Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Karibu popote pale unaposikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOASwahili.com. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa ni saa kumi na nusu saa za Afrika mashariki, tisa nusu kule Asia ya kati, hapa Washington saa mbili za asubuhi na nusu. Langu jina Sunday Shomani kwa mkesha jaa tele kama pishi la mchele, Januari ishirini na nne mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku ya Ijumaa, wengine mnaita furahi dei. Bila kusahau leo Ijumaa, tutakuwa na kipengele cha burudani ikijumuisha masuala ya michezo na kipengele cha jicho letu. Twende pamoja katika VOA Express ndani ya dakika 30 za Vio Express kujuza matukio ya ghasia dhidi ya wanawake katika eneo la Afrika ya Mashariki, bila kusahau kutakuwa na yale yanayojiri katika mitandao ya kijamii na swali la leo linalosema je, unakubaliana na uamuzi wa, wa Rais Museveni kumtumia mwanawe Mohozi Kanyerugaba kama mjumbe wake maalum wa kidiplomasia ambayo tayari swali Mseto juu ya hili mkamiti. Tukiendelea mbele, ni kwamba hivi karibuni kumeshuhudiwa matukio mengi ya ghasia za kijinsia dhidi ya wanawake nchini Kenya na Afrika Mashariki. Kutokana na hali hiyo basi, Sande Shomari amezungumza na mwanaharakati na mwanzilishi wa Women Beyond Borders, Zulekha Yusuf, na kwanza kutaka kujua kwa nini matukio haya yanaongezeka yanayopita sasa, unapata matarajio na pia mategemeo pia. Hapa Kenya unapata sana sana, tunategemeana. Unapata mwanamke sana anamtegemea mume wake, alafu pia uchumi wetu unaezaofika, ndio hapo pia hizi visa. Unapata hizi visa ziko vingi sana, na kama ambavyo umeona Kenya vinaongezeka. Na wewe mwenyewe ukiwa una uzoefu wa kutokewa na mambo kama haya, pengine nini ambacho na mama ungependa kuona kinafanyika basi kuzuia haya yasiendelee? Eh, unajua kitu moja ambayo tunafaa kufanya, tusichukulie swala la gender based violence iwe ni swala la kawaida, ni husema hii pandemic ambayo imejifika lakini sasa ni pandemic ambaye, eh? ina, inao- inaonekana, unajua tunachukulia swala zingine ni swala nzito sana, lakini tunasahau kuwa gender based violence ni swala nzito zaidi. Kitu moja ambaye tunafaa kufanya ukuhamasisha kuonge kuongea na watu kuwaonyesha kuwa ile ubinadamu huko kuko sana huko, lakini tunaweza kaa chini tukaelewana, tukazungumza, lakini sifike ile pat yenye unamtoa unampiga mke wako hadi unamtoa uhai ama unampiga mme wako hadi unamtoa uhai. So, nafikiria pia tunafaa kuhamasishana sana, tuichukulie kama swala ndogo, tuichukulie kama swala kubwa na ha. Kama ni hivyo kwa upande wa polisi, je, hali iko vipi? Kwa sababu taarifa hizi au matatizo haya yanapotokea, inaripotiwa polisi. Naamini tumoja ambaye nitakuambia mapolisi, mapolisi, we have a very broken justice system. Yani, wanachukulia hii swala la gender based violence ni kama swala la kinyumbani, yaani unapata mtu anaenda kuripoti manake kutoka, Januari, kutoka hii mwezi ianze nimekuwa na different cases kila siku, na ukituma victim peke yake unapata maswala ambayo wanauliza huyu victim, ni maswala zile za kumvunja ye mwenyewe. Unasikia wanamwambia ee, hey, wewe kwa nini labda ni mdomo yako ndiyo inifanye ukapigwa? Yaani tuko na broken justice system, na na ningependa sana leo sauti yangu vyenye inasikika, ningependa sana kuwekwe majenda desk, ambaye pia iwekwe mtu ambaye