Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia maswala mbalimbali aliyoyazungumzia rais wa Marekani Joe Biden katika kikao chake na waandishi wa habari katika ikulu hapa Washington wakati wa kuadhimisha mwaka wa kwanza tangu wachukue mamlaka, na hususan kauli zake zilizoibua utata kuhusu suala la Ukrain na Rusia. Kulikoni nchini uh, Ukrain uh, hususan Kiev taarifa ya kuteleza kwa rais itachukuliwa kwa uzito mkubwa, wakati ambapo mata matamshi ya nchi ya Marekani na nchi mataifa ya Magharibi yamekuwa ni matamshi makali yakiikashifu Urusi. Kwenye sehemu ya pili, tutamulika mustakabali wa uchaguzi katika nchi za Kiafrika mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili kufuatia ripoti ya taasisi moja inayoeleza bayana kwamba tofauti kabisa na nyakati zingine za awali, nchi nyingi zinakabiliwa na mapinduzi kati ya mizozo mingine. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. na wakati wa mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari mwaka huu aliofanya kwenye ikulu hapa White House, rais wa Marekani Joe Biden alizungumzia maswala ya mtambuka na tena kwa kina. Moja ya maswala yaliyopewa kipaumbele sio tu na waandishi wa habari katika maswali yao, bali pia na rais mwenyewe katika majibu yake, ni kuhusu mzozo unaoendelea kati ya Russia na Ukraine ambapo Marekani imejikuta kwamba iko katikati ya mzozo huo kama mmoja wa wadau wakubwa. Kifupi, mgogoro huo ni kuhusu uwezekano wa Russia kuivamia Ukraini, suala ambalo limekuwa likizungumzwa kwa kiasi cha siku nyingi sasa, na hususan pia jinsi ushirikiano ulivyo kati ya Marekani na nchi washirika wa NATO kuhusu suala hilo. Rais Biden ameibua mkanganyiko na vilevile vile kupelekea ukosoaji mkubwa baada ya kauli yake aliyoitoa ikionekana na wengi kama iliyoashiria kwamba Russia itakabiliwa na athari ndogo iwapo itafanya shambulizi ndogo dhidi ya Ukraine, hali ambayo iliifanya White House ikutoa maelezo zaidi kuhusu kile alichokimaanisha. Lakini huyu hapa Rais Biden. Anasema hapo, kwa kifupi, nadhani utakachoona ni kwamba Russia itawajibishwa ikiwa itavamia na inategemea kile inachokifanya. Ni jambo moja ikiwa ni uvamizi mdogo na tunaishia kupigana juu ya nini cha kufanya na kisicho cha kufanya. Hiyo kauli, msikilizaji, ndiyo imeibua cheche za maneno na hisia kutoka sehemu mbalimbali mbali kote ulimwenguni. Na muda mfupi baadaye, ikulu uh, hapa Washington haraka haraka ilitaka kufafanua msimamo wa Biden na uh, kujaribu kumaliza wasiwasi eh, kati ya washirika na maafisa wa Ukraine, huku kukiwa na onyo kwamba Russia inaweza kuchukua hatua ya haraka kuvamia nchi hiyo jirani. Kutoka huko Ukraini tumesikia mengi kwa hasa Waukraini wengi wakisema kwamba hawakufurahia kauli hiyo ya rais uh, rais uh, Joe Biden. Maafisa wengine wa ngazi za juu wa serikali ya Marekani wamekuwa pia wakichukua msimamo ambao si tofauti sana na ule wa rais Biden. Katika mahojiano na VOA uh, hapo jana Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisisitiza ujumbe huo huo wa Biden, ila yeye alionekana kama hakuwa anaeleza yale yaliyosemwa na Biden kuhusu iwapo utakuwa ni uvamizi mdogo nam. Baada ya maelezo hayo, sasa tuungane na mchambuzi wetu wa we masala ya siasa za Marekani, Abdulahi Boru yuko hapa Washington. Abdulahi. Uh, kumekuwa na mkanganyiko kidogo, yale yanayosemwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken wakati anakutana uh, na viongozi huko Kiev uh, na yale