Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunaangazia uteuzi uliotarajiwa kufanywa na Rais wa Marekani Joe Biden wa mwanamke wa kwanza mweusi kama jaji wa mahakama ya juu kufuatia ripoti za kustaafu kwa mmoja wa majaji tisa wa mahakama hiyo, Stephen Breyer. Wachambuzi wanasemaje? Kwa hiyo hii ilikuwa ni nafasi muhimu na ni nzuri kwake yeye kuchagua wakati ambapo kwamba uongozi wa seneti huko katika chama cha Demokrats. Kwenye sehemu ya pili tutamulika jinsi Afrika Mashariki inaendelea kuwa chimbuko la wakimbizi wengi zaidi barani Afrika kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la kimataifa la uhamiaji IOM nini kinachangia hali hii yote hayo utayasikia hapa hivi leo ni kwa undani mimi ni bmj muridhi msikilizaji katika kile ambacho kitakuwa moja ya matukio muhimu zaidi ya urais wa Joe Biden, kustaafu kwa jaji wa mahakama ya juu Stephen Breyer kunampatia nafasi muhimu zaidi mwanasiasa huyo ya kufanya uteuzi katika mahakama hiyo ya juu kabisa hapa Marekani. Kiti cha Breyer kinaweza kuwa ndicho pekee ambacho Biden atajaza katika mahakama ya juu, na huenda pia asikijaza ikiwa Warepublican watachukua tena Seneti kabla ya uteuzi wa jaji huyo kuthibitishwa. Wakati wa kampeni, Biden aliapa kumweka mwanamke mweusi kwenye mahakama kuu, ambayo itakuwa ni hatua ya kihistoria. Orodha fupi ya wateule wanaotarajiwa imekuwa ikizunguka hapa Washington kabla ya mipango ya kustaafu ya Brea kuwekwa wazi, na shirika la habari la CNN linaripoti kwamba maafisa katika afisi ya mshauri wa Whitehouse walikuwa tayari wameshatengeneza faili lenye majina mbalimbali mbali ya watu ambao wangeshiriki mchujo wa kumtafuta mrithi wa jaji Breyer. Biden alitarajiwa kufanya uteuzi huo hii leo, na kabla sijamleta mgeni wetu ili kutathmini kwa kina suala hili, hebu kwa kifupi ni kueleze jaji Breyer ni nani. Stephen Gerard Breyer ni wakili na mwanasheria wa Marekani ambaye amehudumu kama jaji mshiriki wa mahakama ya juu ya Marekani tangu mwaka wa elfu tisa mia tisini na nne na kuwafanya majaji wote katika jopo hilo kuwa ni tisa. Alipendekezwa na Rais Bill Clinton wa wakati huo na kuchukua nafasi ya jaji aliyestaafu Harry Blackman. Breyer kwa ujumla anahusishwa na mrengo wa kushoto wa mahakama, ambao unatajwa na wachambuzi kama ulio na mawazo huria zaidi kuliko upande wa kulia kisiasa anadaiwa kuegemea zaidi mrengo wa wademokrati katika falsafa yake ya kisheria. Naam, msikilizaji, baada ya maelezo hayo tuungane sasa na mchambuzi wa masuala ya siasa, anajiunga nasi akiwa mjini Toronto, Canada, Amin Mwidau, karibu kwa kipindi hiki. Na kwanza kabisa, e, baada ya maelezo ambayo tumetoa hapo kwa msikilizaji, e, labda kwako wewe ni e, umuhimu hasa wa uteuzi huu ambao unafanywa na Rais Biden ni upi? Asante ndugu muraidhi. Kuna kuna njia mbalimbali ambapo tunaweza tukaangazia umuhimu wa uteuzi huu. Njia mojawapo ni kwamba hii Supreme Court ya Marekani tangu ianzishwe mpaka leo ni miaka mia mbili na thelathini na tatu na kati ya majaji ambao kwamba wameweza kuteuliwa uh, wote ukiwaangalia ni asilimia mia moja na kumi na tano na katika hao mia moja na kumi na tano ni wanawake watano pekee ambao kwamba wameweza kuchaguliwa katika koti hii, na katika hao watano hakuna hata mmoja ambaye kwamba ni mweusi. Kwa hiyo itakuwa ni historia katika Marekani, lakini kwa upande mwingine pia uh, Marekani, ile Senate uh, ya, ya, ya Marekani iko nusu kwa nusu. Kuna hamsini Republicans, kuna hamsini Democrats