Qabsadeen hooyooyin badan caruurtooda ugu caafimaaday ka bacdi Januari ishirini na tano mwaka elfu mbili ishirini na mbili moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, jina langu ni Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, na Radio Citizen kote nchini Kenya, na pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com <todiculio> Na taarifa tulizonazo jioni hii ni pamoja na mamia ya raia wa Burkina Faso washerekea utawala mpya uliotangazwa na baraza jipya la kijeshi, huku jumuiya ya kimataifa ikiendelea kulaani mapinduzi hayo. Na katika taarifa nyingine, viongozi wa Kivu Kaskazini huko DRC watafuta msaada wa nchi jirani katika kukabiliana na makundi ya wapiganaji ni baadhi ya ripoti utakazosikia kwenye matangazo yetu hivi sasa. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imelaani mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini Burkina Faso jana Jumatatu na kuwataka wanajeshi kurudi kambini, na imeomba kufanyike majadiliano na viongozi wa kiraia kutafuta suluhu nchini humo. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewataka viongozi wa kijeshi kumwachilia huru mara moja Rais Roch Marc Kabore anayeshikiliwa na wanajeshi pamoja na mawaziri wake. Wakati huo huo, zaidi ya watu elfu moja walikusanyika leo Jumanne katika mji mkuu wa Gadugu ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya kijeshi . Mengi zaidi kuhusu hali inayojiri huko Burkina Faso ni katika ripoti zetu za baadaye. Raisi wa Malawi Lazarus Chakwera amelifuta kazi baraza lote la mawaziri kutokana na madai ya ufisadi. Katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, Chakwera ameapa kukabiliana na aina zote za ukiukaji wa sheria unaofanywa na maafisa wa umma. Amesema kwamba atatangaza baraza jipya katika muda wa siku mbili zijazo. Mawaziri watatu wanakabiliwa na mashtaka mahakamani, akiwemo waziri wa ardhi aliyekamatwa mwezi uliopita kwa madai ya kupokea hongo. Waziri wa kazi anashutumiwa kwa kutumia vibaya pesa zilizotengwa kukabiliana na janga la virusi vya korona, huku waziri wa nishati akishutumiwa kwa kuingia mikataba ya kijanja kuhusu mafuta. Mawaziri wote waliotajwa wamekana madai hayo. Chakwera alichaguliwa mwaka elfu mbili na ishirini kutokana na ahadi yake ya kupambana na ufisadi. Makundi yenye nguvu sana katika makanisa yalimweleza wiki iliyopita kwamba hakuwa anachukua hatua za kutosha kupambana na ufisadi. Mwandishi wa vitabu nchini Uganda, Kakwenza Rukirabashaija, ameachiliwa kwa dhamana leo Jumanne, wakili wake amesema, lakini inaripotiwa kwamba alichukuliwa mara baada ya kuachiliwa na haijulikani alipo. Rukira Bashaija mkosoaji mkubwa wa Rais Yoweri Museveni alikamatwa mwezi Disemba na kushikiliwa na vyombo vya usalama bila kuelezewa mashtaka yanayomkabili na bila kuruhusiwa kuzungumza na mtu yoyote wa nje hadi Januari 11, ambapo alishtakiwa kwa makosa ya mawasiliano ya kukashifu. Rukira Bashaija amekuwa akiwakosoa kwenye mitandao ya kijamii Rais Museveni na mtoto wake Mohozi Kainerugaba Kwenye mtandao wa Twitter aliandika rais ni mwizi wa kura, na kwamba mtoto wake hana akili timamu. Katika kikao cha kuachiliwa kwa dhamana, Rukira Bashaija aliamriwa kulipa shilingi laki tano kupanda paspoti yake na kutozungumzia suala hilo kwenye vyombo vya habari. Awali wakili wake Aaron Kiza aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba mteja wake aliteswa akiwa gerezani. Umoja wa Mataifa leo Jumanne ulisema watu thelathini na wawili wakiwemo wanawake na watoto wameuawa wakati wa mashambulizi ya silaha katika jimbo la Jonglei la Sudani Kusini linalokumbwa na ghasia za kikabila. Mashambulizi mabaya katika vijiji viwili katika jimbo hilo hapo Januari ishirini na tatu yalisababisha raia kukimbia wakati vijana wenye silaha kutoka jamii inayogombana nao wakifyatua risasi na kuteketeza mali. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, UNAMIS imesema miongoni mwa waliofariki ni watu watatu waliozama kwenye mto wakati walipokuwa wakijaribu kutoroka. Karibu watu ishirini na sita walijeruhiwa wakiwemo wanawake na watoto, na wengine kusalia kusikojulikana kwa siku mbili baada ya umwagaji damu katika wilaya Baidit. Katika taarifa yake, UNAMIS inalaani vikali mashambulizi yoyote dhidi ya raia na kuyataka makundi pamoja na watu binafsi kuchukua hatua za haraka ili kuepusha kuongezeka zaidi ya ghasia, jambo ambalo litahatarisha watu walioko hatarini. Zaidi ya watu mia saba waliuawa na wengine kubakwa pamoja na kutekwa nyara huko Jonglei kati ya Januari na Agosti mwaka elfu mbili na ishirini katika mashambulizi ya silaha yaliyofanywa na wanamgambo wa kikabila huko mashariki mwa jimbo Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa uligundua kwamba viongozi wa kisiasa na kijeshi walikuwa na jukumu muhimu katika ghasia, ambapo wanamgambo walivamia vijiji katika mashambulizi yaliyopangwa dhidi ya wa wapinzani wao wakitumia mapanga, bunduki na wakati mwingine maguruneti ya kurushwa kwa roketi. Hii unasikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Dhoruba kali iliyopewa jina la Ana ilisababisha vifo vya watu 34 visiwani Madagaskar na wawili huko Msumbiji na kufanya sehemu kubwa ya Malawi kukosa umeme, kulingana na takwimu zilizotangazwa leo Jumanne na maafisa wa nchi hizo tatu. Dhoruba hiyo ambayo ilianzia mashariki mwa Madagaskar ilisababisha mvua kali ambayo imeleta mafuriko na maporomoko ya ardhi katika mji mkuu wa Madagaskar Antananarivo, kulingana na takwimu iliyotolewa leo na idara ya majanga ya Madagaskar. Watu 34 walifariki na wengine elfu sitini na tano wamekoseshwa makazi yao tangu mwishoni mwa wiki iliyopita. Baada ya kuvuka bahari ya Hindi, mvua kali iliyosababishwa na dhoruba hiyo ilinyesha kaskazini na katikati mwa Msumbiji. Watu wawili walifariki na 49 na kujeruhiwa katika mkoa wa Zambezia, kulingana na idara ya kitaifa ya majanga nchini Msumbiji. Maafisa wa serikali ya Msumbiji na mashirika ya Umoja Mataifa wanakadiria kuwa watu laki tano waliathiriwa na dhoruba Ana katika mikoa ya Nampula, Zambezia na Sofala. Wahamiaji saba walifariki wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kutoka Libya kuelekea kisiwa cha Italy cha Lampedusa. Meya wa kisiwa hicho ameliambia shirika la habari la AFP leo Jumanne, wahamiaji hao walikuwa ndani ya boti ambayo ilikuwa imebeba watu 280. Mamia ya watu walifanya safari hiyo hatari mwaka huu Licha ya baridi kali na idadi ya watu wanaopitia kwenye bahari hiyo ya Mediterranean inatarajiwa kuongezeka. Mayor Toto Martello amesema watu wengine wanne wanaugua homa kali inayosababishwa na baridi walipokuwa wanavuka bahari hiyo kabla ya kukamatwa na walinzi wa pwani na kuhamishiwa kisiwani. Shirika linalohudumia wahamiaji The Mediterranean Hope Migration Project limeandika kwenye Twitter kwamba wahamiaji hao 280 walitokea Bangladesh, Misri, Mali na Sudan walikuwa katika hali mbaya kutokana na baridi kali. Watu saba waliofariki walikuwa raia wa Bangladesh kulingana na ripoti za vyombo vya habari. Waasi wa kiudhi wa huko Yemen wanasema wameshindwa na kuondolewa