yaliyosemwa na rais Joe Biden, kidogo uh, ni kama yamechukuliwa kwa njia tofauti. Unadhani ni kwa nini kuna huu mkanganyiko? Kimsingi ni kwamba sera za mambo za nje ya nchi ya Marekani inasukumwa na Anthony Blinken. Kwa hiyo kwa mtazamo wangu mimi ule mkanganyiko kati ya matamshi ya rais na waziri wa mambo wa nje ni mambo, pengine ni hitilafu tu kidogo, rais aliteleza, na kwa kuwa yeye alikuwa anazungumzia masala mengine na ali, aliulizwa hiyo, pengine kwa mtazamo wangu ni yeye kuteleza tu, japo kuteleza katika masala ya kimataifa na diplomasia huwa inaweza kuchangia kwa madhara makubwa sana. Nadhani um, mheshimiwa Blinken akiwa katika ziara yake ya Ulaya atajaribu ku, uh, kurekebisha mambo hayo ili kuwepo na umoja wa umoja wa nchi za Ulaya katika kukabiliana na nchi ya Urusi. Na bila shaka unavyojua ni kwamba kauli ya Biden wakati akijibu maswali hapa White House, kama ambavyo tumeeleza, Imeibua kila aina ya hisia eh, hasa kule Ukraine kwenyewe wakiona kama uh, Biden anabadilisha msimamo wake uh, na msimamo ambao umechukuliwa na muungano wa NATO eh, kuhusu uvamizi huo eh, wa Urusi katika nchi hiyo iwapo utatokea. Eh, unaona kwamba wana, kama wanalichukulia wana suala hilo eh, kwa uzito namna hiyo, kwa nini? ni ni vizuri pia tuelewe kwamba kwa wakati huu Ukrain inakabiliwa na si jambo ambalo ni haba. Nchi kubwa kama Urusi ambayo ina silaha za kinyuklia na imepeleka wanajeshi karibu elfu mia moja katika mpaka wake. Kwa hiyo Urusi inahofia, ikikumbukwa vizuri kwamba mwaka elfu uh, mbili kumi na nne Urusi iliweza kuingia nchini Ukrain na kutwaa eneo la Crimea. Kwa hiyo nchini, nchini uh, Ukraine uh, hususan Kiev, taarifa ya kuteleza kwa rais itachukuliwa kwa uzito mkubwa, wakati ambapo mata, matamshi ya nchi ya Marekani na nchi mataifa ya magharibi yamekuwa ni matamshi makali yakikashifu Urusi. Kwa hiyo itaeleweka, lakini nadhani uh, bwana Blinken kuwepo Ulaya itasaidia katika kuleta joto uh, ka, chini kidogo katika, katika nchi ya Ukraine e, lakini unaona ni nini sasa, huenda kikatokea baada ya hapa, wakati bado kunaelezwa kwamba hali ya taharuki inaendelea kutanda hasa kwenye mpaka e, kati ya Ukraine na Russia. Jambo uh, jambo la muhimu ni kwamba sidhani, kwa, kwa mtazamo wangu, Urusi itavamia Ukraine moja kwa moja. Uh, na tuko na muda uh, japo ni muda muda finyu uh, lakini kile ambacho na mimi nahofia mno ni Urusi kuhakikisha kwamba wataweza kuivamia baadhi ya asasi za serikali na umma na ya kibinafsi kwa kutumia mbinu za kimtandao, ukipenda uh, cyber attacks, ambapo pengine mitambo ya kutoa maji, mitambo ya umeme, ubadilishanaji um, um, um, um, wa pesa kupit, sarafu au pesa kwa kupitia kwa mitambo ya uh, tarakilishi, mambo hayo, Urusi imekuwa katika mstari wa mbele. Hii ni kuhakikisha kwamba itaweza kulemaza uh, uh, uh, Ukraine na kuionyesha kwamba uh, juhudi zake na juhudi za mataifa ya magharibi ya Ukraine kutaka kujiunga na muungano wa NATO, Uh, haitafaulu kwa kuwa Russia bado ina ushawishi na uwezo mkubwa na pengine hata azma na utashi wa kisiasa kuweza kuihangaisha Ukraine. Pengine hapo ndio mimi hutofautiana. Kuna baadhi ya watu ambao wanahisi kwamba Russia itaweza kuivamia kuivamia, na kuweza kudhibiti nchi, si jambo rahisi kwa kuwa wanajeshi wa Ukraine katika kipindi cha hivi karibuni wamepata mafunzo nzuri. Uh, serikali ya Ulaya hususan serikali ya Uingereza inatuma wanajeshi. Canada imesema imetuma wanajeshi ijapo ni