na mwezi wa Novemba mwaka huu Marekani watakwenda kupiga kura zile wanazoita midterm elections. Kuna uwezekano mkubwa kwamba, uh, ule uongozi wa, wa Senate ukabadilika, na uongozi ukibadilika na rais bado akiwa ni Biden, itakuwa ni vigumu sana Rais Biden kuchagua jaji yoyote ambaye ataweza kukaa katika mahakama kuu. Kwa hiyo hii ilikuwa ni nafasi muhimu na ni nzuri kwake yeye kuchagua, wakati ambapo kwamba uongozi wa Senate huko katika chama cha Demokrat kumekuwa na msukumo kutoka kwa wademokrat wenyewe wakimtaka huyu eh, jaji Breyer ambaye anastaafu kwamba astaafu haraka. Ana umri tu wa miaka themanini na mitatu ambayo, uh, ambao ni umri wa juu, lakini utakumbuka uh, uh, Amin, kwamba uh, yule Ruth Bader Ginsburg alifariki akiwa na mwaka miaka themanini na saba. Ni kwa nini walitaka huyu wastaafu na ili hali hata hakuwa amefikia kiwango hicho cha umri wa Ginsburg? Hofu yao walionayo demokrat ni kwamba kama uh, Stephen Breyer hataondoka wakati ambapo kwamba kuna uraisi ambaye ni wa kidemokrat na seneti yaongozwa na demokrat, basi huenda ikatokea uh, kifo ama umauti wake yeye wakati ambapo kwamba kiongozi wa nchi atakuwa ni Republican ama senate itakuwa ikiongozwa na Republica, ndo litatokea jambo kama lile lilotokea wakati wa Ruth Bader Ginsburg, ambapo Rais Trump alimchagua uh, jaji mwingine ambaye ni conservative na akapata fursa ya kuchagua majaji karibuni watatu. Hii imeifanya uh, koti ya Marekani, ile koti kuu ya Marekani iwe na mgawanyiko wa aina mbili. Kwa upande mmoja kuna conservative ambao ni sita, na upande mmoja kuna liberals ambao ni watatu. Lakini kama Justice Ginsburg angeondoka wakati Barack Obama alipokuwa akitawala na, na, na seneti iko katika mikono ya Demokrats, basi leo tungeona koti iko katika katika imegawanyika kwa watano kwa wanne na ambapo ingelikuwa ni vizuri zaidi na rahisi zaidi, uh, sheria ambazo kwamba si za kiafidhina si za kiconservative zingekuwa hazipitishwi kama vile tunavyoona mwelekeo wa koti ulivyo kwa sasa. Hebu tusikilize alivyosema Rais Joe Biden kuhusu ni nani ambaye angemteua kama jaji wa mahakama ya juu, wakati akizungumza, na sio mara moja, akizungumza wakati wa kampeni, na vilevile wakati wa moja ya midahalo, na vilevile wakati akiulizwa maswali na waandishi wa habari. Moja wa nyakati hizo alisema hivi. E, kwa nafasi kama hiyo sasa, swali hapa kwako Amini ni e, kuna mmoja huyu anaitwa Ketanji Brown ana miaka hamsini na moja na kuna wengine pia walikuwa wanatajwa. Ni nini hasa huangaliwa wakati unataka kumteua a, jaji wa mahakama ya juu maanake, majaji wako wengi hata na weusi na wanawake weusi wako wengi lakini, ni nini, inafikaje kwamba wana, wana, wana, wana, majina fulani ndio anatajwa mawili matatu eh, ukiwaacha wengine wote ambao labda pia eh, wamehitimu kuweza kufanya kazi hiyo, wa, wa, sana sana ukiangalia katika wale watatu ambao kwamba pengine wako katika mstari wa mbele katika ku, ku, uwezekano wa kuchaguliwa ni kama ulivyomtaja Ketanji Brown Jackson na mwingine pengine ni Leoandra Kruger yule ambaye ni jaji wa Supreme Court ya California, na vile vile kuna Michelle Charles ambaye ni jaji wa South Carolina Federal Court. Huyo amechaguliwa kuchukua nafasi ile iliyokuwa ikikaliwa na atony general wa sasa Merrick Garland katika ile US Circuit Court of Appeal. Sasa kitu muhimu zaidi wanachokiangalia katika upande wa kisiasa ni uwezekano wa yule aliyechaguliwa kupewa kura za kutosha katika Senate, kwa sababu katika