Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Sudan itapanua matumizi yake ya mauzo ya nje ya dhahabu ili kufidia uagizaji wa bidhaa muhimu, huku ikianzisha bajeti mpya ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili bila msaada wa kigeni Wakati uchumi wa nchi ukiwa umezorota baada ya mapinduzi, mabilioni ya dola za msaada wa kigeni unaohitajika sana yalikatwa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25 ambayo yalimaliza mpango wa kushirikiana na madaraka na raia katika mchakato wa mpito tangu kupinduliwa kwa mtawala wa zamani Omar al Bashir mwaka elfu mbili kumi na tisa, maagizo mapya yanataka asilimia sabini ya mapato ya mauzo ya nje ya dhahabu yatumike kwenye bidhaa za kimkakati ambazo kwa kawaida hujumuisha mafuta na ngano na salio kwenye bidhaa za lazima, Wizara ya Fedha ilisema katika taarifa yake ya Jumapili. Maagizo mengine yanalenga kupunguza muda na ada zinazohusika katika mchakato wa usafirishaji wa dhahabu nje ya nchi. Moja ya wazalishaji wakuu wa dhahabu barani Afrika, Sudan ilisafirisha rasmi tani ishirini na sita nukta nne katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na moja na tani ishirini na tano nukta tano katika mwaka wa elfu mbili na ishirini takwimu za Benki Kuu zinaonyesha lakini maafisa wanakadiria mara nne zaidi ni magendo ya nje ya nchi. Mwendesha mashtaka wa Rwanda leo Jumatatu aliomba kifungo cha maisha jela kwa Paul Rusesabagina ambaye aliigiza kwenye filamu ya Hotel Rwanda akiwapatia hifadhi mamia ya watu wakati wa mauaji ya kimbari mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne nchini Rwanda badala ya kupatiwa kifungo cha miaka ishirini na mitano. Rusesa bagina mwenye umri wa miaka sitini na saba alikutwa na hatia mwezi Septemba kwa mashtaka nane ya ugaidi yanayohusiana na harakati za taasisi inayopinga utawala wa Rais Kagame, na amekuwa akishikiliwa katika jela moja nchini Rwanda. Amekaa na mashtaka yote na alikataa kushiriki katika kesi hiyo ambayo yeye na wafuasi wake walieleza kuwa ni ulaghai uliokuwa na ushawishi wa kisiasa. Hawakuwepo mahakamani leo Jumatatu kusikiliza upande wa mashtaka ukianza rufaa yake dhidi ya hukumu yake akiamua kubaki gerezani. Hatukubaliani na uamuzi wa kumpa rusesabagina kifungo cha miaka ishirini na mitano badala ya kifungo cha maisha. Mwendesha mashtaka wa umma Jean Pierre Habarureama aliyeambia mahakama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wanadiplomasia wa Taliban na wa mataifa magharibi wameanza mazungumzo yao ya kwanza rasmi barani Ulaya tangu wachukua udhibiti wa Afghanistan mwezi Agosti mwaka jana. Mikutano hiyo ya faragha ilikuwa ikifanyika katika hoteli moja kwenye milima iliyofunikwa na theluji juu ya mji mkuu wa Norway. Wawakilishi wa Taliban watalazimika kushinikiza madai yao kwamba takriban dola bilioni kumi zinazozuiliwa na Marekani na nchi nyingine za magharibi ziachiliwe wakati Afghanistan inakabiliana na hali mbaya ya kibinadamu. tunaomba kuachiliwa kwa mali ya Afghanistan na siyo kuwaadhibu wa Afghanistan wa kawaida kwa sababu ya mazungumzo ya kisiasa, mjumbe wa Taliban Shafiula Azam alisema Jumapili usiku kwa sababu ya njaa kwa sababu ya majira ya baridi