wachache. Kwa hiyo Russia inaelewa uh, vema kwamba kujaribu kuivamia na, ku, na kukalia Ukraine itakuwa jambo ambalo litakaribisha Uh, nafasi ya mataifa mengine kuikabili. Kwa hiyo, haitaweza kufanya hivyo, lakini cha msingi ni kwamba taifa ambalo liko na ufunguo katika kuleta hali hii yote iwe ikatulia ni serikali ya Ujerumani, kwa uh, kuwa serikali ya Ujerumani iko na uhusiano na serikali ya, ya, ya Urusi katika mpango wao ya kuleta gesi uh, kutoka nchi ya Urusi hadi nchi Ujerumani na Ulaya pia. Tukimalizia tuende haraka haraka tuangalie masala mengine machache aliyoyazungumzia wakati akizungumza, eh, ama akihutubia wandishi wa habari eh, katika mwaka wake kuadhimisha mwaka wake wa kwanza madarakani. Kuna swala hili lililoibuka alipoulizwa swali eh, kuhusu wapiga kura hasa weusi wa Marekani weusi E, ambao baadhi yao alielezwa na mmoja wa waandishi wa habari wanahisi, e, kwamba hajafanya vya kutosha e, katika kutetea haki zao na kwamba ah, hotuba aliyoitoa hivi karibuni kule Atlanta ilikuwa ni ile wanaita kwa Kiingereza Johnny, come too late, come lately, e, kwamba ilichelewa na angekuwa amefanya mengi zaidi kabla ya hotuba hiyo, na wakati akijibu akaonekana kwamba alikuwa na, ni kama anasononeka kiasi na akaeleza kwamba atafanya zaidi e, katika kupigania au ku, ku, katika kusukuma katika e, msukumo huo wa kutaka upigaji kura e, na sheria hizo zibadilishwe e, kama itakavyowezekana. Nakuuliza swali kuhusu Eh, ni, ni, nini ambacho labda anaweza kukifanya kilicho tofauti na yale amefanya katika mwaka wake wa kwanza kuhusu suala hili la kupiga kura? Uh, kwa kweli ni suala ngumu sana, ukikumbuka tukirejea hatua moja mbili tatu nyuma, ukikumbuka kwamba eneo la Atlanta ina--imepea ina, in, in, in, in, imepigia kura seneta wawili uh, kutoka chama cha Democrat, na hiyo na hivyo kubadilisha sura ya siasa ya Marekani. Kwa hiyo watu wa Atlanta ambao wengi wao ni jamii ya watu weusi, wa walitarajia mengi kutoka kwa serikali hii, lakini sidhani rais ataweza kufanya chochote katika kubadilisha sheria ya uchaguzi katika mhula huu, na watu wengi watakasirika na kukadhabika, na hiyo ina athari katika uchaguzi ujao wa mwaka kesho, mwakani na katika uchaguzi mkuu, ambapo watu wa eneo hilo wanaweza kukosa kupiga kura, sio eti kupigia tu chama cha Republican bali kukosa kufika kura. Uh, idadi ya watu ambao wanajitokeza kupiga kura ina athari kubwa sana kuhakikisha nani atatwaa uh, uh, madaraka ya na, na, na kushinda uchaguzi wa urais. Rais pia akaonekana kama anakiri kwamba eh, hajakuwa akiwasilisha uh, au uh, aki uh, uh, akifanya mashauriano ipasavyo na watu kwamba ajachukua muda wa kutosha kuelezea ni nini anachokifanya kwa kukutana na watu ana kwa ana. Kwa hivyo kasema kwamba kati ya azma maazimio yake mwaka huu ni kutoka nje e, na kuzungumza yaliyo moyoni moja kwa moja na Wamarekani. Unaona hili litabadilisha chochote? Itakuwa ni vigumu sana, ukikumbuka kwamba Uh, watu wengi hawawezi kukutana kwa sababu ya ugonjwa wa korona. Kwa hiyo sidhani kama itabadilisha kama walivyodai. Uh, watu kutoka eneo la Atlanta, rais amechelewa kidogo na i, i, kwa, kwa mtazamo wangu sidhani kama ataweza kubadili fikra na maono ya watu wengi uh, pengine watalipa gharama ya kisiasa. Msikilizaji Abdulahi Boru ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke, manake tutarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo katika sehemu hii tunamulika mustakabali wa