anajua maana ya gender based violence, wi polisi tu haokote fo so mnoya akuja awekwe hapo mtu mwenye anajua swala la endaa. Kitu moja ambaye mimi ningependa kusema pia, sisi watu wenye tunafanya grassroots. pia tuwekwe katika hizo kutunga sheria, wasitutungie sheria. Pia sisi tunataka kuwekwa katika hiyo kutunga sheria, tuwe pia kwa hiyo meza. Kitu kama hiyo ikikutendekea, usiwe mtu wa kunyamaza, maanake ukinyamaza zuleka, hata jua ni nini unapitia. ukiona tayari vita zimeanza na imefika mahali ambayo unaona tayari unaanza kutishiwa maisha. Mtu anakuambia naweza nikakuua, mi usema wewe toka tu na utaendelesha maisha yako. Ni mwanaharakati na mwanzilishi wa Women Beyond Borders Zuleha Yusuf akizungumza na VOA Express kutoka Nairobi, Kenya. Kufikia wakati wa janga la COVID-19 lilopiga hatua ya dharura ya za kibinadamu zilikuwa zimekusanyikwa na hivyo kuwanyima watu milioni fursa ya elimu. Wakati mfuko kima wa kimataifa wa Umoja wa Mataifa Education Cannot Wait ulipozinduliwa mwaka 2016 idadi ya watoto waathiri ya migogoro pamoja na vijana waliokosa kwenda shule ilifikia milioni 75. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein aripoti kutoka Geneva, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Tangu wakati huo shirika la Umoja wa Mataifa limetoa elimu yenye ubora kwa watoto milioni 4.6 waliokwama katika zaidi ya majanga thelathini mabaya ya kibinadamu duniani. Maafisa wa mfuko huo wanasema hivi sasa wataweza kuwasaidia watoto na vijana milioni 2.5 zaidi, kutokana na mchango wa ukarimu kutoka serikali ya Ujerumani wa zaidi ya dola milioni 228. Pesa hizo, wanasema zitawaruhusu, mamilioni ya vijana walio katikati ya mizozo ya silaha, waliolazimika kuhama makazi yao, dharura zinazotokana na hali ya hewa na majanga mengine ya kibinadamu kuweza kupata elimu. Balozi wa Ujerumani katika Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Katarina Stach, anasema COVID-19 inatishia mafanikio yaliyopatikana katika maeneo yote ikiwemo elimu. Anasema watoto wengi hawawezi na hawarudi shule hata zinapofunguliwa tena. Anasema jambo hili halikubaliki, kwani elimu ni muhimu katika kukabiliana na changamoto zote za wakati wetu. Worldwide, there are 30... Duniani kote kuna watoto na vijana milioni 34 wasio na makazi. Idadi yao itaendelea kukua kutokana na mzozo wa hali ya hewa duniani, na wasichana ndio wapo hatarini zaidi. Tuna wajibu wa pamoja wa kupoteza kizazi hiki, hatupasi kumwacha mtu yoyote nyuma. Mkurugenzi wa Education Cannot Wait, Yasmin Sharif, anasema idara yake huwapa watoto kifurushi kamili cha mtaala ili kujifunza ulinzi, lishe shuleni na huduma za kisaikolojia pamoja na kijamii kila kitu ambacho ni muhimu kufikia kiwango kizuri cha elimu, jambo ambalo ni muhimu sana, kama tunataka kufanikisha malengo yoyote ya maendeleo endelevu au haki za binadamu, mpaka kizazi cha watoto na vijana katika nchi kama Burkina Faso, Chad, Syria, Afghanistan, Jamhuri ya Afrika ya Kati wa Rohingya wanapatiwa elimu ya miaka kumi na mbili, tutafaulu kidogo sana kwingineko katika malengo ambayo tumejiwekea. Sherif anakiri Education Cannot Wait hufanya kazi katika mazingira yenye changamoto ambayo yapo katika hali ya kubadilika badilika mara kwa mara. Anasema mpango huo unaweza kufanya kazi licha ya matatizo na migogoro mingi kote duniani kwa sababu ya hadhi yake kama mfuko wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo basi, anasema shirika hilo lina mifumo na usalama ambao hutoa ulinzi Muundo huu anasema pia unawezesha wafanyakazi na wakala kuwa na mawasiliano na serikali za ukweli na makundi ya wanamgambo ambao vinginevyo wasingefurahia. Shukrani Mkamiti Kibasi kwa ripotio. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika katika VOA Express na pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com kisha bonyeza VOA Express unatupata vyema hivi sasa. Basi tupate habari za dunia, zinasomwa na Sande Shomari. Takriban asilimia 40 ya watu katika eneo la Tigre nchini Ethiopia wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula huku kukiwa na mzozo wa kuzuliwa kwa eneo lililokumbwa na vita. Umoja wa Mataifa umesema leo Ijumaa tathmini mpya ya usalama wa chakula inaonyesha kuwa karibu asilimia 40 ya wakazi wa Tigray wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula baada ya miezi 15 ya vita. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP lilisema katika taarifa yake, idadi hiyo ya kusikitisha imekuja wakati makundi ya misaada yanalazimika kupunguza shughuli zao kwa sababu ya uhaba wa mafuta na usambazaji, wakati mapigano mapya kaskazini mwa Ethiopia yanapunguza njia za kupata misaada. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alisema hii leo Ijumaa mzozo kati ya jeshi la serikali lisiyo na udhibiti nchini Mali hawezi kupatia ufumbuzi na kwamba Paris inajadiliana na wa washirika wake jinsi ya kurekebisha operesheni zake ili kuendeleza mapambano wa dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu huko. Mivutano imeongezeka kati ya Mali na washirika wake wa kimataifa baada ya serikali ya kijeshi kushindwa kuandaa uchaguzi kufuatia mapinduzi mawili ya kijeshi pia imeingiza wakandarasi binafsi wa kijeshi wa Rusia, jambo ambalo baadhi ya nchi za Umoja wa Ulaya zimesema haliendani na mpango wao. serikali hii ya kijeshi kwa kweli iko nje ya udhibiti, waziri wa mambo ya nje Jean-Yves Le Drian aliambia radio RTL akihitaja kuwa ni haramu. Vituo vya Amerika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vilisema Alhamisi chanjo ya tatu ya Pfizer au Moderna kwa walio na matatizo ya kinga mwilini inaweza kupunguza sana hadi ya kulazwa za hospitali kutokana na COVID. Zaidi ya dozi milioni moja na nusu za chanjo ya Faiza na COVID ziliwasili hivi karibuni hii nchini Ethiopia kutoka Marekani. Chanjo hizo zilitolewa kwa taifa hilo la Afrika ya mashariki kupitia COVAX, muungano kima wa kimataifa wa chanjo ambao wanajitahidi kuzipa nchi masikini zaidi upatikanaji sawa wa chanjo za kuokoa maisha. Ubalozi wa Marekani nchini Ethiopia ulisema chanjo hizo ziliwasili katika shaina 2 tofauti Januari 24 na 26, na kufanya idadi ya dozi za chanjo zilizotolewa kwa Ethiopia na watu wa Marekani kufikia zaidi ya milioni 6.1 tangu Julai 17, 2021. Na, na kimbunga Ana kimeugwa takriban watu 86 kote kusini na mashariki mwa Afrika, huku shughuli za uokoaji bado zikiendelea na huko dhoruba nyingine ikitishia hali mbaya ya hewa. Kimbunga hicho kilipita Madagaskar Januari 22 na kuongeza siku za mvua kubwa nchi hiyo ilitangaza hali ya maafa la hamisi usiku, ikiripoti kuongezeka kwa idadi ya vifo kutokana na Ana kufikia 48, watu waliowawa na poromoka ardhi na majengo yaliyoanguka au kusombwa na maji. Kisha kimbunga Ana ilielekea msumbiji