kutoka wilaya muhimu na kikosi maalum cha serikali kilichopewa mafunzo na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kundi hilo la waasi limesema Jumanne, siku moja baada ya waasi hao kufyatua makombora katika mji wa Abu Dhabi. Waasi hao wanaoungwa mkono na Iran wameipoteza wilaya Harib kusini mwa Marib, mji muhimu wa kijeshi wa kaskazini ambao wamekuwa wakipigania kuuteka kwa miezi kadhaa. Kikosi hicho maalum the Giant Brigade kilidai mamia waliuawa na majeraha pande zote mbili katika mapigano yaliyodumu kwa zaidi ya wiki mbili na kiliukomboa mkoa wa jirani wa Shabwa. Wahudhi hawakutoa mara moja maelezo kuhusu madai hayo mapigano haya ni sehemu ya vita vya wiki moja vilivyopamba moto baada ya wahudhi kufanya shambulio baya la ndege isiyokuwa na rubani na kuvurumisha makombora katika Umoja wa Falme za Kiarabu wiki iliyopita. Muungano wa vikosi unaoongozwa na Saudi Arabia ulilipiza kisasi kwa mashambulizi ya anga. Moja ya mashambulizi hayo liliwaua watoto watatu na kuifanya Yemen kukosa huduma ya internet kwa siku nne, lakini huduma hiyo ilirejeshwa mapema Jumanne, waandishi wa habari wa FP wamesema. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amehakikishiwa muhula wa pili baada ya kura ya kitaratibu Jumanne kumfanya kuwa mgombea pekee kwenye wadhifa huo kabla uchaguzi wa uongozi wa WHO mwezi Mei. Mkurugenzi huyo wa kwanza wa WHO kutoka Afrika amesema anashukuru sana kwa kuungwa mkono kwa mara nyingine baada ya bodi kuu ya WHO kupiga kura ya siri kuidhinisha kuteuliwa kwake kama mgombea pekee wa wadhifa huo. Jumatatu kulikuwa vuta ni kuvute kati ya bodi ya uongozi ya WHO na mwakilishi wa serikali ya Ethiopia mjini Geneva ambaye alitaka Tedros afanyiwe uchunguzi kuhusu vitendo vyake katika mzozo wa Tigray, ombi ambalo lilizimwa na wanachama 34 wa bodi hiyo. Tedros, raia wa Ethiopia, ni kutoka jimbo la kaskazini la Tigray, ambapo waasi wa chama cha TPLF wanapambana na serikali ya Ethiopia. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara Kampala na UBC Radio, Step Radio Mbale Uganda, Radio Soleil na RTGL za Butembo DRC, Radio Progress na Radio Sangomalamu za Bunia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Radio Citizen ya Kenya, na tunasikika vilevile sehemu mbalimbali kote duniani kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Mamia ya watu wamejitokeza hii leo kwenye mji mkuu wa Burkina Faso kusherekea utawala mpya uliotangazwa na baraza jipya la kijeshi, huku jumuiya ya kimataifa ikiendelea kulaani mapinduzi hayo. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS zimewataka wanajeshi kurudisha utawala wa kiraia na kuachilia huru rais Roch Marc Kabore na mawaziri wake. Hadi hivi sasa, haijulikani mahala kiongozi huyo anashikiliwa, ingawa viongozi wa kijeshi wamesema yupo salama. Abdu Shakur Abud ana taarifu zaidi. Mamia wakazi walikusanyika tena kwenye uwanja wa taifa katikati kati ya mji mkuu wa Gadugu leo kusherekea utawala mpya wa kijeshi uliotangazwa jana na baraza jipya la MPSR kufuatia kupinduliwa kwa rais Roch Marc Kabore. Baraza hilo linaongozwa na luteni kanali Paul Henri Sandaogo Dambia, mkuu wa kikosi maalum cha kupambana na ugaidi aliyesomea Ufaransa. Waburkina be wengi wameeleza furaha yao kutokana na mapinduzi yaliyofanyika baada ya wiki kadhaa za maandamano kupinga serikali ya rais Kabore. Abel Bayela, mkazi wa mji mkuu, anasema aliyechukua madaraka ni mtu mwenye busara na ataweza kufanya kazi na mashirika ya kiraia kuleta mabadiliko. Je pense que, ninadhani mapinduzi