uchaguzi katika nchi za Kiafrika mwaka huu, kufuatia ripoti ya taasisi moja ambayo inaeleza bayana kwamba tofauti kabisa na nyakati zingine za awali, nchi nyingi zinakabiliwa na mapinduzi kati ya mizozo mingine. Hebu tuungane sasa na Jason Nyakundi, mwandishi wetu kule Nairobi. Asante sana BMJ Mureithi. Uchaguzi katika nchi za Afrika mwaka huu zitakuwa tofauti na nyingine nyingi, kwani baadhi yao zimetokana na mapinduzi, mizozo, na ukiukaji mwingine wa michakato ya kidemokrasia katika miaka ya hivi karibuni, kulingana na ripoti ya kituo cha utafiti cha Afrika, Libya, Somalia, Mali, Guinea na Chad zote zimeratibiwa kufanya uchaguzi ambao umecheleweshwa au kuvurugwa na mapinduzi au migogoro. Nchi nyingine zitakazofanya uchaguzi mwaka huu ni pamoja na Guinea, Kenya, Angola na Somaliland. Ripoti hiyo inasema kuwa si kwa kuzingatia uongozi halali ambao mchakato wa uchaguzi unaoaminika wanawa unaweza kuleta, muhimu zaidi ni jinsi chaguzi hizi zinavyosimamiwa zaidi ya matokeo ambayo yatakuwa muhimu kwa kuunda mazingira ya utawala na usalama katika nchi hizi za Afrika. Dkt. Brian Mutie, ambaye ni wakili na mtaalamu wa masuala ya uongozi, anasema mara nyingi uchaguzi wa nchi za Afrika huingiliwa sana na mataifa ya kigeni. Ama kwa kweli uchaguzi barani Afrika ni kama uchaguzi nchini zile zingine ama zile bara zingine, maanake hakuna chaguzi unaofanyika kwa njia ile tunayosema ni 100% ama ni asilimia mia moja kuwa safi. Nchi kama Marekani ambazo zinajivunia demokrasia hali ya juu pia huwa inasongwa pia na matatizo kadha wa kadha. Pia ukiangalia nchi zingine kama e, barani Ulaya, utapata kwamba pale kuna bado mvurutano hapa na pale, hali yasitofahamu, hali ya kutoelewana. Na hiyo haijamaanisha kwamba bara la Afrika liko katika hali ya kivyake. Mambo ya uchaguzi kila mahali, dunia nzima huwa na changamoto zake, ila ni kwamba bara la Afrika linazo changamoto ambazo kidogo bara zingine hazina. Kama kwa mfano, kuna ile hali ya mchafuko, ama ile inaitwa armed conflict, na pia kuna masuala ya kutoelewana. Sababu yake ni kwamba bara la Afrika lina changamoto zake za kibinafsi. Kwa mfano, tuko makabila mengi ambayo nchi zingine labda hazijivunii na sisi hilo ni jambo ambalo sisi wenyewe tunafaa kulichukulia kama jambo la maana sana, ama jambo la msingi, maanake linatupatia tamaduni zetu kuwa e, zenye e, uzito mwingi kulinganisha na nchi zingine. Tuelewe kwa kwamba matatizo si masuala ya Afrika kibinafsi, bali mambo mengi huwa ni ya kuingiliwa na nchi za ng'ambo, ama nchi za Ulaya na nchi zingineo. Kwa mfano niseme kwamba bara la Afrika lina kisiwa kuwa na asilimia ya juu sana ya mambo ya madini ama minerals ukipenda bara zingine huenda hazina madini kama hayo. Utapata kwamba nchi zingine ambazo ni nchi za kule Ulaya naingilia masuala ya demokrasia ya Afrika ama chaguzi za Afrika manake wana, wana ile interest kwenye hii bara letu la Afrika manake, wanafanya ile inaitwa divide and rule. Utapata kwamba wanaingilia sehemu fulani kama pa, kama upande wa DRC Kongo, ambayo inajulikana kama nchi moja wepo ya nchi za bara la Afrika ama duniani, iliyo li, na idadi ama kiasi kikubwa sana cha madini kama vile dhahabu, almasi na kadhalika. Kwa hivyo utapata kwamba hilo jambo la madini pia linaingilia kwenye suala la eh, uchaguzi na hapo utapata kwamba majeshi yanatumwa hapa eh, kuingilia bara la Afrika utasikia kwamba kuna vita ambavyo havipo na utapata kwamba