januari 24 ambapo watu 18 wameripotiwa kwa fariki ya dunia kabla ya kuingia malawi ambapo ilisababisha upatika kwa umeme idadi ya vifo vya malawi iliongezeka hadi 20 siku ya nsi ye junga rasi hivi sasa, wasikiliza matangazo ya vo express kupitia redio za shirika kule nchini Kenya, sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru, na vilevile radio sasa radio kule Bungoma, Tanzania 255, global radio dodoma fm kule Dodoma, nuru fm Iringa, voice of korogwe kule Korogwe Tanga, bila kusawa DRC radio RNA huko Baraka, redio Manyema namba nambr ya Kindu, Radio Rakum ya Bunagana na nyinginezo kule DRC, pia usaaa mtandao wetu wa voaswahili.com tupate kipengele cha jicho letu kilichoandaliwa na Lucy Patrick akiangazia nini kifanyike ili kukabiliana na ongezeko la visa vya wizi pamoja na ujambazi kupitia mitandao ya kijamii. Karibu msikilizaji katika jicho letu. Mimi ninaitwa Lucy Patrick. Jicho linaangazia wizi katika mitandao ya kijamii, na kumekuwa na malalamiko kwa baadhi ya wateja kutapeliwa na wafanyabiashara wasio waaminifu mitandaoni hapa ninazungumza na moja ya mjasiriamali ambaye yeye anatumia mitandao ya kijamii kama sehemu ya duka lake kuweza kuwafikia wateja, kwamba nini kiweze kufanyika ili kuweza kuboresha biashara ya mitandaoni na kukomesha matapeli hawa ambao wanasababisha ugumu wa biashara kutokana na wateja kuto kuwaamini tena. Naitwa Anto Mandoza, mimi ni mjasiriamali. Swala la utapeli mitandaoni kwa kweli linashika kasi sana na Uh, imekuwa sasa inatengeneza hofu kubwa kwa watu ambao wanafanya biashara za mitandaoni ambao, uh, uh, duka lao ni akaunti yake. Unajua kitu kimoja ambacho vijana ama watoto ambao wanatumia mitandao wanatakiwa kujua kwamba sasa hivi teknolojia imetulazimu kuhamisha uh, mazoea yetu kutoka kwenda kwenye maduka ama kwenye vituo vya stesheni mbalimbali za biashara, lakini watu wengine wamehamishia maduka yao mtandaoni, sawa Maduka ya mitandaoni yanashikwa na uaminifu kwamba mii nimekipenda kitu nakili, pia naamini kwamba na ananiuzia ama ninaponunua, atanifikishia ama atafanya njia zingine ambazo zitafanikisha kunifikishia mimi mzigo nilipo. Sasa basi, wanapokuja watu wa katikati ambao wenye nia tofauti, na vijana wengi ambao wanajiajiri kupitia mitandao ya kijamii kupitia Instagram, Facebook, hata WhatsApp, ndio hawa wanakuja kuharibu mambo. Sasa wanatoa ule uaminifu ambao ndio nyenzo kubwa ya kufanya biashara mitandaoni, na kufanya wate waogo o kwa hiyo inamaana kwamba wanapoteza fursa za mitandaoni ambazo sasa hivi kutokana na hali ya dunia imekuwa maduka yameamia mtandaoni, kutokana na nchi nyingine wamefunga maduka kutokana na COVID, lakini wengine wanaogopa mikusanyiko kwenda madukani. Kwa hiyo maduka online imekuwa ni soko kubwa kwa watu wengi. Nini kifanyike? Kwa upande wangu, naona kwanza, inatakiwa iwe tuelimike sababu kabla chochote kile uweze kumshikia mtu fimbo, uweze kumlazimisha, uweze kumfanya nini, hata sisi mtu, mtu kama mtu binafsi aelimike, au ni kwamba jambo analofanya yeye mtu mmoja linaweza likaleta madhara kwa watu wengi. Mimi napokuibia wewe, nasababisha wateja wengine kumi waogope kununua kwa mtu mwingine ambaye anafanya biashara zake mitandaoni. Kwa hivyo vijana, espeshali maanake vijana wengi ndio wamejiajili mitandaoni, tuelimike jamani. Unapofanya jambo la kutapeli au kumuibia mtu, unaharibu uaminifu