yametokea wakati mwafaka, kwa sababu tumekuwa tukionya utawala kuhusu matatizo ya utawala mbaya na hali ya usalama, lakini hawakuchukua hatua. Mkazi mwingine Eli Soadogo anasema haya mapinduzi yalikuwa yanatarajiwa kufanyika, maana wamekuwa wakitaabika kwa miaka sita kutokana na hali ya ugaidi e, kwa angalau miaka minne watu wamekuwa wakiombea mabadiliko, jambo lililochukua muda bila shaka. Kila ambacho hatukutaka lifanyike limefanyika, lakini ikiwa jambo hili litatuletea suluhisho, basi tunalikaribisha. Msemaji wa baraza jipya la utawala MPSR, Kapteni Sitsore Kabere Wedraugo, akitangaza mapinduzi hayo jana, alisitiza juu ya kurudisha utawala wa kisheria. karibuni L MPSR. Rassure également les partenaires, amis du Burkina Faso. MPSR inataka pia kuhakikishia washirika wa Burkina Faso na marafiki zake juu ya dhamira ya dhati ya nchi yetu kuendelea kuheshimu majukumu yake ya kimataifa hasa kuhusiana na haki za binadamu na kuahidi kwamba katika muda unaostahiki na baada ya mashauriano na pande zote za nchi tutatangaza ratiba ya kurudisha utawala wa kikatiba itakayokubaliwa na wote. Licha ya hadi hiyo, mataifa ya Afrika na ya Magharibi na jumuiya za kimataifa zimelaani mapinduzi hayo na kutaka kurudishwa utawala wa kiraia mara moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kupitia msemaji wake Stefan Ducherish ameeleza wasiwasi wake kuhusu hatma na usalama wa Rais Kabaore na kulaani mapinduzi hayo. The Secretary General strongly condemns any attempt to take off... Katibu mkuu analaani vikali jaribio lolote la kuchukua serikali kwa kukutu nguvu anatoa wito kwa viongozi wa mapinduzi kuweka silaha zao chini na kuhakikisha usalama wa rais na taasisi za burkina Faso. Umoja wa Afrika na jumuiya uchumi ya Afrika magharibi zilitoa taarifa kulaani mapinduzi na kutaka kurudisha utawala wa kiraia mara moja. Rais Emmanuel Macron na wakuu wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani wamelaani mapinduzi hayo. Haya ni mapinduzi ya tatu kufanyika mnamo kipindi cha miezi 18 katika nchi za Afrika Magharibi. Unasikiliza Sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Serikali ya Kenya imetangaza kuondoa sitisho la safari zote za ndege za abiria zinazoingia nchini mwake kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kuwawezesha raia wake walio katika nchi hiyo ya Guba kurejea nyumbani. Hata hivyo UAE bado haijaondoa marufuku yake dhidi ya Kenya. Wiki mbili zilizopita, serikali ya Kenya, katika kile ilichokitaja kuwa na ulipizaji kisasi, ililazimika kusitisha safari za ndege zake kuelekea Dubai kutokana na hatua ya UAE kusitisha ndege zake zinazotua katika mipaka ya Kenya kutokana na vyeti feki vya maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaripoti kamili ni afuatele kwa mamia ya raia wa Kenya na wasafiri wengine waliotokea Kenya waliokwama katika nchi hiyo ya guba za Kiarabu kuhudhuria maonyesho ya Dubai ya mwaka 2020 yaliyocheleweshwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona na yanayotajwa kama jukwaa mahususi la kufufua upya uchumi wa falme za Kiarabu baada ya kupondwa pondwa na virusi hivyo. Hata ingawa taifa hilo la Mashariki ya Kati mpaka tukienda hewani halijatangaza kuondoa marufuku yake dhiri ya Kenya, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imeeleza kuwa imelazimika kuchukua hatua hiyo baada ya mizunguko kadhaa ya mazungumzo ya pande mbili na serikali ya UAE na ina matumaini kuwa hatimaye Dubai itaiondolea Nairobi marufuku ya usafiri anavyoeleza Gilbert