan, Muhammad Hamdan Daglo, amekutana na waziri wa ulinzi wa Ethiopia hii leo, wakati wa ziara nadra kufanywa na afisa wa serikali ya Khartum mjini Adis Ababa. Jenerali Muhozi Kainurubaga, kijana mwenye ushawishi mkubwa wa rais wa Uganda, alitembelea Rwanda hii leo kukutana na Rais Paul Kagame kwa ziara inayoashiria kufufuka kwa uhusiano kati ya majirani hao wawili baada ya miaka mingi ya mvutano. Naibu mkuu wa jeshi ya Ethiopia, Jenerali Abebwa Tadesse amekiliambia shirika la habari la Fana jana jioni kwamba jeshi la Ethiopia linapanga kuingia katika mji mkuu wa jimbo la Tigray wa Mekelle ili kuwamaliza wapiganaji wa upinzani. Hakusema lini tukio hilo litafanyika. Na timu ya Komoro Selacant iliyowika na kuweka historia kwenye michuanyo ya fainali ya kombe la Afrika wiki hii kwa kuingia raundi ya pili baada ya kuilaza Ghana, inakumbwa na changamoto na tatizo kubwa baada ya watu 12 katika timu yao kupimwa na virusi vya korona siku mbili kabla ya kwenda kukutana na Kamerun. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka Sauti Amerika. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.