Marekani kuna uchaguzi wa jaji katika sehemu mbili. Kuna rais anateua yule aliyechaguliwa, lakini Senate inampigia kuja kura na kumdhihirisha kwamba huyu ndo anefaa kukaa katika Supreme Court. Kama tunavyotambua kwamba Merrick Garland ambaye kwa sasa ni Attorney General, wakati wa Barack Obama alichaguliwa kwenda katika Supreme Court, lakini sent uh, Senate ilimwekea kikwazo, especially hawa conservative walimwekea kikwazo na hakuweza kuingia katika Supreme Court. Kwa hiyo umuhimu ni kuchagua mtu ambaye kwamba uh, akubalika na watu wengi. Sasa huyu jaji Ketanji Brown Jackson ni jaji ambaye kwamba alishapiga kura mara mbili katika seneti ya Marekani katika hizi wadhifa zake mbalimbali alizokuweko including hii ambayo yuko yuko sasa pale anapokalia katika, katika mahakama. Kwa hiyo ni lazima awe na na ni mtu ambaye amekubalika, ni mtu ambaye ni msomi, na ni mtu ambaye kwamba ajulikana a, hata, hana, hana mwelekeo mkali wa pande hedha ya kushoto ama ya kulia. Tukimalizia, imetajwa na baadhi ya wachambuzi kwamba hakutakuwa na tofauti kubwa, kwa sababu huyu anayestaafu nim-ni anayegemea upande wa wa demokrati kwa msimamo wake kwa hiyo iwapo kuna kesi ambayo labda ilikuwa iamriwe, hakutakuwa na tofauti kubwa katika wale ambao ni wa upande wanaegemea upande wa Republican, idadi ya haona idadi iliyopo hivi sasa. Lakini bado i, inaonekana ni muhimu umuhimu, umuhimu um, zaidi wa kumchagua wa kumpata huyu kiongozi aliyoko ni kwamba umri wake utakuwa ni mdogo, na pia pengine huenda akawa na ushawishi tofauti na wale waliopitia walio mbeleni uki including uh, Jaji Stephen Breyer. Kwa hiyo cha zaidi zaidi ni kwamba kupeleka mtu ambaye umri wake ni mdogo, ambaye za akaleta ushawishi ama ama arguments ambazo zingine hili, mbele, ni tofauti, ili siku za mbeleni tena huenda ikabadilisha mwelekeo wa koti hii. Mwisho kabisa, uh, wewe unatokea Afrika Mashariki, unatokea Kenya wewe. Sasa E, ukilinganisha jinsi ambavyo katika nchi za Afrika Mashariki wanavyofanya katika uteuzi wa majaji, najua mifumo ni tofauti e, lakini kadika, ukilinganisha na jinsi inavyofanyika Marekani e, nini ambacho unaweza kusema labda wanaweza kujifunza au kuto kutokitilia maanani e, wakati wakitekeleza majukumu haya. Nafikiri uh, ukiangalia katika mfumo wa Kenya kwanza kuna komiti ile ya ya Judicial Service Commission ambayo kwamba wao huchuja wale majaji, alafu rais upelekewa ile jina tu akali- aka- dha akalichagua akali, akali na kulipeleka bungeni na yule jaji akaandikwa. Sasa pengine ilikuwa ni muhimu kwamba bunge lichukue nafasi kubwa zaidi kuliko kuliko kitengo cha Judicial Service Commission, kwa sababu katika Judicial Service Commission hawa ni watu ambao ni wa, wa, wa, stakeholders katika katika masuala ya, ya, ya, ya kisheria. Kwa hiyo wangewapa nafasi zaidi watu wengine kama vile bunge lichangie li, li kwa kwa urefu zaidi katika masuala ya kum, kumuidhinisha na kumchagua. Lakini kwa bunge kwa kwa, kwa sehemu ya Kenya kwa wakati wa sasa ni kama rubber stamp. Yule aliyechaguliwa na Judicial Service Commission rais akishamteua bunge huwa ni rubber stamp, hakuna sana kizuizi kama Marekani kinavyotokea ni kushukuru sana Amin Mwidau kwa kuzungumza nasi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante ndugu Moridi. Msikilizaji, Amin Mwidau ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa jijini Washington. Afrika Mashariki inaendelea kuwa chimbuko la wakimbizi wengi zaidi barani Afrika kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM. Ni nini kinachangia hali hii na mustakabali wake utakuwa ni nini? Basi tupate mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi. Asante sana BMJ Mraithi. Kulingana na ripoti ya shirika la kimataifa la uhamiaji IOM, ugaidi, migogoro ya kutumia silaha na matukio ya hali mbaya ya hewa kama vile mafuriko, vimbunga, ukame, dhoruba na milipuko ya nzige vimeharibu maisha katika eneo la pembe ya Afrika na eneo la maziwa makuu na kusababisha watu wengi kuyahama makazi yao. Hali hiyo imechangiwa zaidi na janga la COVID 19 ambalo limeathiri mamilioni ya wahamiaji katika mashariki na kusini mwa Afrika. Kulingana na ripoti ya wahamiaji duniani ya IOM ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ongezeko la mashambulizi ya kigaidi katika maeneo ya kusini na mashariki mwa Afrika imesalia kuwa kichocheo kikubwa cha watu kuyahama makazi yao. Dr Hassan Khanenje ambaye ni mkurugenzi kwenye taasisi ya utafiti kuhusu mizozo ya Horn Institute, anasema nchi za Afrika zinakumbwa na ongezeko la wakimbizi kutokana na kwamba hazipati msaada wa kutosha kuzisaidia kutatua changamoto zao. Uh, migogoro kwa kweli katika kanda hii Afrika Mashariki yenye uh, inatokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe na saa zingine hali tu ya sintofahamu katika nchi zimechangia pakubwa, na takriban wakimbizi milioni tatu uh, wameweza kuadhirika na migogoro ambayo inaendelea katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Chanzo kubwa la wakimbizi katika kanda hii ya Afrika Mashariki ni in nchi ya Sudan Kusini ambayo imechangia takriban wakimbizi milioni mbili. Aa, Somalia ambayo ni nchi mbili, ya, ya pili ambayo pia imechangia pakubwa. Kwa mfano, kuna wakimbizi takriban nusu milioni wa Somalia ambao wanaishi nji ya Kenya, lakini hisi siku za hivi majuzi pia tumeona wakimbizi kutoka jimbo la Tigre, Ethiopia wakitafuta hifadhi katika nji jirani takriban laki moja, laki moja unusu. Iwapo migogoro itazidi, uh, kutakuwa na kudhoofika ya usalama lakini pia janga la kibinadamu ambalo sasa tushaanza kuliona huko uh, Ethiopia na penginepo, na pia kutakuwa na uongezeko wa uhalifu na pia ugaidi uh, kwa sababu wajua visa vya, vya, vya uhalifu na ugaidi wapenda sana kama kuna migogoro kati ya nchi ama ndani ya nchi na sasa ituwahofia kunaweza kuwa na janga kubwa la kibinadamu na pia kudhofika ya hali ya usalama. Uh, kumekuwa na juhudi kadhaa za jamii ya kimataifa lakini hazitoshi. Uh, kwa sababu Umoja wa Mataifa ni kama umekosa mpango mwafaka wa kuweza kuwahudumia wakimbizi lakini pia kuweza kuchangia katika amani, ndiposa kusiwe na migogoro ambayo inasababisha wakimbizi kuwa na kwa miaka mbili iliyopita tunajua Uh, ili janga la Covid uh, limeweza basi pia kuwa ni kama sababu moja imefanya mataifa ma, ma ya nje uh, haswa mataifa ya kigeni wasitilie maanani sana uh, jambo la wakimbizi haswa nchini Afrika kwa sababu hatuwajua. uh, kuna mipango ambayo waliweka kwa wakimbizi wa kutoka Arabuni kama nchi za Siria, lakini ikija kwa Afrika ni kama tumewachwa kutegemea kiasi ingawa bado kuna juhudi zile zinafanywa na jamii ya kimataifa na umoja wa Mataifa, lakini hazitoshi. Uh, juhudi zao ni duni, na tunaendelea basi kuadhirika katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Mashambulizi ya Al-Shababu nchini Somalia na operesheni dhidi ya kundi hilo la wanamgambo zinaendelea kuwafukuza watu kutoka makwao. Kaskazini mwa Msumbiji, mashambulizi