Kibe, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga nchini Kenya. taifa la Kenya liliamua ku lift, uh, suspension ambayo tulikuwa tumewapa na naimanyia kwanza, pia watu wa UAE watafanya uh, vilevile waondoe vile marestrictions wametupatia, so kwa hivyo tunawasubiri tu tuone vile watafanya, lakini Kenya imekubali uh, tuendelee na hiyo kazi ya mafulai za kwenda UAE. Hatua ya Kenya kuondoa marufuku hii siku chache baada ya kuongeza kipindi cha utekelezaji wake kwa siku saba, kwa kujikokota kwa mazungumzo inaajiri baada ya Kenya kukubali kutimiza baadhi ya masharti ya UAE, ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua za kinidhamu kuwasimamisha kazi na kuwachunguza wote waliohusika katika njama ya kugushi vyeti vya matokeo ya COVID-19 katika sakata lililosababisha Umoja wa Falme za Kiarabu kupiga marufuku ndege zake zote za za abiria zinazotokea Nairobi mwishoni mwa mwaka jana. Serikali ya ufalme wa milki za Kiarabu imeilaumu Kenya na imetaka kuridhishwa na hatua ilizozichukua serikali ya rais Uhuru Kenyatta kukabili donda sugu linalotokana na wasafiri kutoka Nairobi kula njama ya kugushi vyeti vya matokeo ya COVID-19, yaani kupimwa na kukutwa na maambukizi ya virusi vya korona wanapowasili katika taifa hilo la guba ya Kiarabu, licha ya kuwa na vyeti vinavyoonyesha hawana maambukizi yoyote ya virusi hivyo kutoka Nairobi. Bwana Kibe ameeleza VOA kuwa Kenya imefanya yote inayostahili kufanya na inatarajia UAE kuondoa marufuku hiyo kutokana na utashi wa kibiashara kati ya Nairobi na Dubai. Serikali bado inaongea na wao, kwa hivyo tunawasubiri pengine leo ama kesho tujue vile wataamua. Kwa hivyo sisi tuko na hope na confidence wa wataondoa restrictions zetu pia. Marufuku hiyo haikuathiri safari zote za ndege za mizigo zinazosafirishwa na shirika la ndege la Kenya Airways na Emirates, ambalo ni shirika la ndege lenye makao ya Dubai. Kuna wale wamekuwa stuck huko hawakupewa, uh, na nafasi ya kurudi nyumbani, pengine kupewa leave ama off days. Alafu kuna wengine ambapo wanafanya kazi huko na walikuwa hapa Kenya na uh, hawakuweza kurudi kwao, lakini sasa serikali ya UAE wa, wakiamua wa watu kutoka Kenya wanaweza kuingia, itakuwa mzuri. Haifahamiki iwapo serikali ya ufalme wa milki za Kiarabu bado haijaridhishwa na hatua ilizozichukua ya Kenya kuziba mianya walagai wanaowezesha wasafiri kutumia uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kusafiri Dubai na vyeti gushi vya matokeo ya COVID-19. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Luteni Jenerali Constant Ndima Kongba ameomba nchi jirani kama Uganda, Rwanda na Burundi kuweka mikakati ya pamoja kwa ajili ya usalama mashariki mwa Kongo, hasa mkoa wa Kivu Kaskazini ambako makundi ya wapiganaji wanaodaiwa wanatoka nchi jirani hutekeleza mashambulizi ya kila mara na kusababisha mauaji na uharibifu wa mali. Hosteri Malivika na ripoti kamili. Luteni Jenerali Konstantin Makongba, gavana wa Kivu Kaskazini, amesema kuna genge la majambazi wanaoyumbisha usalama Kivu Kaskazini, kuwaua watu, kuiba na kushambulia misafara ya viongozi hata kuhusika katika utekaji nyara ya watu. Ndio sababu muhimu ya kuweka ushirikiano wa kiusalama pamoja na mataifa jirani kama Uganda, Rwanda pamoja na Burundi, hasa mikoa inayopakana na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mtandao wa utekaji nyara kupitia jimbo letu, kuna majambazi wanavuka mipaka ya taifa jirani wakifanya maafa mengi kwa raia wetu, wanatukosesha usalama sote. Kosandima amependekeza kuundwa kamati muhimu kati ya