kali, nadhani ni wakati kwa jumuiya ya kimataifa kuwaunga mkono wa Afghanistan, sio kuwaadhibu kwa sababu ya migogoro yao ya kisiasa. Muungano unaotawala nchini Senegal leo Jumaatatu ulikiri kushindwa katika kura mbili za serikali za mitaa zilizoonekana kama mtihani muhimu wa uungwaji mkono kabla ya uchaguzi mkuu unaosubiriwa kwa shauku. Muungano wa rais Macky Sall ulisema ulipoteza mji mkuu Dakar na mji mkubwa zaidi wa kusini mwa nchi hiyo Zinjinchor katika upigaji kura wa Jumapili kwa nafasi ya meya na serikali za mitaa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia machafuko yaliyoripotiwa nchini Burkina Faso, ambapo inaelezwa kwamba rais wa nchi hiyo Rokabore amekamatwa na kuzuiliwa na wanajeshi. Kulikoni? Tumesikia kwamba jeshi itachukua madaraka na tunaunga mkono wanajeshi ikiwa watachukua madaraka leo, kesho au kesho kutwa, tunaunga mkono. Kwenye sehemu ya pili tutamulika kufunguliwa tena kwa shughuli za kibiashara na zinginezo nchini Uganda baada ya takriban miaka miwili ya hali hiyo. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Basi kama ulivyosikia kwenye baadhi ya ripoti zetu, ni kwamba rais Roch Kabore wa nchini Burkina Faso amekamatwa na kuzuiliwa na, na jeshi lililofanya uwasi katika taifa hilo, na hayo yameelezwa na afisa mmoja wa ngazi ya juu eh, ambaye amezungumza na vyombo vya habari sio muda mrefu uliopita. Kuna taarifa za kuhitilafiana kuhusu hali ilivyo katika nchi hiyo, lakini kwanza Mwenzangu Abdu Shakur Abud alitayarisha ripoti hii mapema hii leo. Ngoja tuisikilize, kisha nimlete mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa Profesa David Monda. Namwona yuko kwenye, uh, kwenye laini ya simu anasubiri, lakini tusikie ripoti hii yake Abdu Shakur abud alafu tuendelee. Wakazi wa Wagadugu wameandamana hii leo hadi uwanja wa Uhuru ili kuwaunga mkono wanajeshi walioasi baada ya kutolewa ripoti za kukamatwa kwa rais Roch Marc Kabore na mawaziri wake na kushikiliwa katika kambi ya kijeshi. Makundi ya watu pia yalikuwa yakisherekea katika miji mbalimbali mageuzi yaliyopatikana nchini humo. Wanajeshi walioasi walianza malalamiko yao siku ya Jumamosi, wakitaka kufukuzwa kazi wakuu wote wa majeshi na kudai vifaa na rasilimali za kutosha kuweza kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Uasi huo umetokea kufuatia wiki chache za maandamano za wananchi waliokuwa namtaka Rais Kabore ajiuzulu kwa kushindwa kupambana na wanamgambo na ulaji rushwa uliokithiri nchini humo. Hii leo wananchi walijitokeza kuunga mkono wanajeshi wa loasi wakisema wamechoshwa na utawala wa kiraia. Na Abdulahi Kanaoze ni mmoja wao. tumesikia kwamba jeshi itachukua madaraka na tunaunga mkono wanajeshi ikiwa watachukua madaraka leo kesho au kesho kutwa. Tunaunga mkono. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Wagadugu anaripoti kuwepo kwa wanajeshi kadhaa nje ya makao makuu ya redio na televisheni ya taifa RTB, lakini haikufahamika wazi ni wanajeshi wa upande gani. Hapo jana waziri wa ulinzi M Bathlemi Simpore alikanusha kuwepo na mapinduzi de Republic, na ite, hakuna taasisi au chombo ee, cha ee, jamhuri kilichoathiriwa kwa hivi sasa na limesema harakati hizi ni katika baadhi tu ya kambi za kijeshi na tunafuatilia hali ya mambo lakini inavyoripotiwa hii leo mambo yamebadilika na waburkina be wanasubiri kufahamu nini kinachotokea rais kabore alichukua madaraka mwaka 2015 kufuatia mapinduzi yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu blaise compaore abdu shakur abud sauti amerika Shukran sana mwenzangu Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Uh, basi msikilizaji, kama alivyokuahidi tutaungana na mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, Profesa David Monda yuko mjini New York, jimbo la New York. Amekuwa akifuatilia yalojiri lakini nafikiri kwanza, Profesa, hata kabla ya hapo, uh, kama ambavyo umesikia kwenye ripoti hiyo ya Abdu Shakur Abud ni, ni kwamba ni kama kumekuwa na hali ya sintofahamu kwa kipindi kirefu. Je, haya ambayo yametokea leo yalikuwa yanatarajiwa? E, nafikiria yalikuwa hayatarajiwi. E, maanake ilionekana pengine e, Kabore alikuwa ameshikilia jeshi lakini kwa wakati huu hali bado ni tete, inaonekana ya kwamba kuna kitengo cha jeshi, sio wanajeshi wote ambacho Uh, kuna wanajeshi fulani pale ambao wanalalamika ya kwamba kuna ufisadi wa kupindukia kwa serikali ya Kabore, na pia wananungunika ya kwamba uh, wanajeshi wa jeshi la Bukina uh, hawashughulikiwi vyema wale wanaofariki na wale wanaojeruhiwa kwenye haya mapigano kati yao na wanamgambo uh, wa Kiislamu. Kwa hivyo hali bado ni tete na hatujui hata kwa wakati huu kama rais Kabore bado yuko hai kwa, kwa sababu eh, mambo ya sokomoko hizi za kisiasa huwa zinaenda haraka tena na sana. Moja ya sababu ambazo kama um, unavyoeleza hapo, moja ya sababu kuu inaelezwa kwamba ni hali ya usalama nchini. Unajua uh, kwamba makundi yale ambayo yamekuwa yakiingia nchini na sio tu hapo bukina Faso, lakini eneo lote hilo E, hali ya utovu wa usalama, makundi kama Boko Haram. E, wanasema hili ni moja ya masuala makuu ambayo wamekuwa wakilalamikia kwamba e, serikali haijashughulika vya kutosha. Unahisi kwamba kwa, hali ikiwa hivi e, je, kuna hatari e, kwamba makundi haya huenda yakapata yaka nguvu hata zaidi wakati yakiona kwamba hata serikali zinapinduliwa? Huenda hilo ni jambo ambalo lipo na hususan, tukiangazia kwamba kuna mwingiliano kati ya haya makundi uh, mengi tu. Tunajua kwamba Al-Qaida ina uhusiano na Al-Shabaab, ina uhusiano na Boko Haram kule Nigeria, na pia una uhusiano wa karibu na hivi vikundi vya Kiislamu, iwe Niger, iwe Burkina Faso, iwe Mali. Kwa hivyo hatuwezi kuangalia mapinduzi haya yaliyotokea Burkina uh, pa, uh, kando na mapinduzi mengine ambayo yamekuwa yakiendelea pia kwenye hii eneo ya Sahel, iwe Chad iwe Mali iwe Niger au iwe Guini hivi karibuni. Uh, na kila taifa kwenye kanda hiyo, hususan kwa mfano pale Burkina Faso, wana changamoto nyingi za kiuchumi na pia ikigubikwa na hii bugdha ya wanamgambo wa Kiislamu. Na la tatu, bwana mwenyekiti, ni tusao ya kwamba Ufaransa ambao ulikuwa mfadhili wao wa karibu kwa mataifa haya kama Burkina ni kama imezitenga wakati huu, inaangazia sana umoja wa Ulaya, haiko karibu Vili, kwa mataifa haya vile ilikuwa miaka ya tisini na miaka ya sabini na miaka ya themanini. Kwa hivyo vitu hivi vyote na, na mwanguko uh, mpa, eh, au