makali ya kundi la Al Suna Waljama yamesababisha ongezeko kubwa la watu waliokimbia makazi yao. Kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini, migogoro na ghasia vilisababisha zaidi ya watu nusu milioni kuhama makazi nchini Msumbiji, ikiwa ni idadi ya nne kwa ukubwa ya wakimbizi wapya duniani katika mwaka huo. Nchini Sudani Kusini, mzozo kati ya wanamgambo na jamii uliendelea mnamo mwaka elfu mbili na ishirini licha ya makubaliano ya amani ambayo ya yamerejesha kiwango fulani cha utulivu. Mtaalamu wa masuala ya usalama George Msamali, kwa upande wake, anasema uongozi mbaya ndani ya nchi hizo ndio chanzo cha mizozo ambayo mara nyingi huchangia tatizo la wakimbizi. Hapo juzi, ambapo kumekuwa kuna yale mapinduzi kule Burkina Faso, tulitoa lawama kwa wale wanajeshi ya kwamba wamepindua serikali, serikali ambayo imechaguliwa kidemokrasia, ili hali kuna mambo mengi ambayo yanachangia mapinduzi haya: utawala mbovu, uhalifu serikalini ambayo tunaita ufisadi serikalini, na unapata kwamba huu ni ufisadi ambao unawashirikisha pia mabwenyenye ama viongozi wa ngazi ya juu katika jeshi majeshi ya barani Afrika, na inakuwa ni kwamba wananchi hawana budi, maanake, ukiangazia kule Burkina Faso, uangazie kule Guini, tuangazie Mali, mapinduzi ambayo yalifanyika kule, wananchi walijitokeza barabarani wakiwa wanaunga mkono hayo mapinduzi. Swali ni je, ni kwa nini inakuwa kwamba wananchi hawakubaliani na serikali ambazo zinasemekana kwamba zimechaguliwa kidemokrasia, bali wanakubali kwamba heri tutawaliwa na wanajeshi kuliko kutawaliwa na watu ambao wanatunyanyasa sisi wanatunyima haki zetu. Uh, rasilimali za taifa zinazidi kuporwa wakiwa pale mamlakani, na wao ndio wanachangia kuko, na misukosuko katika bara hili. Tuangazie taifa kama vile Uganda, katiba ilisema ya kwamba rais awe kwa, awe kwa miula miwili na asiwe amezidisha miaka fulani. Rais wa taifa hilo wakafanya mapinduzi ya kiraia, maanake yale pia ni mapinduzi. Ikawa kwamba amebaki serikalini, anazidi kutawala. Tuje Sudan Kusini ambapo tangu mwaka elfu mbili kumi na tano rais salva kiir alikuwa ametangaza kwamba yeye atashikilia kwa kipindi kirefu manake alikuwa rais wa mpito kisha apange uchaguzi lakini mpaka hivi sasa mwaka elfu mbili kumi na tano akasema tutafanya uchaguzi elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na saba akabatilisha akasema tutafanya uchaguzi elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na moja amesema la tutafanya uchaguzi elfu mbili ishirini na tatu kwa hivyo haya pia ni mapinduzi ya kiraia na haya ndiyo mambo ambayo yanachangia michafuko barani Afrika, na hili ndilo jambo ambalo linachangia kuwepo na wakimbizi wengi. Maanake hakuna amani, umaskini umekita mizizi, maradhi yanazidi kuongezeka katika mataifa haya, na basi inakuwa ni kwamba wakimbilie hifadhi ambapo wao wanaona angaa watapata afueni. Katika eneo la pembe ya Afrika, mzozo unaoendelea nchini Ethiopia umegharimu maelfu ya maisha na kusababisha watu kuhama makazi yao ndani ya nchi katika maeneo ya Tigray na majimbo jirani ya Afar na Amhara. Takriban watu milioni 1.7 wamekimbia makazi yao kutokana na vita na ghasia nchini Ethiopia. Kufikia mwishoni mwa mwaka 2020, idadi ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Syria. Maelfu pia walikimbia nchi kutokana na ghasia, wengi wakipata hifadhi katika nchi jirani ya Sudan. Ulimwenguni, takriban watu milioni 281 waliishi katika nchi tofauti na ile