na ari ya mtu ya kuweza kutaka kununua kitu kwenye mtandao, akiamini kwamba haki itamfikia. Kwa hiyo, jamani, tuache hii tabia. Tunaharibu riziki za watu wengi, tunaharibu fursa za watu wengi kutengeneza pesa kidogo ambao wanaitengeneza kwa sababu ya hofu ya watu wachache ambao wamekuwa sio waaminifu wa kufikisha bidhaa ama products ama chochote kile ambacho wanakinunua mtandaoni. Lakini cha pili, mi naona ifike sehemu, kama ambavyo vyombo vyetu vya sheria vinatilia nguvu kwa nguvu katika kuwafuatilia wauaji ambao wanakamatwa fizikali, labda kuna tukio sehemu fulani, kuna upelelezi fulani, pia waweke nguvu kwenye hii uhalifu wa mitandaoni, kwa sababu ninaamini pia huku kunahitaji pia watu waogope kuiba hapa, yaani ifike sehemu pia kuwe na hofu ile kwamba nitakamatwa nikitapeli. Kwa hiyo vyombo vyetu vya usalama, mapolisi wa waweke nguvu zaidi, pia kwenye upande wa cyber crimes, kwa sababu umeongezeka kwa kasi sana. Vijana wengi au watu wengi, hata wengine ni watu wazima, wamekuwa wakitumia mitandao kutapeli watu, kuibia watu, kudanganya wafu. Unaiambiaje jamii sasa kutokana na, na matukio haya kuwa yanatokea, na watu wengine wakiwa wanayatazama tu hawawezi kuripoti sehemu yote, akisema tu labda hiyo ni, ni aina ya maisha. Maisha yake ambayo ameamua kuyachagua tu. Ushirikiano sababu hao wa watu tunaishi nao, wa, tunawaona, mwingine anasema ah, mi najua fani ni apei, lakini ah, si maisha yake bwana. Tuwe kama nchi zingine zilizoendelea, mtu akiona mtu anafanya kitu kibaya ndo anakuwa wocha wa mwenzake, anamwangalia mwenzake kwamba, hapana, hiki sio kitu kizuri. Toa taarifa unapoona mwenzako labda ame, ame, ame, ame, ame, anafanya uhalifu mkanye, ajisikie vibaya, ni kwamba hii sio jambo zuri Shukran sana Lucy Patrick kwa ripoti hiyo katika Jicho Letu, ambayo ikieleza maswala ya ongezeko la visa vya wizi kupitia mitandao ya kijamii, nini ikifanyike kukabiliana na ongezeko hilo? Hakika muda unakwenda mbio kwelikweli. Mmoja sasa wa saa kusikiliza burudani ya muziki Express, kama tunavyosema bila muziki hujasukuma gurudumu. Kibao chake Zuchu akishirikiana na Mboso wanakwambia fu Tumemshinda shetani baby, tumewashinda mahasidi, tumewashinda mahayawani, oh halala, kitanda kiwe sahani mpenzi, ni kule, ni kufaidi, nichoshe ni wetahbani Chechemea chechemea, ee dumange tupige msondo unirutishe, nami nianze ndondo ndondo, kunyemelea nyemelea, just bless my love, amen bless my baby oh. mambo yanavyokwenda hivi sasa kupitia VOA Express wimbo for your love unatoweka, na unatupa fursa ya kusonga mbele kwenye kipengele cha burudani. Tunajiunga na Josephat Kioko akidadavua robo fainali ya kandanda kombe la mataifa ya Afrika AFCON huko Cameroon baada ya siku mbili za mapumziko. Basi kesho mambo ni motomoto moto, huko Cameroon. Asante sana. Robo fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON inaanza rasmi kesho Jumamosi huko nchini Cameroon, ambayo michuano imekuwa ikiendelea tangu mapema Januari. Katika raundi ya pili timu zilikuwa zimesalia 16 lakini sasa ni 8 bora katika hatua hii ya robo fainali. Timu zilizofuzu katika hatua hii zimekuwa na mapumziko ya siku mbili, jana Alhamisi na leo Ijumaa. Robo fainali ya kwanza kesho jumamosi itakuwa majira ya saa moja usiku na no, itakuwa ni mchuano kati ya wenyeji Kamerun na wageni wao Gambia. Hii itakuwa ni saa moja usiku saa za Afrika