mpasuko au kusambaratika kwa uchumi kwa mataifa haya eh, juu ya mambo kama COVID pia inachangia na nafikiria, wanajeshi kwa wakati huu wameamua kwamba lazima washikilie dola, manake hawajaridhika mwisho kabisa. Kuna, kuna yale ambayo yameshuhudiwa katika nchi hiyo, ambayo naona wengine wanaeleza kwamba sio ya kawaida katika matukio tuliyoyashuhudia katika siku miaka ya karibuni kuhusu mapinduzi ama jaribio la mapinduzi kwamba Wananchi wenyewe wanaunga mkono wale wanajeshi ambao wanataka kuipindua serikali. Sasa eh, sijui hili linaashiria nini kwako wewe kama mchambuzi? Nafikiria lazima tuangazie tena kwa undani, maanake unajua, umma wakati mwingine wakija ba, uh, wakija kwenye mji barabarani, wakishangilia jeshi, wakati mwingine kweli sio ya kwamba wanashangilia mapinduzi, lakini hawapendi serikali na wanafurahia mkono wa jeshi, lakini kweli sio kwa dhati wanaunga jeshi mkono kwa wakati huu. Mfano wa Burkina ni kwamba pengine umma walikuwa wamekasirika na serikali ya Rok Kabore, na wamefurahi ya kwamba jeshi imeingilia ndani. Lakini ukitafakari pengine baada ya miezi miwili mitatu, miezi sita hivi, tena umma watakasirika tena na jeshi. Eh, tulijua hata kwa mfano vile Idi Amin alikuja mamlakani kule Uganda Siku za mwanzo walisherekea jeshi, lakini baadaye nchi ikaenda kwenye viki. Kwa hivyo kila wakati lazima tuangazie tena kwa undani, sio kwamba lazima uh, uh, raia wakija barabarani, wakija mjini kusherekea mapinduzi ya kwamba wanaunga jeshi mkono kwa kiwango fulani ni kweli, mm -hmm, lakini ukitambua kwa undani ni kwamba wamekasirika na serikali na wanaunga mkono kupigwa kalamu na serikali iwe na jeshi au au pengine hata iwe na mwingilio na mataifa ya kutoka nje. Bila shaka ni maoni mazuri hayo, kwa sababu nafikiri oh, kama unavyoeleza Profesa hapo ni kwamba eh, wamekasirika na serikali kwa sababu ya eh, kutochukua hatua hizo za kuhakikisha kuna usalama na mambo mengine. Sasa wamekasirika kiasi kwamba chochote ambacho kinaweza kuja katika kujaribu kubadilisha hali hiyo, hata kama ni jeshi hilo, kwa sasa wanakaribisha. Kweli kabisa, umesema kabisa, umesema vyema vyema, na umeiweka vyema kabisa ndugu. Uh, asante sana profesa David Monda, na tuseme tu hapo kwamba hapo awali pia eh, baadhi ya wananchi huko walikuwa wamechoma eh, maafisi uh, maafisi za chama uh, kinachotawala katika taifa hilo. Shukran sana profesa David Monda. Asante kwa kunialika kwa mada hii muhimu sana ndugu mwenyekiti. Msikilizaji, profesa David Monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu msikilizaji, naona tunaungana na waandishi kutoka Kigali, Kampala, Dar es Salaam pia yeah, yeah, tunao kutoka Nairobi, Goma, Mombasa na Kinshasa. Msikilizaji, ungana nasi kwenye jukwaa la waandishi kila Ijumaa saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili saa za Afrika ya Kati, tukitazama habari kuu za wiki kwa darubini ya mwandishi. Kweli mambo mengi yamekuwa yakifanyika humu. Ni katika kipindi cha Kwa Undani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili so, ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Baa, vilabu vya usiku na sehemu mbali mbali za burudani zimefunguliwa rasmi hii leo katika