waliozaliwa mnamo mwaka 2020, ambao ni sawa na asilimia 3.6 ya idadi ya watu. Afrika Mashariki inaendelea kuwa mwenyeji kwa wakati mmoja na pia kuwa chimbuko la idadi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani. Mnamo mwaka 2020, Sudan Kusini ilikuwa chimbuko la idadi ya nne kwa ukubwa ya wakimbizi duniani kwa zaidi ya wakimbizi milioni mbili, chini kidogo ya Afghanistan ilikuwa na wakimbizi milioni 2.8. Syria ndiyo imeongoza katika orodha hiyo ikiwa na watu milioni 6.8 ikifuatiwa na Venezuela yenye wakimbizi milioni 4.9 duniani. Dkt. Hanenja anasema suluhu kwa tatizo la wakimbizi ni utulivu ndani ya nchi husika na pia kati ya nchi. Suluhu ya kudumu katika suala la wakimbizi ni kusitisha migogoro na mizozo na mapigano ambayo ya, yapo sasa hivi. Uh, kusipokuwa na utulivu na amani na hali ya uwiano katika nchi zetu za kanda hili kwa kweli itakuwa vigumu sana kuondoa janga la wakimbizi ama tatizo la, la, la wakimbizi ambalo pia limedhofisha lime usalama ya mataifa yetu, na pia limeadhiri uchumi pakubwa sana kwa mataifa yote husika. Kumekuwa sa zingine pia na shida ya viongozi kutoelewana, wale viongozi ambao, uh, wa hizo nchi husika na zingine. Ukiwa na hizo tofauti, inakuwa ni vigumu sana kuweza kufanya kazi pamoja. kwa mfano Uh, Kenya wamekuwa na tofauti, hali ya kutofautiana na Somalia, Ethiopia. Uh, pia wametofautiana na Sudan. Inakuwa vigumu sana basi kufanya hizi nchi zote kufanya kazi pamoja. Lakini jambo la pili ni kwamba hizi nchi pia uwezo wao ni duni sana kiuchumi, na sasa kuweza ku uh, kuwahifadhi wakimbizi wengi ama kuwa na mipango ya kuwazuia kuja pia inakuwa ni shida. Sasa yale mambo mawili yamechangia pakubwa kuendelea kwa hili tatizo uh, katika kanda hii ya uh, Afrika Mashariki uh, hali ya kutoelewana na pia kuwa na serikali duni sa zingine, imechangia pakubwa uh, kukosekana kwa demokrasia pia kwaleta leta vita ndani uh, ya nchi na ndiposa twasema uh, suluhu ya kudumu ni kuweza kuleta utulivu, uh, kuweza kupatia uh, nchi zetu nguvu, uh, kuweza kuwa na uwiano na kuwezesha hizi nchi kuweza kuzungumza na zile pande zote husika, kama ni ndani ya nchi. Kwa, kwa mfano waasi na serikali waweze kukubaliana, kwa sababu ukiendelea na vita itakuwa ni vigumu sana sisi kuweza kupata utulivu, ndiposa tuweze kusuluhisha hili swali la wakimbizi. Janga la COVID 19 lilizidisha hali ya wakimbizi. Kulingana na IOM, janga hili lilikuwa chanzo cha chuki dhidi ya wageni katika kusini mwa Afrika, huku vizuizi vya kusafiri vikisababisha kupungua usafiri na uhamiaji. Uganda, kwa mfano, mwenyeji wa mojawapo ya idadi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani ilisitisha sera yake ya mlango wazi kwa wakimbizi na wanaotafuta hifadhi mapema mwaka 2020. Kwa mujibu wa ripoti ya IOM, maelfu ya wahamiaji waliachwa katika eneo hilo bila kazi, huku wale wa nje wakati nchi zilifunga mipaka yao. Shukran sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo, msikilizaji. Jason Nyakundi ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, jina langu ni BMJ Mridhi. Usikose kujiunga nasi hapo kesho inshallah, wakati tukikuletea Jukwaa la Waandishi. Kwa heri kwa sasa. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki, mwambieni <laughs> awache kujizuzwa. Mwelezeni, kuchezea kwa vile kajipa sifa ya taa Mimi niliyetukuka unioni mjini na hangaika, mtu kama mimi niliyetukuka unioni mjini na hangaika. Sina tabu na mtu, nipo nyumbani na miko yangu, wala sisengeni.