Mashariki. Baadaye saa nne usiku saa za Afrika Mashariki, Tunisia wataonana na Burkina Faso ili kukata tiketi ya robo fainali. Wenyeji Kamerun waliondoa Comoros mabao mawili kwa moja. Upande wao Gambia walipigana kiume na kuondoa Guini bao moja sufuri Tunisia walikuwa na bahati ya mtende walipong'oa Nigeria 1-0 wakifunga bao dakika 47. Burkina Faso nao walisonga mbele kwa jumla ya bao 7-6 kupitia penalti dhidi ya Gabon. Mechi zingine mbili za robo fainali ni Jumapili ambapo Farao wa Misri watakuwa wanachuana na Moroko, kisha robo fainali ya mwisho hiyo Jumapili itakuwa kati ya Teranga Lions ya Senegal na Equatorio Guinea. Misri walibahatika kuondoa ivory coast tano nne mm, kupitia penalti baada ya kucheza bila kufungana na muda wa kawaida. Atlas lion ya moroko waliondoa malawi mabao mawili kwa moja ikiwa malawi ndio waliotangulia kufunga bao lake dakika ya saba. Senegal walichapa Cape Verde 2-0 wakati Kitiroguini wakiondoa Mali 6 kwa 5 kupitia penalti. Shirikisho la kandanda nchini Cameroon limetangaza kuwa licha ya mkasa uliosababisha vifo vya watu wanane wakati wa mechi kati ya Cameroon na Comoros wanataraji usimamizi mzuri na ulinzi wakati wa mechi za robo fainali. Pamoja na wakuu wa CAF walilazimika kuhamisha baadhi ya mechi kutoka mji mkuu na kupelekwa viwanja tofauti, ili kuzuia mkanyagano zaidi na vurumai uwanjani. Hatua moja iliyochukuliwa na maafisa wa shirikisho la CAF pamoja na shirikisho la mpira wa miguu nchini Cameroon ni kuhamisha michuano yote iliyokuwa imepangwa kuchezwa katika uwanja wa kimataifa wa Olembe mjini Yaunde ratiba ya CAF inaonyesha kuwa mechi mbili za robo fainali zimehamishwa hadi uwanja wa Madou. Mechi nyingine ambayo inatazamiwa na mashabiki wengi sana wa Cameroon ni ile inayohusisha wenyeji Cameroon, nayo itachezwa katika mji wa Douala. Wakati huo huo, waandaaji wa AFCON wanataraji leo Ijumaa kupata ripoti kamili kuhusiana na mkanyagano uliotokea Jumatatu na kusababisha vifo vya mashabiki yao wakati Cameroon ilipokuwa ikijiandaa kucheza na Comoros. Ripoti hiyo inatarajiwa kutoa taarifa za kina kusababisha mkasa huo. Naona basi kwa sasa ni hayo tuliyodondoa kuhusiana na AFCON, ikiwa kesho na kesho kutwa ni mechi za robo fainali huko Cameroon. Mimi ni Josphat Kioko, VOA Mombasa na kutakia wikendi njema asante. Ah, sana, sana, Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Wapenzi wa afko na ama kwa hakika wanasubiri kwa hamu hapo kesho, dakika 90 zitakapokuwa zikienda uwanjani eh, kule Camerun. Basi tutupie macho yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja, mzee wa kazi BMJ Muridhi yupo tayari kushusha vitu vizito barabara. Msikilizaji, karibu kwa kitengo hiki cha yavumayo mitandaoni. Naona mitandao imefurika maswala mbalimbali, ikiwa ni pamoja na polisi huko nchini Kenya kupuzilia mbali taarifa za uwezekano wa kutokea kwa shambulizi la kigaidi ambalo uh, ilikuwa imeripotiwa kwamba huenda likatokea. Akizungumza na kituo kimoja cha habari uh, hii leo Ijumaa, msemaji wa polisi Bruno Shioso amesema kwamba bado hawajapokea ripoti kuhusu tahadhari hiyo, lakini akawahakikishia Wakenya kwamba eh, usalama upo, na kwamba wameimarisha ulinzi jijini Nairobi na katika taifa lote hilo. Serikali ilikuwa katika hali ya tahadhari baada ya serikali ya Ufaransa kupitia ubalozi wake wa Nairobi kutoa tahadhari kuhusu uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi. Kulingana na tahadhari ya usafiri ambayo ilichapishwa Alhamisi hapo jana, ubalozi wa Ufaransa ulikuwa umeonya kwamba kungekuwa na shambulizi la kigaidi au kulikuwa na uwezekano wa shambulizi la kigaidi ambalo lingewalenga hususan raia wa magharibi katika e, mji wa Nairobi na wizara ya mambo ya nchi ya Ufaransa katika tahadhari hiyo iliwaonya raia wake na wahamiaji kutoka nchi zingine kujiepusha na maeneo ya umma kama vile mahoteli na migahawa na kuwaambia na familia zao wawe waangalifu zaidi wanapotembelea maeneo kama hayo. Suala hili linaendelea kuzungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii, Kenyans on Twitter KOT, e, naona e, u, limefurika huko e, kuna hashtag inasema hatari Nairobi na ingine ikisema usalama Nairobi. Kwa hivyo hizi ni hashtag ambazo zinakinzana, zinazungumza kitu kimoja, wengine wakisema kwamba kuna haja ya kuchukua tahadhari tukivuka mipaka tuingie huko. Tanzania, Lowasa, waziri mkuu mstaafu Edward Lowasa amelazwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili baada ya kufanyiwa upasuaji wa tumbo. Ni taarifa kutoka kwa familia ambayo inaeleza kwamba kiongozi huyo ambaye, kama unakumbuka msikilizaji, kwa wakati mmoja aliwania urais katika nchi hiyo, amelazwa katika hospitali hiyo kwa karibu wiki nzima, baada ya kufanyiwa upasuaji huo. Sasa kinachoelezwa kwenye mitandao ni mengi ninayoona, ni risala za kumtakia pole eh, kwamba apone haraka. Naitwa BMJ Murithi na kurudisha kwa wenzangu waendelee na sehemu iliyosalia ya VOA Express. Shukran BMJ Murithi kutujuza yale yaliyojiri kwenye mitandao ya kijamii. Naam, msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Tuangalie maoni uliotutumia wewe, msikilizaji, kufuatia swali letu tuliloweka kwenye mtandao wa Facebook ambalo linasomeka: Je, unakubaliana na uamuzi wa Rais Museveni kumtuma mwanaye Muhozi Kainerugaba kama mjumbe wake maalum wa kidiplomasia? Hapa anasoma ujumbe wa Maria Bura, anasema kwa sura hiyo, mtazamo wa watu utapelekea kufikiri rais anahodhi madaraka. Ni vyema alete hisia chanya kuteua mtu mwingine, yafaa kuondoa maswali mengi kutoka kwa watu. Machenji Lupembe yeye anasema mm, haya kumtumia Rais Museveni mwanaye kama mjumbe wake kwani hii inaonyesha madaraka anayofanya kama ya kiukoo. Fuso Fuso yeye anasema anapatikana ile mela Mwanza, Tanzania, ameandika yeyote atakayefanikisha jambo jema kwa masilahi mapana ya waganda anastahili, hata mwanaye ana haki kama waganda wengine. Haya basi, nikiangalia kwenye majibu moja kwa moja, naanza naye huyu Eriki Amani yuko kule Bukavu, DRC anasema nchi ya Uganda si ufalme, amekosa mtu mwingine wa kumtuma huko. Naye malikwisha Alexis Kambale kutoka Kiwanja, DRC, anasema inaona Uganda imekuwa kama ufalme. Kwa nini nasema hivyo? Anasema vyeo vingi katika Uganda ni mke wa rais, mashemeji na watoto, wana vyeo ndani ya serikali na kumtuma mwanaye Uganda, hakuna mwingine anayestahili na maoni hayo mseto, Mkamiti, kwa upande wa wasikilizaji, ndiyo hivyo tena. Basi, nikiangalia saa yetu hapa studio, inaonyesha muda nao si rafiki kwa upande wetu. Basi The Express inakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi BMJ Murithi, studio nimeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, mimi ni Sunday Shomari na watekea wote, alasiri njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.