eh, nchi ya Uganda baada ya kufungwa takriban miaka miwili iliyopita katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya covid 19. Hapo jana katika mahojiano ambayo yalikuwa yamerekodiwa na wanahabari wa shirika ama kituo kinachomilikiwa na serikali ya Uganda kiitwacho Aban eh, kituo cha televisheni hicho, rais eh, Yoweri Museveni alisema kwamba anafungua tena uchumi wa nchi hiyo isipokuwa biashara ya bodaboda boda, ambayo shughuli zake zinapaswa kukaguliwa na kamati ya serikali ya janga la Covid 19 kabla ya uamuzi kufikiwa. Kwenye mahojiano hayo, rais alisema sekta zote zinaweza kufunguliwa tena kulingana na maagizo yangu ya awali. Kifupi ni kwamba hapo mwezi Machi mwaka wa elfu mbili na ishirini, rais Museveni aliamuru kufungwa kwa baa zote, sinema, vilabu na kumbi zingine za burudani E, akisema kwamba ndiyo njia a, ambayo kwa kiasi kikubwa ingepunguza kuenea kwa virusi hivyo. Na hali imekuwa hivyo licha ya a, ma, maswali mengi kuulizwa kuhusu busara ya kuchukua hatua hiyo. Na katika hotuba yake aliyoitoa ya salamu za mwaka mpya, ambayo ilikuwa ni hotuba refu tu. E, lakini aligusia suala hilo akisema kwamba ufunguzi utafanyika baada ya uh, wiki mbili tu baada ya shule kufunguliwa. Na utakumbuka msikilizaji kwamba hapo tarehe kumi mwezi huu shule nazo zilifunguliwa na shughuli za usiku ziliendelea kukaa zikiwa zimesitishwa. E, lakini ndivyo hivyo. Sasa hii bila shaka wachambuzi wanasema e, itakuwa na mafanikio katika ukuaji wa uchumi, lakini pia pana changamoto iwapo watu hawatachukua hatua zilizowekwa au kanuni zilizowekwa za kujikinga na virusi hivi vya COVID-19, basi huenda athari zikawa kubwa zaidi kuliko mafanikio yatakayopatikana kiuchumi. Basi baada ya maelezo hayo, tunajiunga sasa na kapteni mstaafu Francis Babu. Anajiunga nasi kutoka Kampala, Uganda, kwa njia ya simu. Kapteni, hebu tueleze sasa, Rais alisema wakati anazungumza katika ujumbe wake wa mwaka mpya, akaeleza jinsi mchakato um, wa ufunguzi wa shughuli hapo Uganda utakuwa na hapo jana wakati kichu, uh, akizungumza na kituo kimoja uh, cha televisheni hapo uh, alisema kwamba anawahakikishia kwamba ufunguzi utafanyika kuanzia leo. Umuhimu wake ni nini hasa? Inaonyesha kwamba kulikuwa na, unajua serikali ya Uganda ilitaka ione huu uh, ugonjwa tunaweza kuupiganisha namna gani na namna gani tunaweza kuona uchu, nini uchumi unatembea namna gani. Kwa hivyo wao sasa wamepata wa, wa, wa, wa, wa, research kutoka kwa watu wengi, wakasema sasa, wacha wafungue uchumi wa Uganda, wote walikuwa wamefunga sana, hivyo vitu vinafanywa usiku, jioni, yani kutoka saa kumi na mbili uh, vitu kama baadhi ba, ba, ba, ba, ba, ba, ba, zingine vitu kama entertainment za kuimba vitu, uh, kama shughuli za jioni jioni, yaani vitu watu wanafanya jioni, wakitoa wa kazini. Kasema pia rais kwamba, uh, baada ya ufunguzi huo wa shughuli hizo zote, mabaa na mahali pa starehe na burudani. Lakini hebu tusikia alivyosema kuhusu bodaboda boda hours of 1900 hours, that is 7 o'clock, to 500, 530 hours to Shaha Ikumi Nemwe Zechiro. Boda Boda alisema bado, wana, bado wanafanya nini, bado wanatafuta kuona kweli wa zishikwe namna gani, yani management ya Boda Boda iwe namna