tunaingiliwa na hilo. Hilo jambo linaweza kuingilia katika masuala ya uchaguzi katika bara la Afrika. Mambo jambo la pili, pia kuna mambo ya umaskini na pia uangalie pia mapato yetu ama kima cha mapato yetu kama bara la Afrika kiko chini kidogo na utapata kwamba watu ama wananchi wakipewa hela kidogo, utapata kwamba wanaingilia katika ile hali ya kusarambatisha mambo ya demokrasia na na vile vile, vile uchaguzi unavyoendelezwa katika nchi nyingi hapa barani Afrika. Libia itaandaa uchaguzi wa urais Januari 24 na uchaguzi wa wabunge Februari 15 baada ya kuahirishwa kutoka Disemba 24 mwaka uliopita. Nchi hiyo itapiga kura kwa wasiwasi wasi kuhusu sheria za uchaguzi na kustahiki kwa waombea vile vile Libya haina mpango wazi wa kuunganisha wanamgambo wengi waliotawanyika kwa minajili ya usalama wa kitaifa. Zaidi ya waombea mia moja wametangaza nia ya kuombea na kutolea mfano mazingira ya kutatanisha ya uchaguzi wa Libya. Hawa ni pamoja na watu wenye migawanyiko kama vile mtoto wa Muamar Gadafi, Saif Al Islam Gadafi, ambaye anasakwa na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita kwa tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu na Khalifa Haftar, Mbabe wa kivita anayeishi mashariki mwa Libya ambaye aliongoza kuzingira mji mkuu Tripoli kwa miezi 18. Katika eneo la pembe ya Afrika Somalia itakamilisha uchaguzi wa urais na wabunge ifikapo wa Februari 25 baada ya kushindwa kufikia tarehe ya mwisho ya Disemba mwaka 2020. Marais wa zamani Sharif Sheikh Ahmed na Hassan Sheikh Mohamud pamoja na waziri mkuu wa zamani Hassan Ali Haire ni miongoni mwa waombea wanaompinga Rais Mohamed Abdullahi Mohamed. Mchambuzi wa masuala ya siasa Dr Martin Olo anasema kwamba uchaguzi kwenye nchi nyingi za Afrika haumaanishi uwepo wa demokrasia bali ni njia ya wanasiasa kutimiza malengo yao binafsi. Ukweli ni kwamba demokrasia hasa demokrasia inayochangiwa na uchaguzi si jambo ambalo linakubalika sana katika Afrika yetu. Ama katika kulikubali jambo hili Uh, nchi tofauti tofauti zinatekeleza uh, hali hii ya uchaguzi kwa njia tofauti. Kwa, so, kwa mfano ukiangalia pale Uganda kuna uchaguzi unafanyika kila mwaka, lakini pia kuna nia ya kutokuwa na mabadiliko. Ukweli ni kwamba katika nchi nyingi wananchi ama wapigaji kura wanaelewa kwamba wao wanapiga kura, lakini wale wanaamua ni nani ameshinda ni wale wanahesabu kura. Kwa hivyo utapata mara nyingi wanapiga kura, lakini hawaamini kwamba mtu wao wanapita. Lakini pia la muhimu ni kwamba katika kupiga kura, wananchi wengi katika Afrika wanaamini kwamba ni lazima waweze kupewa hongo ama wapewe kitu. Ndio maana viongozi wakiingia huko watakula peke yao, ndio hela zinatumika kwa wingi sana katika uchaguzi wa hapa Afrika, lakini hazitumiki kwa sababu ya kidemokrasia ama kwa sababu ya kuweka kwenye makaratasi, kuweka kwenye kampeni material na nini. Hapa inatumika kwa sababu unachangia sana kuwapa hongo wa wapigaji kura hivi kwamba wakupigie, na wao pia wanaelewa kwamba wakisha kupigia wewe utaenda zako na utawaona. Kwa hivyo wanataka chakwao sasa hizo sasahivi, halafu baadaye wewe uende ujishughulikie na mambo yako nchini Mali. Mwaka huu utakuwa mwaka muhimu katika juhudi za kurejesha utawala wa kidemokrasia kufuatia mapinduzi mawili yaliyoongozwa na Kanali Asimi Goita mnamo Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tarehe ya uchaguzi wa Februari 27 iliwekwa na Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS wakati wa mazungumzo na mamlaka ya kijeshi ili kurejesha utawala wa kiraia. Kulingana na ripoti, jeshi limeonyesha nia ndogo ya kujiandaa kwa kipindi cha mpito na linatarajiwa kujaribu kukwepa tarehe ya mwisho ya uchaguzi wa Februari 27. Badala yake jeshi limependekeza kipindi cha mpito cha miaka mitano ambacho kingeisha mnamo mwaka 2026, pendekezo ambalo lilikataliwa vikali na muungano wa upinzani na ECOWAS. Nchini Kenya, uchaguzi wa mwezi Agosti ndio utafikisha mwisho serikali ya awamu ya nne tangu uhuru mwaka 1963, na huenda ukawa wenye ushindani mkubwa baadhi ya waangalizi wanahofia kuwa hii inaweza kuzalisha ushindani wa kiwango cha juu kama ilivyoshuhudiwa kabla ya ghasia za baada ya uchaguzi wa 2007 2008. Waombewa kuwa urais ambao watakuwa na ushindani mkali kati yao ni pamoja na naibu rais William Ruto na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Rais Uhuru Kenyatta anaaminika kumpendelea Bwana Odinga badala ya naibu wake. Dkt Mutia anaongeza kuwa ni bora viongozi wakiingia madarakani watimize ahadi zao wa ndiposa wapiga kura waone umuhimu wao wa kwenda kuwachagua. Niseme kwamba nchi ambazo zinaangaliwa ama zinatupiwa macho mwaka huu hapa barani Afrika, mojawapo ikiwa Kenya, nyingine pia ukumbuke ni Angola na lile nyingine ni Senegali. huona kwamba Senegali, kabla ya yule rais ambaye amekalia kila kiti bwana Macky Sall, utapata kwamba wananchi wa Senegal kule Dakar walikuwa wanasema kwamba demokrasia kidogo ilikuwa imeanza kukita mizizi na hali ilikuwa shwari kidogo. Eh, hadi yule bwana Makisal akakalia kile kiti mwaka wa elfu mbili na kumi na nne na hapo, kutoka huo wakati alikisiwa kukalia eh, kile kiti na kuendeleza hali ya demokrasia katika nchi ya Senegal, lakini kidogo wananchi wanalalamika kwamba mambo hayawajiandia vizuri vizuri vile walivyokusudia. Niseme hivyo ni sababu ukiangalia huyu kiongozi alikuwa anakusudiwa kukalia kila kitu kwa miula miwili, lakini kwa sasa tunavyozungumza anapigania kila kiti kwa muhula watatu e, kinyume na yale matarajio ya wananchi walivyokusudia pale nchi ya uh, Senegali. Jini nayo itafanya uchaguzi wa urais na wabunge mwezi wa Machi. Tarehe hiyo inalingana na ratiba ya miezi sita iliyoanzishwa na ECOWAS kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Septemba elfu mbili na ishirini na moja. Hata hivyo, jeshi halijakabidhi mamlaka kwa serikali ya mpito ya kiraia. Badala yake, limemteua Dumbuya kama rais wa mpito na kuchukua hatua chache kuelekea uchaguzi, ikionyesha kwamba lina nia ya kuwepo kipindi cha mpito cha miaka mingi kinachoongozwa na jeshi. Nchi zingine ambazo pia zinatarajiwa kuandaa uchaguzi mwaka huu ni Angola na Chad. Asante Jason Nyakundi, msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu hii ya pili ya kipindi kwa undani, na hivyo basi kipindi kizima hiki, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, Meri Mgawe ndiye msimamizi, mwelekezi ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kumbuka kwamba hapo kesho, inshallah, tutakuwa na meza ya waandishi Kifuata kipindi cha marudio cha kwaundani undani waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Vuka mipaka tu Sao shida hapa ni furaha tu. Yeah. I do the impossible. Make a way. Vuka mipaka tu Sao shida hapa ni furaha tu. Yeah. I do the impossible. Make a way, make a way, she's untouchable. Tulewe maisha na tucheze dada. Sitaki mapicha na tule maraha. Oya cheza