Uganda, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi kwa kuhakikisha usalama unapatikana na kuwakamata majambazi wanaoyumbisha usalama wa Kongo hasa eneo lake la mashariki kutoka mataifa jirani. Sermisenga ni kiongozi wa mashirika ya kirahia Tanganyika akiwa Kalemi, hili anasema ni kitu ya muhimu mu jinsi ya kuweza kutia usalama juu usalama awikanaki mupaka tu wa kuwa nyumba moja lakini kuna shida mbalimbali mbali. Ni uaminifu na jirani, ni ile ni shida kubwa. Kama mnaaminiana na jirani akuikanaki shida, lakini kama muko na na jirani amwaminiani tena sana, ile inaletaka tena shida sana. Msimamo huo wa gavana unachukuliwa shingo upande na mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini. Plasidi Nzilamba ni kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la Sidop, hapa ni kusema kuwa gavana kwa kusema hivyo anaenda kuonyesha kuwa jeshi la Kongo halina tena nguvu ya kuweza kukabiliana na makundi yenye kumiliki silaha, na sisi tunawasema haiwezekani kwa sababu jeshi hili liliwahi kukabiliana na makundi mengine na likawahi kuzi, kuzipiga. Hapa ni kusema kuwa wanataka tu tena kuendelesha hiyo hiyo hali ambayo iliacha, eh, jimbo la tuvu ya kaskazini na mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ibaki katika ukosefu wa usalama. Hata sisi hatutakubaliana naye, ni kusema kuwa inabidi abadili msimamo huo. Sisi tuna uhakika kuwa jeshi la Kongo lina nguvu na vifaa vyote ili kukabiliana na makundi hayo. Luteni Jenerali Kongba, gavana wa Kivu Kaskazini, alichukua msimamo huo baada ya kuwakamata majambazi waliohusika katika mauaji ya balozi wa Italiano kaskazini mwa mji wa Goma siku zilizopita, wengi wao wakiwa ni wananchi kutoka Uganda, Rwanda pamoja na wale wa Kongo, wakazi wengi Kivu Kaskazini wakishutumu serikali kuwapa mwanya waasi na majambazi ku, na kuweka ngome zao katika mbuga la wanyamapori la Virunga, ambako wamekuwa wakiweka kambi na kuweka mipangilio ya uasi ama mashambulizi, viongozi wa Kongo wakikaa kimya kuliko kuwasaka mapema. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika miongoni mwao ikiwemo Step Redio Mbale nchini Uganda, Redio Citizen ya Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi DRC, pia sehemu mbalimbali duniani kupitia VOA Swahili.com. Katika dunia ya wanawake, tunaangazia kundi la Galilii nchini Israel ambalo linaundwa na wanawake wa Kiarabu wa Kiyahudi ili kuzalisha mafuta ya zawit kwa ajili ya biashara. Wanasema wanafanya kazi kuleta mabadiliko kuanzia chini hadi juu, huku mapato yanayopatikana katika biashara hiyo yatatumika kwa ajili ya kuboresha fursa za elimu na uchumi kwa wanawake wa Kiarabu. Hadija Riami anasoma ripoti ya waandishi Linda Gradstein na Ricky Rosen kutoka Kafr Kana. Badala ya kuweka nembo inayosema extra virgin kwenye chupa za mafuta ya za zeituni, wazalishaji wa mafuta wa Sindiana wataweka nembo inayosomeka extra extra peaceful extra unified na extra hopeful. Nembo hizo zinaashiria ujumbe wa Sindiana, kundi lisilo la serikali la huko Galilei nchini Israel, ili kuimarisha ushirikiano baina ya wanawake wa kiyahudi na kiarabu kupitia mradi wa uzalishaji mafuta ya zeituni na bidhaa za zeituni. Mwanzilishi ni meneja wa Sindiana, Hadas Lahav, anaelezea jinsi kundi hilo litakavyofanya kazi kwa umoja na mafanikio. Sindiana ilianzishwa kwa lengo maalum. Tulifikiria vipi wanawake wa Kiyahudi na Kiarabu wanaweza kushirikiana ili kujenga kitu ambacho kitakuwa endelevu, kitakuwa na faida, kina uhalali wa kiuchumi na kitawasaidia watu ambao watahusika katika mradi