gani. Anasema kwa siku kidogo watakuwa wame, kwa sababu wanataka waanze na uchumi alafu sasa watafanya bodaboda alafu watafanya na teksi yani zitembee namna gani, uh, ziwe manage namna gani, na kwa sababu kuna kuna nini kidogo, kuna mchangamko kidogo kwenye, kwenye kwenye kwenye miji mikubwa kama Kampala bodaboda boda, na nini, wengine hawafati sheria vizuri. Sasa bado wanaangalia hayo mambo yote. Sasa pia kuna watu ambao wanaeleza kwamba licha ya ufunguzi huu, kuna vilabu bil, vingi tu na biashara zingine ambazo zilifungwa na ni kama hazitarudi kufunguliwa, kwa sababu moja au nyingine, labda kafilisika, labda eh, kwa sababu ya changamoto mbalimbali katika mbali kipindi hicho cha korona eh, unafikiria hili litaathiri kwa vyovyote hali ya biashara hapo? kama Eh, asilimia kubwa kama nilivyosoma kwenye gazeti la Monitor, wanasema asilimia kubwa ya baa zimefungwa kabisa. Ndiyo, kwa sababu sio, sio ba peke yake, business nyingi sana, business zenye kufanywa hii miezi ya ya COVID imeharibu uchumi wa business ndogo ndogo nyingi, na ba ba zetu na fast pengine pa, pa, pa, wa watu wanapumzikia zimekuwa haziwezi kusimama kwa sababu hawakufanya business kumaliza miaka miwili sasa. Zingine zimefungwa, zingine watu wameanza business zingine, bila shaka bila shaka. Na tukimalizia, kwanza, hebu tusikie rais alivyosema eh, kuhusu COVID, licha ya kwamba eh, kunafunguliwa biashara, kunafunguliwa shughuli, lakini hivi ndivyo alivyosema Instance, Kifupi hapo, msikilizaji, Raisi Museveni anasema ni muhimu watu endelee kujikinga na COVID-19, sasa na kirusi hiki kipya kinachoitwa Omicron. Maanake ni kwamba iwapo kitaruhusiwa kisambaye sana, basi huenda pia hata huku kufunguliwa kukawa kwamba kuna angaliwa upya labda kukafungwa shughuli tena. Hapo kapteni, una, unaonaje kuhusu watu kutilia maanani, uh, usalama wao kuhusu kirusi hiki, hata kama kunafunguliwa shughuli watu wareha ndio wa sasa, yani yani amesema serikali isiweke uh, yani, isitumie nini sheria kufanya watu wafanye vitu fulani, kama sasa kutumia masks, kutumia vitu kama kuweka. Yani ikiwa watu wengi unafanya namna gani kama we mtu wa rea sasa? Hizo guideline zimebaki nyinyi lazima mzifate. Serikali itafungua lakini sasa aa, nini zote wamewachia nyinyi muwe mnaweka enforcement nyi wenyewe bila shaka, na mwisho kabisa, hatuwezi kuzungumzia hili bila kutaja yale ambayo yamefanyika wiki mbili zilizopita. Ufunguzi wa shule ilikuwa ndio stori kubwa sana hapo. E, sijui kufikia sasa, kwa maoni yako wewe, wakati mmoja ulikuwa waziri wa elimu e, ule ufunguzi wa shule unaendeleaje? Je, imekuwa ni taratibu, e, mambo yamekwenda vizuri au kuna changamoto kubwa zinazokumba elimu? Kuna vitu vidogo vidogo, vidogo, vinaonekana lazima viwekwe nguvu, kwa sababu kila shule lazima iwe na dawa wawe na nas anaweza kuwa, kuwaona wale watoto kama wako wazima na tume. Siku fulani wamepata watoto kama mia saba hivi wana COVID na wengine wameanza kutibiwa. Sasa lazima mashule yawe na dawa, wawe na manase, na mtu mtoto akipata ugonjwa waambie wazazi wake, ikiwa ni ugonjwa un un un un unapatisha tu tuwachukue hospitali kama kama skuli inaweza iwape first aid. Kuna madawa wametuambia