huu. Sindiana ni moja wa wazalishaji wachache sana wa mafuta ya zeituni walioidhinishwa nchini Israel. Hii na maana ya kuwalipa kwa haki kiwango kinachostahili. Kiasi cha wakulima mia mbili wa Kiarabu wanaulima zeituni na wanawake wa Kiarabu ambao wako katika uzalishaji, hivyo wanachangia jamii ya Waisraeli wenye asili ya Kiarabu ambazo hazina fursa nzuri za kiuchumi. Mfanyakazi katika sekta ya uzalishaji kuu kwenye Sindiana, Nasrin Amara, anaelezea ugumu kwa wanawake wa Kiarabu kupata kazi. Ingawaje wote wanawake wa Kiyahudi na Kiarabu ni raia wa Israeli, lakini wana maisha yasiyofanana. Sindiana inawapa fursa ya kukutana wakati wanapokuwa kazini pamoja na kujifunza Kiebrania na kushiriki warsha kwa ajili ya kazi za mikono. Pia wanakutana pamoja kwa ajili ya mavuno ya zeituni katika shamba la asili la Sindiana huko Galilei. Jambo kuu lilikuwa kutengeneza madaraja, kujenga madaraja, kuwepo kwa mawasiliano kati ya watu kutoka jamii tofauti ambazo kwa kawaida katika maisha ya kila siku hazikutani, walau hawakutani kama watu wa kawaida. Wayahudi wenye asili ya Israel pia wanatarajiwa kufahamu utamaduni wa upishi wa Kiarabu kupitia warsha za Sindiana kama kutengeneza zatar, mchanganyiko wa oregano na mafuta ya zeituni. Watalii wa kimataifa wamekuwa wakihudhuria warsha hizi na kununua bidhaa za Sindiana, lakini katika janga la COVID-19 limewazuia wengi kuitembelea Israeli. Sindiana ni jina la Kiarabu kwa mti maarufu sana ambao unahusishwa na tamaduni za kieneo kutokana na mti huo ulivyojikita karithi ya ardhi. Wanawake wa hapa wana matumaini ya kutumia extra peaceful olive oil kushawishi kuishi pamoja na kushirikiana ardhi iliyopo. Muhtasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amelifuta kazi baraza lote na mawaziri kutokana na madai ya ufisadi. Katika hotuba kwa taifa kwa njia ya televisheni, Chakwera ameapa kukabiliana na aina zote za ukiukaji wa sheria unaofanywa na maafisa wa umma. Mwandishi wa vitabu nchini Uganda, Kakwenza Rukera Bashaija ameachiliwa kwa dhamana leo Jumanne, wakili wake amesema, lakini inaripotiwa kwamba alichukuliwa mara baada ya kuachiwa na haijulikani alipo. Umoja wa Mataifa leo Jumanne ulisema watu thelathini na wawili wakiwemo wanawake na watoto wameuawa wa wakati wa mashambulizi ya silaha katika jimbo la Jonglei la Sudani Kusini linalokumbwa na ghasia za kikabila dhoruba kali iliyopewa jina la Ana ilisababisha vifo vya watu 34 visiwani Madagaskar na wawili huko Msumbiji na kufanya sehemu kubwa ya Malawi kukosa umeme kulingana na takwimu zilizotangazwa leo Jumanne na maafisa wa nchi hizo tatu. Wahamiaji saba walifariki wakijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean kutoka Libya kuelekea kisiwa cha Itali cha Lampedusa. Meya wa kisiwa hicho ameliambia shirika la habari la FP leo Jumanne. Waasi wa kiudhi wa huko Yemen wanasema wameshindwa na kuondolewa kutoka wilaya muhimu na kikosi maalum cha serikali kilichopewa mafunzo na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kundi hilo la waasi limesema Jumanne, siku moja baada ya waasi hao kufyatua makombora katika mji wa Abu Dhabi. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amehakikishiwa muhula wa pili baada ya kura kitaratibu Jumanne kumfanya kuwa mgombea pekee kwenye wadhifa huo kabla ya uchaguzi wa uongozi wa WHO mwezi Mei. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Msimamizi amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana kusikiliza. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mtulivu.