anaweza kutumia, na tunaomba serikali iwape iipe kila skuli madawa ya kutosha. Lakini kwa ujumla mchakato wenyewe umeendelea vizuri, umeendelea vizuri, watoto wameenda skuli, ya university zimefungua, wanasoma. Wengine wamepunguza watu kwenye klasi, yani klasi sasa wamepunguza watu, inafanya mara mbili au mara tatu Yaani, kwa sababu watoto ni wengi sana university. Nikushukuru sana Captain mstaafu Francis Babu kwa kuzungumza na Sauti ya America. E bwana, asante sana, wape salamu watoke, asante okay. Msikilizaji Captain uh, mstaafu Francis Babu kutoka nchini Uganda, mjini Kampala. E, alikuwa ni wakati mmoja waziri wa elimu, na ameungana nasi moja kwa moja kwa njia ya simu. Na kabla hatujafunga, nieleze tu kwamba kati ya mambo ambayo yanaelezwa yenye changamoto kubwa ni kuhusiana na suala hilo kwamba um, biashara nyingi zimefungwa na sasa watu mbalimbali mbali wanaangalia kuona ni nini ambacho serikali pamoja na wadau wengine au wale ambao hujaribu kutatua masuala ya kijamii nchini Uganda watafanya e, kuhakikisha kwamba uh, baadhi ya biashara hizo, kwa sababu kama ulivyosikia hapo, ni nyingi zilizofungwa kwamba zitafufuliwa. Unajua kwamba kuna changamoto za bima na mambo kama hayo katika nchi ambazo zinaendelea kama vile Uganda, na kwa hivyo ni kitu cha kuangalia tu, kuona jinsi ambavyo changamoto hizo zitatatuliwa kwenda mbele, na vilevile suala hilo alilolizungumzia Rais Yoweri Museveni eh, kuhusu eh, kujikinga na virusi hivi vya corona, hasa kirusi hiki ambacho kinaelezwa kwamba kinatamba kwa haraka, kirusi cha Omicron eh, ambapo, iwapo basi, eh, hali itakuwa mbaya itakuwa sio vigumu kuona serikali ikirejelea tena masharti hayo ambayo yametajwa kwamba magumu na yenye athari kubwa kwa uchumi wa nchi hiyo. Basi nikiangalia hapa kwenye ukuta, naona muda unayoyoma. Msikilizaji, nimesalia na sekunde kadhaa tu kufunga kipindi hiki, lakini nikueleze tu kwamba ile stori tuliyokuwa nayo ya kwanza ni developing story, manake ni story inayoendelea, na kwa hivyo endelea kusikiliza matangazo yetu kujua ni nini ambacho kimeendelea ama kufikia sasa, na kufikia wakati huu unaposikiliza ni nini kitakachokuwa kimeendelea kuhusu hali ilivyo mjini Wagadugu nchini Burkina Faso. Kwa sasa, hali inaendelea kuwa tete katika mji wa Wagadugu nchini Burkina Faso, baada ya maafisa hao, baadhi ya maafisa wa jeshi kusema kwamba wameichukua serikali. E, na hatuna angalia tu kuona ni nini kitakachoendelea, e, baada ya hapo, kuna taarifa ambazo hatuwezi kusema kwamba zimethibitishwa, kwamba kuna mmoja wao maafisa hao wa kijeshi, ambaye ametangaza sasa kwamba ndiye anayeongoza nchi hiyo, lakini hizo ni taarifa ambazo, iwapo tutathibitisha, basi utazipata katika matangazo yetu mengine, na vilevile tunasubiri kuona ni nini kitakachoelezwa na taasisi husika, pamoja na jumuiya ya Afrika na wengineo, ambao vile vile ECOWAS, ambayo inasimamia eneo hilo katika masuala ya uchumi na vile vile uongozi kwa njia moja au nyingine. Lakini kwa sasa muda unakwisha, msikilizaji. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi kama kawaida amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho katika kipindi kingine cha Kwa Undani, inshallah.